Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, mji mkuu wa Marekani. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu ya alfajiri ambayo yanaanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, sawa na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Murithi nami langu ni harison kamau tukaribisha katika matangazo ya leo ikiwa ni alhamisi tarehe 11 mwezi julai mwaka wa 2019 matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya fm kote afrika mashariki na kati karibuni katika e matangazo ya kumekucha afrika asubuhi ya leo kamati ya kimataifa ya kutetea uhuru waandishi wa habari yaitaka serikali ya Tanzania kutoa maelezo ya kina baada ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo kukiri kwamba mwandishi wa habari aliyetoweka alikufa. Wadadisi wa mambo na hata wanasheria na makundi kutetea haki za binadamu hasa na kutokana namna mazingira ya mwanahabari hiyo yalivyotoweka na kauli za mara kwa mara kutoka kwa maafisa wa serikali wakati ule waliokuwa wakizungumzia suala hilo na katika habari nyingine, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye yuko nchini Kenya azitaka serikali za bara la Afrika kuongeza juhudi katika kukabiliana na ugaidi. Lakini baadhi ya Wakenya wanasemaje kuhusu shutuma kwamba magaidi wanatoka kwenye baadhi ya mitaa yao? Mtu yoyote ambaye kwamba sd anasema ni mali mbaya true wa viongozi wa dini na na na ni mahali nzuri sana na tunawaelimisha usiku na mchana utasikia yote hayo na mengine mengi katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa studio nambari 15 na kumbuka kwamba unaweza pia kupata matangazo haya kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com na sasa kabla ya kuenda kwa waandishi wa habari kwa mengi yaliyojiri tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na harison kamau Kesi dhidi ya naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha MDC cha Zimbabwe John Sikala iliyokuwa isikilizwe jana Jumatano mjini Harare ilihamishwa na kupelekwa mamia ya kilomita kutoka jiji hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Sikala anakabiliwa na tuhuma za kujaribu kupindua serikali kutokana na matamshi yake wakati wa mkutano wa hadhara wikendi iliyopita. Inasemekana kuwa wafuasi wake walikusanyika nje ya mahakama mjini Harare alipokuwa akitarajiwa kufikishwa baada ya kukamatwa Jumanne. Msemaji wa polisi naibu kamishna Paul Nyadhi ameambia Reuters kuwa kesi hiyo sasa itasikilizwa kwenye eneo la mashambani la Bikita, kilomita 410 kusini mwa Harare, anakodaiwa kufanyia makosa hayo. Hata hivyo, wakili wake Obe Shava amelalamikia hatua hiyo akisema kuwa mamlaka ya kitaifa ya mashtaka ilikuwa imekubali kesi hiyo kufanyikia Harare. iwapo atapatikana na hatia mwanasiasa huo huenda akapewa kifungo cha hadi miaka 20 jela. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali kimesema kuwa Somalia jana Jumatano iliwaua kwa kupiga risasi wanaume watatu waliohukumiwa kutokana na kushiriki kwenye shambulizi la bomu kwenye hoteli moja mjini Mogadishu ambapo watu kumi na wanane waliuawa mwaka wa 2017 wakiwa wafuasi wa kundi la kigaidi la Al-Shabab. Kundi hilo lenye wapiganaji wa Kiislamu limekuwa likijaribu kuangusha serikali kwa njia ya kusimika utawala wa Kiislamu, licha ya kuondolewa mwaka wa 2011 mjini Mogadishu pamoja na ngome nyingine nchini humo. Hata hivyo, kundi hilo limebaki kuwa tishio, wakati likifanya mashambulizi ya bomu ya mara kwa mara kwenye mji mkuu pamoja na nchi jirani ya Kenya ambayo ni sehemu ya walinda amani wa kieneo wanaosaidia serikali ya Somalia. Na wataalamu wa maswala ya kilimo kutoka Uholanzi wamezindua programu ya kusaidia nchi za ukanda wa Afrika mashariki kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula kwa kuwawezesha wakulima hasa vijijini kupata vitendea kazi vikiwemo maabara ya kisasa ya kupima afya na ubora wa udongo kabla ya kuanza uzalishaji, msaada ambao umeanzia nchini Tanzania. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Tayari hatua za awali za utekelezaji wa programu hiyo zimekwisha anza ambapo wataalamu na watafiti kutoka Uholanzi wamekutana na ujumbe wa wataalamu na watendaji wa serikali ya Tanzania na kusaini makubaliano na pia kuzindua kituo cha maabara inayohamishika kitakachoanza kutoa huduma kwa wakulima wa ukanda wa kaskazini mwa Tanzania. Akizungumza baada ya kusaini makubaliano ya ushirikiano huo jijini Arusha, Naibu Waziri wa mifugo na uvuvi wa Tanzania Bwana Abdalla Ulega amesema ushirikiano huo pia utasaidia kwenye sekta za uvuvi na ufugaji, ambao pia kuna changamoto za usambazaji wa teknolojia na pia vitendea kazi. Wao katika maeneo haya wametangulia mbele, kwa hivyo sisi tumekubaliana nao kushirikiana nao hasa kwenye eneo la kujenga uwezo na kwa kutumia sekta binafsi, private sector. Kwa hivyo tutashirikiana nao. Sisi kama serikali ikiwa kama ni walezi wasimamizi na waangalizi wakizungumzia hatua hiyo baadhi ya wataalamu kutoka Uholanzi wamesema maabara hizo zinazohamishika zitatoa huduma katika maeneo mbalimbali ya vijijini na pia zitaambatana na wataalamu wenye uwezo wa kutengeneza na kutambua udongo na mbolea inayohitajika kulingana na maeneo husika Asra Jimbungi Redio sauti ya Amerika, Arusha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa hivi karibuni ataongeza maradufu vikwazo dhidi ya Iran, wakati Marekani ikiendelea kulaumu Tehran kwa kukiuka mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015 uliolenga kudhibiti utengenezaji wa silaha za nyuklia. Iran tayari imekiri kuzalisha uranium kupita viwango vilivyowekwa na mkataba huo. Kupitia ujumbe wa Twitter jana Jumatano, Trump alisema kuwa Iran kwa siri imekuwa ikizalisha uranium, akikosoa mkataba uliotiwa saini na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani wakati wa utawala wa Obama, John Kerry, kwa kulipa Iran fedha ilizokuwa ikidai wakati ambapo mkataba wa kimataifa wa nyuklia ulipotiwa saini miaka minne iliyopita. Matamshi ya Trump yametolewa wakati Marekani ikieleza kikao cha dharura kuhusiana na nishati ya atomic mjini Vienna kuwa hakuna sababu yoyote ya Iran kuendelea na programu yake ya nyuklia na kwamba nia yake ni kutapeli fedha kutoka kwa jamii ya kimataifa. Na kamati ya kulinda haki za wanahabari CPJ si imetoa wito kwa serikali ya Tanzania kutoa maelezo ya kina kuhusu hatma ya mwandishi wa habari wa kujitegemea Azori Gwanda baada ya waziri wa mambo ya nje wa taifa hilo Palamagamba Kibudi kukiri kwamba alikufa wakati wa mahojiano na shirika la habari la BBC kipindi cha Focus on Africa jana Jumatano. Kabudi alisema kuwa Gwanda alitoweka na kufa kwenye eneo la Rufiji, mashariki mwa Tanzania. Aliongeza kuwa tangu kisa hicho kutokea, serikali imeweza kudhibiti hali na hasa kwenye eneo hilo la tukio. Gwanda alitoweka Novemba 21 mwaka wa 2017 baada ya kufuatilia habari kuhusu mauaji ya kutatanisha pamoja na kutoweka kwa watu miongoni mwa jamii yake. Kwa mujibu wa kamati ya CPJ hadi sasa serikali haijatoa maelezo kufuatia ahadi yake ya kuchunguza kisa hicho. Kabudi aliongeza kwamba serikali ya Tanzania haijafurahishwa na kupotea kwa watu pamoja na mauaji ya Rufiji ambayo anasema yametokea kwa maafisa wa polisi pamoja na viongozi wa kisiasa na kwamba wanafanya kila wawezalo kuhakikisha usalama wa raia pamoja na waandishi wa habari. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baada ya habari hizo, kama ulivyosikia, kamati hiyo ya kulinda haki za wanahabari CPJ ikitoa wito kwa serikali ya Tanzania kutoa maelezo ya kina kuhusiana na kifo cha mwanahabari huyo Azori Gwanda aliyepotea mwaka elfu mbili kumi na saba. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu nchini Tanzania katika mji wa Dar es Salaam ambapo nimemuuliza kwanza, nikamuuliza ni vipi ambavyo taarifa hiyo imepokelewa hapo Tanzania baada ya waziri huyo kuzungumza akiwa mjini London. Yuko hapa mwandishi wetu huko Tanzania. M, kwanza ni mara ya kwanza kwa afisa wa ngazi ya juu mwandamizi serikalini kuzungumza kinaga ubaga kuhusu kuondoka, kupotea kwa mwanahabari Azori ya Gwanda aliyekuwa kufanya kazi na kampuni ya Mwananchi Communication akitokea huko Rufiji. Kauli yake hii kwamba mwanahabari huyu alipotea na hatimaye amefariki imezua niseme kile wanachokiita sokomoko, mshtuko kiasi kwao warabisi wa mambo na hata wanasheria na makundi ya kutetea haki za binadamu, hasa kutokana na namna mazingira ya mwanahabari hiyo yalivyotoweka na kauli za mara kwa mara kutoka kwa maafisa wa serikali wakati ule waliokuwa wakizungumzia suala hilo. Tamko hili ni mara ya kwanza linatolewa tangu kelele nyingi kutoka kwa mashirika haya ya kutetea haki za binadamu na mashirika kuretiya, uh, wa wa na, uh, na ya kutetea uhuru wa andishi wa habari na wanahabari wasiokuwa na mipaka kumekuwa na maoni mengi. Mmoja waliochangia, waliotoa maoni yao kwa haraka, ni mwanasheria, mwanaharakati na aliyewahi kuwa raisi wa chama cha wanasheria Tanganyika, Tanganyika Law Society, Fatima Karume, ambaye aliandika katika mtendo wake ya Twitter, na mtenda wake huo umefuatwa, umefuatiliwa na wengi. Alihoji akionyesha mshangao la, Azori ya Gwanda amefariki, waziri huyu amejuaje? alihoji katika mtandao wake huo. Hii ni baadhi tu ya wale watu wa mwanzo kabisa kuonyesha kushtushwa na taarifa hizi ambazo zinatokea kwa mara ya kwanza, kwamba Azory ya Gwanda hatimaye inavyoonekana haiko tena duniani. Na kuna shirika hili la CPJ ambalo ni la kutetea haki au uhuru wa wanahabari, mkurugenzi wake mkuu Robert Mahoney E, akiwa hapa mjini New York amesema kwamba itabidi sasa serikali itoe taarifa uh, zaidi taarifa kamili ka, taarifa ya kina kuhusu uh, suala hili. E, sijui kama hapo kuna lolote ambalo limesema kufikia sasa. Najua ni saa chache tu tangu uh, mahojiano haya yarushwe hewani na shirika hilo la habari, lakini kuna lolote limetoka kwa upande wa serikali? Kwanza lazima kufahamu kwamba tamko hilo ni waziri wa mambo nchi za nje liseme serikali na punde tu baada ya taarifa mahojiano haya kuwekwa hewani hivyo. Kwa tamko lao la sasa, huitaka serikali itoe maelezi ya kina kuhusu jambo hilo. Bila shaka ni mapema mno kuagua yale yanayoweza kufanywa na serikali, kwa sababu hasa kutokana na mlolongo ambazo ambao taarifa zilizokuwa zikitolewa katule, <coughs> kumradhi, hasa kutokana na mlolongo wa taarifa ambazo zilikuwa zikitolewa katule tangu apotee wa mwanahabari huyu mpaka dakika hii, waziri wa mashauri geni anakuja kuthibitisha katika uwanja wa nje. Huenda serikali ikanyamaa kimya baada ya tamko hilo la afisa wake ya ngazi ya juu kutamka hayo, na kwa hakika hakuna maelezo mengine bila shaka serikali inaweza kayatoa kuongezea kwamba tangu kutoweka na hatima ya leo kuthibitika kwamba iko tena duniani, kumekuwa na kampeni mbalimbali zinazoendeshwa mbali, kuanzia mashirika ya kimataifa ulioitaja la huko Marekani na hapa nyumbani hata kifanyia kazi cha Mwananchi Communication wakati fulani kiliendesha kampeni ya kumsaka mfu, katika tukio ambalo lilifanywa kwa kushirikiana pia na mashirika mengine ya kutetea uhuru wa habari pamoja na haki za binadamu. Lakini harakati zile zikuzaa matunda mpaka wakati ambako afisa wa ngazi ya juu ya serikalini anatumka maneno hayo. Uradhi msikilizaji, sikutaja jina la mwandishi wetu huyo, George Jogopa akizungumza nasi muda mfupi uliopita kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Muda mfupi ujao mwenzangu Harrison Kama wataendelea na habari za dunia. Mwenyekiti wa kamati ya Seneti ya uhusiano wa kimataifa hapa Marekani amewasilisha mswada unaolenga kuadhibu Saudi Arabia kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu ingawa hauzuii taifa hilo kuuziwa silaha. Republican kutoka Idaho, James, uh, Rich amesema mswada huo maarufu kama Saudi Arabia diplomatic review unalenga kutathmini kwa kina uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia pamoja na kuwajibisha watu kutoka jamii ya kifalme kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu yakiwemo mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashoji, haki za wanawake, na pia mashambulizi ya anga dhidi nchini Yemen yaliyoua maelfu ya raia. Mswada huo unasema kuwa bunge la Marekani linahofia kuongezeka kwa visa vya ukiukaji wa maadili kwa upande wa Saudi Arabia tangu mwanamfalme Mohammed Bin Salman alipoteuliwa kuwa mrithi wa ufalme. Hatua hiyo pia inalenga kushawishi rais Donald Trump kufuta au kuwanyima visa wanafamilia wa kifalme hadi pale haki za kibinadamu zitakapoimarishwa nchini humo. na mgogoro uliozuka baada ya uchaguzi wa Malawi kuhusiana na tume ya uchaguzi sasa unaonekana kuchukua mwelekeo wa kijinsia. Maelfu ya wanawake wakiwa wamevalia shati nyeupe, waliandamana nchini humo hapo jana, wakimlinda mwenyekiti wa tume hiyo Jane Ansah wakidai kuwa anashambuliwa kwenye mitandao ya kijamii kutokana na kuwa yeye ni mwanamke. Makundi ya upinzani yamekuwa yakidai kuwa Ansa aliingilia uchaguzi uliomalizika hivi karibuni na ambao rais Peter Mutharika alishinda kwa mhula wa pili. Baadhi yao wanaomba ajiuzulu. Wakati akizungumza na VOA, mhadhiri wa sayansi kutoka chuo kikuu cha Malawi Mustafa Hussein alisema kuwa ingawa wana haki ya kuandamana sababu walionayo haitoshi. Mchambuzi wa maswala ya kisiasa Sherif Kaisi, kwa upande wake, alisema kuwa anaunga mkono maandamano hayo, akisema kuwa matusi dhidi mwenye ya mwenyekiti wa tume yamepita kiasi. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Iwapo msikilizaji, ndio unaamka au uko barabarani au ushafika kazini, basi hii ndo stesheni ya kuendelea kusikiliza. Tuende sasa mpaka huko DRC ambako tunaarifiwa kwamba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini wanalalamikia hali ya ukosefu wa damu kwenye baadhi ya hospitali hali ambayo wanasema kwamba inasababisha vifo vingi kwa sababu watu wengi hawataki kwenda kutoa damu. Oseo Malivika anayo ripoti kamili. Ukosefu wa damu katika baadhi ya hospitali hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa maeneo haya ya vita na Ebola, Beni na Butembo, yapelekea watu wengi kulalamika, kwani huongeza vifo vya watu. Salima Mandala ni mzee anayesema watu wengi wamekufa katika vita na Ebola kwa ukosefu wa damu. Vatu mingi minawaza kwanja, pertetu inaweza kuwa hii traumatizm ya vatu wanakuwa nayo ya kuchinjwa kila siku, Ebola inaingia. Mi nawaza juu ya ile, inaweza acha vatu vichwa yavo havitumika kama vile napashwa kuwa kawaida. Alor, ile traumatizm yenye iko ile, sione kama vatu wanaweza kuwa na utayari ya kupana damu. Ezekiel Muhindo anasema kwamba watu wengi wao wanasema kwamba ikiwa hawapane damu ni kwa sababu madaktari wamekuwa wakipata damu kwa bure, baadaye huuza kwa watu wanaokuwa katika hali mahututi. Akishapana damu ba, bang'anga manaeuzisha, bo, ye hatapata ndani kitu, anasikia mgonjwa mwenye alipokea damu analipa tresher, analipa bei kali kudamu, wenyewe ye alipana bure, lakini ule ma anapatia damu analipa tresher, inachaba mingi, habapati tena kuraji ya kupana damu. Lakini hata hivyo, changamoto kubwa ni watu kutoaminiana kiafya, pengine ah, kuna wengi wanasikia boga ya magonjwa ambayo iko nayo ndani ya mwili. Madaktari kwa upande wao wasema damu baada ya kupewa hupitishwa katika uchunguzi na hii haina maambukizi yoyote. Alexandrine Valisiria ni mmoja wa uuguzi katika muji wa Beni. Tunaona hata ukakuwa mgonjwa bataenda utapita kulaboratoire bananja kusugula damu kisha bana batatrete damu kisha itakuwa tu bawasiogope bafike tu kubapreleve kwa damu yao. Watu wengi hufariki hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wanaonusurika mauaji kama wanajeshi, na vile vile wengine kutokana na ugonjwa wa Ebola ambao huonekana na upungufu wa damu. batarishe maziwa kubenevole moyo wanapenda wingi sana sasa bana ogopaka ke alipa na kitu me hana ya kuirudisha pale yemu, mwili ashapana damu yake tu bure, omoma usaiko nyeta gonjo ye. Omoma ataenda yuza kule kudawa. Njo tuna baomba bieke boba na uzishaka me kukwe na kule mwenye alipana damu na benefisie na franga mwa kidogo yenye itamsaidia. Lakini kutopatikana kwa damu katika hospitali hupelekea vifo vingi kuripotika. Wemwe olipa na damu ukwake narudisha ile damu yenyewe lipaananye. Oser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. E basi, unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka hapa studio nambari kumi na tano matangazo ya Kumekucha Afrika hapa jijini Washington DC. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba ugaidi unaendelea kuenea kwenye maeneo mbalimbali ya bara la Afrika na kuzitaka serikali kuongeza juhudi za kukabiliana na janga hilo. Guterres amesema hayo mjini Nairobi wakati wa kongamano kuhusu ugaidi na mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi amekuwa akifuatilia ziara hiyo kwa karibu, na akaanza kwa kuzungumza na baadhi ya Wakenya kuhusiana na hali kwenye mitaa ya mji huo ambako walinda usalama wanasema ndiko wanakotokea magaidi. Mtaa huu wa Isli, ambao ni nyumbani kwa maelfu ya watu ambao wengi wao ni kutoka jamii ya Wasomali, ni mtaa ambao taswira yake ilibadilika kutokana na misururu ya mashambulizi na misako ya maafisa wa usalama. Licha ya kuwa eneo hili ni kitovu cha biashara Afrika Mashariki, sehemu zingine za mtaa huu ziko katika hali ya umaskini, na kufuatia hayo, vijana wengi wamejipata kusajiliwa na makundi ya haramu na ugaidi ili kupata maisha mazuri. Kuna vijana sio kutoka Isli, vijana wengi wa Kamkunji, kutoka Majengo, kutoka Shauri Moyo, kutoka vitongoji mbalimbali mbali vya Kamkunji, wamepotoshwa, wame na fikra hii ya ugaidi, na sisi tumepigana tumeanza kuwasikiliza vijana wetu, tumeanza kuwapatia mafunzo kama hii ya ICT, eh, mafunzo ya ufundi katika vyuo vya ufundi na technical colleges, tumeanza kuzungumza nao, na mimi nina uhakika kwamba kifikra tumeishinda ugaidi hapa kwetu. Baadhi ya wakuu wa kundi la alshababu walitoka katika mtaa wa Majengo uliopakana sana na eneo la Islii. Kutokana na idadi kubwa ya vijana kuhadaiwa kujiunga na kundi hilo, idara ya usalama nchini Kenya ililazimika kufanya misako na kuwakamata washukiwa, hatua ambayo mara nyingi ilipingwa na watetezi wa haki za binadamu. Lakini vijana wa eneo hilo wanasema serikali inafaa kulaumiwa pakubwa kwa tatizo la vijana kujiunga na makundi haramu. Unapata kijana kama saa zile ako ana, ana kitu ya kufanya, ni virahisi sana, kwa sababu wale wenye wana wanajihusisha na kutafuta wale vijana watajiunga na hizi makundi za kigaidi ni watu kidogo wanajieza kwa jamii. Sasa watatumia ile, kwa huu kijana kutokuatiana kazi watatumia hiyo kuhakikisha wamemwin ili kukabili tatizo la itikadi kali na kuwapa vijana na saha ya jinsi ya kuishi maisha bila kujiunga na uhalifu, jamii sasa imeanza kujihusisha ili kubadili fikra ya vijana, kwa uhalifu sio njia ya maisha. Tunawaelimisha sana na wanafanya vizuri, na hakuna isili vitu kama na mtu yoyote ambaye kwamba isili anasema ni mali mbaya true Viongozi ya dini wameilainisha na ni mahali nzuri sana, na tunawaelimisha usiku na mchana. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitembelea mtaa wa Kamkunji na kuwahimiza wakazi wa eneo hilo kushirikiana ili kukabili jinamizi la ugaidi kwa kuwawezesha vijana. Ni juhudi zenu ambazo mmeweka ili kuangazia matatizo yanayowasumbua kama vile ukosefu wa ajira kwa vijana, na inafaa mbuni nafasi za kazi kwa vijana na hili ni jukumu la serikali, viongozi na hata jamii. Na pia ili kukabili ufujaji wa mali, suala la ufisadi, ni sharti mseme haya matatizo, kwa kuwa yanahujumu serikali kupiga hatua, na hivyo mtakavyozungumza ndivyo mtakavyosuluhisha yanayowasumbua, lakini mfanye kwa amani. Nchini Kenya, idara ya usalama bado imesalia kuwa chonjo kwa shambulizi lolote. Maafisa hao wa usalama nchini Kenya mapema mwaka huu walisifiwa jinsi walivyokabili magaidi katika shambulizi la Dusit. Hoba Abdi, VOA, Nairobi. Haya basi, kitambulisho hicho ni mambo ya AFCON, mambo ya kombe la afrika kule nchini Misri. Robo fainali za AFCON zimeanza rasmi, na nimezungumza na mwenzetu, kama ilivyo ada, Sandy Shomari akiwa kule Kairo, Misri, na nimeanza kwa kumuuliza hali imekuwaje, ni nani wamecheza na ni nini kinaendelea. Mambo ni makubwa kweli kweli, hivi leo kumekuwa nderemo chereko na misijo baada ya Senegal kusimba wa teranga wa timu ya kwanza kuingia nusu fainali ya michezo hii ya mwaka 2019 baada ya kuipwaga Benin kwa bao moja kabila iliyofungwa na Idrissa Gueye, nako dakika ya 99 ya mchezo huo ambao ulihudhuriwa na washabiki wachache, lakini wengi wa Senegal walikuwa pale wakicheza ngoma kuanzia mwanzo mpaka mwisho wa mchezo huo. Na Senegal sasa ndio kata tiketi ya kwenda nusu fainali, lakini tukuishia hapo. Timu ya pili kata tiketi ni mechi ya pili ilikuwa kati ya we Nigeria wakicheza kwa nguvu kabisa na timu ya taifa ya Afrika ya Kusini, Bafana Bafana. Ama kwa hakika, m mechi hii ilikuwa na shamra shamra ambazo haujawahi kuziona. Mji huu ulikuwa ni kama vile umezima, nilikwambia jana, baada ya Almasri kutolewa, lakini leo wa Almasri walikuja uwanjani kwa nguvu, wakiwa wengi na wengi wakiwa wanaishangilia Nigeria. Leo ni kwamba Almasri wa Misri na wa Nigeria waligeuka kuwa kitu kimoja. Raha gani hii ya mpira kaeawatu hawa pamoja sasa. Hapo sante sante, manake ni kwamba wao wanafurahia kwamba eh, bafana bafana wanaondolewa. Manake bafana bafana ndio waliowaondoa, sasa wanashangilia timu ya Nigeria. Bila shaka bila shaka <laughs> bila shaka, bila shaka, <laughs> hilo ni moja ya mambo yaliyopelekea wa Almasri leo kuungana kwa nguvu zote na wa Nigeria. Lakini pia bm, kama unakumbuka hizi tiketi za mechi wananyua kabla ya mechi, wengi walinua tiketi wakijua kwamba leo Almasri itakuwa ndio inacheza na Nigeria kwa sababu katika mechi yao na Afrika Kusini hawakufikiria kabisa katika vichwa vyao vyenyewe kama watashindwa ile mechi. Walinunua tiketi wakijua timu yao itaenda kwenye robo finali kupambana yu, na Nigeria, kwa badala yake timu itatolewa. Kwa hiyo tiketi wengine wanasema kulikuwa nazo, wanasema twende sana leo nyumbani na tiketi hizi zina gharama kubwa, ngoja twende uwanjani na fika uwanjani basi fanyeje, kama yule ambaye anapambana na mpinzani wetu leo kwa hiyo mambo ni mazikuwa bende, lakini nimeongea na wanaijeria wengi waliokuwapo uwanjani baada ya mechi, kama wanavyosikia hizo ngoma zao zikilia na matarumbeta, kutaka kujua jinsi walivyopokea ushindi huu wa leo bende na umuhimu wake kwao. So jina langu ni Mohi, nimekuja hapa kuiunga mkono timu ya Nigeria dhidi ya Afrika Kusini. Nafikiri Nigeria watakutana na Algeria kwenye fainali ya kombe hili la Afrika na Nigeria wataibuka washindi. Haya basi, sande. Naona muda ni unatukimbia kweli kweli, lakini tupe taswira sasa. Tumeingia katika robo fainali, hii inatarajiwa kuendelea kwa muda gani na ni nani ambao wengine, labda a, tuangazie macho zile timu ambazo kidogo zinatajwa kama magwiji kwenye viwanja. Magwiji wanatajwa bnj kuwa ni Algeria bnj hali kadhalika Senegal na Nigeria, lakini nusu fainali hizi zitakamilika. Eh, baada ya mechi zingine mbili hii leo ambapo Tunisia wanacheza na ile timu iliyoingia kwa mara ya kwanza BMJ ya Madagascar ambao rais wao yuko hapa, amekuja Andry Rajoelina na watu mia nne themanini. Halafu vile vile kuna nusu fainali nyingine ya pili ambao unajua kwamba zitaingia timu nyingine mbili alafu moja iweze kushinda. Kwa hiyo kwa maana hiyo nyingine ya pili ni Algeria na Ivory Coast. Kwa hiyo basi Senegal ameshaingia nusu fainari, atakumbana mshindi kati ya Madagaskar na Tunisia. Hali kadhalika Nigeria anamgoja mshindi kati ya Algeria na Ivory Coast. Hapo ndipo moto wa nusu fainari tutakapouona baada ya hapa. Ni kushukuru sana Sandi Shomari, tutaendelea kufuatilia kama ilivyo ada, eh, kutoka huko Misri eh, ka standby, manake tutakuwa nawe Mungu akijalia mpaka mwisho wa michuano hii ya AFCON. Ah, shukran sana BMJ Mridhi. Sasa tupate muktasari wa habari. Kesi dhidi ya naibu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha MDC cha Zimbabwe, Job Sikala, iliyokuwa isikilizwe jana Jumatano mjini Harare ilihamishwa na kupelekwa mamia ya kilomita kutoka jiji hilo. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali kimesema kuwa Somalia jana Jumatano iliwaua kwa kuwapiga risasi wanaume watatu waliohukumiwa kutokana na kushiriki kwenye shambulizi la bomu kwenye hoteli moja mjini Mogadishu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa hivi karibuni ataongeza maradufu vikwazo dhidi ya Iran, wakati Marekani ikiendelea kulaumu Teheran kwa kukiuka mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015. Kamati ya kulinda haki za wanahabari CPJ imetoa wito kwa serikali ya Tanzania kutoa maelezo ya kina kuhusu hatma ya mwandishi wa habari wa kujitegemea Azori Gwanda aliyetoweka. Na kwa hizo habari kuhusu Azori Gwanda, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza hapa tumeshirikiana na Harrison Kamau, mwelekezi amekuwa ni cd Chubahiro. Jina langu ni BMJ Mrithi, twa kutakia siku njema kutoka hapa Washington.