Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Idadi ya ndovu na vifaru nchini Tanzania inaripotiwa kuongezeka kufuatia juhudi za serikali za kukabiliana na makundi ya uhalifu yanayofanya vitendo vya uwindaji haramu. Hii ni kulingana na taarifa kutoka Ikulu ya rais. Mfanya biashara maarufu kutoka China anayefahamika kwa jina la Ivory Queen alihukumiwa miaka kumi na mitano gerezani na mahakama ya Tanzania mwezi Februari kwa kufanya biashara haramu ya pembe 350 za ndovu kwenda Asia, hukumu iliyotajwa kuwa ya kihistoria nchini humo. Idadi ya ndovu imeongezeka kutoka 43330 mwaka 2014 hadi zaidi 60, ya ndovu 60,000, inasema ripoti kutoka ikulu ya rais iliyotolewa Jumanne, ikieleza kwamba ufanisi huo unafuatia juhudi zilizoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na sita. Idadi ya vifaru na wanyama wengine walio katika hatari ya kutoweka imeongezeka kutoka 15 hadi 67 katika kipindi cha miaka minne. Timu ya wataalam wa Umoja wa Mataifa wanaripoti kwamba ghasia zimepungua Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Kasai na kusema kwamba mabadiliko ya uongozi huenda yakaleta nafasi nzuri ya amani na maridhiano katika eneo hilo lenye migogoro. Mwenyekiti wa timu hiyo ya wataalam, wakili kutoka Senegal, Bakre Ndiaye, anasema Kasai inakabiliwa na vurugu na uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu. Lakini amesema utawala mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC una nia kubwa ya kuwachukulia hatua za kisheria wanaovunja sheria, hatua inayoleta matumaini ya mwanzo ya kukabiliana na uvunjaji wa sheria na kuleta maridhiano katika jamii. Hata hivyo, amesema utulivu unaoshuhudiwa hivi sasa katika sehemu hiyo miezi ya hivi karibuni si ya kutegemewa kwa sababu migogoro ya kibinadamu bado inaendelea kutokea. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hatua ya kujiuzulu kwa balozi wa Uingereza nchini Marekani Kim Daroch imefadhaisha wabunge wa Uingereza kutoka mirengo yote ya kisiasa, wengi wao wakisema kwamba wanahisi Rais Trump alimdhalilisha na kumlazimisha kuondoka ubalozini. Mbunge wa mrengo wa kati Tom amesema at atam atamaishwa sana na hatua hiyo, akihoji maana ya uhuru wa nchi iwapo nchi yenyewe haina uwezo wa kuchagua mtu wa kuiwakilisha. Daroch ambaye amekosolewa vikali na rais Trump baada ya kuvuja kwa barua za siri za kidiplomasia zinazomkosoa wa Trump amesema anajiuzulu kwa sababu mazingira ya sasa ni magumu kwake kufanya kazi. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameliambia bunge la Uingereza kwamba amesikitishwa na hatua ya Darroch kujiuzulu na kuitaja kuwa swala la kujutia sana. Balozi huyo ametajwa na Rais Trump kuwa mtu mpumbavu sana baada ya kumtaja Trump kuwa mtu asiyeweza kutegemewa na asiye na uwezo wa kuongoza. Jaji wa mahakama ya serikali kuu ya Marekani ametoa maamuzi kwamba wizara ya sheria haiwezi kubadilisha timu ya mawakili wake katika kesi ya kuongoza swali la uraia katika sekta ya mwaka ujao wa elfu mbili na katika sensa ya mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini. Mahakama ya juu katika uamuzi wa mwezi Juni iliamua dhidi ya kuongeza swali la uraia ambalo utawala wa Trump unataka lijumuishwe kwa msingi kwamba litawalinda wapiga kura walio wachache. Mawakili waliokuwa wakiwakilisha wizara ya sheria kwenye kesi hiyo walionekana kuachana na utetezi wao na kutaka swali hilo lijumuishwe kwa sababu hawakuwa na muda wa kutosha kutoa sababu nzuri kabla ya mwisho uliowekwa kuanza kuchapisha karatasi za sensa. Lakini rais Trump aliandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba ripoti za waandishi wa habari kwamba swali hilo lilikuwa limeondolewa kwenye fomu ya sensa zilikuwa za uongo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Ed Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia voaswahili.com. Shukran kwa kunisikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangazia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tutaangalia eh, nidhamu na hali ya usalama katika shule za sekondari nchini Kenya, hasa nchi za pwani, ambapo bunge la kitaifa linajadili ripoti ya utafiti na katika sehemu ya pili tutaangalia e, mkutano wa rais wa Rwanda Paul Kagame e, ambaye alimshirikisha vilevile mchungaji maarufu wa Marekani Rick Warren na baadhi ya viongozi mbalimbali mbali katika taifa hilo na tutauangazia mkutano huu a, kile ambacho kilikuwa kinaangaziwa ndani yake. Ninawakaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa undani hii leo, ambapo katika sehemu ya kwanza tunaanza kuangazia uh, kuhusu nidhamu na hali ya usalama katika shule za nchini Kenya, haswa shule za pwani ni shule za bweni kwa mradhi, bunge la kitaifa linajadili ripoti ya utafiti kuangazia ni nini kinasababisha visa vya kuchomwa kwa shule na wanafunzi kugoma. Na katika sehemu hii tunaungana na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo wataangazia suala hili. Amina Chombo na Libert Adede. Asante sana hii. Ni Studio 15 Africa Afrika. Mimi ni Collins Liberty Adede, niko na mwenzangu Amina Chombo. Kwa undani hivi leo tunaangazia maswala ya usalama, nidhamu katika shule za hapa Kenya. Kuna ripoti ambayo imeandaliwa na kuwasilishwa bungeni inayoangazia hali ya nidhamu katika shule za upili na zile za msingi, na ni kwa nini visa mbalimbali mbali vinatokea, ni jinsi gani serikali kupitia Wizara ya Elimu itahakikisha kwamba shule zote nchini Kenya zinakuwa salama kwa wanafunzi. Karibu ni wiki moja tangu kamati ya bunge kuhusu elimu katika bunge letu la kitaifa nchini Kenya likiongozwa na mwenyekiti Julius Meli walipowasilisha uh, ripoti ambayo ilikuwa inazungumzia kuhusiana na ghasia uh, vurugu na vilevile uchomaji wa mabweni na vifaa vingine vya shule wakati huu wa muhula wa pili. Kila mwaka muhula wa pili huwa si muhula mzuri kwa shule za upili za umma, hasa zile ambazo ni za mabweni na katika yale ambayo waliachanganua wa uh, katika utafiti wao eh, kubwa kabisa ambalo walilitaja ni kwamba kumekuwa hakuna uhusiano mwema kati ya wazazi, wanafunzi na walimu. Wanasema kwamba hilo kutokuwepo na ushirikiano kati ya watu hao wa watatu basi kumechangia uh, kwamba wanafunzi hufanya kile wanachotaka. Miongoni mwa mengi ambao wamepata uh, katika ripoti ile, ripoti ile ukiangalia imegawanywa uh, katika makundi mengi ikiwemo uh, kwanza kabisa waliangalia ni vi mambo gani ambayo uh, yanachangia uh, wanafunzi kufanya mambo haya. Yale ambao wa walipata, mojawapo walipata kwamba kumekuwa na tatizo la utumizi wa madami dawa ya kulevya. Uh, vile vile wakaona kwamba kuna misongo ya mawazo, yani depression. Wanafunzi wanapitia hali ngumu eh, ambazo zinahusiana na mitihani. Mitihani imekuwa mingi shuleni, na nyingine ambayo misongo hii ya mawazo imechangia ni wazazi eh, kule nyumbani, napata labda mtoto anatoka katika familia ama mazingira magumu uh, huku shule labda anatakana kufanya jambo hili, kule anaitishwa hiki na nyumbani hakuna uwezo. Wanasema kwamba wengine wanajipata wakifanya mambo ambayo atawahitajia wao kurudi nyumbani, kwa sababu akijiangalia pale shule labda uh, kuna kitu fulani anakosa na anahitaji uh. Ingine wanasema kwamba uh, kuna uh, utekelezaji dhaifu wa sera uh, za elimu. Kumbuka katika katiba ya Kenya tunayo um, uhakikisha kwamba kila mmoja anapata elimu ambayo ilikuja ikawekwa katika sheria ya Basic Education Act 2013 ambayo anasema uh, kwamba kati ya yale ambayo yamezungumzwa katika mfumo ule ama sera ile ya elimu una mengine hayatekelezwi, na vile vile kuna ukosefu wa mafunzo maalum kwa wasimamizi wa shule. Inaetekana kwamba kila mwalimu ajue ama afahamu na kumwelewa mtoto anapokuwa na tatizo, hasa masuala ya trauma counseling. Hayo ni mambo ambayo baadhi ya walimu hawana, ni vipi wanaweza kuwadhibiti wanafunzi ili wasifanye masuala kama haya. Kamati hii itakuwa inachukua muda kujadili masuala haya, kisha ripoti kamili itawasilishwa katika kikao rasmi cha bunge na mapendekezo yatapitishwa na kuwasilishwa kwa Wizara ya Elimu. Si kitambo katika kongamano la walimu wakuu wa shule za upili nchini Kenya, uh, uliofanyika hapa Mombasa, waziri wa masuala ya elimu nchini Kenya Profesa George Magoa alisema kwamba nafurahia juhudi zilizowekwa katika sekta mbalimbali na kwamba visa hivyo vimepungua. Kabla tuifikie katika, ni nini kimefanyika mpaka hali hii ikapungua? Tuwasikie wazazi na Wakenya hapa nje wanasema nini kuhusiana na swala hili. Hapa kuna washikadau wengi, kuna wazazi kadhaa, kuna wazazi, kuna mwalimu na kuna huyu mwanafunzi. Mara nyingi naona kama mwanafunzi anatengwa katika kusikizwa. Naonelea kama ingewezekana board of management in schools ziwe involved directly na wanafunzi kupata, kwamba wanasikiza zile views za wanafunzi kabla hazijawafikia hawajapata, hawa ile ule moto wa kufanya zile strike. Idadi kubwa tu ya wanafunzi, wanafunzi ambao wanatumia dawa za kulevya, kwa hivyo inakuwa ni shida sasa, kama wametumia dawa za kulevya nidhamu yao huwa inadhoofika sana. Ni maoni ya Wakenya kuhusiana na nini wanadhani kinasababisha visa vya ukosefu wa nidhamu katika shule. Mjadala huu ni mpana, Amina, na inaenda mpaka tunafikia katika visa vya unyanyasaji wa wanafunzi shuleni wanafunzi wenyewe kwa wenyewe wananyanyasa sana, wengine wanaamua kuchukua kuelezea hisia zao ama matatizo yao, wanatumia fujo shuleni kuweza kudokeza ama kutoa habari ama kutoa ile hasira ya kunyanyaswa na wenzao, maarufu sana nchini Kenya bullying. Swala hili lilikuwa limefutiliwa mbali shuleni, lakini bado kwa njia moja au nyingine inatendeka. Visa vinaripotiwa katika vyombo vya habari nchini Kenya kuhusiana kunyanyaswa kwa wanafunzi, na labda wanafunzi kutumia nguvu kupita kiasi kuwaadhibu karibu wa, wanafunzi na wana, walimu wengine wakisema kwamba mbinu zile za kuwaadhibu wanafunzi pia nazo hazifanyi kazi. Wanasema huenda wanapendelea kiboko kirejeshwe shuleni, wengine wanapinga wakisema kwamba wanafunzi wakishagundua kwamba hawapigwi kiboko. Unajua kiboko kinawafanya wanatiwa uoga kidogo, lakini wao wanaona kwamba adhabu ambayo inatolewa ni kwenda mwanafunzi apige deki ama kutolewa nje ya darasa, na kuna masomo mengine kama fizikia na hesabu, mwanafunzi akifukuzwa basi anaona ni raha lakini wacha tuangalie mwaka huu ni visa vingapi vimeweza kuripotiwa vya uhalifu labda si vingi mno kulingana na gazeti la Daily Nation mwezi wa tano tarehe kumi na tisa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa wanafunzi wanne kutoka shule ya upili ya magumu walishtakiwa mahakamani kwa kuchoma bweni lao na kusababisha hasara ya mali ya dola laki mbili mahakama imeelezewa kwamba kulingana na kamera za CCTV zilionyesha wanafunzi hao waliweza kuhusika na tukio hilo. Hapo awali, kulingana na gazeti la The Star, inadokeza kwamba jimbo la Tranzoya, shule ya upili ya St Josephs Boys na Girls pia zilichoma mabweni yao hiyo. E, ikiwa ni mwezi wa tatu mwezi wa Februari, shule ya Nyamira pia kuchomwa bweni lake na Maafisa wa polisi pa wanaendelea na uchunguzi kuthibitisha ni nani waliweza kuhusika katika tukio hilo. Uh, mwaka elfu mbili kumi na sita ulikuwa na visa vingi zaidi, ambapo ilikuwa ni visa mia nne themanini na tatu. Ndani yake kuna visa vya shule kuchomwa, ndani yake kuna visa vya watoto kugoma tu kuacha, uh, kwenda shuleni na kusababisha ghasia, kuharibu uh, vifaa, na mara nyingi uh, huwa wanaharibu sana haya mabweni, na pia kuharibu vitu vyao wenyewe ambavyo, uh, wanatumia ni personal items na mwaka elfu mbili kumi na saba visa mia moja ishirini na tatu viliripotiwa, na mwaka jana elfu mbili kumi na nane visa mia moja na saba ambapo kati yake visa sitini na nne peke yake ilikuwa ni vya shule kuchomwa. Hii ndio ilisababishia kamati ya Bunge kuhusu elimu kutoka na kufanya utafiti. Kumbuka kufikia sasa, uh, kote uh, nchini Kenya tuko na shule uh, za sekondari elfu nane mia tisa eh, pamoja na zile za shule za sekondari lakini za kibinafsi ikiwa ni elfu moja na mia nane na kati ya yale ambayo wame, wanafunzi wamekuwa wakifanyiwa wakati wakitekeleza haya kwa sababu huwa wanakamatwa wanapelekwa mahakamani wengine wamefukuzwa katika shule wengine wanarudishwa lakini lazima kuwe na eh, maswala fulani ambayo watakubaliana makubaliano fulani kati ya walimu ama shule na wale wanafunzi na vilevile vile vile huwa wanatekana kulipa eh, gharama ya kama vile ulivyosema kwamba shule imechomwa na dola laki mbili e, zimepotea ama kupata hasara, kwa hivyo wanagharamia hasara ambayo imepatikana. Sasa basi, kamati hii ya bunge imependekeza kwamba maafisa wa idara ya ujasusi uh, wapelekwe katika shule zote kote nchini ili wa wa, wafanye wa uh, zile za sekondari ili kufanya uchunguzi pale eh, kuangalia ni vipi watashirikiana na afisi ya elimu ama usimamizi wa shule eh, kutambua mambo kadhakadha ambayo yanafanyika pale shule Japo hawajasema ni vipi watakuwa deployed, ili kupelekwa kule, kwa sababu kusema kwamba maafisa wa ujasusi wapelekwe katika hizo shule, na kumbuka ni shule elfu nane mia tisa eh, itamaanisha kwamba koma... maafisa wengi sana na, maafisa hmm. Lakini, wengi shule mbalimbali zimejaribu kushughulikia swala hili kwa mifumo yao kivyao. Kuna shule ambazo ah, zimeekeza katika eh, kuweka vikamera za CCTV, kuweka vi kit zile za BVR ili kuwatambua wanafunzi ambao wana ukosefu wa nidhamu. Ah, nime, ah, mepata fursa ya kuzungumza na mwalimu mkuu wa shule ya sekondari ya kitaifa ya Kwale Boys ambayo ni moja kati ya shule iliwahi kutekeleza uchomaji wa bweni uh, mwaka elfu mbili kumi na saba. Kwanza kabisa nilianza kwa kumuuliza Bwana Mike Mutua, vipi, uh, kamera hizi za CCTV zimewasaidia kama mwanafunzi uh, anavyo labda kuwa na kushawishika kutenda kosa au dhambi, lakini akijua kwamba kuna jicho mahali ambalo linamwona, basi huwa yeye uh, kwa kiasi fulani kuingiwa na hofu na kuwa anashindwa kufanya jambo hili. Pia tuko na zile kit za, za BVR, ambazo mwanafunzi anavyoingia shuleni, anapotoka shule kuenda nyumbani kwa sababu yoyote ile, ama anapoenda nyumbani kwa sababu yoyote ile, basi kuna mahali anabonyeza pale na kuna ujumbe mfupi ambao utatumiwa katika rununu ya mzazi wake na pia katika uh, principal, anapata ujumbe ule katika simu yake, hivyo basi kwa wakati wote ule tunajua ya kwamba mwanafunzi fulani ametoka nje ya shule, na mzazi naye pia anapata ujumbe ule. Anavyoingia shuleni, pia ujumbe ule anapata kwamba mwanafunzi ama mtoto wako amefika shuleni wakati huu. Okay, sasa pia ninasaidia. Wakati mwingine pia inaweza kuwa majira yoyote ya usiku, unaweza waamsha watoto kwa sababu ni shule ya bweni. Sasa unaweza watoa tu kwa usiku, wanakuja wanapita pale tu na wanabonyeza kile kidubwasha, na ripoti inatufikia. labda ungepewa fursa kuwazungumzia, uh, wenzako, ungewaambia nini? Uh, wajaribu kazi wanavyoweza waekeze katika uh, teknolojia hii nzuri mpya Ingawaje iko na gharama, lakini wanapolizungumzia jambo lile na wazazi wao na pia wanafunzi, lazima walikubali. Itawasaidia, itapunguza matatizo mengi ambayo tunayaona katika vijana. Katika historia ya Kenya, pale ambapo visa vibaya zaidi vya utundu na uhalifu shuleni vilivyosababisha maafa makubwa ni kwamba mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja katika shule ya upili ya St. Kizito katika maeneo ya Meru, wasichana 71 walinajisiwa na wenzao katika shule hiyo. Ilikuwa ni shule ya mseto, ambapo kati ya wao wasichana 71 walionajisiwa, uh, 19 walipoteza maisha. Mwaka 1998 wanafunzi 26 hao, wakiwa wasichana, katika eneo la pwani hapa, shule iliyofahamika kama Bombolulu, sasa hivi inafahamika kama Zeras, Memorial Girls, wanafunzi 26 walipoteza maisha baada ya bweni lao kuchomwa. Mwaka 2001 mashariki mwa Kenya, shule ya Changuli ilipoteza wanafunzi 69 ambao walikufa baada ya bweni lao kuteketezwa. Ni tukio ambalo lilitetemesha nchi. Kamati ya bunge kuhusu amesema kwamba japo kwamba kuna jitihada nyingi ambazo zinafanywa, mtaala wa elimu umebadilika kadri miaka inavyokwenda, ndivyo kadri ambavyo elimu ya nane nne nne inatoweka. Na katika hilo wanasema kwamba ni sharti eh, mambo kadhaa yaweze kuzingatiwa katika ripoti yao hii, ikiwemo moja ni hilo la kupeleka maafisa ujasusi. Na katika uchunguzi wao walihusisha mawaziri katika eh, sekta ya usalama, sekta ya elimu na vilevile vile vyama vya walimu, pamoja na wazazi ili kupata ripoti hii. Swali iliyobakia ni kwamba je, wakati ripoti hii itafika bung, e, bungeni e, kwa wabunge kuweza kuijadili wataidhinisha ama wataibwaga? Wazazi pia wana jukumu kubwa sana kwa kuhakikisha wanafunzi wao wanasalia chini ya nidhamu. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha Kwa Undani. Kutoka Studio 15 Afrika, hivi leo tumekuwa tukiangazia jinsi serikali na vyombo mbalimbali mbali, ama idara mbalimbali mbali, nchini zinajaribu kuzungumzia na kutafuta mbinu ya kusuluhisha matatizo ya ukosefu wa nidhamu shuleni ambazo zinasababisha hasara na pia hatari kwa wanafunzi, kuzifanya shule hizo kubakia salama. Mimi ni Colin Sadedi, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Shukrani Amina Chombo na Libert Colin Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia semina ambayo imefanyika kwa siku mbili eh, kwa viongozi wa serikali na wanadiplomasia wa mataifa ya kigeni nchini Rwanda, ambapo rais wa taifa hilo Paul Kagame alishirikiana na Rick Warren ambaye ni mchungaji wa Kimarekani ambaye alikwenda kutoa semina hiyo. Mchungaji huyo vilevile vile ni mwandishi wa vitabu maarufu vinavyojikita kwenye masuala ya uongozi e, wenye kuangazia malengo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, tueleze kwanza, uh, imekuwa vipi mkutano huu uh, kuwepo, madhumuni hasa yalikuwa ni nini? na niseme tu kwamba idi si mara ya kwanza mkutano wa aina hii kufanyika na ukiongozwa na Rais Kazana pamoja na mchungaji kama ulivyotaja katika utangulizi. Ni mkutano ambao umefanyika kabla miaka iliyopita labda ma, lakini imekuwa ikifanyika, na lengo kuu lilikuwa kuwakutanisha ama kuwajumuisha pamoja viongozi uh, wa serikali, mabalozi wa nchi mbalimbali wanaoziapisha nchi zao hapa Rwanda, mawaziri kama nilivyotaja, lakini lengo kuu ni kuweza ku kuwafundisha wa ama kuwapiga msasa viongozi hawa ili wawe na malengo, wawe na uongozi wenye malengo, kwa sababu kilichobainika ni kwamba kunakuwepo na sera nzuri za uongozi, lakini bado utekelezaji wa sera hizo zinakuwa ni tatizo. Kwa hivyo wanajaribu kumjenga kiongozi ambaye, uh, kwanza ni kiongozi ambaye anamcha Mungu, lakini si kumcha Mungu peke yake, lakini ni kiongozi ambaye anawajali wale anaowaongoza kwa kutumia misingi ya, ya uongozi bora na kadhalika. Ni, ni mbao, uh, kiwa, kwa hivyo yani na kiji, ni mkutano ambao umekuwa ukijaribu kujikita katika uongozi wa kiroho kwa kumjenza kwa wanaowaongoza na kuwajali pasipo kujijali yeye mwenyewe, na kilichobainika ni kwamba tofauti ambazo zinaonekana katika dunia ya leo ni kwamba baadhi ya viongozi wamekuwa wakijijali wenyewe baadala ya kuwajali wale wanaowaongoza. Kwa hivyo kuua misingi hiyo ambayo haiwajali wananchi wa kawaida ambao kimsingi na wanahitaji huduma kutoka viongozi na nakuweza kuwasababishia viongozi hao kuwa na ule moyo wa utu, kuweza kuwajali wale kuwajara wale viongozi ambao wale wananchi kumata ambao wanajaribu kuwatafutia huduma, na kwa ujumla kwa kwa kwa ujumbe hasa ambao uh, ulikuwa umetolewa na uliosheheni katika mkutano huo, eh, kutoka kwa Rais Kagame vilevile vile na huyu Mchungaji Rik Warren. Ni nini Rais Kagame, kwamba kwa upande wake, kwa, kwa, kwa kweli ujumbe ulikuwa ni mzito kwa sababu akichukulia mfano wa kilichotokea Rwanda miaka mwaka tisini na nne kwa, kwa, katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi amesema kwamba viongozi wa dini wanatakiwa kujiosha kabisa, kwa sababu viongozi wa dini wakati huo walijihusisha moja kwa moja katika mauaji ya kimbari ya mwaka tisini na nne na akasema kwamba wakati umefika kwa viongozi hao wawe kile uh, wanachokizungumza kiwe ni katika vitendo kamba, na akasema kwamba mafundisho anayoyapata kule makanisani na katika misikiti na kadhalika, akasema kwamba hayo lazima wayatekelezwa wanavyoingia kwa wananchi, yaani wawe ni watu wenye mfano. Na kwa upande wake Rick Warren amesema kwamba huwezi kupiga hatua yoyote kama huna lengo. Akasema kwamba lazima kiongozi awe na lengo na lazima kiongozi awe na mtazamo na lazima kiongozi awe na tunu za uongozi na tunu za kumcha Mungu na tunu za kumwogopa Mungu kwamba ndipo ataweza kutekeleza majukumu ambayo ya kimsingi amepewa na wananchi ya wananchi. Basi mkiongoza ambaye anatazama masuala yake binafsi, kwa sababu ndio maana dunia imeingia katika matatizo ambayo tunashuhudia katika pande mbalimbali za dunia. na karimera kwa kile ambacho kimejitokeza hapo, ni nini ambacho wameeleza wale ambao walikuwa wakipewa haya mafunzo ama hii semina? Naam, katika katika, katika mazungumzo ya pembeni, kwa sababu kulikuwa ni kama ni mjadala, ilikuwa ni mkao wa kanisani na watu walikuwa wakitoa hotuba na kuweza kusikiliza, lakini katika mazungumzo ya ana kwa ana, wawili watatu hivi, katika makundi, wamesema kwamba kwa kweli tatizo hilo lipo na hiyo mianya ipo ambayo kwa kweli inahitaji kuzibwa. Aa, na hata baadhi ya wakatiziki kusema kwamba katika kunia kwa kwa mwanadamu lazima nkesa kwamba namua mara moja ama mara mbili ni lazima mpaka ukapendekeza kwamba mijadala kama hii lazima iwepo na isiwepo katika mtazamo wa kidini peke yake, lakini iwe katika mtazamo ya kawaida ambapo viongozi kwa wananchi wanakutana, wananchi kwa wananchi wanakutana, ili kwamba kweli kile kiitolewa katika vitabu kama sera na sheria basi isha kwenye vitabu, lakini kiingia kwenye vitendo. Kwa hivyo, nim-ni mjadala ambao mpaka leo unaendelea chini kwa chini, miongoni mwa wananchi, miongoni mwa viongozi, na kama labda leo na hata siku zilizokuja na kile ambacho wananchi wanakipokea kutokana na mkutano huo, uh, kuna chochote ambacho wanakieleza, ikiwa kwamba wanaona una maslahi kwa taifa au la. Wananchi wakawa wamepongeza, wamepongeza wamepata hata ule mkuu kwamba nchi yenye viongozi wanaomcha Mungu, nchi yenye viongozi wanaomwogopa Mungu ni nchi ambayo imebarikiwa na wakasema kwamba kile kinachotokea Rwanda hapa, kwa sababu viongozi wamechukua uamuzi na kuhakikisha kwamba nchi hii inatengemaa, tofauti na kile kilichotokea mwaka tisini na nne, kwa sababu kama unavyojua ni kwamba baada ya mauaji, kila kitu kilikuwa kabisa, kila taasisi kimeadia kabisa, kila kabisa, lakini kuanzia wakati huo sera ambazo zilichukuliwa ndio zimeifanya nchi hii leo kupiga hatua kimaendeleo, kiuchumi, kiusalama na kadhalika. Kwa hivyo wakasema kwamba itakavyoendelea eti kama hii kuanzia Rais wa Jamhuri mpaka wananchi wa kawaida, kuanzia viongozi wa dini ambao kimsingi ndio wachungaji wa kiroho na ndio watu ambao wanakutana na watu wengi, basi inawezekana katika miaka miwili, mitatu, mitano, kumi, kumi na mitano, ishirini, nchi hii ikaja kubadilika na kuwa nchi ambayo kwa kweli ni tegemeo la wengi na Karimera. Sasa, kwa mfano uh, kile ambacho Rais Kagame eh, amekieleza kwamba kuna haja ya viongozi Uh, kuwa na malengo katika wakati fulani ili kuhakikisha kwamba wanafanikisha yale ambayo wanapaswa kuyafanya kwa ajili ya kuliletea maendeleo taifa. Na umeshazungumza kwamba huu si mkutano wa kwanza. Je, ukiangazia ule mkutano wa awali na huu ambao unafanyika, kuna mwendelezo wa jambo lolote ambalo mara nyingi mikutano kama hii inapofanyika wa viongozi hujiwekea malengo sasa, ukiangalia malengo ambayo yaliwekwa katika mkutano uliopitwa uliopita, na mpaka kipindi hiki kuna ishara yoyote ile ya manufaa? Mimi naani hivo, kwa sababu kwanza, mchungaji huyu Rick Warren ambaye uh, anamiliki kanisa la Sababas, la kimataifa, ni mwandishi wa vitabu vitabu vyenye mwelekeo wa, wa, wa, wa, wa malengo ya kuweza kuongoza wananchi, na nakumbuka ame, amelea kitabu maarufu maarufu kama eh, bravery, purpose kitabu ambacho kinaonyesha yan kwamba binadamu lazima awe aishi maisha yenye malengo. Na ukichukua mauzuri ya kitabu hicho, yanaona kabisa na zile sera za serikali ya Rwanda za kuweza kuweka kufanya kazi kwa kutatia malengo, ama maarufu kama performance contract, yani malengo ya kuweza kuhakikisha kwamba unavyopewa majukumu lazima kila mwaka uweze kutathminiwa na kuhakisha kwamba yale malengo ambayo ameyafanya umeyatekeleza katika kiwango cha asilimia ngapi. Na viongozi wa wa wilaya, kwa mfano wakuwa wilaya wakuwa mikoa ambayo hapa tunasema kwamba ni magavana, wamekuwa kila mwaka wanaingia pale bungeni na kuweza kujaribu kutathiminiwa na rais mwenyewe kuweza kuakisha kwamba yale malengo ambayo umejiwekea kama labda ni barabara ngapi zimetakiwa zijengwe, je, imejenga katika kiwango cha asilimia ngapi? Kama labda ni kujenga hospitali na zahanati, katika kiwango gani cha asilimia ngapi, kama labda ni shule vyumba vya madarasa ambao vinatakiwa vijengwe, hayo yote yamekuwa yakifanyika katika muktadha huo, na nadhani kwamba mafundisho kama haya kidogo yamechangia katika kuhakikisha kwamba mambo hayo yanatekelezwa. Lakini kimsingi ni kwamba mambo yamekuwa yakiadiwa, kwa sababu watu wengine wanazingatia maslahi yao, pamoja na kwamba kusema, labda labda kuna baadhi labda baadaye mtu kuzingatia kile ambacho kifanye kwa maslahi ya wananchi basi anachukua kiasi fulani cha ka, pesa katika mfuko wake. Sasa hapa kinachozungumziwa ni kwamba watu waogope Mungu, kwamba hata siku nyingine serikali ikipotambua mtu labda amekaa tuseme, lakini anajua kama kuna jicho jingine la Mungu ambalo linamtazama kiongozi huyu ambaye anavokula pesa za serikali, pesa za watu wa kodi. Najua kama kuna jicho jingine ambalo siku moja litakuja kumulika na kuweza kuuliza kile ambacho amekifanya ambacho si kizuri. Nam Silvanus Karimera, shukran sana kwa kutujuza kile kinachoendelea katika mkutano huo wa siku mbili ambao naamini umekamilika siku ya leo. Na kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.