Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Na msikilizaji, hujambo mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika matangazo ya VOA Express takriban dakika 30 tukikuhabarisha na kukupatia habari moto moto zinazotokea na kuendelea duniani kote, ndani ya studio namba 15. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Kama ilivyo ada, tunakualika katika matangazo ya VOA Express, na mambo leo ni mengi tu kuanzia E, masuala ya utapia mlo kwa watoto nchini Tanzania hadi kuelekea wabunge wa Kenya kutaka nyongeza e, ya fedha ambazo zinaelezwa zina kwamba kwa kweli zinaonekana ni nyingi. Mkamiti Kibayasi, kwa hiyo tutaangalia habari zote hizo, vilevile tutakuwa na mapishi, mapishi. Ah, Idi, unajua nini leo Mambo ya, ya chipsi zege kule mm, Bongo lakini, <laughs> kule Mombasa wana jina tofauti. Basi msikilizaji, nisikupe uhondo kabla ya wakati ule kufika, tega sikio mpaka pale tutakapokuaga. Na unajua kama ulivyosema Kenya ni miongoni mwa mataifa yaliyopo katika eneo la Afrika Mashariki ambapo vijana wengi wanalalamika kuhusiana na ajira, wanaenda shule, wanasoma, wanamaliza, wanapata elimu yao, wanafahamu kile walichokisomea, lakini ajira inakuwa ngumu kuipata uhum. na hivi majuzi kati Rais Uhuru Kenyatta alizindua ali mradi wa kuboresha vijana uh, kuboresha vijana kupata mtaji na kuweza kujikimu katika maisha yao ya kila siku. Naam, lakini leo hii tuna swala jipya wakati. mm -hmm, vijana bado wanaangaika kupata ajira, fedha haziwatoshi. Wabunge nao wamekuja na jipya, wakitaka wabunge wa Kenya, inaelezwa kwamba wamekuja na jipya e, wakipirisha muswada au wakitaka kuwasilishwa muswada wa nyongeza ya e, marupurupu mbalimbali, ikiwemo ya nyumba Eh, kujikimu na kadhalika, lakini mengi zaidi, tumsikilize uh, mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, hebu tujuze nini kile ambacho uh, kipo juu ya suala hili ambalo tunaona hivi sasa vijana wengi wanaanza kujadili eh, katika mitandao mbalimbali mbali. uh, kweli shum, uh, uh, id na uh, mkamiti vijana hapa nchini Kenya wanalalamika na lile ambalo wanalilalamikia ni kwamba wabunge nchini Kenya, wabunge mia mbili tisini waliochaguliwa miongoni mwao wakiwa ni wawakilishi wa majimbo wabunge wa wawakilishi wa majimbo arobaini na saba na kumi na wawili ambao wamechaguliwa na vyama vyao wote bungeni, wanaeleza kwamba wanataka maisha ambayo angalau ni ya, ya heshima. Wabunge wanaeleza kwamba wa, wa, rasilimali wanazopata haziwatoshi, na hivyo basi wanahitaji kuishi maisha bora wakati wanapokuwa wabunge na baada ya kuwa wabunge wanapoondoka uh, bungeni, na hivyo basi wanataka kwamba waweze kupewa uh, nyongeza ya mishahara na wamefanyia mabadiliko katika ule mswada wa The Parliamentary Service Bill ambao sasa wanahisi kwamba angalau utawapa uwezo kuwa katika kile kiwango anachohitaji kuwa waheshimiwa. Na wanaeleza kwamba angalau wanahitaji kulipwa takriban shilingi milioni mbili nukta tisa kila mwezi, na fedha hizi zikiwa ni pamoja na marupurupu. Na marupurupu ambayo wanahitaji ni marupurupu ya nyumba, ambayo wanahitaji takriban shilingi mia mbili hamsini kila mwezi na vilevile vile pia wanahitaji kupewa angalau shilingi milioni kumi, uh, kupata marupurupu ya kujengiwa nyumba. Aa, na vile vile ku, ku, ku, kupata fedha nyingine zaidi ya kiasi hicho ambacho wanaeleza kwamba kitawasaidia zaidi katika kutekeleza majukumu yao. Na wabunge hawaogopi, wana wengi wamezungumzia kupitia vyombo vya habari hapa nchini Kenya, wakieleza kwamba maisha ya mheshimiwa ni maisha ambayo kwa sasa i, i, ni ya chini mno, na hivyo basi wengine wao wanaeleza wazi kwamba walipotaraji kwamba wangekuwa wabunge wangepata mgao wa obungi, aa, fedha na maisha yao yangebadilika, lakini sasa wana maisha yao yamedunishwa zaidi kwa sababu kile walichokitaraji sicho. Sasa uh, Kennedy Wandera, kile ambacho uh, unakieleza kwamba umependekeza mswada, manake tunaona, eh, swala la nyumba milioni kumi, eh, kuna swala la uh, milioni 2.9 za mishahara, kile ambacho uh, serikali mpaka hivi sasa inakieleza ni nini hasa? Manake hizi fedha japokuwa bunge ni mhimili mwingine lakini mkusanyaji wa mapato ni serikali. Kweli hukumbuka kwamba kuna ile tume iliyo na jukumu kwa mujibu wa sheria ya kuainisha na kutathmini viwango vya mishahara ambavyo wafanyakazi wanafaa kupewa na hii si nyingine bali ni Salaries and Remuneration Commission, na hawa wameeleza hata, wameelekea mahakamani, wakasema kwamba hamna chochote ambacho uh, wataongeza wabunge, kwa sababu wabunge ni miongoni mwa maafisa wa serikali ambao wanalipwa fedha nyingi zaidi, na hivyo basi, iwapo wataendelea kujiongezea marupurupu haya na kupewa ruzuku, basi huenda Wakenya wakaumia zaidi. Lakini kile ambacho wabunge wanakitumia ni kwamba wakati tume hii, makamishina wa tume hii wanaposema kwamba hatuwapi fedha hizi, wabunge wanaeleza kwamba wana mamlaka ya kushusha viwango vya fedha ambavyo hawa makamishina wanapata. Kwa hivyo, iwapo SRC itakataa kuwapa fedha hizo, basi nao watabadilisha sheria na kuhakisha kwamba wale pia fedha zao zinapunguzwa. Lakini wanaeleza kwamba kuna hii tume ya bunge ya huduma kwa bunge PC, ambayo wanahisi kwamba sasa ndio inayojadili maswala ya bunge na hivyo basi wanataka tume hiyo kutoingilia maswala yake kwa sababu wanahisi kwamba uh, fedha ambazo wabunge wanapata ni fedha ambazo ni za kiasi cha chini zaidi. Lakini afueni kuenda kwa ikawa kwa Rais Kenyatta kwa sababu atatarajiwa kupitisha kuweka sahihi au kutoweka sahihi. Asante sana Kennedy Wandera. Hai kutoka huko mjini Nairobi. Sasa tuelekee Tanzania. Idi, unafahamu kwamba ripoti ambayo uh, tumeipata hii leo kutoka huko Tanzania inaeleza kwamba nchi hiyo inakabiliwa na kiwango cha juu kabisa cha utapia mlo ambapo inaelezwa ni asilimia 34 ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wamedumaa, yani, kutokana na ukosefu wa chakula. Ni taarifa ambayo imetolewa na shirika la chakula duniani WFP, na utapia mlo huu Idi, umezagaa ama upo katika mikoa ya Singida pamoja na Dodoma, ndio mikoa inayoongoza kwa tatizo hili, ambapo Dodoma imeelezwa kwamba ina asilimia 36 na, na Singida yenyewe ina asilimia 29 ya utapia mlo kwa watoto walio chini ya umri wa miaka mitano, na inaelezwa kwamba vilevile viwango uh, vya juu vya utapia mlo mkali miongoni mwa watoto nchini Tanzania vinatokana na uh, sababu kadhaa zikiwemo umasikini, ukosefu wa chakula cha uhakika, lakini shirika la chakula la dunia WFP lenyewe limelenga sasa kuboresha uhakika wa chakula, kwani kuna umuhimu mkubwa wa kuzingatia lishe ya mtoto katika kipindi cha siku elfu moja za kwanza za mtoto. Sasa hapa Agnes hmm, ambaye ni mratibu wa masuala ya lishe wilaya ya Ikungi anasema hili, kwa nini ni muhimu ndio kipindi cha uumbaji wa mtoto wa mwili na akili, na vyote hivi vinaumbwa kwa kupitia virutubishi vitokanavyo na vyakula, ndiyo maana ni muhimu. Lakini Idi, unafahamu kwamba tangu kuanzishwa kwa mradi ambao unaitwa Boresha Lishe chini ya WFP ambapo ulianzishwa mwaka elfu mbili na kumi na saba kumekuwa na mabadiliko fulani fulani hivi kutokana na jamii kuzingatia umuhimu wa lishe kwa watoto, ambapo wataalam wenyewe wa afya wanadhihirisha kwamba mafanikio ya mradi huo yameonekana kutokana na kwamba kina mama ambao wanajifungua watoto wao, wanajifungua watoto wenye afya, wenye uzito unaoridhisha, tofauti na awali ambapo wanasema watoto walikuwa wana, wanazaliwa wakiwa wadhoofu na pia zaidi, alisema huyu Daktari Maria Boda, daktari bingwa kabisa wa maswala ya wanawake katika hospitali ya Makiungu: zamani tulikuwa tunaona watoto wadogo sana wakati wanapojifungua, ina maana kama walikuwa wametimiza miezi tisa wa mimba eh, labda kilo mbili, kilo mbili na tano. E, sasa wastani ni kama tatu tatu, tatu point tano e, na mara nyingi tunategemea mtoto mchangamfu na ambaye ambayeno, you know, anaendelea vizuri na nguvu na pia akina mama. Pia nilikuwa naona akina mama wengi wembamba, bahati mbaya walikuwa labda hawa hawapati chakula ya kutosha, hawajui kuandaa, you know, kupanda nini ku, eh, kupata mazao gani, kuandaa chakula kwa njia gani. E, sasa wengi wanaonekana wenye afya nzuri, hata kama wakikutana na magonjwa ya kawaida malaria na e, vichomi na mambo haya, wanapona haraka zaidi. Zamani ilikuwa changamoto kubwa. Naam, sasa madhara yatokanayo na ukosefu wa lishe e, hayaishii tu katika ulemavu, udumavu ambao ukosefu na hali ya kufanya watoto kukonda na inaelezwa kuwa asilimia 50 ya watoto wenye umri wa miezi 6 hadi uh, miezi 59 wanakabiliwa na upungufu wa damu na hivyo kudhihirisha kwamba uh, kuna jitihada za makusudi zinahitajika kukabiliana na utapia mlo. Mmoja kati ya kinamama ambao wanatokea mkoani mkwa, Singida katika eneo la Ikungi, yeye anaelezea namna mwanaye anavyokabiliwa na anavyo tatizo hili na hatua ambazo zimechukuliwa nikawa nakuja kliniki, tukawa tunapewa unga, basi alikuwa anakataa kunywa uji wenyewe, mara hivi mara hivi, ndio anazidi kupungua. Sasa ndo leo ni, ndio leo sasa ndio nikaambiwa kwamba tubadilishiwe chakula. Haya, na kwa mujibu basi wa taarifa ya shirika la chakula duniani WFP, inasema mradi huu unakabiliwa na upungufu wa bajeti ambapo bajeti ya mradi ni euro milioni 24 lakini hadi sasa ni kiasi cha euro milioni tisa tu ndicho kilichopo, japo halmashauri ya Ikungi kupitia vyanzo vya ndani kabisa inatenga fedha kwa ajili ya mradi huu, lakini bado wanasema bajeti inakwama. Naam, basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Idara ya Atomic katika Umoja wa Mataifa imethibitisha Iran imevuka kiwango cha usindikaji uranium kilichoafikiwa katika mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Idara ya Kimataifa ya Nishati ya Atomic imesema wakaguzi wake wamethibitisha Jumatatu kwamba Iran imevuka kiwango cha asilimia 3.67 cha usindikaji wa uranium kilichowekwa kwenye mkataba huo uliolenga kuzuia uwezo wa Teheran kutengeneza silaha za nyuklia katika mabadilishano ya nafuu ya vikwazo. Haikufafanua kwamba Iran imevuka kiwango hicho kwa kiasi gani, lakini Jumatatu shirika la habari la Associated Press limemkariri msemaji wa taasisi ya nishati ya atomic nchini Iran akisema Tehran ilifikia kiwango cha usindikaji uranium kwa asilimia 4.5. Awali Iran ilielezea kwamba itafikia usindikaji wa uranium kwa asilimia 20, e, kikiuka majukumu yake kwa mujibu wa mkataba wa nyuklia. Watu 29 wamefariki na 18 kujeruhiwa katika ajali ya basi ya abiria nchini India. Ajali hiyo ilitokea kwenye barabara baada ya basi kusirereka na kugonga kizuizi cha simenti na kutumbukia kwenye mfereji kiasi cha mita 12, chini. Maafisa wanaamini kwamba dereva wa basi alilala, lakini bado wanafanya uchunguzi kujua sababu zilizopelekea kutokea ajali hiyo, hiyo jana Jumatatu. Basi hilo lilikuwa linasafiri kutoka Lucknow huko Uttar Pradesh kuelekea Delhi kupitia barabara kuu ya Yamuna. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mlipuko wa kipindupindu nchini Yemen unazidi kuwa mbaya huku kukiwa na upungufu mkubwa wa ufadhili kupambana na ugonjwa huo. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alieleza kuna zaidi ya kesi laki 4 na sitini elfu zilizohusishwa na vifo 175 nchini Yemen na hadi hivi sasa kwa mwaka huu ikilinganishwa na kesi 380 pamoja na vifo 70 mwaka jana. Umoja wa Mataifa na washirika wake wanaendesha takriban vituo vya tiba 1200 kote nchini humo. Hata hivyo, ufadhili bado ni swala linalo Uh, tatiza mpango wa majibu ya huduma za kibinadamu nchini Yemen unahitaji dola bilioni 4.2 kutoa misaada ya kibinadamu kwa zaidi ya watu milioni 20 kwa mwaka huu. Hadi hii leo, ni asilimia 32 pekee ya mahitaji hayo yamefikiwa. unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com. Sasa ni wakati wa kusikiliza mahanjumati haya. Kama wewe basi bado hujajifunza kupika, ni wakati wa kuchukua peni na karatasi na kusikia wenyewe anakuambia ingredients kile ambacho utaelezwa na mwandishi wetu kutoka Mombasa, Salma Muhammad, ambapo leo anaelezea, amezungumza na mtu kuhusiana na mlo wa chipsi au vibanzi. Ni aina ya e chakula kinachopendwa pwani ya Kenya na Afrika Mashariki. Hapa Marekani tunaziita fries. Basi Muhamed Alawi, katika mgahawa mmoja maarufu kwa Mombasa, Asusa Joint, anaangazia namna ya kuongeza ubunifu wa kupamba mlo huo wa chipsi au vibanzi. Ka tayari mambo yanaanza hivi sasa. Fich ni eh, french fries mwanzo zikaranga kivyake chipsi kisha, lakini ziwe kranchi zaidi, ziwe kranchi kuliko zile za plain, kwa sababu kizitia pale zitakuwa moist chips kisha unazitia kwa hiyo sosi ya chips masala mm-hmm. Na hiyo sosi ya chips masala unaipika kivyaki, useme kama ni kitunguu, pilipili, boga na thaumu na pilipili mbichi unazisaga kando kivyake, yeah, unasaga na blender normally vile unasaga but ile liquid part unasaga of it. Kama ni plate moja, unaweza kusema ni kitunguu kimoja, mboga na thauma kama tembe tatu, tembe nne, kisha huwe na tomato sosi ya kawaida na chili sauce kando na mafuta. Sasa ukishasaga hiyo mwanzo, watia mafuta mpaka ianze kupata moto <totipa> Sasa kutaja tomato paste hiyo ni muhimu kabisa tomato paste, tomato paste mafuta, akianza kuchemka pale, unamwaga tomato paste kwanza. Mm -hmm, hivi na ile mafuta ile tomato paste ni mbichi sasa, unaivisha na mafuta. After that, sasa utachukua zile ambao umesaga, ambao ni kitungu saumu, kitungu maji boga na pilipili pili mbichi. Hii tunatengeneza ni mild, ile ya kawaida. Kwa hivyo pilipili kama ngapi? Pili, pilipili kama nne kwa plate moja. Kisha baada ushapata hiyo, una unaweka zinachemka na mafuta pale ndani, umpale ushatia tomato paste hapo ndani, unazikaranga mpaka unahisi kama imeiva ama kuiva kwenyewe, utaanza kusikia ime umeanza kushikashika, umeweka mafuta. Na mafuta lazima yawe mingi, lakini ni kidogo, yani ya kukangia, lakini unaongeza kidogo, kwa sababu kuna hizi vitu zikiingia zitanyonya mafuta hasa. Ukishaweka unakoroka, kisha unaweka tomato sauce Ushaona meiva mm -hmm. Unaweka tomato sauce mm -hmm. Fuchi iyo tomato sauce tayari ishapikwa kwao si ndio? Ready made tomato na pepe tangia kawaida uh -huh. Unaweka hapo uh -huh. Pika tena na, yes. na. Uh -huh. Ya mtu uh -huh. mmoja kwa mafaili na chili sauce. Ya uh -huh. tomato sauce, same same. Hiyo kisha kuiweka kuna watu wanataka utakao iko kando pilipili tayari ushaisaga pilipili pili mbichi. Pili pili mbichi lakini uisaga kabisa naiweka pale kisha una, unaweka uh -huh. Masala ya kawaida <laughs> <laughs> masala ya mapishi, mapishi umeasikia hayo, nimeasikia hayo, eh, hayo mambo, moji, mambo, moto moto, kulikweli. Basi tusonge mbele na VOA Express, na hivi sasa tuelekee kwenye burudani eh, ya muziki. Maro Mboso, kijana ambaye alitokea ya Moto Band, hivi sasa anatamba kwelikweli na lebo ya Diamond Platnumz na Sib Abdul. Hapa anakuambia hodari, nawepata kiama, tuombe <laughs> uzima <laughs> Waroge kwa kuchutama na wasimame wima, kamwe watopata mwanya, abitifidina wafike mabilinganya, situtoke dina. Nalegea ukintazama yako macho yako macho uh, nalegea ikigusana yangu na yako yankuna yako, katoto hodari jamani, hodari wa mapenzi, hodari, Hodari wa mapenzi. Kwa michezo ya chumbani, hodari, Hodari wa mapenzi. Hodari. Utundu kitandani hodari, hodari wa mapenzi akanga kamemzidi somo na kumbi. Chumba chumbani kiranga kinaishaga komo kirumi ni sakata makirikiri, kuni washaka pilipiri, fundi haswa amekifiri, kunipa nilewe kwasa kwasa ndani, vingii za kukata saga kachiri, nani haswa unafikiri nalekea ikigusana yangu na yako, yangu na yako, katoto hodari, jamani hodari, kinokunengua hodari, kunibidua hodari, hodari. Basi msikilizaji, ni Maro Mboso eh, ama siku hizi anajiita Mboso tu. Haya <laughs> moja kwa moja tunasonga mbele na VOA Express mkamiti. Ni kwamba waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola siku mbili tatu zilizopita alisikika akisema kwamba safari za usiku ambazo zimepigwa marufuku nchini Tanzania za mabasi ya abiria mm -hmm. zianze kufanyika kwa sababu hakuna haja ya majambazi kuogopwa. Sasa mjadala mkubwa una, unaendelea sasa hivi nchini Tanzania kwamba je, mm -hmm. e, safari za mabasi ya abiria za usiku ni jambo ama ni suala la ulinzi au salama? Na tuliwauliza uh, wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook na ndivyo ambavyo wao walivyoeleza hivi. Nikianza na ujumbe kutoka kwa Neli Binjo Mboya kutoka Pugu, anasema yeye anaona hili swala limekaa vizuri tu, ukizingatia kwamba wafanya biashara watapata muda wa kutosha wa kusafirisha bidhaa zao tofauti na ilivyokuwa hapo awali. Kuhusiana na usalama, ni jinsi tu madereva wanaweza kuwa makini na kuzingatia sheria za barabarani. Kwa maana hiyo sio tu usiku, panaweza kukosekana na usalama, hata mchana pia. Uh, Hambruma, usalama unaweza ukakosekana kama sheria hazizingatiwi, ajali zikatokea. Toha Mruma anasema usalama wa abiria uh, miaka ya mwanzoni ya tisini, enzi za mzee Ruksa, anazungumzia uh, Rais Ali Hasan Mwinyi wa awamu ya pili wa Tanzania, safari za mabasi za usiku zilizuiliwa kwa sababu madereva walikuwa wanachoka na kusinzia, hivyo kusababisha ajali. Malori na magari binafsi Haya kuhusika na katazo usiku. Dereva anakuwa haoni mbali kutokana na giza. Binafsi sipendi kusafiri usiku, barabara zetu bado hazina uh, taa katika kila eneo. na kwenye laini ya simu mm -hmm, tuna msikilizaji Alex Kateba wa Karago, Tanzania. Naam Alex, tueleze kwako, we unaonaje? Sawa si sawa, ni swala la ulinzi ama usalama? Yani kabisa, swala la ulinzi na usalama kwa abilia tutendea usiku sio vizuri, kwa sababu kwa sababu tukianza na ulinzi, yaani mtu wakit wakiwa anatendea usiku, nani atamlinda usiku? Najua wote walinzi watakuwa wamelala. Kama tukichukulia polisi, polisi wengu watalala usiku, nani atakulinda usiku? Mfano mfano kwenye msitu, kuna barabara nyingine kama huku kwetu Kagera, barabara nyingine zinakatiza kwenye msitu, zinaenda. Nani atamlinda usiku? mmhm lakini uh, Alex, kuna msikilizaji hapa ametuma maoni yake, anasema kwamba uh, hili hili ni jambo la kufikiriwa, kwani uh, kama tunaingiza suala la ulinzi na usalama, kwani hata mchana pia hivyo vyote vinatakiwa vizingatiwe. Hapo maoni yako yako wapi? Mimi kwangu ulinzi kama ulinzi, angalau mchana ukivamiwa na majambazi Kare, utapata kidogo lakini watu <laughs> Na vipi uh, lile swala kwamba wafanyabiashara wawe wana uwezo wa kwenda sehemu nyingine uh, labda mathalan eh, hapo huko Kagera um, kijiji, kijiji fulani unataka asubuhi bu, uh, uwahi uh, Bukoba mjini uchukue bidhaa ama ukimbilie Mwanza upate bidhaa alafu mchana urejee uh, hapo inakuwaje? Yaani ya, hapo kwa hapo, yaani itaendelea kuwa kero, kwa sababu mtu kinabidi aamke ngoma 11 za asubuhi au kumi. Kama kutoka hapa kwetu Karangu kwenda BK, kinabidi waamke saa 11 au saa 10, ndipo utawahi kufika pale, kwa sababu kure ukiamka ukia mapema, unajua utakutana na majambazi, na kwa upande wa usalama, dereva huyo dereva atakuwa anasinzia, atakuwa bado ana usingizi. Naam, na itaendelea kuwa kero. Asante uh, sana uh, Alex kwa maoni yako. Basi ndio hayo ambayo watu sasa hivi wanaeleza, kwa hiyo naamini waziri wa uh, ulinzi wa, wa, wa, wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola, mm -hmm, eh, atakuwa anazingatia haya. Basi sasa moja kwa moja tuelekee, eh, kwenye yale ambayo yanavuma mitandaoni. Uh, so aswa tunaelekea huko huko nchini Tanzania idi, uh, kufuatia ajali iliyotokea hiyo jana na kusababisha vifo vya wanahabari watano suala so, hili limekuwa likizungumziwa kwenye mitandao ya kijamii, pole zikitolewa na rambirambi rambi ziende kwa kituo cha Azam TV pamoja na familia zilizopoteza vijana, waume, watoto na wapendwa wao. Sasa huyu analisa anasema kwamba ajali imetokea lakini, hapo tunajifunza nini? Je, yeah, madereva ni wazembe au miundombinu yetu ni mibovu? Ni kitu ambacho tumetoka kukizungumzia hivi punde tu katika swali letu, uh, tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Maoni mengi yameelezwa. Idi, uh, huyu mwingine yeye, yeah, anaitwa Paul anasema huu, uh, si wakati wa kunyoshiana kidole. Kwanza ni kuwafariji wale ambao wamepoteza wapendwa wao, na baada ya hapa, hapo ndio kutafakari ili kuaje. Nam, swala lingine ambalo linavuma kwenye mitandao hivi sasa ni mchezaji kinda wa tenis Coco Gauff. Eh, yeye akiwa na umri wa miaka 15 anaendelea kuvuma mitandaoni baada ya kuonyesha mwanga mzuri katika kipaji chake cha tenis. Mpaka sasa ameshaweka rekodi ya kuwa mchezaji mdogo zaidi kufuzu katika hatua ya kushiriki na kumfunga mshindi mara tano wa tenis Venus Williams katika raundi ya kwanza ya mashindano ya Wimbledon na kufikia mpaka hatua ya 16 uh, bora, na bahati mbaya ama njema, lakini ni swala la kujifunza, ametolewa na Simona Halep ambaye alikuwa ni mchezaji nambari moja huyo wa zamani katika viwango vya tenis. Changamoto kubwa inayomkabili hivi sasa ni je, anaweza kukabiliana na umaarufu aliopata au kuimarisha kiwango chake? na katika swali la VOA ambalo hubandikwa kila siku kwenye mtandao wetu wa Facebook tuliuliza je, umoja wa biashara wa Afrika utainua uchumi? Utakumbuka kwamba viongozi wa umoja wa Afrika walikuwa wamekutana uh, mwishoni mwa wikendi huko Nija ili kutafakari maswala ya biashara huru katika bara hilo la Afrika. Na huyu Barnaba Mahuvi Zungu yeye anasema ndio, ni kwa kiasi kidogo itawezekana, kama kutakuwa na uratibu unaoendana na umoja thabiti, yaani hakuna nchi itakayoona bora kuliko nyingine katika biashara hizo. John J. Asere wa Kisii, Kenya, anasema ndiyo sababu kutakuwa na mvuto wa bidhaa tofauti eh, kutoka nchi mbalimbali kuliko hapo awali kulikuwa ni, kujitegemea, ni kutegemea uh, kutokana na bidhaa zinazotoka mataifa mengine nje ya bara la Afrika. Sindayigaya John wa Rwanda anasema yeye anadhani kuwa itakuwa fursa nzuri, uchumi utapanda, watu watajuana na kila mmoja atamthamini mwenzie kwa biashara aliyokuwa nayo. Haya basi, msikilizaji, sisi uh, kutoka hapa Washington DC, tukamilishe matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza. Kamwe watopata mwanya wafike mabilinganya situtoke dina na legea