Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka studio nambari 15. Karibu msikilizaji, kwa matangazo ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya kati. Mimi ni BMJ Mrivi, na mimi jina langu Harizon Kamau. Tukukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 9 mwezi Julai mwaka wa 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni Katika Kumekucha Afrika hivi leo, serikali ya Kenya yakanusha tuhuma za maafisa wake wa usalama kuwaua raia wao kiholela, huku nalo shirika la kutetea haki la Human Rights Watch laendelea kutetea yaliyomo kwenye ripoti yake. Wanauawa karibu kila siku na polisi ambao wanasema ni wahalifu, lakini tukichunguza kuna ushahidi nadra sana ambao unaweza kutumika kuonyesha kwamba waliwawa kwa sababu ya uhalifu na katika habari nyingine, risala za rambirambi rambi zaendelea kupokelewa na jamaa za wahanga wa ajali mbaya ya barabarani nchini Tanzania, hapo jana iliyosababisha vifo vya watu saba wakiwemo waandishi wa habari watano. Kweli ameacha imani kubwa katika familia yao. Kujua mtu ametoka kuwa hivi karibuni, na mategemea yake angekaa na familia yake muda mrefu, mtoto angeendelea kumlea, lakini pia watoto wengine, na vivyo hivyo ameondoka. Ni kati ya yale utakayoyasikiliza katika matangazo matangazo haya pia yanapatikana kupitia www voa swahili com. Kabla ya kusikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia kutoka studio zetu zikisomwa hapa na Harrison Kamau. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya atomic imethibitisha kuwa Iran imepitisha viwango vya uzalishaji wa uranium vilivyowekwa kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015. Idara hiyo inasema jana kwamba wataalamu wake wamegundua kuwa Iran imepitisha kiwango cha asilimia 3.67 kilichowekwa kwenye mkataba huo. Ingawa haikuthibitishwa ni kwa kiwango kipi Iran ilikuwa imepitisha. Shirika la habari la AFP limemnukuu msemaji wa idara ya atomic ya Iran akisema jana kuwa Tehran ilikuwa ikizalisha uranium kwa kiwango cha asilimia 545. Awali Iran ilitishia kuzalisha uranium yenye ubora wa asilimia 20 ikiwa hatua kukiuka makubaliano ya mkataba Uranium ya kiwango cha asilimia tano ina uwezo wa kutoa nishati kwenye kiwanda cha silaha za nyuklia, ingawa iko chini ya kiwango cha asilimia tisaini kinachohitajika kuunda silaha. Mwaka uliopita rais wa Marekani Donald Trump aliondoa Marekani kwenye mkataba huo na kuwekea Iran vikwazo vipya vya kiuchumi. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed jana Jumatatu amesema kuwa taifa lake litatuma wafanyakazi elfu hamsini kwenye utaalam wenye utaalam aina mbalimbali kwenye Umoja wa Falme za Kiarabu, wakati Guba ikionekana kueneza ushawishi wake kwenye pembe ya Afrika. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Abi, wakati akihutubia bunge mjini Addis Ababa, alisema hatua hiyo ni muhimu katika kupunguza ukosefu wa ajira nchini pamoja na kukabiliana na mahitaji tofauti ya ajira kwa watu wake. Abi aliyechukua madaraka mwaka uliopita ameonyesha ari kubwa ya kufungua milango kwa wawekezaji wa kigeni nchini humo. Amesema kuwa mkataba huo ulioko ni wa kupeleka wafanyakazi elfu hamsini UAE kati ya sasa na mwaka ujao, huku mazungumzo yakiendelea ya kuongeza wengine elfu ishirini katika kipindi cha miaka mitatu ijao. Na jeshi la Congo limezindua operesheni mpya ya kupambana na wanamgambo wanaoshutumiwa kwa mauaji ya mamia ya watu katika siku za karibuni kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Mwenzangu BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Jeshi la Kongo FRDC limetangaza kuzinduliwa kwa operesheni hiyo iliyopewa jina la Ituri Storm, yani dhoruba ya Ituri, ambayo inanuia kukabiliana vikali na visa vya mauaji kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba takriban asilimia sabini ya wanakijiji walioonekana wakitembea kwenye barabara ya wilaya ya Njugu walikuwa wanatoroka makwao, huku nyumba zao zikiwa zimeteketezwa. Sasa jeshi linasema kwamba Operation Ituri itawatafuta wanamgambo hao waitwao Kodeko hadi misituni ambako wanafanyia baadhi ya operesheni zao. Kwa mujibu wa taarifa ambazo hazijathibitishwa rasmi, kundi hilo la wanamgambo kutoka jamii ya Walendu limeua zaidi ya watu 160 kwenye jimbo la Ituri peke yake katika kipindi cha mwezi mmoja tu, na kuwalazimisha watu wapatao laki tatu kutoroka makwao wakihofia usalama wao. Rais wa DRC Felix Shisekedi amelaani mauaji hayo na kuyaita na ninamnukuu, jaribio la mauaji ya kimbari, mwisho wa kunukuu. Hata hivyo, rais huyo amekanusha kwamba machafuko hayo ni sawa na yale yaliyotokea kati ya mwaka wa 1999 na 2003 kati ya jamii za Walendu na Wahema. Chisekedi aliwaambia waandishi wa habari wiki jana kwamba wanajeshi hao watakuwa katika eneo hilo hadi pale wanamgambo hao watakapoangamizwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mkuu wa sheria wa Marekani William Barr amesema kuwa utawala wa Trump utachukua hatua wiki hii ambayo itaruhusu kuwepo swala lenye utata la uraia kwenye fomu za kuhesabu watu mwaka ujao, licha ya mahakama ya juu kupinga hoja hiyo. Ingawa hakutoa maelezo zaidi, wakati akizungumza na shirika la habari la AP jana Jumatatu, aliongeza kusema kuwa anafikiri kuwa kuna nafasi ya kurekebisha hatua hiyo. Maafisa wanasema kuwa ari ya Trump ni kuona kuwa swali la uraia linawekwa kwenye fomu za sensa ya mwaka wa 2020. Mahakama ya juu mwezi uliopita ilisema sababu iliyotolewa na utawala kuwa uraia ulihitajika kwenye fomu hizo ili kulinda haki za walio wachache iliyoonekana kuwekwa maksudi. Hata hivyo, serikali haikuwa na muda wa kutosha kutoa sababu nyingine ili kushawishi mahakama kabla ya muda uliowekwa wa kuanza kuchapisha fomu hizo. Trump alikuwa amependekeza kucheleweshwa kwa zoezi hilo pamoja na kuwekwa nafasi kwenye fomu itakayoandikwa uraia wa mtu, la sivyo atumie amri ya kiutendaji. Na Vatican jana Jumatatu imeondoa haki za kidiplomasia kwa balozi wake nchini Ufaransa ili kutoa nafasi kwa uongoza mashtaka kumhoji kutokana na tuhuma za makosa ya kingono. Askofu Luigi Ventura anakabiliwa na madai ya kuwagusa wanaume kwa njia zisizofaa. Ventura alifunguliwa mashtaka mapema mwaka huu, lakini kesi yake ikakwama kutokana na kinga ya kidiplomasia aliyokuwa nayo. Msemaji wa Vatican amesema kuwa kuondolewa kwa kinga ni hatua isiyo ya kawaida kudhihirisha hali ya kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis tangu mwanzoni wa kushirikiana na serikali ya Ufaransa. Ripoti kutoka Ufaransa zinasema kuwa Ventura anashutumiwa kuwashika wanaume sehemu za makalio, swala ambalo yeye amekanusha. Kiongozi huyo aliahidi kuwa Vatican itafanya kila juhudi kuhakikisha kuwa wanaotuhumiwa kufanya uhalifu wa kingono wanaajibishwa. Shukran msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanayokujia eh, kutoka hapa Washington DC. Basi, habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko Kenya ambako vijana wengi katika mitaa ya mabanda wamepoteza maisha yao katika siku za karibuni katika mazingira ambayo maafisa wa polisi wanadai ni ya uhalifu, lakini kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Human Rights Watch, wengi wao wameuawa kiholela na polisi licha ya malalamiko ya mara kwa mara kutoka kwa asasi za kutetea haki za binadamu mitaa ya Dandora na Mathare ndiyo iliyoathiriwa zaidi na vitendo hivyo, na japo kuna wanaharakati wanaosema visa hivyo vimepungua, hali bado ni mbaya kwenye baadhi ya mitaa hususan ile ya mabanda. Huba Abdi anaripoti kamili kutoka Nairobi. Maafisa wa polisi nchini Kenya wamekuwa wakishutumiwa dhidi ya kutumia nguvu kupita kiasi wakiwa kazini. Ripoti iliyotolewa na shirika la Human Rights inasema kuwa kati ya mwaka jana na mwaka huu idadi ya watu ishirini na mmoja wameuawa katika mitaa duni. Ripoti yetu ni uchunguzi ambao tumefanya kwa muda kama miezi mitatu hivi na ili, kile tumepata ni kwamba kuna vijana ambao wanauawa pale mitaa ya mabanda, wanauawa karibu kila siku na polisi ambao wanasema ni wahalifu, lakini tukichunguza kuna ushahidi nadra sana ambao unaweza kutumika kuonyesha kwamba waliwao kwa sababu ya uhalifu. Mchungaji Timothy Njoya katika miaka ya nyuma alikabiliwa vibaya na serikali alipopinga dhuluma na unyanyasaji, lakini anasema kuna tofauti kubwa kati ya wakati wao na wakati huu ambapo wanaharakati wana uhuru wa kuandamana na kushutumu serikali dhidi ya maovu. Wakati wetu walikuwa wananyamaza hakuwa na, na sauti hakuwa wagekuja pamoja kusumuzumusa hii uhuru wa watu kuwa na, na, na nafasi ya kujielewa na, na, kue, na kueleza mambo yao. Hiyo ni haki mpya haijaonekana katika eh, Kenya bereni. Lakini hata wakati wetu vijana walikuwa wana uawa, lakini hawakuwa wana haki. Sasa wana haki, lakini kunyumwa haki wakati ule hakuwa amepewa haki hakukuwa na sheria kupa watu kila kukicha. Wanaharakati hufanya mikutano na vijana kutoka mitaa duni kuwapa nasaha na kulingana nao. Mauaji ya kiholela yamepungua kwa kiasi, ingawa kuna mitaa ambazo bado idadi ya vijana waliouawa inazidi kuongezeka kwa zaidi, takriba ya takriban miaka miwili iliyopita yamezaa matunda sana, kwa sababu maeneo kama Dandora mwaka uliopita mwezi wa Juni ili, ilikuwa na mauaji kumi na tano lakini mwaka huu toka Januari hadi Juni mauaji hayajafika kumi inamaanisha maanisha kwamba ile kampeni ambayo tumekuwa nayo ya kuhamasisha polisi waache mawa haya mauaji. Amezaa matunda. Kulingana na ripoti hiyo, mauaji mengi yamehusishwa na uhalifu, lakini wanaharakati wanasema yeah, sio jukumu lao kuwapa vijana kazi, bali ni jukumu la serikali kuhakikisha vijana wako na kazi, na waliopatikana wakivunja sheria ni heri wafunguliwa mashtaka na kufungwa badala ya kuuawa. Wahalifu wako wengi nchini Kenya, kuna watu wanatuibia mahela ya, ya, ya, ya mamilioni na mabilioni ya pesa kila siku. So mbona hawa wapigwi risasi? Kwa hivyo pia tunajaribu ku, kupigana na kitu inaitwa normalization na criminalization of poverty, ambao watu maskini, sheria ambayo inatumika kwao ni tofauti na watu tajiri. Halmashauri ya kutathmini utendakazi wa maafisa wa polisi nchini Kenya, IPOA, inasema tayari imefanya uchunguzi na zaidi ya kesi laki tano imeripotiwa na kati ya kesi elfu moja mia tisa imeripotiwa kwa ofisi ya mkuu wa mashtaka ya umma. Huba Abdi, VOA, Nairobi. kabisa wasikilizaji wetu kokote kule mliko, Nairobi, Kampala, Dar es Salaam, Kinshasa na hata katika maeneo mengine yote duniani, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Tuendelee sasa na habari za dunia. Kinyanganyiro cha uteuzi wa kugombea urais kwenye chama cha Demokratic hapa Marekani kilianza hivi karibuni lakini tayari mmoja waliojitokeza amejiondoa. Eric Swalwell ambaye ni mjumbe anayewakilisha eneo moja la California, jana Jumatatu ametangaza kujiondoa kwenye ugombea wa urais na badala yake kusema kuwa atawania muhula wa tano kwenye baraza la wawakilishi. Wakati akizungumza na wanahabari kwenye eneo analowakilisha la East Bay, Swalwell alisema leo tunasitisha kuwania urais, lakini ni mwanzo mpya kuelekea kwenye bunge la Marekani. Hata hivyo, Swalwell amekuwa nyuma sana kwenye orodha ya zaidi ya wa wademokrati ishirini wanaowania uteuzi wa urais kuelekea uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili tangu alipotangaza nia ya yake mwezi Aprili. Swalwell, mwenye umri wa miaka 38, ni miongoni mwa vijana wanaowania uteuzi huo akiwemo Pete Buttigieg ambaye ni meya wa mji wa South Bend, Indiana, pamoja na mwakilishi Tulsi Gabbard kutoka Hawaii, wote wakiwa na umri wa miaka 37. Na rais wa Marekani Donald Trump jana Jumatatu amesema kuwa hatoshirikiana tena na balozi wa Uingereza hapa Washington baada ya mwanadiplomasia huyo kumtaja kama asiyejiamini na asiye na uwezo wa kutawala Marekani. Simfahamu balozi huyo, Trump aliandika kwenye Twitter kuhusu Kim Darroch alikiongeza kuwa anaamini kuwa hapendwi wala kuheshimiwa hapa Marekani. VOA ilipouliza iwapo ubalozi wa Uingereza umeandikiwa barua rasmi kuhusu swala hilo Ikulu ya Marekani iliwaelekeza kwenye wizara ya mambo ya nje ambayo pia iliwaelekeza tena kwenye ikulu. wakati hao ya kijiri, Uingereza inaendelea kufanya uchunguzi kuhusu kuvuja kwa taarifa za siri za balozi Darok kutoka hapa Washington hadi Uingereza. Msemaji wa waziri mkuu wa Uingereza James Slack ameambia wanahabari kuwa wamewasiliana na utawala wa Trump na kwamba wameomba radhi. Waziri wa biashara wa Uingereza aliyeko ziarani hapa Washington, Liam Fox, ameambia redio ya BBC kuwa ataomba msamaha kwa mshauri wa Trump na ambaye pia ni binti yake Ivanka Trump pamoja na mshauri mwingine ambao wamepangiwa kukutana nao. Basi iwapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC hii leo, yakiendeshwa na Harrison Kamau na mimi BMJ Murithi. Twende basi huko DRC ambako tunaarifiwa kwamba wananchi katika eneo la Kivu Kaskazini wanaendelea kutoa hisia mseto baada ya mahakama ya jinai ya kimataifa ya ICC kule the Hague uhola, uh, kule the Hague uh, nchini Uholanzi kumpata na hatia Bosco Ntaganda, uh, huku baadhi wakisema kwamba wangependa kuona sheria ikichukua mkondo wake bila kuingiliwa kisiasa. Ostel Malivika anayo ripoti kamili kutoka Goma. Masaa machache baada ya ICC kutangaza kuwa taganda amekutwa na makosa zaidi ya kumi na tano, wananchi katika mikoa miwili, yaani Ituri pamoja na Kivu Kaskazini, sehemu alikuwa kamanda wa uasi, yapongeza hatua ya ICC. Mama Kabazaire yuko katika muji wa Bunia, mkoa wa Ituri, ambako kamanda huyu aliongoza kikosi cha uasi kwa muda mrefu. Kwa sehemu yetu tunajua kupatana na mambo mbalimbali yenye latimika knatimika kuhusu wamama na ukiona kama hari ya mauaji inaenea katika eneo, tunaona kila mara wamama ndio wanaendelea kuteseka sana, na watoto na wazee wanaendelea kusumbuka sana. Na ikiwa mtu anazidiwa kuhusu makosa yake alitenda jeuri sharti aweze kujibiwa na serikali. Mbali na mkoa wa Ituri, Bosco Tanganda aliongoza uwasi hapa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Masisi pamoja na Ruchuru, ambako tunazungumza naye. Jacques Claude Bambaze, kiongozi wa mashirika ya kiraia: ni kweli mambo ambayo yamefanyika, ijapokuwa haiko ya Ruchuru ndiyo wana muhukumu, lakini hata ndani ya tarafa la Ruchuru, tarafa la Nyagongo, kuna maafa mengi ambayo yalifanyika ambayo, yalifanyika, ambayo yalifanyika walifanya wakati walikuwa ndani ya mapambano. Uh, ICC nafikiri wamechambua wa vizuri, na hiyo azimio ambayo wamekamata ni ya kweli, sababu kuna alama nyingi sana katika hizi maeneo. Uh, kuhusu mavita ambayo ilifanyika na ikisimamiwa na bwana Taganda, miongoni mwa makosa ambayo yamekutikana nayo Bosco Taganda ni mauaji, ubakaji wa wanawake na vilevile kuwaweka watoto katika jeshi. Nimepata habari kupatana na yale kweli. Tunajua ikiwa mtu anazibiwa ni kwa sababu ya kosa lake. Hata hivyo, wachambuzi wa masuala ya kiusalama na kisiasa waomba ICC kuwa makini. Omar Kavota yuko Beni, mkoa wa Kivu ya Kaskazini, karibu na Ituri. Kwa kweli tangaza walio wengi, hasa wasomi wa sheria, inafikia wakati mnasema mtu ana makosa, anahukumiwa hata kwa makosa yenyewe, na baadaye miaka kumi ya kifungo, mnasema alihukumiwa kimakosa. Ndiyo maana tunaomba Hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya wananchi katika sehemu mbalimbali wasema kwamba sio Bosco Taganda pekee ambaye ana makosa, bali kuna wanasiasa pamoja na makamanda wa jeshi ambao wako Kongo hawajakamatwa. Ndio kuna watu wengine ukafata situasio yanapitikana, Masisi inapitikana, Walikale, Plato, Fizi, utaona kama wengine wa Bosco Taganda wamezaliwa, ndo kinabidi cepehii iendeleshe uchunguzi wake. Ma, mambo wame, wame ganda. Kongo imeshuhudia machafuko kwa muda mrefu kwa zaidi ya miaka 30 na kukiwa maeneo mengi ambayo hivi sasa inadhibitiwa na makundi ya waasi kwa zaidi ya miaka ishirini laendelea kushangaza wananchi. Osel Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Osel Malvika ukiwa hapo Goma, basi tuendelee, tuangalie katika nchi jirani ya Tanzania ni kwamba kufuatia Uh, kufariki ama kuaga dunia kwa watu saba wakiwemo wanahabari watano wa kampuni ya Azam Media Limited katika ajali ya barabarani katika eneo la Shelui mkoa wa Singida. Risala za rambirambi zimeendelea kupokelewa na jamaa wa marehemu. Kati ya wanahabari hao ni Charles Wandwi, Florence Bitaligo, na Said Haj Hassan pamoja pia na Silvanas Waziri kwa songo na Baraza la Habari la Tanzania MCT Chama cha Waandishi wa Habari cha Wanawake tamwa na Jukwaa la Wahariri ni kati ya mashirika ambayo yametuma risala za rambirambi kufuatia mkasa huo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Anuari Mkama ambaye ni mwanahabari na mchambuzi wa habari za michezo, ambaye alifanya kazi kwa karibu na marehemu wanahabari hao. Nawafamunawafahamu vizuri sana na hawa ni wenzetu ambao tumekuwa ushirekeana nao sana kwa kazi. Kama ulivyosema, nimekuwa mara kadhaa nikitumika pale katika television ya Azam kwa upande wa michezo, na hasa katika kuchambua e, mpira. Na hawa ni ile timu ya uzalishaji hawa, e, ndio wataalam ambao walikuwa wanahusika kurusha yale matangazo live, na hasa vile vipindi vya uchambuzi. Na kumzungumzia kama mtu usaidi hadi kwa upande wa mpiga picha kamera person, lakini pia Charles Wanzi na mpiga picha huyu Salim Wando ambaye ni switche na alikuwa ni moja kati ya wapiga picha, ni swiche mzuri lakini pia ni mchezaji mpira wa miguu mzuri sana, tulikuwa tunatunategemea sana kwenye timu yetu ya wanahabari. Lakini pia Florence Ndibalema hiye alikuwa ni mtu wa sauti na moja kati ya wataalam wazuri sana ambao wamemaliza hivi karibuni, si muda mrefu sana, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Lakini pia Sylvanos Kasongo naye alikuwa ni mhandisi. Hawa ni watu ambao walikuwa ni muhimu sana na ni vijana wenye umri wa rika langu, bado bado taifa linatuhitaji kutoa mchango kwa hiyo taifa linahitaji nguvu zao, lakini ndo hivyo e, mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Mara ya mwisho wewe kuzungumza na hawa marehemu ilikuwa ni lini na ni nini ambacho unakumbuka mlikuwa mkijadiliana? Ni hivi karibuni tu, ni takriban imepita juma moja nadhani. Mara ya mwisho ilikuwa ni mechi kati ya Algeria na timu ya taifa Tanzania, Taifa Stars, kwa sababu e, lakini pia kuna mechi ya Tanzania na Kenya, tulizunguka pamoja kwa nyakati tofauti inaozungumzia hawa watu, lakini namkumbuka Salim katika mechi ya Tanzania na Kenya, tulikuwa tuote, tuna wasiwasi kwamba kila mtu anaitakia heri timu yetu akiipa Tanzania, lakini nakumbuka mwenzetu Haji Mkongwe ambaye pia ni mfanyakazi wa Azam hayupo katika ajalii, lakini nakumbuka peke yake ndiyo alikuwa naisapoti Kenya. Sasa Salimu mara ma kadhaa alikuwa anamtania mtania wanashangilia, eh, lakini pia nakumbuka eh, Ndibalema alipita tu sana alikuwa mpira lakini alipita, tukaongea naye, akakaa pembeni, baadaye akaondoka. Na mkumbuka pia Saidi Saidi, alikuwa npiga picha e, tukikutana katika vipindi vile vya asubuhi za uchunguzi wa michezo anyingi, amekuwepo pale. Ni watu wacheshi sana na ni watu ambao walikuwa e, wana mategemeo mengi sana ya kufanya huko baadaye. Mmepata mshtuko gani? Kwa namna gani mnaweza mkarejea katika hali ya kawaida? Ni ngumu, ni ngumu sana. Mshtuko ni mkubwa, kwa sababu tulikuwa tuendelee na kazi zetu za uchambuzi e, lakini kutoka kwa mhariri mkuu ama mratibu wa masuala ya uchambuzi e, namzungumzia Philip Cipriani, na viongozi wengine wa Azam, tumeshindwa kufanya uchambuzi wa michezo iliyosalia hivi karibuni na michezo ya leo, na pengine hata wataangalia watafanyaje, lakini e, tumeshindwa kufanya uchambuzi kutokana na mtikisiko ama simanzi ambayo ipo hivi sasa, kwa sababu hii timu, naizungumzia timu ambayo kamili ilikuwa nilikuta katika suala so zima la uzalishaji ama urushwaji wa kipindi cha live. Kwa hiyo hebu fikiria timu nzima wanaikuta imeondoka, amepoteza maisha. Kwa hiyo ni simanzi kubwa sana sana, eh, na, na ni watu ambao tulikuwa tunawategemea sana na hasa Azam walikuwa anawategemea sana kusema kweli, ni mshtuko ambao naamini kabisa, shughuli ambazo zimesitishwa kufanywa zilistahili kufanya hivyo, kwa sababu kila ukiangalia, ukienda kwa upande wa kurusha matangazo, ukiingalia vile vifaa, unamwona Salim yuko pale switcher, anaunganisha zile picha, unamwangalia akienda kwenye kamera, unamwona kabisa bado sahizi kama unamwona vile, ni ngumu kuamini. Kusema kweli, imekuwa ni pigo kubwa sana kwetu sisi e, wanahabari na, una, ukiangalia, kinachosikitisha zaidi kusema kweli, kama nilivyosema, alikuwa na mipango mingi, ukimwangalia kama sore. Kibalema hivi karibuni tu ame, ametoka kuoa e, na mimi nilikutana na mara kadhaa. Hata katika suala zima la michango alikuwa ananiambia michango yake, na ameacha tuseme kweli ameacha simanzi kubwa katika familia yao. Unajua kuna mtu ametoka kuoa hivi karibuni na unategemea yake angekana familia yake muda mrefu, mtoto angeendelea kumlea lakini pia watoto wengine nindo hivyo ameondoka. Naam, ni kwa hakika ni simanzi kubwa. Huyo amekuwa ni Januari Mkama um, ambaye ni mwanahabari na mchambuzi wa habari za michezo ambaye alifanya kazi kwa karibu na marehemu wanahabari hao, akizungumza uh, na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Na hapa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunaendelea kuwatakia faraja ndugu na marafiki waliopoteza wapendwa wao, kama hau tuende wapi. Kweli kabisa, pia mimi natoa pole zangu na kwa niaba ya wenzangu pia hapa vu kwa walioona haya, basi tuelekee huko Malawi ambapo shirika la kimataifa la hisani Operation Smile linawasaidia baadhi ya wananchi wa Malawi ambao wana matatizo ya kupasuka midomo, na hivyo kujaribu kuondolea unyanyapaa wanaopitia kutokana na hali hiyo. Shirika hilo lenye makao yake hapa Marekani hivi sasa limetoa huduma ya bure kwa zaidi ya watu elfu moja nchini Malawi. Operation Smile linafanya juhudi kupunguza uhaba wa madaktari wa upasuaji. Patrick Ndwimana anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Lamek Masina akiwa Zomba mala Agnes Chiocha anakumbuka alivyoangaliwa wakati alipojifungua mtoto wake mwaka jana ambaye alikuwa na mdomo uliopasuka. Sikuwa na raha hata kidogo, nilikuwa najiuliza kwa nini nimejifungua mtoto kama huyu, nilijiuliza kitu gani kimemtokea mwanangu mpaka awe katika hali hii. Katika kijiji anakotoka, watu walianza kueneza uvumi kwamba mtoto wake ana mdomo uliopasuka kwa sababu alipokuwa mjamzito alijaribu kwenda kuitoa mimba kienyeji. Wengine walimshutumu Chiocha kuwa alikuwa akitumia vidonge vya uzazi wa mpango na hivyo vimesababisha mtoto wake kupata athari za kimaumbile. ndenmamekutia isikulela. Niliwaeleza watu kuwa sijawahi kutumia vidonge vya uzazi wa mpango Nitatumiaje vidonge vya uzazi wa mpango wakati sina mtoto mwingine? Niliwaeleza hii ni siri ya Mwenyezi Mungu, mtoto wangu amezaliwa hivo. Shirika la hisani la Operation Smile linasema watoto wenye kuzaliwa na midomo iliyopasuka ni jambo la kawaida sana katika mataifa maskini. Mmoja kati ya watoto 750 anazaliwa akiwa na tatizo ya mdomo uliopasuka. Operation Smile inatoa huduma ya bure kwa wale ambao wana hali hii ya kiafya Nchini Malawi, shirika hilo ambalo limefanya takriban upasuaji elfu moja katika muda wa miaka saba linategemea kwa kiasi kikubwa madaktari wa kigeni kwa sababu kuna madaktari wachache sana wa Malawi ambao wanaweza kufanya upasuaji kama huu. Right now in the country tuna madaktari wawili tu nchini Malawi ambao wamejitolea kufanya kazi na sisi, wanaweza kufanya upasuaji huu na wanajitolea kufanya kazi na sisi. Watu wanaozaliwa na midomo iliyopasuka wana ugumu wa kuzungumza na kula pia wanakabiliwa na unyanyapaa na kubaguliwa. Kubaguliwaaa. Shangazi alikuwa akinitukana, alikuwa ananieleza kuwa kama angekuwepo wakati nazaliwa, basi angenichukua na kunitupa chooni. Lakini wale ambao wanapatiwa matibabu wana sababu ya kufurahi na uwezo wa kutabasamu, na tabasamu linasambaa kote. Ah, hivi sasa nitakuwa na uwezo wa kufanya kila kitu bila ya tatizo lolote. Sitakuwa na aibu kama ilivyokuwa hapo kabla. Pia nitakuwa huru kuwaeleza wale wenye midomo iliyopasuka kujitokeza na kufanyiwa upasuaji. Operation Smile na kadiria ya kiasi cha Wamalawi elfu tatu bado wana matatizo ya midomo iliyopasuka. Kukabiliana na tatizo hili, shirika hilo pia linatoa mafunzo kwa madaktari wa ndani ili kuweza kufanya upasuaji unaohitajika. Patrick nduimana, VOA, Washington. Shukran sana Patrick Nduimana. Na basi sasa, uh, muda mfupi ujao, Harison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya atomic imethibitisha kuwa Iran imepitisha viwango vya uzalishaji wa uranium vilivyowekwa kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed jana Jumatatu amesema kuwa taifa lake litatuma wafanyakazi elfu hamsini wenye utaalam wa aina mbalimbali mbali kwenye umoja wa falme za Kiarabu. Mkuu wa sheria wa Marekani William Barr amesema kuwa utawala wa Trump utachukua hatua wiki hii ambayo itaruhusu kuwepo swala lenye utata la uraia kwenye fomu za kuhesabu watu mwaka ujao licha ya kwamba mahakama ya juu ilipinga hoja hiyo. Vatican jana Jumatatu imeondoa haki za kidiplomasia kwa balozi wake nchini Ufaransa ili kutoa nafasi kwa waongoza mashtaka kumhoji kutokana na tuhuma za makosa ya kingono. Ni kushukuru sana Harison Kamau kwa muktasari huo wa habari, na ndo unatufikishia mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Adiodon Chuba Hiro, mimi ni BMJ Murithi. Kama ulivyosikia, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Tunakutakia asubuhi njema kutoka Washington.