Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC imemkuta na hatia mbabe wa vita raia wa Kongo Bosco Ntaganda ambaye alipewa jina la The Terminator kwa makosa 18 ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kiongozi huyo wa zamani wa waasi Ntaganda alisikiliza kwa makini bila kuonyesha hisia zozote wakati jaji aliyekuwa akiendesha kesi hiyo Robert aliposoma hukumu. Hiyo ni mtu wa nne kukutwa na hatia ya uhalifu wa kivita nchini katika mahakama ya ICC ambayo imekuwa ikifanya shughuli zake kwa miaka kumi na saba hivi sasa. Uamuzi umeelezea kuwa Ntaganda mwenye umri wa miaka arobaini na mitano ana hatia ya moja kwa moja na vitendo vingine vya kinyama ambavyo si vya moja kwa moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kaskazini Mashariki la Ituri kati ya mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na tatu wakati alipokuwa anaongoza kundi la wanamgambo la Union of Congolese Patriots au UPC. Miongoni mwa vitendo anavyoelezewa kuhusika navyo ni mauaji, ubakaji utumwa wa ngono na kuwaandikisha wanajeshi watoto. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al Shabab limewanyonga watu kumi na wanane tangu Jumatano, ikiwa ni kiwango kisicho cha kawaida kwa kundi hilo ambalo linapata shinikizo kubwa sana kutokana na mashambulizi ya anga ya Marekani. Wanamgambo waliwaua watu wanne katika mji wa kusini siku ya Jumanne na Jumapili haraka baada ya jaji katika mahakama ya Al Shababu kuwakuta na hatia, kikosi maalum kiliwapiga risasi na kuwaua wanaume wawili ambao wanadaiwa ni wanajeshi wa serikali ya Somalia na mwanamke mmoja ambaye alishutumiwa kuifanyia upelelezi Kenya. Wanamgambo wamemtaja mwanamke huyo kuwa ni Ikra Abdi Aden mwenye umri wa miaka ishirini. Baadaye mwanamme mmoja mwenye umri wa miaka kumi na minane Nur Bakar Jiro alipigwa mawe hadharani hadi kufa kwa shutuma za kumbaka msichana wa miaka kumi na sita. Mwanamume huyo alisema walikubaliana, lakini jaji alisema kwa vile alifanya kitendo akiwa tayari ana mke, hivyo anastahili kufa. Siku ya Jumamosi, kundi hili liliwaua wanaume watatu wanaodaiwa kuwa ni wanajeshi wa serikali katika mji wa Kurtinware katika mkoa wa Loa Shabel. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mamlaka nchini Afghanistan inasema imewakamata wanachama wanne wa kundi la Islamic State, IS, ikiwa ni pamoja na mwalimu wa chuo kikuu wakati wa uvamizi dhidi ya harakati za kigaidi mjini Kabul. Ukamataji huo umekuja huku ripoti za karibuni zikielezea kuwa kundi hilo la kigaidi la Mashariki ya Kati limekuwa ni changamoto kubwa sana kwa majeshi Afganistan ya Afghanistan yanayoungwa mkono na Marekani, ambayo inajaribu kudhibiti uasi wa Taliban. Idara ya upelelezi ya Afghanistan NDS, wakati ilipotangaza ukamataji huo, imesema katika taarifa yake kuwa washukiwa walihusika katika kuandikisha wapiganaji kwa ajili ya IS na kuandaa mashambulizi ya kigaidi ndani na kuzunguka mji mkuu. Imewataja mmoja wale wa wale waliokamatwa kuwa ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kabul, Mubashiri Muslimrar, wakati wengine walikuwa ni wahitimu wa taasisi hiyo. Wanaume hao wanasemekana kuwaambia wachunguzi kuwa walikuwa wakifanya kazi kwa karibu sana na IS katika jimbo la mashariki la Nangarhar. Rais wa Rusia Vladimir Putin ametoa amri ya kupiga marufuku safari za moja kwa moja za ndege kati ya Russia na Georgia ikiwa ni majibu kwa maandamano dhidi ya Russia yanayofanyika huko Tbilisi. Marufuku hii inaanza rasmi hivi leo Julai 8. Amri hiyo pia inapendekeza kwamba makampuni yanayohusika na usafiri wa ndege ya Russia kuacha ku, kuuza safari za kitalii kwa Georgia na marufuku hii itaendelea, wakati safari za moja kwa moja pia zikiwa zimesitishwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, na ninakukaribisha katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia hatua ya Nigeria uh, kutia saini mkataba wa Afrika wa soko huru wa kufanya biashara na mataifa mengine bila ya kuwepo na ushuru. Na vilevile, katika sehemu ya pili tutaangazia ajali ambayo imesababisha vifo vya wanahabari watano wa kampuni ya habari ya Azam ya nchini Tanzania. Ninayekualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Namkaribu katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki ambako tunaangalia mkataba wa AU ambao Nigeria imetia saini, ambapo ni mkataba utakaoanza kutekelezwa na utawaletea pamoja e, kibiashara watu takriban bilioni moja nukta tatu na kuunda muungano mkubwa wa kibiashara wenye thamani ya dola za Marekani trilioni tatu nukta nne muungano huo ndio utakaokuwa mkubwa zaidi tangu kubuniwa kwa shirika la kibiashara duniani WTO mnamo mwaka 1994 ambapo mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Moussa Faki ametaja hatua hiyo kuwa ni ya kihistoria. Albert Muchanga ambaye ni kamishna wa biashara kwenye AU amesema mkataba huo utamaliza migawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiafrika. Nigeria ilisuasua kutia saini mkataba huo na kuwa ni moja kati ya mataifa ya Afrika ambayo yalikuwa yakiwa na uh, yakikataa kwa namna moja ama nyingine juu ya mkataba huu, ambapo kwa kutiwa saini hiyo na Nigeria, mataifa 54 na manne kati ya 55 na wanachama wa Umoja wa Afrika ukiondoa Eritrea sasa imekubaliana kushiriki kwenye mkataba wa soko huru baada ya kuwa kwenye mashauriano kwa kipindi cha miaka kumi na saba. Ghana ndiyo itakayokuwa mwenyeji wa makao makuu ya kamisheni itakayoongoza shughuli zake wakati mkataba huo utakapoanza kufanya kazi, na inatazamiwa mkataba huo kuanza kufanya kazi e, pengine mwaka, mwakani, lakini Afrika inaelezwa itakuwa ni soko huria kubwa zaidi ulimwenguni kufikia mwaka wa 2022. Hatua hiyo inakisiwa kuimarisha uchumi wa watu bilioni 1.2 barani Afrika kwa takriban, ikiwa ni takriban e, sawa na asilimia 60, kwa kuvutia biashara ya takriban dola trilioni 3.4. Katika hayo yakiendelea, chini ya mkataba huo, nchi wanachama zimekubaliana kuondoa ushuru kwa bidhaa nyingi, na shirika la fedha duniani IMF linakadiriwa kwamba faida itakayotokana na biashara katika bara hilo la Afrika itaongezeka kwa asilimia 15 hadi 25 katika miaka ya karibuni. Hata hivyo, baadhi ya wataalam wanasema kuwa Afrika bado inakabiliwa na changamoto kadhaa zikiwemo miundo mbinu ya msingi ya ufisadi na ghasia, licha ya kwamba mkataba huo unatarajiwa kuchangia katika kubuni nafasi nyingi za ajira pamoja na biashara. Kutokana na hilo, nilimtafuta profesa wa masuala ya uchumi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Profesa Mhando, ambaye naye alikuwa na haya ya kueleza juu ya mkataba huo. Ni mkataba ambao unaonyesha dalili za nchi za Afrika ambazo zilizopata uhuru zikapata maendeleo kwa muda wote, e, wakiwa mmoja mmoja, lakini katika muda wote huo wa jitihada zao wakajikuta kwamba wako wadogo sana, katika kila mmoja akajiunga kwamba ni mdogo sana, kiasi ambacho hawezi kuendelea akiwa peke yake, na kwamba maendeleo ambayo yanayotokana labda na maendeleo ya dunia yako mbali kidogo kuliko maendeleo ambayo yanapatikana kwenye bara letu hili la Afrika katika shughuli tunazosema za kimaendeleo za kibinadamu, ambazo hizi ni mambo ya uwekezaji mambo ya uzalishaji mali, biashara, masuala ya matumizi ama masuala ya, ma ya kuweza kukosevu kuwekeza katika maendeleo, na kwamba e, katika hayo ambayo wamekubaliana. Sasa ukiangalia uh, kwa idadi ya watu waliopo barani Afrika na mkataba huu uh, ni kuleta pamoja biashara kwa watu takriban bilioni 1.3 na kuunda muungano mkubwa kabisa wa kibiashara wenye thamani ya dola za Marekani trilioni 3.4. Swali kubwa linabaki, je, Afrika ina bidhaa zake inazouza ndani kwa Waafrika, au mpaka hivi sasa bado kuna hali ya utegemezi wa bidhaa nyingi kutoka mataifa ya nje? Ukizungumza biashara ya dunia, sisi kwa sababu ya udogo wetu kiuchumi na kimaendeleo ndani, wenyewe kwa wenyewe, biashara zetu ni ndogo kwa aina ya vitu ambavyo na uchache na, na, na, na hali halisi awaja ndogo kwa thamani. Kwa hiyo kwa vyovyote, hii ni kutokana na suala ya kihistoria, yo kutawaliwa na kumbuka kwamba atakayefanya biashara na wewe ni yuko mbali Ulaya, akaendelea lakini hawezekani mtu mtanzania akafanya biashara na mjanda Malawi sasa. Lakini swala hilo kama nilivyosema, imeshapitwa na wakati. Wakati wa kuzungumzia madhara ya koloni katika nchi yetu imeshapita sasa, maanake sasa tumeshapita wengine, kuna zaidi ya miaka hamsini, kwa utakuta kwamba kwa vyo, kwa vyote vile lazima tuanze hata pakiwa ni padogo, na na lazima nizungumzie swala moja ambalo eh, watu wanatumia lugha wanatumia lugha biashara. Mimi ningesema nsingi tumia neno biashara, ningesema shughuli za uchumi na kijamii. Kwa maana ya kwamba hapa ndani katika nchi, kwa mfano masalani, Tanzania, sisi tunahusika na uwekezaji, tunahusika tunahusika na uzalishaji mali, tunahusika na biashara, tunahusika na utumiaji um, wa vitu tunavyovitumika, tunahusika katika kuweza eh, kubanabana matumizi yetu kusezu na kuweza kuhakikisha kwamba baadaye katika mzunguko tunaokuja sasa, eh, hata kama utazungumzia uwekezaji ndani ya Tanzania, tutakuwa tunafikiria kwamba uwekezaji ambao utalenga uzalishaji wa mali bidhaa, ambazo sio tu zitalenga soko la Tanzania bali zitalenga masoko mengine ya jirani katika bara letu la Afrika, ambao watahitaji aina ya zile bidhaa ama huduma. Kwa sababu kazote unavyofahamu nchi na dunia zilizo kuna jiografia mbalimbali zilizokuwa tofauti. Kuna nchi zingine kama Tanzania, tuna milima, tuna mabonde, tuna ardhi ya kulima aina mbalimbali za kilimo. Kuna nchi kama Somalia watakuwa hawana uwezo wa kulima bidhaa kama tunaweza kulima sasa, na wenyewe kuna bidhaa ambazo wataweza kulima, wata tutaweza ukaingia kwenye soko. Kwa hiyo yule ambaye menye uwezo mzuri katika kufanya jambo nzuri, basi anafanya zaidi, sio kwa manufaa yake, isipokuwa kwa manufaa ya maendeleo ya uchumi wa nchi yake, ambayo ni uchumi wa bara la Afrika. Kwa hiyo, hiyo concept hiyo ndo concept ambayo iliyo kweli. Sasa utaona kwamba katika makubaliano ya nchi wanachama, uh, ni kuondoa ushuru kwa bidhaa nyingi lakini shirika la fedha duniani IMF linakadiria kwamba faida itakayotokana na biashara katika bara la Afrika itaongezeka kwa asilimia 15 hadi 25 katika miaka ya karibuni sasa. Hapa inaonyesha ama inaakisi kwamba kuna kuongezeka kwa nyongeza katika swala zima la uchumi wa bara la Afrika. Lakini swali kubwa ambalo limekuwa likiendelea kuwepo ni namna huu ushuru ulivyoondolewa, kwa namna gani unaweza kunufaisha mataifa haya ya Afrika na yasiumize mataifa ya Afrika kwa kuwa ushuru utakuwa haulipwi. Chukue katika kila nchi hizi ambazo tunazozungumzia, zi mpaka sasa hivi mapato yanatokana na kodi za ushuru ni zile bidhaa ambazo zinazotoka zi nje ya Afrika na kuingia, na chache sana zinazoingia kwenye nchi ya Afrika, kwenye katika nchi nyingine ambazo zinazoleta zi zi ongezeko zi kubwa la fedha zinazotokana na katika hizi kodi tunazoita import taxes na tariffs . Lakini ninachozungumzia ni kwamba sote sisi tutakuwa tunaelewa kabisa kwamba mlango wa kushirikiana ni biashara ambayo unazokubaliana pale kwa mwanzo kusema kwamba kutakuwa na punguzo ama kuondolewa kwa vikwazo na aina fulani. Maanake katika vikwazo vya biashara katika mambo ya ushuru, viko vile vinavyoita tariff na vingine vinavyoita non-tariff barriers. Sasa hizi physical barriers ndio zilikuwa za muhimu kuziangalia na kusema kwamba Mtanzania anaweza akaingia Kenya na Mkenya anaweza kuingia Tanzania na kufanya biashara, bidhaa zote kama vile Tanzania anavyotoka Morogoro kwenda na, na, na, ha, haulizi tozo la kodi isipokuwa anachoweza kuulizwa labda ni yale pesa ambazo labda kulekaa anatakiwa akizigenerate katika kama ni mapato yake ya mwaka lazima atalipa income tax kama watu, lakini katika biashara ili anakuwa hakuna maulizo ama hoja ama vikwazo. Sasa nafikiri ndicho kinachokifikiria, lakini ukumbuke kwamba hoja eh, ambazo zipo ni dhahiri ni, ni kwamba kama tutakuwa tumeviondoa na kwa maana hiyo ni kwamba eh, tutakuwa tumeruhusu mtu mwingine aweze abako kwa mtu mwingine na bei za katika vile vitu unapatikanaji utashuka chini zaidi. Kwa hiyo kwa maana hiyo ni kwamba e, ile zinaita welfare katika nchi zote mbili, kwa kufikiria uchumi ambao ulikuwepo na fikra za zalikwepo utapanda juu, lakini tutaanza kwanza kushirikiana na kuelewana, inabidi tujipange kwa kweli. Mimi nafikiri katika swala hivi sasa hivi kuzungumzia baada ya kuwa na makubaliano na mikataba nao, kinachofuata ni mbinu na mikakati gani mika katika kila nchi wanaweza kuzifuata halafu, wote tukaelewana kwa pamoja. Kwa mfano katika jambo la maana, vitu ambavyo inavyofiria mimi ambavyo vya muhimu ni kwamba kuhakikisha kwa kwamba tuna sera na fikra zinazofanana katika hizi nchi zote, yani sana sana tunasema common interest in terms of tunachokitaka. Uh, lakini minimum ni kwamba pasiwepo na huyo anataka hivi huyo anagombana na huyu, hicho kisiwepu. Lakini lingine ni infrastructure, yani unajua, miundo mbinu ya kwetu mimi inaogombania sana nishati masuala ya umeme, ambayo bado tulikuwa tunazungumza nia ya kuunganisha hii grid system, na zimekuwa zinapata tabu kutokana na hizi tariff barriers ambazo sasa kama physical barriers na technical barriers, itatoka kwamba inawezekana umeme wa kutoka kabora basa network yake itaungana na network yake ambayo inatoka DRC ambayo ni Inga Project, na network yake itaunganishwa na, net, na network ya kutoka Ethiopia. Kuna umeme mwingi naamini kabisa umeme wa, wa mademu haya makubwa. Hatutakuwa na matatizo, tutakuwa na difisiti, tutakuwa na quality ya umeme ambao ndio muhimu na ndio biashara kubwa ambayo na tukija sasa kwenye infrastructure, kwenye maswala ya barabara inchi, na reli, nchi kadhaa zimeshaanza kuwa na sijara. Tulazimishane, tuelewane, tukubaliane, kila mtu awe sasa abadilishe miundombinu katika u, u, u, u na nawote tu na sijara ambazo natoka kwenye pointi moja kama za Tanzania zote huku, nchi zote zinazopatana nazo na nchi zote zinazopakana na nazo na zenyewe tusaidiane wao na hizo, hiyo ni kwa rahisi mtu aweze akasafiri kutoka Dar es Salaam aende Khartoum kwa na kuwa na biashara na mizigo, na anaweza kusafiri kama yeye kama mtalii na kama kama mfanyabiashara kama mtu wa kazi. Hapo tukishaweka barabara miundombinu maji yakawa kila kitu yako sawasawa, tukaweka sera na sheria ambazo zinazofanana nii, nakuambia licha tu kwamba masuala ya biashara atakayekuja moja kwa moja isipokuwa kwa sababu mtijia takuliku zozana zozana, ya mitingiio takule zozana kati ya nchi na ndani ya nchi wenyewe kwa wenyewe isha kwa sababu wanajua anaza kibara ambazo anataka wawe wastarabu. Demokrasia itaingia katika kila nchi, itaelewana na kwa sababu tutakuwa tunafanana kimawazo, na na, na, na Waafrika wanapendeza sana a wakiwa na picha na uwezekano wa maendeleo, sura zao zinakuwa ni nzuri sana. Naam, huyo ni Profesa Haji Semboja kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akizungumzia makubaliano ambayo Nigeria imetia saini ambayo ilikuwa ikisuasua e, kujiunga na mataifa mengine ya Afrika e, katika mkataba wa soko huru ambao unaruhusu bidhaa mbalimbali kwenda katika mataifa mengine ya Afrika bila kulipiwa ushuru, e, jambo ambalo linaelezwa ni mapinduzi makubwa katika kufanikisha biashara za Afrika kustawi ndani ya bara la Afrika. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Endelea kuwa nasi, mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo e, tunaangalia habari ambayo imeleta simanzi nchini Tanzania, ambapo watu saba wakiwemo wafanyakazi watano wa kampuni ya Azam Media wamefariki dunia baada ya gari walilokuwa wakisafiria kugongana uso kwa uso na lori. Ajali hiyo imetokea leo siku ya Jumatatu, Julai 8 mwaka wa 2019 eneo la Shelui mkoani Singida, wakati wakielekea wilayani ni Chato, mkoa wa Geita, katika uzinduzi wa hifadhi ya taifa ya Burigi Chato. Taarifa kutoka katika kampuni hiyo zinaeleza kuwa wafanyakazi hao walikuwa katika gari aina ya Kosta na kwamba madereva wawili wa magari hayo nao wamefariki dunia. Ajali hiyo ambayo ilitokea katika maeneo hayo e, hasa inaelezwa kuwa ni eneo la Kizonzo katika wilaya ya Egunga na Sheluhi, ambapo gari hiyo ya kosa ilisababisha vifo vya wafanyakazi hao ambao walikuwa safarini, e, kwenda kwa ajili ya uzinduzi wa hifadhi ya taifa uh, chini ya shirika la hifadhi za taifa nchini Tanzania yani TANAPA. Ofisa mtendaji mkuu wa Azam Media Tido Mhando amewataja waliopoteza maisha katika ajali hiyo ni Salimu Mhando, Florensi Ndibalema, Saidi Haji, Silvanus Kasongo na Charles Wandwi, huku watatu wafanyakazi wa kampuni hiyo wakiwa wamejeruhiwa. Ajali hiyo pia imeua madereva wawili wa, wa basi hilo dogo ambalo uh, lilikuwa limekodiwa na kampuni hiyo. Huyu hapa tumsikilize, afisa mtendaji mkuu wa kampuni ya Azam Media, Tido Mhando akielezea namna tukio lilivyotokea na akitangaza rasmi kwa umma kile ambacho kimewakuta wafanyakazi wa kampuni hiyo. ningependa kuthibitisha kutokea kwa ajali iliyotokea leo alfajiri huko katika eneo kati ya Singida na Tabora, hasa katika maeneo ya Igunga na Shuruhi, ajali ambayo ilisababisha kutokea kwa vifo vya watu saba. Kati ya hao ni wafanyikazi watano wa Azam, Azam Media Limited, pamoja na madereva waliokuwa wakiendesha gari ambayo ilikuwa inawachukua wafanyikazi wetu hao. Wafanyikazi hao walikuwa ni miongoni mwa wafanyakazi nane ambao walikuwa wanaelekea Chato kwenye shughuli za kikazi za kitaifa, katika shughuli ambayo ilikuwa inafuatilia ombi la kutaka kurusha matangazo ya moja kwa moja shughuli itakayofanyika kesho ya shirika la TANAPA. Kati ya hao nane, ya wawili hali zao si nzuri, mmoja yupo katika hali ambayo ni nzuri mipango ya haraka sasa hivi imeshafanyika ya kuwachukua majeruhi wale ambao wako katika hospitali huko Igunga ili waweze kuletwa hapa hospitali Muhimbili. Hili ni pigo letu kubwa sana kwa wafanyikazi wa Azam Media Group, na kwa ajili hiyo kutatokea mabadiliko makubwa kiasi katika siku hizi e, za matangazo yetu. Hivi sasa tunajiandaa kwa ajili ya mipango yatakayowezesha kufanya maandalizi yote ya mazishi ya wapendwa wetu, na kwa maana hiyo tutakuwa tunakatisha mara kwa mara matangazo yetu kwa ajili ya msiba huu mkubwa kwetu. Tunawaomba watazamaji wetu mweze kutuvumilia kwa wakati huo, na kwa kiasi kikubwa mweze kujumuika nasi katika msiba huu ambao kwetu tunaona kwamba ni pigo sana katika shughuli zetu za kikazi. Mungu aweke mahali pema wenzetu hawa watano. Naam, huyo ni Tido Sebastian Mhando eh, akizungumzia juu ya vifo vya wafanyakazi watano wa kampuni ya Azam Media kufuatia tukio hilo. Uh, salamu mbalimbali za pole zimetolewa, uh, zikitolewa kutoka kwa Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, hali kadhalika vyama vya siasa. Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA kimetoa sa salamu za rambirambi, Chama cha Mapinduzi hali kadhalika enzi siara mageuzi eh, na vyama vingine vingi ambavyo navyo vimepeleka eh, salamu za keza rambirambi kwenda kwa kampuni hiyo. Hali kadhalika vyama mbalimbali vya habari ikiwemo Baraza la Habari la Tanzania MCT kupitia katibu wake mkuu Kajubi Mukajanga nayo ilitoa taarifa ya ku Uh, sikitisho kwao kutokana na vifo vya wanahabari hao ambao walikuwa wakielekea kwa ajili ya kurusha matangazo ya moja kwa moja katika ufunguzi wa hifadhi ya taifa uh, ya Burigi iliyopo Chato katika wilaya hiyo ya Chato mkoani Geita nchini Tanzania. Kufuatia hilo, nilizungumza na Anwar Mkama ambaye ni mmoja wa wanahabari wa michezo na mchambuzi wa soka ambaye amekuwa akishiriki katika uchambuzi wa soka uh, una vipindi vya moja kwa moja vya Azam na alikuwa akifanya nao kazi marehemu wote watano kwa ukaribu, na nikataka kujua kile ambacho anacho cha kuzungumzia marehemu hawa. Nawafahamu vizuri sana na hawa ni wenzetu ambao tumekuwa tushirikeana nao sana kwa kazi. Kama ulivyosema, nimekuwa mara kadhaa nikitumika pale katika televisheni ya Azam kwa upande wa michezo na hasa katika kuchambua e, mpira na hawa ndio ile timu ya uzalishaji hawa, e, ndio wataalamu ambao walikuwa wanahusika kurusha yale matangazo live na hasa vile vipindi vya uchambuzi. Unapomzungumzia kama mtu Saidi Hadi, kwa upande wa mpiga picha camera person, lakini pia Charles Wanzi naye mpiga picha huyu, Salim Wando ambaye ni swicha na alikuwa ni mmoja kati ya wapiga picha. Ni swicha mzuri, lakini pia ni mchezaji mpira wa miguu mzuri sana, tulikuwa tunategemea sana kwenye timu yetu ya wanahabari. Lakini pia, Florence Ndibalema, yeye alikuwa ni mtu wa sauti na E, moja kati ya wataalam wazuri sana ambao wamemaliza hivi karibuni, si mda mrefu sana, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Lakini pia Silvano Kasongo naye alikuwa ni mhandisi. Hawa watu wa ni watu ambao walikuwa ni muhimu sana, na ni vijana wenye umri wa rika langu. Bado bado taifa linatuhitaji kutoa mchango, kwa hiyo taifa linahitaji nguvu zao, lakini ndo hivyo e, mapenzi ya Mwenyezi Mungu. Mara mwisho wewe kuzungumza na hawa marehemu ilikuwa ni lini na ni nini ambacho unakumbuka mlikuwa mkijadiliana? hivi karibuni tu ni takriban imepita juma moja, nadhani mara ya mwisho ilikuwa ni mechi kati ya Algeria na timu ya taifa taifa Tanzania Taifa Stars kwa sababu e, lakini pia kuna mechi ya Tanzania na Kenya tulijumika pamoja fanyakazi tofauti inayozungumzia watu, lakini namkumbuka Salim katika mechi ya Tanzania na Kenya tulikuwa tuote tuna wasiwasi kwamba kila mtu anaitakia heri timu yetu ya taifa Tanzania, lakini nakumbuka mwenzetu e, Haji Mkongwe ambaye pia ni mfanyakazi wa Azam e, hayupo katika ajali la, lakini nakumbuka peke yake ndo alikuwa anaisapoti Kenya. Sasa salimu mara kadhaa alikuwa anamtania, anashangilia e, lakini pia nakumbuka ndibalema e, alipita tue. sana alikuwa mpira, lakini alipita tukaongea naye akakaa pembeni baadaye akaondoka. Namkumbuka pia saidi saidi, alikuwa nipiga picha tukikutana, katika e, vipindi vile vya asubuhi ya uchambuzi wa michezo aingkuepo pale. Ni watu wacheshi sana na ni watu ambao walikuwa e, wana maegemeo ma, ma, mengi sana ya kufanya huko. Baadaye mmepata ah, mshtuko gani, kwa namna gani mnaweza mkarejea katika hali ya kawaida? Ni ngumu, ni ngumu sana, mshtuko ni mkubwa, kwa sababu tulikuwa tuendelee na kazi zetu za uchambuzi e, lakini kutoka kwa mhariri mkuu ama mratibu wa masuala ya uchambuzi e, na, mzungumzia Philip Cipriani, na viongozi wengine wa Azam, tumeshindwa kufanya uchambuzi michezo ile iliyosalia ya hivi karibuni, sasa hivi michezo ya leo na pengine hata watu wataangalia wenyewe watafanyaje, lakini e, tumeshindwa kufanya uchambuzi kutokana na mpikisiko ama simanzi ambayo ipo hivi sasa, so, kwa sababu hii timu, nazungumzia timu ambayo kamili ilikuwa inaikuta katika e, so lazima so, la uzalishaji ama urushwaji wa kipindi cha live. Kwa hiyo hebu fikiria timu nzima wanaikuta wamepoteza maisha. Kwa hiyo ni simanzi kubwa sana na ni watu ambao tulikuwa tunawategemea sana, na hasa Azam walikuwa anawategemea sana. Kusema kweli ni mshtuko ambao naamini kabisa, shughuli ambazo zimesitishwa kufanywa zilistahili kufanywa hivyo, kwa sababu kila ukiangalia ukienda kwa upande wa kurusha matangazo kingera vile vipao, unamuona Salim yuko pale switcher, anaunganisha zile picha unamwangalia, ukienda kwenye kamera unamuona kabisa bado. Sasa hivi unamuona, kama unamuona vile, ni ngumu kuamini, kusema kweli imekuwa ni pigo kubwa sana kwetu sisi, eh, yeah, wana habari na, na ukiangalia, kinachosikitisha zaidi, kusema kweli, kama nilivyosema, alikuwa na mipango mingi, ukimwangalia kama Florence Libalema hivi karibuni tu ame, ametoka ame kuoa e, na mimi nilikutana mara kadhaa, hata katika suala zima la michango alikuwa ananiambia mipango yake na ameacha tuseme kweli, ameacha simanzi kubwa katika familia yao. Mtu ametoka kuoa hivi karibuni, na unategemea angekaa na familia yake muda mrefu, mtoto angeendelea kumlea lakini pia watoto wengine, akdo hivyo ameondoka. Kwa hiyo ni, ni simanzi kubwa sana, na hasa kwa familia yake ambayo juzi juzi tuametoka kusherehekea. Lakini tunazungumza masuala mengine. Ni anuari Mkama, mwanahabari wa habari za michezo na mchambuzi eh, wa michezo ambaye amefanya kazi kwa karibu na marehemu hao watano wamepata ajali wakielekea kwenye shughuli ya kikazi. Marehemu hao ni Charles Wandwi, ambaye alikuwa ni mpiga picha na amezaliwa mwaka elfu moja mia tisa na thamanini. E, hali kadhalika mwingine ni Florence Bitalio ni Balemba, ambaye alikuwa ni mtaalam wa sauti, amezaliwa mwaka elfu moja mia tisa na thamanini na tisa. Hali kadhalika Said Haji Hassan, ambaye yeye ni mpiga picha, amezaliwa mwaka elfu moja mia tisa na thamanini na tisa. Mwingine ni Silvanus waziri kwa songo yeye, ye ni fundi wa mitambo E wa Azam ambaye yeye pia amezaliwa mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tisa. Na mwingine na na wa mwisho ni Salim Juma Mhando ambaye yeye alikuwa ni mchanganya picha na amezaliwa mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano. Na na tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani, na Mwenyezi Mungu aziweke mahala pema roho za marehemu panapostahili mimi. Shukrani kwa kuwa nami naitwa Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine tena ya kwa undani.