julai 5 mwaka 2019 afrika mashariki imetimia saa moja na nusu jioni hapa washington dc ni saa sita na nusu mchana karibu kwa matangazo ya jioni hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika naitwa kenneth bwire na mimi jina langu ni patrick ndwimana tunasikika kupitia redio na intaneti yetu www.voasw.com masafa ya 107.5 voa fm nairobi kenya 4 nukta tatu fm Kigali, Rwanda, vilevile vile kupitia redio zetu shirika maziwa makuu na Afrika Mashariki. Karibuni. Ikiwa ni Jumaa, tunakuletea mjadala Live Talk. Katika mjadala huo tunaangazia iwapo sherehe tunazoandaa nchini mwetu kila mwaka kusherekea uhuru baada ya utawala mkoloni zimeleta mabadiliko yoyote katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Na katika habari nyingine, hatimaye uongozi wa kijeshi nchini Sudani na muungano wa vyama vinavyotetea demokrasia wameafikiana kugawa madaraka. Kabla ya mjadala, Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaishtumu serikali ya Venezuela ya rais Nicolas Maduro kuwa mawaji, kuwa kwa mauaji dhidi ya washukiwa wa uhalifu na, waka, na ukandamizaji vinavyolengwa kwa wapinzani wa serikali. Kamishna wa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu Michelle Bachelet amesema utawala wa Maduro unaua watu, unawakamata kiholela, unawatesa na kuwanyima huduma za msingi wanazohitaji wakiwa kizuizini. Bashley amesema wapinzani na wanaharakati wanaotetea haki za binadamu wanafanyiwa vitisho kila mara. Takwimu za serikali ya Venezuela zinaonyesha kuwa watu zaidi ya elfu tano waliuawa mwaka jana na wengine zaidi ya elfu moja na mia tano waliuawa katikati ya mwezi Mei mwaka huu, lakini umoja wa mataifa unasema vyanzo vingine vya habari vinasema idadi ya waliouawa ni kubwa kuliko iliyotolewa na serikali. Serikali ya Venezuela kupitia naibu waziri wa mambo ya nje William Castillo imekanusha ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa. Castillo amesema ripoti inaelezea uongo na ameomba irekebishwe. Baadhi ya sehemu kusini mwa California zinaendelea kushuhudia mtikiso wa ardhi baada ya tetemeko kubwa la Alhamisi la ukubwa wa kipimo cha Richter cha 6.4 lililosababisha moto na majeruhi katika mji wa Ridgecrest kaskazini mashariki mwa Los Angeles. Tetemeko la Alhamisi lilipiga sehemu yenye idadi ndogo ya watu na kwa hivyo uharibifu ulikuwa mdogo. Hili ndilo tetemeko kubwa zaidi la ardhi kuwahi kupiga kusini mwa California katika kipindi cha miaka ishirini. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan na muungano wa vyama vinavyounga mkono demokrasia wamefikia makubaliano ya kushirikiana madaraka wakati wa kipindi cha mpito kuelekea kuundwa kwa serikali ya kiraia iliyo huru itakayoongozwa na waziri mkuu. Mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika Mohamed El Hassan Labat leo amewaambia waandishi wa habari kwamba pande hizo mbili zimeafikiana kuunda uongozi wa awamu mbili kati ya wanajeshi na raia, uongozi utakaodumu miaka mitatu. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya mazungumzo ya siku mbili yaliyofanyika mjini Khartoum ili kumaliza ghasia za wiki kadhaa tangu jeshi limwondoe madarakani rais wa muda mrefu Omar al Bashir mwezi april Mazungumzo juu ya ugavi wa madaraka yalikwama Juni tatu kufuatia jaribio la utawala wa kijeshi kutaka kuzima kimabavu maandamano yaliyokuwa yanafanyika mjini Khartum. Takribani watu alfu mbili wameandamana leo katika mji mkuu wa Algeria, Algiers, kupinga serikali ya mpito. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, idadi kubwa ya polisi wa kutuliza ghasia walionekana karibu na ofisi kuu ya posta ili kukabiliana na waandamanaji. Mashahidi wamesema darzeni ya waandamanaji wamekamatwa. Maandamano makubwa yalipelekea rais wa muda mrefu Abdulaziz Butlefika kujiuzulu mwezi April. Lakini waandamanaji waliendelea kuomba maafisa wengine waliohudumu kwenye utawala wa Bouteflika kujiuzulu pia, ili ziundwe taasisi huru kusimamia uchaguzi mpya. Maandamano ya leo yamefanyika siku mbili baada ya rais wa muda Abdelkader Bensalah kuitisha mjadala wa kitaifa, akiahidi kwamba serikali yake na jeshi hawatoegemea upande wowote. Mamlaka ya Bensalah yanafikia kikomo Jumanne wiki ijayo hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc mtoto mvulana wa kambo aliyekuwa waziri mkuu wa malaysia najib razak ameachiliwa kwa dhamana baada ya kukana mashtaka ya ubadhirifu wa kiasi cha dola milioni 248 kutoka kwa mfuko wa uwekezaji wa nchi hiyo 1MDB Riza Aziz, ambaye ni mtayarishaji wa filamu za Hollywood, ni mtu wa tatu katika familia hiyo kufunguliwa mashtaka kuhusiana na sakata ya pesa za mfuko wa uwekezaji wa taifa hilo. Nyaraka za mashtaka zinasema kwamba pesa hizo ziliibwa kutoka kwa mfuko wa One MDB na kuwekwa kwenye akaunti za kampuni yake ya filamu za Hollywood Red Granite Pictures International. Endapo atapatikana na hatia huenda akafungwa hadi miaka mitano jela au kulipa faini au vyote kwa pamoja. Waziri Mkuu Najib Razak na mkewe Rasma Mansur nao wanakabiliwa na mashtaka kuhusiana na ubadhirifu wa pesa za mfuko huo wa uwekezaji. Kampuni inayomilikiwa na, na serikali inayohusika na maswala ya ulinzi nchini Afrika Kusini imeiomba serikali ipatishie dola milioni mia mbili ili jikwamue katika matatizo ya kifedha yanayoikabili na iweze kupata mikataba ya kuuza vifaa vyake. Kampuni ya Denal ambayo iliwasilisha ombi hilo serikalini ni moja ya makampuni makubwa yaliyokabiliwa na urasibu mbaya wa miaka kadhaa chini ya uongozi wa rais wa zamani Jacob Zuma. Chini ya uongozi wa rais wa sasa Cyril Ramaphosa, fedha za umma zinatumiwa zaidi kwa kuokoa makampuni mengine ya serikali yanayokumbwa na matatizo ya kifedha kama kampuni ya ugavi wa umeme ya Eskom na shirika la ndege la South African Airways. Serikali ya waziri mkuu wa India, Narendra Modi, imeongeza ushuru kwenye bidhaa sabini na tano zinazoingizwa nchini ikiwemo dhahabu na vipuli vya magari. Nyongeza hiyo iko kwenye bajeti ya mwaka wa fedha unamalizika Machi 31, 2020. Waziri wa fedha Nirmala Sitharaman ameliambia bunge alipokuwa anawasilisha bajeti kuwa serikali imepanga pia kupandisha ushuru kwa matajiri ili kupunguza pengo kwenye bajeti hiyo. Waziri Mkuu Modi alichaguliwa tena baada ya chama chake kushinda uchaguzi wa April na Mei mwaka huu. Modi anapania kukuza uchumi wa nchi yake kutoka dola trilioni 2.7 hadi dola trilioni 5 ifikapo mwaka 2024 2025. Mahakama moja ya Sweden leo imeamua kuendelea kumuweka rumande mwanamuziki raia wa Marekani wa nyimbo za rap Rakim Mayers, ambaye anashutumiwa kumshambulia kijana mmoja katika mtaa wa mji wa Stockholm. Mayers maarufu Azaproki alikamatwa mapema wiki hii akiwa na watu wengine watatu. Mkanda wa video umemwonyesha mwanamuziki huyo akimsukuma kijana huyo na kumchapa makonde akiwa chini. Jumanne, Mayers aliweka kwenye ukurasa wake wa Instagram video zinazoonyesha kile kilichosababisha mfarakano kati yake na kijana huyo wa Sweden. Mwendesha mashtaka wa Sweden Fredrik Carrison Alhamisi aliomba mahakama kumnyima dhamana mwanamuziki Mayas kwa hoja kuwa anaweza kutoroka na hivyo kukwamisha uchunguzi unaoendelea. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa mjadala live talk tubadilishane mawazo tujenge jamii yetu jumapili iliyopita jamhuri ya kidemokrasi ya congo ilisherehekea miaka 59 tangu kupata uhuru kutoka kwa ubeligiji juni 30 mwaka 1960 siku moja baadaye julai mosi imesherehekea uhuru rwanda sawa na burundi Rwanda hata hivyo, sherehe zimefanyika kuadhimisha siku chama kinachotawala cha Rwanda Patriotic Front RPF, badala ya siku nchi hiyo ilipata uhuru. Mwezi wa Oktoba itakuwa zamu ya Uganda kusherehekea siku iliyopata uhuru, ikifuatiwa na Tanzania, halafu baadaye kufunga mwaka itasherehekea Kenya. Katika mojawapo ya mikutano ya kisiasa, wakati akiwa rais wa visiwa vya Unguja na Pemba ambayo ndiyo Zanzibar, aliyekuwa rais Sheikh Amani Abedi Karuma aliwahi kueleza maana ya uhuru kuwa ni kuondoa unyonge, kuondoa dhuluma, kuondoa shida, kuondoa kuogopana na mengine mengi na kusema kwamba hakuna uhuru kama jamii inaishi kwa unyonge, dhuluma, shida, kuogopa miongoni mwa mambo mengine kutoka jamii hiyo ya maneno. Yapo matatizo ambayo waswahili tunapenda kuita changamoto zinazoambatana na uhuru tunaosherekea nchini mwetu. Lakini je, ni uhuru wa kweli ama ni uhuru wa kisiasa? Tumewaalika wasomi na wataalam wenye ufahamu mzuri sana kuhusu mataifa yetu ya Afrika Mashariki na nchi za maziwa makuu kuijadili hili kwenye live talk. Kwenye laini ya simu kutoka jiji la Mombasa, pwani ya Kenya, Tunaye Mau Bwana Mwaka, mchambuzi wa siasa, utawala bora na jamii. Kutoka visiwa vya Zanzibar tunaye Hamza Zuberi, na kutoka Nakuru, Kenya, tunaye mwanasiasa mkongwe na mpiganaji wa uhuru, Koigi wa Wamwere. Shikamoni wakubwa na karibu kwenye Live Talk. Nam uh, hatujabahatika kuwapata Koigi wa Mwere na Mau Bwana Maka kutoka huko Kenya, lakini kwenye laini ya simu tunaye Hamza Zuberi kutoka Zanzibar, Tanzania. Bwana Hamza Zuberi kat, karibu katika mjadala wetu wa Livetok. Asante uh, sana. Asante sana, nashukuru nam kwa kuwasubiri washiriki wengine, ni kuulize tu swali bwana Hamza Zuberi. Ni zaidi ya miongo mitano sasa nchi zetu za Afrika Mashariki na maziwa makuu kujikomboa kutoka kwa mkoloni. Baadhi walijikomboa kutoka kwa mkoloni Mbeleji, hapa anazungumzia DRC, Rwanda na Burundi, alafu Tanzania, Uganda na Kenya walijikomboa kutoka kwa mkoloni ambaye ni Mwingereza. Uh, baada ya miongo hiyo mitano usijue we upande wako, kile ambacho watetezi wa uhuru walipigania, uh, kile ambacho ilikuwa ni ndoto yao, tunaweza leo tukasema kwamba tumekifurahia? eh, asante sana kwanza, hii mada ni nzito sana na ni mada inataka tafakuri kubwa sana, kwamba tulikuwa tunataka uhuru na tukisha upata uhuru tuishi katika maisha tutaita maisha yenye matumaini, yaani kila mtu aishi katika maisha ambayo anaishi, ana matumaini ya kupata chakula chake, anaishi na matumaini kuwa na makazi mazuri, anaishi katika matumaini kwamba maisha yake sio yenye mashaka. Sasa uhuru tumepata, tunashukuru. Tumeanza katika miaka hamsini wenzetu kule Afrika Magharibi, tukaja sisi Afrika Mashariki katika sitini. E, wenzetu wa kusini wa Afrika wao wamepigana mpaka wamepata kujikomboa. Sasa kujikomboa, serikali ziko mikononi mwetu, hapana shaka tume, tumejitawala sisi wenyewe, lakini kwa kweli yale matumaini ambayo watu waliokuwa nayo mtu kuishi maisha yenye matumaini nchi zetu zimekosa, na unakuta kama sisi hapa Tanzania tunasema adui yetu mkubwa ni umasikini, na umasikini sio kwamba um, um, utaondoka, lakini umasikini unaongezeka kila kukicha, yanakuwa yale maisha ya mwananchi ya kila siku uh, kuweza kuishi ni maisha ya tabu, ni maisha ya mwananchi anaishi kama ndege kwamba asubuhi anatoka hajui nini atachokipata, anakwenda anakitafuta, anakipata, akirudi akilala ndo amelala. Akiamka asubuhi, anaanza safari mpya na mwanzo tulipoingia katika uh, kupata uhuru kulikuwa kuna matumaini mengi sana, ambayo mwanzo kulikuweko kwamba kwa tunaanza kuyafikia yale malengo tulioyaweka, kwamba tukifika katika uhuru tuwe na elimu bure, tuwe na na afya bure, eh, tuwe na ma, ma, ma, masuala ya kijamii yote ambayo serikali yanasimamia Mwanzo ulikuwa ni mzuri, lakini kila siku tukenda, tunapoteza mwelekeo. Ndio yule mwandishi wa Kifaransa ambaye yeye ni mjamaa akaandika kitabu eh, jina lake Loren Domont Akaandika kitabu False Start in Africa, yaani inaweza nikatafsiri kwamba ni mwanzo mbaya eh, kwa mabara letu la Afrika. Sasa tusitizame hii kanda yetu tu ya Afrika Mashariki, lakini tukiitizama kanda yote, tukilitizama bara lote la Afrika mm -hmm. ni mashaka Eh, ni mashaka no, na unakuta nchi mbili tu zimepona Tanzania na Kenya, lakini nazo vile vile zilipata majaribio ya mapinduzi. Lakini hizi kanda zote ulizozitaja, Kongo umehitaja Rwanda, umehitaja Burundi, zote zimekuwa katika hali ya kuwa ya watu kutoelewana na mashaka ya kila siku, unakosekana utulivu kabisa. mm -hmm. Sasa unajiuliza, je tulikuwa tunataka tufike hapa au tulikuwa tunataka tufike bahala pasiwe kama hivi tulivyoleo. Asante sana, shikilia hapo hilo swali Zuberi, shikilia hapo hilo. hmm. Swali, uh, hilo swali ndio tunatafuta jibu lake. Koigi wa Mwere kutoka Nakuru, Kenya, unamsikiliza mzee mwenzako Hamza Zuberi kwamba mahala wakoloni walituachia tukawa na ndoto nzuri kwamba mambo yatakuwa mazuri zaidi, yamekuwa ndivyo sivyo? katika nchi za Afrika Mashariki, mzee Koigi, umepambana na masuala ya uhuru, haki na mengine. Unapotazama wapi ambapo unaona ni kwamba uhuru wetu haujatimia yani hamna uhuru? Kwanza niseme ya kwamba uhuru tunao kiasi, lakini kama alivyosema ndugu mwenzangu hapo a, kwa jumla tumeanza kurudi nyuma. Kwanza ni, ni, ni, ni muhimu kukubali ya kwamba eh, tuna uhuru wa vyama vingi ambao hatukuwa nao baada ya uhuru. Ah, tuna vituo vingi vya habari kama vile sasa tuna redio, vituo vingi vya redio, tuna vituo vingi vya televisheni. Kwa hivyo, ah, tuna uhuru wa kuongea zaidi ya tulivyokuwa nao wakati tunapata uhuru lakini sidhani ya kwamba tushafika Kanaani kwa sababu ya aina mbili hizi za uhuru. Na kusema kweli, badala ya kutoka jangwani kwenda Kanaani, pahali ambapo watu wetu wataishi kama tunavyoona wakiishi katika nchi za magharibi, e, tumeanza kurudi nyuma. La, sasa pahali kama hapa kwetu Kenya utapata kuna watu ambao wamekuwa wakitetea udikteta kwa wakisema ya kwamba maendeleo yetu yanahitaji udikteta chanya na wanatoa mfano wa Singapore ya kwamba mm-hmm, waliendelea kwa sababu kiongozi wao alikuwa dikteta. Viongozi wetu wameanza kukatalia mamlakani. Sasa sidhani watu tuseme, kwa mfano, watu wa Rwanda wana matumaini ya kuweza kumtoa Kagame. Hapa kwetu tunajua ya kwamba kuna mpango wa kufanya uh, referendum ambayo itakuja pamoja na mabadiliko ya katiba, ili tuweze kuwa ili viongozi uh, Uhuru Kenyatta aweze kuendelea kuongoza. Watu wameanza kusema yeye ni kijana, na kwa hivyo hana pahali pa kwenda <laughs> isipokuwa kuendelea kutawala. Tumeanza kuwa na utawala wa nyumba kuu kama vile watu wa Haiti ambao walikuwa na kiongozi mmoja aliyeitwa Baba Dok na mtoto wake aliyemfuata akaitwa Bebe Dok. Sasa <laughs> hata sisi tunaingia katika hali hii hii, utakuta kwamba hasa hapa Kenya e, watoto wa wa, wa, wa viongozi ambao, wa, wa viongozi ambao tumekuwa nao tangu uhuru wameanza kutayarishwa namna watakavyochukua uh, utawala baada ya wazazi wao kuondoka. Wapinzani wamekuwa wakiuawa uh, na, na, na na watu ambao hatujui ni kina nani, lakini watu wengi wanaamini eh, ni mawakala wa serikali eh, tumeanza kurudisha kizuizi ambacho kilitu kilituondolea uhuru kwa namna kubwa wakati wa utawala wa chama kimoja sasa umeanza kurudi, lakini kupitia mahakama nam, e, nam. Wapinzani wameanza kuuawa. Unakumbuka yule e, mbunge wa Tanzania ambaye alipigwa risasi nyingi sana na watu ambao nia yao ilikuwa Tundulisu. Aa, ya zote, zina, ni kumuua Tundulisu na niseme ya kwamba chaguzi zetu zimekuwa zote zina, ni chaguzi za kuporwa na watu wamekufa moyo kabisa ya kwamba tunaweza kuwa na uchaguzi huru na wa haki. Now, so, Koigi wa Wamwere... kwa jumla niseme ya kwamba hatua <laughs> tunazopiga za kurudi. Koigi wa Wamwere shikilia hapo na hizo mifano kidogo, tunarudi kwako. Uh, tumkaribishe, naam, tumkaribishe Bwana Mau, bwana Maka, bwana Mau, bwana Maka, karibu katika Live Talk. Sana natumai, hamjambo wote, washiriki wenza, hatu... tupo salama, hatujambo, salama salimia. Haya, bwana Maka, uh, kile ambacho mashujaa waliotetea uhuru kina mzee Nyerere, kina mzee Jomo Kenyatta hapo Kenya, kina Lumumba Patrice kule uh, DRC au Zaire ya zamani, kina Louis Guagasore kule Burundi, kile walichotetea kumfukuza mkoloni na tuweze kujitawala, tuwe na uhuru wa kujitawala. Leo baada ya miongo mitano unaona kipo hakipo hakijapatikana na hakiwezi kwenda kupatikana hivi karibuni, mm. kwa nini? yes. Asante sana. Tatizo kuu ni kwamba, mm. siku zote katika maisha ya binadamu lazima uhakikishe ya kwamba mwenzako kwa akikushinda na pesa ama akikushinda na elimu, ujue, upende usipende, atakutawala hata kama yeye hataki kukutawala na Fum... tatizo tuko nalo mpaka sasa mm. ni kwamba mm. zile nchi ambazo kwamba ziliweza kuja Afrika na kugawanya Afrika kama kuwa koloni zake. Kwanza cha msingi, malengo yao ilikuja ilikuwa ni kucreate kitu ambacho kinaitwa ni satellite mini states ambazo kwamba zitakuwa ni soko zao, na sisi wa Afrika, elimu ambayo tumepelekwa shule twende tukasome ni ile elimu ya kula, sio elimu ya kuzalisha na ndipo sasa mpaka leo mtu anataka kukuambia kwa sababu una kabendera hapa kanaitwa sijui bendera ya Kenya, ati sijui alama ya nyeusi, namaanisha mtu mweusi, huo ni urongo, sijui alama nyekundu, mlimwaga damu, sijui alama ya kijani ni kibichi, sijui ni rutuba yetu. Ile ni kilemba tu cha kukudanganya. Lakini je, unatengeneza gari lako? Je, unatengeneza mashine ya kukamua maziwa ya ng'ombe? Je, unatengeneza dawa zako? Je, yeah. unatengeneza hata vitanda vya kulalia hospitali, hujatengeneza. Wacha hivyo hata chupi tunazozivaa na sibiria na virinda vinatolewa China, vichokonoa meno pia licha kwamba misitu iko hapa Afrika, vinatolewa <laughs> China. Alafu unakuja unajidanganya kwamba wewe una uhuru. Utakuwa una uhuru sampuli gani wewe, ikiwa kwamba hujimiliki kimapato, hujitoshelezi, huji kielimu. Alafu sasa kwa mfano nchi kama hii yetu ya Kenya, mm -hmm. Tuna makampuni ambayo yanamilikiwa ima kwa ushirikiano kwa serikali au na uwekezaji wa kigeni tuchukue mfano hai, kampuni ya Safaricom. Ikiwa leo bajeti ya Kenya ni 1.5 trillion, ukubwa wa kampuni ya Safaricom ni 1.1 trillion. Sasa mashirika kama haya yanakuwa na uwezo wa kupatana sawa na nguvu ya nchi nzima. Watakapokuwa na amua wao ni nani atakayekuwa raisi hapa, watashindwa. Na ndio mambo ambayo yanakuwepo. Kwa hivyo tunaweza kuwa tuna dhanna ya kwamba tuna uhuru kisa na maana kwa sababu tunajidanganya eti tuna mfumo wa vyama vingi haswa hapa Kenya. Hakuna vyama vingi, kuna vilemba vya watu kuruhusiwa kupiga. Unajua kadiri ya mnasoma, wazungu ni werevu, ni kama vile Waafrika walipoanza kuerevuka miaka hamsini, miaka sitini Alafu wakaanza kupiga rege ya freedom independence. Wale wazungu nao walikuwa ni mahodari, wameelimisha baadhi ya watu weusi wakawapa ule uzungu, hata kiasi kwamba tukijidanganya kwamba tulimfukuza mtu mweupe hapa mm, lakini nchi alimiliki mtu mweusi mwenye malengo, ndio remote. Haya bwana, bwana, bwana Maka, bwana, bwana Maka, Maka, shikilia hapo. Koigi wa Mwere, unamsikia bwana Maka kwamba hata Uh, tunaita toothpick za kutumia kutoa uchafu kwenye meno, hatuna uwezo wowote. Kampuni zinazotoka nje uchumi wake ni mzuri kuliko hata uchumi wa taifa wenyewe, kwamba hamna uhuru. Je, unakubaliana naye katika sehemu hizi ama ni sehemu zilizo katika fikira zetu, Koigi? Hapana, unajua nili, nilitangulia kwa kusema ya kwamba hali yetu ya sasa haiwezi kulinganishwa na ilivyokuwa wakati wa mkoloni na mimi nakumbuka nikiwa kijana mdogo e, jehanamu tulimoishi wakati wa ukoloni, na matumaini tuliyokuwa nayo ya kwamba uhuru ukiingia tutaingia hera, tutaanza kuishi kama alivyoishi mzungu, lakini hilo halikuwezekana. Badala ya, ku, ya kuwa na viongozi bora ambao wangetupeleka tuseme kanani au nchi ya maagano eh, tuli tulikita tuli utawala wa kidikteta na tukabadilisha eh, wazungu waliokuwa wanatutawala, na na, we, na weusi ambao waliendelea kutu- kutukandamiza, lakini sio kabisa kama vile vile tulivyo tulivyokandamizwa wakati wa wa mkoloni. Kumbuka tulikuwa na mfumo ambao unaweza ukasema ya kwamba ulikuwa sawa na apartheid. Ile ile ambayo ilikuwemo Afrika Kusini na ni kweli kabisa, ulikuwa ulikuwa uruhusiwi kwenda shule uh, kuna ma, kuna baadhi ya shule ulikuwa uruhusiwi. Nakumbuka nakumbuka mwakani wa sitini na tisa 1969. Nikifanya, ka, eh, nikifanya kazi katika bank tulikuwa na vyo tofauti vya wafanyakazi weusi na wafanyakazi weupe na ulichapwa kiboko mzee. Ninachojaribu kusema ni kwamba mm. Eh, tumekuwa uhuru ambao tu- au tuseme maendeleo au uhuru ambao tumepata baada ya uhuru, au, au baada ya kujitawala hautoshi. Uko, lakini hautoshi. Shikilia hapo... Tuendako Sh... ni kubaya kuliko tunakotoka, kwa sababu ni, ni rahisi sana kuangalia viongozi tulio nao na kujua ya kwamba wanatuelekeza jehanamu nyingine. Shikilia shikilia hawana hapo, shikilia hapo kaka e, jangwa na kutupeleka katika nchi ya maagano. Hawana maaga wao washaingia kana ni kisiri. Naam, shikilia hapo, shikilia hapo kaka Koigi wa Mwere. Tumpate msikilizaji kutoka DRC kwenye line ya simu, watoe hoja zake. Karibu Kali. Karibu, karibu kwenye live karibu, talk. Karibu. Um, nchi yako imesherehekea uhuru wiki hii, hebu tuelezee hisia zako, jinsi unavyochukulia nchi yako inaposherehekea uhuru. Wewe mwenyewe kama raia yeah, unahisi huu uhuru umeleta faida yoyote kwako, ama ni uhuru unaosimuliwa tunapozungumza hivi ni kusikia tu? Mm, kwa kweli mimi naitwa kwa jina la Uzima Bonere kutoka DRC Goma. Kwa nchi yetu kwa sasa tunapaswa kusema hakuna uhuru kabisa, kwani hapa juzijuzi tumefanya tumefanya hiyo vote me lakini matokeo ambayo tulienda kuchagua, tulikutana matokeo imekuwa ni kinyume la gisi tulichagua. Kwa kusema hizi nchi za kiafrika katikati hakuna uhuru, kwani watu wengine maporini, wengine ni majambazi, wengine wanahofia maisha yao, kidnapping, tunasema kwa kweli hiyo wa, wale wakubwa upeke wamejigangia nchi na kwa kusema hatuna huru, kwani wakisema kwa mfano Rwanda wani kidikteta wanaofanya kwa leo taksi ni nyingi, wakisema kila kitu kwa la ni ile ile yenye watafuatilia kwa Uganda marahisi wamekatilia wamekatalia kwenye kiti, tunakosa kama tunaendelea katika i Okay, uh, kushukuru sana Boner kutoka huko Goma. Uh, Kenneth naona tufunge kwanza, uh, sehemu ya kwanza live talk alafu baadaye tutarejea kwenye sehemu ya pili na tutaendelea tu mm, na washiriki wetu kwenye mjadala wetu. Washiriki wetu msiondoke kwenye line ya simu. Tunapumzika sehemu ya kwanza ya live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji unaweza pia fata matangazo haya kwenye live uh, com huo ni mtandao wa wavuti. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Tunasikika vilevile vile, msikilizaji kwenye www VOA Swahili.com. Studioni naitwa Kennes Bwire, nashirikiana na Patrick Nduimana, tunajadili uhuru wa nchi zetu Afrika Mashariki. Je, ni uhuru wa maneno, uhuru wa kuongea alivyosema Koigi wa Mwere, ama ni uhuru ambao tunajivunia, umeleta mabadiliko katika maisha yetu na unaleta tegemeo katika vizazi vijavyo? kwa wachambuzi tunao mau Bwana Mwaka, mchambuzi wa siasa kutoka Kenya, Koigo wa Mwere, mwanasiasa mkongwe pamoja na mpiganaji wa uhuru na Hamza Zuberi kutoka visiwa vya Zanzibar. Naam, uh, Kenes, ukiwasikia washiriki wetu hata mm. huyu msikilizaji kutoka DRC ni kwamba hawaamini kwamba nchi zetu kabisa zimekwisha pata uhuru au ule uhuru ambao tuliupigania, mm -hmm. tumeupata kama tulivyokuwa tunatarajia. mm -hmm. Kwa hiyo nataka nimuulize mzee Hamza Zuberi. Mzee Hamza Zuberi, uh, tukirejea nyuma wakati wa mkoloni, kuna mambo ambayo yalikuwa haya, hayapo. Kulikuwa hakuna uh, barabara za kutosha, tulikuwa hatuna shule za kutosha, hapakuwepo na zahanati za kutosha, lakini leo ukiangalia katika nchi zetu tuna hizo barabara tuna viwanda ambavyo japokuwa havifanyi vizuri viwanda vipo. Eh, shule zipo, zahanati hospitali vipo mm -hmm. Eh, huduma zinatolewa. Kwa nini tunaendelea kusema kwamba hatujapata uhuru? mm -hmm. Asante sana. Unajua, hapa kuna kitu kimoja, e, sisi wengine tumepata bahati kuishi kwetu Afrika na kuishi nje ya Afrika. E, tumeishi mi, mimeishi takriban Eh, kaskazini mwa Afrika nimeishi, kwetu hii Afrika Mashariki na nimetembelea uh, kusini mwa Afrika. Nilisoma kidogo vile vile, kama nilikwenda Botswana na Swaziland nikafanya masomo fulani. eh, nimepata, nimekosa bahati kuekweko katika Afrika Magharibi. Ili kwanza, tulimgusia Lee Kuan Yew wa Singapore, e, eh, tukazungumza kwamba ni dikteta wa maendeleo, alifanya udikteta akaleta maendeleo eh, niperuhusa tu niseme kidogo nilichopata uzoefu nilipokuwa nasoma Libya kutoka nilikuwa katika mwaka mzee nikuombe, nikuombe, wa themanini Mzee Zuberi nikuombe msamaha kidogo. Mzee Zuberi, tuna msikilizaji kutoka huko Tanzania tusimkawizi tusi sana <laughs> kwenye njia ya simu, wacha tumkaribishe na yeye aweze kuchangia kwenye mjadala naam. Asante sana asante sana. Mi kwa majina naitwa sali bunzari sali e, ila kwa pa Kahama pa, huwa pa, anaitwa waziri wa shida mpango wa gafla e, niseme wazi kwamba e, ni kweli nchi zetu tunaona uhuru zilipata, hatuwezi tukakataa kwamba uhuru hazijapata. Uhuru ulipatikana, lakini sasa kuna mambo kaza wa kaza ambao kidogo tunaona kwamba haya hayaendi sawa. Kwa mfano tunapoangalia kama taifa la Zimbabwe, Zimbabwe ilikuwa na mzee maarufu sana ambayo kiasi kwamba kulikuwa na na, na na na tegemezi kubwa kwa ajili ya busara na, na na mawazo mazuri kutoka nchi mahali alipoitoa. Kwa hiyo ilikuja kufikia hatua ya kuja kuonekana sasa ya kwamba mzee huyu awezekana labda mawazo yake yatakuwa yanalenga ya, ya, ya, ya kuendelea kuwa nani na nini na madaraka. Kwa hiyo sasa jamii tunamzungumzia nani Bonzaro, namzungumzia mzee zii imetoa kidogo. Sasa samahani kidogo. Kwa hiyo sasa pale itaonyesha kama <laughs> vile kwamba kuna badiliko fulani ambayo lilitokana ritok, li na kuto kuwa na ukomo wa kiongozi. Kwa mimi nasema, nasema wazi kwamba uhuru huu unapatikana, lakini utakuja huwe na chenji kwa, ma, kwa, kwa mantiki ya watawala wa wetu kubaki madarakani na mpaka kupelekea kuonekana sasa kwamba madhaifu yamepatikana kwake. Tukushukuru sana Salibunzali kwa mchango wako. Turudi kwake kwa Hamza, Hamza zuberi Zuberi, uh, Zuberi, hoja yako ulikuwa unaelezea Hamza, kisha turudi kwetu Afrika Mashariki. Gadafi alitawala alikuwa anatumia udikteta, lakini aliweka nchi yake katika matumaini mtu anaishi anajua atapata elimu mpaka chuo kikuu bila ya kulipa, na sisi ndo tulifaidika kusoma bure chuo kikuu na kulipwa juu. E, e, hali yake ya uchumi, ndio alikuwa na mafuta, lakini utakuta mfano wenzetu Congo DRC, Congo DRC wana kila kitu alichokuwa nacho, kukosa hayo mafuta. Wana bahari, wana maziwa, wana mito, wana msitu wanazo madini yote ya dunia wanayo wao. Sasa unajiuliza, kwa nini kila siku mapigano? Kwa nini wananchi wao wanakosa matumaini? Na yule Mobutu alikuwa ni dikteta, kwa nini hajakuwa dikteta wa kuleta maendeleo kama Gaddafi? Sasa unachokikuta kwamba tunachokikosa sisi ambacho ndo tunachokililia no, ambayo tulikuwa ndio matumaini yetu. E, leo elimu kuipata ya uhakika ni watu wa daraja fulani, klasi fulani ndio wataweza kupata elimu ile. Usiumwe, ukiumwa ili uweze kupata matibabu ya uhakika basi ni lazima uwe na fedha mfukoni. E, hilo swala swala, jingine. La pili leo katika nchi zetu waliokuwa wengi wanaishi kutoka mkononi kuingia kinywani. Eh, mtu hana akiba, hajui lolote lenye kumpa matumaini. Sasa tunachokizungumza kwamba tunajitawala wenyewe, ndo tunaongoza, lakini yale matumaini ya Kenyatta, matumaini ya Nyerere, matumaini ya Obote, matumaini ya Lumumba na wengine hayapo. Matumaini ya Panafrika ni niz, tuliokuwa tunataka umajumui wa Afrika, vipi? Namna tu tuwe, hatupo kwa hivyo sasa ndo kama mwenzetu wa mwanzo amesema, leo imekuwa mpaka e, vitu ambavyo va, va, va, va lazima tunashindwa wenyewe kuvitengeneza, na tukitengeneza basi sisi tumeletewa mashine tumalizie tu, lakini sio sisi lofa. Sasa hata ule mfumo wa elimu tuliokuwa nao si huu mfumo wa elimu wa ukombozi kwa sababu sisi hatusomeshi. Maanake tisama tumemchukua mfumo ule ule wa mkoloni, tunakwenda nao mpaka leo. Leo tunamchukua mtoto anaanza kusoma chumba cha kwanza, tunamchukulia kwamba yeye akili yake, darasa zima watakuwa na akili moja Watamaliza primary, wataingia secondary, wataingia university. Hatujafikiria kuziweka vocational school na mapema eh, skuli za amali vipi namna kundi jingine lakd liwe hivi. Hatujafundisha watu kama vile Cubans wanaita barefoot doctors, ambao hawa si madaktari wako juu, lakini katika vijiji anaweza kuzalisha anaweza eh, kufanya hata operesheni ya kutoa mdudu upande, eh, hatujatengeneza mfumo na namna huo. Kwa hivyo, kutokana na haya yote utaona kwamba bado tunatambaa tambaa eh, tunasota eh, na tunabakia tuko nyuma. Haya, shikilia hapo Hamza Mao bwana Maka, um, nitatoa mfano. Rais wa Uganda mara nyingi amekuwa akisikika akisema kwamba mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano Korea Kaskazini uchumi wake ulikuwa chini ya mataifa ya Afrika Mashariki, kwamba uchumi wa Uganda ulikuwa unakua kwa haraka kuliko Korea Kaskazini. Wakati huo huo, tunafahamu kwamba uchumi wa Kenya na Tanzania ulikuwa unafanya vizuri kuliko Uganda, maanake kwamba uchumi wa Kenya na Tanzania ulikuwa unafanya vizuri zaidi basi kuliko wa Korea Kaskazini. Iweje tena hii leo kwamba Korea Kaskazini tunapoisikia, tunapoisikia uchumi wake Kore, Korea Kusini, Korea Kusini, kunradi mm. unaposikiliza Korea Kusini, sasa uchumi wake umekuwa vizuri zaidi, kwamba mataifa yetu yanakwenda kule kuomba msaada na yanaangalia kwamba hii ni nchi ambayo imeendelea. Tulikosea wapi, na ni wapi tunaweza tukatengeneza? Ehe, ndugu yangu, hilo ni swali rahisi la mwisho. mm -hmm na na jawabu lake ni hili, mm. Korea kasi, Korea Kaskazini, Kusini. Korea Kusini, Singapore na wengine wote ambao wanaotajwa katika tamthilia hiyo, wote ukiwachunguza siri yao ni moja, watoto wao wanapelekwa shule kwa lugha za mama nyumbani sisi ambao tunataka kujidanganya kwamba tuna uhuru, kisa na maana tumepewa uhuru wa multiparty wa kupayuka tutakavyo, tumepewa uhuru wa kuvaa uchi tutakavyo, tumepewa uhuru wa kujiangaisha tu hapa tukijipurukusha kwamba tuna enjoy freedom sijui ya democracy, human rights, ila hali ni uhuru tu wa kuzidi kujilimbikiza unyago wa kutaka kujiendeleza kwa tamthilia ya wazungu ambayo haiwezekani wenzetu kule katika bara ya Asia kilichofanya wamefaulu walivyofaulu ni kwamba, kwanza waliresist ukoloni na kuresist ukoloni pia walichangia pia mpaka kuresisti dini ya mkoloni walipokali, halafu wakaresisti na mila na dasturi ya mkoloni halafu, walipofanya mapinduzi yao walifanya mapinduzi ya mkupuo ya kikamilifu ya kwamba sisi ni sisi na sisi hali yetu ni hii sasa. Ukienda Korea Kaskazini au ukienda Korea Kusini, wanatumia lugha yao, majina ni yao, mila na dasturi ni yao, mfumo wao wa maendeleo umejengwa kwa misingi ya mila na dasturi zao, na ndipo so nakuta China. Leo tukienda shule, sisi tulikuwa tunaambiwa ni sleeping giant, imelala. Kipindi kimepungua tuseme, kama miaka kumi, kumi na tano China imebadilika, inakuwa sasa hata inataka kuwapatia kimwamerika. Ye yeah, leo wanaenda China watoto wanasoma na lugha ya nani? Wanasoma na kichina Mandarini. Lakini leo Kenya kwanza au Tanzania au Zaire, pahali popote pale, nchi zilizotawaliwa na Mfaransa, kwanza mtoto wako lazima umfanye Mfaransa ndio apate elimu, alafu utarajia akishapata elimu ndio aweze kuzalisha. Atazalisha nini? Hawezi kuzalisha, kwa sababu kwanza mwenyewe amenyanyaswa kwa kutawaliwa, kwa kupewa elimu na lugha ambayo sio yake. Hapa kenya hata Kiswahili kinakufa sasa, kwa sababu mtu hudhani ba, kwamba anakuwa na uelewa wa kuzungumza Kiingereza, mm -hmm. Bwana Maka, nikuulize ulikuwa unapendekeza, uh, tufundishe Kiswahili kuanzia uh, elimu ya chini yani primary, twende sekondari, alafu na chuo kikuu, Kiswahili tu? Yes, Kiswahili ni, kwa sababu hata Wachina wamefika mwezini na Kichina, Warusi wamefika <laughs> mwezini na Kirusi, Waamerika wameenda na Kiingereza chao na Wahindi pia wamefika sasa, wamefika space na Kihindi chao. Mbona iweje? Lazima kwa mfano, ukisema kama kusoma Kiingereza ndio kufaulu ama ndio kufanikiwa, mbona Jamaika hawajatajirika na lugha yao ya mama ni Kiingereza na walikuwa ni watumwa wale bwana hawajawafikia Uingereza kwa... au zile West Indies wale buyana na wengineo wanaozungumza Kifaransa kwa kina papadoki kule kwa... Kwa... Kwa. Lakini, lakini lakini lakini lakini mtu kunyanyaswa kwanza, ni kufanywa mtumwa kwa lugha ya kigeni bwana maka, bwa... ya bwana, ya kigeni bwana, bwana maka maka maka. Lakini unapotumia lugha tu katika hii mifano kwamba Korea Kusini, Singapore na hizo nchi ambazo umetaja ukaongezea mfano zimeendelea kiuchumi Je, ni lugha pekee ndio inaweza kuistawisha nchi ikawa imeendelea kiuchumi, imefika viwango ambavyo sote tunatamani? Kwamba wakati uchumi wako unafanya vizuri, basi umefika starehe, uhuru wako unaweza kujitawala vizuri na mambo mengi mengine, nafikiri ya kufanya ili mtu ajihisi au apate ule uhuru ambao uh, watu wana, wanasema lazima uh, au ule uhuru Wanamaka. ambao wale watetezi walikuwa wanapigania mm -hmm. yale mambo mengine yanapokuja, lakini lazima yawe na kitovu na kitovu ni watu kujidhamini na kujitambua. Na msidharau lugha, kwa sababu lugha ndio iliyomtoa Mussolini, Benito Mussolini, awapi Adis Ababa, alipojaribu ku occupy Ethiopia. Heliselasi aliambia watu wake wasikubali kusoma Kitaliani, ye walifaulu wale kuwatawala baada ya miaka mitatu wale walijimobilize wakafukuzwa wakati wa nje ah. Sasa basi, tunapozungumza uhuru ule uhuru ama maendeleo ama maendeleo ya miundombinu, hata tukisema hapa leo tuna miundombinu wetu, sijui tulikuwa hatuna barabara tulikuwa hatuna hivi na vile, leo hizo barabara tuko nazo zinajengwa na nani? Ni sisi? zinajengwa na Mchina? ni sisi? zinajengwa na kampuni za Uingereza. Leo tena yenyewe mtafaruku tulioko baina ya leo na Kenya na Somalia unachochewa na nani? Sini hizo za so kampuni za kutoka nchi za kimagharibi sasa zinakuonyesha. Ndio maana mi nakwambia vitu viwili: elimu na uwezo wa kiuchumi. Mtu akikuzidi na elimu alafu akuzidi na uwezo wa kiuchumi atakudhalalisha, hata kama wewe hutaki kudhalalisha ama hataki kudhalilisha. Tukushukuru, tukushukuru Bwana Maka, na washiriki wengine, Koigi wa Wamwere na Hamza Zuberi. Uh, punde tunasoma maoni ya wasikilizaji halafu baadaye tunarejea kwenu. Uh, muda mchache tu, Edward Kabamba kutoka Dumila, Morogoro, Tanzania anasema nchi hizi kazi yapata uhuru wa kweli kwa sababu mpaka leo tunaona Rwanda kuna Watusi na Wahutu na Watusi, lakini leo wameweza kuishi kwa pamoja, huo tunaweza sema ni uhuru. Lakini pia kuna ubabe na kuna viongozi ambao wanajihisi wao wakiingia madarakani, basi nchi yote inakuwa ni mali yao, wanatoa sheria na kanuni kutokana na fikira zao, wala sio kuzungumza na wale ambao wameweka kwenye madaraka kusherekea uhuru wa kila mmoja. Kalele Lugembe wa Igunga anasema yuko Dar es Salaam, anasema yeye anaona kufuatia kusherekea uhuru wa mataifa hayo bado kabisa, anakabiliwa na changamoto nyingi sana, hasa zikiwemo za kiusalama na masuala ya kijamii. Abul Nasr anasema huu ni uongo tu kwamba nchi hizi zina uhuru. Uhuru haupo, ila tu tunajaribu kujiweka katika mazingira ya ukamilifu, ndiyo tuwe tunaonekana kwamba tuna uhuru. Uhuru uliopo ni uhuru wa kisiasa, kwamba mkoloni aliondoka naye Amos Wambahu ni kutoka Nakuru, Kenya, anasema kwa kweli nchi za Afrika Mashariki zimepata uhuru wa utawala, lakini bado wangali na ukoloni wa kifedha. Kenya kwa mfano mm -hmm, ina madeni mengi kutoka China na hali ya uchumi bado sio huru. Vilevile hamna mchakato mzima wa utawala wa raia, ambapo demokrasia haina, haina uthibiti na kukolewa, na kukolea mizizi Koigi wa Wamwere, umewasikia wale ambao wamechangia kwenye jumbe zetu, lakini swala la madeni lipo. Mtu yeyote kama una madeni, huna raha, huna furaha, siku zote unafikiria anayekuandama, atakayekuja kukupokonya kila ulicho nacho, kwa sababu anakudai madeni. Yanatuandama, China inatuandama, yana siku, e, nchi nyingine pia zinatukopesha na bado hatujaridhika, tunakopa kwa sababu hatuna uwezo. Uhuru huo ama utumwa? Nadhani <laughs> huo ni utumwa kwa sababu hatu- hatujiendelezi hatu hata kidogo, tunategemea kuendelezwa na watu ambao tunasema ni marafiki zetu, lakini nafikiria wao ni maadui waliojinyerereza watu uh, hivi kwamba tunafikiria ni uh, ni marafiki zetu watatuokoa lakini wako hapa kujisaidia wenyewe, wako hapa kujikomba, wako hapa kujitajirisha, na watafanya hivyo kwa kutumia mbinu yoyote ile. Na kwa sababu tuna, tuna matatizo ya kutokuwa na uongozi ambao unaweza eh, kusoma hata mikataba ambayo wanawekeana na nchi za nje, ili kuhakikisha ya kwamba watakapolipa pesa hizo ni baada ya mikopo hiyo kuwasaidia, na watalipa kwa masharti ambayo ni ya uh, kuwafaidi, lakini sio ya kufaidi wageni peke yao. Lakini uongozi huo hatuna, na ndio sababu nilikuwa na nilikuwa nataka kusema ya kwamba unakumbuka tulipopata uhuru tulipewa malengo matatu kama malengo muhimu, malengo mama ya kwamba tu, eh, serikali ingefanya kila kitu kumaliza magonjwa, kumaliza umaskini, kumaliza ujinga. Lakini haya malengo hayakuzingatiwa na zaidi, malengo muhimu zaidi yaliwekwa kando. Kwa mfano tulikumbatia, baada ya uhuru tulikumbatia ufisadi kama ni, ni, ni, ni, ni chombo ambacho kingetusaidia ku, kujiendeleza. Tukakumbatia ukabila ambao ulikuwa umetumiwa sana wakati wa ukoloni kutenganisha mwafrika na kuhakikisha apate uhuru wake rahisi, na tulikumbatia uongozi mbaya. Tumekuwa na madikteta tangu tupate uhuru, hata kama, kama alivyosema mmoja wetu hapo. Eh, hata kama tunafikiria ya kwamba tuna demokrasia ukweli ni kwamba udikteta ni mwingi kuliko eh, vile eh, demokrasia. Kuna, ba kuna baadhi wanasema wa kuna, kuna, kuna baadhi wanasema aseme, alikwenda alikwenda uh, mkoloni mzungu ak akabaki mkoloni mweusi. Ndiyo ndivyo ilivyo, hata kama ukichukua serikali, kwa mfano, sio ya kutumikia watu Serikali imekuwa ni chombo cha wasomi na wageni e, kuji kuji- kuji- kujitajirisha kuji kwacho, na tunaweza hata tukasema ya kwamba ijapokuwa Wakenya wamezoea sana kusifu makampuni ya kigeni, tumeona vile tumemsifu sana Bob Colemo kama mtu ambaye amekuwa aki karibu akiiongoza akiiendeleza Kenya akiwa peke yake, lakini ukweli ni kwamba serikali imetekwa nyara na makampuni ya kigeni na wasomi. Lakini hapo, hapo, hapo kuna wengine hawatukubaliana. Kuna, kuna na wewe wale ambao wananufaika na huduma za za kampuni ya Safaricom, kuna wale ambao hawatakubaliana na msimamo wako, uh, Mzee Koigi. Na, natumai watakubaliana na msimamo wangu ya kwamba eh, kampuni lazima ziwe zi, zi, ziwe na muundo wa kusaidia walio wengi. Tusiwe na makampuni ambayo inalipa mtu mmoja mshahara wa wa milioni kumi wakati walio wengi ni waumbaji, kama alivyosema JM Kariuki ya kwamba jamii yetu imekuwa ni ya waumbaji eh, milioni kumi na mabilionea eh, kumi mm-hmm. Ah, hakuna haja ya kuwa na na, na, na utajiri wa watu wachache huko walio wengi wakisota katika umasikini ambao na kifani eh, maendeleo ya aina hiyo hayawezi kutusaidia hata kidogo. Lakini... na mtu wanashangaa sana wakati unasikia watu wana La... wanasifu maendeleo haya hata unawaona masikini wanakwenda ku kusujudia mbele ya matajiri. la, haya la, lakini wa lakini wamwere uh, ndivyo ndi, ndi ndivyo ulimwengu ulivyo. Hata ukiona hizo rekodi za watu matajiri uh, duniani, ni watu wachache, ni akina Bill Gates, ni, uh, ni na, na wengine wengine, ndivyo ilivyo, lakini si, na fikiria ya kwamba hata kama tunasema ndivyo ilivyo hatusemi hatumaanishi ya kwamba hivyo ndivyo inavyohitajika kuwa na hawa wanachangia kwa kukuza hivyo uchumi wa mataifa. Kwa sababu hatuna nguvu mm -hmm. za, ku, za kubadilisha mambo lakini kama tunaweza kubadilisha mm -hmm. hata hawa Wachina ambao sasa wanatuletea mikopo na kila kitu e, wamejikuza kwa mfumo wa kijamaa wa kuhakikisha kwamba rasilimali zinafikia mtu, kila wa chini. Mtu hata wa chini, na yeah. Ni kwa sababu ya maendeleo waliyopata chini ya mm. Ujamaa sasa wamepata nguvu za kuweza mm. Hata kuwa uh, mabepari na. Kwa sababu washahakikisha ya kwamba hata wachache wakiwa mabepari sasa wale walio wengi eh, mahitaji yao ya kila siku yanashughulikiwa na. na hawatakufa kwa umaskini na. Na. au haitakuwa rahisi nchi kupata ma, ma, ma, mapinduzi mengine kwa sababu kuna kundi kubwa la watu ambao ni masikini na kundi ndogo tu ambalo linamiliki rasilimali za nchi peke yake. Naam, nikuombe, imani yangu ni kwamba Koigi wa Wamwere kuombe... Koigi wa Wamwere nikuombe ni, ni, ni ni eh, radhi kidogo. Tumpe nafasi Hamza Zuberi, kabla ya kukamilisha mjadala, kila mmoja tutamuuliza uh, tufanye nini ili tuhisi kwamba ule uhuru tuliopata kabisa <laughs> mkoloni tunanufaika nao e, haca nende kwake Hamza asane, Zuberi huko. Asante sana. Unajua, Mwalimu Nyerere alitumia slogan hii, kauli mbiu ili tuendelee, tunahitajia watu, ardhi na siasa bora. Halafu akasema tupigane na ujinga, maradhi na umasikini. Tizama maneno haya sasa. E, sisi tunatuingia katika visingizio. Hawa wenzetu wote tumewazungumza, Wachina tumewazungumza, wa Korea na hizi nchi za magharibi. E, tuwazungumze hawa wenzetu wa ulimwengu watatu. Kama wenzetu, twende zetu mpaka Singapore, twende zetu mpaka Malaysia, waliijenga rasilimali watu lakini sisi hata tunapoijenga ile rasilimali watu, kisha tunaipiga vita rasilimali watu, hatutoweza kufika kuendelea pale alipozungumza mwalimu, ikiwa hatutowajenga watu tukawapa uwezo watu na tukawapa matumaini. Hilo ndo nilililiona mimi nam. um, Bwana maka umemsikia uh, Hamza hmm, kwamba jinsi ambavyo inastahili kwenda ni maoni yake kwamba tufanye hivi na vile, lakini wewe kwetu katika nchi za Afrika Mashariki utamsikia ili mradi tunaandaa uchaguzi miaka mitano, ili mradi tuna kiongozi ambaye amechaguliwa kidemokrasia, ndio uhuru huo. Sio huo, sio uhuru, ni kisingizio cha uhuru, na mara nyingi inaweza kuchukua kama mfano hai wa hapa nchini kwetu Kenya, ambao kuna sifa ya kwamba mashirika ya kigeni na wananchi ambao asili ya kigeni ndio matajiri kuliko wenyeji mpaka leo miaka karibu hasini baada ya uhuru, alafu unakuta kwamba wapigao kura ni waafrika wenyewe, wanaopigana wakati wa kura ni waafrika wenyewe. Hivyo wameshaanza kutiana tumbo joto, kisa na maana ni kwa sababu ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wataanza kuchonga ukali tena wa kutandikana wenyewe kwa wenyewe. Mwisho wa kwisha wakishamuweka ule <laughs> atakayemuweka, wanaofaidika ni wageni na mashirika ya kigeni. Je, tutaita huo ni uhuru? Huo ni upimbi tu. Naam, tunaelekea kwenye mwisho wa kipindi. Tuwape nafasi kila mshiriki atupe tu kile ambacho anaona kama vile ni pendekezo la suluhu, ili kabisa ule uhuru tuliopigania, wazee wetu waliopigania, mashujaa wetu waliopigania, katika nchi zetu, wananchi waweze kunufaika na waone kwamba yale mahitaji yao yamepatiwa uh, uh, suluhu maridhawa. Uh, Hamza Zuberi tufanye nini? Naambiwa Hamza Zuberi hayupo ameondoka kwenye simu, twende kwake Koigi wa Wamwere. Tufanye nini? Viongozi wetu wafanye nini? Sisi wananchi wenyewe tufanye nini? Sisi, eh, kwanza lazima tuwe na viongozi bora, na kama hatuna viongozi bora, uh, lazima lazima tujue ya kwamba hatutaweza kupiga hatua yoyote. E, imesemwa na watu wengi ya kwamba samaki anaanza kuoza kichwa, na akioza kichwa mwili mzima una, una, unaoza. Katika uh, jamii ya Wakikuyu tunasema kiongozi wa kundi anapochechema, anapo Uh, kundi haliwezi kufikia malisho, na ninaamini ya kwamba kama hatukusuluhisha swala la uongozi, hata tukafanya nini, hatutapata suluhu ya matatizo yetu mengine. Unaposema Tata, uongozi, uongozi ndiyo, uh -huh, ma, ndiyo mambo yote uh -huh. wale watu ambao wamejikomboa wame, ambao wamejiongoza, wamejitoa kwenye umaskini na waka Jipa, wata, wakajiletea maendeleo ya ulimwengu wa kwanza, wamefanya hivyo kwa kuwa na viongozi bora. Lakini sisi tunaamini ya kwamba tunaweza eh, kuongozwa na simba, tuongozwe na fisi, tuongozwe na walanyama wa pori, na wakatuokoa wakatoa mbuzi machinjioni wakatoa E, um, ng'ombe au wala nyasi kutoka kwa matatizo ya yao. Sidhani hili linawezekana hata kidogo, na ninakubaliana ya kwamba elimu ni muhimu sana, kwa sababu watu ambao hawana elimu wanaishi katika giza. Kwa Higi wa Mwere, kwa Koigi wa Wamwere, shukrani. Tumesikia mapendekezo uh, yako mapendekezo yako, e, yako tumsikie naye Hamza Zuberi. Nilikuwa nimeuliza, ulikuwa umeondoka kidogo kwenye njia ya simu. Tufanye nini? Ile ule uhuru ambao walipigania uh, mashujaa tuhisi kwamba tumeupata Neno moja tu, tuwe wa kweli wa wazi, eh, eh, tujenge uh, Afrika yetu, hakuna jingine. Tukiwa tunafanya ujanja ujanja, watu wanataka kuwa wafalme, watawale maisha, hatofika pahala. Tuwe wa kweli na uwazi, na kila mmoja awe sehemu katika taifa lake. Haya maur mimi mapendekezo yangu ni moja kwa moja. Kwa mfano kama nchi yangu mama nchi ya Kenya, ni watu wakubali kupiga talaka ukabila wa kipumbavu, na tuweze kushikamana kujenga ukabila mmoja wa taifa moja la Kenya. Tukijenga umoja wa kitaifa, basi hisia zetu zitaweza kuwa na malengo endelevu yatakayowezesha kuhakikisha kwamba wale wote ambao tunajua waliwezeshwa na kutayarishwa ni wakoloni watukalie na kupewa kitu inaitwa artificial wealth, wawe na nguvu ya kukalia, wale wengine wawekwe kando, kuwekezwe kizazi kipya katika uongozi, ambacho kina kina kinaamka kinashinda kina lala kikiwa kina respond kwa masilahi ya wananchi wa taifa hili, sio kwa misingi ya kuwekwa kwenye viti kwa ukubwa wa kabila lao au kwa uwezo wa kipato chao bali kutokamana na na uzalendo wao na ukubwa wa akili yao. Asante sana, ni maoni ambayo yanajenga jamii, bila shaka kila mmoja akatoa mchango wake. Na msikilizaji, tutakushukuru sana eh, kwaweza kuweza kutusikiliza. Wale ambao wamewezewa kupiga simu na kuchangia hoja zako, nao vile, vile vile zimeweza kusikika, sio tu nchini mwako, lakini nje na dunia nzima. Studioni nimeshirikiana na Patrick Ndwimana mwelekezi, amekuwa Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai msimamizi wa matangazo, amekuwa Hadija Riami, tunakushukuru sana kwa muda wako, tunakutakia usiku mwema.