Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Kabisa, karibu katika VOA Express, moja kwa moja kutoka Washington DC. Naitwa Meri Mgawe, hapa studio niko na mwenzangu. Mimi naitwa Idi Ligongo, tukiukaribisha katika matangazo ya leo. Ni tarehe tano uh, ya mwezi wa saba, mwaka elfu mbili kumi na tisa. Katika matangazo ya VOA Express tuna maswala mengi tu hii leo mm, na tutaungana na waandishi wetu waliobobea kutoka sehemu mbalimbali ili kukujuza wewe msikilizaji jinsi ambavyo habari zinajiri kutoka kila pembe wazungu wanasema yavuma wa uh -huh. Mitandaoni Idi, kuna nini? Ah, hivi sasa kinachovuma zaidi ni kwamba Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, eh, amekuwa mwenyeji wa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye, eh, amesha wasili eh, nyumbani kwa Rais wa Tanzania, Chato mkoani Geita. Sasa rais, hmm. wa Rais Kenyatta ni kwamba amesema kwamba amekwenda Tanzania akiwa ni ndugu wa Tanzania na kukemea kauli za, za kubaguana zinazotolewa na wanasiasa. Lakini cha kufurahisha zaidi ambacho watu, watu wengi wanazungumza uh, kwenye mitandao mbalimbali mm -hmm. ni kwamba Rais Kenyatta alitania kuhusu ule mtanange mechi baina ya Misri uh, mm -hmm. timu ya taifa ya Tanzania na timu ya taifa ya Kenya, yani Taifa Stars na Harambee Stars katika michuano ya Afrika. Sasa Rais Kenyatta akasema kwamba jamani yale yalikuwa mambo ya michezo tu, sisi tukawatandika uh, goli tatu kwa mbili lakini baadaye na sisi tukapigwa tatu bila, eh, na Senego, lakini nyinyi mlifungwa mbili bila na ya sasa. Rais Magufuli alipokuja naye ya akapiga yake akasema, ya bwana, si tulikubaliana kwamba ngoma pale mchezo iwe mbili kwa mbili eh, Tanzania si tulivyofunga goli la pili, ile tukatulia kidogo, tukajua ndugu bafe zetu watapata goli moja halafu, uh, mambo yatakuwa mbili mbili, lakini kwa Kenya sa... waka Wakwa, wakwa, okay, lakini ilikuwa ni utani tu, si kwamba swala la kweli maake kupanga matokeo Wee. Ni jambo ambalo ni kinyume na sheria za michuano. Sawa sawa kabisa, basi moja kwa moja bila kukupotezea wakati mpenzi msikilizaji, tuelekee huko nchini Tanzania ambako tunaarifiwa kwamba tume ya uchaguzi nchini humo imetangaza tarehe ya uchaguzi kuziba nafasi aliyekuwa mbunge wa Singida Tundu Lissu, na uchaguzi unatarajiwa kufanyika Julai 26. Mwandishi wetu George Njogopa Njogopa, bila shaka uko tayari Meri, niko tayari, lakini aanza sasa kufanya marekebisho kidogo. ni Julai thelathini uh -huh. na moja haya, tuanze. Tume ya Taifa ya Uchaguzi imetangaza rasmi hii leo kwamba uchaguzi mdogo katika jimbo la Singida ambalo lilikuwa likishikiliwa na mbunge machachari Tundu Lissu alioko huko Ubelgiji na kupata matibabu, uchaguzi huo sasa utafanyika Julai uh, thelathini na moja, na tume hiyo katika taarifa yake fupi iliotangaza hii leo imefanya hivi kwa mujibu wa sheria, baada ya kupokea taarifa kutoka kwa spika wa bunge. Itakumbuka kwamba wiki iliopita spika wa bunge Job Ndugae alitangazia umma kwamba amemwandikia barua mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi akieleza bunge jimbo la Sijida liko wazi baada ya mbunge kushindwa kukidhi baadhi ya vigezo kwa kutokuwa bungeni kwa muda mrefu na hajajaza fomu inayohusu mali za watumishi avyo naona laini ya simu inaleta mushiri kidogo, lakini ngoja tu mtafute tena Georgi Njogopa ili kupata taarifa zake. Yeah, kwa kuongezea yeah, tu hapo hidi, ni kwamba pia niliona Njogopa aliandika akasema kwamba utaratibu umekwisha kuanza mchakato ule wa kuandikisha watu kwa ajili ya kwenda kugombea kwenye jimbo hili la lisu la la Julai thelathini na moja, tayari wamekwisha kuanza. Basi bila shaka tutaungana na Njogopa hapo baadaye na, na, na vilevile tukiendelea e, mbele E, kuangazia kile ambacho kinaendelea kwa sababu bado vilevile tunataka kujua je, uh, kwa upande wa vyama vya upinzani hasa chama cha Demokrasia na Maendeleo, mm -hmm. uh, Chadema, mpaka hivi sasa kuna kauli yoyote ambayo imetolewa juu ya hili? Maanake wao walisema kwamba watakwenda mahakamani kupinga kile ambacho kimefanywa na spika wa bunge uh, la Tanzania Job Ndugai baada ya kutangaza kwamba wanamvua ubunge Tundulisu mm -hmm. Kwa kukiuka baadhi ya kanuni za bunge. naam, naona bado tujampata njogopa e, lakini vilevile masuala mengine ambayo yanaendelea kutamba katika mitandao a, meri mgawe ni juu ya tukio la jana la hapa Marekani e, kuadhimisha uhuru wake ambapo kulikuwa kuna fataki Ye, mbi, nyingi tu zilizofanyika hapa katika mji wa Washington DC. Hali kadhalika e, vile vifaru, maonyesho ya ndege na kadhalika. Sasa tuelekee moja kwa moja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mm-hmm, huko -hmm, nchini Jamhuri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahakama ya katiba imetangaza majina ya maseneta na wabunge watakaowakilisha majimbo na pia imetaja majina ya wale walioondolewa. Sasa, huko inaonekana ili kwamba kuna unawezekana ikatokea mvutano kidogo kati ya vyama vya kisiasa na tume ya uchaguzi. Lakini tunaye mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo katika laini ya simu tayari kutuarifu. Salehe, karibu. Asante Mary, sawa kabisa tuambie hali koje mambo yakoje huko kuhusu huu taratibu ambao tayari umekwisha kutolewa majina yametangazwa maseneta na wa kuwakilisha waku, waku, katika majimbo kwa kweli meli ni kwamba kilichotokea ni hatimaye kukamilika kwa taratibu ya uchaguzi kwenye awamu hii ya kwanza yaani uchaguzi wa rais bunge maseneta magavana pamoja na bunge ya majimbo kabla ya bunge uchaguzi wa mitaa na uchaguzi wa miji kufanyika. Kwa hiyo ni e, hatua ndefu kabisa ambayo inaweza kukamilika jana, baada ya miezi mitano ama miezi sita ya uchaguzi. Jana ndiyo e, e, daftari ya kudumu ya wabunge mia tano imetangazwa na vilevile maseneta mia moja na nane pamoja na Joseph Kabila ambaye ni maseneta mia moja na tisa kutangazwa hapo jana. Lakini hatua hiyo imeacha wengi na majonzi, kufuatana na utaratibu uliotumiwa na mahakama ya katiba, ambayo imelalamikiwa sio tu na upinzani, bali pia na vyama tawala; pia vimelalamikia utaratibu huo. Mm, lakini upinzani unasema nini, ambao ndio walalamikaji wakuu? Umejua miezi mwezi uliopita kulikuwa na wabunge ishirini na watatu uh, ambao waliweza hivi kubatilishwa na koti hiyo, lakini kufuatia presha ya wananchi ambao waliandamana na vilevile eh, eh, presha ya, ya, ya wabunge wenyewe ambao waliweza hivi kutengu, ku, ku, kutenguliwa kwenye eh, daftari hiyo, mahakama ikarejea ya nyuma, yaani ikarekebisha uamuzi huo na kuweza hivi kisha miongoni mwa wabunge ishirini eh, na tatu iliweza kurejesha kwenye daftari ya kudumu wabunge kumi eh, na watano na hao wengine kuweza kufatilishwa mwishowe. Lakini kumekuwa pia na mba, kasoro ambazo zimeripotiwa katika utaratibu huo uliotumiwa na mahakama ya katiba. Kwa hiyo eh, hali wabunge wa upinzani umelalamikia kwanza hatua hiyo na kusema kwamba inaonyesha kwamba sheria haipo nchini hapa huku uh, baadhi ya vyama vya FCC za kabila pia vikiwa vikilaumu juki utaratibu wa katiba wa wa, wa, wa, tume, wa mahakama ya katiba. Kuna wale wabunge ishirini na sita ndio walikuwa wameondolewa kipindi kile, sijui wao ni vipi, kuna hata mmoja amerejeshwa kweli? Ndio, kuna wale ambao wamerejeshwa, wengi wao wakiwa ni hapa mjini Kinshasa, ambako waliweka pesha nyingi, waliweza hata kulala nje ya mahakama kwa kuweza kuonyesha kwamba wamepinga hatua wa hiyo. Na kufuatia presha hiyo, mahakama ikarejea na ikarekebisha na kuwarejesha kwenye daftari, lakini wengine wapatao kumi hivi hawakurejeshwa kabisa kwenye daftari hiyo. Na kwa kweli imekuwa ni hali ya huzuni kabisa eh, kwenye kufuatia eh, utaratibu uliotumiwa na, na, na koti ya katiba kwa wale watu wapinzani na hata watu wa chama tawala. Hmm. Basi eh, tukushukuru sana Salemu na Milongo kwa taarifa hiyo kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tutaendelea kuwasiliana wewe wakati mwingine ili uweze kutujuza yale yanayojiri huko DRC. Naam kama tulivyokuarifu hapo awali msikilizaji, kwamba tulimpoteza Njogopa katika line ya simu na hivi sasa basi tumempata. Njogopa, karibu. Uh, Tume ya Taifa ya Uchaguzi, kama alivyoeleza mwanzo kwamba leo imetangaza rasmi uh, uchaguzi mdogo wa marudio katika jimbo la Singida alilokuwa akishikilia mbunge wa Matechari Tundu Lissu, unafanyika Julai thelathini na moja, na hii inafuatia baada tu wiki iliyopita dugae kueleza kwamba bunge hilo jimbo hilo liko wazi kwa ufi, kwa kile alichodai mwenyewe kwamba mbunge huyo ambaye anapata matibabu huko Ubelgiji amepoteza sifa ya kuwa mbunge kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya bunge na pia hakujaza uh, fomu inayoelezea mali za watumishi wa umma. Kwa hivyo haraka haraka, Tume ya taifa ya uchaguzi leo imeeleza wazi kwamba uchaguzi huu Hai, thelathini na moja kifupi ndio basi tena, basi Lisu kwa, ku, kwa mujibu wa uh, mwenendo wa mambo ndo hivyo tena, lakini inavyofahamika kwamba mwenyewe Lisu siku moja baada ya spika kutoa tangazo lake alisema kwamba angekata uh, rufahamuzio kwa sababu anazo hoja za msingi. Hivyo basi kinachosubiriwa sasa kupata mtizamo wa chama chake kwa sababu tangazo hilo limetolewa Chana, na bila shaka chama chake na yeye mwenyewe atatafakari na kutoa maelezo, na wengi wanasubiri atatoa maelezo gani, atakata tamaa kile alichokita kwenda mahakamani ama atachukua hatua za haraka kuzuia tangazo hilo la tume uchaguzi usichele, ucheleweshwe kufanywa hadi pale kesi yake ya msingi itakaposikilizwa. Kina haya yote watu wanabashiri tu, kwa sababu bado hajatoa msimamo baada ya tume kutangaza tarehe ya uchaguzi. Asante sana Georgi, uh, Njogopa kwa kutueleza hayo. Na moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Marekani jana iliadhimisha miaka 243 ya uhuru wake, lakini maadhimisho ya mwaka huu yamekuwa tofauti na yale ya miaka ya nyuma. Maadhimisho ya Alhamisi hii yameshuhudia maonyesho ya ndege za kijeshi pamoja na magari ya vita kwenye barabara za mji wa Washington kuonyesha nguvu za kijeshi za Marekani. Rais Donald Trump vilevile alitoa hotuba ya kutolea heshima Marekani, akisema tunasherehekea historia yetu na mashujaa waliotetea bendera yetu kwa kujivunia, wanawake na wanaume wa jeshi letu la Marekani. Maadhimisho hayo ya Julai 4 katika jiji kuu la Washington kwa kawaida huwa hayahusishi siasa, lakini mwaka huu yamekosolewa kutokana na hatua ya rais Donald Trump kufanya kuonyesha e, siasa. Na wanaomkosoa walitumia njia tofauti, ikiwemo roboti inayofanana na Trump inayotuma ujumbe wa Twitter kutoka choni. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan na muungano wa unaounga mkono demokrasia wamefikia makubaliano ya kushirikiana madaraka wakati wa kipindi cha mpito kuelekea kuundwa kwa serikali ya kiraia iliyo huru itakayoongozwa na waziri mkuu Mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika Muhamed El Hassan Labat leo amewaambia waandishi wa habari kwamba pande hizo mbili zimeafikiana kuunda uongozi wa awamu mbili kati ya wanajeshi na raia, uongozi utakaodumu miaka mitatu. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya mazungumzo ya siku mbili yaliyofanyika mjini Khartom ili kumaliza ghasia za wiki kadhaa tangu jeshi limeondoe madarakani rais wa muda mrefu Omar Al Bashir mwezi Aprili mwaka huu. Mtoto wa kiume wa kambo aliyekuwa waziri mkuu wa Malaysia Najib Razak ameachiliwa kwa dhamana baada ya kukana mashtaka ya ubadhirifu wa kiasi cha dola milioni 248 kutoka kwa mfuko wa uwekezaji wa nchi hiyo 1MDB. Riza Aziz, ambaye ni mtayarishaji wa filamu za Hollywood, ni mtu wa tatu katika familia hiyo kufunguliwa mashtaka kuhusiana na sakata Uh, ya pesa za mfuko wa uwekezaji wa taifa hilo. Nyaraka za mashtaka zinasema kwamba pesa hizo ziliibwa kutoka kwa mfuko wa 1MDB na kuwekwa kwenye akaunti za kampuni yake ya filamu za Hollywood Red Granite Pictures International. Endapo atapatikana na makosa, huenda akafungwa hadi miaka mitano gerezani au kulipa faini au vyote kwa pamoja. Waziri Mkuu Najib Razak na mkewe Rasma Mansur nao wanakabiliwa na mashtaka kuhusiana na ubadhirifu wa pesa za mfuko huo wa uwekezaji. Baadhi ya sehemu kusini mwa California zinaendelea kushuhudia mtikisiko wa ardhi baada ya tetemeko kubwa la Alhamisi la ukubwa wa kipimo cha Richter 6.4 lililosababisha moto na majeruhi kaskazini mashariki mwa los Angeles. Tetemeko la Alhamisi lilipiga sehemu yenye idadi ndogo ya watu na kwa hivyo uharibifu ulikuwa mdogo. Hili ndio tetemeko kubwa zaidi la ardhi kuwahi kupiga California katika kipindi cha miaka ishirini. yani bila kasi. You you are my fantasy. The way you wear makeup is cute I see, una urembo wa tausi wando taratibu, yani bila kasi. kabisa. Hivyo ndio tunasafiri na VOA Express. Kidokezo tu iko cha mziki, lakini baadaye kidogo tutakuletea mziki rasmi. Idi anasema kwamba una urembo wa tausi, maneno matamu kabisa. Uh, siku hii ya Ijumaa moja kwa moja tunaelekea kwenye uh, jicho na tunaungana na Lucy Patrick ambapo anaangazia mjadala wa je, maanake sisi uh, mi na wewe Meri mgawe ni wazazi hapa, embu tuliangalia ile inaelezwa <laughs> kwamba je, mjadala wa je, watoto kulazimishwa kusoma wakati wa kipindi cha likizo wa masomo, masomo yao je, ni sawa ama ni kuondolea fursa yao ya kupumzika. Yani ni kama vile mfano kwa sasa hivi hapa Marekani watoto wamefunga shule mm -hmm. Sasa wale watoto wangu nimewaingiza kwenye darasa moja maanake, mm -hmm. huu ni mfano halisi uh -huh. nimewaingiza kwenye darasa moja la kusoma uh -huh. eh? lakini wako likizo uh -huh. Sasa mjadala unasema, si ndio hivyo uh -huh. kwamba hii ni sahihi au sahihi au inabidi muda huu wapate, uh, hivi sasa kupumzika, kwa ajili ya kupumzika. uh, hata watoto wangu vilevile nao ni hivi hivyo uh, kipindi cha likizo, lakini inabidi wapate masomo kidogo. Sasa watu wanajadili kwamba hawa wamekuwa wakipata masomo kipindi chote cha msimu wa shule uh, inakuwaje Hebu tusikilize uko wadau Tanzania wanasema nini kuhusu hili. Aisee, mimi sikubaliani nayo <laughs> mimi napenda sana watoto wapumzike, kwa sababu naona kuwaambia wasome wakati wa likizo ni kama kuwanyima haki. Hiyo ni kwa nini? Ametumia muda mwingi akiwa shuleni kwa ajili hiyo ya kusoma, na hata sera ama mitaala yetu ya kielimu imetambua neno likizo kwa hiyo likizo mwanafunzi aitumie kwenye kupumzika kama ambavyo imeainishwa. Tunapokuwa tunataka wasome, tunawa ovadozi, yani unawaongezea, unamchosha wakati mwingine kwa sababu hapumziki. Kusoma ni kazi kama zilivyo kazi nyingine. Naifananisha pia na dereva wa masafa marefu, magari yanayotembea muda mrefu au masafa marefu zaidi ya masaa kumi, kumi na tano barabarani, lazima unakuta dereva hayuko mmoja yuko zaidi ya mmoja, ama kama ni mmoja basi ana mapumziko mengi, atapumzika kituo fulani masaa kadhaa alafu ataendelea na safari ili aweze kufika. Ukimlazimisha, sio kwamba hawezi kufika, atafika lakini kwa kuchoka, na pia anaweza akasababisha ajali na vitu vya namna hiyo. Sasa hii ni kama elimu shuleni kule, mtoto anaposoma asubuhi mpaka jioni kuna break. Kuna kupumzika kwa dakika kadhaa ambako kumewekwa kunamfanya mtoto apumzishe akili alafu arudi kwenye vipindi vingine akiwa na akili mpya. Sasa kidogo ambao mimi naweza nikakubali waendelee na masomo e, wakati wa likizo, darasa la nne na darasa la saba hawa ni kwa sababu wana mitihani ya taifa na tunategemea wafanye vizuri. Lakini kwa sekondari, kama yuko labda kidato cha pili kidato cha nne au cha sita kwa kuwa wana mitihani ile ya taifa Uh, na muda wa kusoma ni mchache, pengine uh, kwenye likizo zao wanaweza wakatumia uh, kusoma kwa ziada. Uh, wanaweza kama ni likizo ya mwezi mmoja wakapewa wiki moja kupumzika, alafu zile wiki tatu wakarudi shuleni kuendelea na masomo. Hii itawasaidia kupumzisha akili na kujipanga upya, watakaporudi, warudi eh, katika mtazamo mwingine kwa ajili ya kusoma, kichwa kime- kimetulia, wataendelea na masomo vizuri. Uh, mimi ninaona ni sawa, lakini masomo hayo yasichukue muda mrefu. Akisoma somo moja kwa siku na kurudi nyumbani it's okay, yani kwa sababu tu ni likizo basi ndio mtoto akae nyumbani siku nzima? Hapana, lazima mtoto ajifunze, yani aendelee kujifunza kila siku, na asikae nyumbani hivyo akafanya michezo mingi u kusoma hapana. Jicho linatia nanga. Kutoka Tanzania, Lucy Patrick, VOA Express. Haya, umesikia hayo, Meri Mgawe? <laughs> Nimepata, nimejifunza kitu hapo, uh -huh. lakini shughuli kwelikweli, mimi kama mzazi niko hamsini ya hamsini, mimiidi bwana, nitakwambia ukweli, mm. Watasoma maanake. Sasa kama hapa Marekani wamefunga tangu mwezi wa sita, akae nyumbani wa sita, wa saba, wanane mpaka wa tisa hapo mwanzoni, nah. si atasahau? So, ni mawazo tu, tu. Na kila mtu anaona kile ambacho kinaendelea. Tunasonga mbele na uh, matangazo ya VOA Express na hii leo uh, Mery Mgawe eh, tunaelekea moja kwa moja kwenye burudani ya muziki na tunaye leo hii anakwambia Bella Flavor... eh, libebe libebe libebe eh, <laughs> <sijini linini. kwa hiyo sikiliza. laughs> Pendo, pressure inishuke, eh, niishi nikifurahi mimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo, maneno ya situaribi. Niweke kwenye sayari nzuri ya mapendo, niishi nikifurahi mimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo, maneno ya situaribi, asalale kama moyo wangu umekachanja chale upite kinywani ukiwaga mbali na nyumbani cheki moyo navopita mami apite mbali hivilisi shetani una kila sababu ya kuteka moyo wangu wangu haya si mami yanadunda mapigo ya moyo baki kwangu hey, asalale kama moyo na kumeka chanja chale wewe hey, uko sale sale wena mimi tubaki pale pale Basi ndio hivyo, Beka Fleva nakwambia, libebe penzi letu, lichuje kwa chujio, usinishushe ununio ununio ununio. Ah, unapojua ununio wewe nitakuambia. <laughs> <laughs> <laughs> E, baadaye lakini niulize baadaye, maanake hapa wasikilizaji wasija wakasikia yale ambayo nataka nikuambie, mambo ya ununio e, tukiwa wenyewe kule chini kwenye chumba cha habari. Huyo ni Beka ambaye alikuwa kwenye kundi lile la ya moto band, e, akiwa pamoja na Maro Mboso. Ee, bila kumsahau Enoch na Asley, kundi hili lilivunjika likiwa chini na ya Saidi Fela, mkubwa Fela, mheshimiwa diwani huyu wa mm. kule maeneo ya Temeke. Kwa hiyo mm. kila mtu ameenda kivyake, lakini wanafanya Lakin vizuri, wanafanya vizuri. Mm. ila sasa hivi anayefanya vizuri zaidi ni Marumboso mboso ambayo iko chini ya Diamond Platnumz mm. na ile lebo ya Wasafi Classic na tunaelekea sasa Afcon. Leo hii mtanange, sande Shomari, mm-hmm, mtanange leo ni Senegal na Uganda, wawakilishi pekee wa Afrika Mashariki waliosalia katika uh, kombe la mataifa ya Afrika, lakini Moroko wanakipiga vilevile na Benin. Eh, sande Shomari yuko kwenye laini ya simu. Sande Shomari, tueleze kwanza, eh, nini kiputi hapo kinaelezwa hasa hiki cha Senegal na Uganda? Ed uh, Ligongo ukiwa na Mary Mgawe, kipute cha leo cha Uganda Cranes na wataalamu wa Simba wa Teranga. Ndiyo habari ya hapa mjini. Hii ni habari kubwa ambayo kila mtu anaisubiri, lakini zaidi ni kwamba kwenye kambi ya Senegal mambo si mazuri sana. Kipa nambari moja Eduardo Mendy hataweza kuendelea kucheza mpaka mwisho wa mashindano haya, imeripotiwa kidole chake kimevunjika. Kwa hiyo haikosa mechi ya Kenya, atakosa tena mechi hii na hata zijazo kama zitakuwepo, hali kadhalika nafasi yake atachukiwa na Alfred Gomez, huyu anachezea ligi kule ya club ya Spal, atachuka nafasi yake, anacheza ligi ya Ufaransa. Lakini basi kwa upande mwingine, e, timu ya Uganda Cranes. leo baada ya mgomo ule, kama unafahamu hivi kimalizika, wanasema kwamba tayari watarudi uwanjani kucheza mashariki, dola elfu sita kila mmoja, wako tayari kupambana na Senegal ingawa idi walikosa kufanya mazoezi siku moja. Kama hilo litawaathiri ama la ama lina maana gani, tutaona kwenye mechi ya leo. Lakini rais wa kupa niliongea naye hii leo akasema kwamba haoni kama timu yake inaweza kuathirika. Wako tayari kwa machuano hii na wamerudi mazoezini jana usiku, ingawa siku moja wamekosa, lakini wako tayari kabisa kwa mechi hii hii Ndam na Josephat Kioko vile vile hapo Kenya manake uh, mpaka hivi sasa macho ya Afrika Mashariki yamesalia kwa Uganda tu. Nini ambacho uh, wadau wa soka wanakieleza na mipango ilivyo katika kuelekea mwishoni mwa juma eh, na kufuatilia michezo ya AFCON? Sababu hadista ya Kenya iliondolewa, taifa sta ya Tanzania ikaondolewa, Burundi wakadondoka. Sasa mashabiki naozungumiza nao hapa hasa kwanza fahamu kwamba mji wa Mombasa na mashabiki wengi sana wa mataifa hayo, pale napoishi mimi kuna Wakongo na inapofanya kazi mjini kuna Waganda wengi sana. Sasa Wakenya wamejiunga nao watu wa Uganda kusema kwamba wako nyuma yao katika mechi yaleo dhidi ya Teranga Lions ya Senegal, katika mchuano wa leo saa nne usiku saa za Afrika Mashariki. Ama una muda, unaweza kusikiza mashabiki hao waliozungumza nao wakisema wanaunga mkono Uganda. Nafikiri tuwasikie, Kioko. Naitwa Mark Mutuku ni ni ya ya ya Kenya Kenya, mimi nimecheza nimecheza sana timu timu timu timu timu nyingi za za Nairobi Nairobi kama kina wanyama tumecheza na kule Nairobi zile games za court bureau, wakirudi after league, huko tulikuwa na na na ile ile the best tunaweza pata pale ya Harambee Stars pa, mchezo wetu wa Kenya ukilinganisha hizo zingine si, si tulicheza level yetu timu nyingine TZ walicheza sisi hawakupata pointi. Ah, kuna timu baki, Uganda. Uganda ukiangalia mchezo wao ni mzuri. Walianza game ya kwanza wakashinda, so ukiangalia sasa wanacheza leo na Senegal, tunatarajia kwamba watafanya mambo, kwa sababu ukiangalia hata Senegal hawako fit vile. Kuna time Harambee sasa walikuwa wamewalemea, so mi naona wana, Uganda wanaweza proceed sana na wanaweza fanya vizuri. Kwa hiyo michezo mi leo na shabiki ya Uganda, kwa sababu Senegal wenyewe waliweza kutu frustrate kama Wakenya na tunatarajia Uganda wataweza kutake revenge. Naitwa Aisha Mohamed. Okay, Kenya kicheza ndo anasikia huwa anasikiza tu wenzako a kusema oh, Kenya imefunga, Kenya imefungwa na nami pia nashabikia nao, lakini kusema kwa nakaa nikiangalia no, hapana, si maana mimi si shabiki kabisa, sipendelei mpira. Sasa kwa vile Uganda wamepigana sana na wamesonga mbele, unawaambia nini? Yeah, ni majirani zetu sio? Nawaambia wafanye bidii sana yaani, tunawapatia full support. Sawa sawa kabisa, kio kwa tumesikia mashabiki hayo, basi tukushukuru kwa sasa, tuende turudi tena Idi kwa eh, sande sande Shomari. Sasa michezo ya kesho, Misri wenyeji hawa na Afrika Kusini. Uh, hii mechi inaweza ikawa muhimu sana kwa wenyeji, lakini kwa Afrika mechi kubwa ambayo itakuwa ikisubiriwa kwa hamu ni miamba hii uh, ya soka wa Afrika uh, Nigeria na Kameruni. Tueleze hali ikoje? Ama kwa hakika, ili ligongo, katika hizo mechi za kesho, kamerun na nigeria hawa ni maadui na mahasimu kama unavyoona inavyokuwa tanzania na kenya na ukiangalia kwa muda mrefu nigeria wamekuwa wameshinda mara kumi na moja wao wamewapiga kameruni mara saba na kameruni sasa ni mabingwa watetezi wanakuja hapa wakisema kwamba tutaendelea kuwafanya nigeria vibonde lakini nigeria wanakuja hapa uh, ili wakisema kwamba lazima wabadili rekodi na kukaa juu na kutoka na ushindi. Lakini kama unakumbuka, Nigeria walipocheza mchezo dhidi ya Madagaska, hilo ni muhimu sana. Washabiki wa Nijeria walioko hapa na wengi wanasema Nigeria lazima waamke wacheze kandanda ambao wamekua kionyesha miaka ya nyuma, kuweza kushinda mechi kesho dhidi ya Kameruni. Lakini kwa upande mwingine, ili ligongo, kuna mechi nyingine ya wenyewe wenyeji hapa, Wamasri wakipambana na Afrika ya Kusini. Mashabiki hapa wanachukua nafasi kubwa sana ya mchezo, hivi hivi sasa, ukiangalia mji mzima zimejaa bendera, kofia, fulana, wakisema kwamba mchezo huo lazima washinde. Kahera, yaani uwanja wa Kairo. Asante sana, asante Shomari kutoka hapo Misri. Mimi naitwa Idi Ligongo, na mimi ni Meri mgawe eh. Sote kwa pamoja tunakushukuru sana kuwa nasi katika VOA Express na tunakusihi uendelee kufuatilia matangazo yetu mengine katika vipindi vingine. Hadi wakati mwingine, tuonane huko. Shukran.