Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Marekani leo inasherehekea siku ya uhuru wake kwa shughuli mbalimbali za kiasili, ikiwemo urushaji wa fataki, mikusanyiko ya familia na marafiki kote nchini, na pia Rais Donald Trump anatarajiwa kulihutubia taifa. Sherehe za leo ni maadhimisho ya kumbukumbu ya Marekani kujitangazia uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1776. Katika mji mkuu wa Marekani, Washington DC, sikukuu hii huvutia maelfu ya watu wanaokusanyika kwenye bustani ya taifa, National Mall, kuangalia matamasha ya kitamaduni pamoja na urushaji wa fataki. Mwaka huu Rais Trump alitangaza tukio la ziada la salamu kwa Marekani kuonyesha nguvu za jeshi la Marekani. Atalihutubia taifa kutoka eneo la Lincoln Memorial. Wakati wauo, Wizara ya Ulinzi ilithibitisha kaimu waziri wa ulinzi Mark Esper na ofisa wa cheo cha juu katika jeshi, mwenyekiti wa wakuu wa majeshi Jenerali Joseph Dunford, wamekubali mwaliko wa rais kwenye sherehe za leo. Katika kuongezea, Wizara ya Ulinzi ilieleza kuwa White House imetoa tiketi elfu tano kwa ajili ya tukio hilo kwa baadhi ya wanajeshi pamoja na familia zao. Maafisa wa afya wa Sudani Kusini wanaongeza juhudi za kuzuia virusi vya Ebola vinavyosababisha vifo vikiingia nchini mwao kufuatia kesi iliyothibitishwa kiasi cha kilomita sabini kutoka kwenye mpaka huko kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Dr Pinyi Nyimol, mkurugenzi mkuu wa kitengo cha huduma za dharura na kudhibiti magonjwa Sudani Kusini, alieleza kwamba wizara imepeleka wafanyakazi saba kwenye jimbo la Yei River ambalo linapakana na Congo. Nyimol aliambia VOA kwamba lengo ni kuimarisha ufuatiliaji na kujitayarisha na Ebola. Kesi iliyorodheshwa Jumanne katika kituo cha biashara huko Ariwara. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 40 alisafiri kiasi cha kilomita 500 kutoka Beni katika jimbo la Kivu kaskazini nchini Kongo, kwa mujibu wa maafisa wa Kongo. Kivu kaskazini ni kiini cha mlipuko wa Ebola, ugonjwa ambao umeua zaidi ya watu 1500. Mazungumzo kati ya majenerali wa utawala Sudan na viongozi wa maandamano yamefanyika baada ya kukwama kwa wiki kadhaa kufuatia msako uliosababisha vifo kwa waandamanaji. Mazungumzo haya yameingia siku ya pili leo Alhamis, huku suala muhimu la kuunda baraza jipya la uongozi likiwa bado halijatatuliwa. Sudan imekumbwa na matatizo ya kisiasa tangu jeshi lilipomwondoa madarakani mtawala wa muda mrefu omar al bashir mwezi april kufuatia maandamano makubwa nchi nzima huku majenerali wanaotawala wakikataa madai wa ya waandamanaji yanayowataka wakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia awali majenerali walikubali juu ya mfumo wa utawala wa kiraia lakini mazungumzo kati ya pande hizo mbili yalivunjika mwezi mei kufuatia mzozo juu ya nani anatakiwa kuongoza utawala mpya raia au mwanajeshi Hatimaye mazungumzo yalianza jana Jumatano baada ya mashauriano yaliyosimamiwa na Ethiopia na wawakilishi wa Umoja wa Afrika ambao walitoa rasimu ya pendekezo ya kuvunja mvutano uliopo hivi sasa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Shirika kubwa la ndege mashariki ya kati la Emirates Airline limesema leo kwamba limeamua kuanza tena safari zake kwenda Sudan kuanzia Julai nane baada ya kusitisha huduma hiyo kwa mwezi mmoja kutokana na ghasia zilizosababisha vifo. Shirika hilo la ndege liliakhirisha huduma zake kwa Sudan mwanzoni mwa Juni, pamoja na mashirika mengine ya ndege huko Umoja wa Falme za Kiarabu ya Etihad na Fly Dubai. Emirates itakuwa na safari moja kwa siku kwenda Sudan, nchi ambayo inashuhudia ghasia za mara kwa mara zinazosababisha zinazosababisha ghasia kati ya majenerali wa kijeshi wanaotawala na kundi lenye nguvu linaloandaa maandamano nchini humo. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Shukran kwa kunisikiliza. Karibu katika kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, tunakukaribisha katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaangazia sherehe za uhuru wa Marekani ambazo zimezua mjadala mara baada ya rais Donald Trump kuamua kufanya sherehe hizi hapa jijini Washington DC, tofauti kabisa katika hali ile ambayo imekuwa ikizoeleka na kama utamaduni wa taifa hili. Na katika sehemu ya pili ya kwa undani tutaangalia e, ukombozi wa Rwanda miaka 25 mara baada ya kumalizika e, kwa mauaji ya kimbari yaliyozimwa na wanamgambo wakati huo wa RPF ambao walikuwa wakiongozwa na Paul Kagame ambaye ni rais wa sasa wa taifa hilo la Rwanda. inayekaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo nam kwa undani hii leo, tunaanzia hapa Marekani ambapo inasherehe siku yake uhuru eh, kwa shughuli mbalimbali za kiasili ambazo hufanyika na kwa kipindi kirefu imekuwa ni utamaduni wa kurusha fataki katika maeneo yote ya taifa hili la Marekani. Mikusanyiko ya familia na marafiki vilevile vile ni sehemu ya mjumuiko wa kuadhimisha sherehe hizi ikiwa ni zinaendana na uchomaji nyama, lakini pia rais Donald Trump leo hii anatarajia kutoa hutuba kwa taifa. Na sherehe ya leo ni maadhimisho ya kumbukumbu ya Marekani kujitangazia Uingereza mwaka wa 1976 mwaka huu imeelezwa itakuwa ni tofauti kidogo namna sherehe zitakavyokuwa, eh, kuadhimisha mwaka wa 243 wa uhuru leo hii eh, ambapo tofauti yake itakuwa ni uh, rais Trump kuongoza gwaridi la kijeshi uh, miongoni mwa sherehe za kawaida mbele ya jengo la bunge la Marekani ambalo haliko mbali sana kutoka studio zetu hapa mjini Washington. Kwa wiki nzima mji wa Washington ambao ni mji mkuu wa Marekani umekuwa ukiwa katika hali ya utayari kujiandaa kwa siku ya leo ambapo sherehe zitafanyika katika bustani ya taifa, na kilele cha sherehe hizi inakuwa ni maonyesho makubwa ya fataki katika anga zima la Washington ambayo yanaweza kuonekana kwa umbali wa maili kadhaa. Lakini mwaka huu katika upande wa pili bustani kumekuwa na matayarisho ya sherehe tofauti kidogo, gwaridi la kijeshi na hutuba ya rais na itakuwa ni mara ya kwanza katika historia hivi leo kwa rais kuhutubia taifa katika sherehe hizi za uhuru. Na habari zilizopo ni kwamba sherehe iliyoongozwa na rais Trump italipiwa na serikali na jambo hili limetoa wasiwasi mkubwa kwa wana e, siasa mbalimbali wakiwemo wabunge wa chama hasa cha Democrat ambao wanasema pesa hazifai kutumiwa katika kile kinachoonekana kama mkutano wa kisiasa e, wa rais badala ya sherehe ya kitaifa e, ambayo dhuruba kubwa ya mvua hali ambayo inaweza e, kutishia Trump asifike mbele ya jimba kutokana na taarifa zilizopo za utabiri wa hali ya hewa kwa siku hii ya leo. Lakini mjadala la mkubwa ambao upo hivi sasa ni kwamba rais wa Marekani na amekuwa akiangaziwa e, yeye kama taasisi na taasisi nyingine ambazo zimekuwa ziki ongoza na kuendesha taifa hili na kuhakikisha kwamba utawala wa kisheria unafuatwa na kusiwe na maamuzi ya mtu mmoja. Lakini hili limeonekana, Rais Donald Trump ametaka sherehe hizi kufanyika kidogo tofauti na kama ilivyozoeleka, na amefanikiwa hilo. Kwa hiyo mjadala huu ndio utakuwa unaongoza kipindi chetu, hasa sehemu hii ya kwanza. Na kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fulbert na Mwamba. Profesa uh, kwanza labda tueleze, bado tunaona kwamba taasisi ya urais hapa Marekani pamoja na kuwepo taasisi ambazo zimekuwa zikifanya uangalizi eh, kwa taasisi nyingine ikiwemo ya urais isifanye vitu ambavyo inaweza ikawa inajinufaisha uh, yenyewe. Kwa hili ambalo Rais Donald Trump amefanikiwa, ametaka sherehe zifanyike kwa hali tofauti, na fedha vile vile zimetumika kutoka serikali kuu. Nini ambacho unaweza kukizungumza juu ya hili uh, La maana kuangazia ni kuwa hii ni tofauti. Kwanza, shida ni kuwa barabara zenyewe za Washington DC zilivyotengenezwa, hazikutengenezwa kuchukua vifaa vizito na zana za hatari ambazo ni mzito, uh, ambayo itaongoza uharibifu wa barabara. Hilo ndilo jambo la kwanza. La pili, mazoea ni kuwa wamekuwa na mazoea ya miaka kwa miaka, na katika hayo mazoea hawakui ha, hawa na gwaride aa, na zana za kijeshi, zana za hatari kupitia katikati ya mji na kutoa hutuba. Yenyewe huwa inatolewa kutoka jumba la White House, na yeye eh, kwa tofauti ataenda Lincoln Memorial ambako anataka lile gwaride lipite. Uh, wanaopita kawaida huwapo na watu ambao wanapita, lakini hakuwi ha, na askari jeshi wala vifaa vyao, sababu askari jeshi au wanatakiwa wasiwe wa mrengo wowote wao wa siasa, na ikionekana pale akitoa kama hotuba yake itakuwa ya, ya kisiasa, basi itaiumkinika kuwa ni kama jeshi limedadia upande mmoja au chama kimoja cha siasa. Na kwa suala zima la gharama ni mjadala ambao umekuwa ni mkubwa sana. Meya wa jiji la DC ameonyesha kwamba wenyewe hawakuwa na bajeti ya utayari wa kufanya tukio kama hilo, lakini inaonekana kwamba serikali kuu imeshachukua jukumu la kugharamia haya yote ambayo yanaendelea. E, tumeona kwamba utakuwepo uwepo wa wanajeshi wengi tu na familia zao ambao wamepewa tiketi takriban alfu tano. E, hali kadhalika watakuwepo wakuu wa vikosi mbalimbali vya jeshi na mkuu wa majeshi kwa kile ambacho kipo. Unadhani tukio la leo linaweza likabadilisha matukio yajayo ya siku ya uhuru wa Marekani? maanake Marekani si utamaduni wa siku ya leo kuona vifaru vya kivita kuona ndege za kivita uwepo wa hali ya kijeshi na vitu kama hivyo. Uwepo wa hali ya kijeshi huwa ni katika gwaride huko Urusi, Ufaransa, nchi zingine hata za Afrika, lakini uh, vile vifaa huwa si vizito kama hivi vya Marekani. Aa, na kama vinapita kama red square kule Moscow, basi barabara imetengenezwa tayari na msingi wa kuchukua uzito wa vifaa vile. Sasa shida ni kuwa hizi pesa zitachukuliwa kutoka kwa jeshi. Aa, kwa hiyo watumia bajeti ya jeshi, pia watumia bajeti ya hifadhi za serikali, hifadhi za misitu ndio itatumiwa kwa kazi hii. Bas, hiyo wamechukua fedha ambazo zingetumika kwenginepo kutumika kusimamia hili kwa ride, na mji wa DC unasema barabara zake hawana bajeti ya kutengeneza vile vifaa vikipita. ni- e, tarakimu nilizosoma mwisho ni kuwa vile vifaru vimewekwa kando, lakini inayumkinika vifaru vyenyewe havitapita havita pale mbele, sababu uzito wake umeshinda barabara, ingawa uharibifu utakaotokea pale. Tayari mji wa Washington DC umetoa bajeti ya dola tisini na sita, karibu dola milioni mia moja, kulipia uharibifu utakaotolewa na kusongesha zana za kijeshi kupitia kati ya mji na kile ambacho nakiona. Unadhani inaweza ikabadilisha hali ya utamaduni wa hapa na kufanya sherehe zijazo za uhuru tukawa tunaona kwamba Uh, uwepo wa mahali ya kijeshi gwaride kama hili uh, hili gwaride kama litafanyika litafanyika uh, katika uh, siku za Trump, sioni kama baadaye, kama Trump atastaafu au atolewe wadhifa, kama wataendelea na utamaduni mpya, mi naona kuwa watarudi kwa hali hali ya zamani, sababu haribifu wenyewe na maongezi juu ya fedha za zile na makadirio ya fedha ya, ya ya kusimamia uh, hiyo sherehe itakuwa zaidi uh, ninaona kuwa tu hili ni jambo ambalo huyu rais wa wakati huu ameamua, lakini kama litafanyika uh, sioni kama litaendelea. Kwa hivyo mi sioni utamaduni utageuka, ni kama wakugeuka watageuka watageuza wakati huu Trump akiwa kwenye wadhifa lakini baadaye sioni kama wataendelea. Lakini kile ambacho uh, kinaonekana hivi sasa ni ujumbe gani hasa ambao unatolewa? Ujumbe kwa sasa uh, wenyewe wengine wanaonekana ni kama uh, rais Trump yeye mwenyewe anapendelea madikteta anapendelea watu kama Vladimir Putin uh, watu kama kim na viongozi wenye mabavu na ambao wana madaraka juu ya majeshi yao. Kwa hivyo yeye ajaribu kujionyesha kuwa e pia ndiye jogoo mtini. Uh, ikiwa sasa akiita jeshi, jeshi lazima likuje limpikie di, gwaride. Kwa hivyo inamfurahisha yeye. Uh, lakini wananchi wa Marekani hawajafurahia, ila tu yeye ametumia na kuzungukia sheria Uh, kuweka gwaride hiyo ambao si utamaduni . Uh, watu hawafurahii sababu wana vile, um, nilivyosema mwanzo jeshi linatakiwa kuwa hadi kwa upande wowote, na jeshi likifanya air show kwa mfano ndege uh, za kivita likifanya air show huwa ni karibu na bahari na sio karibu hadi watu wanaishi. Kwa hivyo hili si jambo la kawaida na kuonyesha rais, kuonyesha kuwa na nguvu nyingi na kuwa anasimamia jeshi na kuwa Marekani pia ni nchi ambayo iko tayari kuanzisha vita. Inaonyesha uchokozi, inaonyesha mabavu na sio jambo la kufurahisha, sio jina nzuri kwa nchi. Na kwa kuangalia ni kwamba je, taasisi ambazo zimekuwa zikiangazia masuala haya, maanake tunajua kuna taasisi nyingine kazi yake ni kuiangalia pia ofisi ya rais kile ambacho inakifanya. Unasemaje? ni kwamba kulikuwa kuna uwezekano wa kuzuia hili lisitokee. Uh, ndivyo, lakini wameangalia nimesema, kwa mfano nimesema, ingawa wamesema kuwa alitaka vifaru na vifaru vimeletwa nje ya mji na vifaru vimepangiliwa pale Uh, wanavyoone- inavyoyumkinika uh, in, ni kuwa vile vifaru zioni kama vile vifaru vitapitia pale, wamepiga hesabu uzito wake umezidi zaidi uh, kwa hivyo, hawa nao pia wanajipima, wameangalia ni wapi wanaweza kupenyeza kwenye makadirio. Kwa hivyo serikali ya famu pale iliona kuwa inaweza kupenyeza kwenye makadirio fulani, hizo fedha zimetumika pale, wamezipata uh, bila Siwezi kusema kuwa wamekiuka sheria, hawajakiuka sheria, lakini wanaleta makadirio ambayo hayakuwa yamepangiliwa. Na baadaye kusema kweli, uh, hizo taasisi zingine ambazo zinaangazia matumizi ya fedha ya serikali watafanya ripoti yao na watakuja wakitoa ripoti, tuone kama kweli huu utamaduni ukigeuka, kama utaendelea, mimi sioni ukiendelea. Lakini uh, maku, uh, namna gani Marekani imepokea hili kwa tathmini yako? Tathmini yangu kuwa hili halijapokelewa vizuri. Najaribu kusema niiseme kuwa haoni kama rais eh, ni kama anafanya mchezo. Nikisema anafanya mchezo, ni kuwa anafanya kitu cha kumfurahisha yeye, lakini Marekani haijafurahia uh, jumla. Pengine wale wafuasi wale tumia lugha ya Kikenya, huwa wanaita wafuasi damu, wale wafuasi damu wake wale, ambao watakaa naye watakufa naye watasimama naye, pengine wamefurahia, lakini Marekani kwa jumla, kwa wingi wa watu, watu hawafurahii uh, wanaona kama ni matumizi mabaya ya, ya madaraka, pia matumizi mabaya ya fedha, pia wanaona kama wamevunja utamaduni ambao ulikuwa na uzoefu fulani kufanya mambo tofauti na kutumia fedha vibaya, hivyo haijapokelewa vizuri sana. Asante sana, uh, profesa Fulbert Namwamba kwa kuwa nasi hii leo katika sehemu hii ya kwa undani. Uh, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangalia uh, yanayoendelea nchini Rwanda. Asante. Katika sehemu ya pili ambapo tunaelekea nchini Rwanda ambayo hii leo imeadhimisha kile ambacho kinaitwa ni ukombozi e, wa kundi la RPF ambalo liliingia uh, nchini Rwanda mwaka 1994 wakati wa mauaji ya kimbari dhidi ya watuti uh, na kufanya kumaliza uh, kadhia hiyo ambayo ilishtusha ulimwengu Shughuli hii inaelezwa kwamba imekuwa ikifanyika na kupewa uzito wa juu kuliko hata ile siku ya kupata uhuru wa Rwanda kutoka kwa Wabelgiji. Kutokana na hili, nikataka kufahamu je, uh, tukio hili lenyewe kivipi limekuwa na nguvu hii, lakini vilevile je, raia wote wa Rwanda wanaona kwamba inapaswa kuwa ni tukio lenye uzito wa juu kuliko siku ya uhuru. Nilizungumza na Emmanuel Masantura kutoka nchini Rwanda, na kwanza nikataka kufahamu juu ya tukio hili ukombozi. Eh, ni unajua, miaka ya sitini, miaka ya hamsini na mwishoni mwa miaka hamsini, miaka sitini, mataifa ya Afrika yalikuwa katika lile vuguvugu ya vubububu kwa kujikomboa kutoka ukoloni na maana kupata uhuru, lakini baada ya kutoa uhuru, mataifa mengi hayakuweza kupata uhuru kamilifu, kwa hiyo bado wananchi waliendelea ku, ku, kutekwa na lindi la umaskini na utawala dhalimu na mambo kama hayo. Kwa hiyo kwa hapa Rwanda, ukombozi wakuwa na maanisha kuwakomboa eh, Wanyarwanda kutoka lindi la utawala dhalimu na kuonewa kwa namna moja ama nyingine, na hiyo inaendana moja kwa moja na eh, jeshi la RPA, Rwanda Patriotic Army, iliyokuwa chini ya chama cha RPF ambayo waliingia ilianzishwa e, mnamo mwaka elfu moja na mia tisa na themanini na saba na mwaka tisini mwezi wa kumi tarehe moja wakaanzisha vita ya kuwakomboa wanyarwanda waliokuwa ndani ya nchi ambao walikuwa wananyanyaswa, na waliokuwa nje ya nchi ambao walikuwa wamezuiliwa kabisa kuingilia nchini, hawatambuliki kama Wanyarwanda. Kwa hiyo ukombozi huo ni kwa wale wote ambao walikuwa wananyanyaswa na wako kwenye minyororo ya utawala wa dhalimu wa uliokuwa unaongozwa na Eh, watu ambao wanaweza nikasema walikuwa wapo mlengo mmoja na maana, utawala wa kiutu uliokuwa unaongozwa na Juvenali Hajalimani. Sasa kwa nini, uh, swala la mauaji ya kimbari elfu moja mia tisa tisini na nne yanahusishwa na swala hili la kukombolewa? nam vita ya ukombozi uh, haikuwa vita uh, uh, ambayo haikuwa vita ndogo, lakini uh, kwa inavyojulikana kwa historia Rwanda, watuchi, mbao, wame, ya taifa la Rwanda kulikuwa na watusi ambao walikuwa wamewekwa chini ya utawala ambao hauwathamini hau, hau au hauwapi thamani eh kama Wanyarwanda. Kwa hiyo walianza eh, kuwa miaka ya hamsini na tisa wakati wa hiyo kilichoitwa mapinduzi miaka sitini sitini na mbili mwaka sabini na mbili mwaka sabini na nane mwishowe mwaka elfu moja na mia tisa tisini na nne sasa kuna mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi ambao walichukua zaidi ya milioni ya maisha ya watu, lakini wanapohusisha sasa kwamba mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi yanaenda na vipi na ukombozi, wanakuwa moja kwa moja wanahusisha na vita vya RPF dhidi ya Biblia, utawala uliokuwa madarakani ambao ilipelekea eh serikali ama serikali iliyokuwepo kipindi hicho kupinduliwa kwa namna moja ama nyingine baada ya ajali ya ndege iliyomuua Juvenal ya biarimara Abiarimara, ukaingia serikali iliyoitwa serikali ya e, muda iliyokuwa ina, inaongozwa pia na watu wenye msimamo mkali wa Kihutu. Kwa hiyo ikapelekea mauaji ya kimbali. Kwa hiyo RPF ilivyoingia katika vita sasa, baada ya kusitisha makubaliano ya Arusha, ilianza kupambana kusimamisha mauaji ya kimbali, na vita hiyo ilikuwa ni kwa taifa zima, kwa sababu genocide ilikuwa katika kanda zote za taifa na serikali ilikuwa na iliyokuwepo madarakani ilikuwa inasaidiwa na, na wanajeshi wa kifaransa pammyom, pamoja na wanajeshi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kipindi hicho ilikuwa naitwa Zaire. Kwa hiyo RPF inahusisha moja kwa moja ukombozi na kusimamisha mauaji ya kimbari kwa sababu mnamo tarehe nne mwezi wa saba siku kama ya leo, ndio ilitangazwa rasmi kwamba wamesimamisha mauaji ya kimbari yaliyokuwa anafanyika nchini hapa na kuikomboa jiji la Kigali pamoja na maeneo jirani isha kwamba serikali iliyokwapo madarakani imeondolewa kabisa. Siku kama ya leo ina nguvu gani? Inapewa uzito gani sawa na siku ambayo Rwanda ilipata uhuru kutoka kwa Wabelgiji? Ama hadhi ya uhuru huo na hadhi ya tukio hili la leo la uh, kutangazwa kwa ukombozi wa Rwanda uko vipi uzito wake? Labda kwa swali kama hilo mtu anaweza kaangalia kukombolewa kiukweli kweli, kwa sababu kipindi hicho tulikuwa tunazungumzia kupatikana kwa uhuru mwaka miaka ya sitini, lakini tunapozungumzia kukombolewa kwa mnyarwanda sasa baada ya miaka ishirini na tano kuondolewa kwa serikali hiyo ya kibaguzi, je, wananchi wana hali gani ya kimaisha kwa sasa hivi? Labda tuangalie kielimu kwamba kufikia mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne miaka zaidi ya thelathini e, ya uhuru kulikuwa na chuo kikuu kimoja hapa nchini ambacho kilikuwa kimepita wanafunzi elfu moja na mia nane peke yake kwa kipindi cha miaka thelathini. Watu ambao walikuwa ni graduates, wenye degree, kutoka chuo kikuu walikuwa ni elfu moja na mia nane peke yake. Sasa hivi kuna watu zaidi ya laki ambao wamepata uhuru na kuna wamepata digri ya chuo kikuu, na kuna vyuo vikuu zaidi ya ishirini nchini hapa, ambapo vinatoa wanafunzi eh, katika namna mbalimbali. Lakini katika sekta hiyo hiyo ya elimu tunaona kwamba kumekuwa na mapinduzi kwa sababu wameanzisha elimu eh, eh, ya nadharia na ile ya vitendo, ambayo unaona kabisa kwamba watu wanaopitia TVET wanajiajiri moja kwa moja badala ya kutegemea ajira ya serikali. Kiafya, Nafikiri unafahamu kwamba Rwanda ni mmoja kati ya mataifa duniani anatoa huduma nzuri ya afya, kwa sababu wananchi angalau sasa hivi asilimia zaidi ya tisini wana bima ya afya, wanaweza kutibiwa bure kupitia bima hiyo. Ha, wale, hata wale ambao hawana uwezo wanalipiwa na serikali, kwa sababu wanatambulika katika system. Na katika masuala ya miundo mbinu, taifa la Rwanda inatambulika kwa, kwa kuboresha miundo mbinu iwe masuala ya kujenga shule, hospitali, barabara nzuri za kisasa zinazotoa zinazomsaidia mkulima kutoka vijijini kuweza kupeleka mazao yake mjini na maeneo mengine kama hayo, jambo ambalo unaona kabisa kwamba limeondoa lindi la umaskini katika taifa, kwa sababu takwimu zinaonyesha za World Bank kwamba kuanzia mwaka elfu mbili na sita mpaka elfu mbili na kumi na moja serikali ya Rwanda iliweza kuwatoa katika lindi la umaskini watu zaidi ya milioni moja, jambo ambalo haijawahi kufanyika katika ulimwengu wote. Kwa hiyo na hilo nikasema Kweli ukombozi hauendani na mtutu tu wa bunduki, bali nafikia mahali watu waa-wanatakiwa kukombolewa kimaisha. Lakini uh, suala hili linapewa uzito ni kwa sababu serikali ambayo ipo madarakani hivi sasa uh, imetokana na RPF, ama hata wananchi wa kawaida kwao wanaona ni sawa uh, ukombozi huu ukapewa uzito mkubwa kuliko uh, uhuru ule uliopatikana wa awali. Unajua bwana, Wanyarwanda ni wazuri sana wa kuficha fikra zao. Uh, na ndio maana wakati wa ucha, wakati wa utawala wa Habyarimana ulikuwa unaona wanamchagua pia na yeye kwa zaidi ya asilimia mia moja. Walikuwa wanasema wanamchagua kwa asilimia mia moja, na walipoambiwa kuua waliua kwa zaidi ya asilimia mia moja. Kwa hiyo na sasa hivi wapo nyuma ya utawala uliopo kwa asilimia mia moja. Kwa hiyo sura unayoiona kabisa ni ya kush, ku, kuonyesha kwamba wanaridhika na kile wanachokipata, lakini kwa mtu anayetumia jicho la tatu ina maana kwamba mimi kama mwanahabari ambaye nafuatilia kwa karibu ninapoongea na wananchi maoni yao wanaonyesha kwamba wana hata kile wanachokihitaji kwa sasa, na ndio nia ndio sababu hasa ya kutaka utawala huu uendelee kuwepo madarakani. Ndio maana mwaka elfu mbili na kumi na saba ilitakiwa Rais Kagame aondoke madarakani, lakini ikabadilishwa katiba kupitia maoni ya wananchi zaidi ya milioni tatu na laki nne ambao waliandika barua kite, wakiandikia bunge na kuweka namba zao za za kitambulisho cha taifa ili kuhakikisha kwamba anabaki madarakani kwa sababu wanakubaliana na anachokifanya. Lakini pia amejaribu kwa kiasi kikubwa, kia, ukiangalia ukifanya tathmini mwenyewe unaona kwamba amejaribu kuwaweka pamoja Rwanda kupitia mpango wake wa umoja na maridhiano eh, inaitwa eh, reconciliation. Kwa hiyo amejaribu kwa kiasi kikubwa kuhakikisha kwamba Wanyarwanda wanakuwa wamoja na kujitambua kama Wanyarwanda kwa kutoa kabila kwenye vitambulisho vya taifa. Kwa hiyo sasa hivi kila mmoja anapata opportunities anapata, eh, zile fursa anazipata, si kwa sababu ni kabila fulani, bali kwa sababu ni Nyarwanda na anastahili kupata fursa hizo. Nam, huyo ni Emmanuel Masantura akizungumza nasi kuangazia e, swala la sherehe za ukombozi ambazo zimehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa Afrika ambao waliungana na wananchi wa Rwanda kuadhimisha a, siku hiyo a, ya ukombozi wa Rwanda. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki na kukamilisha matangazo ya leo ya Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nami, tukutane tena kesho katika siku nyingine tena.