kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni siku nyingine tena ya alhamisi ya tarehe 4 ya mwezi wa saba mwaka 2019 tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express kutoka idhaa hii ya kiswahili ya sauti amerika VOA. Ni mambo mengi ambayo tumekuandalia hii leo, lakini kubwa zaidi e, hapa Marekani tunaadhimisha e, uhuru wa Marekani ukiwa ni mwaka wa 243 na tutaangalia suala hili e, kwa undani zaidi, lakini vilevile vile, e, tutaangalia ukombozi e, wa Rwanda. Niko na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana, kama unavyosema Ligongo, uh, tutakuwa na hizo habari za uhuru uh, Marekani kuadhimisha uhuru wake na Rwanda kuadhimisha kile wanachoita ni siku ya ukombozi. Tutapata mengi zaidi vilevile, uh, barazani tutakuwa na ile mada pana kuhusu uh, nini watu wanazungumza kuhusu uh, kwamba kumpeleka mpenzi wako mkenda nje kwenye club mgahawa, kwenye, stare, a, kwenye mgahawa uh-huh. Kupata a, maakulati na nini kwamba inaweza kuwa ndio chanzo cha kuimarisha mapenzi. Tutajua nini wasikilizaji wanasema. <laughs> Lakini Ligongo, kabla ya kuzungumzia habari zote hizo, tuangalie yale yanayoandikwa kwenye mitandao ya kijamii. Haya, hatimaye wachezaji wa Uganda baada ya kugoma kufanya mazoezi. Mm -hmm. Wamekubali sasa kuingia kwenye mazoezi na wako tayari kuchuana na Senegal hapo kesho. Wamehaidiwa kupewa kila mmoja dola za Marekani alfu st zaidi. Zaidi sababu uh, hadi juzi tarehe 2 Julai walikuwa wameshapewa dola el14 na 6ce kila mchezajia kila Uh, sasa hivi uh, wakagoma sasa. FUFA inasema kwamba sasa wameongezewa kila mmoja dola elfu sita watajimwaga uwanjani kuchuana na Senegal. Kikubwa zaidi, si tunawaombea kila la heri kwenye mchezo wa kesho, maanake ndio uh, wawakilishi pekee wa, wa, Afrika Mashariki, Afrika Mashariki. Mm, DRC no, vilevile vile itakuwa pale, lakini DRC ni upande wa maziwa makuu zaidi. Haya, mm -hmm. tutaangalia kile kinachoendelea, lakini tukumbuke pia kwamba uh, kombe uh, la wanawake kombe la, dunia Netherland au wow, Holanzi eh, kwa mshangao wa wengi imeishinda Sweden. Wengi walikuwa wanatarajia kwamba Sweden itafanya vizuri alafu ipambane na Marekani kwenye fainali ambayo inafanyika siku ya Jumapili na watu wengi walikuwa wanatarajia kuona Marekani na, na, na Sweden zinaingia fainali kabisa, kabisa ili yawe ni marejeo ya mm -hmm. mchezo wa fainali ya Olympic kwa mm -hmm. mwaka elfu mbili na kumi na sita mm -hmm. ambapo Sweden yenyewe ilifanikiwa kuchukua medali ya dhahabu mm -hmm. mbele ya Marekani na yule golkipa wa zamani mkongwe wa timu ya Marekani Hope Solo mm -hmm. alitoa maneno makali kidogo kwa timu ya Sweden na kocha wa Sweden ni kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Marekani ya wanawake, kwa hiyo watu waliamini kwamba mchezo ama mtanange ule ungekuwa ni mzuri kweli kweli, nzuri zaidi. Lakini vilevile vile katika Copa America uh, lile kombe ambalo linazikutanisha timu za Amerika Kusini, sasa Brazil anajua ni timu gani watakutana fainali. Peru kaishinda kwa kishindo kabisa, Chile mabao matatu kwa sufuri Chile ya Nimeangalia mchezo, mchezo, Chile, Chile ambayo uh, walikuwa ni mabingwa wa watetezi wa mara mbili na wamekuwa na wakati mbaya vilevile, kwa sababu walishindwa hata kwenda kufuzu kombe la dunia, dunia la mwaka jana, mm. Kwa hiyo kiwango cha Chile maana yake imeanza kuenda chini, wachezaji wengi hawafanyi vizuri, hata Alex Sanchez mwenyewe ambaye anaweza kawa ni mchezaji mwenye hadhi kubwa kuliko mchezaji yeyote ndani ya uh, timu ile Unaona akiwa kwenye klabu yake ya Arsenal hafanyi vizuri hata, vilevile Vidal mm -hmm, eh, naye watu wanasema kwamba ambaye ni midfida wa Barcelona wa, ba, wa Barcelona mm -hmm, timu wanasema ameanza kwenda mramba kidogo Peru kabisa wana wachezaji vijana, alafu wanacheza ngoma safi kabisa. Mimi eh, nilifurahia. Kwa hiyo tusubiri tuone huo mtanange wa fainali kati ya Peru na Brazil kwenye Kopa Amerika mm -hmm. Eh, lakini kombe la wanawake tusubiri kuona mtanange kati ya Marekani mm -hmm. na Uholanzi. Sasa tukienda huko Tanzania ni kwamba gazeti la Mwananchi na ripoti kwamba mali za kampuni ya Mbowe Limited inayomilikiwa na mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe zinatarajiwa kupigwa mnada baada ya kushikiliwa kwa miaka mitatu. Vilevile kwenye gazeti la Mwananchi wanaripoti kwamba kuna mtu mmoja amekufa au ameuawa mkoani Dodoma baada ya kushushiwa kipigo na wananchi, akituhumiwa kumbaka mwanafunzi wa darasa la pili mwenye umri wa miaka nane. Ah, habari za kusikitisha. Haya basi, moja kwa moja tuelekee ama turejee hapa Marekani, ambapo hii leo Uh, tunaadhimisha uhuru wa Marekani na sherehe kubwa Uh, imeandaliwa si mbali tu kutoka kwenye jengo letu hapa ambapo kuna bustani ya taifa, eh, vifaru vya kivita, tunatarajia kuwa na tamasha la muziki hapo, mm -hmm. Lakini majira ya jioni eneo lote la Washington DC itakuwa wanaita no fly zone, yani hakuna ndege itakuwa inaruhusiwa kukatiza kwa sababu ndio muda ambapo ndege za kivita zitakuwa zinapita zinatoa heshima. Halikadhalika, Rais Donald Trump, mm -hmm. Leo pia anatazamiwa kutoa uh, hotuba ligongo. Wanasema kwamba uh, maadhimisho ya mwaka huu au ya leo ni tofauti na namna siku hii ilikuwa ilivyokuwa inaadhimishwa hapo, hapo mbele na siku za nyuma. Ni kwamba ni utamaduni umekuwa Marekani yote, siku kama ya leo watu wanapiga mafataki na biashara za fataki huwa zinafanyika sana sehemu mbalimbali Marekani yote. Mwaka huu Rais Donald Trump ametaka kuwepo na uwepo wa kijeshi mm -hmm. E, kutakuwa kuna kama paredi za vifaa mbalimbali ambavyo tayari vimeshafika. Ukitoka tu nje hapa kuna sehemu ukipita unaona uh, vifaru vya kivita mm -hmm. E, na vilevile vile leo kutakuwa kuna ndege zile za kivita zikiwa zinapita angani zinafanya gwaridi kutoa heshima uh, uh. Kwa hiyo kumekuwa na mjadala mkubwa kulikoni, kwa nini hili limefanyika, na tumeongea na Dr. Patrick Negula ambaye uh, alikuwa anazungumza haya, kwa nini mwaka huu imekuwa ni tofauti, na mjadala upo mkubwa unaendelea kwamba gharama za sherehe hii kulikoni, nani ana wajibu. Dr. Patrick Negula, kwa nini imekuwa tofauti mwaka huu? Rais alikuwepo madarakani sasa hivi anajaribu kufanya tofauti na baadhi ya marais waliotoka. Baadaye ni kuthibitisha tu ya kwamba uwezo wa kijeshi au labda uh, kutaka kujenga imani kwa wananchi wa hapa Marekani kwamba taifa hili bado lina uwezo wa kijeshi na kivita dhidi ya mataifa ambayo ni maadui wa taifa hili la Marekani. Niseme tu ni kwamba itajikita zaidi katika masuala ya ulinzi na usalama na nguvu za kijeshi la taifa hili, kwa kuonyesha tu baadhi ya mataifa mbalimbali duniani kwa mfano ur Urusi Uh, Iran pamoja na na Korea ya Kaskazini kwamba taifa hili lina nguvu za kijeshi na lina uwezo wa kivita kwa kuwalinda raia zake katika siku za leo na za baadaye. Hayo yamechochea uh, kwa Rais Trump kuweza kufanya paredi hii. Naam. Tumefahamishwa kwa nini uh, maadhimisho ya hivi sasa ni tofauti na yale ya uh, hapo mbele haya yeah. Moja kwa moja tuelekee huko Kigali, Rwanda. Tunaungana naye mwandishi wetu Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, habari za saa hizi? Sawa, nakusikia naam. Karemera, Rwanda wanaadhimisha kile wanachosema kwamba ni kumbukumbu -kumbu ya miaka ishirini na tano ya kujikomboa. Hebu tueleze kuhusu uh, sikukuu hii Samahani, Karemera, hatukupati vizuri. Naona kuna shida ya mawasiliano kati ya Washington na Kigali. Uh, kidogo tu uh, ligongo baada ya kupekuopekua na kujua maana ya siku hii ni kwamba wanaadhimisha miaka 25 uh, wakati pale chama cha waasi cha RPF ambacho ndicho <coughs> chama kinaongoza leo kilipo ikomboa au kilipokomboa mji wa Kigali kutoka kwa utawala wa uh, uongozi wa Rais Habyarimana wakati huo, utawala ambao unashutumiwa kwamba uliandaa na kutekeleza mauaji ya kimbari au ya, ya halaiki dhidi ya watu kutoka jamii ya Kitusi. Ni siku ambayo ina maana kubwa kwa Wanyarwanda, wanasema kwamba na wakati huu Rais Kagame ndio alikuwa mkuu wa jeshi la RPF au mkuu wa wanajeshi waasi wa RPF wakati huu uh, kufanya vita na kuingia mjini Kigali na kuikomboa Rwanda kama unavyosema. Na siku hii uh, nilipata taarifa kwamba inasherehekewa zaidi, ina muhimu zaidi kuliko ile siku ya wakati Rwanda ilipata uhuru wake, ilikuwa ni tarehe mosi Julai. Naam, basi wakati tunaendelea kuhakikisha kwamba tunampata Silvanos Karimera kwa ajili eh, ya kutueleza kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Uh, nchini Rwanda tunaendelea kuperuzi peruzi hapa na bado tunaona hivi eh, sasa kwamba televisheni zote za Marekani eh, hali ni ya kujiandaa kufanya sherehe mm, ya uhuru. Silvanis Karimera, uh, naona amerejea tena. Karimera, hebu tueleze uh, kwa kina uh, juu ya siku ya leo ambayo kama ulivyoieleza ni ukombozi mm -hmm. eh, wa kuikomboa Rwanda eh, kutoka katika hali ambayo ilipitia ambayo natusikia nawasikia nawasikia nawasikia. Okay, asante na na, mm. ah, nimesema kwamba ukiangalia hali ambavyo maandalizi yalivyokuwa na kadhalika, ni kwamba leo ilikuwa sii siku ya kawaida, kwa sababu inaadhimisha ni miaka ishirini na mitano baada ma, wa na ya nchi hii kukombolewa kutoka mikononi mwa wanamgambo wa Kihutu na serikali ambayo iliandaa mauaji ya mwaka tisini na nne kwa hivyo ni sherehe ambazo zimefana na uwanja wa Taifa la Mahoro ulikuwa umefurika mpaka kiasi chake. Na sherehe hizi zilihudhuriwa na marais kutoka nchi mbalimbali za Kiafrika, pamoja na waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa. Alikuwepo pia naibu waziri mkuu wa Uganda Bwana kwa hivyo kiunda kiveji nja. Ni sherehe ambazo kweli zimemalizika. Tuna matatizo na mawasiliano na Silvanus Karemera huko Kigali, naona sasa tuende kwenye habari za dunia. Marekani leo inasheherekea siku ya uhuru wake kwa shughuli mbalimbali za kiasili kufanyika ikiwemo: urushaji wa fataki, mikusanyiko ya familia na marafiki kote nchini, na pia Rais Donald Trump anatarajiwa kulihutubia taifa. Sherehe za leo ni maadhimisho ya kumbukumbu ya Marekani kujitangazia uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1976 katika mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Sikukuu hii huvutia maelfu ya watu wanaokusanyika kwenye bustani ya taifa, yani National Mall, kuangalia matamasha ya kitamaduni pamoja na urushaji wa fataki. Mwaka huu Rais Trump alitangaza tukio la ziada la salam kwa Marekani kuonyesha nguvu za jeshi la Marekani. Hata alihutubia taifa kutokea eneo la Lincoln Memorial. Wakati huo huo, wizara ya ulinzi ilithibitisha kaimu waziri wa ulinzi Mark Esper na ofisa wa cheo cha juu katika jeshi, mwenyekiti wa wakuu wa majeshi Jenerali Joseph Danford, wamekubali mwaliko wa rais kwenye sherehe za leo. Katika kuongezea, wizara ya ulinzi ilielezea kuwa White House imetoa tiketi elfu tano kwa ajili ya tukio hilo, kwa baadhi ya wanajeshi pamoja na familia zao. Ah, mazungumzo kati ya majenerali wa utawala wa Sudan na viongozi wa maandamano yamefanyika baada ya kukwama kwa wiki kadhaa kufuatia msako uliosababisha vifo kwa waandamanaji. Mazungumzo haya yameingia siku ya pili leo Alhamisi huku swala muhimu la kuunda baraza jipya la uongozi likiwa bado halijatatuliwa. Sudani imekumbwa na matatizo ya kisiasa tangu jeshi lilipomwondoa madarakani mtawala wa muda mrefu Omar Al Bashir mwezi Aprili kufuatia maandamano makubwa nchi nzima, huku majenerali wanaotawala wakikataa madai ya waandamanaji yanayowataka wakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Shambulizi la bomu la Jumanne usiku katika mji mkuu wa Libya ambalo limeua takriban watu 44 wa huku, baadhi ya ripoti zinaeleza ni watu wa 55, na na kujeruhi zaidi 130 huenda likahesabiwa ni uhalifu wa vita kulingana na maafisa wa Umoja wa Mataifa nje ya viunga vya Tripoli kwenye kituo maalum cha kuwazuia watu Walionusurika waliwaangalia wachunguzi wakichukua vitu kutoka kwenye vifusi baada ya kukaa siku nzima nje wakiwa hawana chakula cha kutosha na maji. Kwenye nyumba ya kuhifadhi maiti katika mji mkuu, miili ya watu ilikuwa imefungwa na kutayarishwa kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi wa kiafya, wakati watu waliojeruhiwa walipatiwa matibabu katika hospitali, baadhi wakiwa wamepoteza fahamu walionusurika walieleza kuwa shambulizi lilitokea kiasi cha saa tano na nusu usiku kwa saa za huko, siku ya Jumanne, na kwamba mara kwa mara wamekuwa wakisikia milio ya ndege zisizo na rumani zikipita juu ya eneo hilo. Na mahakama za serikali kuu na majimbo hapa Marekani, ambazo zimetoa changamoto kwa uamuzi wa utawala wa Trump kujumuisha swali la uraia kwenye sensa ya mwaka elfu mbili ishirini wanaomba ufafanuzi kutoka wizara za sheria na biashara kuhusu kile ambacho kimekubaliwa katika jedwali la maswali bila kuhoji kuhusu uraia wa mtu. Wasiku pande kichwani, midomo yao michafu, usiku nyime amani, wenipende kama sarafu, unifiche kwa pani na unigande siafu. Hata tukiwa jiani, hawapendi kuona penzi linafika, mali udi wanachoma usiku wa kesha kwa sangoma, penzi walitie misumari, wasikupepoma mambo yatakuwa ngaringari. Hey, naomba zifikisheni habari kwa Ricardo Momo, rukushani za modi natari zimenipa somo tuwachaniaya umesikia? Eh, unaambiwa upendwe kama sarafu. Mimi napenda upendwa kama sarafu, lakini <laughs> ile kitendo cha kuwekwa kwa pani, hapana. Mwenyewe anaitwa Lavalava, ni mzee wa mapenzi. Anaitwa Lavalava, mzee wa mapenzi. Huyo anatokea uh, kwenye ile lebo ya Diamond Platnumz ya Wasafi Classic. Haya, mm -hmm. Tunakuja kwenye ile mada yetu ya kuuliza. Je, ukimpeleka mpenzi wako kwenye mgahawa au kwenye klabu ni sehemu ya kuimarisha penzi eh? Basi lava lava mzwa mpenzi, tunaye nani huyu, anaitwa uh, kateba Alex Kateba, mm -hmm. Alex Kateba uh, kwenye laini, hebu tuambie mtazamo wako, nini ambacho wewe unakiamini kwamba kumpeleka mpenzi wako kwenye mgahawa ni sehemu kweli ya kuimarisha penzi? Naam, kama ulivyosema, mimi ni Alex Kateba na utokea Luele, Karagwe, Tanzania. Kumpeleka mpenzi wako kwenye mgawa kama sema kujiburudi- kujiburudisha sio vizuri, kwa sababu huyo mpenzi wako ukimzoeza hivyo hivyo, siku zote atakuwa anakwambia kwamba twende kwenye starehe zetu zile, kwa sababu huyo mpenzi wako ukimzoeza akiwa, wanasema mtoto mleumlea umleavyo umle ndivyo akowavyo, kwa sababu umemlea mbaya, ndivyo atakuwa hapo mbeleni, kwa sababu sio vizuri kumpeleka mpenzi wako kwenye mgawa kama sehemu ya kujiburudishia. Lakini Alex, kama una uwezo kidogo, uh, sio kukakaa nyumbani, lazima mwende sehemu ya starehe, mjiburudishe, mzungumze. Hii kabisa, mi nafikiria naimarisha uh, pendo. Amuna, amuna, yani hiyo binafsi siwezi kwenda na mpenzi wangu kwenye mgawa kwa, <laughs> kwa, kwa kwa nini nini? Kwa sababu ukienda uh, naye huyo kwenye mgao huyo mcozi wako atakuwa sijui atakuwa anazoea vitu vizuri, na wakati kipato chako ni kidogo, siku zote atakuwa anakuambia, jamani, mme wangu au mke wangu, tuende kule kwe... kwenye mgao. Alex, nimekuelewa. ni nisa, sababu huna pato huna pato la kutosha eh? Ndio sababu kuu yani, yani, mimi kwa kweli siwezi. Mfano ungekuwa na pato la kutosha ungekuwa na a, hizo pesa za kuweza kukidhi mahitaji ya nyumbani, tunaona kwamba kuna umuhimu wa kumpeleka mpenzi mkastarehe. Amuna, kama nina kipato cha kutosha ninaenda ninanunua vitu kama soda, nyama nini nani, naleta nyumbani. Asante <laughs> <laughs> <Alex>, <laughs> sana bwana <laughs>. Na kwenye mtandao uh, wa Facebook katika ukurasa wetu wengi wamejibu we, hili swali mm -hmm. Eh, Junia Shigela hiye, uh, yeye anasema kwamba yeye pia anaendelea kusisitiza kwamba bwana sio sahihi E, na kila jambo lina majira yake. Pia kila mtu na utamaduni wake. Kwa upande wake, mpenzi wake atampeleka tu pale ambapo yupo safarini au kwenye shughuli itakayowafanya kwamba wamebanana <laughs> wame ili wapike nyumbani <laughs> naye <laughs> Meladi Baligumya ya kutoka Buhigwe, Kigoma, huko kwenu Kigoma, anasema kwake yeye anaona ni kama kuweka sehemu kujitamanisha kwa kulingana na mazingira yaliyopo. Unaona ha mambo hayo. Edward Kabamba anasema kwamba kumpeleka hotelini mpenzi e, ni si kuimarisha penzi, bali ni kumfunza namna ya kutumia pesa na kuwa anakutoroka pindi hupo. Kuimarisha penzi ni kumwekea karibu na mafunzo ya Mwenyezi Mungu. Lakini kuna huyu anaunga mkono anaitwa Amadi William Baba Dutton. Uh, ye anasema ni kutoka huko Mbeya, Tanzania. Anasema kumpeleka mpenzi wako mgahawani ni sehemu ya kudumisha upendo, ili mradi Mki, mkijumuika pamoja, kila mtu ataonekana bora kwa mwenzake anasema haya. <laughs> <laughs> Mjadala ni mkubwa kwelikweli. Kuna wale ambao yeah, wanaona si sawa, na wengine wanaona ni si sawa, lakini ni kikubwa kinachoonyesha hapa, kuna swala pia la utamaduni, watu wanachukuliaje hili, mm -hmm. swala moja kwa moja. Sasa tunaelekea kwenye burudani ya muziki, naam, na leo ni siku ya Alhamisi kama kawaida, ni siku ya zile zilizopendwa, na moja kwa moja tunaruka milima na mabonde, tunakwenda huko Kongo, Kongo, DRC tunaungana naye Madilu Multi System uh -huh. na wimbo wake Nzele. Nzele. Madilu System huyu, aliwahi kuwa uh, mwimbaji katika ile kundi zima la TP. la, la, OK Jazz. TP OK Jazz. la marehemu Franco. Franco Luambo eh, watu wengi wakisia maamu ile hawajui kwamba kuna sauti ya Madilu pale. Kabisa. Haya, twende kazi toka Yeah, basi yeah. Msikilizaji, unasikiliza haya mambo, unajua kidogo ni kupe mashahidi kidogo uh-huh. Hapa anasema nilipokukaribia, nzele hapa kuwa na mashahidi, nilikuuliza mbali, siku mbili za kwanza nilitenda vizuri zaidi kuwa na wewe. Shetani alikuja kututenganisha, alijaribu kukulisha tunda la epo, ukafuata nyayo za Hawa. Najisikia kizunguzungu, moyo wangu umechomeka. Damu inamwagika, mimi hivi nahisi nimebeba roho ya Kaini. Kaini, nataka kujua kama tunapendana, nataka pia wao wajue hilo, baadhi yao watapatwa na wivu. Nzele, wewe ni moyo wangu, ah, upendo wangu. Hii ndiyo jisi unapaswa kufafanua upendo wetu, Nzele Mzele, ah, mashairi uh, makali kwelikweli hayo ya Madilu, Madilu walikuwa e, ya na. Basi, moja kwa moja tuelekee kwenye swala la ushauri ambapo uh, tunaangazia uh, Uh, namna ya kutunza wazazi wawili bila ya kuwabagua, ushauri unaambiwa ni nini kwenye hili? Kwa majina naitwa Sheikh Juma Ngao, ni mwenyekiti wa kitaifa wa Kenya Muslims. Ni amri ya Mungu kuwafanyia hisani kubwa wazazi wawili, baba na mama. Kwa mtoto awe mke au mume afanyie hisani kubwa wazazi wawili babake na mamake. Kwa hivyo kupendelea mzazi mmoja si sawa, japokuwa Uislamu umempatia haki tatu zaidi mama, kwamba kama utapeana zawadi kwa wazazi basi mama apate mara tatu zaidi. Kwa mfano baba akipata elfu moja mama apata elfu tatu kwa sababu ya kubeba mimba na uchungu. Haki ya kwanza Siku ya kuzaa nusu ya kufa. Haki ya pili na kukulia kutoka una sekunde moja mpaka uache kunyonya mpaka barobaro. Ni haki tatu ambazo baba hazipati, lakini haimaanishi baba apozwe. Lazima baba angaliwe, mama angaliwe, baba tumwe pesa mama tumwe pesa, kama kuna maradhi, ni mavazi, wafanyiwe sawasawa, kila mtu apate haki yake kama mzazi. Kudharau baba au mama ni makosa. Kuna visa vingi vya mababa kusahaulika. Kuna mamama ambao wanawatia fitina watoto wao, babako mbaya, babako ana hivi, baba ana hivi. Hayo ni makosa makubwa. Hata kama babako ana makosa, huruhusi kumwadhibu we atekano mfanya isani. Kama ana ubaya babako, ujitenga na ubaya wake, lakini ya haki kama mtoto kumpa mzazi wako ni lazima. Hata kama babako ana roho chafu, wewe kumtekelezea haki kama mtoto, ukamnulia nguo, ukampa chakula na matumizi mengine, ni ya haki ya mtoto. Hata kama babake ni mbaya au mamake ni mbaya, huwezi kuwalipa wazazi, ni haki uwahudumia mpaka kufa, eh. Mjadala huo sasa, mjadala upo nafikiri, na tulizungumzia kwenye barazani, sikumbuki vizuri, kulikuwa na hili swala kwamba kuna uh, upendeleo kwamba kuna wale wanampendelea mama kuliko baba. mm -hmm. Lakini ushauri hapa, tusiwabagui wazazi. mm -hmm. Hata kwamba baba atakuwa amekutendea vibaya kuna mwanasikolojia mmoja wa nchini Tanzania anaitwa Chris Mauki. Nilisoma uh, moja ya makala yake ambaye alikuwa anazungumzia hili, anasema mara nyingi watu wanakuwa ni rahisi sana kuzungumza kwamba kwa nini mtoto apengine amuhudumii mama au amhudumii baba. mm -hmm. Lakini ni vizuri watu wakaanza kuangalia uh, historia ya huyu mtoto. Mara nyingine unakuta ameathirika kisaikolojia, kwamba katika maisha yake yule mzazi mmojawapo hakuwa karibu sana, au kuna mambo ambayo alikuwa akimfanyia ambayo yeye anaona kwamba ndiyo yamechangia maisha yake kuwa mabaya au kupitia katika wakati fulani. Kwa hiyo ni masuala ambayo uh, yanapotokea ni vizuri kukaa karibu na kuyafikiria. Na jana kulikuwa kuna mjadala pia mkubwa sana nchini Tanzania. kuna huyu msanii ambaye ameshafariki dunia. Ndiyo. Steven Kanumba mm -hmm. Uh, Steven Kanumba wakati wa uhai wake mara kadhaa amekuwa akibishana ni kitu ambacho... ni, ki, ni kipo ni kitu kipo. Nakumbuka kuna huyu mama anaitwa Zakia, yeye ni anafuatilia sana masuala ya, ya jamii, na yeye alisema kwamba mara nyingi eh, mama ndio anakuwa iko karibu na watoto, baba akiwa nyumbani yeye yeah, anakuja kama vile ni kuweka sheria zile za, ha? za kwenye jeshi zile amri ni amri, hakuna kuzungumza na watoto. Hilo pia linachangia, lakini hapa ni kwamba hata kwamba hilo limefanyika, sio kumbague baba, sijui eh? Ndio ushauri tumepewa leo na kitakwimu, ni kwamba zinaonyesha katika bara la Afrika, eh, kusini mwa jangwa la Sahara, watu wengi wamelelewa na mama zao kuliko na baba zao. Mimi naitwa Idi Ligongo na mimi ni Patrick Nduwimana, tuna wageni tukiwatakia alasiri njemammkmsmlmok <muchos>