Kumekucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu popote ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki. Langu jina Harizon Kamau na mimi ni BMJ Mridhi, nakukaribisha kwa matangazo haya ya leo, ikiwa ni Jumanne Julai 2 mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, basi, gavana mpya wa jimbo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema kuwa wanafanya kila juhudi kukabiliana na tatizo la ebola. Tutaendelea kutumika na kuhakikisha kama watu wamesikia na tuweke mipango ya serikali, ili huu ugonjwa iweze kuisha haraka kwa provinsi yetu ya Nor Kivu na watu waweze kurudilia maisha ya kawaida. Na tukitupia jicho biashara kati ya Kenya na China, wakulima wa parachichi wanasemaje, hasa kuhusu wakipo, wanapotazama mambo yalivyokuwa hapo siku za nyuma. Kupanda mingi zitakuwa na soko kubwa, itakuwa inatusaidia. Basi tukiwa katika maswala ya parachichi ni vidokezo tu, tutasikia kwa kina hapo baadaye, lakini kwanza tupate habari za dunia ukisomewa na mwenzangu hapa BMJ Muridi. Watu wasiopungua kumi na mmoja wameuawa wakati wa maandamano ya hivi karibuni kabisa yaliyowashirikisha maelfu ya watu katika e, mji mkuu wa Sudan Khatum wakiukata ama wakiutaka uongozi wa kijeshi kukabidhi mamlaka kwa uongozi wa kiraia. Polisi walirusha gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji waliokuwa wamefurika barabara za mji huo. Serikali ya Marekani imelaani utumiaji nguvu dhidi ya raia. Afisa wa wizara ya mambo ya nje wa hapa Marekani ameambia Sauti ya Amerika kwamba utawala wa Trump unalaani vitendo vya kutumia risasi za moto dhidi ya raia wasiojihami na ambao walikuwa wakiandamana kwa amani. Afisa huyo amesema ni sharti viongozi wa kijeshi wawajibishwe kwa vifo ambavyo vimetokana na mashambulizi hayo. Alisema maandamano hayo ya amani yanaashiria umuhimu wa mamlaka za kijeshi nchini humo kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Hali ya taharuki imekuwa ikipanda katika taifa hilo tangu kuondolewa mamlakani kwa aliyekuwa kiongozi wa muda mrefu wa Sudan Omar al-Bashir. Mazungumzo kati ya pande zinazozozana yalisambaratika tarehe tatu mwezi jana baada ya jeshi kushambulia waandamanaji waliokuwa wamekita kambi nje ya makao makuu ya polisi ya kijeshi ambako inadaiwa kwamba takriban watu mia moja ishirini na nane waliuawa. Marekani imesema kwamba kamwe haitaruhusu Iran kuzalisha silaha za nyuklia hii ni baada ya Iran kutangaza hadharani kwamba imekiuka makubaliano ya kiwango inachopaswa kurutubisha cha madini ya uranium kwa mujibu wa mkataba wa mwaka 2015 ulioidhinishwa na mataifa yenye nguvu zaidi duniani. White House ilisema jana Jumatatu, kwamba ni sharti Iran iwajibishwe kwa kuzuiliwa kurutubisha madini ya uranium na kwamba utawala wa Trump utaendelea kuishinikiza nchi hiyo na kuizuia kabisa kuzalisha zana za nyuklia kwa njia yoyote ile. Shirika la habari la ISNA linalomilikiwa na serikali lilimnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran akithibitisha kuwa taifa hilo limerutubisha zaidi ya kilo mia tatu za uranium zilizotakiwa. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na nishati ya atomic lilithibitisha ukiukaji wa masharti hayo yaliyokubalianwa kwenye mkataba huo. Iran imeshinikiza urutubishaji huo wa uranium inayotumika kama nishati na pia silaha za nyuklia, kufuatia kuidhinishwa upya vikwazo vya Marekani dhidi yake. Mataifa ya Ulaya yameonya kwamba ukiukaji wowote wa, wa mkataba huo utakuwa na athari kubwa na raia wa Sudan mwishoni mwa wiki walikusanyika katika miji mbalimbali ulimwenguni kote kuonyesha umoja wao na waandamanaji ambao wanaandamana nchini humo wakiitisha utawala wa kiraia kutokana na araza za mpito wa kijeshi. Jason Patkin alizungumza na baadhi ya waandamanaji hao mjini Chicago hapa Marekani, kama anavyosimulia mwenzangu Harrison Kamau. Wakiwa wamevalia vitambaa vya kichwa vyenye rangi ya bluu huku wakifunga bendera za Sudan, karibu watu mia moja walikutana kwenye mji huo wakiitisha utawala wa kiraia nchini mwao. Maandamano ya Chicago yalikuwa miongoni mwa mengine yaliyofanyika kote ulimwenguni, yakiwa mwendeleo wa mabadiliko yaliyoanza kuitishwa Desemba kwamba jeshi likabidhi madaraka kwa raia. Jumapili waandamanaji walijitokeza kote nchini humo kwa kile viongozi wa maandamano wametaja kama million march yakionekana kuwa makubwa zaidi kuwahi kufanyika tangu vuguvugu vugu la mabadiliko kuanza miezi sita iliyopita. Jumapili iliyopita ilitimiza miaka 30 tangu mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika nchini humo na kumpa madaraka dikteta wa muda mrefu aliyeondolewa madarakani Aprili, Omar Al Bashir. Utawala wake unatuhumiwa kujihusisha na ufisadi, ukiukaji wa haki za binadamu, pamoja na mauaji ya halaiki yaliyotokea kwenye eneo la Darfur jeshi lake lilimwondoa madarakani hata hivyo limekataa kukabidhi madaraka kwa raia unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Kampuni ya Facebook imelazimika kuwaondoa kwa dharura wafanyakazi kwenye ofisi ndogo zilizo karibu na makao yake makuu mjini San Francisco hapa Marekani baada ya kifurushi kilichokuwa na kemikali hatari ya neva aina ya sarin kugunduliwa. Kampuni sema kwamba watu wawili wanaofanya kazi za kupokea barua na kuzituma na ambao walikuwa kwenye jengo hilo hawakuonyesha dalili za kuathiriwa na kemikali hiyo, lakini wanafanyiwa ukaguzi wa kitabibu kwa sababu walishika kifurushi, kifurushi hicho. Mamlaka ziliamuru watu wote kutoka kwenye majengo mane yaliyo katika eneo hilo liitwalo Menlo Park kuondoka lakini, baadaye wafanyakazi katika majengo matatu wakaruhusiwa kurejea kwenye ofisi zao. Uchunguzi unaendelea kubaini ni wapi ambako kilitoka kifurushi hicho. Serin ni kemikali hatari ambayo hugandisha mishipa ya damu na huenda ikasababisha kifo. Na mahakama moja ya Mauritania jana Jumatatu ilithibitisha rasmi Mohamed Ould Ghazouani kama rais aliyechaguliwa kwenye uchaguzi wa mwezi jana, na kutupilia mbali hoja zilizowasilishwa na wagombea wa upinzani kupinga mazoezi au matokeo ya zoezi hilo. Baraza la Kikatiba la Mauritania liliamuru kwamba Gazoni, ambaye kwa wakati mmoja alikuwa ni jenerali wa kijeshi na pia waziri wa ulinzi wa nchi hiyo, alishinda kwa asilimia hamsini na mbili ya kura. Upinzani ulikuwa umepinga matokeo hayo na kudai kwamba zoezi hilo liligubikwa na udanganyifu na dosari zingine mbalimbali mbali. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ambapo tunaangalia mambo mbalimbali mbali kutoka maeneo mbalimbali na tuna matumai kwamba popote ulipo hasa katika eneo la afrika mashariki na kati asubuhi yako inaendelea vyema tukikutakia siku njema lakini sasa bmj muridhi tuelekee wapi tuende moja kwa moja mpaka huko Uganda na Rwanda kwa pamoja, kwa sababu asasi tatu za kiraia nchini Uganda zimewasilisha kesi dhidi ya serikali ya nchi hiyo na ile ya Rwanda kwenye mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki kutokana na kuendelea kufungwa kwa mpaka kati ya nchi hizo. Hatua hiyo ambayo imeingia mwezi wa nne imesababisha hasara kubwa kwa serikali zote mbili pamoja na wafanyabiashara, kama anavyoripoti Halima Athmani akiwa Kampala. E, ambayo ni ripoti Februari 27 serikali ya Rwanda ilifunga mipaka ya vituo vya mpakani kati yake na Uganda vya Katuna wilayani Kabale na Sianika wilayani Kisoro, ambapo tunapozungumza miezi minne baadaye ingali imefungwa. Asasi tatu za kiraia za Uganda zikiwemo Southern and Eastern African Trade Information pamoja na Negotiations Institute zinasema kuwa zimewasilisha mashtaka Juni 21 zikiomba mahakama ya Afrika Mashariki kuamuru Uganda na Rwanda kusitisha hatua ya kufunga mpaka kati yao ili kuhakikisha usafiri wa watu na bidhaa za kibiashara. Sheila Kamwara ni mkurugenzi mkuu wa taasisi inayohamasisha masuala ya wanawake eneo la Afrika Mashariki. Anasema kuwa mashtaka waliowasilisha yanalenga kuleta tija kutokana na hasara waliopata wafanyabiashara, wakulima, pamoja na watu kwa ujumla na ikiwezekana wapate ridhaa. Hasan ni Simahiro amekuwa akifanya biashara kati ya mataifa hayo mawili kwa miaka kumi, akiuza nafaka pamoja na unga wa mihogo. Anasema kuwa njia mbadala zilizotolewa na Rwanda zimeathiriwa na kufungwa kwa mpaka kwenye eneo yaliyoko wilaya ya Kabale yanayohusiana na kituo cha mpakani cha Katuna. Anasema kuwa wamenyimwa vibali vya kuchukua bidhaa zao zilizoingia nchini Rwanda. Gwandan... watu wa Rwanda kwa upande wao waliruhusiwa kuchukua bidhaa zao, lakini sisi kutoka Uganda hatukuruhusiwa kuchukua bidhaa zetu. Ukienda kwenye ofisi za ushuru utapata magunia ya maharagwe walitukataza kurudisha nchini mwetu. Serikali inayohitajika ifanye jambo hata kama ni kuturidhia. mwezi uliopita Rwanda ilifungua mpaka kwa siku kumi na mbili na kuruhusu malori kuingia wizara ya biashara na viwanda ya Uganda inasema kuwa tangu mipaka ilipofungwa Februari, thamani ya bidhaa za Uganda zinazouzwa Rwanda ilishuka kutoka dola milioni 660 hadi takriban dola milioni 203, huku Rwanda kwa upande wake ikisema kuwa imepata hasara ya takriban dola milioni 104. Amelia Chambane ambaye ni waziri wa biashara wa Uganda Anasema serikali bado haijachukua hatua yoyote kutokana na malalamishi yaliyowasilishwa mahakamani kutokana na kile anataja kuwa swala nyeti the... Anatoa ushauri kwa watu wa Uganda kutafuta masoko mbadala, akisema kuwa wakati mmoja alishauri kuhusu DRC lakini sasa kuna changamoto ya Ebola. Anasema kuwa viongozi wa Rwanda wanaendelea na mashauriano, huku akiashiria kuwa wananuia kufanya mashauriano nao. Mpaka wa Gatuna Katuna kwa miaka mingi umekuwa kivukio muhimu kwa malori pamoja na wafanyabiashara wanaoingia Rwanda, Burundi na DRC. Kwa sasa malori yanaruhusiwa kuingia ni yale yanayoelekea Burundi na DRC na mwenzangu Harrison Kamau, ambapo sasa tunaendelea na habari za dunia. Maafisa wa serikali ya Cyprus wamesema kwamba kombora lililotengenezewa nchini Russia liligonga eneo moja karibu na mji mkuu Nikosia juzi Jumapili. Kombora hilo lilianguka mjini Tashkent karibu takriban kilomita 12 kutoka Nikosia na kusababisha moto kwenye eneo hilo. Hata hivyo, hakuna majeruhi walioripotiwa kufikia sasa. Maafisa wa Cyprus wanashuku kwamba kombora hilo lilikuwa kati ya mfumo ama lilitokana na mfumo wa ulinzi wa angani wa Siria na kwamba lilirushwa wakati wa mashambulizi ya kupitia angani yaliyotekelezwa na Israeli dhidi ya Siria. Kisiwa cha Cyprus ambacho kiko kusini mwa bahari ya Mediterranean kimegawanyika kati ya kaskazini ambako Uturuki ina udhibiti mkubwa na eneo la kusini ambalo linatambuliwa kimataifa kama linalodhibitiwa kwa kiasi kikubwa na Ugiriki na matumaini ya timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars yaliendelea kudidimia jana usiku baada ya kupigwa mabao matatu kwa sifuri na timu ya taifa ya Senegal maarufu kama Simba wa Teranga katika mechi iliyochezewa kwenye uwanja wa 30th June stadium mjini Cairo, Misri. Hii ilikuwa ni kwenye michuano ya mataifa ya Afrika, AFCON. Mchezaji wa Senegal Sadio Mane ambaye huchezea timu ya Liverpool alipachika mabao mawili huku Ismaila Sar akisukuma wavuni bao la tatu. Mechi hiyo ilikuwa muhimu, kwa sababu matokeo yake ndiyo yalibaini ni timu gani ingeshikilia nafasi ya pili kwenye kundi cha ambalo lilijumuisha Senegal, Kenya, Tanzania na Algeria. Senegal sasa imefuzu kuingia kwenye raundi ya pili ya michuano hiyo ikishikilia nafasi ya pili katika e, kundi la cha raundi ya pili ya michuano hiyo itaanza Ijumaa wiki hii. Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa baada ya taarifa hizo ambazo tumesomewa hapa na BMJ Muridhi, sasa tuangalie baadhi ya taarifa kutoka kwa waandishi wetu tukielekea huko Afrika ya kati ni kwamba serikali mpya ya DRC inaendelea kueleza mikakati yake kwa wananchi kupitia viongozi mbalimbali mbali wa kieneo, huku wananchi wakiendelea kuwa na matumaini kuwa mambo yatabadilika. Basi mwenzetu Austel Malivika alipata nafasi ya kuzungumza na mmoja wao ambaye ni gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Charli Nzanzu Kasivita, ambaye pia ni kijana. Na huyu hapa anaeleza mikakati yaliyonayo pamoja na mbinu za kukabiliana na changamoto zilizopo hasa za kiusalama usalama kwanza, kuboresha barabara na kuangalia hiyo mambo ya maradhi ya Ebola ambayo inasumbua population yetu kwa province ya North Kivu. Lakini mheshimiwa gavana, huu mkoa wako kama vile umetoka kuzungumza, kuna Ebola maeneo ya Butembo, Beni na vile unapakana na nchi mbili, Uganda na Rwanda, utafanyaje kuhakikisha kwamba Ebola isivuke mpaka? Tutaangalia kwanza wananchi wetu, tuwaimize, tuwaoneshe mafaa ya Ebola. Kwa sasa hakuna tatizo kati ya nchi yetu na nchi jirani Uganda na Rwanda, hata zingine, tutaendelea kutumika na kuhakikisha kama watu wamesikia, na tuweke mipango ya serikali ili hii ugonjwa iweze kuisha haraka kwa province yetu ya North Kivu na watu waweze kurudilia maisha ya kawaida, na waendelee kufanya hiyo ambayo wanatakiwa kufanya Wewe tunaweza kusema ni gavana ambaye ni kijana. Je, utaweka katika serikali yako vijana pamoja na wasichana? Kwa sababu uchunguzi unaonyesha kwamba vijana Kivu Kaskazini wanaingia kwenye makundi ya wapiganaji kwa sababu ya ukosefu wa ajira. Mimi ni kijana, makamu wangu ni kijana, na na vijana ambao wataweza kuingia tutaendelea kuwapatia support. Ma government yetu itakuwa tu na waminisa kumi Utafanyaje katika hii miaka mitano kwamba ufanye kazi yako katika usalama na haya makundi, pengine wengine wasalimishe silaha ama wengine warudi katika njia yao hiyo? Mambo ya ADF mambo ya FDLR ni wapiganaji wa kutoka nje za kigeni. Sisi tutaendelea kupana ripoti kubwa kwa kwa serikali yetu, ili uweze kutusaidia juu ya kufanya vita juu ya ADF. Kama unabaki porini, hauna wakati ya kwenda shule, hauna wakati ya kufanya kazi zako utafanya miaka mbili tatu na umaskini huko unaongezeka. Kuna walemavu na watu wenye kugua ukimwi, utafanyaje kusaidia hao watu wenye huko? Katika mkoa ambao ni upinzani, kuna kitu chochote utafanya kwamba hao wapinzani watu wa kuunga mkono? Sijue kama tuko ku provinsi ya wapinzani, wa kupinga nani? Kazi letu sisi wafanya siasa ni kutafuta tuboreshe maisha ya watu ikuwe vizuri, tajitahidi tuweze kuangalia magumu ya populasion, na ndio yenye liacha sisi tunafanya siasa na ndio yenye inaacha hata wengine wenzangu wenye hawana maoni yangu wafanye siasa, na ndiyo ile kitu ambayo kubwa tutaweza ku, kuangalia e, gouvernement yetu ya inji, hata yetu ya province ina mipango juu ya namna ya kushurulikia walemavu, na ina mipango ya kuangalia namna gani ya kuboresha e, utamaduni na na, na vitu vinginevyo. Tutaweka mpango. Sasa hivi tumekamata mabara, madaraka lakini bado hatujaweka government. Sasa tutafanya hiyo wanaita presentation kwa Kifaransa, kwa kwa programu yetu kwa kwa bunge. Tutaweka mipango mbalimbali kwa sekta mbalimbali mbali, ili tuwe, angalie namna gani tunaweza kufanya nawaza eh, tukamaliza hiyo kitu utaweza kupita na utajua nini tutafanya. Basi, tukiwa bado tungali DRC, ni kwamba mamia ya wakazi wamepoteza makao yao mjini Bukavu, DRC, baada ya nyumba zaidi ya mia moja kuteketezwa na moto usiku ya, huko mjini Bukavu. Mtu mmoja mtoto mmoja amefariki, wakati watatu watu watatu wakijeruhiwa vibaya. Basi Mitima Darashans anayoripoti zaidi kutoka huko Bukavu vitu yote tunapoteza, hatukutwala hata kitu, maana yake kila mtu alikuwa toka tu ni kulamusha tu batoto na safari. Huyo ni Margarita, miongoni mwa waasirika wa ajali hii ya moto iliyojitokeza huko Kan Zaire, mjini Bukavu. Waasirika wengi walifika mahali hapa kulikokuwa nyumba zao hapo awali ili kujionea kilichosalia, yaani mabaki ya mabati, majifu, sababu nyumba nyingi zilikuwa zimejengwa kwa mbao na moshi mdogo uliotoka kwenye moto uliokuwa bado kuzima vizuri. Tulitoka munyumba hatukupata hata hata hata kitu moya, tusipata mwana kokoa vitu, kwa sababu moto wakati ulikuja kafika mama nyumbani, na ndio tukaruka na watoto, vitu vyote munyumba vikarungula na moto. Vitu inaibwa sana, unatafuta utosha kitu, watoto wanasema bakusaidie ba, ba, ta, ba, unazania bana kusaidia kumi bana banapeleka kwabo. Jamaa yangu iko hapa sijui kwanza kwenye watoto wako. Mji wa Bukavu una gari moja tu ya kuzima moto wakati ujali za kwa nyumba. Ijapokuwa mji huu una zaidi ya wakazi milioni moja, gari hii haikufika kwa haraka wakati wa ajali hiyo. Wanavyosikitika waasirika, gari lilifika nyuma, nyuma sana, na hata kuwa gari hii ya kuzima moto ingefika mapema, inavyoonekana ni kwamba haingepata kabisa njia ya kupita ili kuufikia moto, sababu nyumba zimejengwa kiholela huku zikiwa zinabanana sana wanavyoendelea kutambua wakazi, hata gari ngifika haingiweza kuzima moto juu hakuna njia. Tumejenga kiolela kubanana banana, tunakosa hata njia ya kupita na hatuna ba chef de quartier, baviongozi batusaidie, tuone na shigisi ya kujenga. Hipokrat Marume ni kiongozi wa shirika la raia katika mtaa wa Kadutu, anatoa mwito kwa serikali ya Kongo pamoja wenye <todit> moyo mwema kuwajia msaada wa asirika. Kunakuwa nyumba mia mbili na makumi tano ambao zimeungua na vitu vyote ambavyo vilikuwa ndani. Kunakuwa watu watatu ambao wameumia vikali. Tumekutana na kiongozi na tumeongea juu ya kuweza kutafutia wale watu chakula, nafasi ya kulala na vifaa fulani fulani, ili waweze kujisikia nao. Wanakuwa katika umutu tangu miaka kadhaa. Maelfu ya nyumba huungua kila wakipwa mjini Bukavu. Kiongozi wa taasisi husika na ulinzi wa kiraia hapa Kivu Kusini, Adolfe Bandeke anahisi kuwa hii ni kutokana na hali ya hewa na kuomba kila mkazi kuwa makini. Nyumba za mingi ziko hapa zimejengwa na mbao na wakati wa kipo hakuna maji, mbao zinakauka, na wakati zinakauka ni zinakokota moto. Haiko gisi wakati mvula ilinyesha iko sawasawa, na wakati mvula haikunyesha juu, wakati ya mvula moto itakutanana na maji lakini serikali ikona vitu venyene napasha kufanya, sababu mwa hii kipindi, ajali nyingine ya kuungua kwa nyumba imeripotiwa maeneo ya Mkukwe hii Jumatatu mchana, katika mtaa wa Ibanda. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Si, tukitoka huko DRC sasa tuelekee nchini Kenya, ambapo kufuatia makubaliano kati ya serikali ya Kenya na China kuhusu ununuzi wa parachichi kutoka Kenya, wakulima sasa wameanza kuongeza uzalishaji wao na wazao hilo wakitupia jicho soko la China ambalo linatarajiwa kuchukua asilimia 40 ya tunda hilo kutoka nchini Kenya. Basi Aida Isa anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Ryal Amor Akiwa mjini Nairobi, Alexander Mushiri Maro ni mkulima wa kaunti ya Muranga. Alipanda miti thelathini ya parachichi katika shamba lake huko Kiharu miaka saba iliyopita. Awali alikuwa anauza bidhaa yake hiyo kwenye soko la ndani. Baada ya Kenya kusaini makubaliano ya kuuza parachichi zake kwa China, Muchiri anasema atazalisha parachichi nyingi kwa kuongeza idadi ya miti ya zao hilo. Kupanda mingi, tutakuwa na soko kubwa na itakuwa inatusaidia na na inabeba, ina masao mingi. Saa ingine unakuta brokers wanakuja wanachukua ile kubwa kubwa, wanaacha hizi dogodogo. Sasa hizi dogodogo unasiri na ku, ya kupeleka, sasa hiyo inakuwa vestige. Umbali wa kilomita mbili kutoka shamba la Mushiri, Beatrice Muture anakagua shamba lake lenye miti mia tatu ya parachichi. Awali alikuwa anazalisha kahawa lakini baadaye aliachana na zao hilo na kuingia kwenye uzalishaji wa parachichi. Wale wa kununua walikuja, sasa ndio wakagalia, sasa ndio wanajua, siku watakuja kushukua. Najua hivyo. E, walikuja hapa wakagalia wakaenda, lakini iko siku watakuja, maana walishukua matunda Ato, wakaenda nayo. Wanunuzi anao wauzungumzia Beatrice ni makampuni ya binafsi yanayouza nje ya nchi bidhaa za kilimo. Waziri wa kilimo Peter Munya anasema China itanunua asilimia 40 ya parachichi zote za Kenya na kuifanya Kenya kuwa kwenye mstari wa mbele katika nchi zinazouza nje parachichi nyingi. Kawaida unapotaka kuuza kitu nje, kuna viwango fulani vya usafi mkulima anapaswa kutimiza, wanunuzi wanapokuja shambani kwake kutizama hali ya parachichi zake. ya parachichi hilo lilitatiza kuruhusu parachichi mbichi zipelekwe kuuzwa nje. Baadaye uamuzi ulitolewa kuuza nje parachichi zilizohifadhiwa. Sharti la kwanza, katika mkataba wa kuuza parachichi nje wakulima na wafanyabiashara wanatakiwa kuhifadhi zao hilo mahala kwenye baridi iliyo chini ya kiwango cha nyuzi ya joto thelathini na parachichi inahifadhiwa baada ya kuondolewa maganda na kabla ya kusafirishwa nje parachichi inahifadhiwa tena kwenye baridi iliyo chini ya kiwango cha nyuzi joto kumi na nane wizara ya kenya biashara na viwanda ina mpango wa kusaidia mashirika ya wakulima wadogo wa wadogo ili wapate vifaa vya uhifadhi wa baridi. Tunatazama namna ya kujenga uwezo bodi ya taifa ya wakulima ili nayo iwasaidie wakulima wadogo wadogo. Mpango huu tayari upo kwenye bajeti, tunao uwezo wa kuisaidia bodi hiyo kukarabati gala zake na baadaye kuuza nje mazao. Sauti ya Amerika ilizungumza na baadhi ya wafanyabiashara wanaouza nje bidhaa tofauti, na baadhi wana mipango ya kuwekeza kwenye uhifadhi katika ghala za baridi ili watekeleze masharti ya China. Lakini wakulima wadogo wadogo wana wasiwasi kuwa masharti hayo yatakuwa kikwazo kwa wakulima, ili wauze nje bidhaa zao moja kwa moja. Wakulima hao wanatarajia msaada wa mashirika ya wakulima kufuatia masoko ambapo wanaweza kuuza mazao yao baada tu ya kuyaondoa kwenye mashamba yao. Basi, kabla ya kutamatisha matangazo ya leo ya, ya Kumekucha cha Afrika, kumbuka kwamba yote haya pia yanapatikana kupitia www.voaswahili.com na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa Facebook, yani VOA Swahili Facebook. Sasa tupate muktasari wa habari. Watu wasiopungua 11 wameuawa wakati wa maandamano ya hivi karibuni kabisa yaliyowashirikisha maelfu ya watu kwenye mji mkuu wa Sudan, Khartoum, wakiutaka uongozi wa kijeshi kukabidhi mamlaka kwa uongozi wa kiraia. Marekani imesema kwamba kamwe haitaruhusu Iran kuzalisha silaha za nyuklia na hii ni baada ya Iran kutangaza kwamba imekiuka makubaliano ya kiwango inachopaswa kurutubisha cha madini ya uranium kwa mujibu wa mkataba wa mwaka wa 2015 ulioidhinishwa na mataifa yenye nguvu zaidi duniani. Raia wa Sudan mwishoni mwa wiki walikusanyika kwenye miji tofauti ulimwenguni kote kuonyesha umoja wao na waandamanaji wanaoandamana nchini humo wakiitisha utawala wa kiraia kutoka kwa baraza la mpito la kijeshi. Kampuni ya Facebook imelazimika kuwaondoa kwa dharura wafanyakazi kwenye ofisi ndogo zilizo karibu na makao yake makuu mjini San Francisco Jimbo la California hapa Marekani, baada ya kifurushi kilichokuwa na kemikali hatari ya neva aina ya seren kugunduliwa. Mahakama moja ya Mauritania jana Jumatatu ilithibitisha rasmi Mohamed Ould Guzeni kama rais aliyechaguliwa kwenye uchaguzi wa mwezi jana, na kutupilia mbali hoja zilizowasilishwa na wagombea wa upinzani kupinga mazo, matokeo ya zoezi hilo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo jina langu harrison kamau hapa studioni nikiwa naye mwenzangu bmj mureidhi na vilevile upande wa pili mwelekezi sidi shubahiro tukisema kwa heri na kukutakia asubuhi njema kutoka washington dc