Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote pale ulipo, karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mary Mgawe. Baadaye kidogo tutaungana na mwenzangu BMJ Muridhi, ikiwa leo ni Jumatatu Julai mosi, mwaka huu wa 2019. Karibu Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuhusu rais wa Sudan Kusini afanya ziara ya siku mbili kuanzia leo nchini Kenya. Watakuwa wanabuni jopo la pamoja la kuweza kujadili masuala muhimu na pia kutekeleza yale ambayo yatakuwa yameafikiana baada ya mkutano huo pamoja wa pamoja kati ya marais hawa wawili na wa, wa viongozi kutoka mataifa hayo. Katika habari nyingine, tunakuarifu kuhusu rais wa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini Wataraji kuunda kamati ya kufufua mazungumzo ya nyuklia tena. is... kuvuka mpaka huo ilikuwa ni heshima kuu. Kuna mafanikio makubwa yaliyopatikana, urafiki mkubwa umepatikana, na hii hasi imekuwa ishara kubwa ya urafiki. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Mmoja ameuawa na wengine kujeruhiwa katika mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia makabiliano kati ya waandamanaji na polisi jana Jumapili. Polisi katika mji wa mji mkuu wa nchi hiyo Kinshasa walitumia mabomu ya kutoa machozi ili kukabiliana na waandamanaji waliokuwa wanapingana kwa pande zote mbili. Shirika la habari la AFP liliripoti kwamba polisi pia walizuia gari aliyekuwemo mgombea wa urais wa zamani katika uchaguzi uliomalizika Martin Fayulu. Kiongozi mwingine wa upinzani Adolf Mzito, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani, pia alikuwemo ndani ya gari ililokuwa limembeba Fayulu. Maafisa wa polisi wapatao hamsini walikuwa wamezunguka gari hilo mwandishi wa habari wa AFP alisema kwamba viongozi hao wawili walitoka kwenye gari kumzungu, kuzungumza na mkuu wa polisi wa Kinshasa, huku waandamanaji hao wakiwa wamewazunguka. Siku ya Jumamosi, Rais Chisekedi wa nchi hiyo alisema kwamba anaunga mkono uamuzi wa, wa kupiga marufuku maandamano Akitoa mfano wa vurugu ambazo zilitokea mwishoni mwa wiki iliyopita. Wakati akizungumza katika mahojiano yake ya kwanza tangu achukue hatamu za uongozi mapema mwaka huu, rais huyo amekiambia kituo kimoja cha habari cha Ufaransa kwamba anahisi kuna baadhi ya watu wanaojichanganya na kushindwa kut, kushindwa kupata tofauti kati ya demokrasia na uasi. Wiki jana wakati kiongozi wa upinzani Jean-Pierre Bemba aliporejea nchini e, polisi walilazimika kutumia gesi za machozi dhidi ya waandamanaji ambao walishambulia msafara wa Bemba kwa mawe. Kwingineko, waandamanaji wamefunga barabara kuu kadhaa mjini Hong Kong leo Jumatatu na kuwawia watu kufika katika eneo la maadhimisho ya siku ambayo Uingereza ilikabidhi rasmi eneo hilo kwa China. Maafisa waandamizi wa, wa serikali ya Hong Kong na ile ya China wanatarajiwa kuhudhuria. Hong Kong ilikabidhiwa bendera yake tarehe mosi mwezi Julai mwaka 1997, na iwapo maadhimisho hayo yatafanyika hii leo, basi yatakuwa ni ya 22. Hiiabi, waandamanaji ambao wanatetea demokrasia katika nchi hiyo wamekuwa wakijitokeza kila mwaka kupinga maadhimisho hayo, na mwaka huu huenda maandamano hayo yakawa makubwa hata zaidi kufuatia ongezeko la tuhuma dhidi ya serikali ya mji huo baada ya pendekezo la kuwapeleka China bara washukiwa wa uhalifu wa hata. Ingawa serikali imeahirisha mjadala huo, wapinzani wake wanataka uondolewe kabisa na maelfu ya waandamanaji wa Sudan walikusanyika jana Jumapili kupinga utawala wa majenerali wa kijeshi, wakitaka kuundwe serikali ya haraka ya utawala wa kiraia ya takriban miezi mitatu, tangu kutimuliwa kwa rais aliyetawala kwa muda mrefu Omar Al Bashir. Mary Mgawe anayo taarifa kamili. Maandamano makubwa katika mji mkuu wa Khartoum yalikuwa ya kwanza tangu operesheni zilizofanyika Juni tatu wakati vikosi vya usalama vilipovunja kwa lazima kambi ya waandamanaji. Katika mapambano hayo, dazani za watu walikufa, huku waandaaji wa, wa maandamano hayo wakisema kuwa idadi ya vifo ni 128 wakati maafisa wa usalama wanasema ni watu 61 pekee ndio waliopoteza maisha, ikiwemo maafisa watatu wa usalama. Maandamano ya jana yalikuwa katika maeneo kadhaa kwenye mji mkuu wa Khartoum na mji mwingine wa Omdurman. Waandamanaji walitembea hadi kwenye nyumba za wale waliouawa. Baadhi ya waandamanaji walipeperusha bendera ya Sudan wakiimba kwa sauti, utawala wa kiraia, utawala wa kiraia. Jumuiya ya Ulaya na nchi nyingine za Magharibi zimetoa wito kwa majenerali wa jeshi kuepuka umwagaji damu. Operesheni za Juni tatu zilifuatiwa na kuvunjika kwa mazungumzo ya kuundwa serikali mpya unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Maelfu ya watu jana Jumapili walijitokeza kumuunga mkono nahodha Mjeruma iondoe meli hiyo kwenye eneo la bahari linalomilikiwa na Italia. Carola Rakete anaendelea kuzuiliwa nyumbani kwake baada ya meli hiyo iitwayo Sea Watch 3 kugonga boti ya polisi ya mpakani ambayo ilikuwa inazuia vombo kuingia kwenye bandari uh, kwenye kisiwa cha Lampelusa, Lampelusa nchini Italia. Meli hiyo ilikuwa na wahamiaji ambao waliabiri nchini Libya na imekuwa kwenye bahari ya Mediterranean tangu tarehe kumi na mbili mwezi huu uh, baada ya kukataliwa kutua au kutia nanga kwa bandari ya nchi kadhaa za Ulaya, baada ya wito wa misaada kutolewa kufikia sasa zaidi ya watu elfu 20 wamechanga kiasi cha dola 745,000 kuwasaidia wahamiaji hao. Na maandamano makubwa ya watu wa mapenzi ya jinsia ya moja yalishuhudiwa katika miji mbalimbali hapa Marekani jana Jumapili. Katika mji wa New York, maelfu ya watu walikusanyika kwa maadhimisho ya miaka hamsini tangu makabiliano kati ya polisi na wateja wa mgahawa uitwao Stonewall ambayo yalipelekea kubuniwa kwa vuguvugu la watu wa mapenzi ya jinsia moja ambalo limeendelea kupata umaarufu kila mwaka. Meya wa mji wa New York Bill de Blasio ambaye ni muungaji mkono mkubwa wa watu wa mapenzi ya jinsia moja na mtetezi wa haki zao alisema maandamano hayo huenda yakawavutia hadi mamilioni ya watu na kuweka historia duniani. Miji mingine ya hapa Marekani ikiwa ni pamoja na Chicago, jimbo la Illinois, ilishuhudia makundi makubwa ya waandamanaji hiyo jana, ambao pia waliadhimisha kubuniwa kwa vuguvugu vugu hilo mnamo mwaka wa elfu tisa mia Naam, katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni Rais wa Marekani Donald Trump jana amekutana na kiongozi wa Korea Kaskazini na kufanya mazungumzo yaliyodumu kwa dakika 50. Kujua mengi zaidi kuhusu mkutano viongozi hawa wawili, tuungane na mwenzangu BMJ Muridhi. Kumekuwa na maoni mseto baada ya hatua ya kihistoria ambapo rais wa Marekani Donald Trump alivuka mpaka kutoka Korea Kusini na kuingia Korea Kaskazini na kuwa rais wa kwanza wa Marekani kukanyaga mchanga wa nchi hiyo. Kati ya wadau wakuu ni raia wa Korea Kusini, ambao baadhi yao wanaelezea matumaini kwamba mkutano huo wa karibuni kabisa kati ya Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un utazaa matunda na kuleta amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Siomun Yong-bun ni raia wa Korea Kusini, nchi ambayo imekuwa na uhasama wa siku nyingi na jirani yake Korea Kaskazini. Baada ya kupeana mkono kwenye eneo lisiloruhusiwa silaha la Pang Mujom jana Jumapili, Trump na Kim waliingia Korea Kusini na kufanya mazungumzo na baadaye, kiongozi huyo wa Marekani akatangaza kufufuliwa kwa mazungumzo yanayolenga kusitishwa kwa programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini is... kuvuka mpaka huo ilikuwa ni heshima kuu. Kuna mafanikio makubwa yaliyopatikana, urafiki mkubwa umepatikana, na hii hasa imekuwa ishara kubwa ya urafiki. Trump alikuwa amesema mkutano huo ungechukua dakika mbili, lakini wakazungumza kwa Takriban saa moja. Huyu hapa Kim Jong Un. Mimi binafsi nilishangaa wakati Rais Moon alielezea nia yake ya kukutana nami hapa na pia tulipopata thibitisho rasmi jana. Rais Trump akatangaza kwamba huu ni mwanzo mpya. Uh, right. to... sasa tutaona kama tunaweza kupiga hatua lakini pia tunataka kuhakikisha kila kitu kitakuwa sawa. Hatuna haraka, lakini tunataka kila kitu kiwe sawa. Rais wa Korea Kusini Mun Jae In pia alielezea matumaini yake <coughs> in the peace process to kupitia mkutano wa leo, mchakato wa kutaka kusitisha kabisa uzalishaji wa nuklia na kutafuta amani ya kudumu kwenye peninsula ya Korea. Nadhani tumepiga hatua Chusanghe ambaye ni raia wa Korea Kusini anaona dalili za nchi yake na Korea Kaskazini zikiwa taifa moja. Hii si mara ya kwanza kwa Trump na Kim kukubaliana kuhusu mazungumzo. Walifanya hivyo baada ya mkutano wa kwanza nchini Singapore mwezi Juni mwaka jana, na miezi michache baadaye, mazungumzo hayo hayakuonekana kufua dafu. Mkutano wa pili nchini Vietnam uliofanyika mwezi Februari mwaka huu umetajwa na wachambuzi kama ambao wa hakuleta matokeo chanya. Tayari wanasiasa hapa Marekani wamekuwa na maoni mseto, baadhi wakimshutumu Trump kwamba hana mpango mahususi wa kuhakikisha kwamba Kim Jong Un atasitisha kabisa programu yake ya uzalishaji wa zana za nyuklia. Taarifa kwamba rais Trump amemwalika Kim Jong Un kutembelea ikulu hapa Washington pia zimepokelewa kwa hisia mseto. Sasa tuendelee kusikiliza habari za dunia zikisomwa na BMJ Mridhi. Wakati huo huo, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameupongeza mkutano huo kati ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kuelezea matumaini yake kwamba ni hatua muhimu ya kutoa mwelekeo wa amani katika siku za usoni. Akihutubia maelfu ya watu katika ibada ya baraka ya kila Jumapili kwenye uwanja wa ibada wa Mtakatifu Petro, Papa Francis aliutaja mkutano huo kama mfano mzuri wa mikutano ambayo haikuwa inatarajiwa. Trump amekuwa rais wa kwanza wa Marekani akiwa madarakani kukanyaga ardhi ya Korea Kaskazini pale alipokutana na Kiongozi wa taifa hilo katika eneo ambalo aliruhusiwi kuwa na silaha za kijeshi e, kwenye mpaka kati ya Korea kaskazini na Korea kusini na baadaye akatangaza kwamba wataanza tena mazungumzo. Ni kama ulivyosikia katika taarifa zetu za kwanza, na timu ya taifa ya Uganda Cranes, imeshindwa kwa mabao mawili kwa sifuri na wenyeji Misri kwenye michuano ya kandanda ya bara la Afrika, AFCON. Uganda ilikuwa kwenye kundi la A na ilikuwa imewaongezea matumaini mashabiki wa mpira katika eneo la Afrika Mashariki baada ya kuishinda timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati wa mechi ya ufunguzi wa kundi A wiki iliyopita. Jana usiku, Mohamed Salah maarufu kama Mo Salah na Ahmed el-Mohadi. Uh, walisambaratisha matumaini ya timu ya Uganda baada ya kupachika mabao hayo mawili wavuni eh, kwenye uwanja wa Cairo International Stadium. Sasa Uganda imeshikilia nambari ya pili kwenye kundi hilo ambalo lina timu za Misri, DRC na Zimbabwe. Timu hiyo sasa inatarajiwa kukutana na aidha Kenya au Algeria. Katika nafasi ya kumi na sita bora ya kwenye mechi inayotarajiwa kufanyika Ijumaa wiki hii kwenye uwanja huo huo. Shukran sana kuendelea kuwa nasi katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Ni wakati sasa wa kusikia habari kutoka kwa waandishi wetu kutoka pembe zote ulimwenguni. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir leo amezuru Kenya kwa ziara siku mbili ambapo atapokelewa na Rais Uhuru Kenyatta katika ikulu jijini Nairobi. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Libert Adede, kujua taarifa zilizotolewa juu ya ziara hiyo, na hapa anaeleza taarifa ambayo imetoka kutoka kwa msemaji wa ikulu ya rais uh, Bikanze Dena Mararo amesema kwamba rais Salvakir anatazamiwa kuingia Kenya hivi leo kwa ziara ya siku mbili na uh, katika ziara hiyo kufla, atapokelewa uh, katika ikulu ya rais atapigiwa mizinga ishirini na moja na baada ya hapo watakuwa na vikao vya mazungumzo ya ya, ki, ya kidiplomasia na mazungumzo mengi yanayotarajia ya kufanyika kati ya viongozi hawa wawili. Sijui kikubwa pengine labda wamedodosa ni kitu gani kinaweza kikazungumziwa hapo, labda maswala ya usalama na mengineo. meri Sudan Kusini ni taifa la pili e, baada ya Uganda kuwa watumizi wakubwa wa bandari ya Kenya na hapo itakuwa ni itakuwa ni fursa saa nzuri sana ya mataifa haya mawili kuzungumzia biashara. Na katika mazungumzo hapo awali na waziri wa masuala ya kigeni wa Kenya bi eh, Monica Juma akiwa pamoja na mwenzake wa Sudan Kusini Nihal, Deng Nihal amesema uh, kwamba watakuwa wanabuni jopo la pamoja la kuweza kujadili masuala muhimu na pia kutekeleza yale ambayo yatakuwa yameafikiana baada ya mkutano huo wa pamoja kati ya marais hawa wawili na wa, wa viongozi kutoka mataifa hayo. Suala lingine ambalo pia litakuwa linatarajiwa kujadiliwa ni swala la usalama uh, jinsi ya mataifa haya mawili yatakuwa yanalinda mipaka yake na uh, jinsi wa raia wa mataifa haya mawili watakuwa wakivuka katika mipaka. Suala lingine ambalo pia wamegusia ni kwamba kutakuwa wanaangazia utekelezaji wa mikataba ya amani na makubaliano ya amani, itakuwa wanaangazia wamefikia wapi ma, wapi katika utekelezaji huo. Na kumbuka uh, uh, uh, Sudan Kusini uh, ilijiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka elfu mbili na kumi na sita na tangia wakati huo imekuwa ikifanya jitihada za kuweza kupata uhusiano mwema na mataifa yaliyoko katika Jumuia ya Afrika Mashariki. Na kubwa zaidi ni kwamba kwa sasa Sudan Kusini iko na ushirika na Kenya na mataifa mengine katika kutekeleza mradi wa pia reli na pia e, uwanja wa ndege na pia bomba la mafuta ambalo litatoka moja kwa moja kutoka Lamu kuelekea mpaka kaskazini mwa Kenya na Sudan hii ikilenga kunufaisha biashara ya mafuta ya Sudan Kusini. Kuna taarifa zozote ambazo taarifa zo hiyo ya Ikulu pengine imesema mara baada ya kikao cha kikao chao hicho wataweka bayana kwa umma? Naam e, katika wakala uliotumwa kwa vyombo vya habari e, msemaji wa Ikulu Bi Kanze Dena amesema kwamba baada ya mkutano huo, baada ya kupokea Rais e, Salva Kiir na hayo mazungumzo, kwamba kutakuwa na e, mkutano na wanahabari ambao utaangazia makubaliano ambayo yatakuwa wameweka na yale yatakuwa yamejadiliwa baada ya ya mikutano yao. Shukran sana Adede, ni nikushukuru sana na bila shaka basi utaendelea kufuatilia kuhusu mkutano wa viongozi hao wawili na utatujuza katika matangazo mengine yanayoendelea. Asante. Bila shaka huko DRC rais Felix Tshisekedi ametembelea mashariki mwa nchi hiyo hapo jana kwa ajili ya kutathmini hali ya mapigano yenyewe kwenyewe yanayoendelea katika eneo hilo mwandishi wetu usteri marivika anatuarifu zaidi felix chisekedi chilumbu rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wakati wa mkutano na wananchi katika mji wa bunia hii jumapili ikiwa ni tarehe 30 ambayo wananchi wa kongo washerehekea siku ya uhuru wa nchi yao huku wananchi wengi wakisema bado hali siyo nzuri hasa kiusalama chisekedi ameomba wananchi wa bunia kuweza kujenga umoja maridhiano na kusameheana Sharli Omba ni mwananchi katika muji wa Bunia, alihudhuria hutuba ya rais Chisekedi akihutubia wananchi. Ndiyo alipofika mjini Bunia aliongea na populasion ya Bunia na akawaambia wapendane kati yao, waache vita, kwani mjini wa Ituri haitaendelea wakati wanaendelea kuuana kati yao na mnafikiri pengine kufika kwake inaweza kusaidia? Ndio paske wapona tunafurahi sana. Wakati alisumulia na wao, waenda kuvisite waenda kuangalia wakimbizi ambao wanaikala kuma eneo fulani fulani hapa nchini Bunia. Kwa nini Felix Chisekedi akasema wananchi wa Bunia waache ubaguzi na kujenga umoja? Sababu watu wanaendelea kuuana ndani ya teritwari ya Njugu Maagi na Yuni, ziara ya F rais Chisekedi katika mji wa Bunia mkoa wa Ituri ni kutazama hali halisi ya kiusalama na kutazama wakimbizi wanaokimbia mapigano pa jugu na wilaya nyingine ambazo watu zaidi ya mia sita wameuliwa hadi sasa. John Kabwe yuko pembeni ya ziwa Albert wilani jugu mkoa wa Ituri. Nadhani kuwasili kwa, kwa rais wa Felix Kisekedi jimboni ituri yuko mjini Bunya. Sasa sisi tunasubiri amani, ili amani iweze kupatikana kudumu pande za Njugu na sidi ya Irumu, kasababu so, kuna waasi hawa wa movement ya FRPI wamefanya miaka karibu kumi na saba, na kuna pia hawa wakora ambao wanaendelea kuua watu eneo la Njugu ambao wanaongozwa na Ngujol, hawa waasi wa Kodeko. Vita katika mkoa wa Ituri vimepelekea wakimbizi wengi kukimbilia nchi jirani ya Uganda na hata wengine katika muji wa Bunia, ambao wote wanatumainia rais mupya kuweza kurejesha amani katika maeneo yao. Taratangia alituma mkubwa ya FRDC kuituri kima inakuwa kidogo na kufika kwake, tunaamini kwamba italeta salama katika hii provensi. Oser Malvika, kumekucha Afrika, Goma. Wakazi wa mpakani mwa DRC na Burundi wametakiwa kuacha kukata na kuchoma miti ili kuepuka mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababisha ukame katika eneo hilo. Mwandishi wetu Mitima de la Chance ametembelea eneo hilo na hapa anatuarifu. Baadhi ya wakazi katika bonde hili la mto Ruzizi kwenye mpaka kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Burundi wanashuhudia mabadiliko ya tabia ya nchi tangu miaka ya pata kumi, na kusema kuwa mvua hainyeshi tena kama kawaida. Anavyoeleza Furaha Ngaza, miongoni mvula nyeshaki tena kama kawaida. mabadiliko ishakwa ya mingi sana juu, mwezi wa tatu mvula ikuwa nanyesha mtuna kiashangali waine, mvula ikuwa nanyesha sana hivi sha katika tena kipwa ikiisha mvua nanzanyesha ikikuwa na retari sana na mwezi wa kumi azamani likuwa katu kipwa naisha hivi kama na mwezi wa munani kumwishomwisho mvula ilanza nyesha Ah, hivi naanza kawia sana, maana kwa mwezi wa kumi wakienda kumwisho ndio naanza nyesha. Kama inavyoonekana, nafasi nyingi upande huu, wakazi wamekata miti iliyokuwa juu ya vilima hapo awali, na sasa vilima hivyo vimebaki wazi. Na kuna pia tabia inayovuma ya kuchoma misitu, hasa wakati huu wa kipwa, kutokana na sababu tofauti, anavyoendelea kusikitika Furaha Ngaza. Mpoi wanachomaka hii miti sana, ja kusaidia kumakala njomana, ni mzuri na ni mbaya ni mzuri. Hali hii ya ukame inayoendelea kuripotiwa upande huu imesababisha njaa kwa wakazi, ambao miongoni mwao kuna wale walioanza kuyahama makazi yao tangu miaka miwili na kujielekeza katika vijiji vya pembezuni au pia katika kambi ya Nyarugusu nchini Burundi ili kujaribu kupata msaada wa chakula upungufu wa mvua upande huu umeongeza joto na kusababisha mimea iliyosalia kukauka. Bi Sesil ni mkulima hapo Kiliba. mjana tuishakua mjivotoka kwa malishete na saa mbele vama vakupanda mbele vanapata vanyuma vanakosa mvula ilikwalete hivi nasashatupanda miindi ya mwezi wa pili kumwishomwisho hatukuvuna hata sheka kwa vijangara juakosa mvula naikunyeshaka. ili kupambana na hali ya jangwa na ukame Uratibu wa mazingira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukishirikiana na miungano mbalimbali pamoja na asasi za kiraia umeonya wakazi kupanda miti mingi na kulinda mazingira. Bienfait Kalinga ni kiongozi wa mazingira na maendeleo ya kudumu huko Kamanyola. Tuko tunatoa malalamiko kwa ajili ya uchomaji wa pori na kukata miti, inatuma tunakosa mvua wakati wa masika. Wakati tulikuwa wanapata mvua zaidi, ilikuwa watu walikuwa wanaheshimu mazingira, lakini kwa leo sasa watu wanakuwa hawaheshimu tena mazingira vizuri, na ndio kwa maana tuko nawaelimisha zaidi tena wao wanaheshimu mazingira kwa namna inavyofaa. Hata hivyo wengi kati ya wakazi upande huu wanajiswali ikiwa miti inayokusudiwa kupandwa itakuwa na bahati ya kukomaa lini kutokana na uhaba wa mvua. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Luvungi. Katika jamii na maendeleo hivi leo tunaangalia jamii ya Wanyamulenge huko mashariki mwa Kongo, ambapo kazi yao ni kufuga ng'ombe na kuishi kwenye milima mirefu huko Kivu Kusini. Austeri Malivika alitembelea wafugaji wao katika maeneo ya Minembwe kwenye milima mirefu ambako kuna baridi. Tusikilize taarifa yake. Jamii ya Wanyamulenge ikiwa ni jamii ya wafugaji ina asili yake katika kanda ya maziwa makuu na hapa, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapatikana sana Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hii. Wengi ni watu warefu warefu, wanaopenda sana kuishi kwenye milima yenye baridi, lakini kazi yao wakiwa ni wafugaji. Ruzingizwa Bitebetebe yuko hapa Minembwe, kwenye milima mirefu inayokuwa na baridi kali. Aksanti. Sisi Wanyamulenge wenye, wenye kukaa pande zote wenye kukaa Fizi wenye kukaa Mwenga Itombwe, wenye wanaishi Uvira, wenye kuishi chini Biwokowoko, hao wote tunafuga ngombe, tunafuga ngombe na tunapenda kufuga ngombe kwa sababu zifuatazo. Kwanza ni utajiri wetu wa kiasili ambao tumeachiwa na wababu zetu na unatusaidia katika mahitaji mengi ya kiutu Baadhi ya Wanyamulenge wakiwa na familia moja na wakiwa na asili tofauti, kama vile wengine wanapatikana katika nchi ya Rwanda, wengine Kenya. Hapa katika maeneo ya Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanaishi kwenye milima mirefu ya Mulenge, mkoa wa Kivu Kusini, katika wilaya ya Uvira. Wasema kwamba ufugaji ndiyo uti wa mgongo na ndiyo uchumi wao, kama anavyosema Mutware, mfugaji wa ngombe. Na katika mila yetu ya Kinyamulenge, E, unaona, uh, ufugo ndiyo chanzo cha ni msingi wa um, wa uchumi wetu ambao unaendelesha unaendelesha jamaa kwa wenye Mulenge. Mtoto anapokomaa wanamwowea wak wakimpa mali yake, ngombe kwenye milima mirefu hapa Kivu Kusini. Ukigusa ngombe kwa wenye Mulenge, maana yake unagusa kuroo yake. Hata kufa, tunaweza kufa sisi sote tunamalizika, sababu tunaona ndiyo maisha yetu ambayo inatusaidia katika dunia ambamo tunapoishi, sababu serikali haifanyi atusaidie kitu, huku kwetu hakuna mashirika ambayo inaweza kutusaidia. Lakini unaona, ngombe, hata mtoto akipoteza mama yake, sisi tunapatia ile maziwa ya ngombe. Unaona, mtoto anakomaa bila shida yoyote. Kufuga ngombe sio rahisi, Kwani kila mara wafugaji na wakulima wanashindwa kuwaelewana kutokana na mifugo kuharibu shamba za wakulima, na hii husababisha mfarakanyiko wa kila mara, mvutano kati ya wafugaji pamoja na wakulima. Ngombe ndiyo maisha yetu ya Wanyamulenge na kuchunga, wanatufukuza fasi ya malisho, wanazimalizo wanane ambao wanamaliza mangombeni wajambazi wa Fureru. Tuko na matatizo, tuko na matatizo kama hapa katika maeneo ya Kivu Kusini. Ngombe ikunasomesha watoto, ngombe tuko tunaujisha, tunauza ma, machakula ni ufuko yenye iko na faida, kumekuwa juu ya ufuko wetu mm. ase serikali imesahau kuwachungia usalama kwenye mara haipendi kuchungia usalama mm. mm sisi tunapenda wenyewe tutungie usalama. Ngombe zinamalizika hapa, hazikule ngombe ziko zinakufa. sawa Ndagala mm, sawa mubahari. Kulingana na maelezo ya Wanyamulenge, ngombe ni asili yao. Kwa mfano mtu akifiwa na bibi, tunakaa chini tunasema, wewe fulani, leta ngombe, wewe fulani, leta ngombe, zile ngombe zote kama ni ngapi, tena tunamwoea bibi mwingine. Ikiwa ni kuoa ni pale, tunakusanyika pia ya ng'ombe zetu, lakini wakiendelea kulalamikia kila mara ukosefu wa usalama kutokana na kushambuliwa na watu wenye silaha. Ni hayo tu tuliyokuandalia kwa siku ya leo. Mimi ni Osermalivika Malivika, niliyekuandalia makala haya kutoka mashariki mwa Kongo. Shukran sana Malivika kwa taarifa hiyo, ambayo inakamilisha kipindi hiki cha Kumekucha Afrika na kushukuru msikilizaji kuwa nasi siku ya leo, na kwa niaba ya mwendeshaji wa kipindi alikuwa Deodon Chibahiro, hapa studio nimekuwa nikishirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi, wote kwa pamoja tunawatakieni siku njema. Shukran.