Ujambo msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni Khadija Riami nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Juni 28 mwaka 2019, ambapo tunasikika masafa mafupi katika meter band 19 na 31, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu na katika matangazo yetu ya hivi leo tutakuwa na kipindi cha live talk. Tunazungumzia kuhusu vitendo vya utiaji mimba kwa watoto wadogo vilitavyo athari kwa jamii, na pia katika habari nyingine tunakuarifu kuwa rais Donald Trump amwonya rais wa Russia Vladimir Putin kutoingilia kati ya uchaguzi wa Marekani. Ni vidokezo tu vya habari zetu jioni ya leo, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia zikisoma na mwenzangu Hadija Riami. Tuende pamoja. Katika habari za dunia jioni ya leo, mbunge Tundu Lisu ambaye anawakilisha jimbo la Singida mashariki kwa tiketi ya chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania amevuliwa rasmi ubunge na Bunge la Jamhuri ya Muungano, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Spika wa Bunge Job Ndugai amewaeleza wabunge wenzake hivi leo, kwa kulingana na katiba ya Tanzania, sababu mbili ambazo zimepelekea Lisu kuvuliwa ubunge ni kuwa spika hakuto, hakuwa na taarifa ya maandishi au maelezo yoyote mahali alipo, na hivyo kushindwa kuhudhuria vikao vya bunge na pia kutowasilisha tamko rasmi kuhusu mali na madeni yaliyo nayo. Ndugai amesema mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ametumiwa taarifa rasmi kuelezewa kuwa hivi Lisu sasa amevuliwa ubunge. Makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden aliangaziwa sana katika mdahalo wa pili jana usiku kati ya wagombea kumi wa chama cha Demokratic wanaowania uteuzi wa kugombea urais mwaka ujao. Joto liliingia ndani ya ukumbi wa mdahalo huko Miami, Florida, wakati mgombea mwenza seneta wa California Kamala Harris alipomkosoa vikali Biden kuhusu uhusiano wake na wabunge wenye sera za ubaguzi wa rangi miongo minne iliyopita. Harris alielezea masikitiko yake makubwa aliposikiliza matamshi ya Biden akikiri kuwa alipokuwa seneta kijana alishirikiana na maseneta wa ubaguzi kwa kupasisha mswada wa sheria ambao Harris aliutaja kama ubaguzi, wa ubaguzi dhidi ya Wamarekani weusi ambapo pia wanafunzi wa shule weusi walipelekwa kwa mabasi kwenye shule za wazungu na hivyo hivyo kwa wanafunzi wa kizungu kwenda kwenye shule za watu weusi. Rais wa Marekani Donald Trump amekutana na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin pembeni ya mkutano wa viongozi wa G20 unaofanyika Osaka, Japan. Wakizungumza mbele ya waandishi wa, wa habari, Trump amemwambia kwa utani Putin, tafadhali usiingilie kati uchaguzi wa Marekani. Ni mara ya kwanza viongozi hao wawili kukutana tangu uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum wa Marekani Robert Mueller kushindwa kupata uthibitisho kuwa kampeni ya rais Trump ilishirikiana na Rasha katika uchaguzi wa mwaka 2016. White House imesema Trump na Putin waliafikiana kuimarisha uhusiano baina ya mataifa hayo mawili na kuendelea na majadiliano kuhusu swala la kudhibiti silaha. Majeshi ya usalama ya Ethiopia yamewakamata zaidi ya watu 250 katika msako kufuatia kushindwa kwa jaribio la mapinduzi na mauaji ya maafisa watano wa juu. Kikosi maalum cha serikali kimesema jana jioni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, nchi hiyo imekuwa katika hali ya tahadhari ya juu tangu mashambulizi ya mwishoni mwa wiki katika mji mkuu Addis Ababa na jimbo la kaskazini la Amhara, ambapo mkuu wa jeshi la kitaifa jenerali mstaafu na maafisa wengine watatu waandamizi wa serikali waliuawa. Tume maalumu ambayo imepewa jukumu la kuchunguza kile ambacho serikali imekita jaribio la mapinduzi lililofanywa na mkuu wa jeshi muasi imesema washambuliaji walipanga kufanya mauaji mengi kwa maafisa wa serikali. Kikosi cha usalama na sheria kimewakamata washukiwa mia mbili kumi na mbili katika jimbo la Amhara na washukiwa wengine 43 katika mji mkuu Addis Ababa jana usiku. Mahakama Kuu ya Marekani hivi leo imekubali kusikiliza kesi inayohusu kurejesha tena adhabu ya fidia ya dola bilioni 4.3 dhidi ya Sudan katika kesi inayoishutumu kwa kuhusika katika mashambulizi ya mabomu ya mwaka 1998 katika balozi mbili za Marekani nchini Kenya na Tanzania ambapo watu 224 walipoteza maisha wanasheria walikata rufaa kwa niaba ya mamia ya watu ambao walijeruhiwa na jamaa za watu waliopoteza maisha katika mashambulizi hayo ambapo adhabu ya kulipwa fidia ilitolewa na mahakama ya chini mwaka elfu mbili kumi na saba, lakini ilitoa maamuzi dhidi ya Sudan katika mashambulizi hayo. Marekani kumi na mbili walikuwa miongoni mwa waliowawa Agosti saba mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane na maelfu ya watu walijeruhiwa. Maamuzi yaliyotolewa ingawaji Sudan haikuwepo kujitetea katika mahakama ya chini dhidi ya shutuma kuwa iliwapa hifadhi na msaada kundi la wanamgambo la Al Qaida ambalo lilifanya mashambulizi hayo. Idadi ya watu waliofariki katika maporomoko ya ardhi kwenye machimbo ya madini kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeongezeka na kufikia watu arobaini na tatu. Ajali hiyo ilitokea jana katika mgodi wa shaba wa Kamoto, mgodi ambao unamilikiwa na kampuni ya Glencore yenye asilimia sabini na tano ya hisa kwenye mgodi huo. Ripoti za awali zilisema watu thelathini na sita walifariki katika ajali hiyo. Maafisa waandamizi kutoka mataifa yenye nguvu duniani pamoja na Iran wanakutana huko Vienna hivi leo Ijumaa kwa ajili ya mkutano wa kawaida ambao unahusika na tume ya pamoja ya mkataba wa mwaka 2015 kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Iran imesema mkutano wa Vienna kati ya mataifa yaliyobaki ambayo yalitia saini mkataba huo ni fursa ya mwisho ya kuuokoa baada ya Marekani kujiondoa mwaka jana. Iran imetishia kuvuka kiwango cha usindikaji wa uranium kilichoruhusiwa na makubaliano hayo ikiwa ni majibu kwa vikwazo vya kiuchumi vya Marekani ilivyoiwekea Tehran hivi karibuni. Iran iliongeza marudufu usindikaji wa uranium, lakini kwa mujibu wa afisa wa Iran nchi hiyo haijavuka kiwango ambacho kimekubaliwa. Tehran pia imepanga Julai saba kuwa tarehe ya mwisho kwa Ulaya kutimiza ahadi yake ya muda ya kutoa hweni kwa vikwazo vya Marekani au Iran itaanza tena kusindika uranium ambayo itafikia kiwango cha utengenezaji wa silaha . Nchi za Ulaya zimeisihi Iran kuheshimu kikamilifu mkataba huo. Na Zimbabwe imewapiga marufuku wakulima kulima kuuza mahindi kwa mtu yoyote isipokuwa kwenye Bodi ya Taifa ya Nafaka, ikiwa ni hatua ya serikali kusaidia bei zisiongezeke kwa chakula hicho kikuu baada ya ukame mbaya kupunguza uzalishaji wa mahindi. Kwa mujibu wa kanuni ambazo zimechapishwa hivi leo Ijumaa, mtu yoyote au makampuni ambayo yananunua mahindi moja kwa moja kutoka kwa wakulima huenda akakabiliwa na kifungo cha mpaka miaka miwili jela. Bodi ya taifa ya nafaka itakuwa ndiyo mnunuzi pekee wa zao hilo na baadaye watayauza kwa wasagishaji mahindi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taifa hilo la kusini mwa Afrika linatarajia kwa uzalishaji mahindi utashuka kwa asilimia 54 mwaka huu kufuatia, utawacha watu milioni 5 nchini humo wakiwa wanahitaji chakula cha msaada. Katika taarifa rasmi, waziri wa ardhi na kilimo pia amepiga marufuku wakulima kusafirisha mahindi zaidi ya kilo mia mbili hamsini kutoka sehemu moja hadi nyingine. Wakikiuka amri hiyo, mahindi hayo yatachukuliwa na polisi na kutaifishwa na serikali. Karibu katika live talk. Wavutia wanaharakati harakati wa kutetea haki za wasichana na watoto kuvalia njuga na kutaka serikali husika na jamii kwa ujumla kuchukua hatua ili kulitokomeza kabisa. Kwa mfano, nchini Tanzania, katika mkoa wa Lindi, taarifa zinasema kuwa ndio mkoa unaoongoza kwa watu kutia mimba watoto na wasichana katika mashule, na waalimu pia wanatumiwa, ambapo wanafunzi 220 wamekatishwa masomo. Watoto hawako salama. Imethibitishwa watoto kuanzia darasa la tatu ni wahanga wa tabia hii inayozuia wengi wa jinsia ya kike kushindwa kuendelea na ili kukabiliana na visa hivi, kukuendeshea mjadala huu, naitwa Meri Mgawe niko na mwenzangu Hadija Riami. Washiriki wetu ni Abdulazizi, mwandishi wa habari na vilevile vile ana Maro, mtafiti wa mimba za utotoni Sharifa Maloya yuko katika shirika lisilo la kiserikali la ukatili wa wanawake na watoto na Maimuna Siraji mwanaharakati Kilifi huko Kenya. Karibuni sana washiriki wetu katika mjadala wa leo na kama mlivyosikia mada hiyo ambayo tunaijadili. Na kwa kuanza tu, tungependa kabisa tuanze na wewe, mwandishi wa habari wa Channel 10 Abdul Azizi, ili uweze kutuarifu kuhusiana na hayo yanayojitokeza, ikiwa kwamba katika mkoa huo wa Lindi watoto zaidi ya mia mbili, wambie hali ikoje kwa sasa. Ah, kwa takwimu ambayo kupitia kampeni hiyo yamsaidie akuwe asome mimba baadaye ambayo iliasisiwa na mkuu wa mkoa wa Lindi Mweshimiwa Godfrey Zambi e, mwanzoni mwa mwaka huu Januari. Kwanza, kwa kampeni hiyo ilifanyika tafiti na elimu mbalimbali mashuleni na maeneo mbalimbali, hususan katika mikusanyiko ya watu. Lakini katika kipindi hicho tokea kampeni ilianza mwezi Januari hadi mwezi huu Juni, tayari mimba sitini na nne zimeripotiwa katika mkoa huu pamoja na kampeni hiyo kuendelea. Vile vile votoa wilaya ya Kilwa, kwa muda huo, jumla ya mimba thelathini na tatu zimeweza kuripotiwa na ni kati ya mimba hizo nne zikihusisha au wakizaniwa ni wahusika wakuu ni walimu ambao wametoa dhamana ya kulea. Kwa hiyo hii ni changamoto, na changamoto hii bado kwa mkoa wa Lindi ni lazima itafutiwe dawa susani, pamoja na kuja pelele kwenye suala hilo. Mhm, wewe kama mwandishi wa habari unashuhudia nini kwa watu ambao wanatuhumiwa? hatua gani zinazochukuliwa dhidi yao kwa sababu kama ulivyotaja, wapo ambao wanatuhumiwa, wengine ni walimu. Hatua gani zinachukuliwa dhidi yao? Lakini hizo ni tuhuma, hizo ni tuhuma, na suala na mimba j ainavojionesha atu naokiusa kwenye umo za kisheria, nyingi zinakosa maamuzi ya kisheria, kwa sababu ushahidi unakosekana msindi pale mtoto mwenyewe au familia inaamua kumficha mtia mimba. Sasa hiyo ni changamoto kumbaini mtia mimba, kwa sababu ushirikiano wa pande zote mbili unakosekana, na jamii kwa ujumla, hasa wazazi wa wanafunzi hawa ama wasichana hawa wadogo ambao ndio wanakatishiwa ndoto zao, wanatiwa mimba na hata wanashindwa kuendelea na masomo wao wenyewe katika utafiti wako wa kiuandishi, sijui unapozungumza wanasema nini? Ni uelewa mdogo, changamoto za kimaisha, na tamaa kwa wazazi na tamaa kwa watoto. Hizo nazo ni changamoto, hizo ndizo zinapeekea mimba za utotoni. Lakini umbali wa shule na maeneo ya makazi nayo kuchangia vile vile, kwa sababu inawezekana pasipo shahidi wa kutosha, lakini kuna wengine wanasemekana kwamba ubako njiani wanapokwenda kwenye ma Sh- Sharifu Maloya, uko hapo wewe, ni kutoka shirika lisilo la kiserikali na umekuwa ukishughulikia masuala ya ukatili kwa wanawake na watoto, unaweza kuelezea, na uko Lindi, hali ikoje hivi sasa? Nini hasa unadhani kinachangia katika kuleta hali hii? Asante uh, sana, nashukuru uh, kimsingi ni kwamba kama ambavyo amesema Azizi kwamba hili ni tatizo na ni changamoto kubwa lakini tunaweza tukasema kwamba uh, kwa kiasi ki ki fulani, mila na desturi mbalimbali zinachangia zina, zina, zina, zina, kwa sababu katika baadhi ya maeneo unakuta uh, wazazi au walezi wamekuwa uh, hawajishughulishi sana katika kufuatilia tabia na mienendo ambayo ni potofu kwa watoto wao, kwa sababu unakuta katika baadhi ya, uh, uh, ya, ya, ya familia au walezi wamekuwa uh, uh, wana mtazamo uh, hasi kwenye suala zima la elimu kwa sababu so, unakuta baadhi wanafikiri kwamba uh, pengine mtoto kuolewa basi inakuwa ni fursa kwao, wakati inakuwa sio fursa, ni changamoto. Kwa hiyo sa unakuta hata kama ana, wanaona kabisa kuna vitendo vinavyopelekea uh, kumshawishi yule mtoto ili aweze kujiingia katika mapenzi katika umri mdogo. Uh, unakuta hawachukui hatua zinazostahili na kama tunavyofahamu kwamba kufanya uh, mapenzi na um, e, msichana chini ya umri wa miaka kumi na nane ni kosa kwa mujibu wa sheria katika nchi yetu. Kwa hiyo kimsingi ni kwamba uh, suala so zima la hali ya umaskini, lakini uelewa uh, mdogo, lakini vilevile vile, uh, suala so zima la kutokuwepo kwa mshikamano wa kutosha baina ya wadau ambao kimsingi wanapaswa kuchukua nafasi yao kwa kuhakikisha kwamba wanamlinda mtoto kwenye kwenye masuala mazima ya elimu, lakini pia na masuala mazima ya kutoathirika na hizo mimba katika umri mdogo. Hmm, ana maana wewe ni mtafiti wa mimba za utotoni na bila shaka utakuwa umelifuatilia hili kwa karibu kabisa na unao ujuzi mwingi kuhusiana na hili. Kila jambo linapotokea kuna sababu, unadhani kuna sababu ya kweli ya mtoto wa kike kufikwa na mimba za utotoni kabla ya wakati? Ah, asante sana Adija. Sababu haipo kama jamii yote tutasimama na kufuata hizo nyanja, kama alivyosema mwenzangu, lakini pia dunia tukashikamana kuona kwamba yale mapungufu yanayompelekea binti kupata mimba tunayaondoa. Mapungufu gani tunayazuia? Ukimtazama mtoto wa kike katika utafiti uliofanyika miaka kumi iliyopita kwa nini mabinti wengi wanapata mimba, unaweza kuzigawanya zile sababu katika sehemu tofauti. Kuna kijiografia, kuna hali ya uchumi kama alivyosema huyo, kuna hali ya utamaduni wa mahali, lakini kuna tabia za mabinti wenyewe pia. Kwa mfano, ukiangalia kwenye hali ya uchumi, kaya nyingi masikini ndio wahanga wa mimba za utotoni, kwa mujibu wa tafiti, na kadri unavyoingia vijijini zaidi, hizi mimba zinaongezeka kuliko unavyokuja mjini. Lakini pia ukija kwenye mila na desturi, ni kama alivyosema, kuna baadhi ya familia zinaona kwamba ni tamaduni, amwezeshe binti apate ng'ombe lakini pia hata wale ambao hawana ng'ombe anaona, ah, mii ni maisha magumu, ngoja huyu akapate kuolewa. Anakuta anapata vijisenti kutoka kwa wale wakwe zake, asijue kwamba anaongeza tatizo kwenye jamii. Wazazi hawa uelewa bado, jamii bado. Lakini kwa uchache ukichambua kwenye adolescent behavior hapo ndo kuna shida pia kwamba anaona haya ndio maisha. Wengi kule vijijini anaona haya ndio maisha. Dada amezaa nyumbani, rafiki yangu jirani amezaa nyumbani, basi haya ndo maisha. Hana hana ile nini utandawazi, exposure ya kuona kwamba anapenda wapi. Lakini pia wengi unaona wanapokuwa idol, mfano ameishia darasa la saba amefeli, au amefika form four amefeli, yule binti mwesabii, miaka miwili ni mingi sana, utakuta amepata mimba na bado ni mdogo kwa hiyo unakuta ile kuwa aido basi maisha yanakwenda hivyo na wale wanaofanya ngono na mabinti kwa mujibu wa tafiti wengi wanaanzia miaka ishirini na tano mpaka thelathini na nne hapo ndo asilimia hamsini unaipata lakini kuanzia miaka amini kumi na nne mpaka ishirini na nne unaipata asilimia thelathini na na likundi lililobakia ni wale wa miaka thelathini na tano kuendelea ambao unawakuta kwenye asilimia kumi hivi Hmm. Kwa hiyo sasa lakini... wale nao ndo wanawashawishi, lakini vishawishi hmm, gani wanatumia? Unakuta ni vizawadi vidogo vidogo sana, mfano wale wa machinga wanaopita vijijini wanauzauza vitu, basi kampa kichupi, kesho kampa daftari hmm, kesho kutwa kampa kalamu, basi yule binti unakuta lakini... la hafiki wala, kama ni sekondari hamalizi. Lakini Bimaro, wewe uko huko Lindi na umefanya utafiti, labda tueleze huko Lindi ikoje. Maanake waliopata mimba sio wale ambao wamemaliza darasa la saba na wale ambao wamemaliza sekondari au wako sekondari, tunaona kwamba kuna wasichana wa shule za msingi ambao ni wadogo zaidi kuliko wale wa darasa la saba. Sasa hii inakuwaje? ni kitu gani ambacho kinachangia? Hadija Hadi, tunapojadili mimba za utotoni tunaangalia yule mtu yoyote ambaye hajazidi miaka kumi na nane hata huyo wa kumi na tisa ishirini hajamachua bado, na hao ndio waliokuwa shule ya msingi na sekondari wengi. Sasa waidha, ameanza kudrop hatarudi kwenye mimba baadaye, au amedrop kwa sababu ya mimba zote. So, hizo mbili kesi zinafanana na yule ambaye yuko darasa la tatu. Ndo nasema kesi zinafanana, yaani unakuta tabia ni zile zile kwenye jamii. Ukifuatilia yule wa darasa la tatu kwanza, ukiangalia kwa mujibu wa tafiti inaonyesha kwamba kati ya mabinti mia tatu na tano waliohojiwa unakuta aliyeanza ngono akiwa na umri mdogo ni na miaka nane. Hmm. Sasa kuna hiki hmm, na-kwa kwa kwa mfano nitaongelea kwa Lindi. Sasa kwa sababu hmm, tafiti ilikuwa nahusika sehemu zote hmm. Ukiangalia kuna sisi tuna ngoma hizi kucheza ngoma watoto unyago U, tam, unyago, unyago sio mbaya, tamaduni sehemu yote sio mbaya, lakini tunamfundisha nini yule mtoto katika umri gani, ambacho ndo sasa tunapambana kukiondoa tayari kwa kupitia huu mpango wa Taifa wa kutokomeza ukatili wa wanawake na watoto, ambao ni sawa na lengo la dunia, kwamba unakuta binti wa miaka saba nane anaenda kufundishwa jinsi ya kumhudumia mwanaume na yule wa kiume jandoni anafundishwa jinsi ya kuhudumia mke. Zamani ukiwauliza hawa makungu ilikuwaje, nyinyi mkafundishwa na mkaweza kuketi mpaka mkaolewa? Anasema sisi tulikuwa na ustahimilivu hmm. Sasa hivi wale watoto wakitoka wanaenda kujaribu Hmm. Unajiuliza sasa, unajiuliza sasa, mtoto wa miaka nane ni kufanya elimu ya, ya kutosha mm -hmm. kwamba unyago wafundishwe, lakini hii package, jinsi ya kumchezea mume au kumhudumia mke, iachwe mpaka atakapokuja kuolewa au kuoa. Kuna kitu tunaita kitchen party, bobek party, tutawafundisha kule mm -hmm. Sasa jamii yenyewe, ukirudi kwa wazazi, ukiwatafiti, asilimia tisini na tisa kila mtu analalamika, apende mtoto wake aache shule, apende mtoto wake apate mimba. Anatokaje kwenye hilo tatizo ndo pamoja, inabidi tusaidiane kwa sababu yeye mwenyewe pia unakuta yuko kwenye kilingi familia nyingi pia ni zile ambazo wazazi wao hawakupata elimu ya kutosha. Sawa sawa kabisa. Tulia hapo kidogo ana mara tuendelee, alafu tutarudi tena kwako Adija. Unajiuliza kwamba sasa mtoto wa miaka nane kwa kweli mtoto wa miaka nane au miaka saba anafundishwa nini? Maana yake anajua kitu gani? Bila hata kuhudumia mwanamume, lakini mtoto wa miaka mjana, nane kwa e, nini ende kwenye unyago na kuna pointi moja mtoto yule bado anahitaji malezi ya mama na baba. Sasa, kila siku au mlezi anaekaa naye kwa nini mtoto wa miaka nane anakwenda? Mimi nadhani labda kuna umuhimu wa hawa wahusika wangejaribu kuzungumza pia na watu katika kijiji. Na kuna kuna point moja kabla hatujapanda kwenye kuja kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye matangazo hapo ulizungumzia kuhusu tamaduni tamaduni hizi hmm. zimekuwepo tangu, hmm. zamani, tangu miaka enzi na enzi. Enzi. Hmm. Kwa hivyo na, zimeonekana nyingine hmm. hazina maana yote ndo kama hii kuna kuna kuna kazi na kuna kitu kinatakiwa kifanywa hapa. Kuna tamaduni nyingine sioni kama zinaelimisha kul... lakini hmm, pengine zinadidimiza na kuharibu. Basi tukiwa tunaendelea na mjadala huu, tukutane na msikilizaji mwenze, msikilizaji mmoja akiwa katika line ya simu, Amiani Tarbo kutoka Kenya. Karibu katika mjadala huu nawe uchangie na. nashukuru kwa kunipatia hii nafasi. kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo Kakamega kaunti. Mimi kidogo nitaongea kama mwalimu Hili shida ya ndoa za mapema tumeshuhudia kama walimu, lakini kitu kizuri che, inawachukulia hatua sana wale wahusika. Alafu mtoto akijifungua huwa anaruhusiwa kurudi shuleni alafu amalize masomo yake, lakini ni hatua kali sana. Wale wahusika huwa wanachukuliwa pale shuleni, labda ni ni ni umaskini kidogo hivi huwa inaelekeza watoto wadogo kusababishwa na e, mimba za mapema halafu, labda kitu kingine ni vile mwenzangu alikuwa amesema, utamaduni. Watu wanaamini sana na wanaficha sana wanapooza watoto wadogo, na hivyo sio vizuri. Kwa hivyo nafikiri kile cha muhimu ama tabia kama hiyo, waambie watoto wao wasichana wadogo waende shuleni na waepukane na, na mimba za mapema. Alafu tena kidogo tumesahau mtoto wa wa kiume. Wakati ule tunazungumzia juu ya mimba ya watoto wadogo, pia wale watoto wa kiume pia wananyanyaswa kwa njia moja ama nyingine, isipokuwa hawapati ile mimba. So mi nafikiria, uh, sijui ni nani atanijibu, sijui ni hatua gani tunaweza chukua upande ule mwingine kwa watoto wale wadogo wa kiume. Asanti. Asante sana. Naona hiyo pia ni topic ambayo tutaizungumzia katika matangazo yetu yajayo. Leo tunaangalia mimba za utotoni kwa wasichana. Na, mm -hmm. Na tunaye Maimuna Siraji, yeye ni mwanaharakati wa Kilifi huko Kenya. Maimuna nawe pia karibu ili uweze kutoa mchango wako. Umesikia mada jinsi inavyoendelea. Utupe uzoefu kwa upande wa Kenya. Na tunasikia kuna sheria kali zinachukuliwa. Ebu tuambie tatizo kama hili linapotokea nini kinafanyika Kenya? Asante uh, sana kwa fursa hii uh, mi ningependa kuwashukuru kwa kuweza kunihusisha na mi pia, kama mkereketwa na vile vile kama kijana uh, Kenya kwa sasa tuko na changamoto, hasa ukiangalia mimi kama pale ninapotoka eneo langu la Kilifi kwa sasa, kuanzia Januari mpaka sasa mwezi huu, tuko tayari na idadi ya mimba elfu sita na sabini vile vile katika hizi eh, elfu sita na sabini kuanzia Januari ukumbuke, hiyo ni kaunti moja pekee. So, utaangalia kwamba tayari hapo tuko na changamoto na vile vile, tumeweza kuhakikisha kwamba kama nchi sasa hivi tuko na gender desks katika polisi zetu hapa nchini Kenya. Alafu vile vile tuko na uh, katika kaunti yetu wa Kilifi tuko na department ama kitengo kikuu ambao kinahusisha mambo ya jenda na mambo ya jinsia na vile vile inahusisha maswala ya vijana kuhakikisha kwamba uh, mashirika yale ambayo wanafanya mambo ya kijinsia wana- tunafanya mikutano pamoja ili tuweze kujua kwamba ni vipi tutaweza kuja na na mikakati, vile vile tuweze kujua kwamba tutafanya vipi ili tuweze kupunguza hii idadi ya mimba za mapema aa, na pindi tunapokutana tuhakikisha kwamba tuna shea zile changamoto zile ambazo tumeweza kukumba kule mashinani, maanake mara nyingi aa, mimi pia kama mkereketwa nikienda mashinani Uh, kuna mambo wale ambao wanaona watoto wa kike ambao tukifanya nao zile discussion zile tuweza kuzungumza nao, je, inaendaje mpaka watu nini kama i wana, wanadada wana, ndugu zetu mnashika mimba za mapema na vile vile kuna changamoto gani pengine. Maanake watu weka kama mjadala wazi. Uh, na pale utapata kwamba kuna changamoto kubwa zaidi ya hali ya kimaskini, ambako utapata kwamba yule mama ako na mzazi wa kike ambaye ana watoto labda nane ama saba. Uh, na ukiangalia hali ya kiuchumi hivisasa nchini Kenya a uh, iko chini zaidi. Sasa utapata kwamba yule mama anakuja town ambao ni Mombasa pengine, na kuna wale ambao wameenda Arabuni. Wengi wao wanakuja kwa town kama Mombasa ili kusudi kuja kupata kazi za mikono, aweze kusaidia familia. Na utapata kwamba mm, katika eneo letu la Kilifi kuna hii pombe ya mnazi. Ah mm -hmm. Uh, yule baba anajihusisha katika hii pombe ya mnazi vile vile. Sasa wale watoto wanabakia peke yao. Wanabaki na nyanya. Na ukiangalia mlango ni wa makanji. Sasa utapata kwamba wale watoto inaenda kwamba yule mtoto ambaye ni mkubwa anafanya zile kazi ambazo ilikuwa lazima zifanyiwe na mamake, ili kusudi aweze kuwasaidia wale watoto wa ndugu zake. umezungumzia kuhusu Maimuna, Maimuna umezungumzia kuhusu kuna zaidi ya mimba elfu sita tangu mwezi Januari mwaka huu, kati mm, ya hizi elfu sita, hawa watuhumiwa wamefikishwa mahakamani? Wamekamatwa? hatua gani zimechukuliwa dhidi yao waliofanya vitendo kama hivi? Uh, kwa sasa wako wale ambao wamefikishwa mahakamani, lakini kuna changamoto ya upande wa mashahidi Maanake pindi tunapopata hizi kesi huhakikisha kwamba mashahidi wanaweza kwenda kule wakaweza kukaelezea uh, dhuluma zile huyo mtoto aliofanyiwa. Hasa utapata kwamba wale mashahidi wengi wengine ni wa familia, na utapata wako na ile uoga ama wanaona kwamba watavunja familia. Sasa ile kesi inaku, inakosa nguvu inapofika kotini. Changamoto nyingine ambayo tulikuwa nayo hapo awali ilikuwa ni ku jaza hizi. Kuna karatasi zinaitwa P3 form. Hapo awali ilikuwa lazima kwamba kwa lazima mtu atoe pesa fulani ili kusudi aweze kupata ile karatasi ajaziwe. Uh, tukaweza kuzungumza na waziri wa afya na akahakikisha kwamba hivi sasa kwa kaunti ya Kilifi karatasi hizo hazilipiwi tena. So pia utapata hapo kwamba ile ilikuwa pia changamoto. Uh, watu walikuwa na wanauoga ile ajua yeye akienda kuripoti ile kesi atahitajishwa kiwango fulani cha pesa. So kwa sasa hivi changamoto kuu ile ambayo tuko nayo ni kwamba mashahidi hawajitokezi. Na pindi ambapo mashahidi hawajitokezi, ile kesi uh, inapungua inakosa nguv. Ile nguvu ya hakimu kuweza kuendeleza ama kama mkereketo kuweza kuisukuma zaidi na zaidi. Kwa hiyo hili tatizo ni kubwa sana. Kwa hiyo linataka juhudi labda za pamoja, pengine kati ya serikali, wadau wengine, wazazi, walezi, waalimu, maanake nadhani kundi moja peke yake haliwezi kufanya hivi. Lakini na Mary, naona na muda nao unasogea hivyo, kwa hiyo nadhani wasiondoke kando ya redio zao, alafu turudi kujaribu kuendelea zaidi kuangalia nini hasa kinamsukuma huyu mtoto wa kike. kwa sa, sababu sa, mtoto wa miaka kumi na tatu bado akili hazijakomaa kabisa. Tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio shirika, lakini tunaendelea na matangazo kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tukutane kule sana msikilizaji, kuendelea kujiunga nasi sasa katika njia ya mtandao wa www voa swahili com katika Live Talk ambapo hivi leo tunajadili kuhusu tatizo la mimba kwa watoto na wasichana mashuleni katika baadhi ya nchi za Afrika, hii imekuwa tatizo kubwa linalovutia wanaharakati wa kutetea haki za wasichana na watoto kuvalia njuga na kutaka serikali husika na jamii kwa ujumla kuchukua hatua wa ili kulitokomeza kabisa. Kama tulivyoeleza kwa njia ya redio kwamba kwa mfano nchini Tanzania, katika mkoa wa Lindi, taarifa zinasema kuwa ndio mkoa unaoongoza kwa watu kutia mimba watoto na wasichana katika mashule na walimu pia wametuhumiwa ambapo hadi hivi sasa wanafunzi mia mbili ishirini wamekatishwa masomo. Watoto hawako salama kabisa, imethibitishwa watoto kuanzia darasa la tatu ni wahanga wa tabia hii inayozuia wengi wa jinsia ya kike kushindwa kuendelea na masomo na hata kukatishiwa ndoto zao. Kuna kampeni iliyoanzishwa huko inasema tumsaidie mtoto akuwe asome. Ili kukabiliana na visa hivi, basi kuendeshea mjadala huu kwa njia ya mtandao, mimi ni Meri Mgawe, niko na mwenzangu Hadija Riami. Washiriki wetu ni Abdul Azizi, mwandishi wa habari; Ana Maro, mtafiti wa mimba za utotoni; Sharifa Maloya, yuko katika shirika lisilo la kiserikali la ukatili wa wanawake na watoto; na Maimuna Siraji, mwanaharakati wa Kilifi, Kenya. Naam, sasa bi Ana Maro, tumesikia washiriki wengine wamezungumzia tatizo hili kwa hiyo tatizo hili linaonekana ni kubwa sana, linahitaji juhudi za pamoja. Je, wewe umekuwa ukifanya utafiti huu kuangalia sababu za mimba za utotoni na nini kinachangia? Kuna wadau wengine ambao mnawashirikisha kujaribu kubuni njia za kuwasaidia watoto hawa, Biana Maro? Naona Biana hayu, tunashirikiana na wadau wote kwa kutumia mpango wa taifa wa kutokomeza ukatili wa wanawake na watoto ambao unaleta wadau wote pamoja. Na mpango huu umeshirikisha taasisi zote, dini, asasi amini, kamati za mitaa, vijiji, kata, mpaka wilaya, na imeshirikisha upande wa polisi, mahakama, uhamiaji lakini pia na watoto wenyewe, kuna mabaraza ya watoto ambayo yamepata fursa. Kwa hiyo watoto wenyewe wana muda wa kujisemea. Na kadri ya mujibu ya kwamba Lindi inaongoza, ni kweli kabisa, na hizo ni tafiti ambazo ni wale wa shule. Lakini ukija ukiangalia hata aliyemaliza shule ambaye bado hajafikisha miaka kumi na nane, labda hakufanikiwa kuendelea na elimu ya sekondari au vinginevyo, bado takwimu zinaongezeka zaidi na upande wa kampeni iliyozinduliwa mm -hmm. Kam kampeni iliyozinduliwa ya mwachi asome akuwe mimba baadaye, mm -hmm. Tunapambana nayo vipi? Ukiangalia upande wa Tanzania, Lindi ndo mkoa unaokuwa wa mwisho karibuni miaka mitano mfululizo upande wa matokeo ya taifa ya sekondari kwa hiyo kati ya kundi kubwa la wanaobaki mitaani ni pamoja na wasichana ambao bado wanatakiwa waendelee na masomo yao na ni bado wadogo. Kwa hiyo kufuata hilo, tumeanzisha kampeni ya kuwarudisha shule. Kuna vyuo vya serikali vilianzishwa enzi za Mwalimu Nyerere, vinaitwa vyuo vya maendeleo ya wananchi lakini Na, lakini, ka, lakini, ka, lakini, ka, lakini, ka, lakini Anamaro hapo Anamaro, Anamaro, yeah. kidogo tu hapo, unapozungumzia kwamba mnafanya kampeni ya kuwarejesha shule, lakini kuna wakati fulani kama nitakumbuka vizuri, Tanzania ilisema mtoto akipata mimba basi mnafanya fanyaje, si, shu, si, si shule huyu amepata mimba upande wa shule ya msingi au sekondari, haruhusiwi kuendelea kwenye ule mfumo mm -hmm. kwa hiyo tunarudisha kwenye vyuo vya maendeleo ya wananchi mm -hmm. hivi ni vyuo ambavyo vimejikita zaidi kwenye stadi za kazi, vina fani za ujenzi, fani za useremala, fani za ufundi magari, fani za ushonaji, fani za kilimo na mifugo, fani mbalimbali mbali, ambapo binti anapata fursa kama aliishia form four akafeli, anarudia yale masomo yake kwa mfumo wa umtahiniwa nje ya utaratibu maalumu. Na katika utaf... vile vyuo vimesajiliwa uh, lakini pia atatoka na ujuzi wake baada ya miaka miwili, ambapo utamwezesha yeye kuweza kuendelea, kama ataweza kupata ufaulu mzuri na pia kupata fursa za kufanya shughuli au kujiajiri. Lakini sasa tumeona kwamba hawa wanaopata mimba idadi kubwa wako vijijini. Sasa hivi, vyuo vya ufundi vipo kila mahali nchini Tanzania au viko maeneo ya mijini tu? Swali zuri sana. Kwa kuwa tumeanza mwaka huu, tumefanikiwa kupeleka watoto kwenye vyuo tisa tofauti katika mikoa mitano. Hivi vyuo vingi, kila mkoa unakuta una vyuo viwili ama vitatu, vichache sana kuna vyuo vitatu. Kwa sasa Tanzania nzima tuna vyuo hamsini na tano kwa ujumla wake kwa hiyo unakuta sasa tunamwandaa mzazi mapema, anakuta anatafuta nauli, anatafuta uniform za mtoto, tunamuunganisha na chuo kupata zile information za chuo kwenye kwenye mitandao. Kwa hiyo sisi tunakuwa na zile fomu, tunamwambia ukisoma hiki utakuwa hivi. Na kikubwa sana, hawa mabinti pia, usipowafanyia ile nini ile mentorship ya akili, waoga pia kwenda kusoma. Lakini ukimfanyia ile elimu ya mentorship na mzazi, unakuta mzazi anakwambia nina naweza nikivuna ufuta nitaweka laki moja, nikipata korosho naweza kulipa kwa kwa hali hiyo. Kwa mwendo wa Februari mpaka mwezi wa nne tumepeleka wasichana mia mia mbili na kumi na tano katika vyuo tofauti, ambapo nisongea, tumeweza kupeleka Pwani, tumeweza kupeleka mpaka Rombo Kilimanjaro, upande wa Same na Rombo wasichana tu lakini lakini pia katika vyuo vyetu hivi hapa ambavyo Lindi tunavyo viwili Mtwara. Kwa hiyo sehemu kubwa imechukua wasichana. Changamoto ambayo bado iko hapo, bado kuna kaya maskini ambapo ni kweli, ni kweli tunamwona kwa macho, kwa vile tuko naye, hawezi kupata kiasi cha shilingi laki nne kwa mwaka mm -hmm. kulipa ile ada ya mtoto. Tuangalie sasa kuhusu sheria mm -hmm. za Tanzania zinasema nini? Hii ni ubakaji au uharifu? Adhabu yake ni nini? Zipo sheria za kumtetea mtoto ambaye anapata mimba. mm -hmm. Mimi napongeza serikali yangu sana sana sana kwa mfano, tulikuwa tunapata shida kubwa. Ukiangalia utafiti miaka kumi iliyopita, ilikuwa kila baada ya nyumba moja wanapata binti mja mzito. Sasa sheria ni kali, mpaka hapa Lindi kwenyewe kuna mtu amefungwa miaka sitini kwa sababu ukimpatia mtoto namana chini ya miaka kumi na nane, hata ukizini naye, yaani kesi yake haitakiwi kuzidi siku saba anafungwa hmm. Na sheria ni kali, na nashukuru sana upande wa mahakimu, polisi, tumejipanga vizuri sana, mpaka hospitali kupima mtoto, kila kitu. Sema kama wenzetu Kenya, tunakuja kupata changamoto kwenye ushahidi. Tunakwenda na mtoto vizuri, na ustawi yuko vizuri, anawasimama kwa upande wa mtoto mahakamani, wanakuja wanavuruga ushahidi, kwa sababu wakisharudi nyumbani kunakuwa na shamba darasa wengi, yani vile kusema usifanye hivi usifanye vile, lakini upande mwingine pia akuta wale wahalifu wanatoroka. Kwa hiyo ndio maana Lindi tukaona sisi ili tuweze kuondoka hapa, tujikite sana kwenye kuzuia tatizo, sio kupambana na tatizo hmm. Kuzuia tatizo ni kumlinda huyu binti asipate mimba kwa nguvu zozote zile. Kama amemaliza shule ame- hakufaulu au ameferi form four, tunamfanyaje? tunamrudisha kwenye sistimu gani? Ndio maana ya hiyo kampeni. Lakini ukija huku, akishapata mimba, kuingia tena mahakamani, kuanza kufungana hapo, ni changamoto, hatuwezi kufanikiwa sana. Kwa hiyo tunachohitaji wadau watusaidie sana ni kuongeza nguvu kwenye kuzuia tatizo na si kupambana na tatizo, kwa sababu upande wa kupambana na tatizo tayari serikali imejipanga vizuri sana . Na upande wa shule sasa, zamani ilikuwa, na ninaposema ni desturi huku, mzazi apende mtoto asome, unajua ile tabia mm. kuchorachora madudu kwenye mitiani sisi huku tunayo sana. Mm. Kwamba ole, kipindi kile, kipindi kile, kabla ya Mheshimiwa Rais Magufuli kusema kwamba hakuna kulipa ada hii sekondari yote ni free for one mpaka form 4, ilikuwa sasa mzazi anamwambia ole wako, ufaulu. Kachore madudu ufeli, mm. ili mimi nisipate tabia ya kukupeleka shule, kwa sababu tulikuwa na kampeni kwamba kila mtoto lazima aende shule, kila mtoto lazima afaulu. Uwelewa, sasa sasa hivi watu wanakwenda sekondari, kwa hiyo tunaenda kukutana na hilo tatizo mbele. Lakini siku ya mwisho ukikaa na yule mzazi, haelewi, yuko pale pale, amezaliwa pale pale, hajui kwamba faida ya huu mtoto baadaye ni hazina kwake yeye kwa hiyo hafahamu chochote nini kinachotusaidia that... tunawekeza sana sasa hivi kwenye huu umri wa adolescent, yani hawa mabinti, hii ni rika la wavulana na mabinti mm -hmm, kuwaambia kwa ajili sababu wao ikifika elfu mbili na thelathini ndo wazazi wakishapata uelewa wa utandawazi hawatakubali watoto wao wawe vile, lakini hatuwachi wazee, na wenyewe hawatuwachi, wanaungana na sisi sana kwa sababu unakuta binti amezaa watoto wawili watatu, yeye mwenyewe miaka kumi na nane au kumi na saba Bibi yuko pale amechoka, mama yuko Kwaaya, hei, ina, ina, hawana chakula, yani ukiangalia tu familia tayari umaskini mkubwa. Nafikiri basi Asi. Bila shaka, Hadija. Mm -hmm. Tungeendelea kuangalia. Pia naona taarifa zinamiminika kwelikweli, ujumbe katika mtandao wetu wa Facebook. Ni wakati basi wa kusoma Facebook hivi sasa, tusikie pia wasikilizaji wetu wengine wanasema nini katika mtandao wa Facebook nam sayenda Mabula Magesha yeye huyu anatokea Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania anasema mimba kwa wanafunzi wa kike limekuwa janga kubwa sana, na hii inatokana na msichana mwenyewe kuwa na tamaa za starehe na wakati mwingine ni kujitakia mwenyewe au kubakwa. Aya, huyu Joseph Athmani kutoka Mkalama, Singida anasema tatizo la mimba kwa wasichana hasa wanafunzi huchangiwa na vitu vingi sana, mfano mazingira, mwanafunzi anatoka zaidi ya kilomita kumi kufuata shule, ipo njiani na huko njiani anakopita vishawishi vingi. Umaskini katika baadhi ya familia nao pia vinachangia, na wakati huo huo uwezo wa kutaka ujichanganye na wengine ambao wana hali nzuri na mitandao ya kijamii na utandawazi nao umechangia kwa kiasi kikubwa. Shabani Ali wa Dodoma, Tanzania, anasema momonyoko wa maadili ndio tatizo. Ni vyema maadili kwa watoto yakazingatiwa katika ngazi ya familia na jeshi la kujihami huyo anajiita jeshi la kujihami wa morogoro tanzania anafikiri kwamba mimba za watoto wa shule ni kitu ambacho hakiwezi kuepuka kwa baadhi ya mabinti kutoka na siku hiyo hiyo kuwangojea ili kupata mimba kitu ambacho kitazuia ni uokovu tu Ndo unaweza kuwasaidia Mariama Kadeta huyu, yeye anatoka huko Bariadi, anasema hakika serikali ichukue hatua kubwa kwa sababu watoto wa kike wana hatia pasipo kutaka wenyewe. Ima Kundayo Masai toka Elerai, Kilindi, Tanzania, anasema ametaja vitu vitatu ambavyo vinachangia kwa mimba za wasichana wadogo, anasema umaskini, utandawazi na elimu ndogo kwa jamii zetu. mm -hmm. Na Ngalama Maluta toka Mwanza, Tanzania, anasema tatizo la u utiaji mimba kwa watoto wadogo ni swala linalotakiwa kuzingatiwa kwa makini zaidi. na Steven Gabamose ni wa Kisaki, Morogoro, anasema familia duni, elimu ndogo juu ya masuala ya mahusiano, wazazi kutokuwa wazi katika kuwaelewesha wasichana madhara ya kufanya mapenzi katika umri mdogo, vinachangia. Naona wasikilizaji wengi wameleta nanihii maoni yao, lakini hatutaweza kuyasoma yote. Sawa sawa kabisa. Na basi, Adija, nafikiri sasa ni wakati tena wa kurudi kule Kenya, kuangalia kwa upande wa Kenya sheria hizo uh, um, zi, zinachukuliwaje zi, zina na watu ambao wanawatia mimba watoto wa kike, na hapa tujiunge na Maimuna Siraji, mwanaharakati wa Kilifi, huyu kutokea huko Kenya. Maimuna, karibu nawe tena utoe mchango wako katika sehemu hii ya pili ya matangazo yetu, utuambie kama kuna watu ambao pengine wamekwisha kuhukumiwa ama wamekwisha kuchukuliwa adhabu kali kutokana na tatizo hili. Uh, asante sana kwa fursa hii, wako ambao washawai kushikwa, uh, ambao wamehukumiwa, wengine wamefungwa miaka ishirini, vilevile kuna wale wamefungwa miaka kumi na tisa. Wengi wao wanafungwa zaidi ya miaka kumi na tano na kuendelea. Hao tayari wako ambao wameshikwa, lakini hivi sasa pia tume, tumeweza kuzungumza na wakuu wa, wa, wetu katika kaunti waweze kuhakikisha kwamba huyu mzazi pia anajua majukumu yake na vile vile hamasa ziweze kufanywa katika mashule, maanake pia ukiangalia kuna changamoto ya upande pengine labda mtoto alinajisiwa ni vipi yeye ataweza kuhakikisha kwamba ile habari iliweza kufika kule kule sipitali ama ile evidence ambayo inaweza kuonekana? Vile vile umuhimu wa wao kwenda sipitali na kuhakikisha kwamba ile wameweza kuripoti kule sipitali, vile vile waende katika kituo cha afya, wafuate zile utaratibu moja kwa moja, ili kusudi ya kuhakikisha kwamba huyu mtoto anapata anapata haki yake juhudi zengine ambazo tuko nazo sisi kama serikali huku Kenya ni kwamba pia vile vile mtoto hata kama amezaa ama amejifungua ame anaweza kurudi shule, ili aweze ku- kupata mafunzo na aweze kumaliza. Mambo mengine ambayo tunaofanya sisi kama washirika ambao tunatetea haki za mtoto wa kike ni kumhamasisha huu msichana kuweza kujua, uh, hedhi zake yeye yeah, yeah, je, akishapata hedhi ni vipi ataweza kuhesabu zile siku zake za hedhi? Maanake pia tuliweza kuangalia ni changamoto changamoto zipi zile ambazo zinakumba huu mtoto wa kike mpaka kunakuwa na hii idadi kubwa zaidi ya mimba za mapema. Uh, katika changamoto nyingine ambayo tuliweza kupia kuweza kuzungumza na kina dada, tukaweza kujua kwamba kulikuwa na changamoto kuu ya hizi disco matanga huku Kenya kuna tabia moja hasa haswa, eneo la Kibisi, mtu basi anapofariki huwekwa ile disco kuweza kuchangisha zile pesa, na tukaweza kupata kwamba watoto wa umri mdogo zaidi wanakwenda huko kuanzia usiku kama hivi jioni, saa kumi na mbili mpaka usiku sana, ambapo bizo hizo pia ziliweza kuhakikisha kwamba zinachangia hizi nimba za mapema, na kama serikali wakahakikisha kwamba wamefunga disko hizi. Vile vile tukakuwa na changamoto kama hii, eneo letu la Kilifi kuna, kuna bahari bahari Hindi. mm -hmm. Na utapata kwamba watoto wengi huenda kule, wanatumwa na wazazi wao ili kuweza kupata ile lisho ama kuenda kufanya biashara hii ya samaki, na pindi wanapofika kule baharini changamoto inakuwa kwamba wana- wanafanya ngono ama wanafanya mapenzi na wale wavuvi kule baharini. Kwa hiyo so, kuna kwa sababu nyingi ambazo zinachangia katika swala hili. Labda Bi Maimuna tutarudi kini, ambalo linachangia sana ni mitandao ya kijamii. Je, nyinyi katika kuangalia huko Lindi, mitandao ya kijamii inachangia katika tatizo hili? Ndiyo, inachangia lakini, kwa huku upande wa kidogo wa mjini, lakini kule mashambani zaidi changamoto kuu ilikuwa ni hili swala la hawa wanamarika hawa, hawa kuweza kwenda katika madisko na vile vile changamoto kuu ikakuwa kwamba kulikuwa na hii pombe ya mnazi ambayo ni rahisi zaidi, ambako wale wazazi ambao wanauza pombe hiyo wanauza karibu na maeneo ya majumba. Sasa so utapata kwamba wale wanunuzi ambao wanakwenda kunywa pombe hiyo huchukulia kama hiyo ni advantage ya kuweza kuhakikisha kwamba wanawatumia wale watoto wa kike. Yeye anapolewa basi amwambia yule mama, mama ambaye anauza pombe, shika nipe mtoto wako, mimi niende naye. Ama akishamaliza hapo, kila siku yampa pesa yampa pesa yampa pesa, baadaye anachukulia kama hiyo sasa ndo uh, yeye ni mbinu rahisi ya kuweza kum, kumteka akili na kuhakikisha kwamba anaenda fanya naye ngono. Kwa kwa zaji, kuna msikilizaji adiji amepiga simu anaitwa Ocheng George kutoka Kakamega. Ocheng, tukusikie, unataka kutoa mchango gani? Karibu. Naona Ocheng, naona hayupo mm kwenye line, maanake kuna mmoja ya simu yake naona imekatika. Labda turudi kwa Biana Maro, yeye atueleze, maanake amekuwa anashughulikia swala hili, amekuwa akifanya utafiti huko Lindi. Miongoni mwa sababu zimezungumziwa kwamba ni umaskini, swala la maadili na pia wazazi kutokuwa wazi na watoto wao. Lakini swala jingine ambalo tunaliona huku kwenye Facebook wanasema mitandao ya kijamii inachangia kwa kiasi kikubwa. Biana, je, umeona kwamba mitandao ya kijamii nayo inachangia katika tatizo hili la mimba za watoto wa shule? Biana tuli tulilinganisha kati ya mjini na vijijini kadri na hali ya mimba ikaonyesha kadri unavyokwenda vijijini tatizo la mimba linaongezeka. Katika kipengele cha mitandao, tuliona kwamba yale maeneo ambayo hakuna television, yani hizi dishi, hawezi kuona channel kule vijijini, wanakitu anaita video uh, amini maeneo ya kuangalia vile vibanda vya kuangalia video. Sasa zile unakuta kijiji kinakaa, wanaopenda kwenda kuangalia sehemu kubwa ni hawa, umri wa, wa ma-adolescent hawa kwa hiyo wanakwenda kule wakati wa jioni. Mchana utasikia masuala ya mpira, masuala ya picha hizi movies bongo au vingine, lakini ikishafika usiku saa mbili wanaweka video za ngono, ile zile CD za ngono kwa hiyo sasa watoto pale na vile vibinti na vile vivulana, kwa sababu mimba nyingi zinatokana pia na wao kwa wao. Kumbuka tafiti imesema kundi la kwanza ni miaka ishirini na tano mpaka thelathini na tano wale wenye chochote kitu, na kundi la pili linaloongoza ni miaka kumi na nne mpaka ishirini na nne Kwa hiyo sasa unakuta kila mtu anakabinti kake amesha kaambia wako mule, wazazi nao wanalala tu, haangalii kama mtoto ameshaingia ndani. Kwa hiyo kule wataangalia zile picha, mwisho wa picha na wao wanakuwa picha, hmm. Wanaanza kufanya kile walichokiona, lakini <laughs> upande wa mjini mabimu, watoto wengi wanakaa wana sana kwenye katuni, kwenye hizi nini chaneli Program za chaneli. Kwa hiyo unakuta hata kama ile eneo la la maeneo ya mijini, kwamba sio kila kaya inajitosheleza, lakini hata akitoka akienda kwa jirani, unakuta wako kwenye hizi hivi vipindi kama tunavyoviona vya kawaida. Kwa hiyo sasa hapo kule kijijini wanaongezwa zaidi na ile ile hali ya kutokuweza kuto kuangalia vipindi ambavyo ni rafiki kwao, kwa hiyo wanapata ule muda wa kujificha katika hilo. Mimi nimesikia zaidi wachangiaji wetu leo katika mjadala huu, mkielezea zaidi kuhusu kutoa semina na kuwasaidia watoto wa kike kuwaelimisha, kujua hedhi zao, msifanye hiki, msifanye vile imlis, ili msipate mimba za utotoni. Labda nataka nirudi kwako kwa Maimuna Siraji nisikie kwa upande wa Kenya katika utafiti wako na huo wanaharakati, sijui kama mnawafikia wazazi pia nao, kuwaelimisha ni mbinu gani ambazo wanatakiwa watumie, ama kitu gani wanatakiwa kufanya ili kujadili kumnusuru mtoto huyu mdogo kupata mimba. Maimuna uko kwenye line simu kama shule. <laughs> Uh, sisi uwe uzungumza na walimu kuweza kujua ni siku gani ambao tutakuwa na mkutano wa wazazi wote kwa jumla, hapo ndo sasa tutachukua hiyo fursa hii wa kuweza kuzungumza na wazazi kwa wale watoto wao ambao wako shuleni basi huwa kama mjadala vile tuweze kujua kwamba ni vipi tunaweza kupunguza maswala ya mimba ya mapema. Vile vile vile, uh, kuna kuna zile mikutano mkutano ambao utafanya sasa mashinani, wakati tutakuwa na mkutano kama vile wa chifu ma, kama kama kutembelea maeneo kama yale ama kama kuna mkutano, pengine labda umeitwa wa, kuweza kuzungumza maswala ya maendeleo, vile vile sisi huhakikisha kwamba tumezungumzia swala hili ili kuweza kuhakikisha kwamba tumepunguza mimba za mapema katika eneo letu la Kilifi. Asante ah, sana bibai muna, lakini naona kuna msikilizaji amepiga simu. Huyu anaitwa Lawrence Kam Clemens Chula, hebu tupe maoni yako au swali kama unalo. Ah, mimi natoa rai tu, sio swali wala ni rai mm -hmm. kwamba serikali iboreshe mabweni wanafunzi wa kike kwenye hizi shule za sekondari, msingi kwenye zile level ambazo wale wanafunzi wanakuwa kwenye ule umri wa kupata kujitambua, wawatengenezee mabweni wao, wanaishi shuleni kulikoni kuwa mitaani, au kukaa zile shule ambazo labda wanapanga hosteli mtaani. Zile zinaweza zikawaletea shida au ikawa sehemu ya sababu ya watu kupata ujauzito kwenye umri huo na kukatisha ndoto zao. Mm. Ana Maro anaweza akachangia hapo kidogo, je? Mm, hii unaona unaona kwamba inaweza ikasaidia, Ana Maro, kutokana na utafiti ambao wameufanya Kampeni ya mabweni. Tunahitaji mabweni sekondari za kata. Tunashukuru zimekuwa nyingi kila kata, lakini lazima tusaidiane na serikali kuweka mabweni. Mabweni yale yanalinda wale mabinti, lakini wanapokwenda kupangisha uraiani, unakuta anakuwa na utawala binafsi. Na sasa kule unakuta familia aliyotoka bado ni maskini. Na ni kwa nini wanapanga? Unakuta shule iko mbali sana na nyumbani, kwa hiyo, na hapo, hata bodaboda ndo wanachukua nafasi. Pia wale ambao wana, wana, walau wazazi wanajitahidi kupata nauli ya bodaboda enda na kurudi, unakuta bodaboda boda ndo wanapata nafasi na mimba nyingi sana, bodaboda wanatusumbua. Lakini endapo wanaweza kukaa hosteli, nadhani ni hatua, na serikali yetu inapambana, na sisi wenyewe wananchi pia tujipambanue. Kama tunaweza kujenga sekondari, tunaweza hosteli, wala wasichana watapata ulinzi. Eh, watakuwa si rahisi kufikiwa na maharamia wala kushawishika katika njia moja au nyingine. Mnashirikiana vipi na na walimu ambao tumesikia pia kwamba wengine wanatuumiwa kwenye mashule huku mnatembea kuambia vitu gani kwa ajili ya kuwalinda watoto? Sikia mpendwa wangu, hili swala ni tabia. Huwezi kusema kwamba walimu anafanya hivyo. Mwalimu anayejitambua anatekeleza wajibu wake, lakini mwalimu ambaye ni mjinga ndio anakwenda kinyume, sawa na sisi ambao tuko kwenye jamii. Kwa sababu wewe, hivi unamwonaje mtoto wa mwenzako, unaenda kumharibia shule yake, unaenda kumharibia masomo yake? E, kama angekuwa ni wa kwako. Kwa hiyo sasa, hawa walimu wachache wanashughulikiwa sana tu na mimi nashukuru. Kitu cha kwanza, wanatolewa kwenye kazi, alafu ndo kesi inafuata. Lakini pia unakuta wakati mwingine, turudishe upande mwingine, walimu nao wanakuwa wanapata majaribu sana, siwatetei, lakini kuna kesi tumezishuhudia nyingine, unakuta binti ndo anakuwa sababu. Na wakati mwingine anaambua na mzazi, naenda kamseduzi, mwalimu hivi na hivi, ukipata mimba ya mwalimu utaolewa, maisha yetu yatakuwa mazuri, tutapata kula, tutapata kufanya nini, unaona eh? kwa hiyo yeah. kuna kesi moja hapa tulitatua, binti amefika, akajifungia sisini kwa mwalimu. Mwalimu alifikiri binti amekuja na shida, akamwambia usiponipa elfu kumi na vua nguo unapiga kelele unanibaka. Kwa hiyo baadaye, mkuu wa ile sekondari akatoa agizo kali sana kwamba hakuna mwanafunzi wa kike anaruhusiwa kwenda kwenye ofisi ya mwalimu bila kufuatana na wenzake. Kwa hiyo sasa, vitu kama hivyo ni tunasema ni two way traffic. Mwalimu ni mwalimu, yeye ni binadamu kama huyu mwingine. Aliokuwa nje, sheria anajua kwamba nikifanya hivi kifuatacho ni hiki, na hawa wa nje ni hivyo, lakini na sisi pia tufanye wajibu wetu katika nafasi yetu tu kwamba so mimi binti yangu nyumbani ana nimwambie, wewe ukifika urafiki karibu na walimu uliopita kiezo, lazima nimkanye, kweli. Kwa hiyo hivi vyote vinakwenda sawa sawa, lakini je, mnaongea na wazazi nao na walezi? Kwa sababu kama kuna baadhi ya wazazi, si wote, wanajaribu kumtuma mwalimu mwanafunzi kwenda kumrubuni mwalimu. Je, hao wazazi mnakaa nao kuwaelezea athari zake? gowetu wa taifa uliofunguliwa mwaka jana kwenye siku kumi na sita za kutokomeza ukatili, kulingana na lengo la dunia namba tano. Ile kamati kamati nyingine zote zimeuliwa, imebaki kamati moja tu, ngazi ya kata, ngazi ya mtaa au kijiji. Kwa hiyo mle kuna wazazi, ni nzuri sana ile kamati. Tunaambizana ukweli, na inanyanyuka kwa sababu mnaishi mtaa mmoja, mbili tatu, mkanya mwanao au nyumba hii, unakuta ni wapelelezi wazuri sana. mimi nimekaa nayo ngazi ya manispaa hapa, yani ni msaada mkubwa sana wa kuondoka dhidi ya wanawake na watoto, kwa sababu wao wanajua nani yuko nyumba gani, anafanya tabia gani, anafanya nini. Kwa hiyo wanaanza, binti ameamka amevaa vaje, wanamwambia rudi kabadilishe huo. Huyu ametoka anachezacheza mida jioni, mzee anapita nabi zake nyumbani, hehe, ili kundi hapa litoke. Kwa hiyo hapo tunatakiwa sasa tuwekeze zaidi kwenye hizi kamati, kwa sababu ni ile sasa tuliokuwa tumeiacha hapo nyuma, ya mtoto wa mwenzako ni mwanao, kukanyana sisi kwa sisi Sio kusema ah, atajua mwenyewe atajua mwenyewe. Hapo ndo tulipopotea, tukafika hapa tulipofika leo. Sasa hii kamati na huu mpango wa taifa, tukiongeza mashiko na manguvu zaidi, hakika tutafanikiwa na lengo la dunia, tutakuwa nchi ya mfano kama dunia inavyotaraji. mm -hmm. Shiriki kwenye mjadala wetu, jitambulishe jina lako, alafu unaweza kuendelea yeah. Asante sana, asante sana ingawaje Hmm. Naona mtandao kwa upande wako sio mzuri sio mzuri sana tukupati vizuri. tukupati vizuri kabisa, lakini kuna mwingine anaandika haraka haraka, anasema kwamba hii swala lina kera zaidi haswa kwa jamii hapa bara la Afrika, ndio imechangia umasikini na watoto kutupwa ovyoovyo waliozaliwa. Natoa maoni yangu nikiwa eneo la Iten kaunti ya Elgeyo Marakwet huko Kenya na vilevile vile kuna huyu msikilizaji mwingine naye anaandika katika mtandao wetu wa Facebook, anasema serikali haijaweka mkakati mkali wa kulidhibiti tatizo hilo la wasichana kubebeshwa mimba wakiwa mashuleni. Saenda Magula, Mabula wa Magesha yeye, yeah. Anasema kwamba mimba kwa wanafunzi wa kike limekuwa janga kubwa sana, na hii inatokana na msichana mwenyewe kuwa na tamaa za starehe na wakati mwingine ni kujitakia yeye yeah, yeah, mwenyewe kwa hiyo naona na muda nao umesogea kwelikweli, labda tumpe Anamaro atupe neno la mwisho kabla ya kufunga mjadala huu Biana. Asante sana kwa heshima hiyo, neno langu ni moja tu. Hizi tabia zote za mabinti kupata mimba ni kitu kinaitwa tabia, na tabia ni kama nguo, unaweza ukaivua ukaiweka kando na maisha yakaendelea mazuri. Sasa, sisi sote kwa pamoja tushirikiane, yani kubadilisha hii tabia ikiwa nyinyi kwa vipindi vyenu, kama waandishi wa habari, na tunaomba sana mwekeze katika hizi nchi masikini na hususani mikoa kama hii ya kwetu ambayo ni maeneo ya masikini sana. Tumsikie voice nini, Sauti ya Amerika iko kule kijijini ndani, lakini pia hawa ambao mabinti wanabaki hawana msaada, kaya maskini. Sote kwa pamoja tunaweza kuwasaidiaje? Tukiungana kesho kesho utasikia Sauti ya Amerika studio inasomesha mabinti wao. Shukrani na shukrani. Yes, sana. <laughs> Shukran sana. Uh, na maro kushiriki katika mjadala mjada. <laughs> siku ya leo, na wengine wote, Abdulazizi Sharifa Maloya na Maimuna Siraji. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu Hadija, mimi naitwa Meri Mgawe. Tunawatakia ni nyote usiku mwema, shukrani sana.