Kumekucha, Afrika moja kwa moja, kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati sawa na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi langu ni Harizon Kamau, tukikukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Alhamisi asubuhi tarehe 27 mwezi Juni mwaka wa 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Kati. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hivi leo, wagombea urais kwa tikiti ya chama cha Demokratic hapa Marekani wamenyana kwenye mdahalo wa kwanza wa moja kwa moja kupitia runinga. Na huko Afrika Mashariki, kauli ya mbunge wa Kenya aliyetaka raia wa nchi za nje wasifanye biashara katika miji ya taifa hilo wafukuzwe yaibua mjadala. Kuna shida yoyote ya kidiplomasia kati ya Kenya na Tanzania ama Uganda ama taifa lolote la Afrika? Tuko na uhusiano bora zaidi na mataifa yote ya Afrika, na ni uhusiano ambao tutaendelea kujenga na kuimarisha. Na katika habari nyingine, ni kwamba viongozi wa kisiasa mashariki mwa DRC waitaka serikali kuu kuimarisha usalama katika miji ya Uvira na Fizi kufuatia mapigano kati ya makabila mawili hasimu. Sio kabila ambayo ina vikundi, lakini kuna watu ambao wanatoka katika kabila fulani na wanafanya vikundi vyao. Shida kubwa sasa ni kwamba serikali yetu haikufaulu kugombanisha na kuweka mbali na rahia vikundi hivyo. Utasikia mengi zaidi katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Na kabla ya kusikiliza mengi kutoka kwa waandishi wetu, tusikie yalojiri kutoka duniani kote, habari zikisomwa hapa na Harrison Kamau. baraza la seneti la Marekani jana Jumatano limepitisha sheria inayolenga kuangazia tatizo la kibinadamu kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, huku likiidhinisha dola bilioni nne zitakazoimarisha hali ya maisha ya wahamiaji waliozuiliwa na hasa watoto. Kura hiyo iliyopita kwa wingi wa 84 kwa nane kwanane. imefanyika wakati kukiwa na malalamishi kuhusu namna utawala wa Trump unavyoshughulikia watoto waliozuiliwa na hasa baada ya picha ya baba na binti yake kutoka El Salvador kutolewa kwenye mitandao wakiwa wamekufa wakati wakijaribu kuvuka mto wa Rio Grande ili kuingia hapa Marekani. Seneta wa Alabama, Mrepublican Richard Shelby amesema hali kwenye mpaka huo sasa imegeuka kuwa janga la kibinadamu pamoja na tishio la kiusalama. Seneta wa Vermont, Democratic Patrick Leahy kwa upande wake amesema ni lazima hatua ichukuliwe kwa haraka na wale wanaonuia kupunguza hali ngumu wanayopitia watoto pamoja na familia zinazotafuta hifadhi hapa Marekani. Vikozi, vikosi vinavyotii serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa vimedai kuteka mji muhimu kusini mwa Tripoli kutoka kwa serikali hasimu iliyoko mashariki mwa taifa hilo. Maafisa wa serikali ya waziri mkuu Fayez al Saraj jana wametoa taarifa wakisema kuwa walichukua mji wa Garien kutoka kwenye shambulizi la kustukiza, la kustukiza kutoka kwa vikosi vya jenerali Khalifa Haftar. Jeshi la Haftar tayari lilikuwa limefungua ofisi zake mjini humo ambako pia kuna mahospitali pamoja na uwanja wa kutua helikopta. Wapiganaji wa Haftar kwa upande wao wanasema kuwa Kulikuwa na makabiliano mjini humo, lakini hawakukiri kushindwa. Makabiliano kati ya wanajeshi wa pande zote yamekuwa yakiendelea kwenye vitongoji vya Tripoli kwa miezi kadhaa sasa, ingawa hakuna upande ulioonekana kupiga hatua. Hata hivyo, mapigano hayo yametorosha maelfu ya watu kutoka makwao, baadhi wakikimbilia kwenye hifadhi zilizotolewa na serikali na mgombe Wagombea watatu walioshindwa kwenye uchaguzi wa rais nchini Mauritania jana waliwasilisha hoja mahakamani ya kupinga matokeo hayo kwa madai kwamba zoezi hilo liligubikwa na dosari mbalimbali mbali, zikiwa ni pamoja na visa vya uwizi wa kura. BMJ Mureithi anayo ripoti kamili. Wakiwahutubia waandishi wa habari kwenye kikao cha pamoja katika mji mkuu wa nchi hiyo Nouakchott, wanasiasa hao Mohamed Oud Bubakar Biram Dar Abed na Muhamed Old Maulud wamesema wana ushahidi kwamba baadhi ya watu walipiga kura zaidi ya mara moja. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba awali wagombea hao walikuwa wamelalamikia hatua ya karatasi za kura kuchapishwa na kampuni ya kibinafsi ambayo walidai kwamba ina uhusiano na mgombea aliyetangazwa mshindi katika uchaguzi huo na pia alilalamika kuhusu ukosefu wa waangalizi wa kimataifa wakati wa zoezi hilo. Tume ya uchaguzi ya taifa hilo la Afrika Magharibi wiki jana ilitangaza kwamba mgombea aliyeungwa mkono na serikali Mohamed Oud Gazuni aliibuka mshindi kwenye kinyang'anyiro hicho. Kupitia taarifa, Umoja wa Afrika umesema kwamba unatosheka na jinsi uchaguzi huo ulivyofanyika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mshauri mkuu wa Ikulu ya Marekani, Jared Kushner, amesema kuwa Wapalestina watapewa nafasi ya kubuni mpango wa kiuchumi wa mabilioni ya dola kwenye ukanda wa Gaza pamoja na Ukingo wa Magharibi, kwa matumaini kwamba utarejesha amani nchini Israel tayari Wapalestina wamepinga mpango huo uliopewa jina la Peace to Prosperity, wakisema kuwa hauzingatii maslahi yao ya kisiasa. Kush na wakati akiwa Bahrain hapo jana alisema kuwa ilikuwa muhimu kuzingatia uchumi kwanza kabla ya siasa. Mpango huo unalenga kuunda ajira mpya milioni moja kutokana na uwekezaji wa dola bilioni 50 kwenye sekta za miundo msingi, utalii na mashule kwenye maeneo ya Wapalestina na mataifa mengine ya Kiarabu yakiwemo Misri, Jordan na Lebanon. Rais wa Marekani Donald Trump ameutaja mpango huo kuwa wa karne, huku ikulu ya Marekani ikisema ndio mkubwa zaidi wa kimataifa unaolenga kusaidia Wapalestina. Na muungano wa kiusalama unaoongozwa na NATO nchini Afghanistan umesema kuwa wanajeshi wawili wa Marekani wameuawa baada ya kufumaniwa kwenye upande wa mashariki na kuifanya idadi ya wanajeshi wa Marekani waliouawa nchini humo kufikia tisa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Taarifa iliyotolewa jana Jumatano ilisema kuwa majina yao hayatatolewa hadi pale familia zao zitakapojulishwa. kundi Kundi la Taliban, kupitia ujumbe mfupi Jumanne, lilidai kuhusika kwenye shambulizi katika jimbo la mashariki la Wadag. Msemaji wa kundi hilo Habinhula Mujahid alisema kuwa shambulizi lilifanyika kwenye wilaya ya Saidabad, jimbo ni humo. Haijamanika iwapo Mujahid alikuwa akizungumzia shambulizi hilo lililoua wanajeshi wawili wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametoa pole zake kwa familia za wanajeshi waliouawa akitaja tukio hilo kuwa la kuhuzunisha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi kama tulivyokuarifu katika vidokezo vyetu, ni kwamba wagombea urais wa tikiti ya chama cha Demokratic hapa Marekani muda mfupi uliopita wamemenyana kwenye mdahalo wa kwanza kabisa wa moja kwa moja kupitia runinga ambao umefanyika katika mji wa Miami, jimbo la Florida hapa Marekani. Mdahalo huu ambao umerushwa kama nilivyosema moja kwa moja na mashirika ya habari ya NBC na MSNBC pamoja na lile la Telemundo umewashirikisha wagombea kumi. Hii ilikuwa ni awamu ya, ya kwanza ya midahalo ya siku mbili, ambapo hapo kesho wagombea wengine kumi watashiriki katika mdahalo mwingine. Kwa sasa tuungane moja kwa moja kwa njia ya simu na mchambuzi wa siasa hapa Marekani, ambaye pia ni mwandishi wa habari Douglas Mutua, ambaye ameniarifu kwamba yuko mjini Alexandria, uh, nje kidogo ya jiji la Washington. Douglas, tupe taswira ya hali ilivyokuwa kwenye mdahalo wa leo, uh, takriban ambao umefanyika kwa takriban saa mbili hivi. Naam, uh, asante sana bwana Mrehi, uh, labda niseme kwamba mdahala wenyewe umeendelea vizuri, kwa sababu uh, waliokuwa wakijadili mambo hawakuonyesha hasira, uh, kinyume na hizi siasa ambazo tumezoea tangu Donald Trump achaguliwe. Hawajaonyesha kwamba wana, wana hasira. Wa, wameonyesha kwamba wanataka kuipa Marekani matumaini ya siku zijazo. Wamekuwa na sera nzuri, na ukiwaangalia wote, kwa kweli yeyote anaweza kuwa rais eh, Uchaguzi utakuwa ni wa wa Marekani wenyewe. Hawa ni watu ambao kwa kweli wamejiandaa. Eh, sasa itabidi eh, kila mtu ajikaze kabisa, kwa sababu ni kinyang'anyiro cha watu kama ishirini. Leo tumeona kumi, kesho tutaona kumi, na kwa hakika wote wako tayari na, na wana, wanataka kumwondoa rais mamlakani ma, ma na jambo ambalo nimelishuhudia kwa kweli kila mmoja wao alipozungumza aliashiria kwamba Uh, uh, maisha ya baadaye ama mustakabali wa nchi hii utabadilishwa iwapo Donald Trump ataondolewa madarakani kwa njia ya kura, bila shaka wanakubaliana kwamba ni lazima aondoke ili nchi ianze mabadiliko. Naam, na wanakubaliana kabisa, lakini pia umetaja hapo kwamba wako ishirini, leo kumi kesho kumi na nimesikia kuna mwingine pia ambaye amejiongezea katika orodha hiyo. Sasa kuna masuala mbali mbali ambayo tumeona wakiyazungumzia: uhamiaji, umiliki wa silaha sera kuhusu nchi za nje, afya, utoaji mimba, mambo mengi tu yamezungumzwa, lakini swali linaloulizwa ni je, sasa uh, ni, ni, ni nani ambaye anaonekana kama huenda akaanza akawa ndiye watapambana na Donald Trump? Kwa maoni yako wewe, manake pia we ni mwandishi wa habari, umeonaje? Je, imedhihirika kwa mdahalo huu wa leo? Eh, ni vigumu kukadiria kwa sababu, kwa kweli kama nilivyokuambia wote wana wana hoja nzuri, lakini binafsi nimeshuhudia uh, uh, Elizabeth Warren aki- akitoa aki hoja zake vizuri na na akijionyesha kama jasiri ambaye anaweza kupambana na Donald Trump ambaye naye si mchache katika uh, kuwatishia wapinzani wake. Lakini huyu mama uh, Elizabeth Warren, ame- ameonyesha ame ujasiri ingawa ni mapema bado. uh, kwa kweli, huu ni uchaguzi ambao hautazingatia zaidi sera bali ujasiri wa kupambana na nduli ambaye ni Trump. Nduli, uh, kwa maoni ya nani? Maoni ya Wamarekani ambao hawakubaliani naye. Naam, na tofauti na midahalo ambayo imekuwepo siku za mbeleni, um, tukimalizia Douglas, hebu e, tu, tupe taswira umemtaja huyu Elizabeth Warren na uh, pia kuna mwingine ambaye alikuwa ametajwa kama angekuwa mstari wa mbele, huyu Cory Booker uh, masenato hawa, lakini ukilinganisha na midahalo ambayo imekuwepo, je, hawa wawili wanaonekana kama wangekuwa katika kiwango sawa na kile cha kesho? Na tukimalizia pia, zungumzia kidogo kuhusu ni nani magwiji ambao wata kuwepo hapo kesho kwenye mdahalo. Kwa kweli uh, Elizabeth Warren, Koribuka, uh, Klobucha na Beto Oruk, hawa wanaonyesha kweli ni, ni watu ambao waki wangepewa uh, jukwaa la kupambana na watakaohojiwa ama watakaojadiliana kesho, watakaoshiriki mjadala wa kesho wanaweza kuwa katika kiwango sawa, lakini mwanzo ni mapema manake, ukihujui mazingira ya leo uh, kama atakuwa kama ni tofauti na atakavyokuwa ya kesho. Kwa hivyo inategemea nani nani anayejadili na nani, lakini kwa ujumla kwa mm-hmm, nimesema hawa wote ni watu ambao wanaweza kuongoza nchi, ni watu ambao wanaweza kupambana na Donald Trump. tukushukuru tum eh, za, zaidi ya hayo nam, kesho atakuwepo Joe Biden aliyekuwa eh, naibu wa rais ama makamu wa rais wa rais eh, Barack Obama. uh, watu bila shaka wanamtarajia wana sana ku, ku, labda kuweza kushiriki mdahalo vizuri na kuwaonyesha wengine nchi huongozwa namna gani, maanake amewahi kuwa msaidizi wa rais e, ni, ni baadhi ya ni mmoja wa watu ambao bila shaka yeye na, na, na, na, na, na wenzake nam akiling, akilinganishwa na wenzake inaonekana wazi kwamba hata katika kura za maoni yuko mbele wote hawa. Tukushukuru sana Douglas Mutua, mwandishi wa habari na vilevile mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, na pia kuna wengine kama kina Pete Buttigieg, wote tutasikia hapo kesho. Uh, labda tutakupata kesho utupe taswira zaidi Ndutu. Barabara kabisa, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mwenzangu Harrison Kamau aendelee na habari za dunia. Boti ya Ujerumani inayotoa misaada ya kibinadamu iliyokolewa ikiwa na wahamiaji arobaini na wawili karibu na ufuko wa Libya, hatimaye imeingia kwenye eneo la bahari la Itali licha ya onyo kutoka Rome. Kufikia jana jioni boti hiyo kwa jina Sea-Watch 3, ilitia nanga karibu na ufukwe wa kisiwa cha Lampen, Lampen, Lampedusa cha Italy. Nahodha wake Carola Rackete kupitia ujumbe wa Twitter alisema kuwa ilikuwa kwenye bahari kuu na wahamiaji hao kwa muda wa wiki mbili, kutokana na kukatazwa kutia nanga kwenye mataifa ya Ulaya. Waziri wa mambo ya ndani wa Italy anayeshughulikia maswala ya uhamiaji Matteo Salvini ameonya kuhusu ukamataji faini pamoja na kuzuiliwa kwa boti itakayoingia kwenye maji ya Itali bila idhini. Mara kadhaa, Salvini amelaumu timu za uokozi baharini akisema kuwa zinashirikiana na walanguzi haramu wa binadamu kwenye ufukwe wa Libya ambati mbovu ambazo haziwezi kuwafikisha Ulaya barabara kabisa. Matangazo ya ukujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa na kufuatia kukamatwa na kuzuiliwa kwa mbunge wa Starehe nchini Kenya Charles Njagua jana Jumatano na maafisa wa upelelezi wa makosa ya jinai kwa kutoa tu, kwa tuhuma kwamba alitoa matamshi yenye chuki dhidi ya raia wa nchi za kigeni wanaoishi nchini humo, serikali ya Kenya imepuzilia mbali matamshi hayo na kuyataja kuwa yasiyo ya ukweli wowote. Naibu wa waziri wa maswala ya nje, mambo ya nje nchini humo, Ababu Namwamba, ameieleza idhaa hii kwa mahojiano ya kipekee kwa mba serikali ya Kenya haitavumilia matamshi sampuli hiyo kwani yalitolewa kwa misingi ya kisiasa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na na Mwamba na akaanza kwa kumuuliza jinsi serikali ya Kenya ilivyo ya Mheshimiwa Jaguar. Ni matamshi ya kusikitisha, ni matamshi ya kufedhehesha, na bila shaka matamshi hayo hayawakilishi sera ama msimamo maalum wa serikali ya Kenya, kwa sababu utakumbuka ya kwamba ni msimamo wa serikali ya Kenya ambao umetangazwa waziwazi na rais Uhuru Kenyatta mwenyewe ya kwamba Kenya iko huru uh, Kenya iko wazi kwa ndugu zetu na dada zetu wa Afrika kuzuru hapa Kenya, kutembea Kenya, kuishi Kenya, kufanya biashara Kenya, kuwekeza Kenya. Na huo ndio msimamo maalum kwa serikali ya Kenya ya kwamba Kenya ni mlango wazi, madirisha wazi. Tunataka Afrika ambayo haina mipaka ama vikwazo ama vizingiti kwa usafiri ama kuishi ama kufanya kazi, bora tu ya kwamba unapokuja hapa Kenya, unapoishi hapa Kenya, unati una sheria za Kenya unafuata utaratibu wa jamii za Kenya. Kwa hivyo matamshi ya Jagwa hayawakilishi serikali ya Kenya. Matamshi ya Jagwa vile vile hayawakilishi bunge kwa sababu Jagwa si msemaji wa bunge la taifa la Kenya. Na unatofautishaje matamshi ya Waziri Fred Matiangi? Wachina wamekuwa hapa nchini wamepatikana wanauza bidhaa ambazo raia wa Kenya wanafaa kuziuza na akachukua jukumu la kuwafurusha nchini. Na Jagwa huyu sasa anatoa matamshi haya lakini anaeleza kwamba pia ameelekezwa na matamshi ambayo amekuwa ya akiyatoa waziri wa masuala ya ndani, Fred Matiang'i. Hili linabainishwaje hili? Kuna tofauti kubwa. Kuna tofauti kati ya hatua ambazo amechukua waziri wa masuala ya usalama nchini uh, Bwana Fred Matiang'i na matamshi ya Jagwa. Hatua ya Matiang'i ni hatua ya kutekeleza sheria ya kwamba kuna mambo fulani, kuna shughuli fulani ambazo hazistahili kuhusisha uh, raia wa kigeni na hasara ya ambao wanaingia hapa kinyume cha sheria na wanaanza kujihusisha na masuala ambayo hawana stakabadhi, hawana kibali ya, ku, ya ku, ku, kujihusisha nayo na, na huo uh, ni ukiukaji wa sheria. Usimamizi wa serikali ya Tanzania tayari umemwita balozi uh, wa Kenya Dan Kazungu kufika mbele yake. Je, yapo mawasiliano ambayo mnafanya na serikali ya Tanzania? Kwanza ningependa kuihakikishia serikali ya Tanzania kwa Ba, hakuna haja ya kuwa na wasiwasi wowote kuhusu swala hili kwa sababu matamshi haya hayakufanywa na wizara ya masuala nchi za kigeni ya Kenya, hayakufanywa na afisa wa serikali ya Kenya wa ngazi yoyote. Haya ni matamshi ya kisiasa. Eh, matamshi kuro ya kuropokwa yaliyofanywa na mtu ambaye hana wadhifa rasmi ama maalum ya kuwa msemi rasmi, iwe ni msemi wa serikali ama msemi wa bunge. Kwa hivyo hakuna haja yoyote ya kuwa na wasiwasi ama kuanza kurushiana cheche za maneno. Hakuna shida yoyote ya kidiplomasia kati ya Kenya na Tanzania ama Uganda ama taifa lolote la Afrika. Tuko na uhusiano bora zaidi na mataifa yote ya Afrika, na ni uhusiano ambao tutaendelea kujenga na kuimarisha. Ni waziri mdogo wa mambo ya nje wa Kenya uh, huyu akizungumza uh, na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Ababu na Mwamba, kumbuka kwamba hiyo ripoti unaweza kuipata kwa kina zaidi kwenye tovuti yetu. Kwingineko ni kwamba huku kukiendelea kuripotiwa migogoro ya kikabila katika wilaya ya Fizi na uvi, Uvira katika mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wawakilishi wa makabila hayo yanayozozana katika nchi hiyo wanakutana nchini uh, kwenye mji wa Uvira na wameitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ijitahidi kurejesha hali ya usalama haraka iwezekanavyo, kama anavyoripoti mwandishi wetu Mitima Delochans akiwa Uvira. Wanaokutana hapa hadi Ijumaa ni viongozi wa makabila ya Banyamulenge, Babembe, Bavira, Bafuliru na Banyindu ili kuongea na kujaribu kupata suluhisho kwa mizozo ya kila leo inayoripotiwa tangu muda mrefu katika eneo kati ya wilaya za Fizi, Uvira na Mwenga, ambamo tangu miezi kadhaa mamia ya watu wameisha uawa na vijiji vingi kuunguzwa kwa moto. Makabila hayo huwa yanazozana kuhusu milki ya ardhi, baadhi yao wakiwa wanamiliki silaha kinyume cha sheria ya Kongo ya Kidemokrasia. Joel na Munene Muganguzi ni msemaji wa kabila la Babembe ndani ya kikao hiki. Siyo kabila ambayo ina vikundi, lakini kuna watu ambao wanatoka katika kabila fulani na wanafanya vikundi vyao. Shida kubwa sasa ni kwamba serikali yetu haikufaulu kugombanisha na kuweka mbali na rahiya vikundi hivyo. Tangu mwaka 2023 mikutano mingi imeishafanyika katika pande hizi zote ila makabila hayo ni kana kwamba yameshindwa kupatana. Msemaji wa kabila la Babembe Jean Pierre Ibuchwa anasema kukerwa na hali hii ya kutopatana na kuhisi kwamba inatokana na unafiki wa viongozi wa makabila hayo. Amani inaweza kutokea ikiwa watu wote watakuwa waaminifu wa, wa mapendekezo yote ambayo wamechukua na kuaminiana, wahache kudanganyana. Upande wa Banyamulenge, Mbunge wa kitaifa Moise Nyarugabo anaalika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufanya yote iwezekanayo ili irudishe usalama maeneo hayo. Hii mazungumzo haiwezi kusimamisha vita sababu wote wanasema hawana nguvu kwa wale wanaoshikilia silaha. Mwito wetu ni kusema serikali isimame, serikali ina jeshi, serikali ina uwezo wa kufanya ile wanasema kwa Kifransa, imposer la paix, kushurutisha kuleta amani. Mwenye anaenda kinyume na sheria anapigwa. Mashambulizi mapya yameripotiwa dhidi ya ngome za jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika kijiji cha Rutigita kwenye umbali wa kilomita ya pata 15 na Minembwe huko wilayani Fizi. Mashirika ya kiraia yamehakikisha kuwa hali ya machafuko iliendelea pia kuripotiwa katika vijiji vingi vya Minembwe. Teo Chilumba ni mshauri wa rais Felix Chisekedi katika masuala ya kijamii. Anaonya viongozi wa makabila hayo kutekeleza makubaliano mezami. Anasema, rafiki zangu, tuna nchi moja tu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na tunapaswa kuijenga huku tukipendana. Pia nawaomba mumrahisishie kazi rais wa nchi, sababu hataweza kuleta maendeleo kukiwa na mizozo ninyi viongozi mnawajibika katika maisha tunayoishi leo. Wakati wa baraza la usalama lililofanyika hapa Uvira, viongozi wa kijeshi wamehakikisha nia ya yao ya kupambana na makundi yote yenye kumiliki silaha, makundi ya kikabila humu nchini na haswa pia makundi yaliyotoka katika nchi jirani za Burundi na Rwanda. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Uvira. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Matangazo ya Kumekucha Afrika. Basi, wakati michuano ya kombe la Afrika, AFCON, ikiendelea huko Misri, najua kwamba kweli kabisa kinachongojwa kwa hamu ni mechi kati ya Kenya na jirani wake Tanzania baadaye leo. Lakini kabla ya hilo kufanyika, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwenzetu Sande Shomari akiwa Misri, nikitaka kujua kwamba mambo yalimalizikia vipi wapi jana, na tutarajie nini hivi leo. Kwako Sande. Harison Kamau, mchezo huo ulimalizika hapo jana usiku kati ya Egypt na Zimbabwe. Timu hizo zilitoka sare ya bao moja kwa moja, ambapo mchezaji wa kimataifa wa Simba ambaye anachezea, mchezaji wa kimataifa wa Uganda anayechezea Simba ya Tanzania, Emanuel Okwe alipachika bao katika dakika kumi na mbili, lakini Wazimbabwe wakarudisha kupitia kwa Kama Biliati katika dakika arobaini. Kijana huyo anachezea Kaizer Chiefs eh, kule Afrika ya Kusini. Sasa Kamau. Mechi ilikuwa kali, na baada ya hii mechi nilipata nafasi ya kuzungumza na hawa wachezaji, na nilimpata huyu mchezaji wa timu ya Zimbabwe anaitwa Tabani Kamusoko, ambaye pia anachezea timu ya Yanga ya Tanzania. Nikataka kujua vipi alivyoiona hii mechi. Sana, nadhani tumepata nafasi nyingi sana, tumeshindwa kuzitumia. Tumepata nafasi nyingi sana, yaani hata sisi tunajilaumu leo. Ndio ilikuwa ilikua siku yetu, lakini bahati haikuwa upande wetu. E, kamao baada kama ya kuzungumza na Tabani, kama ulivyomsikia hapo akizungumzia mechi hiyo iya lipata nafasi ya kumuuliza mchezaji wa kimataifa wa Uganda amechezea Simba ya Tanzania, Emmanuel Okwi juu ya mechi hiyo, naye kwa upande wake ame siku zote mchezo wa mwezi mkacheza li mchezo unatofautiana yeah. zile Zimbabwe ni timu tofauti sana na gemu iliyopita wale wapinzani wetu waliopita mm-hmm. Uh, Zimbabwe ni timu nzuri wame tulivyofunga, wame kama vile wameshtuka kuja juu zaidi yetu, na wakawa nani, wanacheza vizuri zaidi yetu. Huyo ni Emmanuel Okwi eh, mchezaji wa kimataifa wa Uganda anayechezea Simba akizungumzia mechi hiyo ya kwanza. Sasa kama kama walivyosema mechi haikuwa moja, mechi nyingine ilikuwa kati ya wenyeji wenye nchi wenyewe, vijana wa Farao, Egypt, ambao walipambana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC sasa kabao pale palikuwa pana moto kweli kweli, DRC walikuwa wanajaribu kujiokoa wasitolewe kwenye michoro hii no, lakini bahati mbaya kamao, DRC wako nje baada ya kupigwa bao mbili kwa bila. Bao la kwanza ilipochukwa katika dakika ya ishirini na nne na mchezaji machachari wa Egypt Ahmed El Mohammadi. Bao la pili la kuzamisha kabisa hawa vijana wa DRC ilifungwa na mshambuliaji hatari wa Egypt ambaye anacheza kule Liverpool Uingereza. Sasa Sande, kuna swala ambalo linazungumziwa zaidi hivi leo. Kutazungumzia nini? Nazungumzia Kenya na Tanzania. Hebu tuambie hali namna gani? Je, umeweza kukutana na wachezaji hao wa Kenya au Tanzania? Na hali ikoje na tutarajie nini? Uh, kamao kwa kweli, hili ni wa jadi inasubiriwa kwa hamu kweli kweli, na mpaka sasa inatarajia e, pengine baadaye kidogo nitakwenda kuzungumza na hao wachezaji kwenye press, kwenye mkutano na waandishi wa habari, tunaweza kuwasikia wanasemaje. Lakini aa, kwa hakika Watanzania na Wakenya washabiki sasa, kama hao wamekuwa wakizungumza na kutambiana na tambo ni kubwa kwelikweli. Washabiki wa Kenya wengi wanasema sasa, hapa ndio tunamaliza mchezo tunaoondoa Tanzania. <laughs> <vile vile. laughs> <Naam. laughs> Watanzania nao wanasema mm -hmm. umefika wakati Wakenya wkuambia ikakuwa saa nne usiku, saa za hapa Egypt. Na kabla ya yani, katika hali ya uchukuzi, usafiri yani, mipangilio ikoje? Kwa maana ni watu wengi sana, tunafikiri kwamba wako kule Misri kwa sababu ya michuano hii. yaafon hali ya usafiri ikoje? Ni, ni kweli kabisa. kamah yani huwezi kuamini, tangu tumetoka uwanja wa mpira imechukua a mrefu kwa, kwa sababu foleni, watu ni wengi kwelikweli usiku huu saa nne saa tano saa sita foleni bado zipo barabarani, na so kama kama kusia kwamba foleni zipo kwamba barabara ni ndogo? La hasha, barabara moja inachukua magari manne mpaka matano, barabara ni kubwa kabisa. ya barabara ningia inapita juu niingie nikapita kwenye barabara ya kuzunguka kama beltway, nikasema hivi hapa niko ninoka niko mambo ameendelea kweli kweli, Sande, foleni ni kubwa, watu wengi sana wamekuja, kama o mi wote ni, ni uh -huh. mm -hmm. shambra shambra Kweli ni Sande, mwenzetu akiwa kule Misri mambo ndivyo yalivyo. Tutangoja tusikie mambo ya Tanzania na Kenya baadaye leo, bila shaka, bila shaka. Basi fuatilia mengi kupitia uh, njia zote zote kwa redio na vilevile televisheni. Kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo. Jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Harrison hapa studio na pia CD kama mwelekezi. Kwa heri kwa sasa.