kumekucha afrika bila shaka kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kukaribisha msikilizaji wa matangazo yetu ya alfajiri ambayo yanaanza saa 11 saa za afrika ya kati sawa na saa 12 asubuhi saa, saa za afrika mashariki jina langu ni bmj muridhi na mimi langu ni Harizon Kamau. Tukaribishe katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 25 mwezi Juni mwaka wa 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni katika e kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tumekuandalia mengi, ikiwa ni pamoja na serikali ya China kutangaza msaada wa shilingi bilioni 60 kwa Tanzania na vilevile kuahidi kwamba itaendelea kufadhili miradi mbalimbali mbali nchini humo. China imeahidi kuendelea kushirikiana na Tanzania katika nyanja mbalimbali za maendeleo, na wametamka kwamba watalipa suala la ujenzi wa maboa ya umeme wa Ruhuji na Rumakali nafasi ya juu katika kufikiria miradi mipya ambao watutaihisani na katika habari nyingine, asasi za kiraia nchini DRC zaitaka tume ya uchaguzi kuheshimu makubaliano kuhusu kalenda ya uchaguzi na kutangaza uchaguzi wa mitaa kama ilivyopangwa. Tume ya uchaguzi ilipanga hiyo ili uchaguzi wote. Sisi tunaomba Bwana Feliksi Kisekedi pamoja na wale wote ambao wanamzunguka waheshimie ile mpango ya uchaguzi, uchaguzi zote zifanyike nchini hadi mwisho. Ni baadhi tu ya ripoti tulizokuandalia hivi leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www VOA swahili com, na kabla tujapata habari zaidi kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Harison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu ameongeza vikwazo alivyotaja kuwa vikali dhidi ya Iran vikionekana zaidi kumlenga kiongozi wa taifa hilo Ayatola Ali Khamenei. Trump alitia saini amri ya kiutendaji inayozuia Khamenei pamoja na Iran kufanya shughuli kwenye soko la kimataifa. Waziri wa fedha wa Marekani Stephen Muchin amesema kuwa hatua hiyo itazuia mabilioni ya dola pamoja na mali za Iran. Trump amesema kuwa hatua yake inaendana na kitendo cha Teheran cha kutingua drone ya Marekani wiki iliyopita ambayo Marekani inadai ilikuwa kwenye anga ya kimataifa kwenye kuba ya Hormuz, licha ya Iran kudai kuwa ilikuwa kwenye anga yake. Alhamisi iliyopita, Trump nusra aamuru mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran, lakini akabadilisha uamuzi huo baada ya kufahamishwa kuwa wa Iran takriban 150 wangeuawa kwenye shambulizi hilo. Trump amesema kuwa Marekani imeonyesha ustahimilifu mkubwa, akiongeza kuwa hilo halitaendelea. Katika siku za nyuma, maafisa wa afya wa Marekani wamemhusisha mchezaji maarufu wa basketboli wa zamani fama Dukembe Mutombo kusaidia kupambana na mlipuko wa Ebola katika nchi alikozaliwa ya Congo. Mlipuko wa sasa nchini humo unasemekana kuwa mkubwa zaidi katika historia na tayari umeua takriban watu 1500 huku wengine 2200 wakiambukizwa tangu Agosti mwaka uliopita. Kwenye video fupi iliyowekwa kwenye mitandao na idara ya kitaifa ya Marekani inayoshughulikia magonjwa ya kuambukizwa, yani CDC, Mtombo anasema kuwa anajali nchi yake na angependa usaidizi wa kila mmoja katika kudhibiti mlipuko huo kaskazini mwa Kongo. Mtombo pia amerekodi sauti kwenye redio pamoja na video kwa lugha ya Kiswahili, Kilingala na Kifaransa, akirai wakazi wa, wa maeneo yaliyoadhiriwa kuchukua tahadhari pamoja na matibabu. Maafisa wa afya wa Marekani wanasemekana kuzungumza na vyombo vya habari vya Congo ili vicheze video hizo pamoja na sauti zake. Mkuu wa masuala ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Michel Bachelet amesema washukiwa wote wa uhalifu hata waliokuwa wapiganaji wa Islamic State, wana haki ya kupatiwa utaratibu na ustahili wa kisheria. Ameonya kuwa kushindwa kufanya hivyo kuna hatari ya kusababisha, kusababisha misimamo mikali na ghasia. Aida Issa anaisoma ripoti kamili. Bachelet anaripoti kuwa zaidi ya washukiwa elfu hamsini na tano waliokuwa wapiganaji wa Islamic State na familia zao wametiwa ndani nchini Siria na Iraq kufuatia kuvunjika kwa kundi hilo la wanamgambo. Miongoni mwao ni washukiwa wa wapiganaji wa kigeni kutoka takriban nchi 50 wakiwemo maelfu ya familia na watoto. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto UNICEF inakadiria kuna watoto elfu ishirini na tisa wa wapiganaji wa kigeni nchini Siria, wengi wao wakiwa na umri wa chini ya miaka kumi na mbili. Bashelet anasema familia hizo za kigeni ni vyema ziondolewe huko, na kama watashtakiwa kwa uhalifu, basi hilo lifanyike kwa mujibu wa viwango vya kimataifa. Katika wiki kadhaa zijazo, Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu litaangalia ripoti zaidi ya mia moja. Ripoti hizo zinajumuisha rekodi za nchi binafsi kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Myanmar, Sudan na Venezuela. Mtizamo wa ulimwengu, mateso kama haya, mauaji holela, kuwatia watu ndani bila ya sababu, pamoja na masuala yanaowahusu wanawake na haki zao kazini, uzee na mabadiliko ya hali ya hewa yatajadiliwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Maafisa wa usalama wa Sudan jana Jumatatu walilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kutawanya wanafunzi waliokuwa wakiandamana kuitisha utawala wa kiraia kutoka kwa baraza la kijeshi la mpito linaloshikilia madaraka tangu kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Omar Al Bashir kuondolewa madarakani mwezi Aprili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wanafunzi hao waliokuwa wakimtaka, wakitamka neno raya raya, walikusanyika kwenye lango la chuo kikuu cha kitaifa cha Ribat kilichoko kwenye kitongoji cha Buri mjini Khartum, karibu na ofisi za wizara ya ulinzi. Maandamano kadhaa yamekuwa yakifanyika nyakati za usiku mjini Khartum pamoja na miji mingine tangu maafisa wa usalama walipotawanya waandamanaji nje ya ofisi ya wizara ya ulinzi Juni tatu ambako darzeni walikufa, lakini maandamano ya jana ndiyo ya kwanza kufanyika mchana tangu wakati huo. Mazungumzo kati ya viongozi wa kijeshi na wale wa upinzani yalivunjika baada ya kutawanywa kwa maandamano hayo. Na ushindi wa upinzani kwenye uchaguzi wa marudio wa meya mjini Istanbul mwishoni mwa wiki hatimaye umeidhinishwa jana Jumatatu huku wachambuzi wa masuala ya kisiasa wakisema kuwa ni ishara tosha kuwa Uturuki bado ina uwezo wa kushiriki kwenye siasa zenye ushindani. Ushindi wa mgombea wa upinzani Ekrem Imamoglu ni dhihirisho la kushindwa kwa rais Recep Tayyip Erdogan, ambaye kwa muda mrefu chama chake kinaaminika kutoshindwa. Kushuka kwa uungaji mkono wa chama chake cha AKP kulidhihirika hasa kwenye eneo la Uskuda ambako Wahindi wengi wanaishi na ambako Erdoan ana makazi ya kihistoria na kwa kihistoria imekuwa ni ngome ya chama chake. Ushindi wa Erdoan mwaka wa 1994 ulichangiwa pakubwa na chama chake kuchukua umea wa Istanbul. Uchaguzi wa Jumapili ulirudiwa baada ya Erdoan kukataa matokeo ya awali, swala lililopelekea tume ya uchaguzi kuitisha uchaguzi mwingine. Imamoglu alijipatia zaidi ya kura 1100 akiwa mbele ya Binal Yildirim kutoka chama tawala aliyejizolea kura elfu kumi na tatu pekee. Unasikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Harrison Kamau ambaye ataendelea hapo baadaye pia. Sasa tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu asubuhi ya leo, ni kutoka huko Tanzania ambapo serikali ya China imeahidi kuendelea kuiunga mkono nchi hiyo katika kutekeleza miradi mbalimbali mbali ya maendeleo na imetangaza kutoa msaada usiokuwa na masharti wa shilingi bilioni sitini. George Njogopa ana taarifa kamili hatua imefikia katika ziara ya kwanza waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania nchini China, Profesa Palamagamba Kabudi, tangu auteuliwa katika wadhifa huo hivi karibuni. Waziri huyo amesema China inayoshika nafasi ya pili kwa uchumi duniani imeahidi kuendelea kupiga jeki miradi mbalimbali, ikiwemo ile inayohusu afya, nishati na maeneo mengine ya kimkakati. Na katika muktadha huo huo, eh, China imeahidi kuendelea kushirikiana na Tanzania katika nyanja mbalimbali za maendeleo, iwe ni viwanda, iwe ni miundombinu, na wametamka kwamba watalipa eh, eh, eh, suala la ujenzi wa mabwawa ya umeme wa Ruhuji na Rumakali nafasi ya juu katika kufikiria miradi mipya ambao wataihisani wata, wata, wata, wata mara baada ya upembuzi lakini kukuwa umefanyika tayari. China imetenga kiasi cha shilingi bilioni 60 kwa ajili ya kuisaidia Tanzania. Na kulingana na taarifa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Tanzania, kiasi hiko cha fedha akina mashariti yoyote. Taarifa hiyo wizara imesema waziri Kabudi ndiye aliyesaini mkataba wa kupokea fedha hizo, aliyetiliana saini na makamu mwenyekiti wa shirika la kimataifa la misaada ya maendeleo la China, bwana Jung Li Jun. Mkataba huu ulisainiwa punde tu baada ya kumalizika kwa mazungumzo wa kati ya waziri Kabudi na waziri wa mambo ya nchi za nje wa China, wang yi. Tumeshasaini mkataba na tutapata shilingi bilioni 6 kama msaada usiokuwa na masharti yoyote Tanzania kutoka China. Naamini na tutatumia e, katika shughuli muhimu za maendeleo ya Tanzania. Mkataba wa pili ambao tumetia sahihi leo kati yangu mimi na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa China ni wa kufanya upembuzi yakinifu wa hospitali ya moyo ya Jakaya Kikwete Kikwete, Dar es Salaam. Na China imetoa shilingi milioni 350 kwa ajili ya upembuzi huo yakinifu, ambao lengo lake ni kuifanya hospitali ya Jakaya Kikwete ya moyo pale Dar es Salaam kuwa ndio hospitali ya umahiri wa tiba ya moyo na upasuaji wa moyo sio katika Afrika Mashariki bali katika bara zima la Afrika. Kwa hiyo hilo litakuwa ni hatua kubwa sana kwa Tanzania kuwa sasa ndio kituo muhimu cha tiba ya moyo katika bara zima la Afrika, na hivyo upembuzi yakinifu huu ni muhimu, na tunashukuru China kwa kutoa shilingi eh, milioni 350 kwa shughuli hiyo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa China amesema siku zote taifa lake linahimiza uhusiano kati yake na Tanzania na linapenda kushirikiana na Tanzania kuendelea na mawasiliano ya ngazi ya juu. Kwa miaka mingi, mataifa hayo mawili yamekuwa na uhusiano wa kidiplomasia unaotajwa kuasisiwa tangu enzi za waasisi wa mataifa hayo na mara kadhaa viongozi wake wamekuwa wakifanya ziara kwenye kari tofauti. Tanzania imekuwa ikikaribisha uwekezaji kutoka China ikifungua milango katika sekta mbalimbali ikiwemo zile zinazohusu kilimo, ujenzi na viwanda. Pia hivi karibuni ilipokea kundi kubwa la watalii kutoka China waliokuwa nchini na kutembelea maeneo mbalimbali. Hii ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Tanzania kupokea idadi kubwa ya watalii kwa wakati mmoja kutoka China. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Breakfast show, matangazo ya Kumekucha Afrika yanayotoka hapa Washington, yanakujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15. Muda mfupi ujao utajiunga na mwenzangu Harrison Kamau akikusomea habari zaidi za dunia. Raia mmoja wa Marekani jana Jumatatu amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na miwili jela nchini Vietnam kwa madai ya kujaribu kupindua serikali. Mikofon min Gwen mwenye umri wa miaka hamsini na mitano alikiri makosa ya kujaribu kuchochea maandamano nchini humo, lakini akakanusha kurai watu kufanya mashambulizi kwenye ofisi za serikali kwenye mji wa Hanoi na Hochi Ming. Wakili wa Gwen van Men amesema kuwa atarejeshwa hapa Marekani baada ya kuhudumu kifungo chake. Ming ameambia shirika la habari la Reuters kuwa Gwen alikubali makosa yake ili kushawishi mahakama kupunguza kifungo chake ili aungane tena na familia yake hapa Marekani kwa haraka iwezekanavyo. Hata hivyo, ubalozi wa Marekani mjini Hanoi umelalamikia hukumu hiyo, ukisema kuwa utawasilisha malalamishi ya kidiplomasia, kwa mujibu wa msemaji wake. Wen alizaliwa Vietnam lakini akaishi Marekani tangu utoto wake. Alikamatwa mwaka uliopita wakati akitembelea ya nchi yake na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amekutana na mfalme Salman wa Saudi Arabia kabla ya kukutana na mwanamfalme Mohammed bin Salman kwa chakula cha mchana kwenye mgahawa mmoja mjini Jeddah karibu na bahari ya Shamu. Ziara hiyo ya jana imefanyika wakati taharuki kati ya Marekani na Iran ikiendelea kutanda. Televisheni inayomilikiwa na serikali ya Arabia ilionyesha Pompeo pamoja na walioandamana naye wakiwa na mfalme kwenye mgahawa wa Royal Palace. Ziara ya Pompeo imekuja chini ya siku moja tu baada ya wahudhi wa Yemen kutumia drone za Iran kurusha bomu kwenye uwanja wa ndege wa Abha, kusini mwa Saudi Arabia. Vyombo vya habari vilisema kuwa mtu mmoja aliuawa huku wengine saba wakijeruhiwa wakati wakiwa kwenye mgahawa wa McDonalds uwanjani humo. Haijabainika iwapo shambulizi hilo lina uhusiano na ziara ya Pompeo. barabara kabisa. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji, unaendelea kupokea matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Turudi tena kwa waandishi wetu, ambapo wanaarifiwa kwamba asasi za kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinaitaka tume ya uchaguzi seni kuendelea kutekeleza kalenda ya uchaguzi kama ilivyopangwa nchini humo. Kalenda hiyo inapanga uchaguzi wa kimitaa mnamo mwezi Septemba mwaka huu, ijapokuwa hadi sasa hakuna matayarisho yanayoendelea. Tangu mwaka elfu mbili na sita uchaguzi wa kimitaa huwa unapangwa kila mara bila ya kufanyika, kama anavyoripoti mwandishi wetu Mitima De La Shans akiwa Bukavu. Asasi za kiraia upande huu zinahisi kwamba baada ya uchaguzi wa Disemba mwaka jana ule msukumo wa kutekeleza kalenda ya uchaguzi umewekwa kando, sababu hadi hapo hakuna kinachofanyika kwa kuutayarisha, anavyosikitika Josefu Lutoamuzire, miongoni mwa wanaharakati. Tume ya uchaguzi ilipanga hiyo ili uchaguzi wote. Sisi tunaomba Bwana Feliksi Kisekedi pamoja na wale wote ambao wanamzunguka waheshimie ile mpango ya uchaguzi, uchaguzi zote zifanyike nchini hadi mwisho. Joseph lutoa Muzire anahisi kuwa huenda kuna njama fulani za kisiasa zinazokwamisha uchaguzi wa miji manispaa na kimitaa usifanyike katika muda uliopangwa. Hiyo yote inatokana na wafanyasiasa wa Kongo, kwa sababu mara na mara wanakuwa wakipiganisha ile uchaguzi usifanyike wa kimkoa, kwa sababu wanajua kwamba raia wakijichagulia viongozi kwa ngazi zote uchaguzi ujao watashindwa namna gani waingie katika watu ndio makomamano wanapenda hiyo ngazi ya chini chini, bakie tu vile kusuti wako wanachako watu wao wenyewe ambao watawafanzia kampeni miaka mwaka, mwaka, ijayo. Hata hivyo kuna wengine wakazi nchini humo wanaohisi kuwa uchaguzi huo ni muhimu, ila haujakuwa kabisa hitaji kubwa kwa nchi muda huu. Rugenda Banga Runiga ni mchambuzi wa kisiasa. Ninaona ni muhimu, lakini siyo kwa haraka, kwa sababu umuhimu wake itaambatana na kazi ambayo imekwisha kufanyika kwa ngazi za juu. Lakini kwa leo haitakuwa tu kwa kutia watu pale, hawajue kwanza depense ngapi watafanya. Sasa ile tutakuwa kila mara watu wako wanalia, kwa sababu havikutayarishiwa mbele ya wakati kulingana na kalenda ya uchaguzi. Tayari tume ya uchaguzi seni ingepaswa alika wapiga kura kwa uchaguzi huo wa kimitaa, ila haijafanya hivyo. Tume hii ya uchaguzi imesema kuwa tayari kuandaa uchaguzi huo, ila shida ni kwamba hakuna pesa zilizotolewa kwa kuendeleza kazi. Hali ya kisiasa pia ni changamoto kubwa. Kiongozi wa tume ya uchaguzi katika mkoa wa Kivu Kusini, Gaudens Maheshe, anaeleza: katika nadharia ya kuandaa uchaguzi ni vigumu sana kuandaa uchaguzi wa mitaa kwa sababu inabidi kuwa na ofisi nyingi, wagombea wengi, kuna pia umuhimu wa kuwa na vifaa vingi tofauti na kufundisha idadi kubwa ya wafanyakazi namna ya kuvitumia na kadhalika, lakini tume ya uchaguzi iko tayari kuandaa uchaguzi huo. Ikiwa uwezo ungetokana na sisi, tarehe 23 tungepaswa kuwaita wapiga kura. Okay, timu la uongozi wa tume huru ya uchaguzi limefika mwisho wa muhula wake mwezi huu wa Juni. Tayari naibu kiongozi wa tume hiyo ya uchaguzi Norbert Basengezi Katintima amesha jiuzulu kumepita wiki moja, hali ambayo imeendelea kuzusha maswala kwa wakazi ikiwa uchaguzi huo utaandaliwa kwa wakati au la. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana Mitima, ukiwa hapo Bukavu kwa ripoti hiyo safi kabisa. Kwingineko ni kwamba licha ya kwamba hali imeanza kuwa tulivu baada ya mshukiwa mkuu wa ubakaji wa wanawake katika mkoa wa Kigoma nchini Tanzania, Hussein Hamisi kukamatwa, baadhi ya wanawake bado wana wasiwasi kwamba wanachama wa kundi liitwalo Teleza huenda wakaendelea kufanya vitendo hivyo viofu mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na Musa Ibrahimu, diwani wa kata ya Mwanga, mkoa huo wa Kigoma, na akaanza kwa kumuuliza ni matukio mangapi ya ubakaji ambayo yameripotiwa kufikia sasa. Hadi hivi sasa tunavyoongea, kuanzia kipindi cha Januari mpaka Juni hii aimini Mei mean ambapo, eh, ambapo matukio haya tumeyakomesha, eh, ni matukio takribani kumi na tano yaliripotiwa kuwa yametokea na matukio haya hasa yalitokea katika ripoti ililetwa katika ofisi yangu ya kata ya Mwanga Kusini. Lakini kwa mujibu wa vyombo vya dola, matukio ambayo wananchi waliweza kuripoti na hususani wale ambao nilikuwa nikiwafuatilia mimi kama mwakilishi wa wananchi na kuwapeleka polisi, yalikuwa ni matukio matano tu. Matukio yaliyo mengi yalikuwa yajaripotiwa, na sababu kubwa ni kwamba wale wahalifu walikuwa wanawatisha wale wakina mama kwamba endapo ataenda kutoa taarifa katika jeshi la polisi basi watawaua. Na kwa kweli ni vijana ambao kwa namna moja au nyingine e, kutokana na roho zao kuwa jabari walikuwa wana uwezo wa kuweza kuua, kwa sababu huyo Huseni alishawahi kushiriki vitendo vya mauaji kuna kuna vifo vyovyote vilivyotokea? Okay, katika, katika harakati za matukio ya kumi na tano aliyotokea katika harakati hizi za haya matukio ya Tereza kwa kweli tunamshukuru Mwenyezi Mungu, hakuna vifo ambavyo vilivyotokea, isipokuwa yapo majeraha ambayo watu walipatikana wali nayo, kwa kuchomwa visu, kupigwa na nondo maeneo mbalimbali katika miili yao. hata mm -hmm. mwezi Mei tarehe kumi na tisa kwa mkia tarehe ishirini ambapo nilikuwa na mkutano wa hadhara, na hapo nilimwita kamanda wa polisi wa wilaya Bwana Mayunga, na wao niliwapa mada ya kuongelea eh, ulinzi na usalama Siku hiyo hiyo vijana hao hasusani we Huseni alienda kuvamia nyumba nne kwa usiku mmoja, na katika nyumba hizo nne nyumba tatu alifanikiwa kuweza kuwajeruhi akina dada ambao nao waliweza kuenda kuripoti kituo cha polisi. Na baada ya hapo ndipo sasa, baada ya kuona kwamba matukio haya yamekuwa makubwa, tulipata ushirikiano mkubwa kutoka jeshi la polisi, lakini pia e, mkuu wa wilaya ya Kigoma mjini na ushirikiano mkubwa pia tuliupata kutoka kwa waziri wa mambo ndani, mheshimiwa waziri Kang Kangi Rugola. Huseni unaposema e, unaposema us unaposema bwana kwamba matukio haya ameyakomesha inaelezwa kwamba teleza ni kundi la watu na sio Huseni peke yake. Aliyekamatwa mpaka sasa ni Huseni peke yake, aa wengine hawajulikani walipo. Hapana, waliokamatwa e, ni zaidi ya mtu mmoja, wamekamatwa jumla ya vijana watano, uhum. Uh, miongoni mwa wao watano ambaye haswa alikuwa ndo kinara alikuwa ni Huseni, ambapo baada ya kuwa limefanyika eh, gwaridi la utambuzi, wale wakinamama ambao waliathirika na na majanga haya waliweza kumtambua Huseni, lakini na hawa wengine wanne waliweza kutambulika kwa sababu kuna wawili, mmoja anaitwa Jose na mwingine Saidi, wao walikamatwa mwaka elfu mbili kumi na sita kwa msaada mkubwa tuliopata kutoka kwa OCD tuliweza kuwakamata na waliweza kufungwa kwa hivyo wanafikishwa mahakamani ama wako tu rumande? Hawa wamepelekwa mahakamani tayari na kesi ipo mahakamani na wamepelekwa rumande, taratibu za kimahakama zinaendelea ili sheria iweze kuchukua mkondo wake. Lakini wananchi tunashukuru kwamba wametoa ushirikiano baada ya matukio haya kuwa yamewakera. Maana yake ilifikia kipindi sasa, kina mama chumba kimoja wanalala wanne watano mpaka kumi ili, ili, ili kujikinga na, na, na, na, na vitendo vya hawa ma, majangili ambao walikuwa wanawaingilia. Shukran sana Meri Mgawe kwa kufanya interview hiyo. Alikuwa huyo, ni Musa Ibrahim, diwani wa kata ya Mwanga iliyo kusini mwa jimbo la Kigoma, Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Kuangamia kwa misitu ya mikoko kunaendelea kuzua hofu miongoni mwa viongozi wa serikali na watumizi wa bahari. Hii ni kutokana na ukataji wa kiholela wa misitu hiyo. Takwimu za shirika la uhifadhi wa misitu nchini Kenya, samahani, samahani kidogo, kidogo. Kwanza shukran sana wasikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. imeharibiwa Taasisi ya utafiti wa viumbe vya baharini imekariri kuwa endapo misitu hiyo itaendelea kuangamizwa, basi mradi wa uchumi wa baharini utasalia ndoto. John Safari Muumba ni mwenyekiti wa bodi ya usimamizi wa taasisi hiyo nchini Kenya. Utaalamu wetu umethibitisha kwamba uhusiano wa mikoko na samaki ni wa karibu sana. Mazingira haya ya mikoko ndio maeneo ambayo samaki wanazaliwa na hapo, ukiharibu mikoko, basi tunaharibu uh, Serikali kupitia mashirika ya kijamii ya uhifadhi wa mikoko kwa siku nne imekuwa ikiendeleza upanzi wa miche ya mikoko ili kufidia sehemu zilizoharibiwa, mbali na kuchangia uchumi wa bahari. Kenya inajivunia kuwa taifa la kwanza kuuza hewa kaa ambayo inatumika kukabiliana na hewa chafu inayotoka kwa viwanda na matumizi mengine ya mafuta ya gari na ndege. Keriako Tobiko ni waziri wa mazingira na misitu nchini Kenya. Serikali jukumu lake ni kuangalia, kuhakikisha kwamba inatumika vizuri, isiharibiwe okay. kwa faida yenu, watoto wenu na vizazi vijavyo, sio tu watu wa coast ama Kenya. Dunia mzima. Ukikata hiyo mikoko alafu hiyo eh, eh, hawaka itoke sitapakaa kwa dunia mzima. Kwa hivyo hii ni mali ya dunia mzima, ni mali yetu, lakini ni mali ya Mbali na mikoko, Kenya pia inakabiliwa na kiwango cha chini cha idadi ya misitu ikilinganishwa na mataifa mengine ya Afrika Mashariki. Ni asilimia saba nukta mbili ya taifa hili iliyo na misitu. Vyanzo vya maji katika misitu kama vile Mau na hata mito ikikauka, kutokana na no uharibifu huo wa misitu. Watu wameingia kwa forest, nini? Mau, Mount Elgon, and other water towers zimekuwa manyata za watu. Kwa sasa viongozi hao wa serikali pamoja na mashirika kijamii, ya kijamii yanaendeleza kampeni ambapo kufikia mwaka elfu itakuwa imepanda miti bilioni moja nukta mbili ili kufikia asilimia kumi ya misitu serikali nayo imeapa kukabiliana na yeyote atakayeharibu misitu ikisema kuwa hawatakubali siasa na ufisadi kuhujumu juhudi hizo amina chombo voa mombasa asante sana amina chombo msikilizaji ripoti hiyo ambayo hatukuu anza kwa kueleza ni kuhusu nini. Ni kuhusu misitu ya mikoko ambayo inaelezwa kwamba ni muhimu katika kufanikisha mradi wa uchumi wa baharini uliozinduliwa mwaka jana nchini Kenya. Na uchumi wa baharini umevutia jamii ya kimataifa na wataalamu wanahimiza kwamba kuna haja ya kuhifadhi misitu hiyo ya mikoko kutokana na uwezo wake wa kuzalisha samaki na kulinda viumbe wengine baharini. Muda mfupi ujao, basi tutatamatisha kwa kukusomeeni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu ameongeza vikwazo alivyotaja kuwa vikali dhidi ya Iran vikionekana zaidi kumlenga kiongozi wa taifa hilo Ayatola Ali Khamenei. Maafisa wa afya wa Marekani wamemhusisha mchezaji maarufu wa basketboli wa zamani fama Dukembe Mutombo kusaidia kupambana na mlipuko wa Ebola katika nchi alikozaliwa ya Congo. Mlipuko wa sasa nchini humo unasemekana kuwa mkubwa zaidi katika historia na tayari umeua takriban watu elfu moja mia tano, huku wengine elfu mbili na mia mbili wakiambukizwa tangu Agosti mwaka uliopita. Maafisa wa usalama wa Sudan jana Jumatatu walilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kutawanya wanafunzi waliokuwa wakiandamana kuitisha utawala wa kiraia kutoka kwa baraza la kijeshi la mpito linaloshikilia madaraka tangu kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwezi Aprili. Ushindi wa upinzani kwenye uchaguzi wa marudio wa meya mjini Istanbul mwishoni mwa wiki hatimaye umeidhinishwa jana Jumatatu, huku wachambuzi wa maswala ya kisiasa wakisema kuwa ni ishara tosha kuwa Uturuki bado ina uwezo wa kushiriki kwenye siasa zenye ushindani. Raia mmoja wa Marekani jana amehukumiwa kifungo cha miaka kumi na miwili jela nchini Vietnam kwa madai ya kujaribu kupindua serikali. Na kwa hizo taarifa kuhusu raia aliyefungwa jela hapo jana Tunafika mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, pamoja na mwelekezi dio Don Chuba, hilo jina langu ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana hapa studio na Harrison Kamau tukwa tuki, pamoja tukiwatakia siku njema kutoka Washington.