Juni 20 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi naitwa Kennes Bwire. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia redio pamoja na mtandao wetu wa internet VOA swahilicom. Tunapatikana katika masafa ya 107.5 VOA fm Nairobi Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya, redio Free Africa katika eneo lote la maziwa makuu na redio RTGL Butembo, DRC. Kati ya yale utakayosikia kwenye matangazo haya ni kwamba Kenya yasisitiza kwamba lazima kambi kubwa ya wakimbizi duniani ya Dadaab yenye wakimbizi kutoka Somalia ifungwe. Wakimbizi badala yake wanataka kupewa uraia. Mambo ya kusema kila wakati hii kambi tunafunga tunafunga, serikali inaimba, ajue ya kwamba ile madhara kubwa ambaye wanaweza kuletea hawa vijana zaidi ya elfu kumi ambayo e, wamezaliwa hapa na wanasoma hapa Mutu akizaliwa mahali na afike mpaka ishirini aowe asaye tena, hakuna haja ya kufukuza mutu kama huyo. Tanzania yaahidi kuendelea kuwapokea wakimbizi, lakini inataka wakimbizi kutoka DRC na Burundi warejee nchini mwao japo kwa hiari. Wizara ya mambo ya ndani ya nchi kupitia idara ya huduma kwa wakimbizi itaendelea kuwapokea na kuwahifadhi waomba hifadhi wanaokidhi vigezo vya kitaifa na kimataifa, ambao wameomba hifadhi ya ukimbizi hapa nchini. Karibu sana msikilizaji Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Watu watatu ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu wamehukumiwa kunyongwa na mahakama moja nchini Tanzania baada ya kupatikana na hatia ya mauaji katika tukio lililochochewa na hisia za kidini hukumu hiyo imetolewa na jaji wa mahakama kuu mjini Bukoba la Mesh Mlacha. Shirika la habari la AFP limenukuu maafisa wa mahakama wakisema kuwa washukiwa hao watatu walikiri kwamba walitekeleza mauaji hayo kwa sababu ya tofauti za kidini. Hii ni kufuatia video iliyoonyeshwa mahakamani ambapo miili ya watu hao wanne ilipatikana Novemba mwaka 2015 ikiwa imetenganishwa na vichwa katika mji wa Katoma uliopo wilaya ya Bukoba. Wakili wa wafungwa hao anasema wateja wake watakata rufaa. Kenya inafunga lengo lake la kupanua mpango wake wa umeme ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kwa takriban asilimia thelathini, wakati mahitaji yakikuwa taratibu kuliko ilivyotarajiwa. Matamshi hayo yametolewa na waziri wa nishati nchini humo Charles Keter. Nchi hiyo hivi sasa inapanga kuongeza megawati elfu saba na mia mbili za uwezo wa umeme kwenye gridi yake ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini ikiwa ni chini kutoka lengo la awali la megawati elfu kumi waziri huyo alikaririwa akizungumza na vyombo vya habari leo Alhamis. Serikali inakadiria mwaka elfu mbili kumi na nane kwamba mahitaji ya umeme yataongezeka kwa asilimia tisa kwa mwaka hadi mwaka elfu mbili ishirini na moja na kisha kupungua kwa asilimia saba kwa mwaka. Wizara ya nishati nchini humo ilieleza mwezi Disemba kwamba asilimia 75 ya watu wa Kenya walikuwa na fursa ya kupata umeme, iliongezeka kutoka asilimia 32 mwaka 2014. Wabunge wa Sudani Kusini wamekasirishwa na bajeti iliyowasilishwa bungeni kwa mwaka wa fedha 2019 2020 kutoka kwa waziri wa fedha nchini humo leo wakiwa na mshangao juu ya mshahara ambao hawajalipwa watumishi wa serikali pamoja na wanajeshi. Kipengele hicho kilichowashangaza kinaelezea miezi kadhaa ya serikali yenye matatizo ya Sudani Kusini baada ya mkataba wa amani wa hivi karibuni uliotiwa saini kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Serikali mara kwa mara ilipambana na makundi ya kikabila, jambo ambalo lilichochea uzoroteshaji wa uzalishaji mafuta, kulazimisha mamia ya watu kukimbia nchi na kuua watu takriban laki nne. Thamani ya sarafu ya muda ya Zimbabwe imeshuka kwa kiwango kikubwa katika soko lisilo rasmi leo alhamis na makampuni nchini humo yamekuwa yakitaka kulipwa kwa kutumia dola ya Marekani ili kujikinga na mfumuko wa bei ambao uko juu zaidi kuliko wakati wowote katika kipindi cha mwongo mmoja. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Dola ya Zimbabwe ya RTGS imeshuka thamani kwa kiasi cha asilimia 60 dhidi ya dola ya Marekani tangu ilipoanza kutumiwa mwezi Februari mwaka huu, huku kukiwepo wasiwasi ya kupoteza thamani zaidi kufuatia madai ya wa wafanyakazi wa sekta ya umma wanaotaka nyongeza ya pili ya mshahara mwaka huu. Rais Emmerson Mnangagwa alishinda uchaguzi wa urais uliokumbwa na utata mwaka uliopita kwa ahadi ya kufufua uchumi wa Zimbabwe ambao umedorora kufuatia miongo kadhaa ya usimamizi mbaya wa rais aliyeondolewa madarakani Robert Mugabe. Lakini mwaka mmoja baadaye, maisha ya kila siku ni magumu kwa raia wa Zimbabwe. Kuna uhaba mkubwa wa dola ya Marekani pamoja na bidhaa kama mafuta, dawa na mkate, huku umeme ukipotea kwa zaidi ya saa kumi kila siku. Dola ya RTGS ambayo matumizi yake yalianzishwa na serikali mwezi Februari tarehe ishirini na mbili kama hatua ya kwanza ya kuwa na sarafu mpya ifikapo mwishoni mwa mwaka, thamani yake imeshuka hadi ya asilimia 14.3 ikilinganishwa na ilivyokuwa wiki iliyopita ikibadilishwa kwa 10.5 dhidi ya dola ya Marekani. Zimbabwe ilianza matumizi ya dola ya Marekani Januari mwaka 2009 wakati raia wake walikuwa wamekataa kutumia dola ya Zimbabwe ambayo tayari ilikuwa imepoteza thamani yake kabisa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Vyombo vya habari nchini Sudan vimeripoti kwamba utawala wa jeshi Sudan umemwondoa madarakani kaimu mwendesha mashtaka mkuu nchini humo siku kadhaa baada ya kufunguliwa mashtaka ya rushwa dhidi ya kiongozi aliyeondoliwa madarakani nchini humo, Omar Al Bashir. Jenerali Abdel Fatah al Burhan, mkuu anayeongoza baraza la jeshi la muda, alitoa amri ya kuondolewa Al Walid Sayid Ahmed na nafasi hiyo kuchukuliwa na Abdallah Ahmed, alieleza shirika la habari la serikali SUNA. Hakuna sababu yoyote iliyotolewa kuhusu kuondolewa kwake kwenye wadhifa huo, lakini kumefanyika siku kadhaa baada ya Bashir kusimamishwa mbele ya mwendesha mashtaka mwingine, akikabiliwa na mashtaka ya rushwa na kudhibiti kinyume cha sheria fedha za kigeni. Alwalid Sayid Ahmed aliteuliwa haraka baada ya Bashir kuondolewa madarakani mwezi april na kuondolewa kwake kumetokea pia wiki kadhaa baada ya ghasia mbaya kwenye kambi ya waandamanaji mjini Khartoum zilizosababisha vifo na mamia kadhaa kujeruhiwa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameteua mkurugenzi mpya wa kampuni ya mafuta ya serikali ya Nigerian National Petroleum Corporation, NNPC. Taarifa ilieleza leo Alhamis. Taarifa hiyo imesema kuwa Mele Kolo Kiari, mwanajiolojia aliteuliwa pamoja na maafisa wengine saba. Nigeria ni moja ya nchi inayozalisha mafuta kwa wingi duniani. Buhari alianza muhula wake wa pili madarakani mwezi uliopita baada ya kushinda uchaguzi wa urais uliofanyika mwanzoni mwa mwaka huu. Siku moja baada ya baraza la seneti la Mexico kuidhinisha mkataba mpya wa biashara na Canada pamoja na Marekani, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau anatembelea Washington kuzungumzia mkataba huo na masuala mengine ya biashara na rais wa Marekani Donald Trump. Kura iliyopigwa jana 114 kwa 4 huko Mexico ilipitisha kwa pamoja mkataba wa biashara wa Marekani, Mexico na Canada, licha ya mivutano iliyokuwepo ya Marekani juu ya wahamiaji wanaovuka mpaka kuingia Marekani kutoka Mexico. Mexico ni nchi ya kwanza kuidhinisha USMCA ikichukua nafasi ya mkataba wa biashara huru Amerika Kaskazini wa mwaka 1994. Trump aliita NAFTA mkataba mbaya sana kuwahi kufanyika akisema uliua ajira Marekani na kupatia Mexico vitu vyote. Mkataba mpya unakaribiana kufanana na ule wa zamani. Tofauti kubwa, inajumuisha masharti kwamba magari yanayopelekwa Marekani lazima yawe na vifaa zaidi vya Marekani na wakulima wa Marekani watakuwa na uwezo wa kuuza bidhaa zao Canada. Iran ilitungua ndege moja isiyo na rubani ya Marekani leo katika tukio ambalo maafisa wa Iran walisema lilitokea kwenye eneo la nchi yao, lakini maafisa wa Marekani wanasema lilitokea katika eneo la anga ya kimataifa. Katika maelezo ya Iran, ndege RQ4 Global Hawk isiyo na rubani ilitunguliwa na wanajeshi wa Revolutionary Guard katika eneo la anga lililopo kusini mwa jimbo la Homos Gan nchini humo karibu na ghuba ya Homos. Ofisa mmoja wa Marekani alielezea ndege hiyo kuwa ni MQ 4c Triton ambayo ilikuwa ikisafiri kwenye ghuba ya Homos. Msemaji wa komandi kuu ya Marekani Kaptain Bill Aben aliiambia Sauti ya Amerika VOA kuwa hakuna ndege yeyote ya Marekani iliyokuwa ikiendesha shughuli zake katika eneo la anga ya Iran hii leo. Alikataa kuelezea zaidi juu ya tukio hilo. Jeshi la Marekani lilieleza Iran ilijaribu kutungua ndege ya Marekani isiyo na rubani wiki iliyopita, na mivutano kati ya nchi hizi mbili imeongezeka kwa mashambulizi dhidi ya tenka ya mafuta katika eneo hilo, ambapo Marekani inailalamikia Iran kwa tukio hilo, lakini Iran ilieleza kwamba haikufanya shambulizi hilo. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC. Shirika la kutetea haki za wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, linaeleza kwamba karibu watu milioni saba kote duniani wanalazimika kuhama makazi yao kutokana na vita, unyanyasaji na migogoro. Ripoti ya UNHCR inaeleza kwamba idadi hiyo ni kubwa kuwahi kufikiwa tangu kuanzishwa kwa shirika hilo miaka sabini iliyopita. Bmj Mridhi ana ripoti kamili. Wakati dunia ikiadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwa UNHCR na siku ya wakimbizi duniani, ripoti zinaeleza kwamba watu laki tatu walikimbia makazi yao kutokana na mapigano kaskazini mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo katika jimbo la Ituri na msemaji wa UNHCR Barbara Balok anasema kwamba watu 160 wameuawa katika mapambano kati ya wakulima na wafugaji mnamo wiki moja iliyopita. Uh, scale, ours, uh, wakati watu wanaendelea kukimbia kwa idadi kubwa uh, namna hii, kuna wasiwasi kwamba watu watajaribu kutafuta usalama nchini Uganda, upande wa pili wa ziwa Albert. Watu wengi wanaolazimika kukimbia kutoka makazi yao wana matumaini kwamba wataweza kurudi nyumbani kwao. Hii ikiwa ni pamoja na wale ambao wametumia maisha yao yote ndani ya makambi ya wakimbizi kama Wapalestina huko Jordan. Muhamed Diab ni mkimbizi wa Kipalestina na anasema kamwe hatokata tamaa ya kurudi nyumbani. Hatuwezi kusahau mahali tulikozaliwa, haiwezekani kamwe. Kizazi kijacho hakitakata tamaa. Tukifa kuna wengine watakaobaki, au sio? Lakini idadi ya watu wanaoweza kurudi nyumbani kwao ni ndogo sana, na migogoro mipya ya unyanyasaji, uhalifu na ukiukaji wa haki za binadamu zinaendelea kusababisha mawimbi mapya ya wakimbizi. Idadi ya hivi sasa ya watu wote wanaolazimika kuhama makazi yao kote duniani ni karibu sawa na idadi ya wakazi wote wa Ufaransa, wengi wao wakiwa ni wakimbizi kutoka Afghanistan, Siria, Sudani Kusini na Myanmar. Ninet Kelly ni mkurugenzi wa afisi ya UNHCR mjini New York na ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mapigano ya kikabila katika baadhi ya nchi kama Ethiopia na Kamerun yanasababisha watu kukoseshwa makazi mara kwa mara na kubaki nchini had... ukiangalia nchi hizo unakuta zote Afghanistan na Somalia zimekuwa na watu wakilazimika kuhama makazi yao mara kwa mara mnamo miaka 40 iliyopita. Na tukio jingine kuu, bila shaka, ni hali ya Venezuela ambako tangu mwaka 2015 zaidi ya watu milioni 4 wamekimbia. Mkurugenzi huyo wa ofisi ya UNHCR anasema hivi sasa Kolumbia ina wakimbizi milioni moja laki tatu walioandikishwa kutoka Venezuela, huku Peru ikiwaandikisha wakimbizi laki nane. Anasema kwamba watu wengi wanakimbia kutoka makazi yao kwa sababu hawana wa budi ya kufanya hivyo ili kujisalimisha. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inahimiza jumuiya ya kimataifa kuwekeza katika uchumi na usalama wa nchi ambazo watu wanalazimika kukimbia. Serikali ya Kenya nayo inaendelea na mpango wake wa kufunga kambi kubwa zaidi duniani ya wakimbizi ya Dadabu, ikisema hali ni dhabiti nchini Somalia na wakimbizi hao wanastahili kurudi makwao. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR tayari limeanza mikakati ya kuwahamisha baadhi ya wakimbizi katika kambi ya Kakuma wanaotaka kuondoka kwa hiari, anavyoripoti ripoti Huba Abdi akiwa Dadab, Kenya. tunaendelea na hiyo mipango kuhakikisha kwamba uh, hii kambi ya wa wakimbizi ya Dadab ambayo imekuweko sasa tunaelekea miaka 27 imefungwa na Dadabu imerudi kwa wenyeji, waendelee kufanya shughuli zao kama ilivyokuwa kabla wakimbizi hawajakuja, hawaja ni kauli ya naibu kamishna wa Dadab Harun Kamau, anayeshikilia kuwa mpango wa serikali ya Kenya kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadabu itaendelea licha ya mashirika kutetea haki za kibinadamu kutaka zoezi hilo lisitishwe kwa kuwa linakiuka haki za kibinadamu. Tangu serikali ya Kenya ilipotangaza kuwa itafunga kambi ya wakimbizi, hofu na wasiwasi ilitanda miongoni mwa wakimbizi waliotoroka vita nchini Somalia, maswali yakikosa jibu kwa watoto na vijana waliozaliwa katika kambi hii baada ya wazazi wao kutoroka vita Somalia. Zakaria Mohamud, kijana mwenye umri wa makamu, alizaliwa katika kambi ya Hagadera lakini wito wa serikali ya Kenya kuwataka kurudi umemkanganya, asijue yeye kama mzaliwa katika ardhi ya Kenya ataelekea wapi, kwani Somalia pia sio nyumbani. Kama mtu akona, anajitegemea ama anajifanyia kazi ama ako na income fulani, anaweza yani, anaweza kuwa na hope. Mi, sina hope sahii, niko hopeless. Hopeless, Zakaria akitafuta majibu ya maswali yanayomtatiza. Serikali ya Kenya inasema haitambui watoto waliozaliwa katika kambi ya wakimbizi kama raia wa Kenya. Kama umezaliwa na baba mkimbizi, mama mkimbizi, basi huyo mtoto ni mkimbizi, na sheria inazungumza kiwazi kwamba ingawa wewe ni mkimbizi, umekuwa hapa nchi na umeolewa na mkimbizi, yule mtoto wa mtazaa ni mkimbizi, kwa sababu nchi yenu ni ile ambaye mlitoka ama nchi ambaye wazazi wako walitoka. Kama ni tofauti na hiyo, basi kuna sheria ambazo zinafaa kufuatwa. Kama mtu anataka kuwa Mkenya, afuate hizo sheria, na kila ombi litaangaliwa kulingana na muktadha wa ombi hilo. Kenya inapoungana na ulimwengu kuadhimisha siku ya wakimbizi duniani, kauli ya mwaka huu ikiwa ni wito wa kuungana katika hatua zilizopigwa na wakimbizi, kwa kimombo Step with the Refugees. Baadhi ya wenyeji wa Dadabu wameitaka serikali ya Kenya kufikiria upya kuhusu mpango wa kuifunga kambi ya wakimbizi. Mambo ya kusema kila wakati, hii kambi tunafunga, tunafunga, serikali inaimba, ajua ya kwamba ile madhara kubwa ambayo wanaweza kuletea hawa vijana zaidi ya elfu kumi ambayo wamezaliwa hapa na wanasoma hapa. Mtu akizaliwa mahali na afike mpaka ishirini, aowe asaye tena, hakuna haja ya kufukuza mtu kama huyo, inafaa kupatiwa haki yoyote ambayo sisi tuko naye. Aidha, serikali ya Kenya imesimamisha pia usajili wa wakimbizi hasa kutoka taifa la Somalia. Hatusajili kwa sababu hakuna haja ya kusajili, na ilhali tuna mpango wa kufunga itakuwa ni kama kutoa maji kutoa kwa ndoo moja na kuweka kwa ndoo nyingine. So tunahakikisha kwamba wale wamekuwekwa wakimbizi kwa muda na wako tayari kurudi, e, tunawasaidia ili waweze kurudi kwa nchi yao na waanze kujenga nchi yao. Mwaka elfu mbili kumi na sita shirika la UNHCR ilifunga kambi ya wakimbizi inayojulikana kama kambi Os, na mwaka jana ilifunga kambi ya Ifo 2. Kufuatia zoezi la kufungwa kwa kambi hizo mbili, hapo kesho shirika la UNHCR itakabidhi rasmi serikali ya Kenya kambi hizo, ambapo kuna hospitali, shule na visima vya maji, na sasa itakuwa mali ya serikali ya Kenya na watakaofaidi ni wenyeji wa Dadab. Huba Abdi, VOA kambi ya wakimbizi Dada. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Tuelekee Tanzania, ambapo serikali imeahidi kuwalinda wakimbizi walio nchini humo kulingana na mikataba ya kimataifa kuhusu wakimbizi na haki za kibinadamu, lakini ikawataka wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi kurejea makwao kwa hiari. Hayo yamesemwa na waziri wa mambo ya ndani wakati wa maadhimisho ya siku ya wakimbizi duniani, lengo likiwa ni kutafakari sababu zinazochochea watu kulazimika kuzikimbia nchi zao za asili ili kutafuta hifadhi katika nchi nyingine. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salaam. Akizungumza jijini Dar es Salaam wakati wa maadhimisho hayo ya siku ya wa wakimbizi duniani, waziri wa mambo ya ndani ya nchi Kangi Lugola amesema Tanzania itaendelea kuwalinda wakimbizi waliopo hapa nchini, ikiwemo kuwapa haki zao za msingi. Lakini hata hivyo, akawataka wakimbizi hususan wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na nchi ya Burundi kujiandikisha kurejea makwao kwa hiari, kwa vile kwa sasa kuna amani ya kutosha. Tanzania mpaka kufikia mwezi Mei mwaka huu ilikuwa na jumla ya wakimbizi 81153 kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa Kongo DRC, wakimbizi 188753 kutoka Burundi na wakimbizi 248 kutoka katika mataifa mengine tofauti ambao wamehifadhiwa katika kambi za wakimbizi zilizopo mkoani Kigoma, Tabora pamoja na Katavi. Kwa hiyo wako ambao wameisha jiandikisha na wengine tayari An na, na, na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi na nchi ya Burundi tumeisha warejesha e, nchini kwao kwa hiari, lakini bado tunao wale ambao wako tayari kuondoka. Kulikuwa na tatizo la kifedha, lakini tunashukuru sasa tumeweza kupata msaada wa kifedha, ambapo tumejiandaa kwamba kila wiki moja tutakuwa tunawapeleka wakimbizi elfu mbili mbili Emmanuel Nkurunziza, mkimbizi kutoka kambi ya Nduta, Kibondo, anazungumzia hamu ya kurejea nchi yake ya asili ambayo ni Burundi. Naomba wale ambaye hawajajiandikisha, ila ni kwa hiari, sio kwa lazima, tuende tukajenge nchi yetu, tukaiboreshe. Kama Dar es Salaam nilivyoiona, nimeona kazuri. Maana mi najifikia nikienda kule kijijini kwetu, kuna watu niacha kule kijijini, nitakuta wameshajenga mjengo wa jenga kisasa, msauza nami nitafikia kwenye nyumba ya nyasi. Serikali ya Tanzania imesema itaendelea kuzingatia na kutimiza wajibu wake kwa kutekeleza na kusimamia mikataba yote ya kimataifa iliyoridhia, ikiwemo mkataba wa Jiniva wa mwaka 1951, mkataba wa nyongeza wa mwaka 1967, unaohusu masuala ya wakimbizi pamoja na mkataba wa Afrika wa mwaka 1969. Sudi Mwakibasa ni mkurugenzi wa idara ya wakimbizi, wizara ya mambo ya ndani ya nchi. Wizara ya mambo ya ndani ya nchi kupitia idara ya huduma kwa wakimbizi itaendelea kuwapokea na kuwahifadhi waomba hifadhi wanaokidhi vigezo vya kitaifa na kimataifa ambao wameomba hifadhi ya ukimbizi hapa nchini. Wizara itatekeleza jukumu hili la serikali kwa kushirikiana na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Siku ya Wakimbizi Duniani huadhimishwa kila mwaka Juni ishirini kukumbusha madhila wanayoyapata wanadamu wanapolazimika kukimbia makazi yao na kutambua ukarimu wa nchi zinazowahifadhi wakimbizi. Kauli mbiu ya mwaka huu ya siku wakimbizi duniani ni hatua na mkimbizi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika matukio ya Afrika, tunaangazia namna wakimbizi wa Burundi walioko nchini Rwanda wanavyojikimu kimaisha kwa kubuni miradi ya maendeleo. Tutamsikia mjasiriamali anayeuza taa zinazochajiwa kwa batri. Fabrice Mugisha mkimbizi kijana anayeishi mjini Kigali, Rwanda. Mwenzangu Patrick Ndwimana anatupasha zaidi. Fabrice Mugisha alisomea fani ya umeme katika shule ya sekondari ya ufundi nchini Burundi na kupata shahada kwenye taaluma hiyo. Alipokuwa Burundi, alikuwa na kampuni inayouza taa zinazotumia umeme wa miale ya jua, yani sola Kufuatia mgogoro wa kisiasa wa mwaka elfu mbili kumi na tano nchini humo, Mugisha alikimbilia nchi jirani ya Rwanda. Tangu Januari elfu mbili kumi na sita anaishi mjini Kigali kama mkimbizi. Pamoja na kuitoroka nchi yake ambapo biashara yake ilikuwa imeimarika, Mugisha hakuvunjika moyo. Alifikiria kuanzisha biashara inayohusiana na kutengeneza na kuuza taa za umeme zinazochajiwa kwa betri na uwezo wa kuendelea kuwaka kwa saa nne mara baada ya umeme kuzimika. Taa hizo zinamwangaza usioumiza macho mtu anaweza kuzitumia akisoma kitabu au akilala chumbani. Nilipofika Rwanda nilifikiria kufanya kazi nyingine ambayo inafanana na ile niliyokuwa nafanya Burundi. Kwanza nilianza utafiti wa kulifahamu soko. Nilifanya utafiti huo kwenye ba migahawa na hoteli na kuzungumza na wamiliki ili kujua changamoto wanazopata wakati umeme ukikatika. Baada ya kukamilisha utafiti wake, Mugisha aliisajili kampuni yake Mind Transform Technologies kwenye bodi ya maendeleo ya Rwanda, Rwanda Development Board, RDB. Kampuni yake iliorodheshwa kwenye kundi la makampuni ya wajasiriamali wenye mitaji midogo. Mind Transform Technologies ilianza na mtaji wa fedha za Rwanda milioni moja na nusu sawa na dola elfu moja na mia saba. Kampuni ya Mugisha inafanya kazi kwa miezi sita sasa na anashirikiana na wafanyakazi wawili kwenye biashara yake. Mmoja ni naibu meneja, mwengine ni msimamizi wa masoko. Bidhaa zake zinanunuliwa zaidi na hoteli mjini Kigali. Mugisha anaridhishwa na jinsi biashara inavyoendelea. Ni miezi sita tu tangu ni isajili kampuni yangu, lakini nikitazama nilikoanzia na nilipo hivi leo, naona mambo yanaendelea vizuri Napata faida ijapokuwa si kubwa sana. Kila mwezi napata faida laki tatu fedha za Rwanda, baada ya kulipa gharama zote ikiwemo kodi. Kila mjasiria mali hukumbana na changamoto, hasa kwa mkimbizi kama Mugisha. Anasema kikwazo kikubwa ni kupata mkopo wa benki. Mugisha anasema si rahisi kupata mkopo nchini Rwanda ukiwa mkimbizi na kama huna dhamana. Licha ya hayo, Mugisha ana mpango wa kupanua biashara yake hadi mikoani na kutoa ajira kwa wakimbizi wenzake hasa vijana. Nabuni namna ya kuwapa mafunzo wakimbizi wenzangu kuhusu teknolojia hii ili tupanue soko. Kuna ulazima wa kufanya kazi na wengine ili wawe washirika wangu katika kukuza biashara hii. Rwanda inahifadhi wakimbizi wa Burundi 71490 kulingana na takwimu za UNHCR na serikali ya Rwanda za Aprili 30 mwaka huu Wengi miongoni mwa wakimbizi hao ni vijana ambao hawana ajira. Kwa kusubiri utekelezaji wa ndoto yake, Mugisha ametoa wito kwa shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR tawi la Rwanda na kamati inayowakilisha wakimbizi wa Burundi nchini humo kuweka pamoja wakimbizi wabunifu na kuwatafutia misaada ya kifedha ili kufanikisha miradi yao. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Watu watatu ambao ni waumini wa dini ya wa Kiislamu wamehukumiwa kunyongwa na mahakama moja nchini Tanzania baada ya kupatikana na hatia ya mauaji katika tukio lililochochewa na hisia za kidini. Kenya inafuta lengo lake kupanua mpango wake wa umeme ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini kwa takriban asilimia thelathini katika mahitaji ya kwa mahitaji yakikuwa taratibu kuliko ilivyotarajiwa. Matamshi hayo yametolewa na waziri wa nishati nchini humo Charles Keter. Wabunge wa Sudani Kusini wamekasirishwa na bajeti iliyowasilishwa bungeni kwa mwaka wa fedha 2019 2020 kutoka kwa waziri wa fedha nchini humo leo, wakiwa na mshangao juu ya mshahara ambao haujalipwa watumishi wa serikali pamoja na wanajeshi. Vyombo vya habari nchini Sudan vimeripoti kwamba utawala wa jeshi Sudan umemwondoa madarakani kaimu mwendeshi ya mashtaka mkuu nchini humo siku kadhaa baada ya kufunguliwa mashtaka ya rushwa dhidi ya kiongozi aliyeondolewa madarakani nchini humo Omar al Bashir. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo kwa sehemu kubwa tumeangazia siku ya wakimbizi duniani. Msimamizi amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza. Uwe na usiku mtulivu.