Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Washukiwa watatu katika shambulizi la kigaidi kwenye chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya mwaka 2015 wamepatikana na makosa katika mahakama ya Nairobi. Jaji Francis Andai, hata hivyo, amemwondolea makosa yote mmoja wa washukiwa hao, Sahal Diril Hussein, lakini akawakuta na makosa Rashid Mberesero, Hassan Aden Hassan na Mohamed Abdi Abubakar ya mauaji ya wanafunzi 148. Upande wa mashtaka unataka watatu hao kupewa adhabu ya juu zaidi. Jaji Francis Andai amesema watatu waliopatikana na makosa walikuwa wakiwasiliana na washambuliaji na hivyo wana kesi ya kujibu. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki walishambulia na kuwa watu 148, wengi wao wakiwa wanafunzi waliokuwa katika sala ya alfajiri, na kwa jeruhi wengine 79, Aprili 2 mwaka 2015 katika chuo kikuu cha Garisa. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR lina ripoti kwamba takriban watu milioni 71 kote duniani wanalazimika kutoroka makwao kwa sababu ya vita, mateso na migogoro, ikiwa ndio idadi kubwa tangu shirika hilo kuasisiwa takriban miaka 70 iliyopita. UNHCR linasema idadi ya watu milioni 70.8 kuwa ya chini kwa sababu idadi ya watu wanaoathiriwa na mgogoro wa kisiasa wa Venezuela haujatiliwa maanani. Shirika hilo linakadiria kwamba raia wa Venezuela milioni nne wametoroka nchi yao, lakini wengi wao hawajaomba hifadhi na hivyo ni vigumu kwa hesabu kama ni wakimbizi. Mwaka jana ripoti ya UNHCR ilitaja vita na migogoro kuwa sababu kubwa zilizolazimisha takriban watu milioni 26, nusu kati yao wakiwa watoto kukimbia makwao. Watu milioni 41 zaidi walitoroka makwao lakini wakasalia nchini mwao kama wakimbizi wa ndani. Kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Sudan ametoa wito kwa viongozi wa maandamano kurejea kwenye meza ya mazungumzo kuhusu maridhiano ya madaraka bila masharti, huku hali ya wasiwasi ikiendelea kuongezeka baina ya pande hizo mbili baada ya jeshi kuvunja maandamano kwa kutumia nguvu na kusababisha vifo na majeruhi. Katika hotuba iliyoonyeshwa kwenye televisheni ya serikali, jenerali Abdel Fattah Al Burhan ametoa wito kwa Alliance for Freedom and Change pamoja na wanasiasa wengine kushiriki majadiliano bila masharti ili kufikia makubaliano yatakayowaridhisha watu wote. Wito wake umekuja saa chache baada ya balozi wa Uingereza nchini Sudan Erfan Sedek, kusema kwamba ni lazima majenerali wa Sudan wakabidhi madaraka kwa raia iwapo wanataka kupata amani ambayo wamepoteza baada ya msako mkali wa kijeshi dhidi ya waandamanaji. Jumla ya watu 128 wameuawa tangu msako huo wa kijeshi kuanza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mamlaka katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, wanapanga ku piga marufuku usafiri wa pikipiki mjini humo kuanzia mwezi Julai ili kukabiliana na visa vinavyoendelea kuongezeka vya uhalifu pamoja na wizi wa kimabavu. Meya wa Addis Ababa, Takele Uma, amesema pikipiki zimetumika kutekeleza uhalifu katika siku za karibuni na kwamba matumizi yake yatapigwa marufuku kuanzia Julai saba Japo marufuku hiyo haitawahusisha watu wanaotumia pikipiki kwa shughuli za biashara. Mwisho wa habari kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia uzinduzi wa kampeni za urais za rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwakani wa 2020 katika mji wa uh, katika jimbo la Florida hapo jana, ambapo alikuwa katika mji wa Orlando. Na vilevile vile katika sehemu ya pili e, tutaungana na wenzetu wa Mombasa kuangalia e, maha, uamuzi wa ua kesi ya e, shambulizi katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya miaka minne iliyopita, ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika kwa undani, ambapo hapo jana rais wa Marekani eh, Donald Trump alifanya ufunguzi rasmi wa kampeni zake za kuwania tena urais wa Marekani kampeni hizo zilifanyika katika mji wa Orlando katika jimbo la Florida, ambapo katika hotuba yake hiyo ambayo alitumia muda mwingi kusoma kile ambacho kimeandikwa, tofauti na ilivyozoeleka mara pale rais Donald Trump anapokuwa katika mikutano mbalimbali ya kampeni zungumzia uchunguzi ambao ulikuwa ukifanywa na mchunguzi maalum Robert Mueller, hali kadhalika uh, kushutumu vyombo vya habari kwa kile ambacho amekuwa um, kikiendelea kukizungumza kama fake news pamoja na chama cha Democrats, ambapo hivi sasa kina msururu wa wagombea urahisi katika uchaguzi wa hapo mwakani. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Julius Nyangoro. Profesa uh, kwanza moja kwa moja kile ambacho unaweza kutueleza uh, kikawa ni ujumbe makhususi kabisa kutoka kwa Rais Donald Trump hapo jana katika uzinduzi wake wa kampeni, inaweza ukasema ni nini uh, uju, uh, nadhani ujumbe mkubwa ambao alikuwa anautoa jana ni, uh, ni kuwahusisha wafuasi wake kwamba wasiondoke katika kumsapoti kwa sababu tangu uh, Donald Trump alivyokuwa uh, akigombea urais mpaka alivyokuwa rais hajapata kuwa na sapoti ya watu Marekani zaidi ya asilimia arobaini arobaini na mbili na inajulikana wazi kwamba hapa kama uh, kama sapoti yake iki- iki-, iki wa kidogo tu chini zaidi ya uh, asilimia arobaini na mbili hawezi kushinda uh, uchaguzi unaokuja. Kwa hiyo la muhimu ilikuwa ni kwamba wale wote ambao wameshaamua kumsapoti wasiondoke hata mmoja wao, hilo la kwanza. Na ili, ili wasiondoke hata mmoja ni kusisitiza yale ambayo aliyasema kuanzia mwaka elfu ishirini kumi na sita mpaka leo. Mambo ya kwanza ni kwamba uh, uhamiaji Marekani kwa watu kutoka nje lazima uh, uangaliwe kwa makini zaidi, la kwanza. La pili ni kwamba nchi nyingi za nje zilikuwa zina zinaionea Marekani katika mambo ya biashara na uchumi, na la tatu ni kwamba Uh, watu wengi ambao walikuwa wanahamia Marekani walikuwa wanachukua kazi, kazi za watu ambao wanaishi Marekani. Kwa hiyo hayo yote ni mambo ambayo anayasisitiza, anataka yaendelee, na wafuasi wake nadhani wanakubaliana naye, ingawaje zaidi ya asilimia hamsini ya watu wa Marekani hawakubaliana naye. Kwa hiyo hilo ndilo jambo kubwa uh, sana na, na, na jinsi ya kuweza kuwashawishi wafuasi wake waendelee ni kuwashutumu waandishi wa habari na kuwaambia kwamba kila wanachoandika juu yake sio halali na sio kweli. Uh, Profesa, kwa mazingira tuliyopo hivi sasa na kuelekea Uh, kwa hali ya nchi ukisikiliza ujumbe ambao unatoka kwa wagombea mbalimbali wa chama cha uh, Democrat kwa kile ambacho amekieleza jana ni vitu ambavyo uzito wake ukipima uh, kweli unadhani kwa kuelekea uchaguzi kwa hali halisi ya Marekani ni wapi mwelekeo utakuwa hasa kwa sasa hivi? Ingawaje, ingawaje Rais Trump amefanya makosa mengi sana na na na sapoti yake ni, ni asilimia arobaini mpaka arobaini na mbili. Hapo demokrasi wasipoangalia, watashindwa tena, kwa sababu hawa supporters wa rais Trump ni, ni wale ambao hawang'oki, wako pale pale na wamekuwa hivyo kwa miaka minne sasa, na, na na jambo kubwa kwa wagombea kutoka chama cha Democratic Party kwa uh, kwanza wamegawanyika, ni sahizi wa, wapo zaidi ya ishirini. Kwa hiyo hakuna ule uh, hakuna hakuna uh, uh, ile ile uniform uh, message ambayo wa Democrats wanaitoa kwa sasa hivi, bado bado wamegawanyika. Kwa hii itategemea sana kuanzia sasa mpaka mwisho wa mwaka kwamba wagombea wangapi wa Democrats watakuwa wamebaki katika uh, kugombea, alafu la pili wawe na, na nia moja na message moja ambayo itaweza kumwondoa Trump kwa sasa hivi Nadhani uh, la msingi ni kuanza kumwonyesha Trump kwamba yeye kwanza hafuati sheria za nchi na hafuati katiba na na, mchunguzi maalum uh, Robert Mueller ameweza kuonyesha kabisa katika ripoti yake kwamba kuna mambo mengi sana ya kukiuka sheria ambayo Donald Trump alikuwa anayafanya. Kwa hiyo wakiweza kuyasema yote haya na watu wengi wakianza kukubaliana na hizo hoja, basi nadhani Trump atakuwa na matatizo ambayo hataweza ku kwa kuya mudu na kuweza kushinda uchaguzi ujao hivi. Uh, sasa suala la uchumi ambalo linaonekana kumbeba rais Donald Trump bado uh, linaendelea kuonyesha kwamba kwa namna uh, mmoja manyingine itakuwa ni uh, moja kati ya silaha njema kwa rais Donald Trump ambayo anaweza akaitumia eh, kuelekea katika uchaguzi huo. Sasa je, masuala gani ambayo unadhani yanaweza ku muangusha uh, baadhi ya watu ambao walikuwa wakimuunga mkono wakaona kwamba labda wabadilishe mwelekeo uh, kwa kuelekea uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Nadhani mambo mawili kwanza, uh, katika huu uh, mwaka uliopita huu uh, Donald Trump ame, amejiingiza katika ugomvi wa mambo ya biashara yeye na, na, na, na, na nchi kama Uchina na vilevile Mexico uh, na nchi nyingine na inawezekana kwamba uh, wafanyabiashara wengi wa Marekani na wakulima wengi, kama wakishindwa kuuza mazao yao na bidhaa zao nchi za nje kwa sababu ya ugomvi wa biashara uliokuwa kati ya Marekani na nchi hizo, nadhani watu ambao wanamsapoti hasa watu wanaotoka hapa uh, Marekani wanaitwa Midwest, uh, yale majimbo ambayo yanalima yanalima mahindi na, na, na mazao mengine ambayo soko lao kubwa ni China, na kwa hiyo kama China ikifunga lile soko, ni kwamba hawa watu hawataweza kuuza mazao yao na watapata hasara, na na sapoti yake kutoka Midwest itapungua sana. La pili ni demokrasi, kusisitiza kwamba huyu bwana anavunja sheria nyingi sana na ni mwizi na hayakulipa kodi, kwa hiyo wakiweza kuonyesha wazi kwamba hata baada ya kutoka madarakani huyu bwana anaweza kushtakiwa na kwamba huyu bwana uh, katika katika kufuata sheria hayupo. Uh, nadhani watu wengi wa Marekani wanaweza kufikiria kwamba huyu uh, siyo, siyo kiongozi ambaye anaweza ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana kuiongoza nchi kwa nia nzuri na mahali pema, na nadhani watu wataweza kusema kwamba kusema afadhali aondoke sasahivi mapema kabla ya kuharibu nchi katika miaka minne ijayo. Profesa Julius Nyangoro, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kuangazia kile ambacho rais Donald Trump amekieleza katika hotuba yake ya mwanzo kabisa ya uzinduzi wa kampeni zake katika mji wa Orlando hapo Florida. Na tutaendelea kuangazia swala hili, maanake uchaguzi ndio unavyozidi hivi sasa kupamba moto hapa Marekani kuelekea mwaka huo wa elfu mbili na ishirini ambapo Marekani itaingia tena katika uchaguzi, lakini mpaka hivi sasa e, uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba makamu wa rais wa zamani wa Marekani bwana Joe Biden pamoja na mgombea wa Democrat hivi sasa Bernie Sanders eh, kidogo wanaongoza eh, katika uchunguzi wa maoni, hasa kwa jimbo hilo la Florida ambalo kwa kweli ni jimbo moja muhimu sana katika uchaguzi wa hapa Marekani, eh, hasa huo wa mwakani. Na ikumbukwe licha ya rais Donald Trump kutopata kura za wingi zaidi ya bi Hillary Clinton, lakini aliweza kumshinda eh, kwa mjumuiko wa zile kura zinazopatikana, zinazopatikana kupitia majimbo. Tunakamilia sehemu hii ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo mahakama ya moja ya Nairobi nchini Kenya imewakuta na hatia watuhumiwa watatu wa shambulio la kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa miaka minne iliyopita, huku mshukiwa wa nne akiwachia huru. Hukumu hiyo kamili ya kuambatana na sheria za Kenya za kukabiliana na ugaidi itatolewa katika muda wa majuma mawili yajayo. Kuangalia kwa undani kuhusu kesi hiyo, huyo hapa Salma Muhamed na Josephat Kioko. Asante sana wenzetu, kwa kutukaribisha katika kwa undani. Mi niliruka fensi ya shule sababu nilisikia tu hizo makelele. Mi na mwenzangu mmoja tukatoka kwa rum, tukakimbia, tuka tukapita kiwanja, tukaruka fensi ya kiwanja. Ni Mungu, kama ni Mungu ni mujiza sasa miaka saba baada ya Kenya kubuni sheria ya ukabili tendo la ugaidi. Sasa mtihani mkubwa ulio mbele kwa sasa ni utekelezaji wa sheria hizo, kutokana na makosa yanayotendwa kuhusiana na ugaidi katika nchi hii iliyo eneo la Afrika Mashariki. Wanafunzi zaidi ya mia moja na arobaini walikuwa miongoni mwa watu waliouawa na magaidi katika chuo kikuu cha Garissa yapata miaka minne iliyopita, na tangia hapo kesi ikaja kuanza, ambapo watu waliokuwa wameshtakiwa ni watano. Mmoja akaachiwa huru, alikuwa ni mlinzi katika kile chuo na watu wanne wamekuwa mahakamani tangia hapo, wakizuiliwa korokoroni mara kwa mara, kesi ikiendelea kusikizwa na wao pia wakapewa nafasi ya kujitetea. Sasa hatua iliyofikiwa ni kutoa hukumu, na hukumu imesubiriwa tangu mwishoni mwa mwezi uliopita, mwezi wa tano. Haikutolewa, ikaahirishwa kufikia jana Jumanne, hukumu kutolewa, ikaahirishwa tena kwa mara mbili, na leo Jumatano hukumu ikaahirishwa tena asubuhi, lakini kufikia masaa ya jioni hii hi imesemekana kwamba tayari watu watatu miongoni mwa hawa wamekutwa na hatia na mmoja ameachiwa. Miongoni mwa wale watatu ambao kwa sasa wamepatikana na hatia ni pamoja na kijana Mtanzania Rashidi Mberesero, aliyepatikana katika chuo kikuu cha Garissa muda mfupi baada ya shambulio hilo ambapo watu wengi waliuawa. Sasa basi mahakama imeamua nini, na hawa walikuwa wameshtakiwa haswa na makosa gani? Kuna mengi zaidi tumekuandalia hapa katika utekelezaji wa sheria ya Kenya katika ukabili ugaidi, lakini kwanza, mwenzangu Salima Muhamed ana maelezo yafuatayo ambayo ni taarifa kuhusiana na kesi hii kwa undani kabisa kuhusu kesi hii tukiwa tunaanza mapema mwaka huu ikiwa ni mwaka elfu mbili kumi na tisa mwezi wa Januari, watu wanne walioshtakiwa juu ya shambulio la Al Shabab la tarehe mbili Aprili mwaka elfu mbili kumi na tano dhidi ya chuo kikuu cha Garissa walipatikana na kesi ya kujibu. Wanne ni Rashid Mberesero na Sahal Diri, Hussein Hassan Edin Hassan na Muhammad Abdi Abikar. Hakimu mkuu wa mahakama ya Milimani jijini Nairobi Francis Sandai alimwachilia huru Osman Abdi Dagane ambaye alikuwa mlinzi katika taasisi hiyo, akisema hakuna ushahidi uliomhusisha na shambulio hilo. Na mwezi Januari mwaka 2016 watano hao walishtakiwa na mashahidi 22 wakitoa ushahidi dhidi yao Walipinga mashtaka 156 wanayokabidhiwa juu ya shambulio hilo ambalo lilipelekea vifo vya watu 148, hasa wanafunzi. Mashtaka ni pamoja na kufanya kitendo cha kigaidi, njama ya kufanya kitendo cha kigaidi na kuwa wanachama wa kundi la kigaidi. Mmoja wa washtakiwa, raia wa Tanzania, Rashid Mberesero, anakabiliwa na mashtaka zaidi ya kuwa nchini Kenya kinyume cha sheria wakati wa shambulio. Mahakama inayoshughulikia kesi hiyo iliairisha kutoa hukumu juu ya watuhumiwa wanne waliohusika na mashambulizi ya ugaidi wa mwaka elfu mbili kumi na tano katika chuo kikuu cha Garissa hadi leo Jumatano. Mwenzangu Josephat Kioko amekuwa akifuatilia taarifa hii kwa ukaribu sana tangu tukio mwaka elfu mbili kumi na tano. Kwanza kabisa ni vyema kufahamisha msikilizaji wa VOA kwamba taarifa za kwanza kabisa kutangazwa kuhusiana na shambulio katika chuo kikuu cha Garisa zilitokea matangazo ya idhaa ya Kiswahili, kwa sababu taarifa tulifanya mimi nikiwa Mombasa na mwenzangu Abdushakur akiwa Washington, kwa sababu nilikuwa nimepewa habari za undani hata kabla ya shambulio na miongoni mwa wanafunzi waliokuwa na wasiwasi katika wakisoma katika ule mji wa Garisa. Tukaandaa taarifa ikipeperushwa, na hapo april tarehe mbili ndio shambulio likatokea, zile taarifa tukazirudia na kweli runinga moja hapa Kenya NTV ikaangazia namna taarifa ambazo zilikuwa zimepeperushwa na ma, ma, kupitia matangazo ya redio. Sasa basi, leo katika hukumu yake, hakimu wa Nairobi Francis Andai ameamua kwamba mmoja wa wale waliokuwa wanazuiliwa korokoroni ambaye ni Sahal Dirie Hussein hana kesi, kwa sababu yeye alikamatwa tu kwa vile alipatikana akiwa pamoja na mmoja wa washukiwa hao wengine waliokutwa na hatia na akakamatwa na amekuwa na wao korokoroni katika wakati ule wote wakujitetea. Wakati wote akiwa mahakamani alikuwa anaonekana aki akiwa aki anashikilia kitabu cha dini Kurani, na akiwa mara nyingi anaomba mahakamani, na wakati alichunguzwa akaonekana kwamba yeye hawezi kuhusishwa moja kwa moja na kupanga au kufadhili tendo la ugaidi hata ingawaji magaidi wengine walikuwa wameuawa, lakini yeye ameondolewa na sasa atakuwa yuko huru. Wale wengine watatu wanasubiri eh. Kwa mujibu wa taarifa ya mahakama, mwezi ujao katika kipindi cha siku kumi na nne kwanzia leo ndio watakuwa wanasomewa ile hukumu ya mwisho, kwamba pengine watahitajika kufungwa maisha ama ni kunyongwa. Sheria ya Kenya ya ugaidi ilipitishwa mwaka elfu mbili kumi na mbili na imekuwa ikitekelezwa si mara nyingi, lakini wakati kesi kama hizi zinapotokea. Sasa mtihani uliopo ni hawa hukumu yao ile, watakaosomewa siku hiyo itakuwa ni gani, ndio Wakenya wanasubiri kwa hamu, na haswa familia za watu ambao ni mia na nane ambao ni wanafunzi walioweza kuwawa imebidi wawe na subra. Tunakumbuka jana Wakenya wengi walikuwa wanasubiri kwa hamu hukumu hiyo ya, ya haki dhidi ya familia ambazo walitendewa unyama huo baada ya hakimu mkuu Andai kuongeza muda wa masaa 24 kusoma hukumu hiyo. Na kabla ya kuendelea zaidi na maelezo ya kesi hii ya ambayo inatarajiwa na Wakenya wengi, VOA e, imewahoji Wakenya kadhaa wanaposubiri hukumu au kifungo kitakachotolewa dhidi ya wale washukiwa watatu waliokutwa wa na hatia. Tuwasikize Wakenya hawa waliozungumza wa na VOA. Wajua kesi zikiwa kotini, ama kesi yoyote ikiweko kotini, ni kwamba tumeipa koti kipao cha juu, inaweza angalia ni wapi kuna uhaki na wapi kuna usawa, na kila kitu kina usawa, na kila kitu kina hukumu zake. Tutakaposikia vile hukumu itakayotoka pale katika koti, tutaweza kuwa ridhika, lakini tujui itatoka vipi, bado kwa sasa haijatoka. Tutarajia mazuri, tuatarajia haki itendeke. Pia haki ya binadamu mwenzako huwezi kuitoa kwa mikononi mwako, ama uhai wa kijana mwenzako ama uhai wa binadamu mwenzako hauichukulii katika mikononi mwako. So tunasema wanadamu wakipatikana washikwe, wafungwe maisha, wa, wapate sau huko ndani ya gerezani, lakini si suluhisho ya kuuana, Isiyo suluhisho. Naitwa Mama Shamsa Abubakar Fadhili, mimi natoka shirika la Inter Religious Council of Kenya. Nchi yetu system ya justice inaenda na ushahidi. Ikiwa hakuna ushahidi, unaweza kupata mtu ni mhalifu na alafu kisha akaachiliwa. Maanake tumenyoshea vidole watu wengi, ambao wanashughulika na violent extremism wanapelekwa kotini, lakini mwisho inakuwaje? Unakuta yule mtu anachia. Tunaomba hawa waliopatikana kutoke hukumu kali, hukumu kali iwe funzo kwa wanaotaka kufanya unyama kama ule uliofanyika, usirejelee tena. Mtu akifikiria kufanya aogope, asitolewe hata kwa bondi, atenganishwe mbali na watu, maanake huyo amekuwa hatari kwa jamii. Ndio ombi langu. Tukio hili la uh, shambulio dhidi ya wanafunzi hawa lilitokea miaka miwili baada ya tukio kubwa lingine ambalo liliweza kutokea katika eneo la Westgate, vile vilevile tukio ambalo lilitekelezwa na kundi la Al-Shabaab. Maafisa ambao wanashughulikia kesi kama hizi kuwa makini katika kuangalia kesi hizi. Ndiposa Hakimu Mkuu Francis Andayi alisema kuwa bado hakukamilisha kuandika hukumu na kwamba bado alikuwa akipima maelekezo ya mwisho ya upande wa utetezi na ule wa mashtaka, ndiposa subra hiyo ya kuweza kupata masaa 24 ya kutoa hukumu ya leo kusema itabidi watu wasubiri hadi mwezi wa nane. Watuhumiwa hao wanakabiliwa na mashtaka chini ya sheria ya kuzuia ugaidi mwaka elfu mbili kumi na mbili, inayoadhibiwa na kifungo cha maisha chini ya sheria ya Kenya. Kawaida kesi zilizo na uzito kama hii huchukua muda mrefu sana kabla ya kuamuliwa, na zaidi wakitoa sababu za kisaikolojia. Mara nyingi, msikilizaji, mtazamaji, inakuwa ni kama mwananchi anatayarishwa kupokea hukumu hii. Kwa hivyo, mahakama ina mfumo wake wa kusoma hukumu, kutoa hukumu na utaratibu wake ndio mara nyingi wanafuata, na pia kunakuwa na ushauri kutoka kwa wanasheria nani zaidi walioathiriwa sasa. Walioangamia katika chuo kikuu cha Garissa wengi walikuwa ni wanafunzi waliokuwa wakisomea pale, na wengine waliofariki kwa kushambuliwa na magaidi walikuwa ni wafanyikazi wa kile chuo kikuu cha Garissa. Na pia kuna maafisa kadhaa wa polisi pia waliouawa katika lile shambulio, wakati wa kukabiliana na magaidi hawa waliokiri kwamba wanatokea mtandao wa alshababu na mengi zaidi kuhusiana na shambulio hili, ni kwamba tumekueleza kwamba mlinzi aliyekuwa amekamatwa pamoja na hawa aliyeachiwa, yeye alikuwa amekamatwa tu kwa kuonekana akipiga picha wakati wa lile tukio, muda mfupi baada ya lile shambulio kutekelezwa katika chuo kikuu cha Garissa na akakamatwa, lakini Januari au mapema mwaka huu, yeye akawa ameachiwa. Yeye ni Osman Abdi Dagane. Baada ya tukio hilo, serikali ya Kenya ilichukua hatua ya kufunga chuo hicho kwa muda na baada ya kufunguliwa tena uh, rasmi basi, kumekuwa na maadhimisho wale walipoteza maisha yao katika uh, tukio hilo, familia zikiungana pamoja, wanafunzi hali kadhalika wakionyesha uh, jinsi hawatasahau tukio hilo. Kumekuwa na maadhimisho rasmi mawili mwaka jana na vilevile vile mwaka huu. Hali ilivyo kwa sasa katika chuo kikuu cha Garisa kwa sasa kuna wanafunzi takriban elfu moja na mia saba na wasimamizi wamesema kinapofunguliwa, maanake kwa sasa kuna likizwa na kuchukua wanafunzi kila wakati, wanataraji kitakuwa na wanafunzi takriban elfu mbili. Wengi wakizungumza na vyombo vya habari wamekuwa wakisema kwamba kuungana pamoja na kurejea kusoma pale ni kuonyesha kwamba magaidi hataweza kuzorotesha nafasi yao ya kusoma ama kutia uoga wananchi wasitangamana katika taasisi za elimu. Muda unakamilika. Kwa Undani, kutoka Mombasa, ni mimi Josphat Kioko, mwenzangu amekuwa ni Salma Muhamed. Tunakurejesha Washington DC. Asante sana Joseph Kyoko na Salma Muhamed kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo uh, ulikuwa mkiangalia eh, hukumu ambayo imetolewa katika mahakama ya Nairobi nchini Kenya, ambayo imewatia uh, hatia watuhumiwa watatu wa shambulio la kigaidi katika chuo kikuu cha Garisa miaka minne iliyopita, huku mshukiwa wa nne eh, akiachiliwa huru. Hukumu kamili E, itaambatana, inavyoambatana na sheria za Kenya za kukabiliana na ugaidi, itatolewa katika muda wa majuma mawili yajayo. Kwa hiyo tutaendelea kuangalia suala hili, lakini vilevile uh, wasikilizaji wetu Zaki Tete Kichwa Ndurukio kutoka Bujumbura nchini Burundi, unatusikiliza na unatuambia wanatupata vizuri kabisa, shukran. Hali kadhalika Paulo Vincent, e, Ramadhani Msheluhi pamoja na Rashid Hamsini e, tunashukuru kwa kutusikiliza na kusikiliza matangazo haya e, kupitia ukurasa wetu wa Facebook e, pale ambapo mlipo hivi sasa. Sasa kama upo Bujumbura, upo Dar es Salaam, upo Nairobi, upo Kampala ama sehemu yoyote ile katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu na duniani kiujumla, kufika hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tunakamilisha matangazo haya ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Upande wa pili alikuwepo Fiona wa Mai na Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi. Msimamizi wa matangazo ni BMJ Murithi.