Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum peana msikilizaji, popote pale ulipo, ikiwa ni saa 11 alfajiri saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Katika studio anayokaribisha katika Kumekucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abud, na mimi jina langu Harrison Kamau, tukikukaribisha katika matangazo yayo ya nusu saa leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 17 mwaka ni wa 2019 Siku ya kimataifa ya kupambana na ukame ikiwa ndio hii. Karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Tunaripoti juu ya ripoti ya WHO kwamba maambukizi ya ebola huko mashariki ya Kongo yameanza kupunguka. Imekuwaje? wakaazi wameitika, wamekubali zungumzia pamoja na, na wale wanganga wenye kusaidia kwa kumaliza huo ugonjwa, na ndio maana kesi za wale ambao wameambukizwa zimeanza kupungua. Waandamanaji wa Hong Kong wanamtaka mkuu wa utawala wa kisiwa hicho kujiuzulu kutokana na namna alivyokabiliana na maandamano wiki iliyopita, na mamilioni walishuka barabarani hapo jana. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo hivi leo, tunaangazia juhudi za kupambana na ukame mashariki mwa Kongo. Mpoi wanachomaka hii miti sana ja kutusaidia kumakala ndo mana ni mzuri, ani mbaya ni mzuri juu ile miti natusaidiaka kumakala, ani mbaya tena kukata miti yoyoyo, ju ukikata miti sana inatuma tena ile mazingira kuharibika. Na mazingira yanaharibika unapokata miti, ingawa unataka makaa ya kupika chakula. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, katika matumaini yetu kwamba utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa na unaweza kusikiliza kwenye tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza, Harrison, habari muhimu za leo. Waziri Mkuu wa Libya anayetambuliwa kimataifa, Fayez Al Seraj, amesema kuwa hayuko tayari kufanya mashauriano na hasimu wake anayepigania madaraka. Al Seraj, wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters, amesema kuwa hatoketi kwenye meza ya mazungumzo na Jenerali Halifa Haftar kutokana na, kutokana na kuwa mambo aliyofanya hapo awali yanaonyesha wazi kuwa hayuko tayari kushirikiana kwenye mikakati ya kisiasa. Wanajeshi watiifu kwa al Saraj wamekuwa wakikabiliana na wale watiifu kwa Haftar kwenye vitongoji vya Tripoli na kusababisha maelfu ya raia kutoroka makwao au kutafuta hifadhi ndani ya mji. Al Saraj amesema kuwa mkutano wao wa mwisho na Haftar uliofanyika Februari ulitoa nafasi kwa Haftar kutuma ndege za kivita kurusha mabomu kwenye mji wa Tripoli, ingawa hakuna ripoti zozote kutoka kwa upande wa Haftar. Alsaraj amesema kuwa jukumu lake ni kulinda Tripoli, akiahidi ripoti njema katika siku na muda mchache ujao. Maelfu ya waandamanaji jana Jumapili walijitokeza kwenye barabara za Hong Kong wakiwa wamevalia mavazi meusi, ukiwa mwendelezo wa maandamano ambayo ya yameshuhudiwa katika siku za karibuni, kulalamikia dhidi ya mswada wa sheria utakaotoa idhini kwa washukiwa wa Hong Kong kupelekwa kwenye mahakama za China bara. Maandamano hayo yanasemekana kuadhiri shughuli kwenye maduka makubwa pamoja na ofisi za wa serikali, wakati viongozi wake wakisema idadi ya walioshiriki ilikuwa takriban watu milioni mbili. Maandamano hayo yametokea siku moja tu baada ya kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam kusitisha hatua hiyo kwa muda, lakini waandamanaji wameapa kuendelea hadi pale sheria hiyo itakapoondolewa kabisa. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa Rais Donald Trump anapanga kuzungumzia mzozo huo na mwenzake wa China Xi Jinping wakati wa mkutano wa G7 utakaofanyika Tokyo, Japan, baadaye mwezi huu. Na kiongozi wa muda mrefu wa Sudan aliyeondolewa madarakani mwezi Aprili Omar al Bashir ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza jana Jumapili alipokuwa anapelekwa ndani ya gari yenye ulinzi mkali hadi ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu mjini Khartum, akiwa amevalia kanzu nyeupe na kilemba cheupe. Kiongozi huyo aliyetawala kimabavu kwa karibu miongo mitatu alipelekwa kukabiliwa na mashtaka ya tuhuma za ulaji rushwa. Mwenzangu Abdi Shakur Abud ana maelezo zaidi. Kiongozi huyo wa kimabavu aliyetawala taifa hilo kwa zaidi ya miongo mitatu aliondolewa madarakani April 11 baada ya miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya utawala wake. Mwendesha mashtaka mkuu wa Sudan, Aladin Dafallah, akizungumza na waandishi wa habari baada ya Bashir kuondolewa kutoka ofisi yake, anasema kiongozi huyo wa zamani alisomewa mashtaka yanayomkabili ikiwa ni pamoja na ufisadi, kupatikana na fedha za kigeni na kupokea zawadi kinyume cha sheria. Wakati huo huo, naibu kiongozi wa baraza la mpito la kijeshi linaloshikilia madaraka kwa wakati huu ameapa kuwa wote waliohusika kwenye mauaji wakati wa kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wamekaa mbele ya makao makuu ya jeshi mapema mwezi huu watakabiliwa na hukumu ya kifo. Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo alisema wanafanya kila wawezalo kuwafikisha mahakamani na kwa hukumu kifo wale waliohusika na mauaji wa maandamano hayo ambapo waandamanaji wanasema ni karibu watu 128 waliouliwa wakati wanajeshi walipowashambulia alfajiri ya Juni tatu. Maelfu ya wa waandamanaji walikuwa wameweka kambi kwa wiki kadhaa nje ya makao makuu ya jeshi wakidai wanajeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Hata hivyo, wizara ya afya ya Sudan inadai kwamba idadi ya waliouawa siku hiyo ni 61. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Jina la Trump kawaida huonekana kwenye mahoteli makubwa, majengo ya ofisi, pamoja na kwenye viwanja vya mchezo wa golf, lakini jana, jina hilo limepatiwa makazi madogo ya walowezi wa kiyahudi kwenye milima ya Golan. Balozi wa Marekani nchini Israel, David Friedman, jana Jumapili alishuhudia wakati makazi ya Bruchin yakipewa jina jipya la Trump Heights. Wakati wa hafla hiyo, Friedman alisema kuwa hakuona zawadi nyingine itakayostahiki iliyopita hiyo kwa Rais Donald Trump wakati akisherehekea miaka sabini na mitatu tangu kuzaliwa kwake. Trump kwa upande wake alitoa ali ujumbe kupitia njia ya Twitter akitoa shukrani kwa serikali ya Israel pamoja na kiongozi wake Benjamin Netanyahu, akisema kuwa anaichukulia kuwa heshima kubwa kijiji cha Bruchin kinachosemekana kuwa na takriban wakazi kumi kilipewa jina la Trump na baraza la mawaziri la Israel kama kumshukuru kwa kutambua uhuru wa Israel kwenye milima ya Golan. Israel ilitwaa eneo hilo kutoka kwa Siria wakati wa vita maarufu vya siku sita, mwaka wa 1967 na kisha kulikalia mwaka wa 1981 hatua iliyolalamikiwa na mataifa mengi licha ya Israel kujitenga kuwa ilikuwa muhimu kwa usalama wa taifa. Na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya kutengeneza ndege za aina ya Boeing, Denis Melmberg, amekiri jana Jumapili kuwa kampuni yake ilifanya makosa ya kutoarifu makampuni ya ndege, marubani pamoja na washikadau wengine kuhusu kifaa kilichokuwa na hitilafu kwenye ndege iliyosimamishwa aina ya Boeing 737 max 8. Wachunguzi wanaamini kuwa taya ya kutoa onyo kwenye chumba cha rubani inaunganishwa na mfumo wa kudhibiti ndege ilisababisha ajali mbili mbaya, moja mwaka uliopita nchini Indonesia na nyingine mwezi Machi mwaka huu nchini Ethiopia na kusababisha vifo vya jumla ya watu 356 waliokuwa ndani. Wakati akihudhuria maonyesho ya ndege ya Paris hapo jana, Milenberg alisema kuwa mawasiliano kati ya Boeing na wateja walionunua ndege hizo hayakuwa sawa. Mkurugenzi huyo pia ameongeza kuwa kampuni yake inapitia hali ya unyenyekevu mkubwa na kwamba inafanya kila iwezalo kurejesha imani kwa kama kampuni ya ndege pamoja na wasafiri wa Boeing 737 Max. naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari iliyosomwa hapa na Harrison Kamao, narudi kwako wewe Harrison. Asfaljiri ya hii leo, habari yenye uzito tunaipatia wapi kweli kabisa. Asanti sana mwenzangu Abdi Shakur, na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, maelfu na maelfu ya wakazi wa Hong Kong waliandamana tena jana kupinga mswada wa sheria utakaoruhusu wahalifu kuhamishwa hadi bara kuhukumiwa na wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anasema Rais Trump ana mpango wa kuzungumza juu ya maandamano hayo atakapokutana na mwenzake wa China Xi Jinping kwenye mkutano ujao wa mataifa ishirini tajiri duniani yanaunda kundi la G20 huko Japan. Sasa Abdi Shakur, tunashuhudia maandamano hayo yakiendelea wakati huu wa Hong Kong wanasema wamesitisha kujadili mswada huo, nini madai yao hivi sasa? Wanachodai ni kwamba wanataka mswada huo ufutulwe mbali kabisa. Wanasema kusitisha mjadala kutokana na kishinikizo cha wananchi haitoshi. Wametoa ujumbe mpya unaosema kusitisha mswada haitoshi, tunataka ufutulwe mbali. Wengi wana wasiwasi kwamba mswada huo una maana wako hatarini ya kusafirishwa hadi China bara, ambako mfumo wa sheria una ushawishi mkubwa wa kisiasa kama anavyoeleza Edwin Chengusi, mkazi wa jiji hilo kuu la fedha na biashara la Asia, huu utakuwa mwisho wa mchezo. Hii inaweza kubadilisha kila kitu mnamo usiku mzima tu hapa Hong Kong. Ikiwa mswada utapitishwa, Hong Kong itabadilika kabisa na kwa daima. Mtawala mkuu wa Hong Kong aliyeteuliwa na China, Carrie Lam mapema jana aliomba radhi kutoka kwa wananchi wa jiji lake ambapo karibu milioni moja zaidi wakivaa nguo nyeusi walikuwa wakiandamana na wakisitiza vilevile kwamba lazima ajiuzulu kutokana na jinsi alivyokabiliana na mswada huo kuruhusu wakazi kupelekwa China bara kufunguliwa mashtaka That the deficiencies in our work, anasema namnukuu, nina usikitifu mkubwa na ninaomba radhi kutokana na kasoro katika kazi zetu na vitengo vingine vilivyozusha utata na ugomvi katika jamii yetu. Kufuatia kipindi cha utulivu cha miaka miwili iliyopita, tutatafuta njia za makini na unyenyekevu na kukubali ukosoaji na kufanya marekebisho mazuri, mwisho wa kumnukuu. Maandamano hayo yanaongozwa na wanafunzi na vijana, yalikuwa tofauti na wiki iliyopita, pale walipokabiliana na mabomu ya kutoa machozi na kufetuliwa risasi za mpira na maafisa wa polisi. Maandamano ya jana yalikuwa ya amani, na katika ishara ya kuonyesha maridhiano, serikali ya Beijing ilitangaza kwamba kiongozi wa vuguvugu la kutetea demokrasia Occupy, Joshua Wong aliyewahamasisha wa Hong Kong kujitokeza mwaka elfu mbili kumi na saba kwa maandamano makubwa yanakumbukwa kwamba maandamano ya mwavuli kulinda demokrasia ataachiliwa huru hii leo. Wong alihukumiwa kifungo cha pili cha jela mwaka jana kwa kile hakimu alieleza jukumu lake kuu wakati wa maandamano ya kutetea demokrasia mwaka elfu mbili kumi na nne. Kwa upande mwingine hapa Washington, waziri wa mambo za nje Mike Pompeo akizungumza na kipindi cha Fox News alisema Trump atapata fursa ya kuzungumza na mwenzake wiki ijayo, na maswala makuu katika mazungumzo yao anasema yatakuwa hali huko Hong Kong na mvutano wa biashara kati ya nchi zao mbili <muchos> nam mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika usikose kusikiliza voa express hapo saa kumi unusu jioni ya hii leo na usikose kushiriki katika facebook kutoa maoni yako juu ya ripoti tunazoandika katika ukurasa huo au tovuti yetu ya www voa swahilicom harrison anaendelea na taarifa habari Mataifa ya Argentina, Paraguay na Uruguay Jumapili yameshuhudia kupotea kabisa kwa nguvu za umeme kutokana na matatizo ya kiufundi kwenye mtambo mmoja wanaotegemea ulioko kwenye mji mkuu wa Argentina wa Buenos Aires, kwa mujibu wa kampuni inayotoa huduma hiyo ya Edsur. Edsur imeongeza kusema kuwa sehemu kadhaa za Chile na kusini mwa Brazil pia zilishuhudia ukosefu huo. Maafisa wa mamlaka ya umeme jana jioni walikuwa wakiendelea kurejesha hali ya kawaida ingawa karibu nusu ya watu milioni 44 wa Argentina wanasemekana wangali kwenye giza. Kampuni ya kusambaza umeme ya Uruguay ya UTE imesema kuwa hitilafu kwenye mitambo ya Argentina kwa wakati fulani ilisababisha kupotea kwa umeme kwenye sehemu zote za taifa hilo. Edsur imesema kipaumbele kwa sasa ni kurejesha umeme kwenye maeneo muhimu kama vile mahospitali. Shughuli za uchukuzi wa umma zikitatizika kwenye maeneo yaliyoathiriwa, huku wakazi wa Argentina wakisemekana kupiga kura za kuchagua magavana kwa kutumia mwangaza wa simu za mkononi. Na kundi la wanaharakati wa kutetea mazingira kutoka Uingereza limeahirisha mpango wa kusitisha safari za ndege kwenye uwanja wa ndege wa Heathrow mjini London. Kundi hilo kwa jina Extinction Rebellion lilikuwa limepanga kutumia ndege zisizo na rubani yaani drone, kukatiza safari za ndege mwezi huu na mwezi ujao kwenye uwanja huo wenye shughuli nyingi ili kuhamasisha kuhusu uharibifu wa mazingira kutokana na mpango wa kujenga njia ya tatu ya kurushia ndege. Hatua hiyo ya kwanza ilipangwa kufanyika Jumanne wiki hii. Maafisa wa usalama wa Uingereza Ijumaa iliyopita walitoa onyo kwa wanaharakati hao kuwa hatua ya kurusha drone kwenye uwanja huo ingepelekea kifungo cha maisha jela. Mamlaka za uwanja huo zilionya kuwa mpango huo ungehatarisha maisha ya wasafiri pamoja na wafanyakazi. Hata hivyo, kundi hilo linakanusha kuwa hatua yake ingesababisha madhara yoyote. na mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, ni kwamba karibu mwaka mmoja kabla ya uchaguzi wa wali wa uchaguzi wa kiti cha rais hapa Marekani wa chama cha Democratic na Republican, campaign zimeanza kupamba moto. Rais Trump anatazamiwa kutangaza rasmi kwamba anagombania kiti hapo kesho, lakini wademokrat wako karibu ya zaidi ishirini wanaogombania kiti cha rais kuweza kumwondoa rais Trump. Na hapo jana wagombea wanne wa chama hicho walikuwa huko jimboni South Carolina kuandaa sera zao kuweza kuwashawishi wapiga kura weusi katika maeneo ya kusini ya Marekani. Mwenzangu mkamiti kibayasi basi akazungumza na profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina na kumuuliza kwanza umuhimu wa jimbo hilo katika kuandaa mkutano na kampeni za uchaguzi wa rais kwa mwaka elfu mbili na ishirini. Umuhimu wa jimbo la South Carolina hapa ni kwamba tuna historia ndefu ya zaidi ya miaka ni inaweza nikasema thelathini au zaidi ya kwamba jimbo hili limewekewa kama ni kichocheo cha yule ambaye ataweza kushinda kura za maoni na kuchochea zaidi katika kufuatia majimbo mengine ambayo ya yatapiga kura. Kwa hiyo ni historia iliyowepo kwa muda mrefu, na ambayo inaweza kushawishi baadhi ya majimbo mengine, ili nao waweze kumwangalia huyo mgombea aliyeshinda, ili waweze kumpatia kura za ushindi katika uchaguzi utakaofuata wa kura za maoni. Lakini uh, wagombea wote hawa katika hotuba zao walikuwa wakihamasisha uh, wapiga kura weusi kujitokeza na kuweza kuwanyenyua kutoka hatua moja ya maisha kwenda nyingine. Unadhani kwamba hilo litafanikiwa kuwavuta katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini? Mimi naona tu hicho ni kigezo kizuri zaidi au sera ambayo kama wengi wao walivyogusia zaidi katika kuangalia umuhimu wa uchumi, kazi na kuinua hali zao za kimaisha. Hapa ni kwamba hii inatokana na uduni wa kuendelea kwa hali ya maisha wengi wa watu weusi hapa katika jimbo la South Carolina, na baadhi ya majimbo mengine, kwa mfano Alabama, Mississippi, Tennessee na Kentucky. Na hii nadhani tu itakuwa ni kichocheo cha kuwa cha kuwaleta kwa karibu ili kuwaunganisha na kuleta nguvu moja ambayo inaweza ikatoa wapiga kura wengi zaidi na kuwahamasisha baadhi ya wengine kutoka katika majimbo mengine. Profesa Nigula, katika utafiti uliofanywa na Black Economic Alliance uliohusisha watu weusi elfu moja na tatu ulieleza kwamba asilimia themanini na tatu ya watu hao walikuwa na wasiwasi kuhusiana na mwanya wa mishahara kati ya watu weusi na weupe, na asilimia themanini na moja walieleza kwamba ni vigumu kufanikiwa ndoto ya Marekani hii leo. Nini mtazamo wako? Kama nilivyogusia hapo mwanzo katika jimbo hili la hapa South Carolina na mengine mengi tu ya kusini huku, kwa mfano uh, Mississippi ya Alabama pamoja na Louisiana, wengi baadhi ya watu weusi au watu wenye matabaka mengine hapa Marekani, ni kwamba hii tu inatokana tu na kwamba wengi wao, sidhani kama wana nafasi za kuweza kupata mitaji kirahisi ya kibiashara au nafasi nzuri za, za kazi mbalimbali ambazo zinaweza kuongezea kipato kwa mfano. Uh, ukiangalia au ukimfuatilia Senator Cory Booker alimekuwa akizungumza katika uh, kikao chake hivi karibuni hapa South Carolina. Alizungumzia umuhimu wa kutengenezwa kama mfuko wa watu wanaozaliwa hapa Marekani wa zaidi ya dola elfu, uh, elfu moja ambao unaweza ukawekwa katika benki hiyo. Tu labda itakuwa ni njia mojawapo ya kuondoa watu katika hali ya umaskini, hususan uh, watu wenye matabaka ya kiafrika na matabaka mengine. Nam, ni Profesa Patrick Nigula wa Chuo Kikuu cha South Carolina akizungumza na Sauti ya america Nam, shirika la afya duniani WHO linaeleza kwamba maambukizi ya virusi vya Ebola hata vifo vimeanza kupunguka katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, kwani wananchi wenyewe wameanza kushirikiana kwa ukamilifu na shirika hilo na wizara ya afya ya Kongo katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo wa hatari, na wengi wanapunguka kuambukizwa kutokana na ushirikiano huo, na WHO inasema ikiwa ushirikiano huo utaendelea vizuri ebola itamalizika kwa karibuni sana, kama vile oser malivika anavyotueleza katika ripoti yake. WHO imesema hayo kupitia mwakilishi wake hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Dr deo nzimirimana jumapili hii tarehe 16 katika mji wa Goma, wakati walikuwa wakiandamana na kiongozi wa WHO duniani Tedros, ambaye amekutana na mashirika ya kiraia vijana wanawake madhehebu mbalimbali, pamoja na makanisa katika muji wa Butembo, ambako wamezungumzia swala la ebola na kuwahamasisha wote kuhusu hasara ya ebola Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa maeneo haya ya mashariki. Hey, je vous dit que on commence a avoir une diminution significative de cas. Nawaambia kwamba tumeanja kuona kesi chache za ebola tukiungana pamoja na kuweka nguvu pamoja na kuhakikisha swala la usalama, avec tous ces efforts la si ona la securite, katika uungaji mkono wa wanasiasa, makanisa na watu wote, wakitambua kwamba ebola ni shida, na waambia ebola itaisha hivi karibuni, cette maladie la peut disparaitre dans les dans les jours a venir Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaendelea kuomba wananchi kushika kanuni ya usafi kote Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Ndebeshe ni waziri wa afya Kivu Kaskazini hapa mashariki mwa Kongo. Wakaaji wakaaji ya kufanya kwanza, yafaa kubambia kama Ebola iko ugonjwa yenye iko na inaua, naishaua vatu zaidi ya elfu moja mia tano na yafaa batu basikie kama bafuate le regle dijiene ya kusemiana vaache vanawe mkono vatumie i. Safari hii makundi yanayoitwa Maimai, vijana na wananchi wote wamekubali kuunga mkono juhudi za kupambana na Ebola, kwani imewaua watu zaidi ya elfu moja katika mji wa Butembo na wengine vile kuambukizwa, lakini kwa sasa ikionekana kupungua. Edgar Mateso ni kiongozi makamu wa mashirika ya kiraia wakaazi. Wameitika, wamekubali kuzungumzia pamoja na, na wale waganga wenye kusaidia kwa kumaliza huo ugonjwa, na ndiyo maana kesi za wale ambao wameambukizwa zimeanza kupunguka, kwani kumekuwa uhusiano kati ya raia na waganga wenye kusaidia kumaliza huo ugonjwa. Tunadhani kama hiyo njia ina itasaidia zaidi sana. Daktari Deo Zimirimana wa WHO ameongeza kwamba Ebola ni tishio sana kwa kanda. c'est un vaccin vraiment qui est tres efficace. tunawapa vilevile wananchi chanjo ambayo inakinga kwa asilimia 87 ya ukingo na ni nzuri sana. ceux qui sont fait so so vaccine sont la ils sont vivants, ils n'ont pas attrape le virus. na huku wote wakiwa wanatumaini kwamba Ebola itatokomezwa. Hoser malivika, Kumekucha Afrika, Goma. namna kama siku ya Jumatatu kawaida tunakuleteni jamii na maendeleo, na leo ni siku muhimu ambapo ni Juni 17 ya kila mwaka Umoja wa Mataifa unaadhimisha siku ya kupambana na hali ya jangwa na ukame duniani. Lakini huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba ni nchi na utajiri mkubwa wa maji, lakini hali ya ukame ukame inaripotiwa katika maeneo mengi mashariki mwa nchi hiyo, hasa katika mkoa wa Kivu Kusini. Mwandishi wetu Mitima de la Chance ametembelea maeneo ya Baadhi ya wakazi katika bonde hili la mto Ruzizi, kwenye mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Burundi, wanashuhudia mabadiliko ya tabia ya nchi tangu miaka ya pata kumi, na kusema kuwa mvua hainyeshi tena kama kawaida, anavyoeleza Furaha Ngaza. Miongoni mvula inyeshaki tena kama kawaida, mabadiliko ishakwa ya mingi sana juu. Sasa hivi mwezi wa tatu mvula ikuwa na nyesha metu, nakia shangali waini mvula ikuwa na nyesha sana hivi, shakatika tena kipwa. Ikiisha mvula na za nyesha ikikuwa na karibu sawa na mwezi wa kumi, zamani ilikuwa katu kipwa na isha hivi. Kwanza mwezi wa nane kumwisho mwisho mvula ila mwa nyesha ah, hivi na za kawea sana maiki ma mwezi wa kumi wakienda kumwisho ndio naanza nyesha, kama inavyoonekana nafasi nyingi upande huu wakazi wamekata miti iliyokuwa juu ya vilima hapo awali, na sasa vilima hivyo vimebaki wazi. Na kuna pia tabia inayovuma ya kuchoma misitu hasa wakati huu wa kipwa, kutokana na sababu tofauti, anavyoendelea kusikitika Furaha Ngaza Mpuri: wanachomaka hii miti sana, ja kutusaidia kumakala, njo mana ni mzuri ani mbaya. Ni mzuri juu ile miti natusaidiaka kumakala, na ni mbaya tena kukata miti yovyohvyo, juu ukikata miti sana inatuma tena ile mazingira kuharibika Hali hii ya ukame inayoendelea kuripotiwa upande huu imesababisha njaa kwa wakazi ambao miongoni mwao kuna wale walioanza kuyahama makazi yao tangu miaka miwili na kujielekeza katika vijiji vya pembezoni au pia katika kambi ya Nyarugusu nchini Burundi ili kujaribu kupata msaada wa chakula. Upungufu wa mvua upande huu umeongeza joto na kusababisha mimea iliyosalia kukauka. Uratibu wa mazingira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukishirikiana na miungano mbalimbali pamoja na asasi za kiraia umeonya wakazi kupanda miti mingi na kulinda mazingira. Bienfait Kalinga ni kiongozi wa mazingira na maendeleo ya kudumu huko Kamanyola. Tuko tunatoa malalamiko kwa ajili ya uchomaji wa pori na kukata miti kiolela, inatuma tunakosa mvua wakati wa masika. Wakati tulikuwa wanapata mvua zaidi, ilikuwa watu wanakuwa wanaheshimu mazingira, lakini kwa leo sasa watu wanakuwa hawaheshimu tena mazingira vizuri, na ndio kwa maana tuko nawaelimisha zaidi tena wao wanaheshimu mazingira kwa namna inavyofaa. Hata hivyo wengi kati ya wakazi upande huu wanajiswali ikiwa miti inayokusudiwa kupandwa itakuwa na bahati ya kukomaa lini kutokana na uhaba wa mvua. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Lufungi. Nam, asante sana Mitima kwa maelezo hayo. Basi tunawakumbusha wasikilizaji kwamba leo ni siku ya kukumbushana kwamba mazingira yanabadilika, watu wanaongezeka, idadi ya misitu inaharibika. Watu wanahamasishwa kupanda miti na kulinda mazingira, ndio sababu mojawapo ya mabadiliko ya hali ya hewa kutokana na gesi chafu zinazotoka kutokana na magari ambayo kawaida gesi hiyo huvutwa na miti, lakini sasa miti inakatwa na kuna tatizo hilo. Basi unaendelea kusikiliza Kumekucha. Unaona muda unamalizika hapa, dakika mbili hivi imebaki. Basi Harrison, hebu tusomee muktasar wa habari. Waziri mkuu wa Libya anayetambuliwa kimataifa Fayez Al Seraj amesema kuwa hayuko tayari kufanya mashauriano na hasimu wake anayepigania madaraka. Maelfu ya waandamanaji jana Jumapili wamejitokeza kwenye barabara za Hong Kong wakiwa wamevalia mavazi meusi, hii ikiwa ni mwendelezo wa maandamano ambayo yameshuhudiwa katika siku za karibuni nchini humo. Jina la Trump kwa kawaida huonekana kwenye mahoteli makubwa wa majengo ya ofisi pamoja na kwenye viwanja vya michezo ya golf, lakini sasa jina hilo limepatiwa makazi madogo ya walowezi wa Kiyahudi kwenye milima ya Golan. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya kutengeneza ndege za aina ya Boeing Denis Melenberg amekiri jana Jumapili kuwa kampuni yake ilifanya makosa ya kutoarifu makampuni ya ndege na marubani pamoja na washika ndau, ndau kuhusiana na hitilafu iliyokuwa kwenye ndege ya 737 max nam. Na mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Asante Harrison Kamau kwa muktasari huo, ndo tunafikisha mwisho wa Kumekucha Afrika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, mchana mwema, kwaherini.