juni 19 mwaka juni 14 mwaka 2019 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu kwa matangazo ya jioni saa 1 na nusu saa za afrika mashariki saa 12 na nusu afrika ya kati hapa washington dc ni saa 6 na nusu mchana mimi na, Kenis, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intenet www voc masafa ya 175 FM VOA Nairobi, Kenya. Redio zetu shirika ikiwemo Radio Citizen kote nchini Kenya, Radio Free Africa maziwa makuu na Vision Shala Radio Bukavu, DRC. Karibuni <muchos> Ni Live Talk Ijumaa, na mjadala mezani ni kuhusu ufanisi, migogoro na mwelekeo wa jumuiya ya Afrika Mashariki, wakati idadi ya nchi wanachama ikitarajiwa kuongezeka kutoka nchi tatu mwaka 1999 hadi nane. Na huko Kenya, mbunge wa Wajir afikishwa mahakamani kwa kumchapa na kumjeruhi mbunge mwenzake mwanamke wa jimbo hilo hilo katika majengo ya bunge. Kabla ya mjadala Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Jeshi la majini la Marekani limetoa kanda ya video inayoonyesha boti ya doria ya Iran inaondoa vilipuzi ambavyo havikulipuka kutoka kwenye moja ya meli mbili ambazo zilikuwa zimebeba bidhaa za petrol ambazo zilishambuliwa kwenye ghuba ya Oman siku ya Alhamisi. Moja ya meli hizo za mafuta ilikuwa inamilikiwa na Norway na nyingine ilikuwa inamilikiwa na kampuni ya usafiri wa meli ya kokukasanjo ya Japan. Picha ambazo zimetolewa na jeshi la Marekani zimeonyesha kuwa vilipuzi ambavyo vimeondolewa vilikuwa vimewekwa kwenye meli ya Japan, mbele kidogo ya kilipuzi ambacho kilikuwa tayari kimelipuka. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo ameishtumu Iran kuhusika na mashambulizi hayo lakini meneja wa meli hiyo ya Japan Yutaka Katada leo ametoa maelezo yanayopingana na tamko la Marekani. Makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden bado anaendelea kushikilia nafasi ya juu katika kundi la, wa, la wanaowania kugombea urais wa Marekani mwaka ujao, wakati Elizabeth Warren anaonekana kupanda juu, na rais Donald Trump ameshutumu maoni ya karibuni na kundi la wagombea ya urais wa democratic anasema ni wanasiasa wenye mrengo wa kushoto sana hii ikiwa ni moja ya mambo yanayojitokeza katika kampeni za urais za mwaka 2020 biden anaendelea kubakia juu katika kundi lenye dazeni mbili ya wagombea wagombe wa democratic ukusanyaji maoni uliofanywa na chuo kikuu cha quinipiak wiki hii umemweka Biden katika nafasi ya juu akiwa na asilimia 30, miongoni mwa wagombea wengine akifuatiwa na seneta wa Vermont Bernie Sanders akiwa na asilimia 19, na seneta wa Massachusetts Elizabeth Warren akiwa na asilimia 15. Shirika la Afya Duniani, WHO, huenda likatangaza hali ya dharura ya kimataifa kwa mlipuko wa ebola Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao hivi sasa umesambaa kuingia nchini Uganda. Wataalamu wamesema kuwa jopo la shauri, jopo la ushauri katika WHO limekutana hivi leo Ijumaa. Mlipuko huo mbaya ni wa pili kwa ukubwa tangu ule wa Afrika Magharibi wa mwaka 2014 mpaka 2016, huku ukiwa na kesi 284 na vifo 145 tangu utangazi wa mwezi Agosti mwaka jana. WHO ilisema jana kwamba watu wawili wamefariki nchini Uganda baada ya kuwasili kutoka Kongo tayari wakiwa na ugonjwa huo. Jopo la wataalam 13 katika kamati ya dharura ya WHO walikutana mchana kutathmini ushahidi wa karibuni na kuona iwapo kama kuna haja ya kutaja ni dharura ya kimataifa ya afya. Uamuzi kama huo unaweza kuboresha hatua za afya ya umma ufadhili na rasilimali na huenda ikajumuisha mapendekezo kuhusu vikwazo vya usafiri na biashara. Wataalam wa ma na makundi ya misaada wamesema hiyo. Inaendelea kusikiliza. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mbunge wa Kenya aliyemchapa kofi mbunge mwenzake mwanamke na kumjeruhi hapo jana, leo amefikishwa mahakamani. Mbunge Fatuma Gedi, ambaye yuko kwenye kamati ya bajeti kwenye bunge la Kenya, anamshutumu mbunge Kasim Amin kuwa alimpiga kofi mara mbili kwa sababu alishindwa kulipatia pesa za kutosha jimbo la Wajir wanakotoka wabunge hao wawili. Tukio hilo ilitokea jana bungeni wakati wa kusoma bajeti ya Kenya ya mwaka 2019 2020 Mkuu wa polisi mjini Nairobi Philip Ndolo amethibitisha kwamba mbunge Kasim Amin amekamatwa na atafunguliwa mashtaka ya kumchapa mbunge mwenzie. Muda mfupi baada ya kitendo hicho, wabunge wanawake waliondoka bungeni ili kumuunga mkono mbunge mwenzao aliyepigwa. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya kutoa misaada leo yameonya kwamba karibu watu milioni saba wa Sudani Kusini bado wanakabiliwa na njaa licha ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kusitishwa nchini humo baada ya serikali na waasi kusaini mkataba wa amani. Afisa wa shirika la chakula duniani WFP isiao wei li amesema kila mwaka njaa inafikia viwango vya juu Sudan Kusini ambapo mamilioni ya watu hawajui mlo wa kesho utatoka wapi, hasa katika miezi ya Mei na Julai. WFP na shirika la umoja mataifa linalojihusisha na kilimo FAO pamoja na shirika linalohudumia watoto UNICEF yanasema watu milioni moja na laki nane wanahitaji msaada wa dharura. Wengine zaidi ya milioni tano hawana uwezo wa kupata milo mitatu kwa siku. Mapema mwaka huu mashirika hayo ya Umoja wa Mataifa yalifahamisha kwamba watu milioni sita na laki moja, na laki moja walikuwa wanakabiliwa na njaa Sudani Kusini na sasa kiwango kimefikia watu milioni sita na laki tisa sawa na asilimia sitini na moja ya raia wote wa nchi hiyo. Rais wa Taiwan, chama chake tawala, na wizara mbili za serikali wameelezea kuwaunga mkono waandamanaji ambao wamekuwa wakipinga vikali mswada wenye utata wa kuwakabidhi watuhumiwa wa uhalifu kwa China ili washtakiwe huko. Maafisa wa Taiwan, ambao kwa kawaida wanakwepa kuchukua upande wowote wa kisiasa, wameunga mkono wanaopinga upanuzi Beijing wa utawala wa China. Beijing ilipata udhibiti wa Hong Kong mwaka 997 kwa matumaini kuwa kuna siku itaitawala Taiwan kwa sababu ya kile anachokiita kuwepo nchi moja mifumo miwili. China na Taiwan ambayo ina utawala kiasi, zilikuwa zikitawaliwa tofauti kwa takriban miongo saba. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na serikali mwezi Januari, zaidi ya asilimia 80 ya wananchi wa Taiwan wanapinga utawala wowote wa China kwenye kisiwa chao. Ndege za kivita za Israeli zimepiga makao ya Hamas leo Ijumaa huko Gaza ikiwa ni majibu ya roketi ambayo ilifyatuliwa kusini mwa Israel na kuharibu seminari ya Wayahudi. Jeshi la anga la Israel limesema katika taarifa yake kwamba ndege za kivita zililenga miundo mbinu ya kwenye kambi ya kijeshi na jeshi la majini la Hamas kama sehemu ya shambulizi kwa maeneo kadhaa ya kigaidi ya Hamas kote huko ukanda wa Gaza. Hakuna upande ulioripoti kifo chochote wakati wa shambulizi la roketi. Wanafunzi walikuwa hawako katika seminari hiyo iliyopo katika mji wa wa Sderot, walikuwa wamerejea makwao kwa ajili ya sikukuu ya Kiyahudi ya Sabat ambayo inaanza hivi leo Ijumaa. Serikali ya Indonesia imesema itarejesha zilizo zilikotoka takataka za plastiki ambazo zinaingia nchini humo kinyume cha sheria. Miongoni mwa takataka ambazo zinaingia Indonesia kutoka nje ya nchi ni vipande vingi sana vya plastiki. Prigi Arisinadi, mwanzilishi mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali ya kuhifadhi mazingira Ecoton, amesema wanataka kufahamu jinsi takataka hizo za plastiki kutoka nje ya nchi zinaingia Indonesia. Kwa mujibu wa, Arisan, wa Arisandi, takataka za plastiki zinaweza kuingia nchini kama karatasi zilizotumika kwa ajili ya makampuni kuzitumia kutengeneza tena karatasi. Alitembelea moja, alitembelea moja ya maeneo na kuzichambua takataka za plastiki ambazo zimepelekwa huko na watupaji takataka. Takwimu kutoka taasisi ya taifa zimeonyesha kuwa kuna ongezeko la asilimia 141 ya takataka taka za plastiki ambazo ziliingizwa nchini Indonesia mwaka uliopita. Indonesia ilipokea kiasi cha tani laki mbili na elfu themanini na tatu za plastiki kutoka nje ikiwa ni rekodi ya juu katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Tangu mwaka 1999 wakati viongozi wa Kenya, Uganda na Tanzania waliposaini mkataba wa kufufua jumuiya ya Afrika Mashariki, jumuiya hiyo imekuwa ikipanuka, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini zikiongeza idadi ya wanachama na kuwa sita, wakati Somalia inasubiri kujibiwa iwapo itakuwa mwanachama wa jumuiya hiyo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nayo imetuma maombi ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki licha ya kuripotiwa na viongozi kuwa na manufaa makubwa ya uchumi, migogoro imeripotiwa kila mwaka. Upande wa kusini, kuna mgogoro wa kibiashara kati ya Kenya na Tanzania ambao kwa sasa unaonekana kutulia japo yapo maswali baridi ambayo yanaulizwa. Upande wa magharibi, Uganda na jirani wake Rwanda wamefungiana mpaka na kurushiana maneno makali yasiyo ya diplomasia. Katikati ya Uganda na Tanzania yupo Burundi ambayo uhusiano wake na Rwanda pia ni mgumu, kiasi kwamba si siku nyingi zimepita mkutano wa jumuiya ulikosekana kufanyika kwa sababu ya tofauti kati ya Rais wa Rwanda Paul Kagame na Pierre Nkurunziza wa Burundi. Sudani Kusini nayo ina matatizo yake ya kiusalama, sawa na Somalia inayohangaishwa na kundi la Alshabab. Inaingia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambayo kando na kuwa na sifa ya utajiri wa madini ya dhahabu utajiri wa mbao na rasilimali nyingine, pamoja na wananchi wake kuwa wajasiriamali wenye bidii, nayo ina matatizo yake ya kisiasa na kiusalama. Swali ni je, Jumuia ya Afrika Mashariki itafaulu katika malengo yake? Kwenye Live Talk tumewalika wachambuzi tuweze kujadili swala hili. Nam, tunasubiri kumpata Innocent Show ni mhadhiri wa chuo cha diplomasia huko Tanzania. Innocent show tayari ameshaungana nasi kwenye live talk. Uh, naye bwana mau bwana Maka ni mchambuzi wa siasa huko Kenya, naye vilevile tayari amekwisha ungana nasi kwenye mjadala huu wa live talk. Tunawakaribisha Innocent show na mau bwana Maka, lakini naambiwa kwamba Innocent show simu imekatika kidogo, lakini tutaendelea kuwasiliana nao. Vilevile tukuwa tunawasubiri, tunamsubiri mshiriki mwingine ambaye ni Koigi wa Wamwere, ni mwanasiasa mkongwe huyu kutoka Kenya. Kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye tu bwana mau mau bwana Maka, mchambuzi wa siasa kutoka huko Kenya. Mau bwana Maka, karibu na hujambo, karibu kwenye live talk. Asante, nimekaribia si jambo hofu kwenu sisi tupo salama. Umemsikiliza Chisekedi Felix, baada ya kuapishwa kuwa rais, amezuru takriban nchi zote sasa za Afrika Mashariki, kama sijakosea. Alitanguliza Kampala, akafululiza akaingia Nairobi, ameingia Dar es Salaam. Tunapozungumza yupo Bujumbura, yupo Bujumbura, Burundi. Hajaingia Rwanda nafikiri Rwanda, lakini ameshaingia, aliingia wakati wa maadhimisho mm -hmm. ya Uh, uh, maadhimisho ya mauaji halaiki, na amekisha kutana na rais Kagame mara kadhaa. Ametuma barua sasa rasmi kwamba anataka DRC ijiunge na jumuia ya afrika Mashariki. Ni jumuia ambayo ilianza na nchi tatu, Kenya, Tanzania, Uganda. Sasa ni jumuia inayozungumzia karibu nchi tisa. Tuna bado tuna azma ya ile ari yetu ya kutimiza tulichotaka, ama tunapanua, azma imepotea? Kwa... Na kama mimi ndio wa kufungua uh, mdahalo huu, nafikiri nitajibidisha kwa kufungua kwa nukta au muktadha huu kwamba kwa zaidi. Wow. kwa sisi ninaona wa Afrika ni kwamba mengi tunayoyafanya mara nyingi huwa hayana faida na sisi, mengi tunayoyafanya hayabainiwi haya, haya kuwa malengo ya kuwa na manufaa na sisi wa Afrika na ndiposa tembelecho unapozungumza kuhusu kwamba watu kutaka kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, iwa ni kwa sababu ya manufaa au ni kwa sababu ya kupanua tu, kwa sababu ya kuambia tu uko katika jumuiya. Mimi nitakupa mfano hai leo hapa Kenya. Nikitaka kuwasiliana na mshiriki wa kibiashara mwenzangu kutoka nchi ya India, inanigharimu shilingi tatu kwa kupiga simu. Napiga simu India, nazungumza mpaka anachoka Naweza nikatumia takriban shilingi zingine tatu kwa dakika matano kupiga simu Dubai nikafanya yangu ni atakao panga choka. Ajabu ya rahamani leo ni kwamba sisi tuna, tuna haswa mpaka pasipoti ya Jumuia ya Afrika ya Mashariki na jumuia ikiwa ni jumuiya ya Afrika ya Mashariki inamaanisha kwamba hususan nchi tangulia katika muungano huo Kenya, Uganda na Tanzania ni nchi moja tu. Sasa basi, ikiwa ni nchi moja leo, mimi Mkenya, kupiga simu Zanzibar ama kupiga simu Dar es Salaam inanigharimu gharimu shilingi ishirini na saba ela, hicho si ni kikwazo tayari? Sisi Uafrika, akili yetu iko wapi? Ikiwa tunatengeneza jumuiya kwa manufaa kwa kuonekana kwamba, maanake mara nyingi tuna tabia za kisokwe, hata uchumi zetu zile tuko nazo, mimi nina tabia kuziita monkey economy, yaani kutokamana na kwamba tunafanya miondoko, tunafanya mima, tunafanya mielekeo mingi ya kuiga tu. Watu unasikia kule bara Europa wamekaa wametengeneza European Union, na sisi tunafikiria huko Afrika lazima tukae na sisi tutengeneze Africa Union. Tumesikia kwamba kuna blok za kibiashara za hali kadhalika hivi na vile, na sisi tunakaa tunaigiza, kwa sababu kama vile tunavyoigiza wanavyovaa makanzu ama wanavyovaa masuti ndivyo na sisi tunaigiza, lakini hatubuni vyombo ama mambo ama taasisi zenye malengo. Na sisi uwe fikiria fikiria ni ghali mno kwa Mtanzania kupiga simu Kenya. Ni ghali mno kwa Mkenya kupiga simu Uganda. Ni ghali mno kwa Mganda kupiga simu Tanzania, halafu nasema tumetengeneza soko la watu milioni mia moja na hamsini. Malengo mkufaidi nani? Halafu tuje katika uwekezaji, mm -hmm. tunazidi ndiyo kupanua Tutamleta Msomali, tutamleta Msudani Kusini, hivi tumlete na tishekedi na yule mwingine ambaye ataka kuja kuingia. Je, mafunufani ya nani katika hizi chumi zote ambazo tuko nazo za Afrika Mashariki? Tatizo kubwa ambalo tuko nalo mpaka sasa ni hili, ni kwamba mm -hmm. kutoka serikali ambao ndio mwajiri mkubwa, ndio mwekezaji mkubwa na ndio mwajiri mkubwa mwajiri wa pili mkubwa mara nyingi unakuta ni sekta ya kibinafsi na sekta ya kibinafsi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki imekaliwa na, wage, na, na, na, na raia wageni, yaani wanaonekana ni raia wa hizi nchi lakini mara nyingi hmm. ni wageni ama wawekezaji wa kigeni bwana maka kigeniwani Naam. Naam. Naam. Naam. Na, ni kuombe kidogo, tumeshasikia kabisa msimamo wako, lakini tunakuomba kidogo tu tu tumkaribishe, eh, mzee mwingine hapa. Koigi wa Wamwere ni mwanasiasa mkongwe kutoka huko Kenya. Mzee uh, Wamwere, tunakukaribisha kwenye Live Talk. Asante, shukuru kabisa naam, siju... asante, japokuwa nimechelewa kidogo, lakini nitajaribu kufuata tu uh, bila shaka tulikuwa tunazungumzia tu kuhusu hii uh, uh, ku, ku, ku, ku. mipango ya kupanua Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nafikiri ulipata taarifa kwamba Rais wa DRC Felix Tshisekedi ambaye wakati huo yuko ziarani katika nchi za Afrika Mashariki alikuwa huko Tanzania na hivi ameelekea Burundi. Aliomba tu uh, DRC ijumuishwe uh, kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwako wewe, unaona hii itakuwa na manufaa kwa jumuiya hii ya Afrika Mashariki? Nadhani itakuwa na manufaa kwa sababu kujenga jumuiya, nadhani ni muhimu kuweza kuipanua ili kama ni soko E, liwe kubwa kuliko vile lilivyo sasa, na kwa sababu haji kuvuruga kufu, ni vigumu sana kumkatalia mbali kusema ya kwamba hakubaliki uh, kama nijutu, kama tunataka kujenga ku, uh, so, uh, so, soko kubwa na nafasi zaidi za kazi na hata umoja wa kisiasa. Uh, nafikiria kwamba katika dunia mifano tuliyopata kuona ni kwamba watu wanatafuta umoja zaidi, na kwa hivyo kama yuko tayari kujiunga na jumuia kama ilivyo basi akaribishwe. Nafikiri ni wazo nzuri. Uh, tunatoka, eh, tunakumbuka wakati kina jonjo wa Kenya walivyo afanya uh, kila bidii kuvunjilia mbali jumuiya, na walikuwa wanafanya hivyo kwa sababu hawakutaka ipanuke. Kuna wale ambao hawakutaka ipanuke. Sasa ya kwamba tuko katika hali ambayo viongozi wa jumuiya wanapendelea umoja zaidi, na- nadhani hili ni jambo la kushangilia badala ya kukosoa au kulitilia shaka. Nam shukran, mzee Koigi wa Mwere kwenye laini ya simu. Shikilia hapo turudi kwake. E, bwana Maka. mm -hmm. Bwana Maka, tunajua walipoanzisha Jumuia ya Afrika Mashariki walikuwa na ndoto kubwa sana, tukapewa ahadi kwamba hata kuvuka mpaka kama wakazi wa Jumuia ya Afrika Mashariki tutakuwa tunavuka tu na bidhaa zetu, wengine hata tukadania ungebeba gunia la mchele mm -hmm. ukavuka mpaka ukauza kule na ukarudi lakini kwa wakati huo wote, lile ambalo labda tunaweza tukaorodesha kwamba limekuwa la mafanikio ni pasipoti ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Swala la viza ya pamoja ya watalii limeshindikana. Swala la kukuwa na ardhi popote pale limeshindikana. Swala la sarafu moja bado linajadiliwa. Swala la siasa, yani political union, bado linashindikana. Kupita huru kuingia huku na kule, lazima kukaguliwe na kuwe na pasi Wakati ambapo tunawaleta wengine katika jumuiya, yale malengo ya kwanza hatujayafaulu. E, wanasema nahoda wengi chombo huenda mrama. Je, nahoda wengi hapa, itaweza kutekelezwa vizuri, tukatengeneza, tukasikizana, tukatekeleza dhamira ya mwanzo? nafikiri kama alivyokuwa natangulizia kutoa ku, ku, ku, msururu wa, wa maoni kuhusu suala hilo, inabainika wazi kwamba kile sisi tunachofanya waafrika ni, ni kiti katika lugha ya Kiingereza tunasema cosmetic, lakini hatuna hatuna nia hatuna nia halisi ya kujenga umoja huu, na changamoto tuko nao ni kwamba fikiria vazungu walipotukuta, walivyotukuta wakaja kututengenezea nchi ambazo ni zana kinyume na mipangilio yetu, kwa sababu unaona bara Uropa, ukisikia wanatengeneza European Union, wana sababu zao kwa sababu gani? Zile nchi zao za kikabila, Uingereza ni ya English, ni Anglo Saxon, haswa Belgiji tu kidogo ndo wamechanganya changanya vikabila sijui Wajerumani, Wafaransa na, na, na, na, na, na, na hulka ingine hapo kidogo, lakini Faransa ni Mafrench. Sasa wanapozungumza kuhusu European Union ni kabila la Mfaransa na Mwingereza akiwa na vizabizabina vake wale Mascotish na Wairish na Mjerumani na wale wengine Macroat ma, na ma, Bosnia, na na holka zingine zote wamekubali kujenga ujumuia ya, ya bara Uropa. Sasa sisi tunapozungumza jumuiya ya afrika mashariki, msingi motisha wetu ni upi? Msingi wetu wa kusababisha utuwe tunashikamana ni nini? Kutokamana na kwamba laiti mwingereza angetutawala alivyotutawala, lakini akawatengenezea wamaasai taifa lao, warundi taifa lao la kirundi, kabila sifahamu eh, wabaganda kabila lao, wakikuyu taifa lao na wale vengine, alafu tuseme tunataka jumuia ya mabantu, labda kungekuwa na mambo ya kueleweka, lakini sasa unakuta misingi yetu ina udhaifu, na unadhaifuni kwa sababu. Unaona, mpaka sasa tunatengeneza jumuiya, na tutakapokamilisha kutengeneza jumuiya yes, tuna mambo mengi tunakwepa kwa sababu hatuna dhamiria, hatuna nia, hatuna hatuna m-muamala wa kuhalisia. Halafu tena ingekuwa jumuiya zote zinatengenezwa malengo, mara nyingi huwa ni mambo mawili mazito, wa kwanza ni usalama wetu, wa pili ni uchumi wetu. Mwafrika mpaka sasa condition yake ameotoka ya nayo mpaka sasa ya shule mm-hmm, ni kuajiriwa kazi. Sasa panapo kila mtu motisha yake ni kusoma akaajiriwe, kusoma akaajiriwe. Na anapoingia serikalini ndio anaenda kuiba na akiiba pia hajifundishi uwekezaji wa kwamba anaweza kuinvest Rwanda <laughs> au anaweza kuinvest Uganda ba, au anaweza kufanya uwekezaji. Bwana Maka. Naam. Mimi nafikiri malengo <laughs> yamezungumziwa vizuri sana kwenye ile mikataba ya Jumuiya ya Afrika Mashariki East African uh, Treaty au protocol uh, kwenye ile Union, Union uh, East African Custom Union na, na mikataba mingine. Labda shida ni upande wa utekelezaji. Siamini kwamba uh, kuwa na fikra hii ya ku, kuwa na jumuia ni, ni, ni kitu kibaya. Sijasema ni kitu kibaya, mimi nasema tatizo tuko nalo ni mapungufu ya nia njema utekelezaji kwa sababu protokoli tunazo. Juzi tu ng'ombe za Kenya zimevuka bahati mbapo Tanzania zimetaifishwa, zikutaifishwa <laughs> Leo magari ya Tanzania yanakuja hapa Kenya yanashikwa na KRA ama hayashikwi na KRA? na tena tunazungumza ni jumuiya Afrika Mashariki, tuna protokol ya kwamba sisi ni watu wananchi wa taifa moja. Sasa ikiwa wenyeji hawa tunasema, one people one one one destiny. Destiny. Mm -hmm. Inakuja bandari ya Mombasa kwenda Tanzania mm -hmm. na inapigwa marufuku mm -hmm. na bado unazungumza kwamba tunatengeneza jumuiya kuweza kujenga uchumi wa kutufaa sisi sasa mm -hmm. unakuta tunatengeneza jumuiya lakini malengo ni kuwafaa wawekezaji wa, wa nchi za kigeni, sio sisi. Ndiposa unakuta mmeru anatoka ah. marungi yake anaenda kuuza Arusha anatiwa ndani ushaona Tanzania naye anakuja uh, hapa na balaa zake, naye anakamatwa mm. kwa mm -hmm. iko very frustrating. Ndio Bwana Maka uh, tumusikilize Koigi wa Mwere. Koigi wa Mwere Maka, iko frustrated kabisa ah. anaonekana amevunjika hata moyo kabisa paka <laughs> <laughs> amewaita wezi, amevunjika moyo kabisa Koigi wa wa Mwere, umekuwa katika bunge, hizi sera tunazozungumzia mmezijadili mara nyingi, nyinyi ndio mnapitisha sheria na mnajua jumuiya twende wapi. unamsikiliza Bwana Maka ana ana hisia ambazo si za urafiki na nyinyi mnaopitisha hizi sheria. Je, mnazozipitisha mnaonelea kwamba zitafaulu, ama ni kupitisha kwa sababu wananchi wamewatuma tutekeleze hili? Zinatekelezeka hizi? Mimi nafikiria ya kwamba wazo la kuwa na jumuiya ni wazo nzuri sana, na lakini lazima tuelewe ya kwamba kama ilivyokuwa wakati wa jumuiya ya awali, jumuiya hata jumuiya ya sasa itakuwa na maadui. Kuna watu ambao hawatataka kanda hili la Afrika Mashariki liungane au hawatataka hata bara nzima la Afrika liungane. Maadui wale hawajatoweka, ube, ubeberu bado huko mm -hmm na kufikiria kwamba tutaweza kujenga umoja mm -hmm. bila ya watu wengine kujaribu kuuvunja mm -hmm. Nadhani ni kujidanganya. Samahani mzee wa Mwere na... Samahani kidogo, samahani kidogo. Ndio unasema maadui, unapamaanisha maadui ni maadui wa nje? Sababu mi naona maadui ni sisi wenyewe Eh, haya malumbano mfano yanatokea kati ya viongozi. Samahani kidogo, samahani kidogo. Na nilikuwa nazungumzia malumbano yenyewe <laughs> kati ya viongozi wa hizi nchi za Afrika Mashariki, mfano Uganda na Rwanda alafu ah, mm. Uh, Burundi na Rwanda ah, mm. sijui nini. Maadui ni sisi wenyewe hiyo, hiyo, nakubali ya kwamba tuna, tuna, hao ndio maadui ambao ongea juu yake lakini nataka kusema ya kwamba maadui hawa wa ndani mm, sio maadui peke yao, e, na labda hata kugombanishwa ndiko ambako kuna huenda ikawa ni maadui wa nje ambao wanatupiganisha, wanatufarakanisha, wanatufanya eh, tugombane. Lakini pia sitaki ionekane kama kwamba ninataka ku- ku, ku, ku kumaanisha ya kwamba sisi wenyewe wakamilifu. Sisi waka, uh, si wakamilifu tuna wajinga wengi sana, na ku... watu wengine o wana itikadi za kiajabu ajabu ya kwamba uh, kuja pamoja kutaleta kuta, kuta, hasara kwa watu wengine, lakini eh, mimi naamini ya kwamba wazo wenyewe kama nilivyokuwa Uh, wakati wa kwanza ni wanzo nzuri uh, na ni lazima tuweke kila bidii ya kutekeleza sheria ambazo tumetengeneza, ambazo zinaweza, zitaweza kusaidia kujenga jumuiya uh, na kama kuna upungufu katika sheria hizo, ni muhimu te, tofauti hizo zishughulikiwe uh, lakini nadhani ya kwamba wa na jumuiya ni jambo nzuri sana, na sisi tukishindwa, mimi naamini ya kwamba watoto wetu watajaribu kufaulu, na wao wakishindwa, watoto wao watajaribu kufaulu, na hatimaye Afrika itakuja ungana au hata kama Afrika haiungani, naam, naam. Jumuiya ya Afrika Mashariki itaungana. Haya, Koigi wa Mwere kwa tunaomba kwa tu, Koigi wa Mwere tunaomba uwe kwenye laini ya simu. Tunao wazee wenye busara kulichambua hili, akiwa Koigi wa Mwere na Bwana Maka Tunakamilisha awamu ya kwanza ama sehemu ya kwanza ya Live Talk kwenye www voaswahili com. Tunarejea na sehemu ya pili. Niko na mwenzangu Patrick Nduimana. Naitwa Kennes Bwire. Hii ni Sauti ya Amerika. Nam sehemu ya pili ya live talk, na katika mjadala wa leo tunaangazia jitihada ambazo zinafanyika kuweza kuipanua jumuia ya Afrika Mashariki hasa ya baada. Hivi tu karibuni, rais mpya wa jamhuri ya demokrasia ya Kongo Felis Chisekedi, ambaye sasa anafanya ziara katika nchi za Afrika Mashariki, aliomba rasmi eh, rais wa Rwanda ambaye ndio mwenyekiti wa marais wa jumuia ya Afrika Mashariki aombe, eh, ao amwombee DRC iweze kuungana na jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Live Talk leo tunatizama kwamba je, yeah, DRC itakapokubaliwa kujiunga na jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki, kutakuwa na manufaa au mambo yatakuwa ni yale yale? Jumuiya itaendelea kusuasua? Ili kujadili swala hili, tunao washiriki ambao kwa hivi sasa ni wawili. Eh, tunaye mau Bwana Maka, mchambuzi wa siasa kutoka huko Kenya. Vilevile tunaye mzee Koiji wa Wamwere, naye ni mwanasiasa mkongwe kutoka huko Kenya. Tulikuwa tunawasubiri Innocent Show, mm, ni mhadhiri wa chuo cha diplomasia ya Tanzania, lakini mawasiliano yameshindikana kabisa. Bado tunasubiri kumpata bwana Noel Siri ambaye ni mchambuzi wa siasa huko DRC. Nam turudi turu, turu, kwa wachambuzi wetu Mark, uh, bwana Maka kidogo jina lako ni kama sitalitamka vizuri, utanuia radhi bwana Maka. Tunapozungumzia ufanisi wa jumuiya, sote tunazungumzia biashara. Kila mmoja anakuwa anasikika akizungumzia biashara. Kwa mfano, sababu kubwa ambayo Tshisekedi ameitumia katika ziara, akitembelea marais wengine kutafuta uungwaji mkono, ni kuangazia kwamba DRC inachangia asilimia sita ya bidhaa zake zinazo inazotengeneza katika uchumi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Asilimia sita ni asilimia kubwa sana, na vilevile vile, kando na kwamba ina madini ambayo nchi zingine za Afrika Mashariki hazina inasimama nafasi nzuri katika kuchangia ukuaji wa uchumi tunazungumzia uchumi tu, mambo mengine tumeyaweka kando. Je, ni ufanisi wa uchumi pekee ama ni ufanisi wa kisiasa? maana hii migogoro inaletwa pia na siasa. Alivyosema Patrick ni kwamba tupo tunakaa pamoja, tunajadiliana, lakini pembeni tuna mambo ambayo hayakwendi vizuri. Raia wananchi, wanaona hapa hamna. Ni uchumi tu ama siasa pia, na imetushinda? Naam, unakuta uchumi unapewa kipao mbele kwa sababu kwa sasa ndio kitu muhimu katika maisha ya watu ama wananchi ama, ama wakaaji wa eneo la bara ya Afrika zima, kutokana na kwamba tukiwa tutawekeza zaidi kuhusu swala la la usalama, kwa mfano hatari yetu sisi wa Kenya hapa itakuwa inatokana, hatuwaoni wa Tanzania wakiota kuja kutuvamia sisi, wala hatuoni Waganda wakiota kuja kutuvamia sisi wala hatuoni Waethiopia wakiota kuja kutuvamia sisi, wala Wasomali pia hawana nia pia kutuvamia, ila kuwe na kero tu za fitina ndogo ndogondogo hapa na pale, na wala Watanzania hawana hofu wa kwamba Wakenya siku moja wanaweza wakakaa wakasuka njama kwenda kuwavamia wao, wala Waganda hali kadhalika, na haitokuwa kwa yoyote katika nchi hizi jirani kwa siku za karibu. Kwa hivyo, swala la us usalama linakuwa mara nyingi halipei kipembele sana kwa sababu Changamoto tuko nao sasa ni watu kujiwezesha, uwezeshaji, watu kuweza kukimu mahitaji yao ya kimaisha, watu kuweza kuinua viwango vyao vya kuishi, watu kuweza kuwa na uwezo mkubwa, kupanua upeo wa uzalishaji, uchumi kupanuka. Hilo ndio jambo liko mbele zaidi. Na isitoshe, kwa nini tuwe tutawekeza sana katika masuala ya usalama? Tusioiga mfano mwema wa nchi kama Switzerland ambayo ikienda kusoma bajeti yake iko na zero budget ya defense. kwa sababu waliamua hawaendi vita na mtu, na ukishaamua huendi vita na mtu atakuja kuvamia wewe ni nani? <laughs> Na ukiwa mkarimu kwa majirani, utakuta hata majirani wataamua kukulinda wewe. Sasa sisi wa Afrika, kwa nini tuwe tunakaa tukiwa na dhana zilizopitwa na wakati. Kwa mfano, huku kwetu defense ndio inapewa kiasi kikubwa cha pesa na katika bajeti iliyosomwa jana karibu kila inchi imepewa defense, imepewa kiasi kikubwa cha pesa. Lakini Patrick anataka kumkaribisha mtaalamu mwingine, tumombe msamaha kidogo tu bwana mwaka, ataendelea tu na maelezo yake. Tumebahatika kumpata bwana Mveke Siri, huyu ni mchambuzi wa siasa kutoka huko DRC. Bwana Mveke Siri, tunakukaribisha kwenye mjadala wa live talk. Halo, halo, halo, Mveke Mveke Siri, unatusikia hapo? Tunakusikia, tunakusikia. Mveke Siri, sisi tunakusikia wakati sa waka, wakati unasikia wakati unasikia nchi yako ime, inataka kujiunga katika jumuiya ya Afrika Mashariki, je, linakuwa ni jambo la kukufurahisha wewe ama una maswali ama hisia zako zinakuwa zipi? Hapana, lakini kwa siku <laughs> ya leo unajua kwamba dunia mambo mingi kuna badilika. Leo iko kugumu watu waweze kuendelea wao wenyewe kujiunga na engine maingi haiyakuwa vibaya, lakini inabidi watu watuliza vizuri na waangalie, kwani unajua kwa siku ya leo business business inakuwa kawezika kwa inzi yako engine maingi inakuwa kitu kisi wengine nakuwa sa kama itakuwa mzuri, kwani unaona hata wakati ya kusafiri kufasi ingine maviza itakuwa atua vizuri sana mveke siri muunanobwana mveke siri. DRC, nini matarajio wewe, kama vile eh, raia wa DRC, nini matarajio yako iwapo eh, nchi yako itakubaliwa kuungana na na na jumuiya hii ya Afrika Mashariki? mnasubiri kuona nini? kubadilisha mauchumi yetu na hiyo maizi ingine na uwe kweli waweze kurahisisha ku mambo ya bichi bidiki ya biashara kupita kwenye boda. Hii itafurahisha ita watu sana. Hiyo ndio kitu kinaongea na hiyo mlingano hiyo kuingana ku na hiyo ma maizi iweze kaacha bichi ikue bei rahisi. Unajua e, leo inakuwa shida sana, kwani maisha inakuwa magumu eabitnana kautan kwa hii maungano ene napasha canan shukrani sana. Haya, uh, turudi kwake Koigi wa Wamwere. Koigi, kuna neno hapo umezungumzia uh, kuhusu kwamba kuna watu wana hisia za kiajabu ajabu. Umesema ni hisia za kiajabu ajabu, ajabu za kiajabu ajabu. <laughs> wale ambao wanasema kwamba kuja kwa wapya kwenye jumuia ya Afrika Mashariki mm, kutaleta hasara kwa jumuia, e, lakini mzee wa Mwere, ukiangalia e, nchi nyingi ambazo iko kwenye jumuia hii tukikamata Sudani Kusini wako kwenye mgogoro wa kisiasa mm -hmm, hii DRC ya leo ambayo inaomba ijiunge na, na, na, na jumuia bado kuna matatizo makubwa sana ya usalama Uh, Somalia ambayo inataka kujiunga na jumuiya bado ina matatizo ya uh, makubwa sana ya usalama. Burundi, Burundi ni hivyo hivyo uh, <laughs> sijui hawa watu ambao wanasema wana hisia au misimamo ya kiajabu ajabu tunaona kwamba kuhusu hili wana ukweli kwanza. Wacha niseme ya kwamba na ya kwamba <laughs> itakuwa ni vita vigumu, lakini faida zake nadhani nia wazi kabisa. Tunaweza kuwa hatujaanza kuchuma matunda yake bado lakini, tukijipa muda na tuelewe ya kwamba jambo hili lazima lazima tu- tulifanye kwa uh, t, uh, kwa tulifanye kwa umakini wa hali ya juu, nadhani huenda tukashindwa pahali ambapo uwezekano wa kushinda upo. Nyerere alisema wakati mmoja, ya kwamba aliamini ya kwamba kama Jumuiya ya Afrika Mashariki ingefaulishwa, e, ingesaidia kupunguza ukabila katika nchi kama Kenya, uh, Rwanda. Uh, uh, au hata au, au hata Uganda na mimi ninakubaliana na na, na, na wazi hilo ya kwamba uh, kama watu wa nchi nyingi wanakuja pamoja uh, uwezekano wa kupi, kupigana kwa sababu ambazo hazina maana nadhani utapungua. Kwa hivyo uh, mimi nasema ya kwamba tarajia ya kwamba jumuiya ikifaulu, eh, umoja wa kisiasa utaongezeka. Ah, labda tutaelewana vizuri zaidi, tutakuwa na soko kubwa la kiuchumi, kwa hivyo watu wengi wataweza kupata nafasi za kazi na biashara, ah, jambo ambalo tunajua ya kwamba eh, watu wote ambao wanataka kufanya vizuri labda isipokuwa Trump. Rais Trump peke yake, Trump peke yake. Nadhani eh, watu wengi wanatafuta wanatafuta umoja. Naam. Lakini tofauti na watu wengine, Trump tunajua anajaribu kuvuruga mashirika ya kimataifa, kwa hivyo sioni kwa nini avuruge mat, eh, mashirika ya kitaifa na apendezwe na jumuia ya Afrika Mashariki eh, tukitangaza nia ya ku kuishughulikia kui mpaka imefaulu vizuri igi... wakati wa jumuia iliyopita, unakumbuka eh, tulikuwa na tulivurugwa sana na ubeberu wa Kiingereza ambao hawakupendelea hata kidogo umoja wetu kama Afrika Mashariki n na... nadhani na wakisikia kwamba sasa DRC inataka ina, ina, ina kujiunga na jumuia, hata sasa hawatafurahia. Unaona, hata kwao eh, walijaribu uh, Waingereza walijaribu kujiondoa kwenye jumuiya ya Ulaya na watu ambao wanajitoa kwa jumuiya moja, itakuwa vigumu sana wawe wan, watak, wa, wawe na nia ya kusaidia jumuiya nyingine eh, eh, kujengeka na kuimarika, itakuwa vigumu. Naam. Kwa hivyo ndio sababu ninasema ya kwamba kando na kuwa na Uh, na wajinga wa nyumbani ambao hataki wazo hili kwa sababu wanajidai ya kwamba wamefaulu kama mabepari. Eh, naamini ya kwamba tuna maadui wa nje na ni lazima tuwakalie chonjo, kwa sababu tusipofanya hivyo tutakuja kuangamia, ah. Na tutaangamia kwa sababu na watu ambao labda tunawatambua ni marafiki badala ya maadui. Mjomba Koigi wa Mwere, Mjomba Koigi wa Mwere shikilia hapo. Jonasere kutoka Kisii Kenya, kwenye line ya simu, uko kwenye live talk. Niko kwenye laini, ndugu mtangazaji. Maoni yako? Maoni yangu pia inaona hiyo miungano kama nchi za Kiafrika ambayo zingependa kuungana kwa ku umoja ingeweza kupata hilo miundo msingi ambayo kuna mambo na usalama ingeangaziwa zaidi. Ingeangalia kama nchi ya Somalia ambayo imekuwa na vita mara kwa mara, nchi ya Congo, naomba naona hiyo ingeleta uhusiano mzuri, kwa sababu hizi nchi zingeungana pamoja, ili kama kuna tatizo katika nchi fulani, zinaingiliana sote, zinasaidiana sana sana. Hasiwa jambo la usalama pia ndio litapewa kipaumbele, ningependa hilo lipewe kipaumbele sana zaidi. Asante sana uh, Bwana Maka, umemsikia Jona Sere, umemsikia Koigi wa Mwere, wote wanasema umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Lakini hapa kila nchi mwanachama ana sheria zake, kiasi kwamba nchi moja haiwezi ingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine kulingana na mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Basi kwa muktadha huu, si basi kila mtu asuluhishe matatizo yake, migogoro yake, masaibu yanayomwandama ndio akuje kwenye jumuiya kama amejisafisha, na hiyo ndio inaonyesha. Kwa hiyo ndio sifa halisi ya kuonyesha kwamba hakuna jumuiya. Maanake, kwa mfano wewe ukiamua kuoa wa mke, mtakubaliana mkataba kwamba wewe ni mke wako yule, lakini akae nyumba yake na wewe ukae nyumba yako. Wewe ukae na vituko vyako na yeye akae na vituko, mkutane tu mnapokuwa mnataka, ndio mnashirikiana na kwenda mbele. Baada ya dharura yenu ikimalizika, kila mmoja anarudi kivyake. Huo kutakuwa kuna ndoa hapo? Swali <laughs> gumu, endelea. Hakuna ndoa. Kwa hivyo hii miondoko, ndipo ma nimetangulia kusema kwamba umoja ni nguvu kweli, lakini shida ya Mwafrika, je, hajakuwa na nguvu? Nasikitika masama, ma, ma, ma, dhanna zetu na fikira zetu bado ni kama vile mzee wetu mzee Kwigi wa Mori bado wanavyosema kwamba tunaposhindwa kufanya mipango na kuwekeza mikakati halisi, tunarudi bio kulia kwamba haya yote yanajiri kwa sababu ya harakati na jitihada za mabeberu, watu waliokwenda kitambo wakafa wenye matatizo yao. Bado sisi ndio tunalia kwamba wao ndo wanatusababishia matatizo yetu, kwa sababu usomi wa mwafrika wa leo uko kiwango cha juu, na bila shaka inajulikana kwamba umoja ni nguvu, na umoja nini unapatikana na nini asia, umoja siku zote ni uchumi, mbali na siasa. Mnapokuwepo na uchumi mzuri, hata kwa mfano nchi za Kiarabu. Wakati Waarabu hapa ni miaka ya sabini, miaka ya sitini, walikuwa ni maskini karibu wote. Wale wale wanaojiita wafalume kule, walikuwa kazi yao kuwaibia wananchi wa nchi zao wale, lakini waliiba mpaka pesa ilipozidi kuzi zimezidi kiwango mpaka wakakinai wizi sasa zimekuwa nyingi, inakuwa lazima wawajibikie watu wao vizuri. Kwa hivyo, na hapa sisi Waafrika tunapofanya haya mambo, tunataka kuonyesha watu kwamba sisi ni wasomi na sisi tunafanya mambo ya kileo, lakini nia na dhati yetu siyo, kwa sababu angalia leo Kenya tunatanga, tunapanga u u bajeti ya trilioni tatu na tutafanikiwa, pesa zipo. Lakini je, uwezeshaji wa kunyanyua nchi hii kueletu kwa watu kuinuka kimaisha na kuendelea na kufaulu uh, tutaweza kufanikisha vile inavyotekaniwa? Panaanza kuwa na mm -hmm. mapungufu, kwa sababu unakuta kama ni miundo msingi ya kisiasa tuna matatizo ambayo tuko nayo sasa, na matatizo makubwa ni kwamba kuna nchi zingine, kuna mawolodi watu ambao wamekalia nguvu ama utawala kutokamana na kutumia nguvu za mm -hmm. kijeshi kuna wengine wanakalia utawala kutokamana na nguvu za kiuchumi. Kuna wengine wanatakalia nguvu utawala kutokamana na nguvu fulani tu za uimla. Sasa mm -hmm. wanapokuwa wanasherehekea katika hali kama ile mm -hmm. e, utafikiriwa wataweza kutengeneza jumuiya ya kisiasa? Haya haya, swali lilikuwa hapo. Haya, na uh, uh, nimpe nafasi tena huyu Uh, Mveke Siri kutoka DRC Mveke Siri, ulipo ulipoanza uh, kuzungumza hapa, nimekusikiliza ni kama vile unasema uh, DRC ikijiunga mm. na jumuia ya Afrika Mashariki zaidi mnaona uh, jambo la ubiashara ubadilishanaji biashara, biashara uh, mnalipa kipaumbele swala la biashara. Unafikiri DRC ikiingia kwenye jumuia hii hili swala sugu la matatizo ya vita na usalama mdogo linaweza kutatuliwa iwapo DRC itajiunga na jumuia ya Afrika Mashariki. Unajua, hmm. gambo ya usalama kiikama na mishaka kizuri hii muungano wake wakasikilizana, jirani na jirani. Unajua kwamba awa mabandia wake wanasikiliza kuwa waribo zao wa nini, hiyo mambo yote itaweza ikapunguka inajua mambo yenye naleta hiyo yote inakuwa maisha kuwa magumu pia , lakini waktu wakashikilizana vizuri, inakuwa na integration ya mzuri sana, bajirani na bajirani banahusiana na ile kabisa kuhusiana vizuri, inakuwa na faida kwa raia yote. Ikena hiyo mambo ya security nayo itaenda ikaisha, na watu kila watu watakuwa wanachunguza wanachunguzia jirani na jirani wanachunguzia Uh, jirani mengine hiyo mambo yote inaweza ikakubalia, itakuwa vizuri watu wakafanya muungano wa kweli, hapana wa kinafiki. Iko muungano wa kweli, hapana wa kinafiki. Hiyo ndio naweza inawezasema. Kwa hiyo hiyo jambo nam namsikia Bwana Mveke siri, ana imani kwamba iwapo DRC itaungana na mataifa mengine ya Afrika Mashariki, hili swala la wale ambao wanakuja kuvuruga usalama huko hmm, DRC linaweza likatatuliwa likata. E, naona sasa tuangalie, kuna msikilizaji kutoka DRC. Naam, kabla ya kusoma maoni yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu kwenye Facebook tunampokea msikilizaji mwingine kutoka DRC, tunamwomba ajitambulishe. Karibu msikilizaji msikilizajiaa kamena wanaita muug mitaa ya masisi ngungu nikwenda nichangiwe kwa jambo la namna rc waisi ameomba ili iingie katika Africa Community. Hiyo jambo ni jambo nzuri, jambo nzuri, lakini kuna matata kwa sababu unabidi mzozo ambayo tunao ndiyo aifike nayo baadaye kumaliza, ndipo anatafitisha namna nchi napasha enlia kwa wajirani, tunajiunga katika East Africa Community. Ya ile sasa ni kusema ya kwamba sisi kama wakaaji hatuone inatusalia kijambo kwa sababu mzozo ingayo katika nchi hiyo ndio jambo ambayo ingefuatiliwa ili matatizo ya nchi itatuliwe katikati ya nchi, hapana nje ya nchi. Baadaye ndipo vingine vitakuja. Asante sana bwana Teofili kutoka huko Masisi kwa mchango wako na sasa Kennes Bwire, tuangalie uh, wale wasikilizaji wetu walioandika kwenye Facebook wanasema nini. Naanza na Jazari Hassan Rashidi. Hajasema yupo wapi, lakini anasema matatizo ni kama mmea ukiukata unaota. Kuna mmoja ama kuna umoja wa Afrika, umoja wa Afrika Kaskazini, Afrika Magharibi, Afrika ya Kati, Afrika ya Kusini na kadhalika humo katika Afrika kuna migogoro ambayo inalipuka kisingizio uongozi mbaya. Tunajuaje kwamba kuna uongozi mbaya? Je, ubaya hauwezi kuzuiliwa? mm -hmm. Kuungana bara lote la afrika hakutoshi, lakini tutafakari. Wachambuzi wetu watafakari, watatujibu. Nam naye Chacha Mohaga ni kutoka huko Tarime anasema kiukweli, endapo kama jumuia ya Afrika mashariki itaendelea kuongeza wanachama, basi ndo mwanzo wa jumuia hiyo kuwa na migogoro na kuzidi kuwekeana vikwazo mbalimbali vikiwemo vya kiuchumi. Chabukuta Mwanue wa Lubumbashi, DRC, anasema ni vyema kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kupata washirika wengine kama nchi yangu DRC, yaani nchi yake, na linaweza kuchangia pakubwa kwa maendeleo ya nchi za umoja wao. Kwetu sisi Wakongomani twaona kuwa hii itakuwa ni muda mzuri sana kuruhusu kujiunga na umoja huo, kwa sababu ya wale wale maadui wa nchi yetu ndio wale wale ambao wako kwenye umoja huo. Hapo tukijiunga tutaweza tena kuwapa kuwapata mwanya nyingine wa kuweza kutushambulia. Maoni yake Chabukuta Mwanue. mm-hmm. Tumalize na maoni yake huyu Eric Deula, anasema ni jambo jema sana kuunganisha nchi mbalimbali katika muungano wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Hata hivyo yafaa kuwa waangalifu sana katika kuzikaribisha nchi kwenye jumuiya hii. Pengine hapo baadaye, jina la weza kubadilika iwapo nchi nyingi hata zilizoko Afrika ya Kati zitahitaji kujiunga. Mara nyingi umoja unazijumuisha nchi nyingi sana, huwa hauna tija. Hatujui kwa nini viongozi wetu wangependa kuona nchi nyingi zinajiunga kwenye jumuiya hii. Kwa mtazamo wangu, mnaweza kujikuta mnaanza kutatua migogoro tu badala ya kufanya maendeleo wachambuzi wetu Koigi wa Wamwere, unawasikiliza. Hawa ni wananchi wale walengwa manufaa, wanasema watapokea. Wao viongozi wanapopanda jukwaa, wanasema tunafanya hivi kwa niaba ya watu wetu. Hisia zao umezisikia. Ubaya unazungumzwa, mazuri yanawekewa dukuduku. Je, huu ubaya alivyosema Jazari Hassan Rashid hauwezi kuzuiliwa, Koigi? Hapa nadhani kuna tatizo la kiitikadi unakumbuka waka, wakati tulikuwa tu wakati tunakaribia kupata uhuru kulikuwa na na mjadala mkubwa sana uh, miongoni mwa viongozi wa Afrika uh, kuhusu uh, vile tungeupata tunge, tunge uhuru wetu kama tungeupata kama nchi zilizoungana au kila nchi ingepata uhuru wake tofauti na nchi zingine. Na unakumbuka ya kwamba Nyerere al, al, alitetea sana uh, kuwa na uhuru katika kanda kwanza, kanda tofauti tofauti, na baadaye kutafuta u, uh, umoja wa jum, wa, uh, wa wa bara nzima uh, lakini Nyerere baadaye alikuja ku, kukubali ya kwamba labda wazo ambalo lilikuwa linaungwa mkono na na na Nkrumah ya kwamba Afrika kwanza iungane ndiyo ipate uhuru, badala ya kusubiri eh, kupata uhuru kama kanda, halafu kutafuta umoja wa bara baadaye. Eh, Nyerere kabla eh, alikuja kukiri ya kwamba Nkrumah, wazo la Nkrumah lilikuwa nzuri kuliko lake na ninaona e, mjadala huo kama ndio tunaorudia sasa wa kusema ya kwamba e, kama tutakuwa na jumuiya bas, basi ipanuke isipanuke kwa haraka iende polepole. E, sijui hofu ya kwenda kwa haraka ni, ni nini, lakini labda ni kusema ya kwamba vile tumeshindwa kuungana vile tulivyo, itakuwa vigumu kuungana tukiwa wengi zaidi, lakini mimi imani yangu ni kwamba kama mtu kama nchi tuseme DRC sasa inataka kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, sioni kwa nini ikatazwe kujiunga. Kama kuna eh, imani ambazo inatakiwa itimize, eh, ikisema ya kwamba itatimiza imani hizo, mm -hmm. basi sioni kwa nini wakatazwe kujiunga na lakini naamini na, na ya kwamba ni vigumu sana kujenga jumuia ambayo itafaulu kama hatukubaliani na mambo na mambo fulani kwanza. mm -hmm. Naamini ya kwamba ili tuweze kuwa na jumuia lazima mm -hmm. kindani tukubaliane ya kwamba tutakuwa na siasa za kidemokrasia, tutakuwa na mfumo wa demokrasia bila shaka. Lazima pia tukubaliane ya kwamba kama vile ka, e, e, e, ya kwamba mojapo ya imani na, na kanuni za jumuiya, mm -hmm. pia itakuwa ni kujenga umoja bila shaka. Umoja ikimaanisha umoja kati ya watu wa nchi moja na nchi nyingine, sio nah. nah. tuambiwa kwamba umoja mm -hmm. utatakikana tu katika ndani ya nchi mm -hmm. lakini sio katika jumuia. Asante sana lazima pia tukubaliane ya kwamba tunajenga umoja wa kutuletea soko huru. Asante sana na soko huru hiyo lazima pia ituruhusu iruhusu, mm -hmm. tuseme wa Kenya kuwa na ardhi Tanzania, wa Tanzania kuwa na ardhi Kenya. Naam. Waganda kuwa na ardhi eh, Rwanda na kadhalika. Tukifanya hivyo, tutaweza tutafaulu, bila shaka tutafaulu na, na tukafaulu. Asante sana. Mzee Koigi Wamwere unasema haoni kwa nini DRC isiruhusiwi kuungana na jumuia ya Afrika Mashariki. mm -hmm. Tunasalia na dakika chache, tuungane naye eh, bwana Maka, je DRC ijumuishwe kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki au la? Wala sina pingamizi ya hilo, kwa sababu tangu na mwanzo kuwe kuna utaratibu wa kiurasimu wa kujumuisha uwepo ama haupo. Tangu na mwanzo jumuiya, uh, DRC ni Afrika Mashariki tu kwa kwa, kwa, kwa, kwa mila na desturi, kutokana na hawa wengi ambao wako katika Afrika Mashariki wengi wote asilia yao ni huko huko DRC. Sasa ni kana kwamba tu ni watu wanaokuja kuklaim wenzi wao ambao waliwatoka kule msitu wa Congo. Kwa hivyo hakuna lajabu la na Congo DRC kujumuishwa katika Afrika Mashariki, sote tunaambiwa asili yetu ni huko huko kwa wao. Walakini cha muhimu katika miundo msingi ya kileo ndicho lazima zikizingatiwe. Tunajumuisha watu si kwa kupanua ukubwa tu wa dola lakini mm, dola lisio na manufaa na walengwa, hapo ndio kwenye kero. lazima Shukran, walio katika bunge la ashurusha mm -hmm. lazima wanaopangilia, wanatengeneza mikakati ya huu juu kujenga hii jumuia, wapige moyo konde na waende kwa misingi misingi muhimu ya kuweza kuwa na jumuia yenye na manufaa na watu wake, siyo Shukran, jumuia sherehe. Shukrani sana bwana Maka, tunakushukuru sana. Haya, tumpe nafasi kwa kumalizia mzee mveke Siri. Mzee mveke siri, matarajio yako ni nini baada ya ombi hili la Rais Chisekedi kuomba DRC ikubaliwe kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki? Unatarajia nini? Matarajio yangu hivi tuni lisemo mbele, kwa kweli umoja ni nguvu. Wakati watu wanakuwa pamoja, wanakuwa pia na nguvu ya kufanya mambo ya maendeleo Ya ya asante, ya ni, a, asante, sana. Ya asante sana okay. Msikilizaji, tunafika mwisho wa live talk. Wachambuzi wetu mau Bwana Maka Koigo, Wa Mwere Mveke Siri, tunawashukuru sana kwa muda wenu kujinyima kuzungumza nasi. Naitwa Kennesi Bwire, nimeshirikiana na Patrick Ndwima mwelekezi, amekuwa Aida Isa. Tunakutakia usiku mtulivu.