Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ni Jumaa, tarehe 14 Juni mwaka 2019 hapa studio anayokaribisha kwa siku ya leo ni Patrick Ndwimana, lakini niko na mwenzangu Kennes Bwire. Kabisa, tuko tayari kusafiri nanyi na kuwaletea habari mbalimbali mbali. Uh, leo Kennes, kama tunavyozoea kufungua siku hizi Express, ni kwamba tutakuwa na zile habari ambazo zinazungumziwa kwenye mitandao ya kijamii, lakini ni habari moja pekee ambayo tutaizungumzia ni kuhusu mashindano ya fainali au mchuano wa fainali wa basketball NBA kati ya timu ya Toronto Raptors na timu ya Golden State Warriors. Mengi zaidi. Unacheza basketball? Niliwahi, lakini uh, nikasitisha <laughs> kidogo, lakini hivi nafikiri naweza nikarudi tena kucheza. Ukatambariza mpira kwelikweli, unaudunisha kabisa. Ni eh, nikifanya mazoezi. Urefu naona unaoambiwa unao, una ndio unao, kigezo muhimu katika mchezo huo ni kitambi tu Kitambi yani kitashughulikiwa, utajiri kita <laughs> tuna mengi tu. Tutakuwa na barazani uh, na barazani. Leo tutajadili kuhusu hii hoja kenesi ambayo inatolewa, wanasema mm -hmm, kwamba unapokuwa kijana, unapoingia mjini alafu vihela vyako umevipata hivi, unasahau nyumbani kwamba kuna wazazi ambao siku moja walikujalia ukafika mjini. hoja Ma. kubwa mezani sasa hii hoja inazungumzia kwamba, uh, baba ndiye mara nyingi anatupiliwa mbali na hawa vijana, mnawakumbuka mama tu, sijui tuta, tutajua mengi kwamba hilo linatokea na tutaongea tu uh, na wale wachambuzi au mchambuzi kuhusu suala hilo linazungumziwa kwenye jamii. Haya, moja kwa moja tunaelekea Dar es Salaam, tunaungana naye George Njokopa. George Njokopa, karibu kwenye Express Patrick, asante nashukuru. Na, na kama inavyofahamika, rais wa Kongo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi leo amehitimisha ziara yake siku mbili hapa nchini Tanzania baada ya kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais John Magufuli. Rais aliwasili jana jioni na leo asubuhi alikwenda kutembelea maeneo mbalimbali ikiwemo bandari ya Dar es Salaam na pia kuangalia ujenzi wa reli ya kisasa na baadaye alikuwa Ikulu ambako walipokutana na rais John Magufuli na wakazungumza na wanahabari, na pamoja na wageni mbalimbali waliokuwepo hapa. Kila upande ulikuwa wakieleza namna ambavyo nchi za hizi mbili Congo na Tanzania zilivyonuia kushirikiana katika nyanja za biashara, kwa sababu kwa muda mrefu inavyoelezwa kwamba mahusiano ya kibiashara yamekuwa hafifu, lakini mahusiano katika maeneo mengine yamekuwa mazuri. Rais John Magufuli alisema kwamba Kuanzia sasa Tanzania na Congo zitaimarisha ushirikiano katika maeneo ya biashara, kama anavyosisitiza, kwa watanzania walio wengi DRC ni nyumbani, na vivyo hivyo kwa wananchi wa DRC wanaishi hapa Tanzania kama nyumbani. Hivyo kama tulivyosema, sisi ni majirani, ni marafiki, lakini pia ni ndugu. Mheshimiwa Rais, nikukumbushie pia kwamba Amani itakapotegemaa DRC, tutaviondoa vikosi vyetu mara moja, na katika hilo napenda ni kupongeza Mheshimiwa Rais Chisekedi kwa jitihada kubwa unazozifanya za kutafuta amani nchini kwako. Eh, njokopa uh, kuna uh, barua tuliona Chisekedi alimwandikia uh, Rais Kagame kama mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuomba DRC iruhusiwe <laughs> ijiunge na jumuia hiyo sijui swala hilo uh, Chisekedi amelizungumza na rais Magufuli swala so, hilo limezungumzwa, na kwanza limezungumzwa na rais Chisekedi mwenyewe alikiri kwamba ameandika barua kwa rais Paul Kagame kama walivyodokezwa kwamba yeye ni mwenyekiti wa mzunguko wa jumuia Afrika Mashariki. Na hata ileo wakati akizungumza Ikulu rais John Magufuli alisema kwamba katika mazungumzo yao, rais Chisekedi alimwomba Magufuli ampigie debe ombi hilo wakati anapokutana viongozi wenzake katika jumuiya ya afrika Mashariki, na rais Magufuli alisema kwa sauti kwamba yuko tayari kupigia debe mpango wa Kongo kutaka kujiunga katika jumuiya hii yenye nchi wanachama sita, sasa baada ya Sudani kusini kujiunga rasmi katika miaka ya hivi karibuni kabisa. Shukrani sana, John Jogopa, kwa ripoti yako hiyo. Moja kwa moja tunaelekea huko Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera, hujambo? Sijambo, wewe. Sijambo, Patrick, naye vilevile hajambo. Tunaarifiwa kwamba jana serikali iliweza kuwatengea vijana kitita cha shilingi bilioni kumi hivi ama bilioni moja kama sijakosea, ili kuwawezesha katika maswala yao ya biashara. Lakini hii leo vijana wameweza kukutana kuweza kujadili mustakabali wao na viongozi. Hebu tuarifu mkutano huu, ajenda kuu inahusu nini? Naam, ajenda kuu ya mkutano huu ni kuwaweka vijana katika ulingo wa kuhakikisha kwamba wanapata na wanatambua mchango wao katika maswala ya ugatuzi. Wengi wanaeleza kwamba serikali imetoa fedha nyingi sana kwa serikali za majimbo, lakini vijana hawahusishwi katika uundaji sera hawahusishwi katika utengenezaji wa bajeti, na hivyo basi wanahisi kwamba nishati pawepo uwezo wao kuweza kujihusisha na miradi kama hii. Lakini nikazungumza na vijana ambao wengi ni wawakilishi wa mabunge ya kaunti, na wanaeleza kwamba ni vyema serikali watambue. Hebu tuwasikilize wanavyoeleza. Tumekisha kwamba sisi kama MCAs wadogo vijana, tumekisha kwamba wakati ambapo tunaunda bajeti kama wakati huu tunaunda bajeti, tunakisha kwamba vijana wanahusishwa katika ile programs ambazo zitakuwa kwa ile bajeti, ndio waweze kupatiwa maoni ambao zi vitu ambazo, ambazo wanaweza kuwasaidia hao. Kwa hivyo kitu cha kwanza ni public participation kwa upande wa bajeti. Wakati wa msimu wa mvua kama wakati wa leo, unapata ya kwamba kuna programs ambazo county umeweka ili uweze kuongeza kava ya ya, ya, ya, ya mimea katika nchi na hapo kuna nafasi kwa vijana. Ukiangalia vijana ambao tunaambiwa kila siku tutaambiwa ya kwamba vijana ni asilimia sabini, asilimia themanini, na hayo mengine yote imebaki kuwa stori, na tunajiuliza, je, ni lipi ambalo kijana msichana ama wa kiume wanasema ya kwamba kama wewe sio hauko katika ile meza na kuweza kujadiliana mengine, wewe uko katika mambo ambayo yanajadiliwa katika hiyo meza. Sisi kama vijana hatutaki kuwa ambao watakuwa ni wenye kujadiliwa, tunataka kuwa ni wenye kujadili. Wandera, idadi kubwa ya wapiga kura nchini Kenya ni vijana. Idadi kubwa ya ya, ya, ya, ya, ya, ya wakazi wa Kenya, wakazi wa jiji na miji mingine ambapo maeneo ya kaunti yanakuwa na ofisi zake ni vijana wanapolalamika kwamba hawaunganishwi ama hawahusishwi katika maswala ya kuamua mustakabali wa kaunti za kwao na nchi ya kwao jumla, nani wanafanya jukumu hili? Na sasa wanaeleza kwamba wapo viongozi, mfano magavana, wanawaita watu ambao wanaokaribu nao kuhudhuria mikutano kama hii ya kuadhiri ku au kuendeleza mifumo ya serikali za majimbo. Lakini nieleze kwamba katika warsha hii amekuwapo waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa ambaye amezungumzia, akaeleza kwamba vijana ni lazima atahakikisha vijana, kwa sababu iye ni kijana. Alipoingia katika serikali ya chama cha Jubilia aliingia kama kijana, hivyo basi atahakikisha kwamba anaweweka vijana na kuchukua nafasi kubwa katika uchangiaji wa kuhakikisha kwamba kuna mifumo bora na udhibiti wa serikali za majimbo. Hivyo basi anasisitiza kwamba iwapo nchi itachukua vijana wake na kuweka mbele, basi nchi hiyo ina uwezo wa kuweza kupata maendeleo ya aina ya juu zaidi. Nashukuru sana, Kennedy Wandera. Patrick, tuelekee kwenye habari za dunia. E, kabla ya kuelekea katika ah, habari za dunia kwenye, Patrick umeniarifu kwamba unajua kuchapa basketball. Hey, kabisa <laughs> nimechanganywa na Kennedy wa Ndera wa Nairobi na kuna hey, Kennedy wa, wa Sweden wa mambo ya basketball. uh -huh, Kennedy uh, Kennedy munyanghindi Hamdani uh, samahani, uh, karibu kwenye Express. Asante. Naam, haraka haraka tu uh, najua we ni, ni mtu anafuatilia sana mambo ya basketball. Ushindi wa Toronto Raptors jana uh, vikapu mia moja kumi na nne dhidi ya mia moja na kumi, Warriors kwenye mchuano wa fainali wa, wa mwisho ushindi wa, wa nne uh, kipi kimefanyika? Kwa nini imetokea ime hiyo Raptors wakashinda na hawa, hawa mabingwa watetezi wa, wa kombe hili? Sababu unaweza kusema ni nyingi sana zimetokea hapo kwa michezo, lakini ukitizama tangu mwanzo hii final zinaanza, timu ya Toronto Raptors imegeuza mfumo wa michezo. Kila mchezo walikuwa wakicheza wanakuja wanageuza mfumo, wanatizama gisi wa, Warriors, wamecheza mpira wao haca, wanageuza. Naweza kusema kama wameshinda sana kuhusu defense. Yani, kuziwia sana wamekataza Warriors. E, wameziwia nguvu za Warriors, na nguvu za Warriors ni wachezaji wanacheza nje e, kwenye mstari wa zile pointi tatu tatu zile wanapigaga zile kwa mbali, na hapo wameweza kabisa kuziwia ule mchezo wa Warriors kwa kusema wasikuje wafunge wa gema. Lakini kitizama mchezo wa jana e, timu ya Warriors walikuwa wakichezea nyumbani na kwenye hizi fainali ni kukumbusha tu, kama walikuwa wajafunga mchezo wowote kwenye gemu ya uwanja wao, na ndo mara kwanza kwenye historia ya basketball finals imefika in timu inacheza fainali isifunge game hata moja nyumbani. E, na Toronto wamekuja kabisa, sijui kama mmetizama mecha, lakini unaona kama wanapandaziwia wasije mm -hmm. waka sababu ingine imetokea uh -huh. Ni kuhusu wachezaji wa Warriors wameumia. Mmoja uh -huh. uh -huh. ameumia kwenye game ya jana na wengine ameumia kwenye game ya tano. Huyo Klay Thompson na, na Kevin Durant deo, ambao ni wachezaji uh, kabisa mashuhuri wa Warriors. Nam, kuna mchezaji Kevin Durant anacheza nje na anaweza akacheza ndani kwenye chini uh, ya um, sijui anaitaje kwenye Kiswahili lakini uh, anaweza akacheza fasi yote yeye, juu ni mrefu na mm -hmm. anaweza kuenda kwenye defense na akaenda huko kwenye ushambuliaji. Nam mm -hmm. na wengine mchezaji mwenye ameumia jana ni Clay Thompson ambaye alikuwa akishafunga goli zake thelathini kwenye dakika thelathini na mbili tu. Mm, hiyo -hmm. E, ni performance nzuri sana alikuwa amefanya mm -hmm. na sila, si sijui kama Warriors wangepoteza ule mchezo kama angebaki kwenye game. Tukushukuru sana bwana Kennedy Munyanghidi Hamdani, ukiwa huko Sweden, ambaye ni mtu anafuatilia sana uh, michezo hii ya vikapo au basketball. Alikuwa akitufanyia uchambuzi kuhusu fainali ya jana ya NBA ya hapa Marekani. Nafikiri sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Kundi la Islamic State tawi la Afrika Magharibi limedai kuhusika na shambulizi kwenye kituo cha jeshi la Nigeria kaskazini mashariki, katika jimbo la Borno, na kusema wapiganaji wake wamewaua wanajeshi ishirini. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shambulizi limezua maswali kuhusu madai ya serikali kuwa waasi wameshindwa, na shambulizi hilo lilifanyika katika mji wa Kareto siku ya Jumatano. Kambi za jeshi zilichoma moto na vifaru kuharibiwa. Islamic State tawi la Afrika Magharibi Limesema katika taarifa yake iliyochapishwa kwenye tovuti ya kipelelezi Site. Shirika la afya duniani WHO huenda likatangaza hali ya dharura ya kimataifa kwa mlipuko wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, ambao hivi sasa umesambaa na kuingia nchini Uganda. Wataalam wamesema kuwa jopo la ushauri katika WHO limekutana hivi leo Ijumaa, mlipuko huo mbaya ambao ni mbaya kwa uh, wa pili kwa, kwa ukubwa tangu uleo Afrika Magharibi mwaka 2014 na mpaka 2016 huku ukiwa na kesi 2084 na vifo 1405 tangu utangazo mwezi Agosti mwaka jana. WHO imesema jana kwamba watu wawili wamefariki nchini Uganda baada ya kuwasili kutoka Kongo tayari wakiwa na ugonjwa huo. Na jeshi la majini la Marekani limetoa kanda ya video inayoonyesha boti ya doria ya Iran inaondoa vilipuzi ambavyo havikulipuka kutoka kwenye moja ya meli mbili ambazo zilikuwa zimebeba bidhaa za petrol ambazo zilishambuliwa kwenye ghuba ya Oman siku ya Alhamisi. Moja ya meli hizo za mafuta ilikuwa inamilikiwa na Norway na nyingine ilikuwa inamilikiwa na kampuni ya usafiri wa meli ya Kokuka Sanjo ya Japan. Picha ambazo zimetolewa na jeshi la Marekani zimeonyesha kuwa vilipuzi ambavyo vimeondolewa vilikuwa vimewekwa kwenye meli ya Japan mbele kidogo ya kilipuzi ambacho kilikuwa tayari kimelipuka. Ndege za kivita za Israeli zimepiga makao ya Hamas katika ukanda wa Gaza, ikiwa ni majibu ya roketi ambayo ilifyatuliwa kusini mwa Israeli na kuharibu seminari ya Wayahudi. Jeshi la anga la Israeli limesema katika taarifa yake kwamba ndege za kivita zililenga miundombinu ya kwenye kambi ya kijeshi na jeshi la majini la Hamas kama sehemu ya shambulizi kwa maeneo kadhaa ya kigaidi ya Hamas kote katika ukanda wa Gaza. Jumbe zako umezituma kwa nyu, wingi sana yani zinaonyesha idadi, lakini inaonekana kuna hitilafu na Facebook yenyewe. Kwa hivyo jumbe kimegoma leo, inakuwa hmm, ni kumisa shida. Mtandao upo sawa, lakini kampuni yenyewe nafikiri ndio ina tatizo. ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naam, tunaingia sasa kwenye mjadala wetu wa leo wa barazani, ambapo tunawazungumzia kuhusu hoja ambayo inatolewa kwamba vijana au wa watoto Uh, hawasaidii baba zao wanapofika uh, uzeeni uh, yani wanasaidia ya mama tu. Uh, kuna hao wanasema kwamba wanasaidiwa mm. mama mm. au uh, sijui alafu wa, wanamzao baba tusiji tukasema, sisi acha tuongee na, yani nitakapokuwa baba nitasahauliwa na <laughs> hilo hilo hilo linazungumzwa linazungumzwa mm -hmm. Ndio mjadala mezani. mjadala, mezani. ndio mjadala wa leo mezani. Kwa hiyo tunaungana moja kwa moja na Bi Zakia Mohamed kutoka huko Mombasa mm -hmm. Kenya mm -hmm. Bizakia, karibu kwenye Express. Asante. Hoja hii ni kweli, vijana hawajali? yeah. Hii hoja kwamba vijana hawawajali wazee wanapofika uzeeni, baba zao wanawajali tu, mama zao, sijui wanazungumzani? mm hiyo -hmm. Yatokea hivyo, lakini saa zingine ni bote, zikawa ni baba, zikawa mama, ameweza kuwa ni baba na mama mm -hmm. anayesahaulika zaidi katika jamii, dhana ni kwamba mimi Bwire nakuwa namkumbuka mama kila mara, nampigia simu mama, namtumia mama pesa mm -hmm. na baba namsahau pembezoni mm -hmm. Yani nakuwa baba mm, sana nguvu ni mwanamume anaweza kajisaidia. Inakuwaje hapa? Kwa kusema kweli, tukifata sheria za kidini ama sheria vile zinavyotakikana, mzazi ni mzazi, ingawa katika dini unaambiwa mama anamopa wa kumshinda baba, lakini ndio haimaanishi umbague baba umwangalie mama peke yake, ama umtumie mama hela peke yake. Ingawa kasema kwa upande mwingine, utakuta baba alikuwa ashughuliki na mtoto, mama peke yake ndo mwenye imani na kushughulika na mtoto, ndo utakuta wengi wanamwangalia mama, wanamtumia mama hela zake. Na hii inatokana na toka watoto wakiwa watu wadogo, maanake mtoto akitoka kitu, mama tamwambia nenda kwa baba, akimtuma kwa baba, baba ninakwambia mi nina pesa, rudi kwa mama wako. Sasa unajua, kwingine pia sivyo, vitu vinakuwa vinagonganisha vinakuwa ninino utata kati ya watoto na wazee. Lakini ikiwa ni mtoto ambaye anafahamu mimi, lazima kile kiwango chake ama sheria, hata kalcha pia inakuambia lazima wazazi wote waangalie, sio mama peke yake, ingawa mama ana percentage kama asilimia thamanini, kati ya yeye na baba kuna mtu alifanya uchambuzi na niliona uchambuzi huo, uh, umeandikwa kwenye mitandao ya kijamii anasema, mara nyingi uh, uh, watoto hasa vijana wanawasahau baba zao, sababu baba, wakati uh, watoto bado wako wadogo pale nyumbani, baba hazungumzi nao. Yakija nyumbani ni kutoa tu maamri, anawaambia afanyeni hiki, hataki kuzungumza nao <laughs> Kwa hiyo mama ndio anawajulia na anajua, anajua baba anakuwa ni simba. Baba yani kama vile maake ni, ni, ni, ni uh, utawala wa kijeshi pale nyumbani. Sijui unasema nini hiyo, yale yale nimesema, mama ndio wanashulika na mtoto, maana maanake kuna kile kitu ambacho kinaitwa, ukimuuliza mtoto akakwambia, no babangu ni simba. Yani ikiwa wajana gari, watoto wanaingia mvunguni ikiwa ni mlango unabishi, watoto wote wanakimbia, maanake baba hana mapenzi na wale watoto, baba hacheki na watoto. Mtoto akitoka akimwamkua baba shikamoa, ama baba ameshina, ashaingia ndani. Sasa ule upende unakuwa kwa upande wa mama zaidi, na utakuta kuna wazazi wa kiume ambao watoto wao nawatizama, wale ni wale ambao wamejaribu kuwa karibu na watoto wao. Lakini ikiwa kama wewe mfano babako hakuwa karibu na wewe, a una imani kubwa sana litamwangalia mzazi wako, ingawa ni makosa lipo katika li lipo katika fi katika fikra na linaonekana lipo hmm. katika matendo vilevile, kwamba utampendelea mama zaidi kumliko baba, lakini vijana wanakusikiliza mshauri wa kijamii mm -hmm, mshauri wa kidini, mshauri wa kuwapa mwelekeo na kuambia fuateni njia, mm -hmm, ndiyo hii. Hizi fikira tunaweza zikab... tukazibadilisha kwa namna gani ili kuweza kuwatumikia hamsini kwa hamsini? mimi usema wazazi, nasema sana na wazazi. Mzazi ataka abadilike, na mtoto naye apate ushauri wa kujua mzazi ni mzazi, ndio pale tunaambiwa mama ni mama japokuwa ni rikwama ni mama. Kwa hivyo tusichukulia yale mabaya mzazi amekufanyia ama mzazi amekutendea, ndo usimwone ule mzazi wako si mzuri. Mamaake tunaambiwa pepe yako iko chini ya mzazi wako. Kwa hivyo mzazi wako unasihi kumwangalia katika uzee wake, utu uzima wake, hata kama ni mtu mzima na iwatoka na nyembe iwalima apate shilingi mbili tatu, ni lazima kumwangalia yule mzazi lazima umtimizie mahitaji yake yule mzazi wako. Mzazi ni mzazi maanake. Toka we tumekushukuru sana uh, tunashukuru zaidi kwa mchango wako, vijana wamekusikiliza wengi. Mwem. sana, asante Zakia Muhammad akiwa Mombasa. Haya, tunakwenda kwenye mziki. Leo ni furaha day au Friday. Bwire mm. kibao kipi hicho kinaingia hapo sasa? Inatosha, inatosha, kazi ya Mario hiyo anaitwa Mario, mm, kutoka ah, Tanzania. Huko ndo ah, kuliko na vipawa vya kutunga mashairi <laughs> Haya, twende kazi, Beti na mkurunzi na vyote mishororo ndani yake, twende kazi <mum> Japo zio si kiro safi, nayanini kungangania biashara tena yenye hasara? Na wala sisemi si ntakuchukia, japo moyo hautaki, nayanini kunganganangangana? Io inatosha. Mchanga kwenye kitumbua tumbua, kwenye kitumbua tumbua, oyaje kama kikuwa historia, japo sio kiro safi. Aya, nini kungangania biashara tena yenye sara ngoma si... murua kabisa, inatosha, nilikwambia tosha kabisa. Ni mashairi, mishororo, ubeti Ah, maneno yakipangwa, lakini usifikiri ni Kiswahili tu kinakuja, ndio ni Kiswahili ukisikiliza mm. Lakini jinsi maneno ya Kiswahili yalivyopangwa yali mm. ujumbe unakuwa ni mwingine haya una ujumbe mwingine hapa Uj <laughs> wa vijana <laughs> aya, mi nasoma ujumbe kuhusu vijana e, tasoma ujumbe kuhusu wavulana. Haya, uh -huh. hapa katika e, Jicho Letu asemaje? <laughs> vijana wanahimizwa <laughs> e, kutumia condom kufanya, ili kujikinga mm, na mambo ya ukimwi au kubebesha mimba sijui, mm -hmm. lakini vilevile wavulana wa mm -hmm ulikuwa unajua kwamba kuna kondomi ya wavulana? Wavulana ndio zinapatikana sana, za kinadada ndio wengi kuziona kondomi ya wa wavulana, umeshaiona kawaida? <laughs> mm. unauliza kijana. Haya, Rahabu Fredi, jicho letu <laughs> karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na leo hapa nipo na mtaalamu wa masuala ya afya ya jamii, Dr Katanta Simwanza. Anatueleza kuhusu swala la mafunzo ya matumizi ya kondom Inavyoelezwa, mafunzo haya hutolewa zaidi kwa jinsia ya kiume zaidi ya jinsia ya kike, ni vizuri tukafahamu ya kwamba kondom ni mchakato mmojawapo au ni mkakati maalum ambao unatumika katika kuzuia maambukizi ya virusi vya UKIMWI, lakini pia kuzuia mimba zisizotarajiwa. Sasa basi tukiangalia katika jamii zetu, utaona mara nyingi mafunzo yanatolewa na wadau mbalimbali, ni yale hasa ya matumizi ya kondom za kiume dhidi ya zile kondom za kike na hii ni kwa sababu mbalimbali mbali. Lakini sababu mojawapo ni kwamba kuna mtazamo mmojawapo kwamba katika programu zingine wanaamini ya kwamba ukiwawezesha wanaume wakaweza kutumia kondom, kwa namna moja au nyingine hii itapelekea jamii yote kuweza kutumia kondom. kwa sababu gani? Kwa sababu wanaume ndio watoa maamuzi, wanaume ndio wenye mamlaka, wanaume wao ndio wana rasilimali za kuweza kununua hata kondom, kwa namna moja au nyingine. Lakini la pili tukitaka kuangalia pia ni kwamba upatikanaji wa kondom za kiume ni rahisi zaidi kuliko zile kondom za kike. Kwa hii mara nyingi au mara zote, imepelekea watu wanapotoa mafunzo wanaanza kuongelea kondom za kiume. Kwa sababu ukiweza kuongelea kondom za kiume inakuwa ni rahisi zaidi hata kuleta mazungumzo au mjadala zaidi ya kondom za kike. Katika swala la usawa, tunasema kwamba kila mtu ana haki ya kutoa maamuzi katika haya matumizi ya kondom. Tunajua ya kwamba wanawake kama pia watakuwa na ujasiri na uwezo wa kuanzisha mjadala wakati wa kujamiana. Hii ina faida kubwa sana katika jamii zetu, kwani wakati mwingine wanawake kukaa kwao kimya imepelekea au imechangia kufanya ngono pasipokutumia kondom. Lakini nimeambiwa na nimeshawahi kuongea na wanawake na hata wanaume, wengine wanajisikia vizuri sana hasa wanaume wanapoanzishiwa mjadala wa kutumia kondom, na mara nyingi wanaume wamejikuta kwamba wanatumia kondom pale mazungumzo au au mjadala unapoanza, mama anapoanzisha kwa namna moja au nyingine aui watu wote wanaohusika na kampeni za kuongeza matumizi ya kondom kwamba tunapopata nafasi, tunapopata fursa za kuongelea na kutoa mafunzo ya matumizi ya kondom, tuelezee makundi yote mawili, kondom za kike na kondom za kiume. Shukrani Dr. Katanta Simwaza kwa kuwa nasi kwenye jicho letu hii leo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Shukrani okay, sana Rahabu Fred Bwire. Tunapozungumzia kondom tuzungumzie hmm, za kiume na za kike. Patrick, kuna wakati ikiwa bado Uganda, mkuu wa wilaya na Maingo alijito, alijitolea kwenda kugawa hizi mpira kwa vijana mm -hmm. Alafu tukawa tumebeba kamera, yaani kuhamasisha jamii, kuhamasisha vijana kwamba hii ndiyo njia pekee ya kujiepusha na virusi vya UKIMWI pamoja na mimba ambazo zile zenye haujazipangia. Ha, watu walitoroka karibu wote uh. Lakini hmm, tukamshauri kwamba hizi ziweke hapa Alafu tutakuja tuangalie keshoe. mm. tulipata lolote pale. Sasa inapokuja Umadu. mjadala kama huu unashangaa mbona, mbona vijana hawataki kujitokeza kuzungumzia, lakini wanajua maana yake, wanajua wanajua matumizi yake Lata. wanajua umuhimu wake, tamaduni tamaduni, eh, tamaduni na maadili ya yale ambayo yaeleweki. Haya, tulikuwa na swali jana, je, bajeti nakidhi mahitaji yako? Ilikuwa ni wakati jana nchi nyingi za Afrika Mashariki zilisoma bajeti zao mm. kianza naye huyu Heri Kijanjali anasemaje: mpira ume, wa kiume umeongezewa kodi. hapa vivi yu ni wapi sijue. Haya, naye Ibrahim uh, Nyunjo Shombe wa na shingwe anasema kila mwaka wanapitisha bajeti, ila sioni faida kwa wananchi zaidi ya kuinufaisha serikali yetu. Tumalize na Rosi Malimo wa Kibaha, Tanzania, anasema hiyo bajeti yao hata haituhusu wa hali ya chini, maisha yetu ni magumu zaidi, waliojuu ndio wanajua utamu wake. Tunawashukuru wote ambao walitoa mchango wao. Ah, tunawashukuru walioshiriki Kennes Bwira na Patrick. Tuna wageni tukiwaachia ngoma hii na kuwatakia kuanza vizuri wikendi.