Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, VOA, ikitangaza moja kwa moja na jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Ndwimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Juni 13 mwaka 2019 ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki. Karibuni. Basi kwenye matangazo yetu hivi leo ni kwamba mataifa ya Afrika mashariki na kati yakiwemo Kenya, Uganda, Tanzania na vilevile Rwanda yasoma bajeti zao za makadirio ya matumizi ya serikali kwenye mwaka wa fedha ujao. Yapi mapya yaliyojitokeza? huwezi bajeti na hili kitu hauna mtu, bajeti na hili kitu ako nayo kwa mkono sahizi. Huwezi sema mambo ya elfu tano na uko na mia moja, uta bajeti according what you have, ndio una bajeti. Wasikope, zile waliiba ndio wawarudishe na katika habari nyingine, meli za mafuta zashambuliwa kwenye ghuba ya Oman na kusababisha kupanda kwa bei za mafuta kwenye soko la kimataifa. Basi hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza, kabla ya kupata kwa kina hali ilivyokuwa wakati wa kusomwa kwa bajeti katika mataifa tuliyoyataja hapo awali, kwanza tupate habari nyingine za dunia, ukisomewa na mwenzangu hapa Patrick Nduwimana. Mwanamke mmoja raia wa Kongo amekuwa ni mgonjwa wa pili nchini Uganda kufariki na Ebola tangu virusi hivyo vivuke mpaka kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na watu wawili wengine bado wako katika hali mahututi, afisa wa wizara ya afya ya Uganda amesema hivi leo. Mwanamke huyo mwenye umri wa miaka hamsini ambaye mjukuu wake wa kiume mwenye umri wa miaka mitano alifariki Jumanne jioni baada ya kuvuka mpaka na kuingia Uganda Akiwa na familia yake wakitokea ya DRC, wizara imesema. Afisa wa afya Emmanuel Aine Biona ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa mama huyo alifariki jana usiku. Afisa huyo amesema wagonjwa wengine wawili, ndugu wa mvulana huyo, na mwanamme mwingine mwenye umri wa miaka 23 raia wa Uganda, wanapatiwa matibabu katika kituo cha afya kutokana na kuonyesha dalili za Ebola. Inasadikiwa kuwa watu 27 walikuwa na mawasiliano na wagonjwa hao wa Ebola, ambao nao wanafuatiliwa kwa karibu sana. Wademokrats wamekosoa vikali matamshi ya rais Donald Trump aliyeyatoa katika mahojiano na televisheni ya ABC News Jumatano, ambapo rais amesema ni jambo la kawaida kwake endapo atapata habari za wapinzani wake kwenye uchaguzi ujao kutoka kwa mataifa ya kigeni. Trump alimweleza mwandishi wa habari wa ABC News kuwa akipata taarifa yoyote kuhusu mpinzani wake kutoka nchi ya kigeni, mfano Norway ataisikiliza kwa makini na kwake yeye haoni kamwe kuwa itakuwa ni kuruhusu mataifa ya kigeni kuingilia katika uchaguzi wa Marekani. Kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate Chuck Schumer amesema Trump akaribia kuwa sawa na viongozi madikteta na wababe ambao wanatumia udanganyifu kwenye uchaguzi ili wasalie madarakani. Mbunge mdemokrat Brian Charles amesema madai ya Trump ni hatari sana, amesema ni kinyume na maadili na sheria za Marekani kwa mgombea kwenye uchaguzi kukubali msaada kutoka serikali ya kigeni wakati wa kampeni za uchaguzi. Trump baadaye leo amejaribu kutoa mwanga kuhusu mambo aliyosema kwenye ukurasa wake wa Twitter. Trump ameandika kwamba anazungumza na serikali za kigeni kila siku. Anasema itakuwa ni upuuzi iwapo atahitajika kutoa taarifa kwa FBI kila anapokutana na serikali za kigeni. Amevishtumu baadhi ya vyombo vya habari kwamba vilichukua sehemu ndogo ya mahojiano yake na ABC News. Rais Trump ametoa matamshi hayo wakati ambapo wabunge wa Demokrats wengi wanaamini kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wa 2016. Hali ya utulivu imerejea leo katika jimbo la Hong Kong baada ya mapambano ya Jumatano kati ya polisi na waandamanaji waliokuwa wanapinga sheria yenye utata ya, ya kuwakabidhi washukiwa wa, wa makosa ya jinai kwa China. Katika maandamano ya jana maelfu ya waandamanaji walisababisha kufungwa kwa shughuli za serikali na bunge ambalo lilikuwa na mpango wa kujadili mswada huo. Kufuatia maandamano hayo, kikao cha kujadili mswada huo kiliahirishwa. Bunge la Hong Kong leo limesema hakuna muda mwingine uliotengwa kujadili mswada huo. Katika mapambano ya Jumatano kati ya polisi na waandamanaji, watu 72 walijeruhiwa, kwa mujibu wa viongozi wa hospitali. Serikali ya Rwanda kwa mara nyingine tena imeonya Uganda dhidi ya kuendelea kuwakamata na kuwatesa wananchi wake. Hii imejiri wakati raia ishirini wa Rwanda walipofikishwa mjini Kigali usiku wa manane wakitokea Uganda. Rwanda imeonya kwamba vitendo vyote vya hujuma dhidi ya usalama wake havitafanikiwa kutoka Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Hii imekuwa mara ya kwanza kundi la watu wengi raia wa Rwanda likirejeshwa kutoka nchini Uganda baada ya kukamatwa na kuzuiliwa huko. Uganda imekuwa ikiwasaka na kuwakamata raia wa Rwanda kwa tuhuma za kufanya shughuli za ujasusi nchini humo, huku Rwanda ikiendelea kushikilia kwamba raia wake nchini Uganda hawana hatia, isipokuwa ni njama ya serikali ya Uganda kwa ushirikiano na kundi la RNC la uwasi la Kayumba Nyamwasa inayoendesha mambo yake kwa msaada wa serikali ya Uganda. Wengi wao wakiwa ni vijana akiwemo mchungaji wa dini ya Kipentekoste walieleza masaibu yao yaliwapata wakiwa nchini Uganda. Kuna wengine wamekaa hadi miaka miwili kwenye vizuizi mbalimbali. Kuna mmoja niliweza kuzungumza naye, jina lake Eric, aliniambia amekaa ndani kwa mwaka mmoja na nusu bila kufikishwa kizimbani wala kuhojiwa hata mara moja. Ni kutokana na kauli hizo kuliko ifanya serikali ya Rwanda kwa mara nyingine tena Kuionya Uganda dhidi ya vitendo hivyo. Hatua ya mzozo baina ya mataifa haya mawili na masweba wa zamani yaonekana kushika kasi. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Muungano wa majeshi yanayoiunga mkono serikali ya Yemen ambao unaongozwa na Saudi Arabia leo umefanya mashambulizi ya ndege katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, unaodhibitiwa na waasi wa Kiudhi. Muungano huo unasema ghala za kijeshi za waasi wa kiudhi zimeharibiwa katika mashambulizi ya hivi leo. Mashambulizi hayo yanafuatia shambulizi la kombora la Jumatano lilioendeshwa na waasi wa kiudhi kwenye uwanja wa ndege wa Aba, kusini mwa Saudi Arabia. Waasi wa kiudhi wamedai kuhusika kufanya shambulizi hilo ambapo watu 26 walijeruhiwa. Meli mbili za kubeba mafuta zimeharibika baada ya kushambuliwa katika ghuba ya Oman. Mamlaka ya usafiri wa baharini ya Norway leo imesema milipuko mitatu imetokea kwenye meli yake ya kubeba mafuta. Jeshi la majini la Marekani limesema leo limetoa msaada kwa meli mbili za kubeba mafuta zinazodaiwa kushambuliwa katika ghuba ya Oman. Kambi ya jeshi hilo iliyoko Bahrein imesema ilipokea wito wa msaada wa dharura kutoka kwenye meli hizo. Shirika la habari la serikali la Iran IRNA limeripoti kuwa manuari ya jeshi la majini la Iran iliwaokoa mabaharia 44 wakati meli hizo zilikuwa zikiwaka moto. Msemaji wa White House Sara Sanders amesema tayari rais, Rais Donald Trump amepewa taarifa kuhusu tukio hilo na anaendelea kulifuatilia. Baada ya ripoti za kushambuliwa meli hizo za mafuta, bei ya mafuta kwenye masoko ya kimataifa zimepanda hadi dola 62 kwa pipa moja. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na kama ulivyosikia kwenye vidokezo, basi mataifa ya Afrika mashariki na kati leo yamesoma bajeti zao za mwaka ama makadirio ya kifedha ya mwaka ujao. Baadhi ya mataifa ni Kenya, Uganda, Tanzania na Rwanda, ambapo maoni tofauti yametolewa kutoka kwa viongozi pamoja na wakazi kutoka maeneo hayo. Basi tukiangazia kwanza nchini Kenya ni kwamba taifa hilo limetangaza bajeti ya shilingi trilioni tatu nukta sufuri mbili katika makadirio ya matumizi ya fedha ya mwaka ujao, na kuweka mfumo mpana wa kuongeza mapato yake. Kiasi hicho ndicho kikubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa tangu Kenya ilipojinyakulia uhuru wake. Basi serikali imeweka kipaumbele maswala ama ajenda nne zilizozinduliwa na Rais Uhuru Kenyatta wakati alipoingia katika awamu yake ya pili ya madaraka kama njia pekee ya kuimarisha maisha ya Wakenya. Basi hata hivyo, wachumi wanaeleza kuwa Kenya ina kibarua kigumu sana kufadhili bajeti hiyo. Kennedy Wandera akiwa Nairobi, mwenzetu ametuandalia taarifa ifuatayo in 2018, our economy grew by 6.3%, up from 4.9 in the previous year. The growth Hatua baada ya hatua, waziri wa hazina ya kitaifa Henry Rotich ameeleza bunge la Kenya kwa mapana jinsi serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inavyojipanga kuwafikia ndoto ya kufadhili ajenda nne kuu za serikali, anazozitajia kama nguzo kuu itakayoboresha maisha wa Kenya kupitia upatikanaji wa makazi bora, ukuaji wa viwanda, afya kwa wote na utoshelevu wa chakula. Miradi inayohusikana na upatikanaji wa afya bora kwa wote ikitengewa shilingi bilioni 47.8 kwa ufadhili wake. Makadirio ya bejeti ya mwaka 2019, mwaka 2020 yenye kima cha shilingi trilioni 3.2 ndiyo mfuko mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Kenya ukiwa takriban shilingi bilioni 10 zaidi ya makadirio ya mwaka 2018, mwaka 2019. Lakini serikali ya Kenya inaeleza kuwa imeweka mfumo mpana wa kuhakikisha ushuru na kusanywa kwa kiwango cha juu zaidi. Serikali ya Kenya imetenga shilingi bilioni 10.7 kulipia malimbikizi yake ya madeni, kupunguza deni lake mikononi mwa wafanyabiashara na kueleza kuwa mpango wa elimu bila malipo utatengewa shilingi bilioni 13.4, elimu katika shule za upili shilingi bilioni 55.4, mfumo wa kuajiri walimu wa ziada kwa shilingi bilioni 3.2, mitihani ya kitaifa KCSE na KCPE ikitengewa shilingi bilioni 4, bodi inayotoa mikopo kwa wanafunzi wanaopania kujiunga na vyuo vikuu shilingi bilioni 12.6, vyuo vya mafunzo ya nuai vikipigwa jeki kwa shilingi bilioni 10.3, huku ustawi wa maeneo bunge CDF ukipewa shilingi bilioni 49.7 huku idara ya mahakama ikitengewa shilingi bilioni 19.4 na bunge la Kenya likitengewa shilingi bilioni 44.5. Hata hivyo mzozo umekuwapo, ni vipi serikali ya Kenya itawasilisha makadirio ya bejeti bungeni wakati bunge hilo la Kenya halijapitisha mswada wa ugavi wa rasilimali kwa serikali kuu na serikali za majimbo. Mazungumzo yametibuka kuhusu mswada huo, na viongozi wanaonya kuwa huenda bunge la Kenya likisijadili bejeti hiyo iwapo mswada huo Division of Revenue Bill 2019 hautapitishwa. Hii ni bejeti ya saba chini ya uongozi wa chama cha bwana Kenyatta Jubili, na bwana Kenyatta anakabiliwa na kibarua kigumu chaku kuwa serikali yake inafunga mwanya wa shilingi bilioni 607.8 ongezeko la takriban shilingi bilioni 556 mwaka huu wa matumizi ya serikali. Lakini je, wachumi wanaelezaje? Charles Karisa wa shirika la Deloitte anaeleza kuwa serikali kupitia halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA ina inakibarua kigumu. Lakini mbona mataifa ya Afrika Mashariki husoma bajeti kwa wakati mmoja? Bwana Karisa anaeleza ni kuhakikisha kwamba kuna ule uwiano, kuna ule umoja, na kwamba wanafanya vitu waki, uh, waki consult each other, kuonyesha kwa kwamba wako pamoja, kuonyesha kwamba ile mikakati ambayo inafanyika sana sana kuhusu uh, ushuru, high affect ama haidhuru sana nchi za nje. Takriban shilingi bilioni themanini na nane nukta saba zimetengewa idara zinazohusiana na shughuli za kupambana na ufisadi, upelelezi wa makosa ya jinai na mashtaka ya umma. Lakini Mark Bichachi, mchanganuzi wa siasa za Kenya, anaeleza kuwa serikali imejizatiti hatuna wapelelezi uh, ambao wanafaa. Hatuna zile mitambo za kisayansi ambazo zinafaa. Hatuna uh, nguvu za hata kuwapa, kuwa, kuwa, kuwa, kuwa mafunzo wale ambao ni wapelelezi. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Basi tukitoka Nairobi, mambo yalikuwa ni hivyo hivyo huko Dodoma nchini Tanzania, ambapo bajeti ya mwaka wa elfu mbili kumi na tisa mwaka wa elfu mbili na ishirini umesomwa na sasa hivi, Dina cha hali, hebu tueleze zaidi mambo yalikuwaje katika hafla hiyo. Akitangaza mapendekezo ya bajeti hiyo ya mwaka 2019/2020 ya kiasi cha shilingi trilioni 33.1 kutoka shilingi trilioni 32.4 ya mwaka wa fedha unaomalizika, waziri wa fedha na mipango, Dkt. Philip Mpango, ametaja maeneo manne ya kipaumbele katika bajeti hii ambayo ni pamoja na kuvutia uwekezaji katika viwanda na kilimo, kuweka mazingira wezeshi ya ufanyaji biashara, kuchochea maendeleo ya uchumi na maendeleo ya watu na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo mwaka wa fedha 2019-2020 imejikita pia katika kutekeleza miradi mbalimbali ya kimkakati ikiwemo ujenzi wa reli ya kisasa SGR na uzalishaji wa umeme katika bonde la Mto Rufiji. VOA imefanya mahojiano na Frank Dafa ambaye ni afisa sera kutoka shirikisho la wenye viwanda Tanzania CTI, ambaye amezungumzia miradi hiyo ya kimkakati iliyopewa kipaumbele katika bajeti hii itakavyosaidia ukuaji wa uchumi. A, miradi ya kimkakati ukiangalia, lengo lake ni kutengeneza misingi ya kujenga uchumi ambao ni wa viwanda. Kwa hiyo ukiona miradi kama ya umeme inalenga kuweka gharama za uzalishaji chini kwa wazalishaji ambao wanapata gharama kubwa sasa hivi kwa kupata umeme ambao ni wa mafuta na wa gesi na vitu vingine. Kwa hiyo miradi kama hiyo inalenga kuwasaidia wazalishaji wapate gharama ya chini, ambayo itawapa ushindani kwenye masoko. Lakini pia miradi mingine kama ya ndege na viwanja vya ndege na bandari, tunaona pia inalenga kurahisisha usafirishaji, na mabarabara pia yanarahisisha usafirishaji, ili watu waweze kufika kwenye masoko kwa, be... kwa urahisi na kwa gharama za chini, pia nayo inalenga kumpa mteja wa mwisho gharama ya chini ya bidhaa amezungumzia pia sura ya bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini Ah, kiujumla naona ni mazuri, yanalenga kusaidia wafanyabiashara. Yamegusa baadhi ya kero ambazo zilikuwa zinawasumbua wafanyabiashara kwa muda mrefu. Kwa hiyo ni, ni bajeti ambayo ina matumaini kwa upande mkubwa ambao ni kupunguza gharama za uzalishaji. Katika hotuba yake ya takriban saa mbili, waziri Mpango amefahamisha kuwa baada ya kikao kati ya wafanyabiashara na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt John Magufuli mnamo Juni saba mwaka huu, serikali imependekeza kufutwa ama kupunguzwa kwa ada na tozo hamsini na nne zinazotozwa na wizara, idara na taasisi zikiwemo mamlaka ya chakula na dawa TFDA, shirika la viwango TBS pamoja na mamlaka ya maabara ya mkemia mkuu wa serikali. Wabunge wanatarajia kuanza kuijadili bajeti hii ya mwaka wa fedha 2019-2020 Jumatatu wiki ijayo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Basi mambo yalikuwa hivyo vivyo huko Uganda, basi na kufuatia kusomwa pia kwa bajeti ya Uganda uh, muda mfupi uliopita. Sasa tunaungana naye mchambuzi wa maswala ya kiuchumi nchini humo Francis Babu atueleze baadhi ya mambo yaliyojitokeza. Karibu sana Babu. Kwanza tueleze ni mabadiliko yapi makubwa yaliyojitokeza wakati wa kusoma kwa bajeti hiyo? Well, kitu cha kwanza wameweka emphasis sana kwa vitu vinaweza kuingiza fedha, zimepewa kunia nguvu agriculture. Wanaweka waongeze pesa, yani wafanye kazi taka, kila district ianze kufanya wealth creation, fanya kazi fulani, kama zile guilds za Ulaya, kazi za chuma wenye wanafanya vitu kama kama kutengeleza vitu fulani. Nchi zingine wanatengeneza kama glasi na vitu namna hivyo. Sasa wanataka kuweka circles, yani watu wawe wanawekea pesa, wanaweza kukopa na kufanya business fulani kwa kila mtu. Kwa, kwa nje yake uh, watu wanafanya teksi, watu wenye bodaboda, watu wenye kazi mbalimbali, kina mama sokoni na nini, kuwasaidia mhm lakini lazima uwe una kitu unafanya. Aha, na end, amesema, even my leaders, mm. Yani wale D leaders kutoka kutoka kabisa chini mpaka parliament, na wawe na sako wawe na kitu wanafanya. Na kuna swala la usalama, bajeti nyingi, mara nyingi zinaongeza pesa kwa upande wa usalama, labda kunaonekana kama kuna mzozo wa kidiplomasia kati ya Uganda na Rwanda, na pia kuna mambo mengi ya kiusalama. Kuna bajeti yoyote imeongezewa kwa upande wa usalama? a wameongeza bajeti ya usalama, lakini wameongeza bajeti ya usalama ni kununua silaha za modern, yani vitu viko modern na, na, na, na, na, na, na kuwasomesha wale watu, kuwapa modern system za kupigana, imekwenda ame yote, sio kwa sababu tuna mzozo fulani na fulani, lakini the army itapewa pesa zile, yani wa train watu wao waweke kwenye modern standard yote. Nini maana ya bajeti ya kusomwa kwa mataifa yote ya Afrika Mashariki katika siku moja? Inakuwa nzuri ikiwa east Africa nzima kwa sababu tuna vitu vinatuunga sisi, Uganda, Kenya, Tanzania, Rwanda na Burundi, ikiwa na siku moja. Yani unapata picha vile watu watafanya kazi zao, na inatupa tunaweza namna gani kujiongeza, kusaidia kujua vile tunafanya uchumi wetu unatembea namna gani. Mwisho kabisa, bajeti ya leo unaweza ukaielezea kama bajeti ya mtu wa kawaida, bajeti ya mfanyabiashara, ama bajeti ya tajiri? Ni bajeti ya mtu wa kawaida lakini kuna kitu kimoja nimeona lazima tuiweke kwenye kwa watu yani waifahamu, tutumie lugha zao. Watu wetu wengi hawafahamu Kiingereza na hawafahamu Kiswahili, lakini lazima mabunge na watu wengine wende kwa watu wao wa, waambie inatemi, budget imefanya namna gani na ni yao wenyewe, wafahamu kitu gani kwenye, kwenye, kwenye budget. Sasa um, uh, umesikia kwamba mambo yalivyo kutoka kwake Francis Babu akiwa Uganda. Asante sana kwa kushiriki kwenye VOA hapa Washington DC. Lakini sasa, Patrick mwenzangu, bajeti ambapo tumefika sasa, tumeisikia ya Kenya, tumeisikia ya Tanzania na ya Uganda, na kuna kitu kimoja dhahiri inaonekana kwamba serikali zote zina zinakadiria kufanya miradi mikubwa. Unaona, mm-hmm. Miradi mikubwa kule Kenya wanasema agenda 4 kwamba ni kujengea watu majumba na kuhakikisha kuna bima ya afya, mambo makubwa makubwa. Umesikia pia kuna miradi ambayo uh, watu wa Uganda wameombwa wawe wamejiunga kwenye vikundi, wawe na sako, sasa zile ndipo serikali iingilie na kusaidia katika. Pia miradi mikubwa, wanasema miradi ya uwekezaji kwamba sasa sijui na vilevile pia nikasikia Uganda pia mipango ni hiyo. Tanzania mipango ni mikubwa mikubwa. Kwa hivyo, sijui kama ni wakati umefika wa kuwa na miradi mikubwa, ama bajeti zinasomwa zinahusiana na miradi, kwamba lazima kuwe na mradi fulani mkubwa ambao utainua hali ya maisha ya watu. Kawaida bajeti inasomwa au inapangwa, wamekwisha jua ni nini watafanya. Uh, nafikiri serikali za Afrika Mashariki wameshaona kwamba kuna uh, yale mambo ambayo ni nyeti uh, au changamoto nyingi ambazo lazima kwenye bajeti hizo zipatiwe ufumbuzi, na hasa wanatoa uh, pesa nyingi kwenye yale mambo ambayo yatakuza uchumi na kuweza kuleta afuani upande wa maisha ya raia. Kweli kabisa, na, na ninatumai kwa baadhi ya maoni, labda ningependelea hata kusikia maoni wengine wanasema, labda bajeti zimekuwa kubwa ama zinasomwa hesabu kubwa ikisomeka na, uh, labda, uh, wananchi wengi wanasema kule chini mashinani, hawana uwezo huo. Ndiyo shida, ndiyo shida, uh, unaposikia hasa hizo pesa ni matrioni mabilioni, uh, ni pesa nyingi kweli, lakini inapofika sasa kuangalia zile pesa kuna hata wakati uh, zile ambazo zimepangiwa kwenye sekta fulani Nnam. unakuta kile kiwango hakikupatikana, mambo na, yamebadilika, yamebadilika <laughs> uh, na ndio hapa kuna mjadala mkubwa kujua je eh. wananchi wa Afrika Mashariki mm -hmm. Uh, serikali zinapoandaa hizi bajeti mm -hmm. wanaelewa kilichomo katika bajeti hiyo, nini imetekelezwa, nini kutekelezwa, ndio mjadala huu. Kingine kizuri ambacho nimekisikia kutoka tulipokuwa tukizungumza sasa hivi muda mfupi na Francis Babu, na hapo pia awali, wakati wa ndera alikuwa akitoa ripoti yake kutoka Nairobi, ni swali la je, kwa kwanini mataifa haya yanasoma bajeti siku moja, ama kwa wakati mmoja, na wote wanasema hivi, inaoneshana kwamba wako pamoja katika hali ya uchumi. Sasa swali mm -hmm. ni je wanasoma bajeti siku moja, lakini maswala ya kiuchumi baada ya kusoma kwa bajeti yanaendana sasa katika maisha ya kila siku? Sasa hilo yeah, ni swali ambalo sijui wenyewe <laughs> lakini ku labda kutoa mwanga kidogo <laughs> ni kwamba kusoma bajeti siku moja ni katika hali ya ku Uh, kufuatisha uh, ya ule mkataba wa Afrika Mashariki, Jumuia ya Afrika. Afrika Mashariki inaitwa mm -hmm. East African Treaty. Unajua, hata Burundi kwa miaka mingi ilikuwa haijiungi kwenye mfumo huo wa kusoma bajeti, lakini tayari japokuwa leo Burundi hakuwasilisha bajeti mbele ya bunge mm. lakini tayari bunge limekwisha pasisha bajeti ya mwaka elfu mbili kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini ili liungane na mfumo huo wa uh, uh, jumuia ya, ya Afrika Mashariki na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Leo tukiangazia bajeti ambazo zimesomwa katika baadhi ya mataifa ya Afrika mashariki na kati, na ndivyo ilivyo. Mimi jina langu Harrison Kamau, tukiwa na Patrick Nduwimana, ambapo bado tutasikia Rwanda mambo yalivyokuwa, lakini kwanza tupa <tune> Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo mapya, mambo hip hop. Mambo mapya, mambo msukumo mambo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Kabisa, VOA Express moto sana, kila saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Tukirudi katika maswala ya bajeti ni kwamba kwa, kwa upande wa Rwanda bajeti imesomwa pia hivi leo na mwenzetu Sande Shomari. Uh, muda usio mrefu umepita, amepata nafasi ya kuzungumza na Profesa Patrick Malonga na kutaka kujua je, ni mabadiliko ama yapi ya mapya yaliyotangazwa kwenye bajeti hiyo ya Rwanda. Hebu tusikie. Mategemeo ya yangu au ya Mnyarwanda kwa jumla yangekuwa ya katika masuala ya usalama na kawaida. Kwa, kwa kawaida haya mambo ya usalama hayaji haya kwenye bajeti, kwa hiyo hatangazwi, ingawa usalama ni kitu cha kwanza katika fikra za Mnyarwanda leo. Pili, matarajio yangu yamekuwa kuhusu miundo mbi uchukuzi sana sana vijijini, na kutokana na kwamba haina uchukuzi, mawasiliano kwa kweli tuleapa kipaumbele, ili tuweze kupata bidhaa kutoka nje na kusafirisha bidhaa kwenda nje. Hapa sasa naona kidogo mambo yamekwenda vizuri. na vipi kwa upande wa ama, kodi na bei za vi, za vitu kwa na maongezeko yoyote, hali ikoje? Uh, kutokana na ilivyo somwa bajeti katika bunge, inaelekea kumepigwa hati kubwa sana, kwa sababu kwanza bajeti yenyewe imetoka kwenye bli pointi nukta tano mpaka mbili nukta nane bilioni, kwa hivyo ya dola za Kimarekani, kwa hivyo kuna kuna kuna, kuna, ime, imekuwa imekuwa zaidi na inavyoelekea na alivyosoma mwenyewe, kutokana na mambo ambayo wametenga kiasi, wametenga hela hizo wa, na shughuli na mipango ambayo imepangwa inaelekea, kutokana na mwaka jana, inavyoelekea kwamba mambo yamekwenda vizuri, na ni mwendeleo tu, ni kuendeleza mambo hayo na mengine kidogo ambayo yameongezeka, lakini haijabadilika sana katika mipango na mipangilio ya shughuli za maendeleo ya nchi kwa jumla. Na je, deni la Rwanda pengine nakisi imezungumzwa iko vipi? Ndio amelizungumzia pia na imeelekea uh, hawatk mwaka huu kwenye bajeti ya ya Rwanda ha, amelizungumzia pia na kusema kwamba kwa kweli hali ni nzuri, hawakuela nyingi mwaka huu kwenye bajeti na kwenye bajeti pesa zimetokana na, na na taxes au na, na kulipa na, na kazi nzuri iliyofanyika nchini kutokana na viwanda na mambo mengine kama hayo. Sasa kwanza tupate muhtasari wa habari. Mshambuliaji wa kujitoa mhanga leo ameshambulia kituo kimoja cha polisi mashariki ya Afghanistan na kuua watu wanane na kuwajeruhi wengine kumi na wawili. Viongozi wa jimbo la Nangarhar linalopakana na Pakistani wanasema wafanyakazi wa usalama na raia wa kawaida ni miongoni mwa waliouawa katika shambulizi hilo. Hakuna kundi ambalo limedai kufanya shambulizi lenyewe. Meli mbili za kubeba mafuta zimeharibika baada ya kushambuliwa katika huba ya Oman. Mamlaka ya usafiri wa baharini ya Norway leo imesema milipuko mitatu imetokea kwenye meli yake ya kubeba mafuta. Msemaji wa White House Sara Sanders amesema tayari Rais Donald Trump amepewa taarifa kuhusu tukio hilo na anaendelea kulifuatilia. Baada ya ripoti za kushambuliwa meli hizo za mafuta, bei ya mafuta kwenye masoko ya kimataifa imepanda hadi dola sitini na mbili kwa pipa moja. Muungano wa majeshi yanayoiunga mkono serikali ya Yemen ambao unaongozwa na Saudi Arabia leo umefanya mashambulizi ya ndege katika mji mkuu wa Yemen, Sana, unaodhibitiwa na waasi wa kiudhi basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo mwelekezi daniel brown msimamizi mary mgawe kutoka washington jina langu harrison kamau hapa studioni nikiwa naye patrick ndwiman basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwema popote ulipo