Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa mbili usiku Afrika ya Kati na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia, msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Nchi ya Botswana imeamua kuondoa sheria inayopinga mapenzi ya jinsia moja katika ukanda wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, ambako zaidi ya nchi dazeni mbili zina sheria ya kuharamisha mapenzi ya jinsia moja. Jumanne, mahakama kuu ya Botswana ilitoa maamuzi kwamba ni kinyume cha katiba sheria mbili za nchi hiyo ambazo zilifanya mahusiano ya jinsia moja kuwa kosa la kwenda jela kwa muda wa miaka saba. Jaji Michael Elburu anasema sheria nyingi ambazo zilikuwa ni za kikoloni zilibagua wachache katika jamii, na kushangiliwa na wanaharakati waliokuwa wamejaa mahakamani hapo. Mtu mmoja ambaye hakutajwa jina kwa sababu za usalama wake alipinga sheria hiyo mahakamani. Ikiwa imebaki miezi 17 kabla ya uchaguzi mkuu wa rais wa mwaka 2020 hapa Marekani, huko katika jimbo la Iowa ilionekana kama uchaguzi huo ndio umefika wakati. Kwa wakati mmoja, walikuwepo makamu wa rais wa zamani na anayeongoza ya katika wagombea wa chama cha Demokrat, Joe Biden na rais Donald Trump wakifanya mikutano yao katika jimbo hilo kwa wiki kadhaa. Rais Trump na Biden, ambao wote wako kwenye umri wa miaka ya sabini, wamekuwa wakitupiana maneno kuhusiana na sera zao na tabia. Hata hivyo mikutano yao ilionekana si ya kupangwa na wakuwa karibu, ambapo kila mmoja alikuwa umbali unaozidi kilomita 160, na, na, na mwenzake. Trump kwa upande wake ametangaza kugombea mhula wa pili. Anafanya ziara katika majimbo hayo ya kati akizungumzia nishati mpya, alafu atakwenda Des Moines, mji mkubwa wa jimbo hilo la Iowa ulio na zaidi ya wakazi laki mbili kwa ajili ya chakula cha jioni na kuchangisha fedha na Warepublican jimboni humo, wakati Biden anatembelea maeneo matatu mashariki mwa jimbo hilo utumwa Mount Pleasant na Davenport. Rais wa Marekani Donald Trump alikumbana na maswali siku ya Jumatatu kuhusu makubaliano yake na Mexico katika kudhibiti uhamiaji, lakini alitoa ufafanuzi kidogo sana kwa kile alichosema ni eneo lisilotajwa la makubaliano. Alipozungumza na waandishi wa habari, ni mtazamo mwingine wa kile tulichofanya, alijibu Trump wakati wa mkutano mfupi huko White House, wakati akim, akimpongeza mshindi wa mbio za magari za mwaka huu za Indianapolis 500. Muda mfupi uliopita akiwa White House, Trump amesisitiza mbele ya waandishi wa habari kwamba bila tishio la kupandisha ushuru kwa bidhaa zote za Meksiko, Marekani na Meksiko hazingefikia mkataba kuhusu kukabiliana na uhamiaji haramu wanaoingia Marekani kupitia mpaka wa kusini. Trump amesema katika mazungumzo ya wiki jana utawala wake na Mexico walifikia mkataba bora, akisema Mexico imekubali kusaini mkataba wa siri ambao upo kwenye waraka huu. Trump ameonyesha waandishi wa habari, akijizuia kutangaza mambo muhimu yaliyomo kwenye mkataba huo wa siri. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya ndani wa Russia Vladimir Kolos, Kolok, Kolokslev amesema mwandishi wa habari wa uchunguzi Ivan Golunov ameachiwa huru kutoka kifungo cha ndani. Katika taarifa yake leo Jumanne, Koloskov amesema polisi waliohusika kumkamata mwandishi huyo wa habari wamesimamishwa kazi. Koloslov anasema uchunguzi wa kibiolojia na alama za vidole vimepelekea maamuzi ya kufuta mashtaka ya kihalifu kwa Ivana Golunov kwa kukosa ushahidi kwamba alihusika na kutenda uhalifu. na Baraza la Wawakilishi la Marekani hivi leo linatarajiwa kupiga kura kuhusu hatua ya kuidhinisha kesi dhidi ya mwanasheria mkuu William Barr na mshauri wa zamani wa White House Don McGan. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia juu ya taarifa za kufungwa mpaka wa Somalia na Kenya e, mpaka ambao upo katika kaunti ya Lamu unaofahamika kwa jina la Kiunga, na katika sehemu ya pili tutaangalia e, ukata wa fedha ambao umevikumba vyuo vikuu binafsi nchini Rwanda. Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam katika kwa undani hii leo, tunaanza na taarifa zinazoeleza kwamba Kenya imefunga mpaka wake na Somalia na kukataza shughuli za kibiashara. Mpaka huo upo katika eneo la Lamu, ukiwa ni moja wa mmoja wa mpaka kwenda nchini Somalia, na mpaka huo unaelezwa kuwa ni wa Kiunga. Ripoti zinaeleza kwamba kufungwa huko ni hatua ya kukabiliana na masuala ya usalama, hasa vitisho kutoka kwa wanamgambo wa Al Shabab wenye kufanyia operesheni zao nchini Somalia. Kenya katika miezi hii ya hivi karibuni imekuwa katika mgogoro na Somalia kuhusiana na mpaka wa bahari, lakini baadhi ya wachambuzi wanasema hatua hiyo inawezekana kuwa ni moja ya hatua kadhaa ambazo zimeshachukuliwa kuipa msukumo Mogadishu kutokana na kufunguliwa kwa mashitaka ya mgogoro wa mpaka katika bahari ya Hindi. Nimezungumza na mwandishi wa habari wa Radio Citizen aliyeko katika kisiwa cha Amu, Rahma Rashid, na kwanza nikataka kufahamu ni taarifa gani wanazo na ni nini kinaelezwa na mpaka huo upo katika hali gani? Kulingana na hizi taarifa za kufungwa mpaka wa Kenya na Somalia, ambao ni eneo la Kiunga liko katika kaunti ya Lamu, ukanda wa pwani, ni taarifa tete kutokana na kuwa upande wa idara ya usalama wanasema mpaka haujafungwa, na upande wa wananchi, kuongea na wao, wamesema mpaka umefungwa. Pengine tukianza na upande wa wananchi, ni kwa sababu Kiunga ni eneo ambalo si rahisi mtu kupita kwa sababu ni eneo lililo mpakani, na operesheni imeendelea katika eneo hilo, ambapo vikosi mbalimbali vya maafisa wa polisi eh, wanajeshi wanajeshirdu maafisa wa mipaka wanaendeleza doria katika eneo yale dhidi ya magaidi wa Al-Shabab na kama, baada ya kuongea na wananchi kwa njia ya simu katika eneo lile, wamesema kwamba uh, sasa hivi kabla mashambulizi ya kigaidi kuwahi kushuhudiwa, kuwa wanaweza kuenda nchini Somalia muda na wakati wowote ule, lakini baada ya mashambulizi kushuhudiwa, eh, mpaka hule uliweza kudhibitiwa. Sasa ikawa ni wananchi wanapotaka kwenda nchini Somalia eh, kufanya eh, shughuli za biashara ndogondogo, pengine kununua mafuta, mchele wanakuwa vitu kule ni rahisi. Sasa katika ule mpaka kulikuwa na afisi ya uhamiaji ambapo walikuwa wakifika pale wanapewa idhini ya kuingia nchini Somalia. Lakini eh, kulingana na wananchi wamesema kwamba sasa hivi ni takriban wiki tatu, ambapo afisi ya uhamiaji haipo tena, imeondolewa na hivyo basi, hiyo ni hali ambayo inawapelekea wao kutoweza kuingia nchini Somalia kwa sababu walikuwa wanategemea afisi ya uhamiaji kuwapa kibali kuwapa idhini ya kuingia nchini Somalia, lakini kutokana na kuwa hakuna afisi ya uhamiaji pale, imekuwa changamoto kwao kuingia nchini Somalia. Hii hatua ya kuondolewa kwa maafisa hao wa uhamiaji wa Kenya ambao walikuwa wanawapa ruhusa watu kuvuka kwenda nchini Somalia, kuondoka kwao kunahusishwa kwa kuna namna yoyote ule kwa mgogoro uliopo baina ya Somalia na Kenya. Baada ya kupata taarifa hizo za wananchi sasa niliweza kumtafuta uh, kamishna wa kaunti ya Lamu ambaye ni Joseph Kadiri aweze kunithibitishia, je, iwapo mpaka wa Kiunga umefungwa ama mpaka haukufungwa. Lakini baada ya kufanya naye mahojiano moja kwa moja, ameweza kueleza waandishi wa habari kwamba mpaka wa Kiunga, anavyofahamu yeye, haujafungwa na shughuli zimeendelea kama kawaida. Wananchi wanaruhusiwa kuingia Somalia kama zile kawaida wa Somalia pia wao wanakuja Kenya, ambapo huwa wanakuja Kiunga. Uh, wananchi wa rasi Kamboni nchini Somalia wanakuja Kiunga kutafuta huduma kama vile afya, elimu. Kwa hivyo kutokana na kamishna amesema, uh, hiyo si idara yake, kwa hivyo suala hilo hajui na hana ufahamu wowote kutokana na kwamba, uh, kama mpaka umefungwa. Lakini tu akasema kwa wale wavuvi wanaotaka kwenda kuvua nchini Somalia ama pia kwa wananchi kama wanataka kupita wawe na vitambulisho e, e, e, e, na we, wawe na e, e, e, ini kutoka kwa afisa ya uhamiaji, na kwa wavuvi, kwa sababu kutokana kuwa hakuna afisa ya uhamiaji pale inakuwa watu changamoto kwa, kwa wananchi kuvuka. Lakini kwa wavuvi wanapoenda katika shughuli zao za uvuvi, wahakikisha wamebeba kadi za uvuvi na pia vitambulisho, na waweze kujisajili wanapoingia na wanapotoka, lakini kufikia sasa bado E, maafisa wa Lamu county commissioner ambaye ndo wa mwenyekiti wa usalama anashikilia, kwamba bado, yeye anasema mpaka haujafungwa na shughuli zinaendelea, lakini ni kauli ambayo imepingwa na wakazi wenyewe, wakiunga huko, wanasema kwamba mpaka wao wamefungwa, kutokana kuwa hakuna ofisi ya uhamiaji pale, kwa hivyo inakuwa changamoto wao kuvuka kuingia Somalia, kwa sababu hakuna mtu ama afisa wa kuwapa idhini ya kuingia nchini Somalia. Huyo ni mwandishi wa habari wa Radio Citizen aliyoko katika kisiwa cha amu Rahma Rashid akizungumza eh, nami kuhusiana na kile ambacho ah, kinaelezwa kutokana na taarifa kwamba Kenya imefunga mpaka wake, mpaka wa Kiunga, ambapo ripoti zinaeleza kwamba kufungwa huko ni katika hatua za kukabiliana na masuala ya usalama, hasa vitisho kutoka kwa wanamgambo wa Alshababu wenye kufanyia operesheni zao nchini Somalia. Lakini katika miezi ya hivi karibuni, Kenya imekuwa katika mgogoro na nchi ya Somalia, hasa kuhusiana na mgogoro wake uliopo katika mpaka wa bahari ya Hindi, Kenya ikidai eneo hilo ni lake, halikadhalika Somalia ikieleza suala hilo hilo, lakini suala hili linahusishwa na mgogoro huu, halikadhalika Kenya yenyewe ikiegemea zaidi katika masuala ya usalama. Sasa uh, kwa mujibu wa taarifa ambazo zilizotolewa na kamanda uh, wa polisi katika kaunti ya Lamu, Muchangu, Muchangi Kioi, yeye hakueleza kwamba kufungwa kwa mpaka huko kuna uhusiano wowote na masuala ya mgogoro wa eneo la bahari baina ya Somalia na Kenya, lakini kamanda koi, eh, kioi yeye aligusia masuala ya biashara haramu ambayo yamekuwa yakifanyika, eh, katika mpaka huo wa kiunga na kusababisha hatari eh, kwa usalama wa uchumi wa taifa la Kenya, hali kadhalika afya za watu, kwani bidhaa nyingine ambazo zimekuwa zikiingizwa nchini humo zimekuwa si sawa. Tumsikilize hapa. Uh, kamanda wa polisi katika eneo la Lamu kaunti e, ya Lamu, hiyo kamanda Kioi, hiyo ni ya kwamba kule sehemu sa mpakani kiunga Kiunga maket tumeweza kunasa mangoni ya nane ya sukari, ambaye ni ile sukari ya Burasil ambaye tunavia inatoka pande ya upande ile ingine ya mpaka, na pia tumenasa mikebe sita ya masiwa na vitu zingine kadhaa kadhaa. Nataka kutoa onyo ya kwamba mpaka imefungwa na hakuna kitu inaruhusiwa kutoka bandari hii nyingine kuingia pande ya Kenya, hata kutoka bandari kuelekea pande hii nyingine. So wenye maduka ya kiunga na wato, na wambia hadharani kwamba akipatikana na hiyo vitu anauza kwa duka yake sita, sote zitachukuliwa tutampeleka kotini na hiyo vitu yote tutaendeshwa, sababu hiyo ya ni ile sukari ambayo tunaobia ni ile substandard sugar Eh, na iyo ni niire vitu tunaita contrabans, so atutaki muntu wote otekurete vitu kutoka pande ire ingine mpaka kuingisa pande ya Kenya, iyo tumekata. Naam, basi, ni maelezo ya kamanda wa kaunti ya Lamu Muchangi Kioi, yeye akielezea swala hili kwamba swala la biashara haramu ndilo ambalo eh, limefanya mpaka uh, huo kufungwa mpaka wa Kiunga, katika eneo ambalo umekuwa ukitumika uh, kwa masuala mbalimbali ya kibiashara, kama alivyoeleza mwanahabari wa Radio Citizen. Uh, Rahma Rashid juu ya swala hili. Sasa, kutokana na moja ya madai ya kufungwa kwa mpaka huo ni sababu za kiusalama. Uh, mwandishi wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kenneth Wandera, alifanya mahojiano na mtaalam wa masuala ya usalama nchini humo, George Musamali na ilinibidi nirudie maswali ya Wandera kutokana na maswala ya kiufundi, lakini Kennedy Wandera alianza kumuuliza kama kufungwa kwa mpaka huu ni moja ya masuala kadhaa ambayo yameshafanywa tayari na taifa la Kenya kutokana na mgogoro wa mpaka wa baharini na Somalia. Lakini masuala mengi ambayo Kenya imefanya imekuwa ikiegemea kwenye masuala ya usalama, ikiwemo ndege zinazotoka Mogadishu kufika kwanza eneo la kaskazini mashariki kabla ya kuelekea moja kwa moja jijini Nairobi. Huyu hapa mchambuzi alianza kujibu haya sidhani hilo ndio sababu manake ukiangalia mpaka wote wa Kenya kuanzia kule Mandera ambaye tunaita point one ufululize mpaka Ras Kamboni kule kiunga ambapo hiyo ndio tunaita point 29 na unapata kwamba mashambulizi mengi ambayo yametekelezwa ya kigaidi ambayo yametekelezwa katika taifa la Kenya wale washambulizi sana sana hupitia katika hiyo hilo eneo la kiunga Ras Kamboni na kuingia katika taifa la Kenya na kutekeleza mashambulizi na hivi karibuni miezi mitatu miwili tumekuwa na habari za kijasusi kwamba hawa wanamgambo wanapanga kutekeleza mashambulizi na utapata kwamba hiyo ndio njia ambayo hawa hutumia kukuingia katika taifa la Kenya. Nafikiri kusudi la Kenya ni kuhakikisha usalama wa wananchi wao, maanake hawajafunga mpaka wote wa Kenya na Somali bali tu wamefunga katika hilo eneo la Lamu, na vile nilivyotaja ni kwamba ni kiunga, eneo la kiunga ambapo ukivuka mpaka unaingia kule Raskamboni. Nafikiri ni sababu za kiusalama, na hii ni habari ambayo imeletwa na vitengo vya usalama, ya kwamba washambulizi wanapanga kuvuka mpaka katumia eneo hilo na kuingia kutekeleza mashambulizi katika taifa la Kenya. Unadhani Somalia imechukuliaje suala hili? Somali inaona ya kwamba labda hii kuendeza ile vita ambavyo Kenya imekuwa navyo vya kimpaka kuhusiana na masuala ya madini hasa petroleum katika mpaka wa Kenya na Somali na Somali kwenda kule katika ile mahakama ya kimataifa uh, na ndipo sasa unapata ya kwamba Somali pia kwa upande wake imechukua msimamo mgumu ikisema ya kwamba hata uh, mashirika ambayo si ya kiserikali ambayo yanahudumu katika taifa la Kenya waweze kuhamisha zile operesheni kutoka kataifa taifa la Kenya na kuzifanyia kule Mogadishu. Lakini hali ilivyo hivi sasa kwamba Kenya imefunga mpaka na kwamba Kenya imesema ya kwamba ndege zote ambazo zinatoka Somali ni lazima zifanyiwe upekuzi katika eneo la uh, kule kule kule Mandera na, na, na Garissa. Uh, nafikiri sababu ni mbili: moja, hofu ya ugaidi, na sababu ya pili ni kwamba serikali ya Kenya upekuzi ambao niwefanya mimi, inahofia kwamba ile tunaita money laundering, pesa ambazo zinaingia katika taifa la Kenya kutoka haramu ambazo zinaingia katika taifa la Kenya nyingi zinatoka katika taifa la Somali na kuvukishwa na kuingia Kenya, na hiyo ndio imeleta tatizo la kiuchumi katika taifa la Kenya, na serikali ya Kenya imeona ya kwamba lazima ichukue hatua uh, uh, mwafaka kuhakikisha ya kwamba hizo pesa ama zile pesa zinatokana na biashara ambaye ni haramu, pesa ambazo zinatokana na ile kidnapping. pesa ambazo zinatokana na piracy hazivuki mpaka na kuingia katika taifa la Kenya, ndio maanake imeweka misumali na kusema ya kwamba lazima tuzuie jambo hili. Je, ni kwamba Kenya inailenga somali. Malia. Si kwamba Kenya inalenga Somalia. Nafikiri Kenya inaangazia usalama wa wananchi wake, na pia Kenya inaangazia kwamba uchumi wa taifa uziadhirike matukio ambayo yanafanyika kule Somalia. Maanake Wakenya wengi wamekuwa na dhana ya kwamba uh, zile pesa ambazo zinapatikana hasa kwa wale gaidi ambao wana, wanafanya kazi katika uh, zile pesa ambazo zilikuwa zinaingia kulipo ransom, kutoka katika ile ile ilikuwa ni kuteka nyara za kuteka meli nyara na hali kadhalika, unapata kwamba watu wanateka kwa nyara pesa inalipwa. Hizo pesa mara nyingi hazitumiki katika taifa za Somali bali huvukishwa na kuja kuingia katika taifa la Kenya. Unapata kwamba kuna biashara ambazo zinafunguliwa, nyumba ambazo zinanunuliwa. Kwa hivyo ni hadhari tu ambaye inaonekana katika taifa la Kenya. Ni kisha sasa Kenya imesema haibambani na serikali ya Somali bali ni uhalifu ambao unafanyika baina ya watoka Somali na Wakenya kwa, kwa, kwa ujumla. Ni biashara za aina gani hasa zinafanyika katika mpaka huo wa Kiunga? Biashara nyingi ambayo inaendelea katika mpaka huo wa Kenya na Somali ni biashara haramu, lakini nafkiri sababu maalum ya kufunga ule mpaka si kwa sababu ya kibiashara, maanake ni sababu ya kiusalama. Mimi mwenyewe nimehudumu katika eneo hilo, uh, eneo la Mkowe, nimevuka mpaka Raskamboni, nimeenda mpaka kule Kiunga. Unapata kwamba biashara nyingi ambayo inafanyika katika eneo hilo ni biashara haramu, hasa biashara ya miraa ambayo inavukishwa cha sheria unapata kwamba kuna biashara ya sukari pia inavuka, mambo yote ambayo yanafanyika kule kule Mogadishu. Na hali kadhalika, unapata kwamba biashara ambayo inatoka ya makaa pia huvukia katika kivuko cha Lamu na kuingia katika taifa la Kenya. Silaha nyingi ambazo zimesababisha majeruhi katika taifa la Kenya pia zinapitia katika huo mpaka wa, wa, wa, wa Kiunga ambayo nimesema inaitwa point 29. Kwa hivyo nafikiri sababu ya Kenya haswa kufunga huo mpaka si kwa sababu ya kwamba itazuia biashara kuingia au la, lakini sababu ni sababu za kiusalama na kwa hivyo Kenya inataka kuhakikishia wananchi ya kwamba hapa tumefunga huu mpaka na kuhakikisha kwamba biashara ya haramu haifanyiki na pia silaha hazivuki mpaka na kuingia katika taifa letu na kuweza kusababisha maafa ndani ya taifa la Kenya. Nam huyo basi ni mtaalamu wa masuala ya usalama Georgi Musa Mali akizungumza na mwanahabari wetu uh, Kennedy Wandera. Lakini ilibidi nirudie maswali ya Wandera kutokana na sababu za kiufundi, na swala ndo liko hivyo mpaka hivi sasa, na tutaendelea kuliangazia katika kile ambacho kinaendelea baina ya taifa la Kenya eh, na taifa la Somalia katika mpaka ule wa maji katika bahari ya Hindi. Tunakamilisha sehemu ya kwanza. Tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani na tuelekea nchini Rwanda. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia taarifa kwamba vyuo vikuu binafsi nchini Rwanda vimeshindwa kulipa wafanyakazi wake mishahara kwa zaidi ya miezi nane, e, kutokana na matatizo ya kukosekana kwa fedha. Suala hilo linaelezwa linatokana kwa sababu wanafunzi ambao wapo katika vyuo hivyo wameshindwa kulipa eh, ada zao za masomo yao kwa wakati mwafaka. Lakini kufahamu undani wa swala hili, uh, tunaye mwanahabari wetu uh, Silvanus Karimera kutoka Kigali nchini Rwanda. Silvanus, kwanza moja kwa moja tuanze, hebu tueleze hivi vyuo ni vingapi na ni vyuo gani hasa ambavyo vina, uh, ambavyo vinakabiliana na swala hili la ukata? Uh, asante Hidi, uh, na asante wasikilizaji wa Kwa Undani. Ni kwamba bado utafiti unaoendelea na bado hatujajua ni vyuo vikuu vingapi, lakini vyuo ambavyo vimetajwa ni vio ambavi, metajua, nivyo, kama vitatu hivi uh, vikubwa vika viwili. Kuna chuo kikuu cha upande wa mashariki mwa nchi kinachohusika na maswala ya walimu na kilimo, lakini kuna chuo kikuu kingine cha uandishi wa habari uh, na mambo mengine kilichoko jijini Kigali chenye pia uh, tawi lake eh, magharibi mwa nchi sasa sasa hivi divo vikuu ambavyo vina wanafunzi wengi, kwa sababu chuo kikuu kimoja ambacho nimekitaja kijini Kijali kina wanafunzi zaidi ya elfu pu, mbili na hivyo vyuo vikuu viwili hivyo ambavyo nimevitaja ndio vimeonekana kuwa katika matatizo zaidi, pamoja na kwamba kuna baadhi ya vingine vichache ambavyo vina matatizo hayo. Lakini hivi viwili ni kwamba wafanyakazi wake wamekuwa na matatizo ya kupata mishahara takriban kati ya miezi sita mpaka miezi minane. Sababu mbili zimetolewa. Mosi ni kwamba wanafunzi, baadhi ya wanafunzi wameshindwa kulipa karo mpaka katika kiwango cha asilimia sitini, lakini vilevile hivyo vyuo vikuu baadhi vinapangisha majengo ambayo vinaendeshea mambo yake ya ya elimu. Na kwa hivyo ile pesa ya kulipa ile pesa ah, ya kulipa ama niseme ya kupangisha kwa kwa mwezi mzima inakuwa ni pesa ambayo wao wanataja kwamba ni kubwa na imekuwa ni mojawapo ya vizingiti ambavyo vinasababisha kutokuwepo na pesa ya kutosha kuweza kulipa eh, wafanyakazi. Kwa hivyo, imekuwa na athari kubwa, kwa sababu wafanyakazi wenyewe wanasema kwamba wameingia kwenye matatizo ya kushinda kuonyesha maisha yao. Wengine ya watoto wameshinda kwenda shule, wengine wameshinda hata kupangisha nyumba anamoishi. Uh, wengine wamekuwa na matatizo kadhaa kadha wa kadha Ambayo uh, bado haijaashiria kuwa na hatari zaidi, lakini katika, kwa sababu nkinaona kuna vyuo vikuu vingi na si kwamba ni vyuo binafsi vyote, kwa sababu kuna vyuo vikuu kutoka eh, nchi za nje. Kuna chuo cha mlima Kenya hapa hapa, miaka nenda rudi, kuna vyuo vingine kutoka mare. Naam, naona uh, simu yake, mwanahabari habari wetu. Uh, Silvanus Karimera imekatika, lakini tunaendelea kumtafuta, lakini kile ambacho amekieleza Kennedy Wandera ni kwamba kuna baadhi tu ya vyuo ambavyo vimefanyiwa ukaguzi mpaka uh, hivi sasa na kugundulika kuwa na uh, tatizo hili. Akieleza vile vile kuna vyuo ambavyo bado vinaendelea kufanya vizuri, lakini swali kubwa ambalo bado linaendelea eh, kubaki kutokana na kile ambacho Karimera amekieleza ni kwamba je, ni nini hasa ambacho kinasababisha uh, wanafunzi hawa kushindwa kulipa ada zao? uh, mfumo wa elimu ya juu wa Rwanda uko vipi? Nchi nyingine mara nyingine unakuta wanafunzi wanapewa mikopo kwa ajili ya kulipia uh, vyuo hivi. Kenen, uh, Silvanus Karemera, itakuwa vyema zaidi ukituelezea uh, kile ambacho uh, unaweza kutueleza kutokana na hili eh. Ili kufahamu sasa kile ambacho kimekuwa kikitokea eh, katika vyuo vingi eh, ni kwamba serikali unakuta mara nyingine zinakuwa zinatoa ah, fedha kadhaa kwa ajili ya kuvisaidia, au wanafunzi wenyewe wanaweza kulipia ada zao kupitia bodi ya mikopo. Hapa Marekani wanafunzi wanapochukua ah, wanapoingia katika vyuo vikuu mara zote huwa huwekwa katika uh, ile mfumo wa kupewa usaidizi wa fedha za kulipia masomo yao, ambapo vilevile katika nchi nyingine za Afrika uh, swala hilo huwa linajitokeza uh, katika kuhakikisha kwamba wanapata uh, vyuo hivyo, na kile ambacho amegusia uh, mwenzangu Silvanos Karemera ni kwamba uh, vyuo ambavyo vimekabiliwa na swala hilo mojawapo ikiwa ni chuo cha uandishi wa habari ambacho kipo e, katika jiji la a, Kigali. Hayo basi ndiyo ambayo yalikuwa yamebainishwa na mwenzangu a, Silvanos Karimera ambaye e, kwa kifupi tu alizungumza hayo, lakini kwa bahati mbaya simu yake imekatika. Tunaendelea kumtafuta ili kupata undani wake juu ya swala hili. Na kufahamu kile ambacho uh, kwa namna moja manyingine nini ambayo serikali ya Rwanda imekuwa ikifanya ili kuhakikisha kwamba uh, inakabiliana na swala hili. E, Silvanus Karimera anaona amerejea tena kwenye laini ya simu e, na labda atueleze kile ambacho uh, kipo. Sasa Silvanus Karimera ni nini hasa ambacho kimesababisha wanafunzi hawa kushindwa kulipa ada zao? Maanake sehemu nyingine wanafunzi hupewa mikopo ama hupewa ufadhili wa masomo. Kwa kweli mikopo hapa ipo pia, lakini ni mikopo kwa wanafunzi wa serikali, na niseme tu kwamba chuo kikuu cha Rwanda kina takriban zaidi ya wanafunzi elfu kumi wenyewe hawana matatizo, lakini chuo o vio vikuu uh, vya binafsi vyenyewe mwanafunzi anajilipia, na kwa mfano hicho chuo uh, kikuu kimoja mojawapo hivyo ambavyo nimevitaja, takriban ni dola mia tano kwa mwaka. Ni hela ambayo si pesa nyingi, lakini baadhi wametaja kwamba uh, wamekuwa wakingang'ania kutolipa kutokana na hata kile kiwango cha elimu ambacho kinatolewa katika vyuo, vyuo vikuu hivyo ambavyo vimetajwa, lakini vilevile tatizo likawa sasa, hata kama elimu inayotolewa pale labda haikidhi mahitaji yao, waendelee kuwepo pale. Kwa hivyo ni swala ambalo hakuna sababu ambazo kimsingi zimetolewa, lakini vile vile kumekuwepo na tetesi kwamba inawezekana uh, inawezekana kwamba hata ule uongozi wa vii vikuu umekuwa ukitumia pesa ambayo imelipwa na wanafunzi katika mambo uh, ambayo kwa kweli si ya msingi, tofauti na ambavyo ingekuwa inatumiwa. Kwa hivyo kuna hali fulani ambayo wanaendelea kufuatilia, lakini tatizo ambalo tumegundua ni kwamba tatizo ya elimu ya juu hapa nchini igie inataja kwamba ilikuwa haijui tatizo hilo, na sasa hivi baada ya kuwepo na matatizo hayo ya kutajwa hapa napan, wakasema kwamba wanaendesha utafiti ili kuweza kujua kulikoni, na wakasema labda tutakuja kupata taarifa kamili kuhusu changamoto hizi. Lakini kimsingi changamoto kwa kweli ipo, na kujua labda kiini chake na chanzo cha ndani kabisa tatizo hilo bado ndo hatujajua vizuri. Karemera kwa kumalizia tu kwa kidogo, labda ungetuambia uh, kile ambacho kinaelezwa hasa uh, serikali inachukua jukumu gani kuokoa hivi vyuo vikuu? Serikali imekuwa ikifanya jitihada, na niseme tu kwamba takriban mwaka jana, nadhani sikumbuki vizuri ni, ni, mwe, ni mwezi gani, lakini kulikuwa kuna vyuo vikuu eh, kati ya vitatu mpaka hata vinne vilifungwa moja kwa moja, lakini vingine vikawa vimesimamishwa kwa muda na kuweza kuombwa vile vifanya marekebisho fulani na vikawa vimerekebisha, uh, na baadaye vikafunguliwa na kuanza kazi. Kwa hiyo kumekuwepo na mstako wa chini kwa chini na, na, na assessment, ama ama tafiti za chini kwa chini kuweza kuangalia utendaji kazi wake, lakini sema tu kwamba mpaka pamoja na juhudi hizo za serikali kuweza kufuatilia kwa ukaribu uh, vio vikuu wanavyoonyesha mambo yao bado haijafikiwa kile kiwango, lakini hapa ieleweke vyema kwamba si vyuo vikuu vyote vya Rwanda ambavyo ni binafsi ambavyo vina matatizo. Nimesema kuna vyuo vikuu mbalimbali kutoka nchi, kuna vyuo vikuu kutoka Tanzania, kutoka Tanzania, kuna vyuo vikuu kutoka nchini Kenya, kuna vyuo vikuu kutoka Marekani, kutoka nchi nyingine za Ulaya, vimefungua matawi yake, havijawa na matatizo kwa kweli. Kuna vyuo vikuu vya Afrika vimekuja hapa kwa utitiri, havijawa na matatizo. Ni vyuo vikuu vichache ambavyo baadhi yake ni vya wazaa kwa kweli. Naam, asante sana Silvanus Karimera kwa kile ambacho umetueleza. Na hapa nafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami VOA Africa.