hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni idi ligongo na mimi ni sandei shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa juni 7 mwaka 2019 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bende 19 na 22 hali kadhalika redio wa shirika katika eneo zima la maziwa makuu karibuni Katika matangazo yetu ya leo waziri mkuu wa Uingereza Teresa May anaachia uongozi wa chama tawala cha Conservative leo Ijumaa, wakati duru ya kwanza ya upigaji kura kumchagua mrithi wake ikitarajiwa e, kufanyika wiki ijayo. Na katika habari nyingine, Marekani imetoa onyo kwa Meksiko kwamba ni lazima ichukue hatua za kupunguza idadi ya wakimbizi wanaoingia Marekani ili kuepuka kuwekiwa nyongeza ya ushuru wa bidhaa zake. Hizo ni baadhi tu ya habari katika habari za dunia ambazo muda si mrefu Sandey Shomari atakusomea. Na leo siku ya Ijumaa tunakuletea Live Talk, ambapo leo tunaangazia soka la wanawake, hasa kuelekea michuano ya kombe la dunia la wanawake linaloanza hivi punde. Kwanza kabisa ni habari za dunia na Sandey Shomari. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anaachia madaraka na uongozi wa chama tawala cha Conservative hii leo Ijumaa, wakati duru ya kwanza ya upigaji kura kumchagua mrithi wake ikitarajiwa kufanyika wiki ijayo. May aliingia madarakani baada ya kura ya maoni ya mwaka elfu mbili na kumi na sita kuhusu ushirikiano wa Ujerumani na Umoja wa Ulaya, na amemaliza miaka mitatu iliyopita akitafuta mkataba mwafaka wa Ujerumani kuj wa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya bila mafanikio, akishindwa mara tatu kushawishi wa bunge kuunga mkono mkataba wake. Mei ataendelea kuwa waziri mkuu hadi wabunge watakapomchagua kiongozi mpya wa mchagua, mpio, chama hicho, mchakato utakaochukua hadi miezi miwili. Wagombea 11 wanawania nafasi ya kuchukua nafasi yake, akiwemo aliyekuwa waziri mkuu, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Boris Johnson anayepewa nafasi kubwa ya kushinda. Waziri mkuu mpya atakuwa na muda wa miezi mitano kuamua iwapo atafufua mpango wa Mei au kuchelewesha mpango wa kuondoka Umoja wa Ulaya. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed yupo Khartum kusimamia mazungumzo kati ya baraza la like kijeshi linalotawala na viongozi waandamanaji wanaotetea demokrasia, baada ya siku kadhaa za msako wa kijeshi ambao umesababisha vifo vya watu mia moja. Ahmed amekutana na majenerali muda mfupi baada ya kuwasili Khartum hii leo na atarajiwa kukutana na sehemu tofauti na viongozi wa makundi ya wanasiasa wanaowakilisha waandamanaji wanaotaka uhuru na mabadiliko walioangusha utawala wa muda mrefu na wa mabavu wa Omar al Bashir mwezi Aprili. Mazungumzo kati ya waandamanaji hao na jeshi yalisitishwa Jumatatu baada ya maafisa wa usalama kuwatawanya waandamanaji ambao wamekuwa wakikita kambi nje ya wizara ya ulinzi. Madaktari wa Sudani wanasema watu wapatao 113 wameuawa na wengine 500 kujeruhiwa katika makabiliano na maafisa wa usalama. Marekani imeonya Mexico kwamba ni lazima ichukue hatua za kupunguza idadi wa ya wakimbizi wanaoingia nchini Marekani ili kuepuka kuwekewa nyongeza ya ushuru kwa bidhaa zake kama alivyotangaza Rais Donald Trump, huku kiongozi wa Mexico akitangaza kwamba atatembelea mpakani kutetea maslahi ya nchi yake, akizungumza wakati nchi hizo mbili zinaanza mazungumzo ya siku moja ambayo Trump ameapa kwamba ndiyo ya mwisho. Mkuu wa mawasiliano wa White House Residi Schlapp amesema mapendekezo ya Mexico kuhusiana na kupunguza idadi ya wakimbizi kutoka Amerika ya kati wanaovuka mpaka hayatoshi. Rais wa Mexico Andre Manuel Lopez Obrado ametangaza kutembelea mpaka wa Tiwana Jumaa mosi kwa kile ametaja kama mkutano wa amani kulinda maslahi ya Mexico na kueneza urafiki na watu wa Marekani. Ziara yake itafanyika siku mbili kabla ya nyongeza ya ushuru kwa bidhaa za Mexico itakayoanzia asilimia tano na kupanda hadi asilimia ishirini na tano ifikapo Oktoba alivyotangaza rais Trump iwapo Mexico haitatekeleza matarajio yake. Lopez Obrado ameambia waandishi wa habari kwamba njia mbadala zote zinaangaliwa iwapo Trump atatekeleza nyongeza ya ushuru. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia na Norway zimesema kuwa uchunguzi wa mwanzoni kuhusiana na mashambulizi ya kupangwa dhidi ya meli zao nne za mafuta kwenye bandari ya Abu Dhabi umebainisha kuwa yalitekelezwa kwa mradhi na taifa fulani. Kwenye taarifa ya pamoja iliyotolewa mapema jana, mataifa hayo yamesema kuwa vilipuzi vinavyonasa viliwekwa chini ya meli hizo na kusababisha mashimo wakati wa shambulizi hilo la Mei kumi na mbili, ingawa mafuta yaliyokuwa yamebebwa na meli hizo hayakuvuja. Mataifa hayo yamewasilisha uchunguzi wao kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mapema hii leo ili kuzungumzia kile wanachosema ni tishio la usalama kwenye usafiri wa kibiashara wa kimataifa. Na mshauri wa kitaifa wa Marekani kwenye usafiri wa kibiashara John Bolton amesema mwezi uliopita aliyeambia baraza la wanahabari wakati ya Abu Dhabi kuwa ni dhahiri kwamba Iran ilifanya mashambulizi hayo, swala ambalo nchi hiyo imeendelea kukanusha polisi wa Australia wamekamata shehena inayosemekana kuwa kubwa zaidi ya dawa za kulevya aina ya methamphetamine kwenye meli moja kwenye ufukwe wa bahari karibu na mji wa Melbourne. Ripoti zinasema kuwa karibu tani mbili za dawa hizo maarufu kama meth, zenye thamani ya takriban dola bilioni moja zilikuwa zimefichwa ndani ya spika za redio zilizokuwa zikipelekwa Bangkok. Kufikia sasa, kwa mujibu wa polisi, ni kwamba hakuna aliyekamatwa. Katika siku za karibuni, polisi nchini humo walikamata takriban kilo 37 za dawa aina ya heroin yenye thamani ya dola milioni 13 kwenye meli nyingine. Polisi wa Malawi wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi ili kutawanya waandamanaji wa upinzani wa waliokuwa waliokuwa wakipinga kuchaguliwa tena kwa Rais Peter Mutharika. Wiki iliopita viongozi wawili wa upinzani wa walichukua hatua za kisheria kupinga matokeo ya uchaguzi uliofanyika Mei 21. Waandamanaji wanasemekana kukusanyika kwenye ofisi za serikali kwenye mji mkuu na kulaumu chama tawala cha Democratic Progressive pamoja na tume ya uchaguzi Mac, wanayodai ilichaguliwa na rais kwa kuiba kura. Hata hivyo, MEC imekanusha kuiba kura wala kumsaidia Mutharika kurudi kwenye madaraka. Tume hiyo ilitangaza ushindi wa asilimia 39 kwa Mutharika, huku chama cha upinzani cha Lazarus Chikwera kikipata asilimia 35. Kampuni ya Facebook imetangaza kwamba haitaweka apps zake katika simu mpya za kampuni ya Huawei katika hatua ya hivi karibuni ambayo ni pigo kubwa kwa kampuni hiyo ya China. Katika siku za hivi karibuni, utawala wa Trump umetangaza kwamba hautaruhusu kampuni hiyo kununua vifaa kutoka kwa makampuni ya teknolojia ya Marekani kufuatia mzozo wa kibiashara kati ya China na Marekani. Hata hivyo, Facebook imeliambia shirika la habari la Reuters kwamba simu za zamani za Huawei bado zitaendelea kupokea mabadiliko mapya kwenye app zake kama tu ilivyokuwa hapo katika siku za nyuma, Facebook sasa inaungana na makampuni mengine ya Marekani ambayo imesitisha ushirikiano wao na wawe, ikiwa ni pamoja na ile ya Google. Wakati huo huo, Rusia imetangaza kwamba imefikia makubaliano na wawe kuhusu usambazaji wa mfumo wa 5G nchini humo. Kampuni kubwa ya mawasiliano ya Rusia MTS imesema kwamba majaribio ya teknolojia hiyo yataanza baadaye nam assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, karibu katika mjadala wetu wa Ijumaa live talk ambapo tunaongelea eh, soka la wanawake hii leo, ikiwa ni kuelekea kuangazia vilevile vile michuano ya kombe la dunia kwa wanawake ambayo muda mfupi ujao itaanza kutimua vumbi nchini Ufaransa. Kipute hiko kitaanza kupigwa kati ya timu ya Ufaransa na timu ya Korea kusini eh, lakini leo tunaangazia zaidi, je, mazingira yaliyopo hivi sasa uh, yanawezesha timu za Afrika kufanya vizuri eh, hasa timu za ukanda wa Afrika ya Mashariki? Na mpaka hivi sasa katika laini ya simu tunaye uh, Edna Lema ambaye ni kocha wa timu ya taifa ya wanawake ya Tanzania, Twiga Stars. Hali eh, kadhalika mwanahabari huyu kutoka nchini Burundi, Ismail Mboga naye yuko kwenye laini ya simu na Vilevile tutamtafuta uh, Florence Adhiambo kutoka nchini Kenya mchezaji huyu wa timu ya taifa ya Kenya kwa kipindi kirefu e, ambaye bado ni mdau wa karibu kabisa katika soka la wanawake. Kwa kwanza moja kwa moja tukianza na kocha Edna. Kocha uh, tunafahamu kwamba ukanda wa Afrika Mashariki umekuwa ukishiriki michuano mingi tu na soka la wanawake linaanza kukua kwelikweli e, kwa mfano nchini Tanzania hivi sasa tunafahamu ligi kuu ipo e, inayoshirikisha timu za wanawake na timu ya taifa ya Tanzania Twiga Stars imeshiriki katika mashindano mbalimbali mbali, mazingira ambayo unayaona katika ukanda wa Afrika Mashariki. Uh, je, kweli soka la wanawake linakwenda mbele ama bado kuna hali ya kusuasua? Kocha Edna, naam. Basi naona uh, mambo bado hajakaa vizuri kwa kocha hapa. Lakini uh, Ismail Mboga, uh, hapo Burundi, najua umeripoti michuano mbalimbali na umeangalia namna soka la wanawake linavyoendeshwa. Hebu tueleze kwa kile unachokiona. Uh, je, mataifa ya afrika mashariki kweli yako makini yamewekeza inavyostahiki eh, kufanikisha soka la Afrika Mashariki kwa wanawake linasonga mbele? Ah, mimi kwa venyewe ninaona wanawake wa Afrika Mashariki wanajituma, lakini kwa kuwekeza bado kabisa. Labda ah, nini hasa ambacho unakiona bado kabisa, mtu fafanulie hapo? Kwa mimi yenyewe naona naweza kuzungumzia kama viongozi hawajavipenda sawasawa wala hawajavitilia ma, maanani sawasawa, ingekuwa sawa. Wameshatilia maanani sawasawa, kwa wachezaji kabisa wanajituma, wanajitolea kama kawaida, lakini viongozi mi sijaona kama wameshaona umuhimu wa kiwango cha wachezaji wa, wetu na kwa ngazi labda ya familia uh, Ismail una, unaona vipi kwamba uh, familia nyingi za eneo hilo hasa ukiangalia hapo nchini Burundi uh, kwamba ni jambo la kawaida wana, wanapoona binti anaondoka nyumbani majira ya jioni, anaelekea viwanjani kwenda kusakata kabumbu? Uh, kwa huku mazingira sio mabaya, watu wameshaerevuka, eh, wameshaona kama chochote kile kinawezekana kwa mtoto akijituma. Inawezekana. Sasa tatizo ni kwa viongozi tu ndotu, sisi tunalaumu sana sanaj kwa mazingira ya kifamilia, familia haina tatizo lolote. Tuelekee kwa kocha Edna. Amerejea tena kocha. Uh, upo na timu ya taifa ya Tanzania, unajua mambo jinsi yalivyo ya mambo ambayo yapo ndani ya vyama vya mpira halikadhalika ngazi ya familia, kwa sababu unaongea na wachezaji wako uh, hapo ukiwa unawafundisha. Nini unachokiona, soka la wanawake hivi sasa linakubalika na mazingira yaliyopo, uh, yanawezesha mataifa ya Afrika Mashariki kuwa na timu bora na kusonga mbele kucheza hata michuano ya kombe la dunia? Maana ukiangalia kwa Afrika, uh, kuna nchi tatu tu ambazo zimesonga mbele eh, ambazo ni Nigeria, Afrika Kusini na Kamerun a niweze kusema tu kwamba tumepiga hatua kubwa katika Afrika Mashariki, lakini kwa sasa naweza kusema soka uh, la wanawake limeanza kuingia kwenye masikio wa Watanzania, nikimaanisha kama ilivyokuwa kwa upande wa, wa wanaume, kwa sababu kwanza kwa upande wa Tanzania na na, na Kenya tumeshuhudia kuna lidi za wanawake ambazo zinafanya vizuri, kuna mashindano ambayo pia yanaendeshwa kwenye upande huu ambayo pia yameendelea kufanya vizuri. So, kwa mimi naamini kwamba familia inakuwa ina ugumu, kwa sababu watu wengi labda kwenye maeneo ya familia mtaani, labda kwenye miji ambayo wanaishi, inaonekana kama soka la wanawake ni kama uuni, lakini kwa sasa hivi watu wameanza kuelewa na kuona kwamba ni ajira kama zilivyokuwa ajira nyingine. Kwa hiyo so, mimi naamini kwa kwa sasa hivi, kwa sababu mwanzo ni mzuri, tukiendelea kufanya vizuri, kupambana, naamini zitafika mbali katika soka la wanawake. Florence Adhiambo, unaona umejiunga nasi hivi sasa. Hebu tueleze, maanake wewe umecheza mpira eh, kwa miaka zaidi ya kumi eh, zaidi ya kumi na tano uh, uzoefu wako unauona kwa soka la wanawake hivi sasa, ni nini ambacho unaweza kutueleza? Je, mataifa ya Afrika Mashariki kweli yanaweza kufikia hatua ya timu zake kushiriki hata kwenye kombe la dunia? Mm, naona ni kama tunaweza kwa sababu ukiangalia miaka kama hiyo wa, ya wanawake hizo mbili zilipita, kulikuwa na kulikuwa na Kenya na pia Tanzania. O so, inamaanisha kwamba kuna uh, step back ambaye inamaanisha tukiendelea tukijikaza sama yeah, tunaweza fika pia sisi World Cup uh, na mikakati zikiwekwa vizuri. Kocha Adhiambo, hebu tueleze kwa upande wa hii mapambano ya soka kati ya wanawake na wanaume kumekuwa kukijitokeza vuguvugu e, vugu la malipo sawa, na vuguvugu vugu hili sasa kutokana na kuja kwa kombe la dunia la soka la wanawake ndo limezidi kupata moto. Labo tueleze changamoto ambayo iko mbele na yapi matarajio. Uh, changamoto ni kuwa ni, ni kama discrimination kwa sababu kama sisi sote tunachezea soka na wanaume wanapewa pesa mingi, na dakika ni ile, ile 90. Refari ni wale wale, wale wanne kwa kila mechi. Inafaa sisi zote tupate pesa sawa. Yani, kwa nini tubaguliwe? Atituwapewa pesa ndogo, ama saa ingine kama timu za huku Afrika, wasichana hata wapati kitu, wanacheza kwa sababu wanaipenda. Mimi pande yangu naona kwamba tunafaa zote tupate hiyo pesa, kwa sababu vile umesema ni ajira kama hizo ajira zingine, na unapata tukiajiri wasichana wengi pia inakuwa manufaa kwa nchi. Sasa swali ambalo ningependa kufahamu uh, maana yake umegusia swala la timu ya Kenya na timu ya Tanzania uh, kushiriki katika michuano ya Afrika, lakini bado kwenye swala la kombe la dunia, ambapo uh, timu nyingi uh, zingependa kuona zinawakilisha nchi zao, halikadhalika mabara wanayotokea. Nigeria, Cameroon uh, pamoja na Afrika kusini ni nchi ambazo zimekuwa zina mwendelezo wa kushiriki katika haya mashindano. Kwa nini ni timu hizi tu zinazoonekana kwamba ndio vinara hasa wa wa wa wa uh, soka la wanawake barani Afrika? Je, ni kwamba program za nchi nyingine ni hafifu au vipaji vile ambavyo vipo katika mataifa mengine si vya kutosha kuwezesha mataifa haya? Labda tukianza na uh, kocha Edna Lema na kusema kwamba pengine ni kwa sababu wenzetu walianza siku nyingi kwenye soka la wanawake tofauti na sisi kwenye kadatu, kwa sababu ukizungumzia okay, Tanzania tumeanza soka la wanawake mwaka elfu mbili na sasei na elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo tunajitahidi kuendelea kufanya vizuri, lakini naamini vipaji vipo na wakipewa nafasi na kupewa mwao na, na watu ambao wanawazunguka wanaweza kufanya vizuri na pengine kocha unasema kwamba kunaweza kufanya vizuri lakini, je unazungumza vipi kuhusu wadhamini? Kwa sababu kila timu ili iweze kufanikiwa na kwenda mbele na mafanikio aje kwa malipo na wachezaji ni wadhamini. Upande wa wadhamini, hali iko vipi na nini ambacho mnafanya kusaidia hawa wachezaji? Kwanza, kabla ya kuzungumzia suala la wadhamini, lazima kwanza sisi tuweze kuingiza soka la wanawake kwenye masikio ya wa watu, kuhakikisha kwamba tunafanya soka kama biashara, kwa sababu huwezi kuanza kutafuta wazamini wakati soka lenyewe bado watu hawajalikubali. Kwa hiyo tumeanza taratibu, na mnaamini siku zinavyozidi kwenda watu wataelewa nini maana soka la wanawake, na wazamini watajitokeza na vilevile, Bi Adhiambo. Uh, uh, uh, hapo labda ungetueleza unge, unge kile ambacho nimekuwa nikitaka kujua uh, je, kwa nini haya mataifa ya siku zote ndio yanaonekana yanawakilisha Afrika Nigeria, Cameroon, Afrika Kusini? Ukiangalia uh, mpira ya kwao ni tofauti sana, kwa sababu unapata hao wameishilia manani, kwa sababu walijua wasichana pia wakianza kucheza mpira ikauniwa jina ya nchi. Unapata hizi uh, nchi zingine bado wanaona ni kama mpira ya wanawake sio kitu ya muhimu. Unapata kama South Africa walikuja wakaanza kutoka huko chini na watoto wa miaka kumi kupanda juu, ndiyo unapata wamefika hapo sa hizi so kama hizi timu zingine federations, zitatilia uh, um, uh, maanani mpira wake, sio ni ugumu wawote wa sisi kufika huko. Na labda utuambie tu, kwa sababu kombe la dunia la wanawake ndo hili linapamba moto kwa sasa, nafasi iliyopo kwa nchi zilizopo e, Ufaransa, Marekani, e, nafasi iko wapi unavyoiona kwa timu ambayo inaweza ikasimama ika, ika na kuchukua hili kombe kwa mwaka huu? Uh, uh, naa uh, Amerika, wakienda nayo uh. Kwa nini unaona hivyo? uzoefu wa kucheza World Cup ni watu ambaye mpira wa wa ya wanawake wamesugulia maanani, uliona wakifaitia hiyo raisi yao ya kulipwa kama wanaume kwa so, hiyo ni nchi ambaye inachukulia mpira ya wanawake kuwa kitu serious sana, so hiyo tu inawapatia ile motisha ya kutaka kushinda hiyo World Cup. Na pia sita kuuza timu kama uh, France na Sweden pia watakuwa uh, sio wa rahisi sana, watawapatia Wakiingereza vile wanasema run for their money. Sawa <laughs> kabisa, tutaona hayo mambo yatakavyokuwa. Sasa Ismail, umemsikia uh, uh, makocha hawa eh, na vilevile wachezaji yeah. wa zamani wa soka la wanawake uh, Florence Odhiambo na kocha Edna Lema. Na mwanzo wakati unazungumzia wewe kama mwanahabari hapo nchini Burundi uligusia swala la uh, viongozi na wenyewe wameonyesha kwamba hali sasahivi inaanza kuwa njema kabisa. Kwa uh, hapo Burundi hali ikoje? hapa Burundi na penyewe hali inaweza kuwa vizuri kwa sababu na viongozi na wenyewe wameshaona kama mpira wa wanawake unaweza kwenda kuwa, kuwa sawa. Na wenyewe najua tu kama vile lazima tutafata mwenendo wa wangine, vitakuwa vizuri kama kawaida. Na kwa uh, maz, ma, mazingira yaliyopo hapo nchini Burundi, je, kuna ligi ya wanawake ama mashindano yanapokuwa ya wanawake chama cha mpira hapo kinafanya uh, namna gani kupata wachezaji na kuwa na timu ya taifa? E, unaona huku ligi ligi ipo kabisa kama kawaida, sema wanawake wenyewe wanaonekana kama wako mahiri sana, ni hao wanawake wa Bujumbura wenye wanaitwa PVP na wanawake wa Ngozi, ndo unaona kabisa kama wana na la Kolombe ndo wanaonekana kama wako vizuri kabisa. Ligi ipo na hivi ligi iko inafikia kileleni cha ligi. Naam, basi twende kwa msikilizaji wetu Ayora kutoka Tarbo. Karibu sana Bwana Ayora, na tueleze nini ambacho uh, unataka kuchangia hii leo kwenye uh, swala so zima la soka la wanawake. Bila e, saka ni Ayora kutoka eh, Tarbo Kenya, nimepata mtandao kwa njia iliyo iliyosa nataka e, niseme hivi katika nchi zetu za Afrika Mashariki, shida yenye iko katika kimila. Sisi kama wanaume, sisi kama viongozi katika nchi, hatutaleta njia zetu, tutoe roho zetu kutoka katika chini kabisa, ili tuweze kujua ya kwamba yule mtu ambayo ni mwanamke ataweza kutenda kitendo fulani yaani tunapoona mwanamke anacheza skiri tunaona, yaani ni kama miuchiza, ukisikia jiresi ndio ile na mpira, ama anacheza namba pengine, hey, mijihirila, hatutatoa yale maneno kutoka kwa rosetu. Ndio sababu unaona pengine hata mume leo, mke wangu anacheza vizuri, nasikia anaenda Marekani huko kwa kuchapa kazi, pengine mazoezi kwa mwezi mzima tutatoa ile ruhusa kutoka kwa roho yangu, siri nasema huyu ni mwanamke viongozi wetu katika nchi, pengine hata kuanzia m mpaka mkubwa kabisa, hatutawapatia hawa wanavazi ama tuwate ile heshima ya, ya kuwapatia. Kweli hao watu wataweza kutenda kile kitendo, ndio nasema mfano, utaona dereva anaendesha ndege mwanamke, si nafasi tukuvaa, tujishangaa ukiona e, huyu anaendesha kitu eh, inaiza kikaita, tunaona tujishangaa. Kwa hivyo katika soka inapatikana tuwache roho hiyo kutoka kwa roho zetu, kutoka kwa kutoka kwa potom ya roho zetu, ili tuweze tuwasapoti kwa vyovyote vile, nao wataweza kuenda mbali. Asante sana. Asante sana. Asante sana na kwa mawazo hayo. Aya, sasa kuenda niki, karibu nikiangalia eh, tunaangalia hii fursa eh, iliyopo kwa hawa wachezaji na hizi timu kwa wachezaji ambao, kama alivyozungumza kocha hapa, wameamua kuea kabisa kutoa wazi kupinga kwao haya mambo ya kunyanyaswa. Mfano, mchezaji mmoja wa Norway Ada Hegerberg, yeye yeah, amejitoa kwenye timu ya taifa nchi hiyo, na huyu mchezaji ndio mshindi wa balondo, kama unakumbuka alichukua kwa upande wa wanawake hivi karibuni. Walikuwa wanategemewa sana kwenye hii World Cup waweze kuonyesha vipaji vyao, lakini yeye akaamua kujitoa kwa sababu ya kusema kwamba wa Soka Norway haipewi nafasi na fursa kwao. Pengine hii fursa, changamoto sio tu upande pengine wa baadhi ya nchi za Afrika, hata Ulaya inaonekana hii fursa na changamoto bado ipo, lakini bado kuna wachezaji wengi wazuri ambao pengine wataonyesha msisimko mkali kwenye hii World Cup. Sasa nikija kwako, kocha Florence Adhiambo, ni yapi na wachezaji gani ambao pengine E, watakuwa wanaangaliwa sana kwenye msimu huu wa World Cup hii ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa huko Ufaransa. Kocha Dhiambo, upo kwenye laini ya simu. kuna huyo mwenzake pia anaitwa Rapino, mm -hmm, na kuna ule difenda anaitwa Dan, then kuna accident sana anaitwa el Ruben na hawa pengine ndio watakuwa wanaangaliwa sana. Kama umemtaja Rapinyo, Rapinyo ni mmoja wa wakongwa katika timu ya taifa ya Marekani. Fursa yao ni kubwa sana kwenye haya mashindano, lakini inaonekana kwamba kama ulivyosema hapo awali, Le Blu ambao wamechukua kombe la dunia kwa upande wa <laughs> wanaume ndio wanaelekea kupeleka upinzani mzito sana eh kwa Marekani na timu zingine. Sasa pengine kwa upande wa Le Blu, kwa Ufaransa, tishio liko wapi hasa? Uh, Blue sifikiri wanatishiwa sana na kutoka kwa hizi timu zingine, kwa sababu ya kwanza wako nyumbani, so ile home support utawapatia hiyo nguvu kabisa. Lakini like vile nimesema, pia hatuwezi kuwapuuza Amerika na Sweden na Germany na wa na China pia yeah. Hao wako wa na uzoefu katika hiyo tournament na hawatakuja wakiwa wanyonge, watakuja wakiwa na nguvu sana. Sawa kabisa, tena ukizingatia kwamba hivi Ujerumani wanazungumzwa kwamba kipa wao e, amepata medali ya dhahabu katika Olympic za mwaka elfu mbili na kumi na sita ni mmoja wa wachezaji ambao pia watakuwa wakiangaliwa kwa makini kweli kweli katika kombe hili e, mwaka huu. Naam, basi kama unajiunga nasi e, unasikiliza Live Talk, na kuna msikilizaji kwenye line ya simu. Karibu sana na tueleze nini ambacho unataka kutu kukieleza hii leo sasa. Leo tunazungumzia soka la wanawake alo. Uh, naam, tunakusikia endelea. Uh, mimi kwa upande wangu nilikuwa naona hivi soka la wanawake kwa, kwa Ulaya limeendelea tofauti na hapa kwetu Tanzania nilikuwa yani, nilikuwa naipa sana yani, nilikuwa naipa kipaumbele Ujerumani kwa sababu wale wanajitahidi sana kuliko huku kwetu. Huku kwetu, yani, maendeleo yako chini sana, wenzetu wameendelea, alafu mataifa ya kule yana, yanaangalia sana, yani, maendeleo ya mpira yanachangia ya changia, lakini huku kwetu hii sekta ya mchezo hii haipewi kipaumbele. Naam, asante sana basi uh kwa mchango wako huo, na tunakusihi msikilizaji wetu, endelea kuwa hapo hapo. Uh, tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya redio. Muda mfupi ujao tutaendelea na mjadala wetu huu tukiangazia soka la wanawake, na tutakuwa tukipatikana katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Nam, msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk, ambapo hii leo tunazungumzia soka la wanawake na tukiangazia michuano ya kombe la dunia inayoanza muda mfupi ujao nchini Ufaransa. Aa, na tulikuwa tukiendelea kuangazia sasa kombe hili la dunia baada ya kujadiliana uh, juu ya changamoto mbalimbali ambazo mbali mbali zina kabili soka la wanawake katika eneo la Afrika Mashariki, licha ya kwamba uh, tumeona wadau kocha uh, Edna Lema na Florence Adhiambo wameeleza kinaga ubaga kwamba kuna maendeleo makubwa yanayoendelea. Hali kadhalika mwanahabari Ismail Mboga kutoka Bujumbura, Burundi, ameeleza kwamba uh, mazingira yapo ya kukuza soka hili. Sasa tukiangazia michuano hii ya kombe la dunia kotnya, kocha uh, Edna Lema, hebu tueleze wewe kiufundi ni nini hasa ambacho unatarajia kukiangalia sana ili kuweza kukitekeleza katika uh, kazi zako za kila siku ukiwa unafundisha soka la wanawake hapo uh, Tanzania, si tu kwa uh, timu ya taifa lakini hata zile klabu ama mipango ambayo ipo. Tunajua nyinyi mpo karibu sana na shirikisho uh, la soka la hapo. Kwanza mimi naweza kusema kwamba tanzania kama Tanzania na mipango mizuri, kwa sababu hivi tunavyozungumza msimu ujao tutaingia kwenye msimu wa nne wa ligi kuu ya wanawake na mkijao, mwenyezi Mungu akijalia tacheze itacheze kwanza ligi ya daraja la kwanza ya soka la wanawake. Kwa hiyo mii naweza kusema ni hatua kubwa na shirikisho na mipango mizuri ktu sisi, kwa sababu kiangalia tumekuwa tukishiriki mashindano yote ambayo anaandalia kwenye ukanda wetu pamoja na Uh, mashamba anaendelea kwenye soka la wanawake kiefufu imekuwa iko nyuma, imekuwa ikipeleka timu zake za wanawake, na hiyo yote ni kuhakikisha kwamba tunakomaa. Tunakomaa kwa maana tunakoma, tunakoma kwamba vile ambavyo unazidi kucheza ndio unazidi kuwa bora, una upi, na na kwa sababu unakutana na watu ambao wako tofauti, ambao wameshaanza soka siku nyingi, wana uzoefu mkubwa. Kwa hiyo ukipambana nao, mi na mimi na super bora. Kwa hiyo kwa jinsi ambavyo mipango ilivyo, na mimi baada ya muda zaidi na miwili au minne kusalia kwa bora zaidi toka washindani wazuri kwenye soka la wanawake wa kwa sababu unapozungumzia soko la wanawake, ukiangalia ukanda huu wa Afrika Mashariki kwamba Tanzania ndio mafariko juu, tumekuwa tukichukua vikombe vingi na tunataka sasa kutoka hapa tulipo kwenda kwenye Afrika Magharibi kuhakikisha kwamba tukifanya vizuri na tunatokaje, lazima tukashiriki mashindano makubwa kama AFCON afgam na pengine kombe la dunia, ndio tutaendelea kufanya vizuri na wachezaji wetu watakumaa kwa sababu Mira, ni kama kazi ni kama biashara ambavyo ambavyo watu wengine. Kwa hiyo mimi naamini kwa mwenendo ambayo tunao hivi sasa kwa wachezaji wetu na kwa upande wa shirikisho washirikisho, naamini wana mila thabiti kabisa mafanikio. Asante sana kocha. Eh, kocha kohanalema umeshaona kwamba kuna mwanga kuelekea mbele mm -hmm. kwenye michuano mikubwa ya Afrika ya Mashariki. Lakini kocha, yeah, Florence Adhiambo, uh, pamoja na changamoto labda utuambie tu kwa upande wako E, mafanikio unayoona katika timu ya Kenya ya taifa, hali kadhalika fursa ambao unaiona pengine kuelekea mbele kama anavyosema kocha wa Edna. E, kwa upande wa hizi timu zetu za Afrika ya Mashariki, maana timu nyingi ambazo zinakwenda hasa katika Afrika inayotamba sasa hivi ni Super Eagles, wale Super Eagles wa Nigeria, wamekuwa ndio wakitamba kila wakati wakishinda kila kombe na kushiriki kombe la dunia tangu limeanza. Pengine kuna siri gani ambayo e, mnaweza mkaichukua kutoka kwa hao wa Nigeria? Uh, siri ambayo tumechukua ni kutumia watoto wachanga wa, wa uh, under 17 na under 20 uh, ili kuwafanya wa, uh, kuwe wazoefu katika mchezo hiyo, na unapata timu ya Tanzania Kenya, hata na Uganda, sote ni kama tulizungumza kwa umoja, na utapata tuna hawa watoto wengi, so hiyo afco ningine inakuja, utapata watoto wakiwa wamechangamka na wa, hatuwateni tuko nao pia katika kikosi, mbali kuwatumia, ili wawe na wape watoto wadogo motisha. Nafikiri huo ni mkakati mzuri sana kwa hawa watoto wadogo ambao wanaibuka kwenye soa kuwaleta. Lakini hidi, kama unakumbuka kuna link moja ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii na makocha pengine wataniambia hapa, ya mtoto wa kiki ambaye alikuwa akipiga vichwa na kudhibiti ku, ku, ku mpira kama vile mchezaji wa kimataifa mwingine yoyote duniani. Mpaka kama unakumbuka Rais Trump pia alitoa neno kusifu atili kubwa. Pengine kocha kuna mpango wote au pengine katika, niwaulize makocha wote ambao mko hapa, mliweza pengine kupata fursa ya kumjua huyu msichana ni nani, na pengine anachezea soka wapi na kuna chochote kimefanyika kuhusu yeye? Ah, na huyu msichana ni anatokea Tanzania. Nafikiri kocha Edna atakuwa atueleze na anahistoria naye, kuna binti ambayo huwa ana achezea uh, mpira anapiga danadana na yeah. Hali kadhalika na kuna wakati ilielezwa ili kwamba alipelekwa ali kwenye timu ya taifa ya wanawake. Hebu tueleze, mm, eh, kile ambacho kipo juu ya binti huyo. Mi naweza kusema kwamba yule binti ana kipaji ambacho ni cha kuchezea mpira, lakini hana kipaji cha kucheza uwanjani, kwa maana kwamba timu kama wachezaji kumi na moja, na alishawa kujaribiwa kwenye timu ya taifa, akasema mwenyewe hawezi kucheza hivyo yaani kuchezea mpira vile ndio furaha yake na ndio kipaji ambacho anacho. Mimi naamini mimi, duniani kuna watu ambao wanatumika kwa stahili hiyo, kwa maana kwamba ile anavyochezea mpira kipaji ni kazi kwake, kwa sababu sio kila mtu anaweza kufanya vile. Kwa hiyo kwenye timu alisema yeye aweze kucheza kama vile ambavyo anacheza, lakini ana kipaji cha kuchezea mpira. Kwa hiyo hii kule ni fursa pia, kwa sababu kwenye mechi kubwa kama kwa mfano kama ambavyo leo Kombe la Dunia litacheza angeweza kupata fursa hiyo na kuja kuonyesha kipaji chake, akatumia kile kipaji alichokuwa nacho kama kuwa kazi kwenye upande wake. Lakini mimi nikusema kwamba labda kumwendeleezdeabale aliwezekani ka muhimu ni kumpiga komu kwa akisha kwamba anafanikiwa na anapitia kipaji chake ambacho anacho sasa. Uh, tukiangazia michuano hii ya kombe la dunia. Uh, kocha Edna, uh, timu gani ambayo unaiona inaweza ikafanya vizuri zaidi na kwa nini? Mikomanwanu ni timu mbili ambazo naona zinaweza kufanya vizuri, timu ambao unaiona ni Ufaransa pamoja na Nigeria. Naizungumzia Nigeria kwa sababu imekuwa nafanya vizuri kwenye upande wa Afrika na kwenye mpira, kama unaweza kutana na watu <studio> kama Ufaransa au pengine Ujerumani sud ukaweza kufungua mbili moja au moja bila, maanake ni matokeo ya mpira. Kwa hiyo kama unaweza kwenye mashindano makubwa kama yale ukiwa kama bingwa na Afrika maana, kwa unaweza kufanya lolote mpira, unaweza kutokea, kwa sababu mimi naamini kwenye mpira ni matokeo ya dakika tisini na sio maandalizi wala uzoefu pekee yake. Kwa hiyo ile naamini kwamba na timu nzuri, na ukiangalia, kuna baadhi ya wachezaji kama hao wanacheza Ulaya kama Sergio Shola, ambaye anacheza Barcelona, amekuwa ni mchezaji wa kwanza wa Nigeria kufunga goli la UEFA akiwa na Barcelona. Kwa hiyo mimi naamini wanachezaji ambao wanaweza Uh, vile vile, Kocha Adhiambo, wewe ni timu gani ambayo unaiona kwamba, uh, inaweza ikafanya vyema au timu zile ambazo kwako unazipa nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika michuano ya kombe la dunia la mwaka huu na kwa nini? Uh, kama vile nilisema mwanzo timu ya Amerika na hiyo ya Ufaransa. Na sababu zenyewe ni nini hasa? um, Amerika vile nimesema, wana wa uzoefu wa hiyo kombe la dunia na ni washindi mara nyingi, so wanajua nini inatakikana ndio ili uwe bingwa. Ya timu ya France ni kwa sababu wako home na support yao pia iko vizuri na tunaona michuano ya mwaka huu kwamba zile nyasi za bandia hazitatumika, zitatumika uh, nyasi halisi. Nyinyi mmecheza mpira, mnafundisha mpira, hebu tuelezeni ni tofauti gani na kuna manufaa gani kati ya kuchezea uh, kwenye nyasi bandia ama nyasi zile za asilia? Tukianza na uh, Florence Adhiambo. um, uh, nyasi hii ya bandia, unajua vitu za bandia kuanga na side effect unapata ukitumia sana mago, inaleta injuries za magoti. Na nyasi hii ya kawaida huwa mzuri kwa sababu hata ukianguka huwa hauumie, alafu mpira pia inasonga vile unataka, ukikompea na hii nyasi ya bandia, kwa sababu ni plastic aa, ni raba na mpira pia ni raba, so mpira ikipigwa huwa inaenda na ile kasi sana, inakishinda hata kucontrol ukikompea na nyasi ya kawaida na tukiangalia Idi, kwenye suala zima la haya makundi yalivyokaa, kuna kundi hizi haya makundi hapo, timu za Afrika zipo e, kundi A wako ku Nigeria, Korea Kusini, Norway na Ufaransa. Na ukiangalia kundi B, ndio wako Afrika Kusini wakikumbana na China, Spain na Ujerumani, wakati wawakilishi wengine wa Afrika Kamerun wapo kundi E pale, wakiwa na timu za Uholanzi, Canada na New Zealand. Pengine hapa mwenye kazi kubwa zaidi tukiangalia ni yupi, na nafasi yake kila timu ikoje? E, nikianza na kocha Florence Adhiambo, nafasi unaiona na vipi kwa kundi a pale Nigeria ilipo, hali kadhalika Afrika Kusini na wenzao Cameroon? Uh, hizo kundi ni eh, challenging sana kwa timu za Afrika na uh, unapata hizo timu zingine huwa zinatulemea na nguvu, so sioni kama tuna nafasi kubwa sana ufika kama fainali lakini najua kama quarters. Nigeria wanaweza jaribu wafike, na Nigeria wamekushajaribu kufika raundi ya pili eh, kwenye machuano yaliyopita. Kwa hiyo pengine unaona kwamba wana uwezo wa kutoka kwenye kundi hili pamoja na Korea Kusini, Norway na Ufaransa. Uh, sioni kama tuna nafasi kubwa, kwa sababu vile nasema, Ufaransa wako nyumbani, Korea ni wasumbufu sana, huwa mtu hawaelewi vile wanacheza wako bidii, so, ni na bidii wako na hiyo talant wako na hizo technique. So sioni kama Nigeria itakuwa na nafasi kubwa sana. Na kocha Edna, tukiangalia sasa kundi B ambao ambalo lina mataifa ya Ujerumani, uh, Spain, China pamoja na Afrika Kusini, nafasi Afrika Kusini hapa iko vipi? Ah, inaweza kusema ni kundi ambalo ni ngumu, lakini kwamba kila kila jambo kwenye mpira linawezekana. Cha muhimu wa-wapo ah, kwenye kundi ambalo kuna Ujerumani na Spain na China, yaoni kama kuna kikwazo kikubwa kwa sababu wao, na pia kama unaweza kukumbuka vizuri, wao ndo walicheza fainali ya Afrika pamoja na Nigeria. Kwa hiyo yoni sana tofautia kwa wao wao na Nigeria, na nazidi kuwapa nafasi so, pia Afrika kusini kwa sababu kama wanacheza kundi mmoja na na na Ujerumani na Speni ambao ni nchi ambazo zimekuwa zikifanya vizuri, na narudi kusema kwamba mpira yote inawezekana. Wao wow, cha muhimu ni kujipanga, na wanajua kwamba kundi lao ni gumu, kuhakikisha kwamba wanapunguza makosa na wanaendelea pale ambapo waliishia last time, kuhakikisha kwamba wanemtumvu na kuonekana kwamba kuna jambo ambalo wamejiandaa kuhakikisha kwamba wanafanya vizuri. Kwa hiyo mimi naamini katika mataifa ya Afrika tem ambazo zimeenda Namini kabisa zina uwezo wa kupita roundi naofuata, kwa sababu ukiangalia zimechanganywa na nchi ambazo ni ngumu, lakini kila jambo linawezekana kwenye mpira. Cha muhimu ni kupambana nipanga, kuhakikisha kwamba wanataka kuonyesha kwa kitu na wanataka kuleta Afrika, kuhakikisha kwamba hawajaenda kushiriki, wanaenda kupambana. Naomba nafasi pia, sababu sioni kama ni nafasi mbaya sana, wanaweza kufanya kitu kwenye mashindano hayo. Asante ah, sana kocha Lema, tusubiri basi. Kuna kundi hii ambalo wako hapo vijana wa Cameroon, lakini kabla ya kuingia huko, naambiwa kwenye laini ya simu kuna msikilizaji. Karibu live tokea ya Sauti ya Amerika, jitambulishe jina lako na tupe maoni yako. Jina langu ni Piusi Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. E, kwanza mimi nawatakia tu kila la heri timu ya wanawake waweze kufanya vizuri japo kuwa sina matumaini na hizi timu zetu, kwamba ni timu ipi na ni kutoka katika nchi gani ambayo inaweza ikatuwakilisha vema, lakini mimi nawaombea kwa Mwenyezi Mungu waweze kufanya vema. Kwa kweli katika hali ya utabiri wa kusema kwamba mimi karata yangu nitaitupia katika nchi gani, kwa kweli bado sijaweza kufanya tathmini ya kusema kwamba timu ipi ambayo inaweza Kutoa kimasomaso katika kutoka bara la Afrika. Bila shaka bila shaka, na kushukuru sana msikilizaji kutoka kule e, nchini Kenya kutoa mawazo yako. Bila shaka, basi baada ya kutoka hapo e, moja kwa moja Pius Dankala ametoa maoni yake akisema hivyo sivyo yeye, hawezi kusema nani atashinda, lakini ni wazi kabisa kwamba e, mchanganuo unaonyesha kwamba wa, watu wengi ambao wachambuzi wakizungumzia kwamba Marekani itakuwa ni shughuli kubwa, hali kadhalika Ufaransa Watatoa pia upinzani kubwa kwa sababu wako nyumbani moja kwenye kundi gumu sana. E, nchi hapo. Na pili wana timu ambayo pia ina uwezo. Anavyoona nafasi ya Kamerun kwenye hili kundi, hili timu zilizoko hapo. Timu ambazo zipo ni Uholanzi, Canada, New Zealand na Cameroon. Ismail Mboga, kwako wewe unaona vipi hapa ngoma iko vipi? hapo uh, kabisa naona kama vile hali ni ngumu kwa timu letu la Afrika, lakini itaweza kujitahidi, kwa vile nimeonaga kiwango cha Cameroon na Cameroon inakuwanga inabadilika siku baada ya siku, tunaweza kufanya vizuri. Na kile ambacho ungekieleza, unge, unge, unge, unge kwamba unachokiona kinachofanya Cameroon kuwa moja kati ya timu uh, bora hasa ni nini? Je, ni uh, aina ya uchezaji, nguvu ama ukiangalia timu ambazo zipo kwenye kundi hili nyingine, si kundi ambazo ni imara sana, licha ya kwamba karibu timu zote ni imara, kwa sababu hili ni kombe la dunia. Cameroon kwa mchezo nishaona wakicheza kwa sana, naonaka wanatumia nguvu na kujituma zaidi wakiwa katika ndani ya, ya mchezo. Sasa kwa maana mimi naona Cameroon kwa ukweli inaweza kutu kututoa aibu kama sisio Afrika. Kwa hilo kundi, nimeona kama sio kundi nzito sana lenyewe, tunaweza kusema kama tunaweza kuiyo kuihofia, ni kundi gumu. Naona kama ni kundi tu la kawaida, na hivyo ndivyo imeonekana. Eh, Bwana Ismail Mboga, baadhi ya wachambuzi wakisema kwamba kundi hili si gumu sana kwa hiyo pengine, eh, Kameruni wakawa na fursa nzuri ya kuweza kusonga mbele na michuano hii, kwenda kwenye raundi ya pili na pengine mbele zaidi. Lakini basi tutaendelea kufuatilia michuano hii inavyoendelea. Kuna vijana chepukiza wanaibuka kama vile Mallory Pugh wa timu ya taifa ya Marekani, ambaye ni kijana mdogo, lakini ni mshambuliaji hatari kweli kweli. Hali kadhalika wanazungumzia kuhusu timu ya Marekani kwa upande wa defense, kule nyuma, vipi ulinzi utakuwaje, hali itakuwa vipi? Tutaendelea kufuatilia. Pengine hili tuangalie upande mwingine, kuna wale ambao wameingia e, kwenye Facebook kutuma maoni yao mm -hmm. Wanasema vitu gani? Tunakuja upande huo. Nam mimi naanza naye, anaitwa uh, Kili Yanga mpiga picha anasema kwamba yeye kile anachokiona ni kwamba nchi za Afrika zikijiamini zinaweza kutoa kombe hilo na kuitoa kimasomaso uh, bara la Afrika na pengine ikawa ndio ushindi wa kwanza eh, wa dunia kwa bara la Afrika. Solomoni Njiku anasema jamani, mpira ni dakika 90 kipenga kilia pie mpaka kisha tajua nani mshindi. Kwa hiyo naona kwamba mambo yatakwenda vizuri kwa upande wa Afrika. Huyu hapa ni Abeli Majiko anasema kwamba uh, mpira unadunda, kuhusu timu za Afrika eh, hazitafika mbali sana. Sasa sijui sababu gani, <laughs> yeye Bwana Abeli ambaye hapo eh, tayari ameshakata tamaa kabla hata eh, kipute akijaputika <laughs> namsikiliza hapa. Sayenda yuko wapi? Mageshi anasema yuko bariani bariati. Kasau na kuibuka kidedea inategemea na juhudi e, watakazofanya hizi timu uwanjani. Tunaweza kufikiria kwamba timu fulani itaibuka na ushindi, lakini mambo yakabadilika, ikashinda timu nyingine. Kikubwa ni kusubiri mwisho wa michano hii, ndipo tutajua nani, e, mtemi au mshindi, lakini sisi tunataka tu utabiri wao kujua. Unaona vipi? una, huyu ni Hede, Hede Ngasa eh, anasema anapatikana Misonge, Tanganyika, Katavi. Anaamini kabisa kuwa timu kutoka Afrika zitawawakilisha vizuri wa Afrika. Kikubwa wachezaji wote wajiamini pindi wanapocheza. Hamisi Charles Utawa Mbogo anasema bwana, kitu kikubwa ni kujituma tu, timu zetu zina uwezo kwenye mchezo huu wa mpira. Kwa hiyo wakijituma yote yatawezekana. Naam, basi ni baadhi tu ya wasikilizaji wetu ambao wametuandikia eh, kupitia ukurasa wetu wa Facebook kuchangia hiki ambacho uh, kinaendelea sasa. Tukiangalia kwa uh, wachezaji eh, ambao wanaelekea kukipiga katika timu hii uh, michuano hii ya kombe la dunia, utaona kwamba kuna wachezaji wengi mahiri uh, wameondoka. E, hawapo tena na bado kuna baadhi ambao ni wakongwe, mm -hmm. E, wapo katika timu. Je, Brazil uh, kwa nini miaka ya karibuni imekuwa ikionekana ikisuasua licha ya kwamba uh, wachezaji wake wengi bora akiwemo yule B Mata amechukua uh, tuzo yule ya mchezaji bora wa dunia kwa kipindi kirefu sana uh, hali inasuasua. Kiufundi labda mwalimu Edna tueleze nini ambacho kinawakumba Brazil? Um, mi naweza ja kusema unajua, wakati mwingine kwenye mpira okay, ukiona mtu ameshapata mafanikio mwenyewe anajiona kama vile ameza, lakini mi naweza ja kusema labda haheshimu kitu ambacho kimefikisha hapo, ndio uh... maana anatokea matatizo kama hayo, lakini bado inabidi tuwape nafasi kwa sababu bado wana kitu kizuri, na kuondoka baadhi ya wachezaji haimaanishi kwamba unaweza tukawatoa Brazil, kwa sababu na wazoefu ama muda mrefu, kwa hiyo mimi naamini pamoja na matatizo yao, lakini ndio wanaweza kufanya vizuri. Brazil bado wana uwezo. Kocha nao na sawa kabisa coach. Lakini tayari kwa line ya simu kuna msikilizaji mwingine hapa, Solomon Njiku, karibu live talk ya Sauti ya America. Tupe maoni yako na tuambie uko wapi. Naitwa Solomon Njiku kutoka maeneo ya Nzega hapa. Tupe maoni yako. Mimi na changa mi tunachangia moja kwa moja, nawambia hivi, wa wachezaji hao wa Brazil waweze kuwatoa, lakini sasa kimfumo zaidi ambayo tunaenda kocha tu azidi kuwapa tu hamasa kubwa, ili wawe wanacheza kiumakini sana, alafu wasikata tamaa. Aeza mtu ukampanga hii namba, halafu akaacha kuinufaisha, akakata tamaa kimapema zaidi. Naona kwa msingi tu kocha angalie mda mwamingine, wafunge vizuri wachezaji wake na wape kila mbinu ya uchezaji ili wafanikiwe, na mimi tu atafanya vizuri bila shaka. Shukrani sana, eh, Solomon Njiku eh, kutoka Tanzania. Sasa basi nikirudi, asante ah, sana, sana. Eh, nikirudi kwa Ismail Mboga, timu ya Brazil ina madhira yake ambayo inakutana nayo lakini, eh, bado kuna timu nyingine ambazo tunaziona zikiingia huko Australia E, inakuja kwenye mashindano haya baada ya kushinda mwaka elfu mbili na kumi na saba kwenye kombe la mataifa. E, mwaka elfu mbili na kumi na nane kupata nafasi ya pili na kufungwa na Marekani. Lakini je, timu hii ni moja ya timu ambazo nazo zinaangaliwa kwa makini. E, ukiacha Brazil, labda tuambie timu ambazo tunaona zitabidi ziangaliwe sana kwenye michano hii, e, ni zipi hasa zingine ambazo coach au wewe Bwana Ismail Mbogo unaziona zinaweza kuwa na mwangaza wa kuvutia. Kwa mimi timu ya inaona kama ina mwangaza wa kuvutia sana sana, mimi naipa kipaji timu ya Ufaransa na timu ya Ujerumani. Na unaweza kutueleza ni kwa nini timu ya Ufaransa? Kwanza umuhimu mkubwa iko nyumbani. Unaona ukiwa nyumbani na Ufaransa ni watu wanakuaga wanasoma mchezo sana, kuanzia kwa wachezaji wao hata wa timu ya taifa ya, wana, ya, wana, ya wanaume na wanawake na nimetizama mechi zao nyingi sana na mpaka kubeba ili kombe la mabingwa la pale kwao, ile timu ya ya Lyon, naona kama wale wachezaji wake wako vizuri ya ajabu. Na nikitizama timu ya Ujerumani, timu ya Ujerumani ni timu nzuri sana, na ni timu kabisa, ukiona mchezo wake ni mchezo unapendeza. Sasa hizo timu mbili kwa ukweli, naziona kama zinaweza kufaulu na timu ya Umarekani na timu ya Brazil ndio timu zinaona kama vile kwe, kwa kweli, mimi nazipa kipaji cha kucheza fainali. Asante sana. Na kuna timu ambayo uh, ndiyo imefuzu kwa mara ya kwanza eh, timu hii ya Jamaica ambayo inashirikisha uh, wachezaji wa wenye asili ya taifa la Jamaica ambao wana, wanaishi hapa Marekani eh, wakati fulani ilifuatilia uh, makala maalum iliyokuwa ikionyesha Uh, binti wa mwanamuziki nguli kutoka nchini Jamaika uh, Bob Marley eh, binti yake yule Cedella Marley alisaidia sana timu hii eh, kuhakikisha kwamba inafika eh, katika mashindano haya ya dunia kwa mara ya kwanza kabisa. Sasa nyinyi ni wataalamu wa eneo hili uh, eh, Florence Adhiambo na Edna Lema. Tukianza na Florence, nini ambacho mnakifahamu kuhusu timu ya taifa ya Jamaika uh... Ni timu uh, ambayo ilikuwa imeachiliwa sana uh. Wasichana walitaka kucheza mpira, lakini nchi na shirikisho iko inawakubalisha vile wamesema, hadi mtoto wa Bob Marley akaja uh, akawachangishia pesa na kuwapatia motisha na wamefanya vizuri sana kufuzu, na najua pia watakuwa warahisi sana kule World Cup, watajikaza kwa sababu hawakufika virahisi na kuna swala hili ambalo pengine Bi Edna unge uh, ungetueleza na tusikie kile ambacho unakiona uh, kinatokea. Tunafahamu nchini Tanzania uh, hakuna ule uraia pacha, yaani mtu mwenye uraia mwingine mwenye asili uh, uh, ukiwa na uraia wa Tanzania huruhusiwi kuwa na uraia wa taifa lingine. Na ukiangalia timu ya Jamaika ina wachezaji takriban wanane ambao ni wazaliwa wa hapa Marekani, lakini wazazi wao wanaasili ya Jamaika wamerudi na wameongeza nguvu e, japokuwa kuna baadhi wanasema wameamua kwenda kucheza Jamaika kwa sababu ya kukosa nafasi katika timu ya taifa ya Marekani. Hili lina umuhimu gani katika soka kwa serikali za nchi kuwaangazia eneo hili? Ha, yani, kwa upande wangu mimi naweza kusema unajua vitu kama hivyo vinatokea kutokana na kwamba kwanza katika nchi ambazo zimepiga hatua na Tanzania, ambao ndio tunaanza na tunaanza vizuri. Kwa hiyo tunahitaji kusogea taratibu na hivyo vitu vinavyo vikatokea mbele ya, lakini kwa sasa hivi mimi naamini bado tuna vipaji ambavyo vinajitosheleza, lakini cha muhimu ni kuwakuza ambao tunao na kuendeleza vipaji zao, kuwa na uzoefu wa kutosha kucheza mechi nyingi, kuhakikisha kwamba wanaweza kushindana na timu ambazo zimeweza kufanya vizuri au nchi nyingine ambazo upande wa wanaume bado hatujaanza kufanya hiyo kitu. Kwa hiyo, ili na sisi tuweze kufanya lazima waanze wa, ambao wanaume waone kama kama kweli, kuna umuma, kufanya, bado, kama kweli kufanya jambo kama shirikisho serikali tunaweza tukafanya. Lakini sasa naamini vipaji vingi, ya muhimu tu kuanza kuwakuza tangu wadogo kuhakikisha kwamba naendeleza ili baadaye waje kusaidia nchi kama Tanzania kuhakikisha kwamba na pengine koch Florence Adhiambo kwa upande wako nchini Kenya, kuna mafanikio yanaweza kuonekana kwa upande huo, labda likija swala hili la kuwa na wachezaji ambao wana uraia pacha, na pengine nini ambacho nchi inaweza ikafaidika hapa? Uh, nchi inaweza faidika, na kwa sababu hao watu wanatoka kwa nchi ambazo imekubali wanawake wacheze mpira kwa, so, mafunzo na kila kitu wanapata ile inafaa, kwa umri ambayo inafaa, na Kenya tumewahi pata mmoja. Unapata pia hizo nchi ambazo wako watu ni wengi ambayo wanacheza mpira, so inawapatia pia ile nafasi ya kurudi tena nyumbani na kuendelesha toka katika nchi na tunaona, tunakamilisha kamilisha, dakika zinakwenda, uh, kweli kweli, uh, sasa tuna, tungependa tusikie uh, kile ambacho mnadhani mnakiona kama changamoto na mashirikisho ya soka katika nchi hizo ambazo mpo uh, yanapaswa kufanya ili kuhakikisha kwamba soka la wanawake linakuwa. Tukianza na bwana Ismail Mboga, nini ambacho unadhani kinatakiwa kifanyike? Kifanyike, ni viongozi watilie maanani, watie kasi sana kwa hapa kwetu Burundi. Lakini kwa hapa kwetu Burundi, viongozi kama wakitia kasi, naona kama kiwango cha soka la wanawake kitakwenda kita, kita, kita juu. Vipi kwako uh, uh, Florence Adhiambo, nini ambacho unadhani shirikisho la soka la hapo Kenya linapaswa kufanya ili kusogeza mbele um, zaidi soka hili la wanawake ambalo uh, tayari limekwisha anza kwenda mbele. Maanake mi wakati nacheza vile vilevile nimewahi ku, mm, uh, kukutana na timu ya Mathare, ambao kulikuwa kituo kile kilikuwa kina timu nzuri kwelikweli ya wanawake kwenye michuano hii ya Afrika Mashariki. Sande, unashangaa angalia, Mathare United, Mathare yes, United, kulikuwa kuna kituo vilevile vile kizuri mm, kabisa ambacho kinakuza uh, soka la wanawake hmm. Florian the Adhiambo kasema Nitasema nchi nzima ifanye bidii, hata serikali ilete fedha huku mashinani kwa mashule weze mpira ya wanawake, kwa sababu shirikisho peke yake bila usaidizi kwa wadhamini, kwa serikali na hata kwa mafamilia inakuwa ngumu. So tukiwa wakipata usaidizi kutoka kwa kila kona, nafikiri mpira ya wanawake hapa Kenya itafika mbali. Na kocha Edna, nini ambacho unaweza kutumalizia hapo? Mimi kwa mtazamo wangu naona kwamba alipokua kwa washabiki wa mpira wadau, pamoja na familia, kwa sababu kama tutalikubali soka la wanawake, kwa maana hiyo tutaweza kuwapa shirikisho nguvu, pamoja na serikali na wadhamini, kuhakikisha kwamba wanaweza kuwekeza kwenye mpira wa wanawake. Lakini tukianza kwenye familia, kama kuna wacoji ambao wat ambao wanavipaji, lazima tuwape moyo, tuwape sapoti, kuhakikisha kwamba wanakea mpira wenyewe na waone ni sehemu ya kazi, ili tuweze kuwapa nguvu wadhamini. Hata vile ambavyo timu zinaenda uwanjani, washabiki wanakuja kuangalia mechi, wanapiga kelele, wanashangilia, na watu wengine wa nje kama mashirika, serikali na pia TFF, naona kabisa kwamba hapa tumeanza kufikia hatua. Ndiyo maana nikatolea mfano, ukiangalia Tanzania sasa hivi, vila vyetu vikubwa vya bea... Simba na Yanga tayari zina timu za wanawake, kwahiyo ni vyema hata timu nyingine ambazo zinashiriki Premier League zikaiga mm -hmm. kama huo na, na, um, asante sana kocha uh, uh, Edna Lema, halikadhalika Florence Adhiambo na Ismail Mbogo kuwa nasi, na tunakamilisha matangazo haya uh, ya mjadala wetu wa Ijumaa, yani live talk kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Sunday Shomari, kwa niaba ya Aida Isa, halikadhalika na wale wote waliofanikisha matangazo haya, tunakuambia shukrani kwa kuwa nasi.