Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi Afrika ya mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud, ambapo nakukaribisha katika matangazo yetu ya dakika 30 ambayo yanasikika kwenye tovuti vilevile vile, hapa mjini Washington DC. Leo ni Ijumaa, Juni 7 mwaka 2019. Karibuni ndani ya nusu saa, matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa. Utasikia ripoti ya WHO inaeleza zaidi ya watu milioni moja duniani huambukizwa magonjwa yanayotokana na ngono kila siku. Imebeba mara mbili kwanza nikaweka mia SportPesa, wakati imetokea iko peke yake, nikaenda nikakaa kidogo, nikaweka mia tena nikaenda. So mimi nikiona betting ni kama, si kitu kibaya, si kitu kizuri. Watu wengi wanasema betting ni kuharibu pesa, gambling naiona kwamba ni bahati yako nam. Hayo ni maoni katika makala yetu ya vyoe mitaani, baada ya serikali ya Kenya kutangaza sera mpya ya kudhibiti kampuni za michezo ya ubashiri. Je, wa Kenya watakubaliana nayo? Haya basi, msikilizaji, hizo na ripoti nyingine utazipata ndani ya matangazo haya ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza nampisha mwenzangu Abdu Shakur Abod akusomee habari muhimu za dunia. Na habari muhimu ya alfajiri ya leo ni kwamba Marekani inaihimiza Mexico kuchukua hatua zaidi kuzuia miminiko wa wahamiaji wa nchi za Amerika ya Kati wanaoelekea upande wa kaskazini kujaribu kuingia Marekani, huku rais Donald Trump akirudia tena kitisho chake jana kuweka ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa zinazoagiziwa kutoka Mexico kuanzia wiki ijayo, ikiwa makubaliano hayajafikiwa. Makamu rais wa Marekani Mike Pence anasema mazungumzo ya awali ya wiki hii yaliomalizika jana yalikuwa na matokeo chanya, lakini anasema Marekani inaitaka Mexico kuimarisha juhudi zake kuzuia wimbi la maelfu na maelfu ya wahamiaji kutoka Guatemala, Honduras na El Salvador wanaokimbia umaskini na ghasia na, na kutafuta maisha bora Marekani. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Mexico, Marcelo Ebrard, akizungumza uh, na waandishi habari baada ya mazungumzo yake katika wizara ya mambo ya nchi za nje hapa Washington jana, anasema ana matumaini zaidi hivi sasa katika katika nchi yake inayokabiliwa na uwezekano wa kuwekewa ushuru na Marekani. Anasema watawapeleka walinzi wa mipaka ya taifa hadi mpaka wake wa kusini na Guatemala ili kujaribu kuwazuia wahamiaji, wakiwa na matumaini wataweza kumridhisha rais Donald Trump. Kwa siku ya pili mfululizo, Rais Donald Trump ametoa wito kwa mazungumzo kati ya Marekani na Iran kuanza ili kutanzua mivutano kati yao, jambo ambalo washirika wawili wa Marekani wanatazamiwa kuhamasisha kwa kupeleka wajumbe wa vyeo vya juu kwa mara ya kwanza mjini Tehran baada ya miaka kadhaa akizungumza na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron baada ya sherehe za miaka sabini na tano za kuanza uvamizi wa kumaliza vita vya pili vya dunia huko magharibi mwa Ufaransa iliyojulikana kama the D-Day, Rais Trump alisema anafahamu wanataka kuzungumza, akimaanisha Iran na wapo pia, kwa upande wao Marekani wanataka kuzungumza, ingawa viongozi hao wanao wenye maoni tofauti juu ya namna ya kukabiliana na Iran, lakini Trump alifanya kana kwamba hakuna tofauti sana, akisema suala kuu kati yao ni kwamba wote hawataki Iran kuwa na silaha za nyuklia. Umoja wa Afrika AU jana Alhamisi ulisitisha wanachama wa Sudan kwenye umoja huo hadi itakapounda utawala wa kiraia na hivyo kuongeza shinikizo kwa jumuiya ya kimataifa kwa viongozi wake wapya wa kijeshi kuacha madaraka baada ya ghasia mbaya kutokea tangu kuangushwa kwa utawala wa Omar al-Bashir mwezi Aprili. Wakati huo huo, duru za kidiplomasia zinaeleza kwamba umoja huo unapanga kuanzisha juhudi za upatanishi zitakazoongozwa na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambapo hii leo anatarajiwa kukutana na wanachama kutoka pande zote za baraza la muda linalotawala TMC na upinzani mkamiti. Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Pande zote mbili zilikuwa kwenye mazungumzo juu ya kuwepo na utawala wa mpito utakaoongozwa na raia kuelekea demokrasia lakini mashauriano hayo ambayo yalikuwa yanayumba yumba tayari yamevunjika pale wanajeshi na maafisa wa usalama walipowavamia waandamanaji walioweka kambi nje ya jengo la makao makuu ya ulinzi siku ya Jumatatu na kusababisha vifo vya darzeni ya watu. Lilikutana katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, baraza la usalama na amani la Umoja wa Afrika, AU lilitumia uwezo wake wa kisheria kujibu hali ya kuvunjika kwa utawala wa kikatiba na kusitisha wanachama wa Sudan. Umoja wa Ulaya uliunga mara moja mkono uamuzi huo wa AU ukieleza kwamba unabuni mazingira ya wazi ya kudumishwa tena utaratibu wa amani na kisiasa wa nchini Sudan. Umoja huo umeahimiza mataifa yenye nguvu ya kigeni kukaa mbali na kutoingilia masuala ya ndani ya sudan na ulitoa wito wa kuachiwa kwa Yasir Arman, naibu mwenyekiti wa tawi la waasi la vuguvugu vugu la mapinduzi ya watu wa Sudan kanda ya kaskazini, SPLMN, ambaye alikamatwa kwenye makazi yake mjini Khartoum siku ya Jumatano. Ushirika wa upinzani wa Freedom and Change Forces, DCFC, ulitoa tangazo ukieleza kwamba haukuwa tayari kwa mashauriano zaidi na ulitaka jeshi kukabidhi madaraka. Iliongeza katika taarifa yake kwamba baraza la mapinduzi na mtu yeyote aliyehusika katika uhalifu tangu Aprili 11 lazima wawajibishwe. Pia inadai kusitishwa kwa wanamgambo wa kikosi maalum cha RSF. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kaimu rais wa Algeria Abdelkader Ben Saleh ametoa wito wa kuanzishwa mjadala wa kitaifa utakaohusisha pande zote ili kutayarisha uchaguzi wa rais baada ya baraza la katiba kufutilia mbali uchaguzi uliopangwa kufanyika Julai nne. Akilihutubia taifa jana, Ben Saleh hakutangaza tarehe ya kuanza kwa majadiliano hayo ya kitaifa. Siku ya Jumapili baraza la katiba lilifutilia mbali uchaguzi wa rais likidai hapa kuwepo na wagombea kiti cha rais na hivyo kuongeza muda wa utawala wa mpito na kuzusha uwezekano wa kuwakasirisha wapinzani wa, wa serikali. Hivyo basi, maandamano yanatarajiwa kuanza tena hii leo Ijumaa, ili kumtaka Ben Sale ajiuzulu na kukomesha utawala wa wasomi waliokuwa madarakani Algeria tangu injinakulia uhuru wake kutoka Ufaransa mwaka 1962. Mkuu wa majeshi luteni jenerali Ahmed Gaid Saleh, ambaye amekuwa akisimamia utawala wa mpito, ametoa wito kwa vyama vya kisiasa na waandamanaji kukutana kati yao na kuanza mazungumzo juu ya namna ya kumaliza mzozo huo wa kisiasa nchini humo. Kamati ya kutetea haki za waandishi habari yenye makazi yake hapa Marekani, CPJ, inatoa wito kwa wakuu wa Nigeria kuchunguza na kuwaajibisha maafisa wa polisi wanaotuhumiwa kuwapiga na kuwatishia waandishi habari, hasa Kofi Bartels. CPJ inaeleza kwamba Bartels aliambia kamati hiyo siku ya Jumanne kwamba polisi walimpiga na kumkamata kwa kujaribu kupiga picha maafisa wa polisi waliokuwa, anasema, wanampiga kijana mmoja. Mwandishi huyo aliachiliwa huru baadaye na hakushtakiwa kwa kosa lolote la uhalifu. Wakati huo wa huo jana, kamisheni ya matangazo ya Nigeria NBC imesitisha laiseni ya kampuni ya matangazo ya Dar, mmiliki wa kituo cha televisheni cha AIT na kituo cha redio cha Ray Power. Maafisa wa NBC wanasema vyombo hivyo vya habari vimeshindwa kuheshimu kanuni za utangazaji wa Nigeria, lakini hawakufanua zaidi. Mmiliki wa vituo hivyo Raymond Dokpesi, ambaye ni mwanachama mkuu wa upinzani, alitabiri hatua hiyo kutokea kabla ya kupokonywa leseni. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Ripoti tuliyo nayo asubuhi ya leo na kuipatia uzito wa juu ni huko nchini Uganda, ambapo Rais Yoweri Museveni anasema ulaji rushwa umerudisha nyuma kabisa maendeleo ya nchi yake, kiasi ambacho anasema imenyima uwezo wake wa kuwa mojawapo ya mataifa tajiri duniani. Akilihutubia taifa kabla ya kumalizika mwaka wa fedha wa elfu mbili kumi na nane kumi na tisa, rais huyo alizungumzia masuala mbalimbali ya maendeleo, afya na kijamii, pamoja na kuwashambulia wapinzani wake. Mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani amezungumza na Musa Hassan, mwandishi wa habari kutoka mjini Kampala, Uganda, na kumuuliza kwanza ni masuala gani ya uchumi aliyoyalenga zaidi Rais Museveni? Rais Museveni amezungumzia hali ya uchumi kwamba si nzuri sana, lakini ana matumaini makuu kwamba itaimarika ikiwa tutakuwa na nishati ya kutosha, kwa yani yale mabwawa yanayojengwa kwa sasa yatakuwa yakikamilika, na vilevile vile ile miradi ya barabara ya ambayo inaendeshwa kwa sasa ikikamilika, basi itawezesha uchumi kukua kwa haraka. Maanayake e, biashara zitakuwa zinatembea kwa, kwa wepesi na vilevile gharama vile za kuendesha biashara zitakuwa nafuu kidogo. Tukibaki kwenye eneo hilo hilo la uchumi, ni nini hasa ambacho amezungumzia katika swala la ukuaji uchumi, maswala ya kibiashara, maswala ya uwekezaji? ndani ya Uganda yeye anasema kwamba kile ambacho anaangazia zaidi kuhakikisha kwamba kuna ujenzi zaidi wa viwanda, viwanda vingi vinaanzishwa, ili kusudi kukuza e, biashara ya mauzo ya nje, yani bidhaa ambazo zinatoka Uganda ziwe zinapata soko katika mataifa ya kigeni, zi zinaweza kushindana, na vilevile vile, kuona kwamba fursa ambazo zilizopo kwa sasa ambapo Afrika inazidi kushirikiana kibiashara, kwa vile sasa lile soko huru la, la Afrika limeanzishwa, basi ana matumaini kwamba itakuwa ni fursa nzuri kwa Uganda kupata labda tukiangalia swala la miundombinu, maanake kuna mradi ambao ni wa reli ya kisasa yani SGR. Uganda imekuwa kwa miaka mingi ikieleza itatekeleza, ikijumuisha na zile nchi ambazo uh, za korido ya kaskazini, mataifa ya Kenya, Uganda, Rwanda, sudani Kusini, uh, ndani ya jumuia ya Afrika Mashariki, wao waliwahi kukaa kama mataifa haya nakuona kwamba kuna kile ambacho kinapaswa kufanyika katika mradi huo, lakini vilevile vile kuna miradi mingine kama bomba la mafuta ambalo Uganda inafanya na nchi ya Tanzania. Eh, hivi sasa tumeona kwamba Uganda inaboresha shirika lake la ndege kwa kununua ndege mbili, uh, za Bombardier kutoka kule nchini Kanada. Nini hasa ambacho amekizungumza, mikakati ya kwenda mbele iliyopo na ile ambayo inatekelezwa hivi sasa? na serikali yake ya, mikakati ambayo inaendelea kama ulivyotaja hiyo ambayo sasa tunayo mikakati hiyo, kwanza kabisa ni kwamba angalau tunataraji kwamba safari ya kwanza ya ndege itafanyika pengine wiki ijayo kutoka kati ya Entebbe na Nairobi wakati wa uzinduzi wake. Halafu kwa upande wa bomba la mafuta, shughuli ambayo inaendelea kwa sasa ni kufidia watu ambao bomba hilo litapitia, halafu baada ya hapo mezo wa bomba utashughulikiwa. Kwa sasa kandarasi wanafanyiwa tathmini ili kuona kwamba nani ambaye hasa ataweza kuonyesha kazi hiyo. Kwa upande wa ile reli ya kisasa ama ile ya mwendo kasi, ni kwamba Uganda inasema haiwezi kuendelea kuanza kujenga ikiwa Kenya bado imefikisha ujenzi wake kuelekea upande wa magharibi mwa Kenya. Mana yake ilikuwa ni kwamba Kenya ikiwa inaendelea ikijenga hadi magharibi, basi serikali itaweza kujenga endesha itaweza kuunganisha hii. Kwa sasa wanaona kwamba mpango utawakilisha hadi pale Kenya itakapokuwa sasa imeanza jenga reli kuja kwa upande wa magharibi wa Kenya, ili kusudi iunganishe upande wa mashariki wa Uganda. Huyo ni Musa Hassan, mwandishi wa habari kutoka mjini Kampala, Uganda, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu kule Kenya, hali kadhalika na eneo la Afrika Mashariki. Tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abod kukusomea habari zaidi za dunia. Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia na Norway hapo jana zimeeleza kwamba uchunguzi wa awali katika kushambulio lililotokea dhidi ya meli nne za mafuta kwenye pwani ya Dubai mwezi uliopita huenda imefanywa na msaada wa taifa la kigeni. Katika taarifa ya pamoja nchi hizo tatu zimesema kwamba mabomu yanayotumiwa na jeshi la majini yalitumiwa katika shambulio lililopangwa kwa pamoja Mei kumi na mbili na kusababisha kuwepo shimo kubwa katika tenka nne za mafuta ambapo haikusababisha uharibifu mkubwa wala mafuta kumwagika. Nchi hizo tatu ziliwasilisha utafiti na uchunguzi wao wa awali kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wakati wa mkutano usio rasmi hiyo jana kujadili kuona kile wanachokieleza ni kitisho kwa biashara ya meli baharini katika jumuiya ya kimataifa. Rais wa China Xi Jinping akiwa katika siku tatu ya ziara rasmi huko Rasia amelenga hapo jana kusisitiza juu ya ushirikiano kati ya Rasia na China, akieleza uhusiano wa karibu kati yake na rais Vladimir Putin wakati wanakabiliwa na mvutano wa uhusiano na Marekani. Kiongozi wa Russia amesema mnamo miaka sita iliyopita wameweza kukutana mara thelathini. Nchi hizo mbili zimekuwa zikisherehekea miaka sabini tangu kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili, na kiongozi wa China alikuwa huko Russia kuimarisha ushirikiano huo. Tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amesema juhudi za kidiplomasia na Korea Kaskazini zinakwenda vizuri, licha ya kwamba Pyongyang inaonya kuwa uvumilivu ina unaanza kuondoka, katika taarifa iliyotolewa sambamba na kufikia muda wa mwaka mmoja tangu mkutano wa Trump na Kim Jong Un kufanyika huko Singapore. Ofisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini siku ya Jumatano alionya kwamba Marekani ingeshauriwa vizuri kubadilisha mkakati wake. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Cindy Sein anaripoti katika taarifa inayosomwa hapa na mwenzangu Mary Mgawe. Wakati aliposimama Ireland akiwa safarini, Rais Donald Trump amesema taarifa za vyombo vya habari vilivyoripoti kwamba mjumbe maalum wa Korea Kaskazini kwa ajili ya Marekani ameuawa baada ya mazungumzo ya Hanoi kutofanikiwa ni za uongo. Pia ameelezea ya matumaini yake dhidi ya mazungumzo yaliyokwama baina yake na Kim Jong Un kuhusu kutokomeza kabisa programu za nyuklia. Nadhani kwamba mwenyekiti Kim angependa kufanya mpango wa makubaliano, mimi pia ningependa hivyo Nina matumaini ya kukutana naye katika wakati mwafaka. Mwaka mmoja baada ya makubaliano kutiwa saini kati ya Kim na Trump huko Singapore, afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini alisema kuwa kama Washington haitabadilisha mtazamo wake, makubaliano yatabakia karata kuwa karatasi lisilokuwa na maandishi. Mkutano wa mwezi Februari huko Vietnam kati ya Kim na Trump ulivunjika baada ya wa wawili hao kushindwa kukubaliana dhidi na ya nafuu ya vikwazo na hatua za kuchukuliwa kutokomeza kabisa programu za nyuklia za Korea Kaskazini. Wataalamu wa mambo wanasema Korea Kaskazini imekuwa kimya kwa muda mrefu tangu mazungumzo ya Hanoi kuvunjika. Baadhi ya wachambuzi wa masuala ya siasa wanasema China pia inaweza ikavurugwa na suala la nyuklia la Korea Kaskazini wakati ikiendelea na mzozo wake wa kibiashara na Marekani. Matokeo makubwa ya mvutano wa biashara baina ya Marekani na China inashusha umuhimu wa Korea Kaskazini kama swala katika ajenda ya uhusiano wa Marekani na China. Kwa hiyo itakuwa vigumu kufanya China kushiriki jinsi Marekani inavyotaka, kwa sababu wanalenga katika maswala ya uhusiano. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na hatua yake inayofuata kuhusu diplomasia bado ni kitendawili kwa wafuatiliaji na utafiti mpya umegundua kwamba zaidi ya watu milioni moja duniani kote wanaambukizwa upya kila siku na magonjwa yanayotokana na ngono yanayotibika. Takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kuwa magonjwa ya ngono yanasambaa kwa haraka miongoni mwa wanaume na wanawake wenye umri kati ya miaka 15 na 49. Mkamiti, hii ni habari za kusikitisha na hatari. Sasa mwandishi wa Sauti ya America akiwa Geneva Lisa Schlein anaripoti nini juu ya takwimu hizo? Ripoti ya Schlein inaeleza kwamba uchunguzi wa shirika la afya duniani WHO umegundua kuna kesi milioni 376 mpya za klamidia, kaswende, kisonono na magonjwa mengine yanayotokana na ngono zinatokea kila mwaka. WHO inaeleza kwamba kwa wastani mtu mmoja kati ya watu ishirini na watano duniani anaambukizwa angalau na mojawapo ya magonjwa haya huku wengine wakiambukizwa zaidi ya ugonjwa mmoja kwa wakati mmoja. Melanie Taylor ni mtaalam wa magonjwa ya uambukizaji katika kitengo cha afya ya uzazi na utafiti cha WHO, na pia aliyeongoza utafiti huu, anaeleza kwamba maambukizo haya yanatibika na kupona kwa kutumia dawa za antibiotics. Kwa bahati mbaya, anaeleza kwamba maambukizo mengi hayana dalili, hivyo basi wagonjwa hawafahamu kama wamepatwa na magonjwa haya. Anasema hawafahamu wapo hatarini na hawaendi kufanyiwa uchunguzi au matibabu. Kutokana na hilo basi, uwezo wa kusambaa maambukizo haya ni mkubwa, hususan kwa mwenza wako, lakini pia maambukizo yapo juu kutoka kwa mama mja mzito kwenda kwa mtoto ambaye bado yupo tumboni. WHO inaripoti kwamba maambukizo ya kaswende pekee yalisababisha takriban vifo laki mbili vya watoto ambao bado hawajazaliwa au watoto wachanga mwaka 2016 na kuwa chanzo kinachoongoza watoto kufariki duniani. Idara hiyo ya afya ya Umoja wa Mataifa inaonya kuwa maambukizo ambayo hayajatibiwa yanaweza kupelekea madhara sugu ya afya ikiwemo magonjwa ya neva na moyo kushindwa kushika mimba mimba kutunga nje ya nyumba ya uzazi na kuongeza hatari ya HIV. Taylor anasema magonjwa yanayosababishwa na ngono pia yanasambaa sana kwa sababu ya unyanyapaa na aibu inayohusiana na tabia ya kuzini. Anasema watu hawapo tayari kuzungumza wazi kuhusu historia yao ya ngono, hivyo basi maambukizo mara nyingi yanaendelea kujificha. "And so we do consider this a hidden epidemic, a silent epidemic, a dangerous..." Anasema hivyo basi tunachukulia hili ni janga lililofichika, janga lililo hatari, linaloenea duniani ndani ya jamii, familia na mahusiano, na taratibu linaharibu kila kitu. WHO inaeleza maambukizo yanayosambaa kwa ngono yanasambaa sana kupitia ngono isiyo salama. Inaeleza kuwa magonjwa haya yanazuilika kupitia tabia ya ngono salama ikiwemo kutumia kondom na elimu ya afya kuhusu mapenzi. VOA Mitaani hii leo, katika VOA Mitaani tunaelekea huko Kenya, ambapo mjadala mkali kuhusu kampuni za michezo ya ubashiri unaendelea kuzua gumzo hii ni baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kuwa imeweka sera mpya za kudhibiti kampuni hizo ifikapo tarehe mosi mwezi Julai mwaka huu. Hata hivyo, baadhi ya wananchi ambao wengi wao wanashiriki michezo hii ya ubashiri wana mitazamo tofauti kuhusu suala hili. Imetokea iko peke yake ikaenda akubet. Kwanza mimi wasibeti na sababu kwamba si bet ni, nilikuwa na bet, nimebet mara mbili. Ya kwanza nikaweka mia sport pesa, wakati imetokea iko peke yake ikaenda. Nikakaa kidogo, nikaweka mia tena, nikaenda Likely ku win zile vitu betting. Nimesema kwanza, si kitu kibaya ama kizuri, kwa maoni yangu, lakini ita, nikikuwa mtu ambaye anasema kwa ukweli, objectivity, nasema inaharibu vijana mm -hmm. Maana yake unaona, kijana anapewa fee, karo ya shule, unaenda una bet nayo, na ukisha bet nayo ushindwe, inakujalipa karo. Lakini ile siku umeshinda, upate pesa, vijana wengi hiyo pesa iende kwa karo Ulewe sasa. So, umeshinda elfu themanini unataka bado saa elfu mia moja sasa. So, kuna ile tamaa inatokea ukishashinda pesa za bure, so unakuta mostly ile pesa unaposhinda haitumiki vizuri. Unajua hizi hizi hizi kampuni zinakuwa nyingi, manake soka, wazee, vijana wanaangalia na sana sana, wale watu wanaangalia soka ndio wanabet, lakini siku hizi hata wale ambao waangalii bado wanabet. Unaona ah, sasa hata kama watupi kazi saa hii vijana, sitafanya nini S si hata afadhali hiyo angalao, saa hii nasaidia saidia. Ushaona aitupi kazi, sasa tutafanya vitu. A, hiyo iko poa tena sana, hata kama wanasema sijui nini. A, hiyo ni kitu iko sawa, ni si hatunapoteza hela yako, ama vipi? Ehhe, ni kitu ambayo hata hela yako ikienda bado ameridhika, au sio? Ehhe, si hatunaibiwa. Ni kitu ambayo unacheza na watu ambao watu wameshinda, hata mi mwenyewe nishashinda na bado wanashinda, kama tembo kumi. Kazi nzuri hiyo, hata angalao akubeti tena sana, yani hata siwezi simama, siwezi kosa shilingi hamsini mia, nitakosa vipi hiyo eh? hamsini mia siwezi kosa, hakuna eh. Wasikatazi hiyo, watu waendelee tu hivyo hivyo, itakuwa fresh. Kwani kuna mtu ameibiwa hela yake ambaye analalamika ameibiwa? Hakuna kulazimishwa niwe mwenyewe yani, tena afu gemwikisha unaridhika, unaona matokeo ndio haya <laughs> kama nikuhela yako kupata unapata, ama kaa nkuenda imeenda, au sio hivyo? Sasa asilimia kubwa ni wale watu wenye labda hajiezi hoyae, lakini yatafanya juu chini apige jipige apate shilingi kumi ama shilingi ishirini akabeti labda bahati nzuri akabeti akapata. Maanake mtu asifue mvua imemnyea, auwezi ukangangania kubeti we kila siku kama hujapata faida yake siku moja wala siku mbili. Sasa hapo ni katika akili ya wale wenye kuamua wenyewe, lakini mi naweza kusema kwamba wakikata kutokea manani hizo kampuni za kubeti ni sawa maybe kwa upande wao na kwa upande mwingine si sawa kwa sababu gani? Labda huyu kuna watu ambao wanaishi kupitia na ile ubashiri, lakini kuna wengine ambao wanafanya tu ni, for fun, lab, ni kwa kuipenda kwao. Watu wanafanya kwa kuwa yeye ni mzuri kwa ule ubashiri. Iweza fanya mtu ana shilingi kumi, leo ni mara yake ya kwanza, akapata ile milioni. Utapata ataenda kusoma, atalisha watu wa kwao, atapeleka sipitali, na atafanya pia yale ya kujikimia mwenyewe na kuna mwenye atafanya ile nkujaribu bahati nasibu uh, ah, mi nasema ha, hawajaribiwa na beti, sema kila kitu ni uzoefu. Kitu kakifanya zaidi ya mara, mara ishirini mara ishirini hiyo ni mara ishirini na moja ikafika tu mara ishirini na moja basi ni uraibu wako. Tunao pia yule mwenye kampuni ataikaada yake azidishe, kama nkubeti nshin kumi basi atazidisha iwe nshingi thalathini ambayo yu itakuwa yule baada yule yule maskini atang'ang'ana apate shingi thalathini abeti. Alafu nasema beting kama ni regulating si ifungwe. Kama Uganda, hii kitu inaleta pesa nyingi, revenue a lot, as as much as, ni kama vileo tu. Mtu anajua ninachoendea si kizuri ama ni kizuri, lakini unaenda. Ukishakuwa mtu mzima una uhuru wa kujichagulia, kwa hivyo watu waache wabet. Kama inaleta pesa kwa nchi yetu na tuna, tunaendelea vizuri kimaendeleo, ni poa lakini watu walipe ushuru. Hizi kampuni zinatengeneza pesa nyingi, wapee serikali pesa yake, lakini wasifungiwe, maana tunaona wanafanya kama kusponsa, naitwa je, kufadhili, kama soka sport, pesa wanafadhili gormaya, vitu kama hizo zinasaidia Kenya. Hizi kampuni zisifungwe, bora watu walipe ushuru. Moja, mbili, tatu, naona tuangalie tu ushuru tu, inalipa ushuru na wale watu ambao wanahusika wana kwa kubet, ni watu ambao miaka yao imekubalika, ama ni watoto wa shule, hizo ndo vitu ziangaliwe. Unaona, ni kama, mimi nasema ni kama vileo, ni kama pombe. Pombe watu wanakunywa, lakini wanakunywa vipi? wanakunywa kina nani? saa ngapi? na msikilizaji, na sasa tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abud kusikiliza muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Marekani inaihimiza Mexico kuchukua hatua zaidi kuzuia mmiminiko wa wahamiaji wa nchi za Amerika ya Kati wanaoelekea kaskazini kujaribu kuingia Marekani, huku Rais Donald Trump akirudia tena kisicho chake jana kuweka ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa zinazoagiziwa Mexico kuanzia wiki ijayo, ikiwa makubaliano haijafikiwa. Mazungumzo yalimalizika jana duru ya kwanza, lakini hakuna makubaliano. Kwa siku ya pili mfululizo vilevile vile, Rais Donald Trump ametoa wito kwa mazungumzo kati ya Marekani na Iran kuanza ili kutanzua mivutano kati yao, jambo ambalo washirika wawili wa Marekani wanatazamiwa kuhamasisha kwa kupeleka wajumbe wa vyeo vya juu kwa mara ya kwanza mjini Teheran baada ya miaka kadhaa. Umoja wa Afrika AU, jana Alhamisi, ulisitisha wanachama wa Sudan kwenye umoja huo hadi itakapounda utawala wa kiraia na hivyo kuongeza shinikizo kwa jumuiya la kimataifa kwa viongozi wake wapya wa jeshi kuacha madaraka baada ya ghasia mbaya kutokea tangu kuangushwa kwa Omar el Bashir. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Ijumaa ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika na kufanikisha matangazo hayo, mwelekezi ni Diodon Chubahiro. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Abdu Shakur Abord. Tunakutakia kila la heri, siku njema kutoka hapa Washington DC.