Hujambo, mimi ni BMJ mrithi na kukaribisha kwa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Rais wa Marekani Donald Trump ameungana na malkia wapili na wa Uingereza Elizabeth wa pili na kundi la viongozi wengine wanaoshirikiana nao kwa maadhimisho ya miaka 75 ya kumbukumbu ya D-Day siku ambayo majeshi ya ushirika yalikomboa bara Ulaya kutoka mikononi mwa wanazi wa Ujerumani. Sherehe zimefanyika katika mji wa mashariki wa Portsmouth huko nchini Uingereza. Hafla hiyo imehudhuriwa na viongozi kutoka Ulaya akiwemo Malkia Elizabeth, Donald Trump, kansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau, miongoni mwa viongozi wengine wa kimataifa. Viongozi wamekusanyika mjini Portsmouth, mahali ambapo wanajeshi kadhaa wa nchi husika walianza uvamizi mkubwa zaidi wa kijeshi kuwahi kurekodiwa katika historia mwaka wa 1944. Rais Trump alikariri ombi lililofanywa na aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo Franklin Roosevelt kwa waliokuwa wakisikiliza kupitia redio baada ya kuanza kwa uvamizi huo mwaka huo wa 1944. Maafisa wa polisi nchini Australia wamefanya msako katika makao makuu ya shirika la utangazaji linalomilikiwa na, na serikali ABC jana Jumatano, ukiwa ndo msako wa pili wa kiwango cha juu katika vyombo vya habari ndani ya masaa 24 baada ya kuvuja kwa habari nyeti. Maafisa wa ngazi ya juu katika shirika hilo la ABC wamesema kwamba polisi walikuwa na idhini ya kufanya msako kwenye kituo hicho cha habari, wakiwatafuta waandishi watatu walioandika habari za uchunguzi mnamo mwaka wa 2017 ya kwamba maafisa maalum wa usalama wa Australia walikuwa wanaume na watoto wasio na hatia nchini Afghanistan. Polisi wa Australia wamesema msako huo unahusiana na madai ya kuchapisha habari maalum kinyume na masharti ya sheria ya uhalifu ya mwaka wa 1914. Waziri mkuu wa Australia, Scott Morrison, amejitenga na msako huo, akisema kwamba ni swala linalohusu polisi na wala sio serikali, na kusisitiza kwamba utawala wake unaheshimu uhuru wa vyombo vya habari. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Rais wa China Xi Jinping amesema kwamba China na Rasia, kwa kuzingatia uzoefu na mafanikio yao ya zaidi ya miaka sabini, zina imani na uwezo wa kufanikisha uhusiano mzuri baina yao wenye maendeleo makubwa. Shii ameambia waandishi wa habari wa shirika la habari la Russia TASS na gazeti la Russia kwamba kuelekea kabla ya kuelekea huko Russia kwamba uhusiano kati ya nchi hizo mbili umekuwa mzuri sana katika historia ya nchi hizo na umeweka mazingira mazuri ya maendeleo. Na wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema zaidi ya visa elfu mbili vya maambukizi ya Ebola vimeripotiwa katika taifa hilo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Jumatatu wiki hii wizara hiyo ilisema kwamba watu 539 pekee ndio wametibiwa na kupona ugonjwa huo. Watu 1346 wamekufa kutokana na Ebola na kufanya mlipuko huo kuwa wa pili kwa ukubwa katika historia ya nchi hiyo tangu ugonjwa huo kuripotiwa eh, huko DRC. Ni hayo tu kwa sasa, kutoka chumba chetu cha habari. Mwenzangu Idi Ligongo tayari uko hapa studio, akiwa tayari kabisa kukuendeshea mpango wa kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia usiku mwema kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia Siku ya Mazingira Duniani, hali ya kimazingira, changamoto zilizopo, hasa tukiangazia e, kauli mbiu ya mwaka huu, na katika sehemu ya pili tutaangalia e, namna nafasi ya kadhi nchini Kenya, ambapo tutaangalia sehemu hii e, na tutaungana na mwenzetu aliyeko katika studio zetu za Mombasa, Josephat Kioko ninayokaribisha katika matangazo haya ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo dunia inaadhimisha siku ya mazingira, ambapo wanaharakati wa mazingira wametoa wa wito wa kuchukuliwa hatua kupambana na uchafuzi wa hewa ambayo watafiti wanasema inaua mamilioni ya watu kila mwaka. Mwaka huu wa 2019 Umoja wa Mataifa unaonya hatari zilizopo kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, swala ambalo limekuwa ni mjadala mkubwa katika sehemu nyingi hasa uh, watafiti wakieleza kwamba magonjwa yanayotokana na mfumo wa kupumua yanazidi kuongezeka, chanzo ikiwa ni kuongezeka kwa hewa chafu e, katika dunia yetu tunayoishi. Tatizo hili linaelezwa lipo sana katika mataifa ya Asia na nchi zilizoendelea kutokana na kuwepo na viwanda ambavyo vimekuwa vikitumia nishati chafu ambayo imekuwa ikichafua hewa. Halikadhalika barani Afrika vilevile vile, bado uh, swala hili linaelezwa kuwepo na changamoto kubwa ikielezwa ni matumizi ya vitu vilivyochakaa yakiwemo magari yanayotoa moshi ambao unachafua mazingira na kusababisha magonjwa mbalimbali ya kifua, hali kadhalika ya mapafu, na hata kusababisha saratani katika mfumo wa upumuaji. Mamilioni ya watu kila mwaka hufariki dunia kutokana na hili, na kutokana na hilo Umoja wa Mataifa umeona kuna haja kabisa ya kuitaka dunia e, ikufanya kila linalowezekana ili kuepusha kizazi kinachokuja katika kuhakikisha kwamba hewa inakuwa safi katika sehemu zote za dunia. Katika bara la Asia hasa mataifa ya China, Thailand, eh, mataifa mengine kama vile Korea yanaelezwa kusababisha na kuchangia kwa kiwango kikubwa suala hili kutokana na viwanda vingi ambavyo vimekuwa vikitumia hewa chafu. Ni kawaida kusikia jijini Beijing watu wakikatazwa kutoka nje kwa sababu tu ya hewa kuwa chafu na kulazimu shughuli ya kusimama lakini hiyo yote ni sababu ya viwanda mbalimbali ambavyo mbali mbali vimekuwa vikichafua hali hiyo. Kutokana na hilo nilizungumza na mtaalamu wa mazingira ambaye pia ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania, TLS uh, Dr. Rugemeleza Nshala, ambaye yeye ni mtaalamu hasa kwa masuala pia ya mazingira, na nikataka kufahamu swala hili la uchafuzi wa hewa hivi sasa tunavyozungumza katika ulimwengu. Je, lina ukubwa wa kiwango gani, na ni sehemu gani hasa ambazo zimekuwa zikichochea hili, na kwa hali jinsi ilivyo, je, kuna uwezekano wa dunia kurejesha dunia iliyo safi licha ya kwamba mataifa hata ya Afrika na yenyewe yamekuwa yakitaka kujikomboa hivi sasa kuingia katika uh, uchumi wa viwanda. Je, swala hili linataf- linafikiriwa na mataifa hayo ya Afrika? Huyu hapa ni Dr. Nshala akianza kuelezea namna gani tatizo hili ni kubwa. Uh, tatizo hili ni kubwa sana, kwamba dunia sasa hivi kwa sehemu kubwa imekuwa kutokana na kupata maendeleo makubwa ya viwanda E, na matumizi makubwa ya nishati mbalimbali mbali, sana, sana nishati za mafuta na nishati za makaa ya mawe imejikuta, e, kwamba uchafuzi wa hewa ni, umekuwa ni mkubwa sana nchi za huko zilizoendelea na nchi za Asia za kuchukulia India, China. Nchi hizo uzalishaji wa, wa hewa ya ukaa umekuwa ni mkubwa sana alafu vilevile matumizi ya magari magari na magari moshi ambayo yanatumia nishati ya petroli, basi yamekuwa ya yanatoa ya hewa ya ukaa ambayo ni kwa kiwango kikubwa sana kiasi kwamba mwisho wa siku hewa inakuwa ni mbaya na watu wanapata maambukizo makubwa sana ya magonjwa na, na, na vifo vingi. Sababu hewa ikiwa chafu, basi mtu anapumua hewa chafu na mwisho wa siku anaweza kupata kifua kikuu au akashindwa, kwa wale mwenye matatizo kama ya athma na vitu kama hivyo wana... Wana... wanakufa tu au watu watu wazee, watu wadogo ambao miili yao haiwezi kuhimili hewa chafu wanakufa. Sasa, kwa kile ambacho kipo mpaka hivi sasa kidunia, aa, ni mataifa gani hasa, ama ni ukanda upi ambao unapaswa kulaumiwa na ulioathirika zaidi upande? uh, ambao una, una, una ambao unatakiwa kulaumiwa ni nchi ambazo zimeendelea zime, halafu na nchi za Asia, nchi za Asia kwa, kwa sababu so, so, kubwa zimeathirika zime, zime, kwamba zina, zinazalisha zina zaidi sana hewa ya e, e, ukaa nchi kama China, nchi kama India kwa sehemu kubwa ambazo zilipokea eh, mapinduzi ya kiviwanda siku za mwisho mwisho, kwamba kwa, kwanzia ile miaka ya sabini na miaka ya themanini na tisini kwa lengo la kuweza kukuza chumi zao, mwisho wa siku zimejikuta kwamba wao ndio wanazalisha na hewa, hewa saa, chafu sana ya ukaa na wanatumia magari sana, imekuwa na foleni kubwa sana za magari katika nchi mbalimbali duniani, hata, hata katika nchi zote za Afrika lakini kwa sehemu kubwa mataifa ambayo yanatakiwa kubeba rawama ni mataifa ya, ya nchi zilizoendelea ambayo wao wamekuwa wameanza kutumia teknolojia hizo wakapata viwanda vingi na kupata maendeleo makubwa, lakini kwa gharama kubwa sana ya kimazingira na kusababisha matatizo makubwa sana. Sasa wao walivyoona wanapata matatizo makubwa, matatizo ya, ya ya, ya ozoni na hiyo mvua mvua ya asid, wao waliamua kuanza kutumia teknolojia safi kidogo na kuachana viwanda vinavyochafua sana mazingira na vilevile kuunda mashirika, mashirika au taasisi madhubuti za, za kupambana na uchafuzi wa mazingira. Mwisho wa siku wakaona kwamba zile kampuni ambazo zilikuwa zikizalisha hewa e, chafu zikaamia katika nchi za, za Asia na kuweza kuendelea kufanya kazi zao, sababu kuu ya Asia tu licha kwamba walikuwa naruhusiwa, lakini vilevile ilikuwa ni kwamba gharama za uzalishaji ziko chini, kwamba mtu wa, wa, wa Asia au China na India analipwa ujira wa chini kidogo kushinda mtu ambaye mtu kama huyo uko Marekani na Ulaya. Sasa wao wakaweza kufanya sasa wakati Ulaya wanaachana na wa teknolojia chafu, watu wa, wa, wa China wakachukua na Asia wakachukua, wakachukua teknolojia hizo, teknolojia chafu kwa lengo la kupata maendeleo, lakini kwa gharama kubwa sana, kwamba raia wao wengi wanapata magonjwa ma, ya, ya, ya, ya uchafuzi wa hewa kama asma, magonjwa ya kifua kikuu na vitu kama hivyo. Na mwisho wa siku unakuta kwamba unapotokea kunakuwa na joto kali sana, watu wengi wa kama wale wazee na watoto wanakufa kwa sababu miili yao haiwezi kuhimili e, uchafuzi huo wa kimazingira. Na tunaona mataifa mengi ya Afrika hivi sasa yako katika kile ambacho wanakiita kujikomboa, kuwa mataifa ya viwanda, kujitengenezea bidhaa zake uh, wenyewe. E, je, kwa hili wewe kama mwanamazingira unaona mataifa ya Afrika uh, kwamba wanalifikiria suala hili la uchafuzi wa mazingira, hasa hewa kutokana na viwanda? Ah, kwa sehemu kubwa ni kwamba nchi za Asia na sasa hizi zimepata na huu moto tena, kusema kwa kwamba wanataka kuendelea na wao wa, wa, kama nchi za za Asia na nchi chi kwamba fikie nchi za uchumi za, nchi za, za na kati ni kwamba ambacho so, kinasahaulika na ambacho azi kinataka kama kutolewa kafara ni suala la utunzaji wa mazingira, na tunataka tu kuendelea kuanzisha viwanda bila kujali vitakuwa na athari gani katika mazingira. Hilo ni kosa kubwa sana. Mtu yeyote yule ambaye amechagiza kuanzisha viwanda bila kuzingatia hifadhi na utunzaji wa mazingira, kuheshimu kanuni na msingi kabisa za kuhifadhi ma, mazingira, mtu hawezi kusamehewa. Swala hilo ni kosa kubwa sana. Nchi za kiafrika ambazo zi, zi, zinataka kuk, kuk, kukafarisha eh, ma, ma, mazingira zinafanya kosa kubwa. Kwa hiyo kwa msingio ni kwamba inatakiwa kupokea viwanda au kuanzisha viwanda na kujenga viwanda ambavyo vinatumia teknolojia safi. Sisi tunajua tuna upepo, ni vyema tukatumia teknolojia hizo, na bahati nzuri teknolojia hizo saa hizi, kila kila uchao zinazidi kuwa za bei nafuu. Kwa hiyo, kwa kuwa sisi jua lipo kwa sehemu kubwa sana katika nchi zetu, ni vyema tukaikumbatia teknolojia hiyo rafiki ya jua. E, na, kwa hiyo tukaanzisha tukatumia nishati ya, ya, ya, ya jua, na viwanda vyetu vikawa ni vya jua. Alafu ukiangalia kwamba sahizi hata wenzetu wa Ulaya na, na, na, na, na Marekani kwa sehemu kubwa wanaanza kutumia viwanda, wanaanza kutumia magari ambayo ni ya umeme. Sasa kama tuna dunia inachogea katika matumizi ya magari ya umeme na hata tren za umeme, ni vyema na sisi tukaanza kufikiria kwamba tuachane kwa na teknolojia au magari ya namna hii. Sasa kwa, kwa sehemu kubwa unaona nchi za kiafrika umegeuzwa kuwa ni sehemu kama kama dampo au jarala la magari mabaya, magari ambayo yameshatumika nchi za za Ulaya na nchi Japani na yanaletwa huku kwetu. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba hayo magari mpaka yanavyoharibika yanaishia hapa kwetu, kwa hiyo sisi tumegeuzwa kuwa jarala hilo. Ni kosa kubwa sana, ni pema tunatumia magari ambayo ni safi, teknolojia ambayo ni safi. Tuachane na matumizi mabaya, matumizi ya teknolojia chafu. Tuseme kwamba kwa kuwa hatujaendelea basi na sisi turudie makosa yale yale ambayo wenzetu waliyafanya. Atakiwa kurudia makosa ya mwenzetu aliyafanya, mtu mwenye akili na mtu mwenye busara, yule ambaye apende kurudia makosa ambaye alifanya na mwenzake. Sasa kwa kile ambacho ulikigusia, ni kwamba viwanda ndivyo vinachangia kwa, uh, vina kwa kiwango kikubwa sana, lakini tatizo la uchafuzi wa hewa uh, kwa mataifa ya Afrika bado lipo. Ni vitu gani hasa kwa Afrika ndivyo vinavyochangia, uh, uchafuzi wa hewa? Um, kwa sehemu kubwa ni ni magari ni ni, ni, ni, ni, ni viwanda vichafu ambavyo vilivyoko sehemu mbalimbali yako ya mijini, alafu na kinginecho ni kwamba upangaji wetu wa miji ni mbaya, ni watu ambao hatuzingatii upangaji miji. Kwa hiyo unakuta kwamba tunajenga nyumba tu bora liende au hivo hivo, olela olela, mwisho wa siku ni kwamba hata mazingira ambayo watu wanakaa yanakuwa sio rafiki, hewa hewa haipenyi na hewa inachafuliwa sana. Na kingine ni kwamba hewa vilevile inachafuliwa sisi hapo kwa, kwa vumbi Lazima tusikane hilo, kuna vumbi sehemu nyingi sana hapa kwetu. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba watu wanapata magonjwa haya ya uchafuzi wa hewa kutokana na vumbi. Barabara zetu nyingi hazina lami ni, e, basi tunatumia tuna vitu vya namna hiyo au nishati tunatumia kama ya kupikia e, unakuta kwamba nyumba hazina madirisha makubwa e, uko vijijini. Kwa hiyo unakuta kwamba watu wanakaa katika nyumba ambazo hewa haiwezi kupita kwa urahisi. Kwa, kwa mwisho wa siku watu wanakufa huko e, vijijini kama sehemu baridi hapa Tanzania kama Mbeya, Iringa, Arusha na sehemu nyingine Dodoma na Singida. Ha, ni matatizo makubwa sana kwamba nyumba za kule w nyumba za tembe na nyumba za namna hiyo ambazo haziruhusu eh, jua, eh, haziruhusu eh, hewa eh, kupita. Vile vile matumizi ya mkaa, matumizi kwa sababu kubwa sana nishati yetu hapa ni ya mkaa, unakuta mkaa pengine unakuwa hauja haujachomeka vizuri, kwa sababu bado unatoa hewa ambayo ambayo ni ya sumu. Visa vya watu kukufa katika kutokana kwamba walikuwa wanataka kujikinga kujiku, kujiku, na baridi au kuondoa baridi, walikuwa naota moto bila bila kufunga bila kunani kuhakikisha kwamba ile hewa ya kaboni monoksaidi imetoka, basi inawaathiri zaidi. Kwa hiyo kuna changamoto kubwa sana katika Nam ni uh, Dr. Rugemeleza Nshala ambaye ni mtaalamu wa mazingira uh, lakini pia ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania, yani Tanganyika Law Society, ambaye ametuelezea kile ambacho kipo hivi sasa katika uh, ulimwengu wetu hasa katika uchafuzi wa hewa na kugusia kwamba licha ya mataifa ya Afrika kutokuwa na viwanda a, vingi ambavyo vimekuwa vikichangia e, kwa namna moja manyingine kuchafua hali ya hewa, lakini bado kuna vitu vingine ambavyo vinachangia hali ya hewa na kusababisha matatizo mengi e, katika bara hilo la Afrika. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, na tutaungana na mwenzetu aliyoko katika studio zetu za Mombasa. Nchini Kenya, Josephat Kioko nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo hii leo e, tunaangalia a, swala ambayo limejitokeza wakati wa sherehe za leo a, baadhi ya viongozi wa kisiasa na wale wa kidini wameibua tena mjadala nchini Kenya kuhusu wajibu wa kadhi mkuu, mfano kutangaza sikukuu ya kitaifa e, katika hasa sherehe za kiislamu kama hii ya leo ya Eid. Katika laini ya simu yupo mwenzangu Josephat Kioko kutoka Mombasa. Uh, Josephat Kioko, hili swala linaonekana, mjadala umezuka. Hebu tueleze nini ambacho kimeibuliwa hasa hii leo, na tena si mjadala mdogo, kwa sababu umeendelea tangia mwaka jana, wakati kazi mkuu alitofautiana na waziri wa masuala ya ndani nchini Kenya Fred Matiang'i kwamba serikali ikatangaza siku tofauti, naye akatangaza siku tofauti, lakini mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa wakati sherehe zikifanyika leo, eh, serikali imekuja pamoja na viongozi wakuu wa Kiislamu jizijizi tu. Rais Uhuru Kenyatta alikutana na wakuu wa Kiislamu na leo alikuwa amealikwa katika sherehe za hapa Mombasa, ambapo ndipo sherehe kubwa zimefanyika na akawakilishwa na waziri huyo huyo Fred Machanye kwamba mazungumzo haya ya kutaka hii siku itambuliwe, viongozi <coughs> e, wa kisiasa pia wamezungumzia sana sana katika e, majukwaa tangu jana na leo, kwa sababu umetokea tofauti kwamba wengine kaadhimishe jana na wengine leo. Sasa wale wamekuwa katika majukwaa wakizungumza leo wakati wa sherehe hizi, e, pendekezo pe, moja ni kwamba e, kubuniwe shirika ama ambayo inatambuliwa na serikali kisheria kwamba itakuwa inahusika na lile jukumu la kutangaza kukamilika kwa mwezi huo na uh, kwa sherehe siku gani ya kitaifa ambayo wa watakuwa wanatangaza rasmi. Na pendekezo hili ina maana kwamba wat, watenganishe majukumu ya kadhi mkuu na shirika hilo ambalo wanataka libuniwe, kwamba kazi ya yatasalia na majukumu yale yale ya kuzungumzia mambo ya, ya kesi za ndoa, talaka na urithi. Sasa ndio mjadala mkubwa ambao umeibuka leo, kama vile umedokeza hapo awali Kioko, ungetueleza maake umegusia hili uh, kubuniwa kwa uh, shirika maalum ama taasisi maalum maalum, ambayo itakuwa inatambuliwa na serikali eh, ili kupitia mabadiliko ya katiba na kuwa shirika kwamba litakaohusisha masuala ya kutangaza uh, mwezi hapo. Sasa, kile ambacho kimeulizwa kimeelezwa kwa upande wa pili kwa wale viongozi wa kidini ya Kiislamu hapo Mombasa, wao ni nini ambacho wameeleza kwamba wanaona kuna haja kweli ya kubuniwa chombo kitakachosimamia masuala haya ili kuondoa mkanganyiko baina ya serikali na viongozi wengine wa kidini. Hilo ndio jambo kubwa ambalo limezungumzwa leo leo kwa sababu wale wale wa kidini wamekuwa pamoja na wale wa kisiasa wameungana pamoja katika sherehe hizi, na moja ambayo wametaja hapo ni kwamba Kenya iko katika harakati za kutaka mabadiliko ya katiba. Hata ukiweka hili la kazi mkuu kando, kuna msukumo mwingine wa kisiasa kwamba katiba inahitaji kufanyia tena marekebisho. Sasa hao viongozi wa kidini ndiyo wanasema na hili la mamlaka ya kazi mkuu kuwa anatangaza hili na kutaka mambo haya yafanike yanaweza sukumwa pia katika mabadiliko ya katiba yanayotarajiwa katika nchi ya Kenya. Wengine kabisa wamesema hadharani kuwe na kura ya maoni Kenya juu ya mambo ambayo hayakwendi vizuri katika katiba iliyopo iliyopita mwaka elfu mbili na kumi na wakati limeibuka hili kwamba tukubwa, uh -huh, la kwamba mpaka jana kumekuwa na tofauti kubwa kati ya tamko la kadhi mkuu siku ya sherehe kamili na ile ambayo serikali ilitangaza kwamba ni mapumziko ya wa kitaifa Waislamu washerekee na watu wamekuwa wakisema hilo limechanganywa watu sana, mpaka wa leo lakini katika taarifa ya leo, wakati tumechukua, tumeenda katika Edi baraza ambayo imefanyika leo, waziri wa maswala ya ndani, eh, Fred Matiang'i, ana kauli hii, kwa sababu yeye ndio ametumwa na rais kuja kumwakilisha akisema wanashauriana kikamilifu. Tumsikize. Ningependa kumshukuru chief kadi na kusema hapa hadharani, hakika kwamba tulishauriana na yeye kabla ya kutangaza siku ya leo kama holiday, na ninataka kwanza kabisa wananchi kusema hivi, tutashauriana sisi wote na jibu kazi na kuhakikishia, tutashauriana kabisa kuhakikisha kwamba yale mabadiliko kwa ambayo tumeagizwa tufanye na mheshimiwa rais kuhusu hizi siku za Kiislamu zote, tunazingatia matakwa ya wenzetu wa Kenya ambao ni Waislamu. Sasa Kioko, uh, labda ungetueleza, maanake kuna hili nalo ambalo linaonekana kuna watu ambao wanadhani kadhi, uh, anapaswa kubaki, kadhi mkuu anapaswa kubaki, uh, na majukumu yale ya, ya msingi ni majukumu gani hasa ambao watu wanapendekeza, wanasema nikipatikana lile shirika ambao wanapendekeza atakuwa amepunguzia majukumu ya kwamba niya hey, yanategemewa kutangaza ile kamati ambayo itakuwa imeuka pale katika ile shirika, itakuwa inaweza kuwasiliana na watu wa Saudia wakawasiliana na wasomi wa, wa dini ya Kiislamu kuhusu siku halisi ya sherehe. Na kwa mfano hivi, kuna kundi moja pale jamii ya moske Nairobi, wamekuwa na ushirika mkubwa na watu wa Dodoma, watu wa Tanga wajuzi wakasema wengine, Mandera kaskazini mwa Kenya, ndio wengine wakafanya sherehe zao jana. Sasa wanataka hii liunganishwe ili kwamba kazi mkuu aendelee na kusimamia kesi ambazo katika misingi ya Kiislamu na zimechapishwa pia katika katiba ya Kenya, kwamba ni masuala ya kuamua saisi za ndoa za e, familia hizi mambo ya talaka, kama kumetokea divorce ambayo imo mahakamani na mambo ya urithi, wengine wa wakitamka urathi, ndio wanasema itakuwa ni wajibu wake sasa, na ameondoshea ule jukumu lingine, na kwamba limekuwa likileta mkanganyiko katika kutangaza ile siku rasmi. Sasa Kioko, labda ungetueleza kwa kile ambacho waumini wenyewe wanachozungumza, maoni yao ni nini juu ya hili? Waumini wengi kwa sababu ukiangalia makundi hapa ni tofauti, kuna wale siku moja kabla ya hii ya leo inakuwa ndio sherehe zao. Hii nyingine inaokuja wanakuwa na yao. Na ukiangalia hii, hii, hii ajenda ni kubwa hii ajenda iko kote duniani. Kwa uk mfano, ukiangalia Pakistan, India, Saudia, ni kama watu wanaangaliana hii nchi inafikira gani za masuala ya ulimwengu na sisi tusherekee hivi. Sasa ndio maana hawa wanapendekeza iwe ni kitu kiko moja kwa moja na wakenya wote wanasikiza wasomi na nile shirika, Waislamu wengi sana nimezungumza nao leo katika sherehe zao, wanasema huu mkanganyiko haufai, na kwa vile mwaka huu wameshuhudia eh, suala la amani likidumishwa kote nchini Kenya, hata serikali imetangaza kwamba hakujakuwa na matukio mabaya wakati wa sherehe, wakati wa kipindi chote cha mwezi huu wa mfungo, na wanasema ili amani isigawanyie Wakenya katika masuala ya kidini ama kirangi juu eh, ya kutangaza siku za sherehe zao hapa nchini Kenya lakini kwa kioko kile ambacho kinaonekana kama ni mkanganyiko kwa mwaka huu kimekuwa ni nini ukilinganisha na mwaka jana? ni wengine kusherekea jana na wengine kuomba serikali wape mapumziko jana kwamba jana siku ya Jumanne isiwe ni isiwe ni siku ya wafanyakazi, na wengine kweli walijipa likizo na wengine wakafanyaezi hivyo hivyo, lakini leo sasa ndio ile rasmi ya serikali. Imekuwa mkanganyi unatokea pale na eh, u ukiangalia kwa makini kweli, eh, si si, si, si Kenya peke yake. Sehemu nyingi zinakuwa na hilo. Na kwa haraka haraka kingine kimependekezwa leo katika maadhimisho haya ni kwamba vimetokea visa vingi vya talaka miongoni mwa ndoa changa, ndo, ndo, ndoa za vijana Waislamu, unakuta una wanapendekeza sasa kuwe na kitengo maalum kupitia e, mamlaka ya kazi mkuu kwamba vijana wanatengewa nafasi ya kuenda kukaa kwa mfano mwezi mmoja kupata mashauri na mafunzo zaidi ili kupunguza mambo ya talaka. Ndio mengine amezungumza leo na viongozi, na inapendekezwa lifanyike hivyo ili kusaidia mtu wa miongoni mwa vijana wa Wakiislamu. Uh, sasa tukiwa tunakamilisha uh, masuala haya maanake kioko Uh, tulikuwa tunatarajia kupata uh, mtaalamu wa sheria hasa kuzungumzia haya, kuona kwamba je, hili linawezekana au vipi, lakini kwa vuguvugu vugu ambalo lipo la kutaka mabadiliko, je, uh, kile kinachoonekana msukumo wa hili baraza maalumu ambalo litakuwa likishughulikia masuala haya linaonekana vipi? Kweli lina uzito wa juu kabisa au ni baadhi ya watu wachache? Baraza lina jukumu kubwa na hata tayari wametangaza kwamba wanaunganisha wananchi kusitokee mambo haya ya mkanganyiko na vizivitu Rais huyu Kenyatta amekuwa na mkutano na wakuu wa baraza hili, ni kwa vile hawakuhitaji vyombo vya habari katika ule mkutano, lakini mambo ambayo amezungumza ukisikiza sauti ya waziri Machanga hapo ni kwamba wamepata maagizo fulani kutoka kwa rais juu ya kushirikiana viongozi hawa wa baraza hili la Kiislamu na pale kunatokea zote Wako, kama serikali kama viongozi, wa dini, na kama viongozi wa dini katika mshirikiano huo wa pamoja. Joseph Goko, mimi ni kushukuru sana kwa kutupasha hayo. Uh, kutoka hapo Mombasa nchini Kenya, na tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa uh, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.