Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari mimi ni Kenneth Bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Juni tano mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mia moja na saba nukta tano fm Nairobi Kenya na mia moja na saba nukta nane fm Mombasa na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Na karibu nam, msikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Id Lfitri, tutakuwa na salamu maalum kabisa za siku hii ya Idi. Salamu zangu za Idi Lfitri nazipeleka kwanza kabisa kwa familia yangu. Mke wangu ambaye anaitwa Anastazia Basiri, pia anapeleka kwa mwanangu. Katika habari nyingine ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ameungana na waziri mkuu wa Uingereza na viongozi wengine katika kuadhimisha siku ambayo majeshi ya ushirika yaliikomboa Ufaransa, iliyofanyika katika mji wa Portsmouth. Hizo basi na baadhi ya habari nyingine tulizo kuandalia msikilizaji, jiumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Kenneth Bwire. Wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imesema zaidi ya kesi elfu mbili za maambukizi ya Ebola elfu mbili zimeripotiwa nchini humo. Watu 1346 wamekufa kutokana na Ebola na kufanya mlipuko huo kuwa wa pili kwa ukubwa katika historia ya kutokea Ebola nchini humo. Jumatatu wiki hii, wizara ya afya ilisema kwamba watu 539 pekee ndio wametibiwa na kupona Ebola. Wizara ya afya DRC inasema vita dhidi ya ebola vinasaidiwa na hali ya usalama inayoendelea kuimarika. Mashambulizi ya makundi ya wapiganaji na ukosefu wa imani na maafisa wa afya ndiyo changamoto kubwa katika vita dhidi ya ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Zimbabwe imeanza mazungumzo ya kisiasa na Umoja wa Ulaya yenye lengo la kumaliza uhusiano mbaya ulioanza wakati wa utawala wa Robert Mugabe. Hatua hiyo huenda ikaiwezesha Zimbabwe kuanza tena kupokea msaada wa kifedha kutoka Umoja wa Ulaya kuisaidia kuokoa uchumi wake ambao unaendelea kudorora wakati wa utawala wa Robert Mugabe wa miongo minne uliomalizika mwaka elfu mbili kumi na saba. Kiongozi huyo alikuwa akilaumu wale aliyowaita wakoloni wa Ulaya kwa matatizo ya Zimbabwe na kuikosoa Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya kwa vikwazo dhidi ya Zimbabwe vilivyowekwa kutokana na ukiukaji wa haki za kibinadamu na ukosefu wa demokrasia. Umoja wa Mataifa umeendelea kuweka vikwazo kwa Mugabe, mke wake, na kiwanda cha kutengeneza silaha cha taifa, lakini haijaanza kutoa ufadhili kwa serikali mpya ya Rais Emmerson Mnangagwa. Kwa sasa ufadhili unaotolewa kwa zimbabwe unapitia kwa mashirika ya kutoa misaada na umoja wa mataifa. Waandamanaji nchini Sudan wamekataa pendekezo la kujadiliana na majenerali wa jeshi wakisisitiza kwamba wito huo hauna uaminifu ndani yake, wakati maafisa wa usalama wakiendelea kuwalenga waandamanaji katika msako mkali ambao umesababisha vifo vya watu sitini wiki hii. Msemaji wa muungano wa wataalam wa Sudan, Muhammad Yusuf al Mustafa, amesema kwamba wito uliotolewa na Jenerali Abdel Fattah al Burhan hauna mkazo wowote na kwamba watu walio chini yake wameua Wasudan na bado wanaendelea na mauaji. Al Mustafa amesema muungano huo ambao ni sehemu ya wanaharakati wanaopigania uhuru na mabadiliko nchini Sudan badala yake utaendelea na kampeni za kidemokrasia kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa mamlaka za kiraia. Burhan, kiongozi wa baraza la kijeshi amesema, kiongozi wa kijeshi wapo tayari kuendelea na mazungumzo na viongozi waandamanaji bila masharti yoyote, na kuongeza kwamba waliohusika katika kuwatawanya waandamanaji, ambao wamekuwa wamekita kambi nje ya makao makuu ya wizara ya ulinzi mjini Khartum kwa muda wa wiki nne, watawajibishwa. Ndugu yake kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza baada ya siku hamsini kufuatia maswali kuhusu hali yake na iwapo yeye na maafisa wengine maarufu walikuwa wameuawa. Televisheni ya serikali ya Korea Kaskazini KRT imeonyesha video ya Kim, Jong, Kim Yo Jong akihudhuria michezo mbalimbali mjini Pyongyang akiwa amekaa karibu na kaka yake na mkewe Kim Jong Jong, ni afisa wa ngazi ya juu katika chama tawala. Kuonekana kwake hadharani kunafuatia ripoti zilizotolewa na gazeti la Korea Kusini la Chosun Ilbo kwamba alikuwa ameamriwa kukaa kimya baada ya mazungumzo ya nyuklia na Marekani kuvunjika. Mkutano wa pili kati ya rais Donald Trump na Kim Jong Un uliofanyika Hanoi, Vietnam, mwezi Februari ulimalizika bila makubaliano kuhusu kuondolewa vikwazo ilivyowekewa Pyongyang, wakati kulikuwa na matumaini kwamba Korea Kaskazini ingekubali kuacha kabisa utengenezaji wa silaha za nyuklia na makombora. Gazeti la Choson pia liliripoti kwamba mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini Kim Yong Chol alikuwa amepewa kifungo cha kazi ngumu gerezani. Hata hivyo, Kim Yong Chol naye alionekana kwenye michezo hiyo. Hata hivyo, hatume ya Kim Hyok Chol, mjumbe maalum wa Marekani kwenye mazungumzo hayo haijulikani. Shirika la habari la CNN liliripoti Jumanne kwamba Kim alikuwa anazuiliwa gerezani, lakini alikuwa bado hai. Rais wa China Xi Jinping amesema China na Russia kwa kuzingatia uzoefu na mafanikio yao ya zaidi ya miaka sabini zina imani na uwezo wa kufanikisha uhusiano mzuri baina yao wenye maendeleo makubwa. Xi ameambia waandishi wa habari ama washirika la habari la Russia TAS na gazeti la Russia kabla ya kuelekea Russia kwamba uhusiano kati ya China na Russia umekuwa mzuri sana katika historia ya nchi hizo mbili na umeweka mazingira mazuri sana ya maendeleo. Xing ameongezea kwamba nchi hizo mbili zinafurahia uaminifu mzuri wa kisiasa uliopo na kushirikiana katika maswala yenye maslahi ya msingi. Serikali ya China imetoa wito wa kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili pamoja na kuimarisha kasi ya maendeleo na kutoa mchango mkubwa katika maswala ya kimataifa. Ameangazia ushirikiano wa kiuchumi na biashara kati ya China na Russia, akisema umetoa mfano mwema kabisa wa jinsi ushirikiano wa uchumi unavyostahili kuwa kwa manufaa ya kila mmoja. Wakati dunia inaadhimisha siku ya mazingira, wanaharakati wa mazingira wametoa wito kuchukuliwa hatua kupambana na uchafuzi wa hewa ambao utaathiri wa mawas wanasema unaua mamilioni ya watu kila mwaka. Mwandishi wa sauti Amerika Lisa Schlein anatuarifu zaidi na Mary Mgawe anasoma ripoti kamili . Katika siku hii ya maadhimisho ya siku ya mazingira duniani, shirika la afya WHO linasema uchafuzi wa hewa ni hatari kubwa kwa afya ya watu duniani, na inaua watu milioni saba kila mwaka mamilioni mwengine wanataabika na magonjwa kama vile athma, kiharusi, saratani ya mapafu na ugonjwa wa moyo. Benki ya Dunia inakadiria kwamba gharama za dunia kiuchumi za kupumua katika hewa chafu ni zaidi ya dola milioni tano kila mwaka. Katibu mkuu mtendaji wa tume ya Umoja wa Mataifa ya kiuchumi kwa ajili ya Ulaya, Olga Agayerova, anasema shirika lake limeonyesha kuwa hatua zinaweza kuchukuliwa kupambana na hali hiyo. Aidha, amesema mwaka 1979 nchi 51 za Ulaya na Amerika Kaskazini zilitia saini mkataba unaojulikana kama Air Convention kwa ajili ya kuhamasisha kutokomeza uchafuzi wa mazingira. Ameongeza kuwa kwa kupunguza hewa chafu kunaweza kuokoa vifo vya takriban watu laki sita kwa mwaka. Ulaya naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Uganda, zaidi ya watu sita wamethibitishwa kufariki dunia na wengine zaidi ya 50 hawajulikani walipo kufuatia maporomoko ya matope katika wilaya ya Bududa, mashariki mwa nchi hiyo. Nyumba zaidi ya 150 mifugo na mimea vimefunikwa na matope, huku shughuli za uokoaji zikiwa bado zinaendelea. Kennes Bwire anayo ripoti kamili. Wilaya ya Bududa, kwa mara nyingine ndani ya kipindi cha mwaka mmoja, inaomboleza kufuatia maporomoko ya matope usiku wa kuamkia leo katika vijiji viwili vya Bunamwana na Bukovero katika kata ndogo ya Buwali. <tikisa> watu wamekuwa wamelala wakati wa, wa tukio hilo msemaji wa shirika la Msalaba Mwekundu, Irene Nakasita amesema shughuli ya uokoaji inaendelea na kuahidi taarifa zaidi baadaye. Waluhu Simon, mkaazi wa sehemu hiyo, anasema uharibifu ni mkubwa, vifo vya watu sita vikiwa vimethibitishwa na zaidi ya hamsini hawajulikani walipo. Time for the police, the security to arrive. Kwa sababu ni sehemu ambayo sio rahisi kufikiwa kutokana na ukosefu wa barabara na hali ya milima. Inachukua muda kwa maafisa uokoaji wenye utaalamu na vifaa kuwasili hapa. Hata hivyo, maafisa wa uokoaji kutoka shirika la msalaba mwekundu wamefika hapa na wanasaidiana na polisi katika uokoaji na kubaini kiwango cha uharibifu. Tukio la leo linajiri mwaka mmoja baada ya mto Sume kuvunja kingo zake kufuatia mvua kubwa na kusababisha maporomoko makubwa ya matope yaliyopelekea vifo vya watu 44. Bududa inayopatikana karibu na mlima Elgon kilomita 260 kutoka Kampala, mashariki mwa Uganda, imekuwa sehemu hatari kwa makao ya watu kila msimu wa mvua, ikirekodi maporomoko ya matope kila mwaka. We had the same occurrence of mudslide in 2018. They happened in Bukala Sub County maporomoko ya matope kama haya yalitokea mwaka uliopita wa 2018 katika kata ndogo ya Bukalasi, ambako vijiji kadhaa viliathiriwa. Serikali ilikuwa imeanza mipango ya kuhamisha watu wanaoishi maeneo haya hadi maeneo salama wilayani Bulambuli, na kufikia sasa watu kutoka maboma mia moja tayari wamehamishwa. Tukio hili sasa ni lingine na limeadhiri vijiji viwili sehemu kubwa sana, na kuadhiri karibu familia mia moja katika parokia ya Bukobero. Kwa sasa ni shida juu ya nyingine. Juhudi za serikali kuwahamisha watu kutoka sehemu hiyo zimekosa kufaulu kutokana na ukosefu wa pesa na vilevile vile wakazi kukataa kuondoka kwa hiari. Asante sana Kenes Si, Bwire na ripoti hiyo. Basi msikilizaji, kama alivyoambia hapo awali, leo ni siku ya Id el Fitri, na moja kwa moja tunaungana na mwenzangu Idi Ligongo kwa salamu maalum kabisa za siku ya Idi Mubarak. Basi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mimi naitwa Id Ligongo. <laughs> Imetokea tu kwamba naitwa Id na leo ni sikukuu ya Id, na kukaribisha sana katika zile salamu zako za Id popote pale ulipo, ambapo wewe naamini upo na ndugu zako hivi sasa hali e, kadhalika ndugu jamaa na marafiki walio Waislamu na wasio Waislamu, mkiungana kwa ajili ya kusherehekea sikukuu ya Idd na hii leo. Basi anayeanza kutufungulia zile salamu za Idd uh, si mwingine ni Dikson Stanslaus uh, Wanyakiasi anasema, anapatikana maeneo ya Bukoba nchini Tanzania. Zake salamu anasema, angependa kuzipeleka uh, kwake Violet Stanslaus, Edson Stanslaus, Abdulaziz Kamata Presha Kikanyagio Elisha uh, pamoja na Eliya. Anasema kwamba anawatakia siku kuu njema, tusherekee kwa amani uh, kabisa. Ndiyo salamu zake huyo ndugu yetu. Hivi sasa nakamata E, ujumbe ama salam za Idi moja kwa moja kwenda kwa Abdallah Verite. Anasema yeye anapatikana kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Anasema zake salam ziwafikia Waislamu wote ulimwenguni, vilevile vile ziende kwa mama yake Hawa Karusi, Riziki Lubembe, afisa Mahabura, Sara Mahabura, Stephen Vira Mumbalo na Daniel Kalumbi anasema wote eh, wanapatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi ilivyo kama kawaida, uh, vilevile masuala haya ya sikukuu ya Idi hii leo eh, tunaenda na burudani ya muziki vilevile vile. Na turejee nyuma kidogo, hapa anamwona Juma eh, Kilaza na Cuban Marimba hapa wenyewe wanakuambia mkono wa Idi. Tusikilize, turudi nyuma kidogo, alafu vilevile vile tutasikia zile nyimbo za Idi. Idi mubaraka. Si msikilizaji, si mambo hayo yanakwenda vizuri kabisa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Juma Kilaza na Cuban Marimba, eh, wanakuambia mkono wa Idi. Kwenye laini ya simu hapa anaona kuna msikilizaji. Halo hey, habari na tueleze jina lako na unapiga simu kutoka maeneo ya wapi na salamu zako za Idi zinakwenda wapi? Kwanza kabla ya kwenda huko mbali, siku yako ya Idi umesherekea vipi ndugu yangu? Uh, Sikukuu yangu ya Idi nimeisherekea mimi pamoja na familia yangu. Naam, shukrani na kabisa basi. Tueleze nani wewe na unapiga simu kutoka wapi, hali kadhalika zako salamu za Idi ungezipeleka wapi? Uh, kwa jina anaitwa Tunza Mwakapenda, napiga uh, simu kutoka Arusha, Tanzania. Salamu zangu za Idi Elfitri nazipeleka kwanza kabisa kwa familia yangu, uh, mke wangu ambaye anaitwa Anastazia Basiri. Pia napeleka kwa mwanangu ambaye anaitwa Godi Frey Tunza. Salamu zingine zaidi ya sitini napeleka kwa marafiki zangu ambao Mike Mononga, Matei, ni pamoja na Maiko Nonga, Frenki Matei, huyu ni wa Arusha, kuu wa Maduhu Sketi, Maige Mbona Temisemi, Baraka Labani, Gisto Marila, Edward Mayenga, Nshasi, James Erasto Kajala kajara, na bila kusahau Nimwani mwani. Asante ah, sana ndugu yangu, basi wasalimie sana hapo ah, Arusha Tanzania. Na huyo alikuwa msikilizaji wetu moja kwa moja kutoka Arusha Tanzania, eh, akituletea zile zake salamu zaidi. Lakini tukisonga mbele ah, hivi sasa, ah, tunaelekea wapi hivi sasa? Tunaelekea kwake Uh, si mwingine ni miraji Zakaria Mjangwa, anasema anapatikana maeneo ya Itigi, Singida. Zake salamu zaidi ziwafikie, anasema baba yake mzazi Zakaria Mjangwa akiwa Moshi, mama yake mzazi akalekwa uh, Habibu akiwa Singida, dada zake wote popote Uh, pale walipo hivi sasa eh, wakiwa wanaendelea kuitegea siku hiyo idhaa ya, idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa anakamata ujumbe wake ama salamu zake uh, si mwingine ni Bakari Juma Habyarimana. Anasema anapatikana maeneo pale ya Bujenzi nchini Burundi. Zake salamu ziwafikie rafiki zake wote ambao Uh, wanasikiliza idhaa ya Kiswahili kwa njia yoyote ile. Vilevile uh, vile angependa salamu kumpelekea kaka yake Juma uh, Abdallah Selemani, Mariamu uh, dada yake huyu wamemtaja, na ndugu jamaa na marafiki wote wale ambao wanamfahamu kwa njia moja ama nyingine. Na tukiendelea kukamata Sadamu, basi hivi sasa ninaye kama Sadamu yake huyu uh, anajulikana kama na Andrew Daniel Mkombe, mwalimu wa shule ya sekondari e, Bituruma Kibondo, Kigoma, Tanzania. zake salamu ziwafikie Waislamu wote e, katika siku kuu hii ya Eid. Na kama nilivyokuambia kwamba kipindi hiki kinaendana basi na burudani ya muziki, na hivi sasa tunaelekea si kwa wengine, ni vijana hawa e, wenyewe wanajiita kama a, vijana bora E, wanakuambia hapa Eid kwetu halali. Sikiliza kibao hiki kizuri kabisa, ili kusikia kile kinachoendelea na msikilizaji. Basi hayo tunasikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa leo tunakuletea zako salamu za za sikukuu ya Eid. Basi msikilizaji, unaambiwa Idi kwetu ni halali, ni kibao kizuri kabisa, tukiwa tunaendelea eh, kukuletea zile salamu zako za sikukuu ya Id popote pale ulipo. Na kwenye laini ya simu uh, kuna msikilizaji. Halo, naam, karibu sana idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na tueleze unapiga simu kutoka wapi, na tungependa upeleke salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki za sikukuu siku hii ya Id. Nam, kwa majina ni Noira. Uh, napiga simu kutoka Kisii, Kenya, na ningependa kupitisha salamu zangu kwa mama Yunike, ndugu Paul, ndugu Justas akiwa sehemu za Kisii Kenya, pamoja na dada Lilian akiwa sehemu za Narok, ndugu Josh akiwa sehemu za Eldoret Kenya, pamoja na ndugu Joshua akiwa jijini Nairobi Kenya. Ujumbe ningekwenda kuambia kwamba wawe na Idi mura kabisa. Labda wewe binafsi siku hii ya Idi umeisherekea vipi hapo ulipo Kisii Kenya? Nam nimeweza kutembea kidogo, kutembelea wale ambao wajiwezi kidogo na kuwasaidia hapa napale, na pale nam. Asante sana basi kwa kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika eh, kutoka Washington DC. Alikuwa ni msikilizaji wetu huyo eh, kutoka Kisii E, maeneo ama nchi ya Kenya akipeleka zake salam za Eid, e, kwa ndugu jamaa na marafiki a, tukiendelea basi na salamu ambazo wewe msikilizaji umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ya yes, yes, sauti ya Amerika hivi sasa, moja kwa moja, na kamata salamu yake Jabiri Ngota, anasema yuko maeneo pale ya Magomeni jijini Dar es Salaam <laughs> Nijipendelee kidogo, nimekulia Magomeni mimi e, Dar es Salaam pale, nikasoma shule ya msingi Mzimuni. Lakini salamu zake anapenda kuzipeleka kwake e, Jabir Ngota bila kumsahau mama yake Asewa Isa akiwa na Chingwea, mke wake Hamida Shaaban akiwa Dar es Salaam. A, bila kumsahau Sabrina na Ikram wote wakiwa a, jijini Dar es Salaam. Hivi sasa anakamata ujumbe wake Zakeri Befinde anasema anapatikana maeneo ya Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zake salam anasema zingemfikia si mwingine Edward Mayenga, Hamisi churi E, Hamisi Hamisi Lugembe, Mashaka Juma Kanyangilo, Paul Msalamba a, Solomon Jiku, bila kumsahau Florence Madad na vilevile vile, Kasongo wa Kasongo anasema kwamba e, salamu hizi ziwafikie si mwingine. Hivi sasa anayekamata ujumbe wake wa salamu hizi zaidi ni Innocent, anasema anapatikana maeneo ya Ngungu e, DRC, anasema anawatakia sikukuu njema, waislamu wote popote pale walipo, na Mola e, ajitahidi kuwalinda nakwambia, ndugu yangu Innocent elimu e, wa pale Ngungu DRC. Mwenyezi Mungu anatulinda kila siku <laughs> na tunamshukuru yeye kwa kila jambo. Aa, huyu mwingine si ni Aruna Halfani, anasema zake salamu zimfikie baba yake mpendwa Leonard Mlewa aliyopo jijini Dar es Salaam, bila kumsahau bibi yake Fatuma Jaza ambaye yuko Kimbiji Dar es Salaam. Ujumbe ni Eid Mubarak. Huyo hapa ni Kalele Lugembe e, wa Igunga anasema zake salamu mzimfikie Edward Mayenga Nshambi, Mbaraka Karim, Mak Mihayo a, Mliwani, Kenneth Solomoni Njiku, Kalele Ngagati Mihai Ngagati Holongreja Mkwambi Lugende Magufuli Jinoko Jandama Jaled Kahembe Mabula Maganga, ujumbe wake kwao ni kwamba washerekee sikukuu ya Eid kwa amani kabisa. Salamu za mwisho kabisa kwa siku ya leo ya Eid zinatoka kwake Hedengasa, anasema yeye anapatikana maeneo ya Misonge Tanganyika saa zake salam ziwafikie Bahati Okech, Singulu Singuluhende Joseph Jila, baba yake Masunga Doto Peter Damas, pamoja na Fikiri Dario Gakala. Ujumbe e, salamu ni ya kuonana sawa kabisa na kuonana na siku kama hii ya leo ya Eid inakuwa njema kabisa kwa ajili ya kupeleka zile salam, e, na kutafakari yaleyote unayofanya kwa mola wetu na kama nilivyokuambia, tunaendelea na burudani ya muziki eh. Hivi sasa tunasikiliza uh, wimbo wake si mwingine ni Abdallah Isa, yeye anakuambia Id Mubarak. Na vile vile, msikilizaji, nitumie fursa hii kusema shukran kwa kuwa nami mimi, naitwa Id Ligongo na ninakuambia Id Mubarak. E, tunamaliza na kibao hiki cha Abdullah Isa Eid Mubarak. Shukran sana kwa kuwa nami na Eid njema popote pale ulipo.