Sasa ni saa nane kamili kwa saa za hapa Washington DC, ikiwa sawa ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Karibu katika kipindi cha Kuundani, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump anaendelea na ziara yake nchini Uingereza ambapo hii leo amefanya mazungumzo na Waziri Mkuu Theresa May ambaye ameshatangaza kujiuzulu katika uh, wadhifa wake huo kutokana na mpango wake aliowasilisha katika bunge kushindwa kupitishwa wa kujiondoa kutoka katika Umoja wa Ulaya. Rais Donald Trump anaingia katika siku hii ya pili ya ziara yake, mara baada ya hapo jana kutokea maandamano makubwa ambayo yalikuwa yakipinga uh, utawala wa Rais Donald Trump na sera zake kuhusiana na masuala ya nje. Hayo yakiendelea, hivi sasa Rais Donald Trump amekuwa akielezea wajibu wa Marekani na vilevile, katika suala lingine la kushikilia masuala ambayo yangeweza kuendeleza jukumu hilo. Nchini Tanzania, taarifa ambazo zilizopo ni kwamba watu kadhaa takriban watatu wameuawa na jeshi la polisi nchini humo. Watu hao ambao wamesadikiwa kuwa ni wahalifu kutoka nchini Burundi, ambao waliingia nchini Tanzania na kwenda katika kambi ya Nduta kwenda kushambulia watu ambao wako katika eneo hilo. Kwa mujibu wa mkuu wa wilaya wa taifa hilo wa eneo hilo amesema kwamba vitu hivyo vinatakiwa kushikiliwa na kuendeleza kuona namna gani wanaweza kujumuisha katika watu sehemu mbili. Imeelezwa kwamba kundi hilo la watu lilishambilia kambi ya Nduta, ilikuwa limejenga ngome katika msitu mmoja ulio karibu na kambi ya Nduta. Jumatatu usiku, jeshi la polisi lilianza kuwasaka watu ambao wanafanya uhalifu katika maeneo hayo. Maafisa wa Mexico wameonya kwamba hatua ya kuongeza ushuru kwa bidhaa zote za Mexico ikianza kutekelezwa itaathiri uchumi wa mataifa hayo mawili. Hivi karibuni rais Donald Trump ametishia kuongeza ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa zote zinazoingia Marekani kutoka Mexico ifikapo tarehe kumi mwezi huu iwapo Mexico itashindwa kuzuia wahamiaji haramu kuingia Marekani kupitia mipaka yake. Ripoti hizo zinaeleza ikiwa ni juhudi za Marekani katika ku kufanya kile ambacho Rais Donald Trump amesema ni usawa katika namna ya kufanya biashara baina ya Marekani na mataifa jirani. Rusia imedai itaondoa wanajeshi wake nchini Venezuela. Rais wa Marekani Donald Trump ameandika katika Twitter kwamba Rusia imesema imeondoa wanajeshi wake kutoka Venezuela. Taarifa ambazo zinaeleza juu ya suala hilo ni kwamba hatua hiyo ya Moscow inatokana na changamoto na kwamba rais msoshalisti wa taifa la Venezuela Nicolas Maduro anayeshikilia madaraka kwa msaada wa Rusia na China, lakini zaidi ya nchi hamsini ikiwemo Marekani zimemtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kuwa kiongozi halali wa Venezuela. Venezuela imekuwa na maandamano ya maelfu ya watu yaliyogubikwa na ghasia katika mitaa ya Karakas yakimtaka Maduro kuondoka madarakani. Kufika hapa, tunakamilisha habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, tutaanza kipindi cha Kwa Undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangazia ziara ya rais wa Marekani Donald Trump e, ambayo ambapo hivi sasa maandamano makubwa yanaendelea nchini humo kupinga kile ambacho kinaelezwa sera mbalimbali za rais Donald Trump. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, taarifa kwamba watu watatu wameuawa katika mji wilaya ya Kibondo mkoani Kigoma. Watu hao wanaelezwa kuwa ni wahalifu kutoka nchini Burundi. Ninawakaribisha, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, rais wa Marekani Donald Trump ameanza ziara yake toka jana nchini Uingereza, ambapo katika ziara hiyo maswala mengi yamejitokeza, hasa ikionekana ni kurushiana maneno baina ya rais Donald Trump na meya wa jiji la London. Hayo yakiendelea, maandamano kadhaa yametokea yakipinga sera za rais Donald Trump. Hali kadhalika, rais Donald Trump pia amefanya mazungumzo na ya pamoja na waziri mkuu anayeondoka madarakani Theresa May katika mkutano na waandishi wa habari ambapo amezungumzia masuala mengi yakiwemo uhusiano baina ya Marekani na Uingereza. Hayo yakijiri, e, jana katika ile dhifa ya kitaifa iliyoandaliwa na malkia wa Uingereza Elizabeth, rais Donald Trump alieleza kile ambacho anakiona kama ushirika wa kihistoria baina ya Uingereza na Marekani. Nimezungumza na mkazi wa a, nchini Uingereza kutaka kufahamu kile ambacho kinaelezwa e, hivi sasa nchini humo kutokana na ujio ama ziara ya rais Donald Trump. Huyu hapa ni leo kiasi, akielezea kile ambacho anakiona katika mapokezi, na kikubwa ni kwamba watu wamempokeaje rais Donald Trump nchini humo. Kwa kweli hapa Uingereza huyu bwana wamempokea vibaya sana, hakuna mtu aliyekuwa happy na yeye aiko karibu kabisa na wananchi, wa Uingereza wamempinga sana. Ndiyo head of state kwa mara ya kwanza wanampinga namna hii, lakini kikubwa ambacho wamekuwa wakionyesha pingamizi na Rais Donald Trump ni nini hasa, ni kutokana na kunitafia mambo ya Uingereza. Boris Johnson alikuwa waziri wa mambo ya nchi za nje zamani, anamtaka kuwa yeye waziri mkuu atakayekuja, kwa sababu waziri mkuu wa sasa hivi muda wake unakaribia kuisha wiki hii yale ambayo yanaelezwa kutokea katika ziara hii, hasa ikiwa kama ni ushirikiano kati ya Marekani na Uingereza, ni nini hasa ambacho kimejitokeza? Eh, ushirikiano wa inge, kutokana na Waingereza wanataka kujitoa katika umoja wa Ulaya. Sasa yeye anasema atawajitoe bila dini, yani kusiwe na makubaliano yoyote, ila watafanya biashara na Marekani. Sasa Uingereza wakubaliani kitu kama hicho, kwa sababu inaonekana kama Waingereza walifanya makosa sana kujitoa, kuvoti kujitoa katika umoja wa Ulaya. Sasa walikuwa wanapenda wapewe sasa bwana Trump anaingilia kidogo a mambo ya polisi ya Uingereza. Tuliona kwamba alitwiti uh, ujumbe ukionyesha upinzani uh, na meya wa jiji la London, na kumekuwa kuna mvutano hapa na pale baina ya Rais Donald Trump na meya huyo licha hata ya wakati ambapo A muda mfupi alikuwa anapaswa kukutana na malkia wa Uingereza. Alipotua tu Uingereza alionyesha swala hili. Je, kwa upande wa hivi sasa tunavyozungumza, swala hili limezimika au bado linaendelea? E, hili swala bado linaendelea kwa sababu alipofika hapa Uingereza, kabla hata hajaongea na press conference, akatangaza kwamba huyu mea wa London kwa sababu ana asili ya Pakistan lakini amezaliwa London, kwamba ni mtu ambaye hafai kuwa kiongozi na kamsema vibaya, e, ambaye ni mkuu wa chama cha upinzani opposition leader, bwana Jeremy Corbyn kwamba ni mtu ambaye hayuko sahihi kuiongoza hii nchi. Kwa hiyo kulikuwa kuna mvutano kati ya wapinzani na yeye mwenyewe na bwana Trump. Kwa hiyo hata wapinzani wenyewe walikuwa wako happy kukutana naye na yeye mwenyewe akakubali kukutana na mpinzani mmoja ambaye anaitwa, ni rafiki yake, anaitwa bwana Nigel Farage, ndiyo amekutana naye leo. Kwa hiyo inaonekana kwamba husiano e, kati ya Uingereza na Marekani upo vizuri tu, kwa sababu ni lazima ukuwa na uhusiano wenyewe kwa sababu ni mataifa makubwa, lakini kwa kweli Waingereza wako hapi kabisa na yeye sasa. Yale ambayo amesha yafanya kuonyesha kuimarisha ushirikiano baina ya Marekani na Uingereza mpaka hivi sasa ni nini? Yeye amekubali ame kufanya nao waingereza kufanya nao biashara, ndio kitu cha kwanza amekisema toka alivyokamata nchi. Bwana Trump yuko tayari kufanya biashara na Uingereza wa na wanasema kwamba itabidi waingereza wachangie kiasi kikubwa kwa jeshi la NATO ili waweze kuimarisha ulinzi duniani. Hicho ni kitu kizuri alichokisema bwana Trump, na watu wanakubaliana nacho, lakini baadhi ya vitu vingine hawakubaliana naye kabisa. Kwa hiyo inakuwa ni kuna mvutano kidogo kwa haya ambayo yanaendelea hivi sasa kwa ziara yake. Je, kuna kiongozi yoyote katika historia Uh, wa Marekani ambaye amewahi kufika na kukaa, kuna hali ya upinzani kwake kama Rais Donald Trump katika historia hapo Uingereza? Hapana, kwa kweli, huyu ndo rais wa kwanza ambaye kila anapoenda, kila kona wanampinga, wanaandamana watu, sio kama alivyokuja maraisi wengine waliopita, kina Obama, kina George Bush ye, kila anapokwenda, kila kona Uingereza kunakuwa na maandamano na kunakuwa na serikali imeemploi askari wengi sana, ili ku, ku, kujaribu kumprotect bwana kila aendapo na kila anapofanya press conference, kutokana na watu wanampinga sana, na kila na kubwa sana kwa kweli, haiko popula kabisa ya England. Naam, huyo ni uh, Leo Kiasi ambaye ni mkazi wa nchini Uingereza, akitupasha kile ambacho kipo nchini humo kufuatia ziara ya rais wa marekani uh, Donald Trump ambapo maandamano yamekuwa ni mengi. E, kuonyesha kupingana na sera za rais huyo katika masuala mbalimbali mbali chini ya utawala wake. Lakini kubwa hivi sasa ambalo limeendeleza mjadala ni mabishano ya hapa na pale baina ya mea wa jiji la London na rais Donald Trump. Kwenye laini ya simu tunaye Profes Fulbert na Mwamba. Profes, nini ambacho unaweza kutueleza unakiona katika ziara hii ya rais Donald Trump na Uingereza? Inaonekana kuna maandamano mengi ya watu wakionyesha kupinga baadhi ya uh, vitu ambavyo vimekuwa vikifanyika chini ya utawala wa rais Donald Trump. Je, hili kuwepo uh, linahatarisha uhusiano baina ya Uingereza na Marekani, hasa ikizingatiwa kwamba waziri mkuu Theresa May uh, anatarajiwa kuondoka madarakani uh, siku si chache zijazo? Ndivyo kusema kweli, sababu Uingereza hii haina mwongozo, sababu kama uh, ra, eh, waziri mkuu Theresa May ameshaonyesha kuwa anajiuzudu, wako katikati ya kumchagua kiongozi mpya. Kiongozi mpya naye atakuja na sera mpya. Rais Trump yeye kazi yake imekuwa kuwapa moyo wote walio katika mrengo wa kulia, kwa hivyo amempoteza Theresa May na kile ambacho unachoweza kutueleza hiki ambacho kinaonekana kinaonyeshwa dhahiri, kuna mabishano baina ya meya wa jiji la London na rais wa Marekani, ni nini hapa kinachoonekana sasa? Ikumbukwe kihistoria kwa meya alipofika, jambo la kwanza alisema kuwa Trump, Trump amepigwa marufuku ile ya London. Naye rais Trump hakuwa na maneno mazuri a, sababu Uh, alipo twiti yeye huonyesha mara uh, yote kupinga, akiwa mtu awe muislamu au awe mtu wa rangi nyingine atakuwa na upinzani fulani juu ya sera zake. Basi uh, halmashauri inayosimama mia mji wa London haimtambui eh, Trump kuwa mgeni wao, uh, na yeye hajafurahia kabisa, bado anaumia moyo juu ya hayo. Meya naye haoni kuwa Trump ni mtu anayesimamia maendeleo ya kijamii. Kwa hivyo haoni budi ku, ku, ku, kupinga sera za Trump ambazo ziko kwa mrengo wa kulia. Lakini hili swala linaweza likavuruga uh, ama kuteteresha vipi uhusiano eh, kati ya Marekani na Uingereza? Uh, ni maneno mawili ambayo yako pamoja na tena hayapo pamoja kuwa uh, tukiangalia siasa ziendapo sasa, huyu meya wa London anaweza kuwa ni kiongozi wa siku za usoni. Aa, sababu kama mrengo wa kulia utaendelea kupunguka kwa umaarufu, viongozi wapya wanaibuka upande wa mrengo wa kushoto, ikiwamo ni pamoja na huyu meya na viongozi wengine ambao si lazima wawe weupe wa au wawe mrengo wa kulia. Rais Trump naye wale viongozi waliokuwa naye waliokuwa mrengo wa sasa wanaendelea kupoteza daraka na watsa. Kwa hivyo rais Trump hana wa kumshikilia mkono pale. Kwa hivyo ni kweli kuwa uhusiano kati ya Marekani na Uingereza au serikali za usoni za Marekani na Uingereza, za Uingereza na serikali ya rais Trump uhusiano wao wa, utaendelea kuzorota. Profesa Fulwe Namwamba, wewe umeishi hapa Marekani kwa kipindi kirefu na unajua mambo mengi ya Marekani, hasa siasa za Marekani. Je, kwa kile ambacho kinaendelea, uh, ukosolewaji unaotolewa uh, na baadhi ya uh, wakazi ama wananchi wa Uingereza wakiwa wameshika mabango yakionyesha dhahiri kabisa uh, kumkosoa ama kumpinga rais wa Marekani, je wa Marekani wenyewe hili jambo wanalichukuliaje? Linapewa uzito gani, ama linaangaliwa kwa mtazamo upi? Tena i- ikumbukwe kuwa rais Trump ana upinzani Marekani na wakati huu umaarufu wake ni asilimia arobaini. Kwa hivyo kuna asilimia zaidi ya hamsini ambao wanampinga anampinga rais Trump. Kwa hivyo wakiona kwenye televisheni zao na kuona kuwa kuna wanaompinga Trump kote duniani, inawapa moyo wapinzani wa Trump huku Marekani. Aa, na kuwa itakuwa vigumu kitu kinachoweza kumwokoa Trump ni kuwa kama uchumi una nguvu, lakini uchumi ukizorota tu hatashikilia shikilia hatamu za madaraka. Na kwa kile ambacho kinaendelea nchini Uingereza hivi sasa, je, rais Donald Trump anaweza kaa na ushawishi wowote wa, wa kuona uh, pengine mtu ambaye anamuona anastahiki kushika nafasi ya waziri mkuu uh, wa, wa, wa Uingereza, nafasi ambayo muda si mrefu itakuwa wazi. Unadhani kuna ushawishi wowote Rais Donald Trump wakati huu anaweza akafanya, uh, ili yule ambaye yeye anamwona anastahili kuwepo madarakani? uh, uh, uchaguzi wa kiongozi mpya kwanza wa chama cha Conservative utategemea wanachama wenyewe, halafu kama huyo atashikilia uh, hatamu za uongozi kwenda kupingana na na kiongozi wa viongozi wa upande wa kushoto Uh, Labor Party na Liberal Democratic Party na uh, party itategemea mambo mengine wala sio Donald Trump. Trump naye akienda pale na aunge mkono mtu yeyote, ni kuwa hakuna atakayependa wakati huu kuungwa mkono na Rais Trump, sababu maarufu wake utaporomoka. Profesa Fulbert na mwamba, mimi nikushukuru sana kwa kutupasha hayo yote na nikutakia kila laheri. Najua sasa hivi upo uh, Kenya lakini tunashukuru kwa kuwa nasi na tukutakie kila la heri. Na hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. E, muda mfupi ujao tutaanza kuingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia taarifa za mauaji ya watu ambao wanadaiwa kuwa ni wahalifu mkoani Kigoma nchini Tanzania wanaohusisha kufanya uhalifu katika kambi ya wakimbizi. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo viongozi wa wilaya ya Kibondo, hasa ya mkuu wa wilaya wa wilaya hiyo ya Kibondo, ambayo inapatikana katika mkoa wa Kigoma uliopo magharibi mwa Tanzania, mkoa unaopakana na mataifa ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelezwa kwamba jeshi la polisi limewaua raia watatu wa Burundi ambao walikuwa katika genge la watu wenye silaha walioshambulia kambi ya wakimbizi wa Burundi ya Nduta mwishoni mwa juma lililopita. Katika mkutano na wanahabari hivi leo, mkuu wa wilaya hiyo ya Kibondo Louis Bura amesema watu hao waliwawa e, siku ya Jumatatu usiku karibu na mpaka wa Burundi. Mtandao wa habari wa Burundi unaoitwa SOS Media umenukuu um, mkuu wa wilaya ya Kibondo akisema kwamba baada ya shambulizi la Ijumaa usiku katika kambi ya Nduta, e, jeshi la polisi lilianza operesheni ya kuwasaka wahusika ambao waliendesha shambulizi hilo. Baada ya kufanya uchunguzi, jeshi la polisi liligundua kwamba walioshambulia kambi hiyo ya Nduta walitokea nchini Burundi, e, amesema Bura. Ameongeza kuwa kundi hilo lilishambulia kambi ya Nduta lilikuwa limejenga ngome katika msitu mmoja ulio karibu na kambi hiyo ya wakimbizi. Jumatatu usiku siku jeshi la polisi lilianza kuwasaka watu hao katika, na walianza mapambano ambapo katika hali ya kubadilishana ama kushambuliana na kurushana risasi. E, watatu miongoni mwa wahalifu wao waliwawa na silaha zao mbili kukamatwa. Mkuu wa wilaya ya Kibondo amesema kwamba kuna baadhi ya wale wahalifu wachache waliofanikiwa kukimbia na kutimkia katika taifa la Burundi. Tukio hili linatokea kukiwepo kuna Uh, malalamiko ya muda mrefu kwa baadhi wa ya wakimbizi ambao wako katika kambi mbalimbali mbali za mkoani Kigoma, wa wakimbizi kutokea Burundi, wakieleza kwamba kumekuwa na baadhi ya watu kutoka nchini Burundi wanaovuka mpaka na kuingia Tanzania na kujichanganya na wakimbizi ndani ya makambi na kufanya uhalifu ili tu E, ta, serikali ya Tanzania ione kwamba wakimbizi wa eneo hilo wamekuwa wakifanya uhalifu, lakini jambo hili bado halithibitishwa na mamlaka zinazohusika nchini humo, lakini hayo ndiyo ya madai ya muda mrefu ambayo yamekuwa yakitolewa na baadhi ya wakimbizi wa Rwanda waliwa, wakimbizi wa Burundi kumradhi, walioko katika kambi hizo za wakimbizi nchini humo. Sasa polisi na viongozi wa mkoa wa Kigoma wameomba wakimbizi wa Burundi kutoa taarifa mapema wakati wowote pale watakapokuwa wameona mtu au watu wanaowashuku kuwa ni wahalifu. Mkuu wa wilaya ya Kibondo amesema hatua zote zimechukuliwa ili kulinda usalama wa wakimbizi wa Burundi. Wilaya ya Kibondo inazo kambi tatu zinazohifadhi wakimbizi wa Burundi, ambazo ni Nduta, Nyarugusu na Mtendeli. Wakimbizi waishio katika kambi ya Nduta na Nyarugusu wamekuwa wakilalamika kwa kipindi kirefu kama nilivyogusia hapo awali lakini jeshi linalomuunga mkono eh, majeshi ya Tanzania yamekuwa yakieleza kwamba yamefanya ulinzi kuhakikisha, uh, kile ambacho kimekuwa kikielezwa na baadhi ya wakimbizi wa eneo hilo. Sasa mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa habari eh, wa Sauti ya Amerika mjini Kibondo James Jovin na akaanza kumuuliza kwamba washukiwa hao waliwawa kwa mazingira gani mkoani humo. Majambazi hao walikuwa wakijaribu kuvuka kurudi katika nchi ya Burundi. Sasa jeshi la polisi la uh, nchi ya Tanzania kwa kushirikiana na jeshi la polisi la uh, nchi ya Burundi mpakani, eneo ambalo linaitwa Mabamba, waliweza kufanikiwa kuwakamata majambazi hao watatu. Uh, wakiwa na bunduki mbili aina ya SMG. Kwa hiyo waliouawa ni wajambazi watatu lakini wanasema inasemekana kwamba kuna wengine walifanikiwa kuvuka kurudi nchini Burundi. Hey James najua kwamba umezungumza na mkuu wa wilaya katika eneo hilo. ni uh, nini ambacho amekueleza hasa kuhusiana na usalama sasa kwa jumla baada ya haya yaliyotokea? Na mkuu wa wilaya ameelezea kuhusiana na matukio haya ya ujambazi ambayo yamekuwa yakitokea hasa katika wilaya ya Kibondo na imekuwa hivyo kutokana na silaha nyingi ambazo zimezagaa mtaani, kwamba majambazi hao wamekuwa wakiteka katika kambi ya wakimbizi ya Nduta, lakini wakati huo wamekuwa wakiingia katika makazi ya raia wa kawaida tuseme kwamba wale majirani i, wa kambi za wakimbizi. Kwa hiyo kutokana na suala hilo, ndiye kama mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama aliamua kuitisha jeshi la polisi na kufanya msako kadhaa kwa ajili ya hao wa watu ambao wamekuwa wakifanya uharifu katika kambi na nje ya kambi. Kwa hiyo msako huo ulifanikisha kukamatwa kwa majambazi hao watatu ambao wameuawa, lakini pia msako unaendelea ili kuweza kuweka haya ya usalama vizuri, kwa sababu katika wilaya ya Kibondo kumekuwepo na sintofahamu uh, inayosababishwa na hizo silaha ambazo zimezagaa mtaani. Kwa hiyo kuna operesheni inaendelea kwa ajili ya kusaka bunduki, lakini pia kuwasaka majambazi ambao wamekuwa wakifanya vitendo vya uhalifu. Na baada ya haya kutokea, je, wakimbizi wenyewe kwenye kambi wamepokeaje taarifa hizi? Kikubwa zaidi ambacho wakimbizi wanaomba ni kwamba wangependa wapelekwe, uh, labda katikati ya nchi ama nje kidogo ya eneo la mpakani, kwa sababu ni kilometa kama sitini kutoka nchini Burundi. Kwa hiyo inakuwa rahisi sana kwa watu kutoka nchini Burundi kuingia. Kuna wengine wamekuwa wakiingia kutokana na mambo ya kisiasa, labda kuna watu ambao wanaishi kambini lakini wakati huo labda walikuwa wakitafutwa huko nchini mwao. Kwa hiyo kuna wale ambao, uh, hasa sio majambazi, lakini wanaingia nchini kwa ajili ya kuwatafuta uh, wale wakimbizi ambao walikimbia nchi yao kutokana na masuala pengine ya kisiasa. Kwa hiyo ndicho ambacho pengine wakimbizi wanaogopa na kuomba kwamba waweze kupelekwa mbali kidogo na mpaka, ili aweze kuwa mbali na hao ambao wamekuwa wakiwatafuta mara kwa mara. Vinginevyo hali iko salama. Na wakati kuna tokea tukio kama hili na linahusisha nchi mbili, inakuwa kwamba uh, labda upande wa serikali ya Burundi uh, inatoa kauli kuhusu wananchi au raia wake. Je, kuna lolote limetoka upande wa Burundi? Hapana, hakuna kilichozungumzwa, licha tuli ya kwamba tulivyozungumza na mkuu wa wilaya ya Kibondo, hakuzungumza kama waliweza kufanya kikao chochote na viongozi wenzao wa upande wa pili. Yeye alizungumzia hasa hasa kwa upande wa nchi ya Tanzania ambao ndio walikuwa wakifanya msako wa majambazi hao ambao wamekuwa wakisababisha amani kuvunjika, hasa katika wilaya ya Kibondo. Labda tumalizie kwa kuangazia yeah, ni hatua zingine zipi ambazo o labda serikali aa, au mkuu wa wilaya amekueleza kwamba zitachukuliwa katika kuimarisha hali ya usalama kwa jumla? Maanake eh, hawa ni watatu, labda kuna wengine ambao huenda yeah, wakafuata Asante. Katika kuimarisha hali ya usalama, serikali ya Tanzania tayari imeshachukua hatua kadhaa, ikiwemo kufunga masoko ambayo yamekuwa yakikutanisha wakimbizi pamoja na raia wa Tanzania, kwamba pengine yamekuwa yakisababisha kwa namna moja ama nyingine kurahisishia wa majambazi ama wavamizi kuingia a, katika kambi, lakini pia kuingia katika baadhi ya miji ya ila ya Kibondo. Kwa hiyo masoko tayari yamefungwa, ambayo yamekuwa yakihusisha wakimbizi pamoja na raia wa Tanzania. Hiyo ni hatua ya kwanza ambayo tayari imechukuliwa, lakini hatua ya pili ni kwamba, kwa mazungumzo kwa ya mkuu wa wilaya amesema kwamba wanaendelea na msako mbalimbali kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wilaya ya Kibondo itakuwa na amani, kutokana na bunduki ambazo zimekuwa zikikamatwa mara kwa mara, na hii imetokana na kwamba tangu mwaka huu uanze, tayari wamevamia karibu kila mwezi mara mbili ama mara moja. Kwa hiyo ni hatua hizo ambazo zimechukuliwa kuhakikisha kwamba silaha zinaondolewa na amani inarejea katika wilaya ya Kibondo. Mwisho kabisa, hizi silaha zinapookotwa uh, kutoka kwa watu ambao wanaaminika kwamba si raia wema, je, zinapelekwa wapi? Uh, mara nyingi zinapelekwa katika kituo cha polisi, ndio hasa wanahusika nazo na zimekuwa zikipelekwa mkoani kwa ajili ya uh, kama unavyofahamu kwamba mkuu wa jeshi la polisi wa mkoa ndio hasa huwa ni msemaji wa jeshi la polisi. Kwa hiyo mara nyingi zinapelekwa huko kwa ajili ya kufanya uchunguzi zaidi, lakini pia kwa ajili ya kutolea taarifa uh, hasa kwa jeshi la polisi. Huyo ni uh, mwandishi wa habari wa Sauti Amerika mjini Kibondo, James Jovin akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi uh, juu ya taarifa za kuuawa kwa watu watatu ambao wameshukiwa kuwa ni majambazi eh, walipokuwa wakitoroka katika kambi ya wakimbizi ya Nduta kaskazini magharibi mwa Tanzania kufuatia msako uliofanywa na maafisa wa kulinda usalama. Haya yanajiri wakati ambapo hali ya ukosefu wa usalama imekuwa ikikumba uh, kambi hiyo, ambao majambazi wanaoshukiwa kutokea nchi ya jirani ya Burundi wamekuwa wakivamia kambi hiyo mara kwa mara na kufanya matendo ya uhalifu yaliyosababisha baadhi ya wakimbizi kulalamika kwa mamlaka za nchini Tanzania kwamba wapo baadhi ya watu wasio na nia njema ambao wamekuwa wakivuka mpaka wa nchi ya Burundi kuingia Tanzania na kuingia katika makambi ambayo yapo katika eneo e, hilo la a, Kigoma e, hasa katika wilaya ya Kibondo ambapo kuna kambi tatu za Nduta, Nyarugusu na Mtendeli. Tunakamilisha matangazo haya kwa undani. Mimi ni jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena hapo kesho.