Juni 4 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi ni Sunday Shomari. Tunasikika kupitia kwenye redio na intaneti, mtandao wa www.voaswahili.com na masafa ya 107.5 FM kule Nairobi, Kenya, redio zetu shirika, ikiwemo Redio Citizen kote nchini Kenya, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, na Vision Sharla Radio Bukavu, DRC. Karibuni. <tune> Kati ya yale utakayosikia kwenye matangazo haya ni kwamba wapiganaji wa kundi la Allied Democratic Forces ADF waua watu kumi na wawili wakiwemo wanajeshi wawili Kivu Kaskazini. Wakazi wanasema wamekosa pa kukimbilia. Na katika habari nyingine, huko nchini Tanzania, hali ya usalama katika kambi ya wakimbizi kutoka Burundi ya Nduta yaendelea kudorora huku polisi wakiua majambazi wenye silaha katika msako. Imekuwa hivyo kutokana na silaha nyingi ambazo zimezagaa mtaani, kwamba majambazi hao wamekuwa wakiteka katika kambi ya wakimbizi ya Nduta, lakini wakati huo wamekuwa wakiingia katika makazi ya raia wa kawaida. Habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump alichanganya diplomasia na maneno makali katika mkutano na mwandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May mjini London hii leo Jumanne. Trump alisema Marekani ipo katika makubaliano makubwa ya kibiashara na Uingereza wa wakati nchi hiyo ikijiandaa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya na kuona kikwazo chochote katika kushirikiana taarifa za kiusalama licha ya kutokubaliana juu ya kitisho cha kampuni kubwa ya teknolojia ya China ya Huawei, na kumsifu kiongozi wa Uingereza anayemaliza muda wake, akisema Mei amefanya kazi nzuri sana. Maelfu ya waandamanaji walifurika mjini London kupinga ziara ya kiongozi wa Marekani. Lakini alipoulizwa siku ya Jumanne juu ya maandamano hayo, kiongozi huyo wa Marekani alisema ameona maandamano madogo tu na ripoti za vyombo vya habari kuhusu maandamano makubwa ni habari za uongo. Baraza la kijeshi la Sudan linasema linavunja makubaliano yake ya awali na raia waandamanaji kufuatia shambulizi la Jumatatu la wana usalama katika eneo la, la maandamano mjini Khartum ambalo liliua watu wapatao thelathini na watano. Jenerali Abdul Fatah al Burhan kiongozi wa baraza la kijeshi TMC linalojulikana kama Transitional Military Council alitangaza hii leo katika televisheni ya taifa ya nchi hiyo kwamba watafanya uchaguzi mkuu katika miezi tisa ijayo. Jenerali Burhan alisema uchaguzi huo utafanyika chini ya uangalizi wa kimataifa pamoja na kikanda. Shambulizi hilo limeharibu uhusiano kati ya jeshi, muungano wa waandamanaji na vyama vya upinzani pande hizo mbili zimekuwa zikifanya mazungumzo juu ya uundaji wa serikali ya mpito baada ya jeshi kumwondoa madarakani Rais Omar al Bashir mwezi Aprili baada ya maandamano makubwa dhidi ya utawala wake wa kiimla. Zambia imeanza mgao wa umeme kwa makampuni yasiyofanya biashara ya kuchimba madini, hatua inayotarajiwa kuumiza uzalishaji viwandani na huduma za biashara kwa mujibu wa taasisi za biashara nchini humo. Nchi hiyo ilianza mgao huo wa umeme Jumamosi Mosi ili kuweza kukidhi kushughulikia upungufu wa umeme wa megawati 273, alieleza Henry Kapata, msemaji wa shirika la taifa la umeme nchini humo, ZESCO. Kama uzalishaji ukiweza kubaki katika kiwango hiki, bwawa la Kariba litapungua mpaka kiwango cha chini kufikia mwezi Novemba, Kapata aliongeza, akilizungumzia bwawa kubwa zaidi la ugavi wa umeme nchini humo. Wateja wote watakiwa walitakatiwa umeme kwa saa nne kila siku, lakini makampuni ya uchimbaji madini yana makubaliano yao tofauti ambayo tulisaini, aliongeza kapata Kumrathi. Zambia ni mzalishaji na msafirishaji wa pili kwa ukubwa barani Afrika wa madini ya shaba ikiwa ni asilimia sabini ya usafirishaji na asilimia kumi na mbili nukta mbili ya pato la ndani. Na mamilioni ya Waislamu kote ulimwenguni wanasherekea sikukuu ya, siku ya Idi Alfitri, na wakazi katika mji mkuu wa Iraq, Bagdad, hii leo wamefurika katika misikiti wakiungana Waislamu wenzao kote Mashariki ya Kati na kwingineko kuadhimisha sikukuu ya Idi Alfitri. Meri Mgawe anayesoma taarifa kamili. unaendelea kusikiliza. kusikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Harus, eh, Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi. Austri watu wanne wamefariki dunia huko Australia na wawili zaidi kujeruhiwa baada ya mtu mwenye bunduki kuingia katika chumba cha hoteli kaskazini mwa Australia hii leo Jumanne na kushambulia wageni. Polisi wa jimbo la kaskazini walisema mtu huyo mwenye umri wa miaka 45 akiwa na bunduki aliingia hoteli ya Palms katika eneo mashuhuri la kibiashara huko Darwin, katika mji mkuu. Shahidi mmoja aliliambia shirika la taifa la habari la Australia ABC kuwa mshukiwa huyo aliingia katika kila chumba akitafuta mtu na kuwapiga wote risasi, kabla ya kukimbia nje ya hoteli hiyo na gari aina ya pikap. Polisi baadaye walimkamata mshukiwa huyo lakini hawana taarifa zaidi, na waziri mkuu Scott Morrison anasema shambulizi hilo halionekani kuwa ni la kigaidi. Na sasa, kumradhi msikilizaji, Mary Mgawe hakuwa tayari, lakini tuungane naye kwa taarifa ya jinsi Eid elfitri ilivyosherekewa Mashariki ya Kati. Eid el Fitri ni moja ya sikukuu kubwa kwa Waislamu takriban bilioni moja na nusu kote ulimwenguni ambao kiasili leo ni siku ya kujumuika na familia na kuwa na sherehe mbalimbali kuadhimisha kumalizika rasmi kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kufunga mwezi Ramadhani ni moja ya nguzo tano za Kiislamu, na kipindi ambacho Waislamu walikuwa wakifanya ibada na kuwakumbuka wale wasionacho kwa kuwasaidia. Sherehe za Idi zinakuja huku hali ya usalama ikiwa katika mji mkuu wa Iraq na kwingineko nchini humo bado ni tete. Hata hivyo kuna tofauti za kieneo kuhusu siku ya kusherekea Idi kutokana na tofauti zinazojitokeza kuhusu kalenda ya Kiislamu na kuhusu kuandama kwa, kwa mwezi na maoni mbalimbali mbali ya kidini yanayojitokeza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. China imelaani kitendo cha waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kumsifu mwanafunzi wa China ambaye alipingana na serikali ya komunisti katika ghasia za muda mrefu zilizokuwa katika uwanja ya Tiananmen miaka 30 iliyopita. Pompeo alisema siku ya Jumatatu kwamba wanafunzi hao walikuwa ndio mashujaa wa watu wa China na kuongeza kwamba Marekani inatumai kuingia kwa China kwenye mfumo wa kimataifa kutapelekea jamii iliyo na ustahimilivu zaidi na wazi zaidi. Ikiwa ni katika miongo mitatu tangu tukio hilo kuchochea mawazo ya watu duniani kote, Pompeo alitaka China kutoa hesabu kamili ya watu waliopoteza maisha au kupotea, ili kutoa faraja kwa waathirika wengi, katika kipindi cha historia yenye giza aliongeza. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC, Marekani. Tunasikika kote duniani kupitia kwa redio na kwenye mtandao www voa swahilicom. Watu wanaoaminika kuwa wapiganaji wa kundi la Allied Democratic Forces ADF wameua raia kumi na wawili wakiwemo wanajeshi wa serikali wawili katika mtaa wa Rwangoma mjini Beni, Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mauaji hayo yameongeza hali ya hofu miongoni mwa wakazi, mashambulizi ya waasi dhidi ya raia yakiendelea ya kuongezeka, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Ester akiwa ni mmoja wa wakaazi wa kata Ruangoma katika mtaa wa Beu ambaye amepoteza familia zake na hata watoto wake ine, wote wakiwa wamebebwa na waasi, anasema kwamba amekimbia nyumba yake na kukimbilia katikati ya muji wa Beni kwani ameona majirani wake nao vile vile wakiuliwa watoto wa huru wacha wa meza na wana hata wa leti mene mingi sana basa ya naye Dimitrak akiwa ni kiongozi wa kata Rwangoma amesema kwamba raia 12 wa kata lake wote wameuliwa wakati wa mashambulizi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF kwa saa za usiku. Eh, maiti ambayo zimeonekana kwanza kwa sasa ni maiti na hata mwili wa mtu mmoja anayeonekana kama ni mwasi kutoka ADF umeonekana. Jeshi la Kongo likiendelea na mapambano, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa linaendelea na msako na mlio wa risasi ukiendelea kusikika katika mji wa Beni swala la ADF lisimamishwe kwa sababu muda mrefu sasa wananji wanashambuliwa. Akisema Bieveni Kiaviro, mmoja wa vijana wa lucha katika mji wa Beni. Tunamwomba atuletee amani kwetu Beni na tutiele amani ilipoka ma uh, mahadi yake yenye aliletaka wakati ya kambani. Hivi sasa tunamwomba azitimize juu uh, kwetu, tutue amani na si tuishi kama wakongomani wengine tunakuwa kama hatuko wakongomani. Wabunge kutoka maeneo ya Beni na Butembo vilevile vile, wameomba serikali ya Kongo kuwajibika pamoja na Umoja wa Mataifa. Ifahamike e kwamba wakati wa mapigano askari wawili wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuliwa, akiwemo kapitani mmoja, kwa saa za usiku. Uh, uh, uh, mm. Karibu karibu mm. Jeshi la Kongo likisema kwamba bado linaendelea na mapigano pembezoni mwa mji wa Beni, ila wataalamu wa maswala ya kiusalama Maziwa Makuu wakiomba serikali ya Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na hata ya Sudan kuitisha kikao cha haraka ili swala la ADF lipate ufumbuzi. Hosen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hali ilivyo, kuna uwezekano mkubwa wa kuendelea na mpango wake wa kuweka ushuru mpya wiki ijayo wa asilimia tano kwenye bidhaa zinazoagizwa kutoka Mexico. Trump alitoa maelezo hayo mjini London kwenye mkutano na waandishi wa habari akiwa na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May. Hata maafisa wa Marekani wakiendelea na mazungumzo kuhusu ushuru na ongezeko la wakimbizi kutoka Amerika ya kati wanaosafiri kupitia Meksiko kuingia Marekani, suala so ambayo Trump anataka kuzuia. Trump alisema Meksiko inabidi waongeze juhudi na kuzuia uvamizi huu nchini mwetu. Trump aliongeza akifafanua kwamba mamilioni ya raia wasio na vibali kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador wanaingia Marekani kukimbia umasikini na ghasia nyumbani kwao. Watu watatu wanaoshukiwa kuwa majambazi wameuawa walipokuwa wakitoroka kutoka kambi ya wakimbizi ya Nduta, kaskazini magharibi mwa Tanzania, kufuatia msako wa maafisa kulinda usalama. Majambazi wanaoshukiwa kutokea nchi jirani ya Burundi wamekuwa wakivamia kambi hiyo mara kwa mara. Mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wa Sauti Amerika mjini Kibondo, James Jovin, na akaanza kwa kumuuliza washukiwa hao walikuwa katika mazingira gani. Majambazi hao walikuwa wakijaribu kuvuka kurudi katika nchi ya Burundi. Sasa jeshi la polisi la uh, nchi ya Tanzania kwa kushirikiana na jeshi la polisi la uh, nchi ya Burundi mpakani, eneo ambalo linaita Mabamba, waliweza kufanikiwa kuwakamata majambazi hao watatu wakiwa na bunduki mbili aina ya SMG. Kwa hiyo waliouawa ni majambazi watatu, lakini inasemekana kwamba kuna wengine walifanikiwa kuvuka kurudi nchini Burundi. E James, najua kwamba umezungumza na mkuu wa wilaya katika eneo hilo ni uh, nini, nini ambacho amekueleza hasa kuhusiana na usalama sasa kwa jumla baada ya haya yaliyotokea? Na mkuu wa wilaya ameelezea kuhusiana na matukio haya ya ujambazi ambayo yamekuwa yakitokea hasa katika wilaya ya Kibondo, na imekuwa hivyo kutokana na silaha nyingi ambazo zimezagaa mtaani, kwamba majambazi hao wamekuwa wakiteka katika kambi ya wakimbizi ya Nduta, lakini wakati huo wamekuwa wakiingia katika makazi ya raia wa kawaida, tuseme kwamba wale majirani kwa hiyo, na hilo, wa kambi za wakimbizi. Kwa hiyo kutokana na suala hilo, ndiye kama mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama aliamua kuitisha jeshi la polisi na kufanya msako kadhaa kwa ajili ya hao wa watu ambao wamekuwa wakifanya uharifu uh, katika kambi na nje ya kambi. Kwa hiyo msako huo ulifanikisha kukamatwa kwa majambazi hao watatu ambao wameuawa, lakini pia msako unaendelea ili kuweza kuweka haya ya usalama vizuri, kwa sababu katika wilaya ya Kibondo kumekuwepo na sintofahamu fahamu Uh, inayosababishwa na hizo silaha ambazo zimezagaa mtaani. Kwa hiyo kuna operesheni inaendelea kwa ajili ya kusaka bunduki, lakini pia kuwasaka majambazi ambao wamekuwa wakifanya vitendo vya uharifu. Na baada ya haya kutokea, je, wakimbizi wenyewe kwenye kambi wamepokeaje taarifa hizi? Kikubwa zaidi ambacho wakimbizi wanaomba ni kwamba wangependa wapelekwe, uh, labda katikati ya nchi ama nje kidogo ya eneo la mpakani, kwa sababu ni kilometa kama sitini kutoka nchini Burundi, kwa hiyo inakuwa rahisi sana kwa watu kutoka nchini Burundi kuingia. Kuna wengine wamekuwa wakiingia kutokana na mambo ya kisiasa, labda kuna watu ambao wanaishi kambini, lakini wakati huo labda walikuwa wakitafutwa huko nchini mwao. Kwa hiyo kuna wale ambao uh, hasa sio majambazi, lakini wanaingia nchini kwa ajili ya kuwatafuta uh, wale wakimbizi ambao walikimbia nchi yao kutokana na maswala pengine ya kisiasa. Kwa hiyo ndicho ambacho pengine wakimbizi wanaogopa na kuomba kwamba waweze kupelekwa mbali kidogo na mpaka, ili aweze kuwa mbali na hao ambao wamekuwa wakiwatafuta mara kwa mara. Hali iko salama, na wakati kuna tokea tukio kama hili na linahusisha nchi mbili, inakuwa kwamba uh, labda upande wa serikali ya Burundi uh, inatoa kauli kuhusu wananchi au raia wake. Je, kuna lolote limetoka upande wa Burundi? Hapana, hakuna kilichozungumzwa, licha ya kwamba tul, tulivyozungumza na mkuu wa wilaya ya Kibondo hakuzungumza kama waliweza kufanya kikao chochote na viongozi wenzao wa upande wa pili, yeye alizungumzia hasa hasa kwa upande wa nchi ya Tanzania ambao ndio walikuwa wakifanya msako wa majambazi hao ambao wamekuwa wakisababisha amani kuvunjika hasa katika wilaya ya Kibondo ni mwandishi wa Sauti ya America, James Jovin akizungumza nasi kutoka mjini Kibondo, Tanzania. Matangazo haya vilevile, msikilizaji, yanasikika kupitia Dodoma FM Dodoma Tanzania, Redio Semliki Beni DRC, Redio RTGL Butembo, Malaika Redio Lubumbashi, Sunrise FM Arusha, Redio Kaya nchini Kenya, RFA FM Mwanza na kote katika nchi za Maziwa Makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, VOA FM 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kupitia kwenye simu ya mkononi au kwenye kompyuta popote ulipo kwenye mtandao www voa swahili.com Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, jeshi la Uganda linataka Umoja wa Mataifa kuchukua tahadhari kubwa katika maamuzi yake kuhusu masuala ya usalama nchini Somalia na kutopunguza idadi ya walinzi wa amani nchini humo. Hii ni baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutangaza kwamba litapunguza idadi ya wanajeshi wa AMISOM kwa kiasi cha elfu moja licha ya kuongeza muda wa wanajeshi hao kuhudumu nchini Somalia kwa mwaka mmoja zaidi ili kuelekea uchaguzi mkuu wa Somalia mwaka elfu mbili na ishirini. Kennes Wire anayo taarifa kamili. Taarifa ambayo imechapishwa kwenye tovuti ya Umoja wa Mataifa kuhusu maamuzi ya kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichofanyika wiki iliyopita, wamepitisha azimio kutaka kikosi cha ulinzi wa amani nchini Somalia kipunguzwe kwa wanajeshi elfu moja. Katika kikao hicho mataifa wanachama wa baraza la usalama wameongeza muda wa tume ya ulinzi wa amani kwa muda wa mwaka mmoja zaidi, na hivyo kutakiwa kuondoka Somalia baada ya uchaguzi mkuu uliopangiwa mwaka ujao 2020. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliosalia, AMISOM wanatakiwa kuwakabidhi wanajeshi na maafisa wa polisi wa Somalia majukumu ya kulinda nchi yao. Lakini naibu wa msemaji wa jeshi la Uganda, UPDF, luteni kanali dewakiki anasema hatua hiyo huenda ikawa na athari kubwa sana kwa taifa la Somalia na majirani zake. Jeshi la, to, la Somalia linataka mafunzo ya kutosha na ile ambayo tunaita kwa kimombo mentoring, kuona kwa kwamba wanaweza wakakuwa kwa lengo ya kulinda nchi yao, na Somalia yenyewe ijakuwa kwa lengo ya kujitenga ile kuwalipa na kuwasimamia jeshi la nchi kuona kwamba linawezi kaleta amani Somalia, ingao African Union imeweka manani fulani kuona kwamba majeshi ya Somalia yanawezi kujisimamia, hatujafika huko kwa ukweli. Kulingana na Luteni kano Akiki, japo jeshi la Uganda limeanza kupunguza idadi ya wanajeshi wake nchini Somalia, hali nchini humo haijaruhusu hatua kama hizo kuchukuliwa, kwani jeshi la Somalia halina uwezo wa kupigana na Al Shababu. Japo Uganda itaheshimu uamzi wa umoja wa mataifa, hatungetaka kutoka Somalia kwa muda huu. Tungetaka kuongeza majeshi, siyo kupunguza. Hatujaenda Somalia kupata msahara mkubwa au kutoa utajiri, la tumeenda Somalia chini ya kiamuzi ya Afrika ya Panafricanism ile kupigania wenzetu wa Afrika wapate uhuru, wapate matunda ya uhuru na sisi wote kama wa Afrika kwa bara ya Afrika tukue wa uhuru mzima. Kwa hivyo hatungetaka tutoke Somalia tena, vita viendelee. Mwezi Februari mwaka huu 2019, Burundi iliagizwa kuondoa wanajeshi wake elfu moja kutoka Somalia kinyume na mapenzi ya serikali ya Burundi. Nchi nyingine zilizo na wanajeshi nchini Somalia ni Kenya, Jibuti na Ethiopia. Wanajeshi wa AMISOM wamekuwa Somalia kwa muda wa miaka kumi na miwili sasa tangu mwaka elfu mbili na saba. Dunia ya wanawake, tunazungumzia uwezekano wa mtoto wa kike kumaliza masomo yake. Nchini Kenya hukumbwa na matatizo mengi, ikiwemo umaskini, ndoa za mapema na hata ukosefu wa karo. Mashirika mengi hujitokeza kupigania haki ya mtoto wa kike kuwa shule, lakini vita hivyo hukumbwa na changamoto, kwani wazazi wengi huonelea kuwauza watoto wao mapema ili kupata fedha za kuendelea na maisha. Mwandishi wetu Huba Abdi alizungumza na wanafunzi waliowahi kulazimishwa kuolewa na kisha baadaye kuokolewa na shule na maafisa wa usalama. Fuatana nasi katika makala hii. Visa vya watoto wa kike kuacha masomo kwa sababu ya ndoa za mapema, ukeketaji na hata umaskini umekuwa ukishuhudiwa sehemu za vijijini na kuwa nadra sana kwa visa kama hivyo kushuhudiwa mjini, sehemu ambayo watu huchukuliwa kuwa ni wasomi lakini katika mtaa wa Isli, eneo ambalo wengi wanaoishi ni kutoka jamii ya Wasomali, wanaonekana kuendelea na hulka hii ya kuwaoza watoto wa kike wakiwa wachanga na kukatiza masomo yao. Lela ni mmoja wa wanafunzi waliookolewa baada ya familia yake kupanga kumwoza kabla ya kumaliza masomo yake. Wazazi kama ana pesa, pesa yote alafu akaona msichana mrembo tena, ule mwenye atamua ni mzee Amezeeka akana pesa. Si kila mtu anaangalia pesa, anaambia msichana ai, unaona huu mzee amekupenda na kutaka. Baadhi ya wasichana wanaeleza kuwa wazazi mara nyingi wataka wao kukubali kuolewa na mtu ambaye ni mzee na ni rafiki wa familia ili kuendeleza uhusiano wao wa kifamilia, jambo ambalo huwahuzunisha sana, kwani masomo ambao wao huchukulia ni muhimu hukatizwa ghafla mara mara nafikia papa wanasemanga tu wakiona akona msichana, wanamwambia tu, nataka msichana wako ya, amekuwa mkubwa, simpatie tu. Sa anakupatia kwa sababu ya rafiki. Mara anaona huyu nini ako na pesa, saa anakupatia hata hivyo Mwalimu mkuu wa shule ya Meri, jimbo la Nairobi, Denis Nyangari, amekuwa mstari wa mbele kuwaokoa wasichana waliolazimishwa kuolewa na kushirikiana na idara ya usalama ili kuwakamata wazazi wenye kufanya mambo hayo kisha ripoti kwetu sisi. Kama walimu, huwa tunafuatilia kumfuata mzazi mwenyewe, tunazungumza naye moja kwa moja, tunampa wasia wetu kuhusiana na umuhimu wa msichana kwa shuleni, lakini akidinda kusikiza, tumeweza kuwahusisha serikali pia. Manake tuna chifu wetu ambaye tunafanya kazi naye moja kwa moja. Tuna OCS wetu Pangani na OCPD tunafanya naye kazi moja kwa moja, na wamekuwa wa manufaa kubwa sana katika kutusaidia ili kuokoa hawa wasichana kutoka kwa uh, hizi ndoa za mapema. Jawahir Mohamed ni chifu wa eneo la Eastleigh, jimbo la Nairobi, na kulingana naye afisi yake imekuwa ikipokea ripoti ya wasichana kuachishwa masomo ili kulazimishwa kuolewa. Mtoto akiwa na miaka ya chini akiolewa, huyo ni mtoto ameoleka, si mama mwanamke mzima ambaye ameoleka, kwa sababu ile kazi yake ya kufanya yani ile ile ile kazi yake ya ya kukua mama haijakuwa. Japo wazazi mara nyingi huchukua hatua pasi na kutafakari maisha ya wanao siku za usoni. Mara nyingi wasichana hao wamekuwa wakijisimamia na kueleza wazazi umuhimu wa masomo, lakini wanaonekana kupuuza hayo. Wasichana wanaolewa wakiwa wadogo like, kama wakiwa kumi na wakiwa wadogo sana akiwa teenage hivyo, wazazi anaangalia tu pesa, hata afikiri maisha ya msichana yake atakuwaje. Hana uhuru, hana chochote cha kuuliza, hata akimwambia mama sitaki, hakuna mwenye atasikia, hata wengine hata wanaweza kujua wazazi wanaendelea kunyoshewa kidole cha lawama kwa kupuuza majukumu yao kama wazazi, huku Jawahir Muhamed akisema kuwa msingi bora ndani ya familia imechangia pakubwa kwa mtoto kuachishwa masomo. Hawa wasichana wanataka mtu wa kuwaambia ya kwamba education iko na umuhimu gani, na, na kuolewa wakiwa mapema iko na tatizo gani na iko na na shida gani na iko na faida gani maeneo ya vijijini yamekuwa yakitetewa na wanaharakati wa kutetea masilahi ya wa watoto wa kike na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali lakini jimbo la nairobi limeonekana kusahaulika wengi wakiamini kuwa ni vigumu kuweza kushuhudia visa kama hivi mjini huba abdi sauti amerika nairobi kenya ni makala ya wanawake yaliyoandaliwa na Huba Abdi kila siku ya Jumanne. Makala haya husimamiwa na Hadija Riami. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Sasa Sande Shomari anakusomea muhutasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump alichanganya diplomasia na maneno makali katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May mjini London hii leo. Trump alisema Marekani ipo katika makubaliano makubwa ya kibiashara na Uingereza wa wakati nchi hiyo ikijiandaa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya na kuona kikwazo chochote katika kushirikiana taarifa za kiusalama, licha ya kutokubaliana juu ya kitisho cha kampuni kubwa ya teknolojia ya China Huawei na kumsifu kiongozi wa Uingereza anayemaliza muda wake Teresa May akisema amefanya kazi nzuri sana. Baraza la kijeshi la Sudan linasema linavunja makubaliano yake ya awali na raia waandamanaji kufuatia shambulizi la Jumatatu la wana usalama katika eneo la maandamano mjini Khartum, ambao liwa watu wapatao thelathini na tano. Zambia imeanza mgao wa umeme kwa makampuni yasiyofanya biashara ya kuchimba madini, hatua inayotarajiwa kuumiza uzalishaji wa viwandani na huduma za biashara, kwa mujibu wa taasisi za kibiashara nchini humo. Nchi hiyo ilianza mgao huo wa umeme Jumamosi ili kuweza kukidhi upungufu wa umeme wa megawati zipatazo 273, alieleza Henri Kapata, msemaji wa shirika la taifa la umeme nchini humo, ZESCO. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa Fiona Wamai, nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi ni Kenes Bwire. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza. Nikutakie usiku mtulivu.