Saa nane kamili katika studio za sauti ya amerika washington DC, sawa na saa tatu usiku afrika mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia ambazo zinasomwa kwenu hapa studio, nami patrick nduimana. Rais wa marekani donald trump yuko nchini uingereza kwa ziara ya siku mbili, ambapo leo alikutana na familia ya malkia elizabeth na baadaye atafanya mazungumzo na waziri mkuu anayeondoka madarakani teresa may. Malkia elizabeth amewapokea Trump na mkewe Melania kwenye kasri yake ya Buckingham na kuwaonyesha picha zinazoelezea historia ya Uingereza. Aliwaonyesha pia nyaraka muhimu kama vile ramani ya mji wa New York katika karne ya 18 kabla ya kuelekea Uingereza. Akiwa Whitehouse, Trump alisema ziara yake itakuwa na manufaa zaidi na kusema kuwa Marekani na Uingereza watakuwa na fursa ya kufanya kazi kufikiwa makubaliano makubwa ya kibiashara katika siku zijazo. Ziara ya Trump inafanyika wakati nchi hiyo ipo kwenye msukosuko wa siasa baada ya waziri mkuu Theresa May kutangaza kujiuzulu mwezi uliopita kwa kushindwa kufanikisha mkataba wa kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Mchakato wa kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya utaendelezwa na waziri mkuu mpya. Trump anamuunga mkono waziri wa zamani wa mambo ya nje Boris Johnson aliyetetea kura ya kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Jana Trump alisema atakutana na Johnson vilevile vile na mwanasiasa Nigel Farage aliyeongoza kampeni ya Brexit ya kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Watu kumi na watatu wameuawa na wengine wengi wakajeruhiwa wakati wanajeshi wa serikali ya Sudan walipokuwa wakiwatawanya waandamanaji mjini Khartum, vyanzo vya afya nchini humo vimesema, na kamati ya madaktari upande wa wapinzani pia wamebaini hivyo. Milipuko na milio ya bunduki za rashasha imesikika leo Jumatatu wakati majeshi ya usalama yakielekea kwenye eneo la maandamano nje ya wizara ya ulinzi. Shirika la habari la Reuters limenukuu ripoti ya kituo cha televisheni cha Sky News Arabia kwamba msemaji wa baraza la kijeshi amesema mashambulizi ya wanausalama yalilenga wahalifu waliokuwa karibu na eneo la maandamano, lakini waandamanaji wako salama. Ubalozi wa Marekani mjini Khartoum uliandika kwenye Twitter kwamba mashambulizi dhidi ya waandamanaji yapaswa kusitishwa. Ubalozi wa Uingereza nao pia umelani mashambulizi hayo dhidi ya raia. Maandamano yalianza tena wiki kadhaa zilizopita baada ya viongozi wa maandamano na uongozi wa jeshi kushindwa kuafikiana juu ya uundwaji wa serikali ya mpito baada ya kuondolewa mad ma madarakani Rais Omar Al Bashir. Waandamanaji wanazidi kuomba jeshi kukabidhi madaraka uongozi wa kiraia hiyo unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mawakili wa kimataifa wamewasilisha kesi kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC wakitaka maafisa wa Umoja wa Ulaya na wanchi na wa wanachama wa umoja huo washtakiwe kwa uhalifu dhidi ubinadamu, ya ubinadamu juu ya kufa maji kwa maelfu ya wahamiaji katika bahari ya Mediterranean. Mawakili hawa mjini Paris wamewasilisha hoja ya kurasa 245 kwa afisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bensuda. Wanasema wamekusanya ushahidi wa kutosha unaohusisha Umoja wa Ulaya na mawakala wa nchi wanachama na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa kulingana na sera za uhamiaji za EU katika bahari ya Mediterranean na Libya tangu mwaka 2014. Zaidi ya watu elfu 12 walifariki tangu 2014 wakijaribu kutoroka Libya na kuelekea Ulaya. Maafisa nchini Afghanistani wanasema watu, wat, watu watano wameuawa leo na wengine kumi kujeruhiwa, baada ya basi lililokuwa linabeba wafanyakazi wa serikali kushambuliwa kwa bomu lenye nguvu mjini Kabul. Mauaji hayo yanatokea siku moja kabla ya siku kuu ya Idilfitri ambayo inakamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hakuna kundi lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Ghasia zimetokea wakati Mjumbe maalum wa Marekani kwa maridhiano ya Afghanistan Zalmay Khalilzad akiwa ziarani eneo hilo ambapo anatarajiwa kukutana na wawakilishi wa kundi la Taliban. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapo tusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia shauri la serikali ya Marekani ambayo imetangaza kwamba kwa hivi sasa, kwa yeyote atakayeomba kibali cha kuingia hapa Marekani maarufu kabisa kama visa, atahitajika eh, kuwasilisha vilevile vile anwani za mitandao ya kijamii ikijumuisha vilevile barua pepe na namba za simu, ikiwa kama kigezo kimojawapo cha nyaraka ambazo mtu atatakiwa kuziwasilisha kwa ajili ya kuomba kibali cha kuingia Marekani. Katika sehemu ya pili leo katika Kwa Undani, e, tutaangalia maandalizi ya timu za Afrika Mashariki na kati kuelekea michuano ya mataifa ya Afrika maarufu kabisa kama AFCON ninayekualika katika kipindi hiki. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani. Ni kwamba takriban wale wote watakaoomba vibali vya kuingia Marekani yaani visa itawapasa wafikishe nyaraka e, za kuonyesha anwani zao wanazozitumia katika mitandao mbalimbali ya kijamii. E, ikiwa kama ni kanuni mpya ambayo imetangazwa, kanuni ambayo imetangazwa na wizara ya sheria ya Marekani inasema mtu yeyote yule ambaye atataka kuomba kuja hapa Marekani itabidi awasilishe majina anayotumia katika mitandao yake ya kijamii, e, ikiwa pamoja vile vile na anwani za barua pepe za miaka mitano iliyopita ikijumuisha na nambari za simu. Shauri hili ambapo lilipendekezwa hapo mwaka jana, kwa mujibu wa uh, mamlaka zinaeleza kwamba inakadiriwa uh, shauri hili litawaathiri watu takriban milioni 14.7, uh, kwa mwaka mzima. Lakini shauri hili linaelezwa kwamba halitowahusu, uh, wale maafisa wanadiplomasia diplomasia, eh, na maafisa wengine eh, ambao kwa namna moja ama nyingine wamekuwa eh, wakifanya juhudi mbalimbali mbali za kufanya kazi hapa wakiwa kama wadiplomasia. Lakini watu ambao watakuja hapa Marekani eh, kwa nia ya kufanya kazi au uh, kusoma watapaswa kuwasilisha uh, taarifa hizo. Ambalo, ambazo zinaelezwa eh, kama ni njia mojawapo ya kukabiliana na watu ambao si wema. Siku za nyuma wa, uh, wale wanaoomba kuingia ama kupata vibali vya kuingia Marekani walikuwa wanatakiwa kuwasilisha taarifa kama hizi, ni wale tu ambao walikuwa wakitokea katika sehemu ambazo uh, kwa namna moja ama nyingine zinaelezwa uh, kuwa ni sehemu ambapo kuna masuala ya kigaidi lakini, kwa hivi sasa uh, kutokana na kanuni hiyo ambayo inaelezwa kuanza kufanya kazi uh, watu wote itabidi wawasilishe kama majina ambayo yanatumika katika mitandao ya kama vile Facebook, Twitter, Instagram na sehemu nyingine na vilevile vile kuwasilisha uh, barua pepe. Lakini jambo hili halijapita katika namna ambayo naweza nikasema kwamba uh, bila pata msukumo wowote uh, ule. Makundi ambayo yamekuwa yakipigania eh, haki za kiraia yenyewe eh, kwa namna moja manyingine nyingine yamepinga swala hili, ambapo katika taarifa yao hiki uh, kikundi kimoja ama chama kimoja cha American Civil Liberties eh, kinaeleza kwamba kwa taarifa ya mwaka elfu mbili eh, na kumi na nane hakukuwa na uh, uthibitisho wote kwamba Uh, uh, mitandao ya kijamii ndiyo inayoweza kuwa njia bora zaidi ya kuangalia wale watu wabaya wanaotaka kuingia Marekani na hivyo, jambo hili litakuwa kama vile kuingilia faraha za watu. Jambo hili bado linazua mjadala, licha ya kwamba watu wengi kutoka mataifa mengi ambayo wanataka kuingia hapa Marekani hawajaonyesha nia yoyote ile ya kupinga ama kukubaliana na kile ambacho kimewekwa. Zaidi ya makundi haya ya haki za kiraia ya ndani ya Marekani ndiyo yenyewe yameweka bayana kabisa kwamba swala hili si sawa. Katika laini ya simu tunaye Dkt. Patrick Nigula. Dkt. Patrick Nigula, uh, kwanza jambo hili litapita na kuwa kanuni rasmi ama kuna upinzani mkubwa unakuja uh, mbele ya siku zijazo, eh, na je unadhani itatokea ndani ya Marekani ama nje ya Marekani? Uh, kwanza tu niseme tu umelizungumzia vizuri zaidi uh, uh, shauri hili ambalo limewekwa mbele na chombo cha mamlaka ya sheria hapa Marekani. Uh, mimi tu ni gusie tu ya kwamba shauri hili litapata upinzani ndani ya Marekani vilevile na nje ya Marekani, kwa sababu uh, ukiangalia kwa karibu zaidi uh, linajikita zaidi katika kuingilia faragha ya mtu binafsi na jinsi ambavyo ana uhuru wake wa kuweka picha au maelezo ya uhusiano na mambo ambayo labda haafikiani nayo au mambo anayoafikiana nayo. Kwa hiyo ukiangalia katika bara la Afrika na Asia, ni moja kati ya nchi ambazo zinahitaji kuliangalia suala hili na kujaribu kutafuta njia ambayo wanaweza wakazungumza na vyombo husika hapa Marekani kujaribu kuangalia ni kwamba linajaribu li, li, kama likipita linaweza likawaweka watu wengi sana katika hali ambayo sio nzuri. Kwa hiyo mi naona tu ni kwamba tupatie muda na tuangalie ni jinsi gani litakavyoenda, lakini ukiangalia katika mitandao mbalimbali uh, hapa Marekani, katika magrupu mbalimbali wamelizungumzia kutokubaliana nalo hili jambo kwa sababu linaingilia faragha kama ulivyogusia hapo mwanzo. Lakini uh, suala so hili ya mapendekezo liliwasilishwa na Uh, Wizara ya Mambo ya Nje kwa mara ya kwanza eh, hapo mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na nane. Ni takriban mwaka mmoja sasa uh, na miezi kadhaa um, ume, umepita uh, toka shauri hili lilipowasilishwa uh, na kipindi chote hiko ndiyo kulikuwa kuna upinzani wa namna ama moja nyingine, lakini haikuwa hali uh, kama ilivyo hivi sasa, kwa mazingira yaliyopo, maanake ukiangalia mitandao ya kijamii, kuna watu wengine wamekuwa wakitumia hata zile akaunti uh, za siri ama bila kutumia majina yao. Sasa je, hili katika namna moja ama nyingine kweli linaweza ku uh, wawezesha wale ambao wanasimamia utoaji wa, wa viza uh, kutambua hawa watu kwamba vile ambavyo wamewasilisha ni vya kweli au si vya kweli na kweli, katika mazingira yaliyopo uh, idadi kubwa ya watu wanaoomba hizi viza, litafanikiwa vipi hili zoezi hili zoezi? Tu niseme ni kwamba ni gumu na linahitaji uh, uh, vifaa vya kitaalamu na na uh, wataalamu ambao wanaweza kuangalia na kufuata nyenendo za watu wanaosema na kuyaandika katika mitandao ya kijamii. Kwa hiyo serikali inaweza ikaingia gharama kubwa sana na, na isiweze kutoa mafanikio yoyote mazuri katika kufuatilia jambo hili. Labda tu tu tuwape muda na tuangalie, ni kwamba ni teknolojia gani inaweza ikatumika katika kutatua au kuangalia wale ambao si wema, ambao wanataka kuingia Marekani na kuwaweka katika orodha ambayo ya kuwazuia kuingia au kuondoa uh, ruhusa za viza walizopewa ili kuepukana na kutokea kwa matukio mabaya katika taifa hili la hapa Marekani na kwa mazingira ambayo yamekuwepo, uh, zipo kesi mbalimbali mbali ambazo zimeonyesha kwamba zimefanikisha watu kuzuiwa kufanya uhalifu fulani hapa Marekani hata nje ya Marekani kwa kuangalia vile ambavyo wamekuwa wakiposti katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Lakini sasa hivi uelewa unazidi kuwa mkubwa wa watu wa namna ya matumizi haya, uh, si tu kwa swala la kuombea vibali vya kuingia Marekani, hata kwenye masuala ya ajira na vitu vingine. Siku hizi watu wanaamini kabisa inabidi uwe makini katika kile ambacho unakiongea katika hii mitandao ya kijamii. Sasa kwa hali jinsi ilivyo tunavyoelekea hivi sasa, uh, ni kweli kabisa nia ni thabiti eh, ya kuzuia watu kupitia, kupitia hii ama ni kuweka mazingira ambayo itakuwa ni kwamba viza ya Marekani iwe ngumu zaidi. Mimi niseme tu ni kwamba si jambo la viza la Marekani kuwa ngumu zaidi, bali tu ni kuangalia mwenendo wa matumizi ya mitandao imekuwa ni mikubwa zaidi katika wanadamu duniani. Sasa hivi watu wengi wanajieleza na kuwaelewa tabia zao kwa kuangalia katika mitandao ya jamii, jinsi wanavyoongea na wako katika makundi gani. Kwa hiyo mi naona tu hii ni sehemu au uh, tuseme tu ya kwamba teknolojia imetupeleka katika hatua nyingine kabisa ya kumwelewa na kumsoma mwanadamu kama unataka kumjua tabia yake na matendo. Kwa hiyo mi naona tu serikali ya Marekani sasa hivi imeongeza uh, kigezo hiki, na nadhani itaweza kusaidia labda kuwachambua na kuwaelewa wale ambao ni wahalifu na wale ambao sio wahalifu, na kile ambacho kinaonekana kwa namna gani, ambapo uh, maki imeshaelezwa kwamba watu takriban milioni kumi na nne nukta saba uh, kila mwaka wataathirika na suala hili. Uh, je, endapo mtu anasema kwamba sina eh, hizi taarifa sina akaunti hizi, je nini kinafuata hapa? Uh, mimi tunaona tu ni kwamba wao labda watakuwa na na, na utaalamu au vyombo uh, ambavyo wanaweza wakavitumia kukagua uh, kwa hususan zaidi yule ambaye anasema kwamba hana barua pepe wala hajishiriki katika kuandika au ku, kuwa na akaunti ya Uh, Facebook, Twitter au vilevile na barua pepe. Ni kwamba wanaweza wakatumia njia mbalimbali, kwa mfano Google Analytics ambayo inaweza ikaangalia mtu uh, kwa kuangalia picha yake binafsi au kwa kuangalia uh, kama walivyozungumzia nambari ya simu. Kwa hiyo watatumia vigezo vingine mbalimbali au uta taaluma mbalimbali ambazo au utaalamu mwingine ambao unaweza ukahakikisha ya kwamba au kuhakiki huyu mwombaji wa viza hajawahi kutumia mtandao kabisa. Dkt Patrick Nigula, mi ni kushukuru sana kwa kutueleza uh, na kuwa nasi hii leo katika kuangalia uh, swala hili, na tunakamilisha tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo e, tunaangazia michuano ya kombe la Afrika e, maarufu kabisa kama AFCON ambayo inatarajia kuanza kutimwa vumbi hapo tarehe ishirini na moja ya mwezi huu wa uh, sita, e, ambapo timu ya Misri itafungua dimba na timu ya Zimbabwe. E, katika mtanange ambao utapigwa ukiwa ni mchezo wa ufunguzi kwa mwaka huu umekuwa ni mwaka wa kihistoria kwa eneo la Afrika ya mashariki na kati. E, ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi tatu zimepata nafasi ya kufuzu kushiriki michuano hiyo, jambo ambalo halijawahi kutokea katika michuano yoyote ile. E, ukanda wa Afrika Mashariki kwa miaka mingi umekuwa ukionekana ni ukanda wenye kiwango cha chini cha soka, ambapo timu zake mara kadhaa zimeshindwa e, kufuzu katika michuano hiyo ambayo inashirikisha miamba ya soka uh, barani Afrika kwa mwaka huu wa 2019 eh, timu nne. Kumradhi, nimekuambia timu tatu, lakini ni timu nne za jumuiya ya Afrika Mashariki ambazo ni Burundi, Kenya, Tanzania, pamoja na Uganda zimepata tiketi ya kushiriki michono hiyo. Hii leo tunaangazia nini kinafanyika hivi sasa kwa timu hizo? Na tutakuwa tukiongea na wanahabari wetu kutoka sehemu hizo ili kufahamu kile ambacho kinafanyika kabla ya michono hiyo kuanza baadaye mwezi huu. Tuanze na taifa la Kenya ambalo eh, lenyewe lilipata uh, nafasi baada ya kufanikiwa kujichukulia uh, pointi za kutosha katika kundi lake, lakini hata hivyo, Kenya kabla ya uh, makundi hayo kumalizika, ilijikuta ikipata tiketi ya moja kwa moja baada ya timu ya Sierra Leone uh, kuondolewa katika mashindano haya na shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF kwa ku uh, fanya madhambi na kukiuka kanuni za mashindano. Nimeongea na Libert Adede ambaye ametueleza kile ambacho kinafanywa uh, katika kuelekea uh, michuano hii ya Afcon kwa taifa la Kenya. Adede, tueleze. Naam, shukran sana Idi. Uh, Kenya kwa sasa timu inajiandaa timu ya taifa inajiandaa kwa ajili ya michuano hiyo Uh, imekuwa nje nchini Ufaransa pale ambapo imeenda kufanya mazoezi ikijiandaa kwa ajili ya michuano hii ambayo inatarajiwa kuanziwa baadaye, e, mwezi huu e, wa, wa, wa sita. Uh, kocha ameshataja kikosi cha wachezaji ishirini na wawili na majina kadhaa ya wachezaji ambao walikuwa wametambulika sana ambao walitarajiwa kuwepo kama mfungaji bora katika ligi ya Kenya Alan Wanga alikosa katika kikosi hicho, lakini amewajumuisha vijana chikukizi ambao wengine wanacheza katika mataifa ya ughaibuni na ana, katika upande wake anasema yuko tayari na ikiwa basi e, kutapatikana nafasi ama kuonekana mchezaji mwingine ambayo yuko bora zaidi na atakubali kuingia huko basi jumuisha katika kikosi hicho cha Harambee Stars kuelekea e, nchini Umisri kwa ajili ya michuano ya AFCON. Arede, labda ungetueleza jinsi mwamko ulivyo hapo Kenya kwa watu kwenda kushangilia timu yao, uko vipi? Na, kuna baadhi ya wale mashabiki ambao ni sugu tayari kuna tayari wameshajiandaa kwa ajili ya safari zao kuelekea Misri, lakini hapa kile hufanyika sana, michuano hii hufuatiliwa kupitia eh, kituo cha runinga ama vituo vya runinga vijijini, kwa, kwa, haswa sana mitaani kuna yale mabanda ya kuonyesha mpira, mabanda ya video no yanaonyesha mpira. Uh, ukiangalia maeneo mbalimbali kuna wale ambao wanapaka rangi, kuna wale wanafagia na kutengeza sakafu, labda kuondoa kunguni na vumbi, ili kwamba wale wa washabiki wakifika wanakuwa ni tayari. Na wengine wanaweza kuzile televisheni za kulipia wanalipa na mapema na kujiandaa kwa ajili ya michuano hii. Kampuni mbalimbali zinaanza kutoa kalenda ama kutoa ile ratiba ya michuano, wakiwapatia mashabiki wao. Kuna wale ambao sasa wale wanauza jezi, jezi zinaanza kuuzwa, hasa sana tukiangazia siku mbili tatu hivi tutaingia katika um, sherehe za Idul, uh, Idul Fitri, na maandalizi yako kila mahali kwa ajili ya michuano hii ya uh, kombe la Afrika, yote tu watu wakiwa wanahakikisha kwamba wakosoa, lakini jambo moja ambalo kidogo lina wasiwasi ni masaa hususan masaa ya Afrika Mashariki na ile ya Misri inapishana kidogo. Hapo ndipo watu wanawasiwasi kwamba watakuwa wanaangalia michuano mpaka saa ngapi, ama itakuwa inachezwa masaa gani? Sasa Adede, labda kwa kuangalia majina makubwa ya wachezaji wa Kenya, he, hasa ukimwangalia mchezaji kama uh, Victor Wanyama ambaye uh, juzi tu amekosa kupata ule ubingwa wa klabu bingwa barani Ulaya, majina gani mengine ambayo yanabeba bendera ya Kenya kuelekea michuano hiyo? Na, naam, ni vijana kadhaa wameweza kutaja ku, ku, kiko, katika kikosi hicho, uh, wakiwa wengi sana wanatoka katika ligi za humu nchini uh, Francis Kahata ni mchezaji ambaye anachezea timu ya Gor Mahia ya midfield ya mzuri sana, na ameweza kujumuisha katika kikosi hicho cha Harambee sa, akitazamiwa sana atakuwa anacheza katika safu ya midfield kuweza kuimarisha uwezo uh, uh, wa Harambee Stars kuchuana kuchuan, kupata ushindi katika mi, michuano hiyo uh, wengine eh, ni, wengine wengi sana ukitizama, wengi sana wametokea ligi za humu nchini eh, baadhi yao wale wameonekana wakifanya waki, waki, vizuri katika ligi za humu nchini kama mchezaji E, e, e, Shaban Kenga mchezaji ambaye anacheza katika timu ya Bandari humu nchini. A, mabeki ambao wanacheza timu ya Bandari hapa wameweza kujumuishwa katika katika kikosi hicho, naam, huyo ni Libert Abdede na Kahozi Kosha. Kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hebu tueleze nini ambacho uh, kinaandaliwa hapo Kahozi. Timu ya DRC iko huko uh, Ulaya, imefanya dangia jana, imefanya kambi yao ya muda huko peni kufanya mazoezi yao e, na watacheza mechi ya kirafiki na timu ya Kenya na timu ya Tanzania kabla ya kupambana na timu ya Uganda. E, utakumbuka mechi ya kwanza baina ya Leopard ya DRC na timu ya Uganda itachezewa e, tarehe ishirini na mbili. Timu ya DRC kama unavyojua ligi ya Kongo imepatikana e, kwenye kundi A pamoja na wenyeji Misri, e, Uganda, Zimbabwe na huko na timu ya huko Tanzania hiyo, ndio utakumbuka, ni timu moja wapi ilipata nafasi ya kupwania, kupata, kugania kikombe hicho mara mbili e, na hiyo inakuwa kama timu mojawapo kama nilivyosema hapa awali, wachezaji wa timu wachezaji wa kulipa wa DRC ambao wanapatikana katika bara la Ulaya, wanasema hakuna timu yoyote ile ambayo wanaogopa na wachezaji gani hasa ambao ni nyota walioitwa kwenye kikosi hicho cha timu ya taifa ya DRC? Ah, kwanza kuna Yusufu Mulumbu ambaye aliwasili jana huku Spain. Eh, kuna wachezaji maridadi kutoka sehemu za Ulaya na huku bara la Asia. Utakumbuka Floraie aliwaalika wachezaji kumi na wawili wanachezea vilabu mbalimbali hapa DRC na wale wengineo wanacheza sehemu ya Uingereza katika nchi ya Uingereza, Ufaransa, Ubelgiki na maelfu penginepo Ulaya, vilevile na ndimu na wachezaji wanaochezea katika bara la Asia. Naam, ni kaozi kosha na hivi sasa tunaelekea kwake. Mwanahabari George Njogopa, tueleze kwa upande wa Tanzania, hali ikoje hapo George? Kwanza kumekuwa na hamasa kubwa kwa timu ya taifa ya Tanzania na Watanzania kwa jumla kushuhudia timu yao ikichomoza kwa mara ya kwanza baada ya kufanya hivi miaka zaidi ya thelathini iliyopita ilipokwenda kushiriki katika fainali zilizofanyika Lagos, Nigeria, na ilipata tiketi ile baada ya kuiondosha timu ya taifa ya Zambia. Lakini safari hii timu ya taifa Taifa Stars inajiandaa kuelekea katika fainali zitakazofanyika katikati ya mwezi huu wa Juni huko Misri, na navyozungumza tayari timu hii ya taifa imeanza a maandalizi ikijifua na kwa mara ya kwanza mazoezi yameanza jana. Yani, utakumbuka kulikuwa na heka heka za ligi kuu soka Tanzania bara na michuano mingine ambayo ilifanya timu zishindwe kuachia wachezaji wao. Kwa hivyo baada ya harakati za michezo ya majaribio na itaelekea huko Misri tunaambiwa itaelekea mwishoni mwa wiki ambako itakuwa na maandalizi ya kufa na kupora, na kisha itakuwa na michezo fulani ya majaribio tunavyozungumza sasa. Kumekuwa na hamasa, kuhamasisha wananchi kwenda ku, wana wenye uwezo kuenda kuungana na timu hiyo wakati itakapoanza kupepetana na vigogo wengine idi. Kama unavyofahamu, katika kundi hili kuna timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars, timu ya taifa ya Senegal na timu ya taifa ya Algeria. Timu hizi mbili zina wachezaji wazuri wanaosukara ya kabumbu katika vilabu mbalimbali barani Ulaya barani Ulaya. Kwa hivyo kila unavyopita mitaani sasa, mazungumzo yanayotajwa sana ni kuhusu namna Tanzania inavyojiandaa kuelekea huko Misri. Njogopa, labda ungetueleza vilevile uh, kwa wachezaji ambao wameitwa. Tunajua Tanzania uh, ina wachezaji wachache wanaocheza wanos, soka la kulipwa barani Ulaya, lakini kwa hapo ndani kumekuwa kuna mvutano sana hasa kwa timu za Simba na Yanga kuona uh, wachezaji wake wanajumuishwa kwenye kikosi hicho. Mwalimu kutoka Nigeria ame, aliwasili majuzi baada ya kuwa na mapumziko ya muda mrefu aliporejea nyumbani huko Nigeria, na moja kwa moja amewaita wachezaji ambao wanaamini ni wazuri na aliwatumia. Lakini kwa kingine, mchezaji ambaye alikuwa uh, akitegemewa sana mlinda, mlinzi wa nyuma Shomari Kapombe ambaye alitegemea pengine angeweza kuchomoza katika fainali hizi baada ya kuisaidia timu hii ya taifa, imeripotiwa kwamba amepata hitilafu tena, kwa hivyo kuna wasiwasi huenda asichomoze katika fainali za mwaka huu. Utakumbuka alipata majeraha wakati timu ya taifa ilipokwenda kucheza kusini mwa Afrika katika harakati zake za kukataka ukara tikiti. Wachezaji wengine walioitwa, ikiwemo nahodha wa timu ya taifa, nahodha nahodha ambaye anacheza katika klabu ya Gang huko Ubelgiji, na inaarifia kwamba pengine akahamia timu mojawapo huko katika ligi ya Premier huko Uingereza. Ukiweka kando hao wachezaji wa kawaida ambao walishiriki kuifanikisha timu hii ya taifa inakata tikiti kwenda katika fainali hizi, karibu wote wameitwa na wameanza kuripoti, isipokuwa wachezaji wachache tu waliokuwa na timu ya kama za Azam ambazo zilikuwa na michuano ya mwishoni mwa wiki ndizo zinazo sabiria wachezaji wake aweze kuasili na kuungana wa wa na wachezaji wengine, na tunaambiwa kama nilivyodokeza mwanzo, mwishoni mwa wiki wataanza safari kuelekea huko Misri kwa maandalizi kabambe zaidi. Naam, George Njogopa jogopa, Patrick Nduwimana yuko kwenye laini ya simu. Kwa kifupi sana, hebu tuelezwa kwa upande wa Burundi, hali ikoje? Eh, timu ya Burundi ilisafiri jana kuelekea huko Qatar, ambapo uh, tarehe kumi na moja mwezi huu uh, watafanya mchezo uh, wa kirafiki wa kujipima nguvu na timu ya Algeria alafu na baadaye tarehe kumi na saba Juni wataelekea huko Tunis nchini Tunisia, ambapo watakutana na timu ya taifa ya Tunisia katika maandalizi. Na baadaye ya hapo ndipo waelekee huko Misri eh, ili kushiriki eh, michuano hiyo ya AFCON. Patrick Nduima na shukran sana kwa kutupa hiyo hali ya kwa upande wa timu ya Burundi na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kila la heri timu za Afrika ya mashariki na kati, DRC eh, timu ya Tanzania, Kenya, Uganda, eh, Burundi, timu hizo zinazoelekea katika AFCON. Shukran kwa kuwa nami.