Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na viji mambo. Lakini kwanza Hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mshukiwa katika mauaji ya watu kumi na mbili jana Ijumaa katika jengo moja la manispaa huko Virginia Beach, karibu na hapa Washington DC, ametambuliwa kama Dwayne Craddock, mfanyakazi wa muda mrefu wa kampuni ya umeme. Mkuu wa polisi James Cavera wa Virginia Beach amesema hivi leo asubuhi kwa mtu huyo aliyekuwa na bunduki alikuwa ni mfanyakazi mwenye ghadhabu ambaye aliuawa na polisi katika kile ambacho kinaelezewa baada ya ufyatuaji risasi wa muda mrefu. Karvera amesema azma ya kufanya mauaji yake haijajulikana. Mamlaka zimelenga zaidi kwa wale waliopoteza maisha na kuonyesha picha ya kila mmoja wao na maelezo yanayomhusu. Meneja wa manispaa Dev Hansen amesema waathirika wote wa mauaji isipokuwa mmoja tu walikuwa wafanyakazi wa Virginia Beach na mmoja wao alikuwa mkandarasi. Hansen amesema mtuhumiwa huyo alifanya kazi na waathirika wengi waliouawa. Maafisa wamesema watu wanne walijeruhiwa katika tukio hilo. Tangu alipochukua wadhifa wa ukaimu waziri wa ulinzi wa Marekani, Pat Shanahan alisema wasiwasi wake wa juu ni China, China na China. Hivi leo Shanahan aliuambia umati kwenye mkutano wa ulinzi unaojulikana kama Shangrila kwamba Marekani haitapuuza vitendo vya China ambavyo amesema vinatishia ufanisi katika eneo hilo. Sio kuhusu mzozo, sio kuhusu kujenga kuta, ni kuhusu usalama wa taifa, amesema Shanahan. China haizungumzwi vizuri kwa wizi wake wa teknolojia za kijeshi na kiraia za mataifa mengine. Na waziri wa Marekani ameshutumu Beijing kwa mashambulizi ya mtandao na kufadhili wizi wa haki miliki. Wataalam wanasema China imetumia wizi kupunguza mwanya uliopo kati ya baadhi ya uwezo muhimu wa Wamarekani na wa China. Rais wa Marekani Donald Trump na mke wake Melania Trump watafanya ziara ya kitaifa nchini Uingereza siku ya Jumatatu mpaka Jumatano. Trump alikuwa nchini Uingereza Julai mwaka 2018 kwa ziara ya kikazi ambayo ilihusisha zaidi kujitambulisha na sio ziara ya kitaifa. Ziara za kikazi kwa kawaida, gharama zake hazilipwi na nchi mwenyeji. Ziara ya rais ya kitaifa inaongozwa na ya kiongozi wa nchi kwa kawaida inafanyika kutokana na mwaliko wa Malkia kutokana na ushauri wa serikali yake. Queen Elizabeth wa pili, mkuu wa sasa wa serikali Uingereza, atakuwa mwenyeji rasmi wa Trump wakati wa ziara hiyo nchini humo. White House inasema ziara ijayo ya Trump inabainisha wazi uhusiano mzuri uliopo kati ya Marekani na Uingereza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kenya inapanga kuziondoa noti za thamani ya shilingi elfu moja za zamani kwenye mzunguko ili kukabiliana na mtiririko haramu wa kifedha na fedha za kugushi. Gavana wa benki kuu amesema hivi leo. Rais Uhuru Kenyatta aliahidi kutokomeza rushwa wakati alipochaguliwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na tatu, lakini wakosoaji wake wanasema amekuwa na kasi ya polepole pole sana kuwawajibisha maafisa wa juu na kumekwepo na kesi chache zinazowahusu maafisa wa juu tangu wachukue madaraka. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Patrick Njoroge amesema wakati wa uzinduzi wa noti mpya kwamba noti za zamani zitaendelea kuwepo kwenye mzunguko pamoja na mpya, lakini baada ya Oktoba mosi, noti ya zamani ya shilingi elfu moja itakuwa haitumiki tena. Njoroge amesema thamani, tathmini waliofanya imebaini kwa noti za kiwango kikubwa kama ile ya shilingi elfu moja imekuwa rahisi kutumiwa na mtiririko haramu wa kifedha nchini Kenya na katika nchi nyingine katika eneo hilo. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema kuwa limeweza kusambaza chakula kwa maelfu ya watu waliokwama katika maeneo mawili ya vita nchini Yemen ambavyo kwa kiasi kikubwa yalikuwa hayawezi kufikiwa kupatiwa misaada kutoka nje. WFP imesema ingawa chakula katika eneo linaloshikiliwa na waasi la Nihim kwa mara ya kwanza wameweza kupeleka tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoanza nchini humo zaidi ya miaka minne iliyopita. Jimbo la Nihim lililoko kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Sana unaoshikiliwa na waasi wa Kihudhi liko karibu sana na mpaka na Saudi Arabia. Na habari nyingine njema, WFP imefanikiwa kufikisha misaada kwa watu waliokuwa katika mazingira hatari kuzunguka mji wa Hodeida kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha takriban mwaka mzima. Umoja wa Mataifa unaowita mzozo wa Yemen ni janga baya sana la kibinadamu duniani umeonya kuwa takriban watu milioni kumi na nne au nusu ya idadi ya watu nchini humo wako katika hatari kubwa ya kukumbwa na baa la njaa. WFP inasema huwa inasambaza chakula kwa watu milioni kumi kila mwezi, lakini sasa inataka kuwafikia watu milioni kumi na mbili kila mwezi. Na balozi wa Sudan nchini Qatar anarejea Khatum kwa mashauriano, wizara ya mambo ya nje imesema hivi leo Jumamosi, huku mwakilishi huyo akitarajiwa kurejea kutoka Doha hivi punde, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Mwanadiplomasia huyo aliitwa kwenda Khartoum kwa mashauriano na ataondoka Doha katika muda wa saa chache zijazo, imesema wizara ya mambo ya nje ya Sudan mapema hivi leo Jumamosi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar alikanusha madai ya kwenye mtandao ya kijamii iliyosema kuwa balozi huyo ameitwa, na kusema kuwa ilipokea taarifa rasmi kuwa atakuwa katika likizo fupi. Uamuzi wa Sudan kumwita nyumbani balozi wake umekuja baada ya kufungwa ghafla kwa kituo cha utangazaji cha Qatar cha Al Jazira, ambacho kwa kawaida kimekuwa kikiripoti maandamano yanayofanyika nchini Sudan tangu mwezi Disemba mwaka jana, na kituo hicho kinafadhiliwa na serikali ya Doha ambayo ni mshirika wa karibu sana wa rais wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir. <mulia> Maswali na Majibu Hamjambo, mpendo a msikilizaji popote pale mlipo, assalamu alaikum. Karibuni katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kama kawaida, hapa studio ni mimi nahodha wako Abdushakur Abud, na hii leo ikiwa ni wiki ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa Waislamu, tunawatakia kila la heri. Ni matumaini kwamba dua zao zimekubalika na Id ilFitri kusherekewa wiki ijayo. Asanteni kushirikiana nasi wakati wote na bila a wakati, basi ninampisha Mkamiti Kibayasi hapa kutusomea maswali yenu ambayo amekuwa moto moto katika ukurasa wa Facebook. Basi Mkamiti, nani anayebahatika kwa hii leo? Asante sana Abdu Shakur Abudi, na anayetufungulia uwanja hii leo ni Evans Komba. Unasema wewe ni mkazi wa Songea, Tanzania. Sasa unauliza, ni nchi gani ya kwanza kwa utajiri duniani? Ni swali zuri, msikilizaji Kwani ninadhani wengi watafikiri ni Marekani, ambayo ndio taifa kuu kiuchumi duniani, lakini sidhani ndio taifa tajiri. Au unasemaje Abdu Shakur? Ni kweli Marekani huwa inatajwa kama ndio taifa kuu kiuchumi duniani, na hii inapimwa kutokana na kiwango cha uzalishaji jumla wa mapato yake Yani GDP na nguvu zake za kiuchumi vilevile. Sasa kwa upande mwingine, kuweza kufahamu utajiri wa nchi ni kuangalia na kulinganisha mapato hayo jumla na idadi ya wakazi na kupima mapato wastani ya wakazi wake, ndipo unajua utajiri wa nchi hiyo. Nayo inafahamika kama PPP au GNI, yani uwezo wa kununua wa wakazi wake, yani purchase power parity. Sasa kulingana na takwimu za shirika la kimataifa la fedha IMF ni kwamba Qatar ndiyo taifa tajiri duniani kwa pato la wastani la wakazi wake kulinganishwa na PPP ni dola laki moja elfu ishirini na tisa mia tatu sitini yaani, unaweza kusema mshahara wastani wa mkazi wa Qatar inakuwa ni karibu dola elfu kumi na hiyo ndiyo nchi yenye familia ya kifalme yenye utajiri mkubwa. Wakatar wako karibu milioni mbili laki saba. Pato jumla ya uzalishaji GDP ni dola bilioni mia tatu thelathini na nane milioni mia nane na ishirini, ikiwa ni nchi ya arobaini na tisa kati ya mataifa mia moja themanini na tano katika uchumi wa dunia. Unaona basi tofauti yenyewe tajiri la kwanza lakini uchumi 49. Hapo Qatar inafatwa na Singapore ambapo pato wastani la raia wake ni dola 90570 ikifuatiwa na taifa la kifalme la Brunei yenye pato la wastani la wananchi dola kwa hivyo unaona kuna tofauti kidogo. Hiyo itabidi tuwatafute wataalamu wa kiuchumi watufanulie mkamiti. Tuendelee, na hapa kuna msikilizaji Gerard Kahempe wa kundi la Full Respect Media Team Mhololo Chato, anauliza upande wa pili wa suala hilo, nalo na ni kutaka kujua ni mataifa gani ya mwisho kwa utajiri. Nadhani anataka kusema nchi zisizo na utajiri mkubwa. Basi jibu lake utalipata hivi punde katika kipindi hiki cha maswali na majibu. safi kabisa. Sasa tukitumia vigezo tuliotumia hapo mwanzoni kufuatia mataifa tajiri, tunapata kwamba Liberia ndiyo taifa maskini duniani, ikiwa na pato la wastani la wakazi wake yani GNI ya dola mia saba na kumi kwa mwaka, na utajiri wa uzalishaji wake GDP kwa mwaka elfu mbili kumi na saba ni dola bilioni tatu milioni mia tisa ikiwa ni nchi ya mia moja sitini na moja kati ya mataifa mia moja themanini na tano katika upande wa nguvu za kiuchumi. Ukitaka kujua mataifa ya Afrika Mashariki katika utajiri huo au umaskini, Burundi ni taifa la tatu kwa umaskini duniani ambapo pato la wastani ni dola mia saba sabini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashika nafasi ya nne pato la wastani ni dola 870. Komoro ni taifa la kumi kwa umaskini duniani ikiwa na GNI ya dola 1570 Uganda inashika nafasi ya 15 ikiwa na pato wastani la kila mtu 1830. Kwa mara nyingine, takwimu ni kufuatana na IMF na kukusanywa na gazeti la US Today la hapa Marekani. Basi nimeweza kueleza kidogo juu ya utajiri huo na umaskini duniani. Abdu shakur Abodi. Sasa ninapiga hodi kwako Stanley Pedos wa Namoya, DRC, lakini unasema kwa sasa unapatikana katika chuo kikuu cha Bukavu. Ungependa kujua ni nchi gani yenye wanajeshi wengi duniani na ni jeshi la nchi gani lenye kuishi kwa wingi kwenye Umoja wa Mataifa? Hapa sifahamu, ukiwa unataka kufahamu wanajeshi wa nchi gani, au ni nchi gani ina wanajeshi kwa muda mrefu? Hivyo basi, ninakuachia wewe Abdu Shakur Abud kitendawili hiki katika kipindi hiki cha maswali na majibu. Hilo swala la mwisho hapo ni kitandawili, lakini tukianza na swala la kwanza la Stanley ni kwamba kulingana na ukurasa wa World Atlas ni kwamba China ndio taifa lenye wanajeshi wengi kabisa duniani, ikikadiriwa kuna wanajeshi milioni mbili laki moja elfu thamanini na tatu ikifuatiwa na India yenye wanajeshi milioni moja laki tatu elfu tisini na tano Marekani ni taifa la tatu kwenye ukubwa wa wanajeshi wake ina wanajeshi milioni moja laki tatu elfu arobaini na saba. Hapa nafikiri wamejumulisha wanajeshi wa majeshi yote ikiwa ni ardhini, majini na jeshi la angani. Kwa hivyo ni jumla ya wanajeshi wote. Sasa tukija upande wa Umoja wa Mataifa kama ulivyouliza, ni umoja ambao hauna jeshi lake peke yake, isipokuwa kuna kikosi cha kulinda amani linaloundwa kutokana na mchango wa nchi wanachama, kwa kipindi kifupi kulingana na mzozo au kipindi kirefu kwa hivyo hivi sasa kulingana na ukurasa wake wa umoja wa mataifa wa kulinda amani ni kwamba kuna walinda amani laki moja mia tisa hamsini kote duniani na kulingana na takwimu za mwaka elfu mbili kumi na sita na ikilinganishwa na majeshi ya kitaifa basi umoja wa mataifa ingelikuwa ni jeshi la 44 kwa ukubwa duniani sasa kwa jeshi inakuwa in, kwa hivyo inakuwa sawa na jeshi la Angola na Malaysia. Kwa wakati huu kuna vikosi ishirini vya Umoja wa Mataifa kote duniani, yaani katika ujumla wa mataifa ishirini, na kikosi kikubwa kinapatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kuna walinda amani elfu kumi na nane mia tatu thelathini na tatu. Sasa tukija upande wa swali lako ambapo najibu ni kwamba Ukija kuuliza mchango wa kila nchi katika jeshi hilo wanajeshi wengi wanatokea Ethiopia. Mimi mwenyewe pia nilikuwa sijafahamu hiyo, lakini takwimu zinaonyesha kwamba wanajeshi wa Ethiopia katika walinda amani wa Umoja Mataifa ni elfu nane mia tatu ishirini na sita ikifuatiwa na India yenye walinda amani 7471. Tanzania ina wanajeshi 2341. Kenya nayo ina wanajeshi 1229. Kuna jumla ya mataifa 123 yanayochangia jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, na ukitaka kujua nchi inayotoa fedha nyingi zaidi kulisaidia jeshi hilo ni Marekani, inachangia asilimia 28.5 ya bajeti jumla ya kikosi cha amani, ikifuatiwa na China inayofadhili asilimia 10 ya bajeti ya jeshi hilo. Mnaendelea kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Zamu ni yako David ole Lesere, ukiwa huko Sikawa, Transmara kaunti ya Narok nchini Kenya, bila shaka unataka kujua jamii ya Wamasai walitokea wapi kihistoria. Halafu swali lako la pili, unauliza hii mambo ya hongo au rushwa ilianzishwa na nchi gani au na mtu gani? Na mwisho unauliza, je, ni nchi gani ambayo ina ubunifu wa bidhaa za mtandao? Abdu Shakur, hapa una kazi kweli kweli, lakini ndio maana ya kipindi hiki cha maswali na majibu cha Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Hivyo basi Abdu Shakur, uwanjani wako, mpatie jawabu sahihi msikilizaji. Maswali na kuambia mkamiti ni ya moto moto, na katika uchunguzi wangu nimegundua kuna mtandao wa chama cha Wamasai Yani, www.masaiassociation.org. Katika ukurasa huo inaripotiwa kwamba wapo karibu Masai milioni moja wanaishi maeneo ya kusini ya Kenya na kaskazini ya Tanzania, lakini inaeleza kwamba Wamasai wengi hawakubaliani na takwimu hizo, na kwa upande wa Tanzania ni vigumu kujua idadi halisi kwa sababu zoezi la kuhesabu watu Tanzania halizingatii watu kwa makabila na hivyo ni vigumu kufahamu idadi yao halisi. Na hivyo kweli, wamasai wanaweza kuwa na haki kusema kwamba hawakubaliani na takwimu ya milioni moja. Lakini katika ukurasa mwingine wa Wikipedia kuna wamasai wanaoishi kaskazini na kati ya Kenya, kinyume na chama chao kusema kwamba ni kusini mwa Kenya na kaskazini mwa Tanzania peke yake. Kwa hivyo wameanza toka huko eneo la Turkana, na ndani ya kabila la Masai kuna tunaweza kusema ukoo kumi na sita unaofahamika kama iloshon ndani ya Wamasai. Kwa hivyo kuna makundi karibu kumi na sita kulingana na lugha labda na tabia na utamaduni wao. Ni wakazi wanaotokana na kundi la kabila linalofahamika nilotic kutoka hasa Sudan Kusini, wamehamia kuja mpaka huko upande wa Afrika Mashariki, wakihusiana na watu wa kabila la Wadinka, Kalenjin na Nuer, na wanaishi hasa katika maeneo ya bonde la ufa la Afrika Mashariki, na lugha yao inafahamika kama Maa. Nitamtafuta kiongozi mmoja wao kuzungumzia zaidi juu ya Wamasai na mila yao kama msikilizaji aweze kufaidika zaidi. Kwa upande wa ulaji rushwa, nimetafuta kiini chake nimefikia hadi enzi ya mtume Abraham alipopewa amri kumi, na hivyo nitaweka kiporo swala hilo, maanake itakuwa ni ndefu sana, ili niweze kufanya uchunguzi zaidi. Lakini kwa Kiingereza, corruption ni neno linalotokana na Latin ikimaanisha watu wawili wanavunja wanavunja nini? Uaminifu kati yao, na hivyo, kwa hivyo ukisema ni Latin, inatokana na neno hilo, kwa hivyo ni tabia ya zamani sana ya binadamu na imeanza muda mrefu sana. Na hilo swala basi, nimesema tutazungumza na mchambuzi. Na swala la ubunifu wa bidhaa za mtandaoni, sifahamu kitu gani hasa unamaanisha hapa, ndo nikasema kitandawili. Nadhani unauliza bidhaa na zinazouzwa kupitia mtandaoni wapi wanao ubunifu zaidi wa kutunga vitu na mifumo ya kuuza bidhaa hiyo? Au labda utuandikie zaidi, utueleze nini hasa unaoitaka. Ninachofahamu ni kwamba Marekani huenda ikawa mojawapo nchi za asilia ya kuanzisha biashara ya mtandaoni, hasa kampuni kubwa ya Amazon, lakini tutazungumzia swala hilo wakati mwingine. Hata hivyo, nchi za Skandinavia zinatambulika kama nchi zinaongoza katika ubunifu na utumiaji wa mtandao wa internet na simu za mkononi, na hapo nchi yenye ubunifu mkubwa inasemekana ni Sweden, ambako watu wana viwango vya juu vya maisha na utaratibu thabiti na miundombinu ya mitandao. Kwa hivyo wamekuwa mbele kabisa, mstari wa mbele wa kazi za ubunifu katika mtandao wa internet. Baada ya maswali na majibu hayo yote, tunaelekea kwako wewe, Hede Ngasa wa Misonge, Tanganyika, Katavi. Unauliza, ni taifa gani linaongoza kuwa na wabunge wa kike? Ikiwa sijakosea, mimi hapa studio ninadhani ni nchi ya Rwanda, au wasemaje Abdu Shakur? Na mkamiti, huenda hujakosea, kwa sababu watu wanataja zaidi Rwanda, lakini nitaeleza zaidi vipi Rwanda inakuwa ya, ya kwanza, lakini haina idadi kubwa ya wanawake katika bunge. Na ni swala ambalo nimeweza kupata katika mtandao wa umoja wa ushirikiano kati ya mabunge inayojulikana kama IPU au Inter Parliamentary Union ambayo ni shirika au chama cha kimataifa. Rwanda kweli inaongoza ikiwa na wanawake 49 tu katika bunge, lakini kutokana na kwamba kuna viti 80, hapo ni asilimia 61 ya wabunge wanawake. Kwa hivyo wako wengi kuliko wanaume katika bunge, kwa hivyo inachukuliwa kwamba ndio wanaongoza kuwa hapo. Lakini ukiangalia Cuba inawekwa nafasi ya pili, ina wanawake 322 katika bunge lenye wabunge 605. Kwa hivyo unakuta wako chini kidogo kulingana na wale wa Rwanda kwa hisabu za asilimia, kwa sababu katika Cuba ni asilimia 53.2, wako chini kuliko kiwango cha wanaume. Lakini ukichukulia tu kwa idadi hesabu tuseme, unakuta kwamba China ndio ina idadi kubwa ya wabunge wanawake 743 katika bunge lenye wabunge 2900 Sabini na tano wanaojulikana katika nchi ya China kama ni baraza la wananchi. Kwa kulinganisha na idadi jumla, ni kwamba huko China ni asilimia ishirini na nne tu ya wanawake katika bunge, kwa hivyo unakuta kwamba Rwanda yenye asilimia sitini na moja ndo inachukuliwa kwamba ina idadi kubwa la hasha. China ina wanawake wengi katika bunge. Tukija mambo ya hisabu, Mkamiti nadhani muda hauniruhusu, BMJ ananitolea macho hapa anaambia usichukue muda wangu, nataka kupromosha kipindi changu cha viji mambo. Basi mi nasema asante na ninakwambia usikose kwa pamoja nasi, nikisema, Iddelfitri ya kheri kwa wale wote wanaosherekea. Hadi hapo basi, mimi ni Abdu Shakur Abud, kwaherini. Rid ni wakati mwingine ambapo nakukaribisha kwa mikono miwili, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kwa makala mengine ya viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. wenye vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Mbwa mmoja hapa Marekani ameweka rekodi ya kuwa na ulimi mrefu kuliko mbwa mwingine yeyote duniani. <coughs> <coughs> <coughs> Mokriket ambaye anajulikana kwa jina la utani kama Mo ana umri wa miaka minane na anatokea mjini Sioux Falls katika jimbo la South Dakota hapa Marekani. Kitabu cha Guinness World Records kimemworodhesha mbwa huyo kama aliyeweka rekodi mpya kwa kuwa na ulimi wenye urefu wa ajabu. Mwenye mbwa huyo Kala Riket amewaambia waandishi wa habari kwamba, her tongue measures from snout to tip 7.3 inches. Anaeleza hapo kwamba ulimi wake una inchi 7.3 ambazo ni kama sentimita 18.6. Mbwa Mok sasa, msikilizaji, anachukua nafasi iliyoshikiliwa na mbwa aitwaye Pagi ambaye alikuwa amemshinda mbwa aliyepata umaarufu mkubwa zaidi miaka kumi iliyopita akijulikana kama Brandi the Boxer. Mashabiki wengi wamekuwa wakienda kumwona huyu mbwa, na cha ajabu ni kwamba yeye ustarehe tu, na hana haja ya kuamka kwenda kula chakula chake, kwa sababu badala ya kuamka na kwenda kuchukua chakula chake kwa mdomo, yeye ulala tu na kunyoosha ulimi wake na kupakua chakula chake kutoka kwenye sinia bila yeye kutembea sana. Je, wewe msikilizaji wapo, una mbwa, una habari ana ulimi wa urefu gani? Tafakari hayo na ukiendelea kutafakari hayo, hebu tuone mengine yaliyojiri katika maeneo mbalimbali duniani kote. Tunasafiri sasa moja kwa moja hadi katika kaunti ya Migori nchini Kenya. Kulikoni? Tumekutana na mtu kama amekufa na amesikwa nje. Wakazi katika eneo hilo wanalalamika kwamba miili ya watu waliokufa imekuwa ikifukuliwa na wanyama kwa sababu ya kuzikwa kwenye makaburi ambayo hayana urefu wa kutosha. Nimeshawahi kukaa hapa miaka nyingi, lakini wakati huu nimehuzunika kuona watu wanakuja kuzikwa lakini hawachimbi shimu kwenda ndani, na hii imefanya hata sisi wakaaji wa hapo karibu, mbwa zimeanza kufukua shimu na zinakula watu. Amini usiamini, msikilizaji, watoto wengi wamekuwa wakilalamika kwamba wamekuwa wakipata mili barabarani ambayo imevutwa na baadhi ya wa wanyama katika eneo hilo. Ni kwa nini? Hili ni jambo ambalo tunashutumu sana. Ikiwa kuna mtu anakuja kuzika mtu, lazima aweze kuchimba kaburi na liingie ndani. Tunaomba serikali wakuje wachimbe watu vile inatakikana, na kwa habari hizo kuhusu mili ambayo haizikwi katika makaburi yaliyo na urefu ufao. Tunaogopa hii kitu sana, tunaogopa mambo kama hii. Naona msikilizaji, time zangu hapa kwenye ukuta zinanambia ning'atuke, na mimi sina cha ziada ila tu kukuaga na kabla sijafanya hivyo, kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi ya ijua ya maiti, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo nam. Asante sana BMJ Muridhi. Na sasa basi, nakusomea mukhtasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Mshukiwa katika mauaji ya watu kumi na mbili jana Ijumaa katika jengo moja la manispaa huko Virginia Beach, si mbali kutoka hapa Washington DC, ametambuliwa kama Dwayne Craddock, mfanyakazi wa muda mrefu wa kampuni ya umeme. Mkuu wa polisi James Carvera amesema hivi leo asubuhi kuwa mtu huyo aliyekuwa na bunduki alikuwa ni mfanyakazi mwenye ghadhabu, ambaye aliuawa na polisi katika kile ambacho kinaelezewa baada ya mapambano ya risasi ya muda mrefu. Tangu alipochukua wadhifa wa ukaimu waziri wa ulinzi wa Marekani, Pat Shanahan alisema wasiwasi wake wa juu ni China, China na China. Hivi leo Shanahan aliwaambia umati katika mkutano wa ulinzi unaojulikana kama Shangrila kwamba Marekani haitapuuza vitendo vya China ambavyo amesema vinatishia ufanisi katika eneo hilo. Sio kuhusu mzozo, sio kuhusu kujenga ukuta, ni kuhusu usalama wa taifa, Shanahan amesema. Kenya inapanga kuziondoa noti za zamani za shilingi elfu moja kwenye mzunguko ili kukabiliana na mtiririko haramu wa kifedha na fedha za kugushi, gavana wa benki kuu ya Kenya amesema hivi leo. Rais Uhuru Kenyatta aliahidi kutokomeza rushwa mwaka elfu mbili kumi na tatu alipochaguliwa kwa mara ya kwanza. Huo ulikuwa muktasari wa habari na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennes Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.