Ni saa 8 mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa 2 usiku wa Afrika ya Kati, saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduwimana. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR imewaondoa wakimbizi 149 na watu wanaoomba hifadhi kutoka mji mkuu wa Libya, Tripoli, ambao umegubikwa na mapigano na kuwapeleka sehemu salama nchini Italy. UNHCR imewaondoa na kuwapeleka karibu na mji wa Roma. Idara hiyo imesema watu walioondolewa ni raia kutoka Eritrea, Somalia, Sudan na Ethiopia. Katika kundi hili kuna watoto 13 walio na umri chini ya mwaka mmoja. Wakimbizi hao walikuwa kwa miezi kadhaa wakiishi katika mazingira duni kwenye vituo vya kuzuiliwa mjini Tripoli. UNHCR imesema hali ya usalama inazidi kuwa mbaya. UN kwa kushirikiana na mamlaka, na mamlaka za Libya na Itali zimeamua kuwahamisha. Marufuku ya mifuko ya plastiki nchini in Tanzania inaanza rasmi kesho Jumamosi, wakati ambapo bara la Afrika likiongoza juhudi za kuondoka adha ya mlundikano wa mifuko hiyo kuishia baharini. Tanzania imepiga marufuku uagizaji, uzalishaji, mauzo na matumizi ya mifuko hiyo, na hivyo kuwa nchi ya 34 barani Afrika kutekeleza masharti hayo, kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya Mazingira, UNEP. Makamu rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alisema wakati wa kutangaza hatua hiyo mwezi april kwamba Juni mosi ndiyo tarehe rasmi ya kuacha matumizi ya mifuko ya plastiki na muda hautoongezewa. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mjumbe wa Mexico katika mazungumzo na Marekani ametaja vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuongeza ushuru kwa bidhaa za Mexico zinazoingia Marekani kufuatia mgogoro wa biashara kuwa hatua mbaya sana. Jesus Siade amesema kwamba iwapo Marekani itaiwekea Mexico ushuru zaidi, litakuwa jambo lenye uharibifu mkubwa. Alhamisi usiku, Trump aliandika kwenye Twitter kwamba ataongeza asilimia tano ya ushuru kwa bidhaa zinazoingia Marekani kutoka Mexico kuanzia hapo Juni kumi ili kuishinikiza Mexico kuchukua hatua zaidi kuzuia wahamiaji wa Amerika ya kati wanaoingia Marekani kinyume cha sheria. Trump ameonya kwamba nyongeza ya, usho, ya ushuru inayoweza kufikia asilimia 25 kufikia mwezi Oktoba inaweza kuondolewa iwapo makubaliano yatafikiwa. Rais Trump amekuwa akiishtumu Mexico kutowajibika ipasavyo kwa kuwaziwia wahamiaji kutoka Amerika ya kati wanaopitia Mexico kuingia Marekani kinyume cha sheria. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Patrick Shanahan na mwenzake wa China Wei Fenghe wamekutana leo nchini Singapore katika juhudi za kujenga uhusiano wa kijeshi kati ya mataifa hayo mawili, huku Shanahan akiikosoa China na kusema kwamba ina tabia mbaya. Mawaziri hao wawili wamezungumza pembeni ya mkutano wa kila mwaka juu ya ulinzi wa kimataifa maarufu Shangri La Defence Forum, wakati ambapo mahusiano kati ya nchi hizo mbili yamezorota kufuatia mzozo wa kibiashara na usalama. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya mkutano huo wa leo Shanahan amesema atalizungumzia swala la uwepo wa shughuli nyingi za kijeshi kwenye visiwa vilivyo kwenye bahari ya South China Sea wakati wa hutuba yake atakayoitoa kesho Jumamosi. Na mlipuko wa gari uliolenga msafara wa Marekani umetokea hii leo katika mji mkuu wa Afghanistan na kujeruhi waaskari wanne wa, wa, wa, wa Marekani. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio unaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, na karibu katika siku nyingine tena ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi e, tunazungumzia e, swala ambalo linaendelea, swala la nchi ya Tanzania kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, ambapo tunavyozungumza hivi sasa zimesalia takriban saa tatu kabla marufuku hiyo ianze kutekelezwa. Katika sehemu ya pili, tutaangalia mchezo wa kesho baina ya timu za Tottenham Hotspur na Liverpool ya Uingereza katika fainali ya klabu bingwa barani Ulaya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kukaribishana na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani. Naam Tanzania, e, saa chache zijazo itaanza kutekeleza e, marufuku ambayo imetolewa na serikali ya taifa hilo juu ya matumizi ya mifuko ya plastiki ambapo, e, serikali ya Tanzania E, ilitangaza kuanzia kesho Juni mosi 2019, itakuwa ni marufuku kutengeneza, kuingiza, kuuza na kutumia mifuko ya plastiki kwa ajili ya kubebea bidhaa na matumizi yake yatakayofikia uh, ukomo e, ambapo Tanzania vilevile ilitangaza tangazo hili e, kupitia viongozi wake wa juu. E, alianza kutangaza tangazo hili ni Makamu wa Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan e, ambapo ilikuwa ni mwezi Aprili, na alisema kwamba Juni mosi ndio tarehe rasmi ya kuachana na matumizi ya mifuko ya plastiki lakini vilevile vile, Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa e, yeye alisisitiza alisisitiza hili hapo ilipofika Mei 31, 2019 ambapo alisisitiza kwamba siku ya kesho itakuwa ni marufuku kutengeneza weza kuingiza kuuza na kutumia mifuko ya plastiki kwa ajili ya matumizi yoyote yale ambayo yamekuwa yakifanyika, eh, katika taifa hilo. Waziri mkuu alitoa kauli hiyo siku ya Jumanne, vilevile Aprili 9 mwaka 2019 katika Bunge la Tanzania mjini Dodoma, ambao ulikuwa ni mkutano wa 15, wakati akihitimisha bajeti ya ofisi ya waziri mkuu, taasisi zake na mfuko wa bunge kwa mwaka 2019/20 na 22 Waziri ambaye anasimamia mazingira katika wizara iliyo chini ya ofisi ya waziri mkuu, Januari Makamba, alieleza kwa kina nia na kwa nini Tanzania imeamua kutekeleza suala hilo. Ni uamuzi mkubwa, ni uamuzi wa kihistoria, ni uamuzi ambao lazima tuendelee kufafanua vizuri ili kutoa elimu kwa umma kuhusu tafsiri yake. Kwanza ambacho nataka kusema tu ni kwamba uamuzi huu sio wa kushtukiza. Kwa muda mrefu, na wote mnajua, wananchi wamekuwa wanatoa kilio na malalamiko kuhusu athari za plastiki kwenye mazingira yetu, na mnafahamu kwamba sasa hivi kwenye mito, maziwa na bahari, taka nyingi ni za plastiki, na tafiti zinaonyesha kwamba uh, itakapofika mwaka elfu mbili na hamsini kutakuwa na plastiki nyingi kwenye bahari na maziwa kuliko samaki. Uamuziu sio wa kushtukiza kwa sababu kuanzia miaka ya tisini na hasa mwaka elfu mbili na tatu uh, serikali ilianza kuchukua hatua kadhaa uh, za kuelekea kupunguza matumizi ya mifuko ya plastic na bidhaa za plastic kwa ujumla, na kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita serikali ya awamu ya tano ilipoingia madarakani uh, tukaanza kuchukua hatua sasa za kuelekea kupiga marufuku moja kwa moja kwao tukafanya maandalizi na mazungumzo ndani ya serikali kuhusu uh, hatua hii lakini pia tukazungumza na wenye viwanda vya vinavyozalisha mifuko ya plastic lakini pia na wale wanaoingiza mifuko plastic kutoka nje kuhusu dhamira ya serikali kwenye jambo hili. Naam, huyo ni waziri ambaye anashughulikia masuala ya mazingira katika wizara iliyo chini ya ofisi ya waziri mkuu wa Tanzania ambapo waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa alisema kwamba serikali ya Tanzania inatambua kuna baadhi ya bidhaa ambazo lazima zifungwe kwenye vifungashio vya plastiki na kwamba vifungashio kwa bidhaa hizo havitapigwa marufuku. Lakini swali kubwa ambalo lilikuwa limetanda juu ya swala hili ni je, Tanzania ipo tayari kuwa na bidhaa nyingine mbadala ambazo zita uh, zitachukua nafasi ya mifuko ya plastiki yote ambayo imepigwa marufuku, na je, kuna wazalishaji wa kutosha wa mifuko ya plastiki? Lakini katika jukumu hilo, serikali ya Tanzania imefanya nini katika kuandaa wadau? Huyu hapa ni Waziri Makamba akielezea. tumekutana na wanaozalisha mifuko mbadala ya plastiki kwa maana mifuko ya karatasi, vitambaa na mingineyo. A, nia ni kuhakikisha kwamba itakapofika tarehe moja zuili litakapoanza la mifuko ya plastiki, basi kwenye soko kuwe na mifuko mingine mingi ya mbadala ya kutosheleza. Kwao inawezekana zoezi likaonekana gumu mwanzoni. Uh, lakini tumepata uzoefu kwenye nchi ambazo zimefanya na tumejifunza nini wamefanya kufanikiwa pale walipopata changamoto. Na funzo kubwa ni ambayo tumejifunza ni ushirikishaji wa wadau. Unaposhirikisha wadau uh, mambo yanakuwa rahisi zaidi. Watu wanapokosa taarifa sahihi muhimu na kwa wakati, wanachanganyikiwa na kwenye jamii kunakuwa na mkanganyiko, na hawajui nini kimekatazwa, nini wanahitajika kufanya, nini wajibu wao. Kwa hiyo sisi tunajaribu kuhakikisha kwamba hatufanyi makosa kama hayo. Ni waziri uh, Januari Makamba. Lakini uh, wakati marufuku hii inatokea Uh, kulikwepo na masuala mengi yaliyotambaa uh, katika mitandao mbalimbali ya kijamii yakielezea namna hali itakavyokuwa. Hasa swali kubwa ilikuwa ni wale wasafiri ambao wanatoka katika mataifa mengine wanaoingia Tanzania wakiwa wamefungasha baadhi ya vitu vyao uh, katika Uh, mifuko ya plastiki. Serikali ya Tanzania yenyewe ikatoa uh, mwongozo wa suala hili, mwongozo ambao ulijumuisha masuala tisa. La kwanza ikiwa ni kwamba uh, wakielezea kwamba uka, uta, ukaguzi utafanyika katika sehemu za maduka, magenge, masokoni, yani kwamba hautafanyika katika masoko, maduka, magenge, kwenye masupermarket eh, halani na mipakani na viwandani kwenye maeneo mengine na wakati wote, wakaguzi wajitambulishe na kuonyesha vitambulisho vyao kwa wahusika kwenye maeneo wanayokagua vilevile, hairuhusiwi kumsimamisha mtu na kumpekua au kupekua mizigo yake ili kutafuta mifuko ya plastiki. Na iwapo magari au vyombo vingine vya usafiri vitasimamishwa kwa sababu nyinginezo na kukutwa na shehena ya mifuko ya plastiki, adhabu stahiki itatolewa kwa mujibu wa sheria na wahusika wataelekezwa mahala mahususi kwa kupeleka shehena hiyo. Atakayekutwa na makosa ya kuendelea kuuza, kuhifadhi au kutumia mifuko ya plastiki ataelekezwa pa kupeleka mifuko hiyo, atapigwa faini inayoshirikisha e, kwa sheria ya Tanzania iliyowekwa, na atasainishwa fomu kukubali faini hiyo, na atapewa muda wa kulipa kama sheria inavyoelekeza. Atakapokataa kusaini kushindwa kulipa katika muda aliopewa ndio atafunguliwa mashtaka. Watakaotozwa na kulipa faini watapewa risiti za serikali kwa malipo hayo. Vilevile vile serikali ya Tanzania imesisitiza kwamba busara inapaswa kutumika katika utekelezaji wa katazo hilo, na matumizi ya nguvu, ikiwemo kuwapiga au kuwabeba na kuwaweka ndani watu, uh, swala hilo haliruhusiwi na watakao, uh, watakao kaidi au kuto, ushirikiano katika ukaguzi au uh, kuzuia kuhujumu utekelezaji wa sheria au kuendelea kufanya makosa baada ya kutekelezwa na kupewa adhabu, watakamatwa na kuchukuliwa hatua kali zaidi kwa mujibu wa sheria nyingine za nchi. Huu ndio mwongozo wa serikali ya Tanzania katika kuelekea swala hili, lakini swali kubwa bado lipo. Je, Tanzania ipo tayari eh, kuwa na mifuko mbadala? Eh, na tulipaswa kuwa na mtaalam kutoka mmoja kati ya wadau eh, ambao wanatengeneza mifuko ah, hii kuangalia wao wamejipanga vipi katika kushughulikia, lakini kutokana na matatizo ya ufundi uh, tumeshindwa kuwa naye, lakini naye mwenzangu hapa Hadija Riami. Hadija Riami, uh, kile ambacho umekuwa ukikifatilia juu ya swala hili, je, tayari Tanzania ipo tayari? Wananchi wenyewe wapo tayari katika kuhakikisha kwamba wanatekeleza uh, agizo hili, marufuku hii ya serikali ya Tanzania? Uh, mimi ninachoweza kusema kwamba Tanzania ipo tayari kwa sababu serikali imeshaamua na imesema kuanzia kesho hakuna mifuko ya plastiki, lakini hapa ukimzungumzia mwananchi wa kawaida, mwananchi wa wa kawaida kawaida, huyu anaielewa vipi amri hii? Kwa sababu tayari kumetokea Makamba amesema vizuri sana kwamba usiingie kwenye gari, usifungue sanduku la mtu airport kucheki mfuko wa plastiki, wala usiende nyumbani kwake, wala usiangalie kwenye handbag yake, lakini katoa agizo hili na tahadhari kusudi kina mama na kina baba wasinyanyaswe. Baada ya siku mbili, kamanda mambo sasa kasema tutawafuata kila pahali mpaka nyumbani kwenu. Sasa kuna baadhi ya wananchi pamoja na wanaharakati wa haki za kijamii wamezungumzia, tunahitaji mwongozo kutoka serikalini, hili linafanyika vipi. Sasa, je, wamejitayarisha katika kuwaelimisha wananchi? Kwa sababu mfuko wa plastiki mtu anaweza asiwe nao, lakini kwa bahati nzuri au bahati mbaya, pengine uko nyumbani kwake, na saa nyingine unakuta mtu anaamua tu, mwanamgambo anasema ngoja mimi niingie kule ndani niende nikacheki wanao mfuko. Kwa hiyo hii inahitaji elimu zaidi, sio elimu jamii lakini pia elimu kwa vyombo husika ambavyo vitakuwa vinashughulikia kuhakikisha kwamba amri hii inatekelezwa na wananchi wote. Hilo ndio tatizo kubwa. Wakati inaongea na bi Agnes, uh, uh, bi bi Angela Kesi kutoka kwenye taasisi ya Green Earth Paper Product, uh, ya nchini Tanzania, ambayo nayo ameniambia kwamba kwa kipindi hiki kuelekea kesho, wamekuwa katika uzalishaji mkubwa sana na wameongeza uzalishaji, uh, kuwepo na mifuko mbadala kikubwa alichokuwa na wasiwasi ni gharama ambayo wao wanatumia kutengenezea mifuko hii na gharama ambayo itakuwa imewekwa kwa mtu wa kawaida kununua hii mifuko, mifuko ya, karatasi ya karatasi sasa, karatasi sasa. Kwa sababu mifuko ya plastiki sehemu nyingine ulikuwa unapewa bure. E, unaenda unanunua chipsi unafungiwa kwenye karat... Huyo ni gharama anayetengeneza mfuko wa karatasi lakini wakati huo huo kulikuwa na viwanda hivi vidogo vidogo ambavyo vinatengeneza mifuko ya plastiki sasa, baada ya hii amri kutoka. Ndo hiyo, kwa bahati mbaya tumeshindwa kupata wataalam kwa ajili ya matatizo ya kiufundi, lakini huyu mwenye kiwanda cha mifuko ya plastiki amejipanga vipi kuhakikisha kwamba ile mifuko haitumii tena na itakwenda wapi na nini kitafanyika na wale wafanyakazi manake? Kuna gharama hapa sasa, una gharama ya kuacha kutumia zile mashine, kuna gharama sasa ya wafanyakazi ambao umeajiri, kuna gharama ya usambazaji. Kwa hiyo kuna vitu vingi ambavyo hivi vinahitaji kuzungumziwa na kuangaliwa na kuelezewa ni nini hasa kinafanyika sasa hivi. Na moja kati ya vitu ambavyo uh, vimekuwa vikileta mjadala mkubwa ni muda wenyewe ambao umetolewa. Kwa sababu ukiangalia uh, tangazo la kwanza kabisa lilitoka kwa Makamu wa Rais wa Tanzania uh, Samia uh, Suluhu Hassan mwezi Aprili mwaka huu mwezi Mei likasisitizwa kwamba hili linatakiwa lifanyike ifikapo Juni moja. Sasa ukiangalia uzalishaji wa viwandani, unakuta bado wana bidhaa nyingi ambayo waliijakwenda sokoni, sokoni, lakini wakati huo wa huo nao, serikali inajitetea inasema kwamba hawa wadau watengenezaji wa, wa mifuko ya plastiki, hili si agizo ambalo limekuja kipindi hiki tu, serikali ya Tanzania ilishaongea nao toka miaka ya tisini elfu mbili na tatu elfu mbili na sita mpaka elfu mbili na kumi na sita walizungumza nao, lakini wameamua kulitekeleza hasa kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa lakini mifuko ya plastiki mi naweza kuliangalia sawa sawa na vile viloba vile vikoba vikoba, sijui viloba, vilikuwa vinatengenezwa konyagi vile, mm -hmm. Unakumbuka na maji walikuwa wanazungumzia wamezungumzia wamezungumzia, lakini serikali ilipoamua kwamba sasa hamtatumia tena, wakatoa miezi miwili tu kwamba haitatumika sasa, kama unavyo kama huna lakini sasa si unaona wakalalamika, watapata hasara, tunaomba tuongezewe muda. Haukuongezwa na wakakubali. Kwa hiyo ni vitu ambavyo ni sawa, mlisha ambiwa na mkataka serikali wape muda, lakini serikali imeshawaambia Juni Mosi, sasa utafanyaje? Lazima ukubaliane no. Lakini mimi narudi pale pale, pale elimu jamii ni muhimu, kwa sababu kwa mama wa kijijini kuweza kuchukua mfuko wa plastiki pengine hata jua naona mfuko wa rangi nyeusi sio wa plastiki, labda wa bluu peke yake ndio wa plastiki. Kwa hiyo inabidi mwelimishe mifuko hii yote, hii haitumiki. Naam, shukrani sana. Lakini na pia wakati mwingine mifuko mingine inatumika, kwa sababu mifuko ya plastiki ambayo wamesema itatiliwa dawa za mifugo itabaki kuwa madukani. Mifuko ambayo itatiliwa nani, dawa hizi za kawaida au itatiliwa sabuni, hiyo itatumika. Isiyotumika ni ile ambayo tutabebea bidhaa. Nam, shukran kabisa. Uh, Hadija Riami, na tunasubiri kuona ni saa chache zimesalia uh, kuanza agizo hili la serikali ya Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili eh, na tutazungumzia hapa mtanange wa kesho kati ya timu ya Liverpool na timu ya Tottnam uh, katika fainali ya klabu bingwa barani Ulaya. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia eh, fainali ya klabu bingwa barani Ulaya, ambapo hapo kesho eh, timu za ligi ya Uingereza, EPL, mara baada ya kufanya maajabu katika zile nusu fainali, eh, timu ya Liverpool ilifungwa jumla ya goli tatu kwa bila katika mchezo wa, wa, wa awali e, katika uwanja wa Nou Camp dhidi ya Barcelona na pale walipoelekea Anfield, e, ndipo wakafanya maajabu yale ambayo tayari Liverpool imeshayo kufanya siku za nyuma na kuichabanga timu ya Barcelona jumla ya goli uh, nne kwa bila, na kupata tiketi ya kucheza fainali kwa mara ya pili eh, kwa mwaka wa pili mfululizo. Mwaka jana iliingia fainali lakini haiku ambulie chochote ilipofungwa na timu ya Real Madrid. Tottenham, Tottenham yenyewe imepata tiketi ya kuingia katika fainali hii baada ya kuifunga timu ya Ajax Amsterdam, ambayo nayo ilionyesha mchezo mzuri kabisa. Awali ilifanikiwa kuichabanga timu ya Tottenham wakiwa nyumbani, lakini Tottenham waliporejea kule katika jiji la Amsterdam, na wenyewe wakafanya maajabu yale yale ambayo Liverpool ya kugeuza mkeka. e, mkeka unatakiwa iwe na sehemu maalum ya kukalia sehemu nyingine ya kukamatana, e, na sakafu lakini wak wakati mwingine watu wanageuza. Sande Shomari, upo ndani ya studio, tueleze no. ngoma kesho iko vipi? Nani karata yako ipo? Najua moyoni mwako uh, upo lakini, kama mwanahabari, tueleze karata yako unaiona wapi? um, kwa kweli mchezo wa kesho unakutanisha timu mbili nzuri sana, timu mbili zenye uwezo mkubwa katika ligi ya Uingereza, na ama kwa hakika, kwa kweli, huwezi ukasema na kujua nani hasa kesho e, anaweza kuibuka na ushindi. Kama ulivyosema, timu zote mbili zimeingia kwa historia ya kipekee kabisa. Liverpool baada ya kushinda katika mechi iliyofuata kupiga goli zile nne, ambazo hakuna mtu alitarajia kitu kama hicho, hicho pia kimefanywa na Tottenham Hotspur, kwani wengi walishawatoa wa nje baada ya kupoteza mchezo wa kwanza, lakini waliporudi wakageuza mkeka. Kama ulivyoeleza, timu hizi zote mbili ni timu nzuri kwenye ligi ya Uingereza. Eh, Liverpool hivi sasa wanaangalia kama wakifanikiwa, hii itakuwa ni mara ya sita kukamata kombe hili, lakini kwa upande wa Spurs hawajawahi, itakuwa historia kupata kombe hili wakilifanya eh, kwa mara ya kwanza kabisa. Makocha wote Klopp na Pochettino eh, hawa ni makocha wawili, Klopp kwa upande wa Liverpool, Pochettino kwa upande wa Tottenham, ni makocha wazuri wenye uwezo wanaopendwa. E, pia ukiangalia kwa upande mwingine ni kwamba kwa hivi sasa ligi hii ya Champions ama kombe la klabu bingwa Ulaya imeingiza timu mbili za Uingereza e, kwa mara ya kwanza na kuweka historia e, tangu mwaka elfu mbili na nane, lakini ni kwa mara ya pili katika historia ya kombe hili. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba hivi sasa sio kwamba hizi timu za Uingereza zimeingia kwa bahati, la hasha, ni timu ambazo zina uwezo. Kwa hiyo kusema moja kwa moja nani atakuwa mshindi wa michekesho si jambo rahisi kama unavyojua timu hii zinafahamiana vizuri kwenye ligi ya Uingereza, wanacheza kila wakati. Kwa hiyo ni wachezaji ambao wanafahamiana. Jambo jingine ambalo lipo hidi ambalo linazungumzwa ni bahati mbaya au nuksi inayokuwepo kwa upande fulani, kwa upande wa Liverpool, kwa sababu hivi sasa inafahamika timu hii imekwishapoteza michezo ya fainali sita kati ya saba iliyokuwa ikicheza, ikiwa pia imecheza fainali zote tatu na kuzipoteza, kama ulivyotamka mwaka jana. Kwa hiyo Liverpool wanaingia hapa wakiwa na wingu fulani limewafunika kwamba je historia ya kupoteza fainali iliyowagubika itaendelea? Kwa upande mwingine, kuna wachezaji wawili ambao wanazungumza sana hapa. Kwa upande wa Pochettino, hakutaka kabisa kuzungumza kuhusu mtaalamu wake, mchezaji mzuri sana wa kutisha watoto na Harry Kane. Hali yake ikoje baada ya majeruhi? Ameonekana akifanya mazoezi, lakini je atakuwapo? Amekata kabisa kusema. Upande mwingine wa Liverpool, uh, Jurgen Klopp hakutaka kueleza chochote kuhusu mchezaji wake hatari wa Brazil Roberto Firmino, je atakuwapo? La hasha, haijulikani na hakutaka kusema lolote. Kwa hiyo ama kwa hakika idi e, ukiangalia historia ya timu hizi mbili e, ni ya kipekee, zote zina washabiki, zote zinapendwa. Kwa hiyo kusema moja kwa moja kwamba kesho mshindi ni huyu, la hasha, si rahisi. Uh, ukiangalia hapa uh, Liverpool ambayo imekuwa na msimu mzuri kabisa licha ya kuendelea uh, kuwa ile mimi ambayo naita ni nuksi, kwa sababu mm -hmm. uh, kwa mara ya kwanza kabisa mshindi wa pili uh, wa ligi ya Uingereza anakuwa na pointi 94 mm -hmm. uh, pointi za juu kabisa, lakini anashindwa uh, kufanikiwa kuchukua ubingwa ambao ubingwa unaenda kwa Manchester City ki ambayo ilipata ubingwa huo ikiwa na pointi 95 pointi moja tu ya juu zaidi ya Liverpool. Sasa ukiangalia mm -hmm. katika matokeo za, za, za, za timu hizi mbili zilipokutana katika ligi ya Uingereza, utaona mechi zote mbili timu ya Liverpool ilishinda kwa mm -hmm. jumla ya goli mbili kwa moja mbili kwa moja mm -hmm. Je, unadhani matokeo yanaendelea kuwa hivi, au ni kwamba mchezo wa kesho eh, zimu lile linaweza likasema kwamba tumpe Tottenham ushindi eh, wa klabu bingwa barani Ulaya au endelee ku peleka nuksi katika uwanja uh, wa Anfield, jambo ambalo nadhani mashabiki wengi uh, wa Liverpool wataumia zaidi kwa kukosa ubingwa chupuchupu chupu wa ligi ya Uingereza na hatimaye kukosa vilevile eh, klabu bingwa barani Ulaya, na hapo kijua kwamba wale mm. mabingwa wenyewe, mabingwa wa mabingwa E, wa kihistoria timu ya Real Madrid inajipanga kwelikweli kufanya usajili. Barcelona na yenyewe inajipanga kwelikweli, Bayern Munich inajipanga, Juventus inajipanga, hali itakuwa ngumu kurejea pengine katika hatua hiyo. Ukiangalia idi, team, kwa upande wa timu kama ulivyokwambia hapo awali. Umekusha sema Liverpool imeshinda hizo mechi zingine mbili kwa moja kwenye ligi ya Uingereza, lakini kushinda mechi si kigezo cha kusema kwamba niliwahi kushinda nitashinda tena, la hasha, unaposhinda, njyo, kwa sababu jua kwamba mwenzako anajipanga upya kuja kulipiza kisasi. Hiyo ni moja lakini, pili, vilevile vile ni kwamba wanasema hawa makocha timu mbili, idolojia yao, mawazo yao ya ufundishaji yamekuwa yakifanana kwa namna moja ama nyingine. Sasa hii peke yake nayo inafanya timu hizi mbili ziwe kama vile zinafanya nini, zinafanana. Sasa je, uwezo wa kupambana pale dakika ya mwisho utakuwaje? Vitabu vya historia vinasema nini? Kama ulivyotamka fainali ana wingu jeusi linamzunguka, lakini wakati huo huo ni kwamba timu hizi zote zina uwezo wa kufanya mashambulizi, zina washambuliaji wazuri. Sadio Mane anaangaliwa, Harry Kane upande wa huko tote anaangaliwa endapo atacheza, endapo atacheza, na kama anavyosema kocha amekataa kata, katakata kuzungumzia hali ya Harry Kane, lakini kuna mchezaji huyu uh, Lucas Moura wa Brazil ambaye anacheza timu ya Tottenham ambaye alifanya mauaji kwa wale wa Holanzi mm -hmm. eh, katika nusu fainali pale jijini Ajax Amsterdam, naye ni mchezaji ambaye ana kiwango cha juu kabisa, lakini usimsahau uh, yule mchezaji kutoka Korea ya kusini yule katika safu ya mbele pale ya Tottenham <laughs> na yule <laughs> <ni> anafanya kazi ya ajabu kabisa kabisa, bila kumsahau vilevile Dani Ali, uh, vilevile kumsahau huyu mchezaji mwingine eh, uh, Harrison Kane ambaye kwa namna moja ama nyingine anaonekana uh, hata Real Madrid wenyewe wanasema kwamba wanamhitaji kwa, kwa msimu ujao. Hizo hizo wanaweza kusema ni mashine. Watu wengi wanaita hizi ni mashine za timu fulani. Unaona eh? Mm-hmm. Hizo ni mashine za upande wa Tottenham. Ukija kwa Liverpool na mashine zao na wenyewe. Kama hivyo Roberto Firmino amekataa kabisa kocha kuzungumza kama atakwepo la hasha. Sadio Mane, eh, King of Egypt. Unafahamu? Mo Salah. Mo Salah. Hao wote wote ambao ni mashine kubwa kwa upande wa timu ya Liverpool. Lakini wanasema kwamba baadhi ya wachambuzi ambao walikuwa wanazungumza wanaona kwamba kama alivyo kuwa ameshinda mechi zingine zilizopita basi ni rahisi kuona kwamba yeye anaweza kashinda mechi hiyo inayokuja, yu lakini hilo mi navyosema, kwa upande wangu, nikiacha hawa wachambuzi ambao wamezungumza kwenye vyombo vya habari, hiyo sio sababu. Kwa sababu siku ya uwanjani, wanapoingia pale, kila mtu anakuja na spidi yake, kila mtu anakuja na uwezo wake, na mara nyingine maajabu yanatokea. Kwa hiyo ni bora kuangalia kwamba hizi timu mbili zitakapoingia Mwisho wa siku dakika 90, ndio zitaamua nani ataibuka na ushindi, lakini kazi itakuwa kubwa sana. Naamini hapo kesho, kila la heri Tottenham, kila la heri Liverpool, na tunasubiri kwa hamu kabisa kuona huo mtanange wa mchezo wa fainali klabu bingwa barani Ulaya. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami na shukrani vilevile kwa kuwa nasi wiki nzima, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, asante sana.