Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, na mimi hapa ni BMJ mridhi na kukaribisha kwa mikono miwili katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 31 mwezi Mei mwaka 2019 ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye redio zingine shirika katika eneo la maziwa makuu. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, tutakuwa na live talk, ambapo mada Ma yetu ya leo ni ya iwapo wananchi wanahusishwa kwenye maamuzi ya matumizi ya fedha zao ndani ya serikali au hatakuwa na taarifa za kutosha kuhusiana na hilo, na hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati, na baadhi yao wanasemaje hawaliwiki wazi hili na ndiyo maana inafika muda wananchi wanakuwa wapo wapo, bidhani hawaelewi labda kodi zao zinafanya nini, au katika hizo walizoandikia labda wamezikopa nchi za nje, zikija katika nchi zetu zinafanya nini. Kabla ya live talk pia tutakuwa na habari zingine, ambapo jaji au naibu wa jaji mkuu nchini Kenya Filemona Mwilu aondolewa mashtaka ya ufisadi yaliyokuwa yakimkabili. Basi kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa live talk, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. Taarifa za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari zinaarifu kwamba mjumbe wa Meksiko katika mazungumzo na Marekani ametaja vitisho vya rais wa Marekani Donald Trump vya kuongeza ushuru kwa bidhaa za Mexico zinazoingia hapa nchini kufuatia mgogoro wa kibiashara kuwa ni hatua isiyokubalika. Hesus Swid amesema kwamba iwapo Marekani itaiwekea Mexico ushuru zaidi, litakuwa ni jambo litakaloleta uharibifu mkubwa. Alhamisi usiku, Trump ameandika kwenye Twitter kwamba ataongeza asilimia tano ya ushuru kwa bidhaa zinazoingia Marekani kutoka Mexico kuanzia tarehe kumi mwezi Juni ili kuishinikiza Mexico kuchukua hatua zaidi za kuzuia wahamiaji wa Marekani wa Amerika ya kati wanaoingia humu nchini kinyume cha sheria. Trump ameonya kwamba nyongeza ya ushuru inayoweza kufikia asilimia ishirini na tano kufikia mwezi Oktoba huenda pia ikaongezwa. Rais huyo amekuwa akishutumu Mexico kwa kutofanya vya kutosha kuwazuia wahamiaji kutoka Amerika ya kati wanaopitia Mexico na kuingia hapa Marekani. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Patrick Shanahan na mwenzake wa China Wang Fenghei wamekutana leo nchini Singapore katika juhudi za kujenga uhusiano wa kijeshi kati ya mataifa hayo mawili huku Shanahan akiikosoa China na kusema kwamba ina tabia mbaya. Wawili hao wamezungumza pembeni mwa mkutano wa kila mwaka wa ulinzi wa kimataifa maarufu kama Shangri-La Defence Forum, wakati ambapo mahusiano kati ya nchi hizo mbili yamezorota kufuatia mzozo wa kibiashara na usalama. Akizungumza na waandishi wa habari kabla ya mkutano huo hivi leo Shanahan pia amesema kwamba atalizungumzia suala la uwepo wa shughuli nyingi za kijeshi kwenye visiwa vilivyo kwenye bahari ya South China Sea wakati wa hotuba yake kuu ambayo ataitoa kesho Jumamosi. Wakati huo huo China imetuhumu Marekani kwa kile inachosema kwamba nchi hiyo inaendelea kusema uongo mara kwa mara kuhusu athari za vita vya kibiashara kwa uchumi wake huku Beijing ikijitayarisha kuongeza ushuru kwa bidhaa za Marekani, ikiwemo mvinyo na kondom. Hatua ya China kuongeza ushuru inatarajiwa kuchukuliwa kesho Jumamosi na kumaliza wiki ambayo imegubikwa na vita vya maeneo pamoja na vitisho vya China kuzuia uuzaji wa bidhaa ya madini yake i, kwa Marekani ambayo ni muhimu kwa viwanda vya teknolojia uh, vya Marekani baada ya Rais Donald Trump kuiorodhesha kampuni kubwa ya teknolojia ya Huawei miongoni mwa makampuni mengine yasiyoaminika. Hivi karibuni Trump alitoa madai kwamba ushuru wa Marekani umesababisha athari mbaya sana kwa uchumi wa China. Washington na Beijing zilianza tena malumbano juu ya ushuru mapema mwezi huu baada ya mazungumzo ya kibiashara hapa mjini Washington kumalizika bila makubaliano yoyote, huku Marekani ikishutumu China kwamba ilikataa kutimiza ahadi iliyotoa hapo awali. Marekani na China zimekuwa zimewekeana jumla ya dola milioni mia tatu sitini kwa ushuru. Trump ameongeza ushuru kwa viwango, uh, kwa kiwango cha zaidi ya nusu kwa bidhaa za China zinazoharimu dola bilioni mia mbili na kufikia asilimia ishirini na tano pamoja pia na kuanzisha mchakato wa kuliwekea uh, nchi taifa hilo ushuru hata zaidi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka Washington. Marufuku ya mifuko ya plastiki nchini Tanzania inaanza rasmi kesho Jumamosi, wakati ambapo bara la Afrika linaongoza juhudi za kuondoka athari za mlundiko wa mifuko hiyo kuishia baharini. Tanzania imepiga marufuku uagizaji, uzalishaji, mauzo na matumizi ya mifuko hiyo na hivyo kuwa nchi ya thelathini na nne barani Afrika kutekeleza masharti hayo kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya Mazingira, UNEP. Makamu wa Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alisema wakati wa kutangaza hatua hiyo mwezi Aprili kwamba Juni mosi ndiyo tarehe rasmi ya kuacha matumizi ya mifuko hiyo ya plastiki na kwamba muda hautaongezwa. Kwingineko ni kwamba mahakama moja ya Kenya imesitisha mashtaka yaliokuwa yakimkabili naibu wa jaji mkuu wa nchi hiyo Filemona Mwilu kwa tuhuma za ufisadi. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, majaji watano mjini Nairobi wamesitisha kesi hiyo na kusema kwamba hawakuridhishwa na jinsi upande wa mashtaka ulivyokusanya ushahidi wake kutoka kwa benki ya Imperio mjini Nairobi. Jaji Mwilu alikamatwa mwezi Agosti mwaka uliopita kwa kuwa kuwa na kuwa, kuwa afisa wa ngazi za juu zaidi katika mfumo wa mahakama ya nchi hiyo kutiwa mbaroni kwa tuhuma za ulaji rushwa, kukwepa ulipaji kodi na utumiaji mbaya wa, wa, wa mamlaka. Majaji hao aidha wamesema kwamba baadhi ya mashtaka yaliyowasilishwa mbele yao dhidi ya jaji huyo yalikuwa yanafaa, yana, yanafa, yanafa kupelekwa mbele ya tume ya utumishi wa idara ya mahakama na wala siyo mahakama hiyo na katika ziara yake ya kwanza nchini Ujerumani akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo amekutana na kansela wa nchi hiyo Angela Merkel mjini Berlin. Katika kikao na waandishi wa habari mapema leo mjini Berlin, Pompeo alisema kwamba Marekani haitokuwa kizingiti cha mfumo uitwao Instex ambao unaundwa, uh, na nchi za Ulaya unaonuia kuyakinga makampuni ya mataifa hayo dhidi ya vikwazo vya Marekani iwapo yatashirikiana kibiashara na Iran. Mfumo huo haujaanza kutekelezwa, lakini unatarajiwa kuanza kufanya kazi baadaye mwaka huu. Mwezi Mei mwaka huu, Pompeo alikatiza ziara yake aliyokuwa ameipanga ya kwenda Ujerumani na badala yake akaelekea nchini Iraq. Ziara ya sasa hivi ya waziri huyo ni ya nchi nne za bara la Ulaya ambayo pia itampeleka Uswizi, Uholanzi na baadaye ataungana na rais Donald Trump wakati wa ziara yake nchini Uingereza ambayo itaanza Jumatatu wiki ijayo. Rais wa Russia Vladimir Putin na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe watafanya kikao mwishoni mwa mwezi huu pembeni mwa mkutano wa viongozi wa dunia nchini Japan. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov amesema leo Ijumaa kwamba viongozi hao wawili wamekubaliana kubadili au kujadili maswala ya kiuchumi kama njia ya kujaribu kusuluhisha mzozo wa miongo kadhaa wa mipaka kati ya nchi hizo mbili. Moja ya maswala nyeti ni umiliki wa visiwa vya Pacific vya magharibi vinavyokaliwa na Russia vinavyoitwa Northern Territories nchini Japan. Viongozi hao wawili watakutana mjini Osaka tarehe 29 mwezi Juni, ambayo itakuwa ni siku ya mwisho ya mkutano wa kilele wa viongozi wa mataifa ishirini yenye nguvu zaidi duniani maarufu G20. Karibu sana kwenye kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC, ambapo leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, huwa tunazungumzia maswala tofauti. Leo hii kwenye Live Talk tunajadili matumizi ya fedha za serikali na iwapo wananchi wanafahamu fedha zao zinavyotumika, ikiwa ni pamoja na ulipaji wa mikopo kutoka mataifa ya nje. Katika siku za hivi karibuni mataifa kadhaa na hasa barani Afrika yamejikuta kwenye matatizo ya kiuchumi, ambapo wananchi mara nyingi wanabaki kuwa watazamaji licha ya kuwa ndio walipa kodi. Kuanzia Afrika Kusini, Msumbiji hadi kwenye mataifa ya Afrika Mashariki na Kati, ripoti za matumizi mabaya ya fedha za umma zinachapa vyombo vya habari kila siku uh, nyingine zikilazimu viongozi wa kisiasa na kiserikali kuondoka kwenye nyadhifa zao basi serikali nyingi pia zimejikuta kwenye hali ya kuwa kwenye madeni makubwa ambao mwishoe ya yatalipwa na walipa kodi ambao ni wananchi na ambao mara nyingi hawana taarifa ya walivyofika katika uh, viwango hivyo. Sasa swali kuu ni je, mlipa kodi huyu au mwananchi anahusishwa vilivyo kwenye matumizi ya fedha zake au hata anaelewa uh, kwa kiasi gani kuhusu fedha za serikali? Basi kushiriki kwenye mada hii ya leo ya Live Talk tunao wageni Tuna daktari Brevius Kahioza, ambaye ni mchumi kutoka Tanzania. Vilevile tuna bwana Sam Ikwae, mchambuzi wa maswala ya kiuchumi kutoka Kenya, nabi Jacqueline Thiambo akiwa Mombasa, Kenya, kutoka taasisi ya Shining Hope for Communities. Na sasa kabla ya kuendelea zaidi ama kusema mengi zaidi, nawakaribisha wale wageni wetu ambao tayari tunao kwenye simu. Nianze nawe bwana Sam Ikwae, karibu sana kwenye Live Talk. Kidogo tueleze hali ilivyo nchini Kenya na kidogo tu uguzie kuhusu suala hili ambalo tunalizungumziana. Na, nafahamishwa kwamba nafahamishwa kwamba sama ikwaye bado tunamtafuta kwenye laini ya simu, lakini tukimtafuta tumkaribishe Bravies Kahioza. Huyu ni mchumi kutoka nchini Tanzania kama alivyoeleza Harrison Kamau. Harrison, sijui kama kuna jambo fulani ambalo ungetaka a, alianze nalo huyu daktari Kahioza, daktari Kahioza unatupata kutoka kule Tanzania? Nawapata vizuri basi karibu sana kwenye live talk. Labda kidogo nianze na kukuuliza wewe, katika shughuli zako za kila siku unaweza ukasema ni asilimia gani ya wananchi wa kawaida ambao wanaelewa kwamba, uh, fedha za serikali kule juu zinahusiana nao na kwamba hao ndio wenye uh, fedha za nchi? Uelewa wao ni asilimia gani kwa maoni yako? Kwa maoni yangu nadhani uelewa wa wananchi juu ya matumizi ya fedha za umma ni mdogo ni mdogo kwa sababu kubwa mbili. Sehemu ya kwanza eh, ni mifumo yetu ya utawala wa masuala ya rasilimali za nchi, na sehemu ya pili ni hasa mifumo ya kisiasa. Kwa hiyo katika muktadha wa kwanza, kwa mfano hapa nchini Tanzania, eh, tunazo eh, levels au hatua kuu tatu za kiutawala ambazo zinahusu maamuzi ya wananchi juu ya matumizi yao sehemu ya kwanza ni ya vijiji ambapo kuna mkutano mkuu wa kijiji ambao huwa unaamua ukiendeshwa na mwenyekiti wa kijiji. Sehemu ya pili ni ya wilaya, kuna halmashauri baraza la madiwani, na sehemu ya tatu ni sehemu ya kitaifa ambayo ni ya bunge. Katika maeneo haya matatu utakuta kwamba e, yameingiliwa sana katika maamuzi na utekelezaji wa majukumu yeah. Kwa mfano una sehemu ya mkoa ambayo kimsingi kwa mfumo wetu wa kiutawala ni sehemu ya uratibu, sio sehemu E, ya uendeshaji wa masuala lakini utakuta katika mpango ya bajeti na maamuzi ya rasilimali ziende wapi, sehemu ya mkoa ni kama inaziminya zaidi sehemu za wilaya e, na vijiji na mm-hmm. kwa hiyo watu wengi e, mara nyingi hawafahamu zaidi hasa ni kitu gani kinakuwa kinatokea. Lakini sehemu ya taifa ni kwamba una wabunge ambao si mara zote huakisi masuala ya watu, lakini sehemu kubwa Eh, wanakwenda na maslahi mapana ya vyama vyao na maswala yao binafsi. Bwana Kahio za, asante sana. Baki kwenye simu, tutaendelea kujadili swala hilo kwa kina zaidi, ili tupate nafasi ya kumkaribisha na kuwakaribisha wageni wengine wetu. Nam, tuko naye Jaklin, Jaklin Adhiambo yuko kule Mombasa. Huyu ni mmoja wa wafanyakazi katika uh, taasisi itwayo Shining Hope for Communities in Kenya, kwa kifupi Shofco. Uh, ni tawi moja tu, maanake hii ni taasisi kubwa uh, katika eneo hilo la Afrika Mashariki na Kati. Jacqueline, uh, karibu kwa live talk, na labda uh, kutukifuatilia tu pahali alipoacha Dr. Kayoza uh, na nasikia kwamba tuna kelele sana pale. Sijui kama Kamau unazisikia kelele zile, e, ni huko upande wa nyuma, tafadhali kelele, iwapo e, ni redio yako labda tu-, e, tujaribu kupunguza. Haya basi, Jacqueline karibu kwa live talk, tueleze kufuata yale ambayo amesema Dr Kayoza hapo Kenya. Unajua, kumekuwa mengi tu, hata wiki iliyopita tulikuwa tukiripoti kuhusu iwapo Kenya yenyewe imefilisika. Maanake kuna taarifa za vyombo vya habari hapo zilieleza kwamba Kenya imekuwa ikiomba pesa nyingi. Tumekuwa tukiripoti haya, lakini mwananchi mwenyewe, jinsi ambavyo umekuwa ukizungumza na watu wapo, na hata we mwenyewe, je, mnafahamu kama alivyouliza, kama mnafahamu pesa zenu kama wananchi zinakwenda wapi? Kusema kweli kama wanakenya wengi, haswa katika kukienda nyanjani, watu hata wafahamu pesa wa, wananchi hata wana ufahamu ya kwamba kuna kiwango fulani cha pesa ambazo inakuwa ni kama matumizi ya ya mwananchi wa kawaida, kile ambacho mwananchi wa kawaida, kwa sababu mimi kama mi natoka katika eneo la Bangladesh, ambayo ni mtaa wa mabanda, na mwananchi wa hapa anategemea ili kuishi kutoka kwa mkono kwenda kwa, kwa mdomo. Hivyo basi wakati unasikia kwamba kuna pesa zinafuja nyingi, unapata kwamba wa mtu anashangaa kwa sababu ni mabilioni ya pesa zinaishi katika madeni, unapata bidhaa zinapanda usiku na mchana, wananchi hawatambui. Kusema ule kweli, hakuna ile elimu ya kuteremka chini, ya kwamba watu waweze kufahamu jinsi pesa za umma zilivyo zinavyotumika, vile ambavyo zimesalia, labda wakati watu wanaenda katika bajeti ya mwaka mwingine, jinsi hizo pesa zinatakana zitoke katika, labda hata kama wakati tu watu sema tunabadilisha mwaka ama tunabadilisha serikali, wakati hizo pesa zinatakikana zitoke kutoka kwa serikali moja kwenda kwa serikali nyingine. Na kwa mtazamo wangu, hilo ndilo tatizo hasa, kwa sababu kama mwananchi wa kawaida angekuwa na ufahamu nam ingekuwa jambo la rahisi kufatilizia. Asanti sana. Kaa pale kwenye laini ya simu Jacqueline. Na na na na ikwae bwana Sam, ikwae tunapo Nafikiri simu ya Jacqueline tutajaribu tena kukupigia, labda kidogo kelele iwe labda itapunguka tukipiga mara ya pili, lakini tutaendelea kuwa nawe kwenye laini ya simu ukiwa uh. mgeni wetu sasa ni daktari Kahioza, uko ndani kwenye laini ya simu, lakini kabla ya kuendelea kujadiliana swala hili hata zaidi, ukiwa huko Tanzania, hebu kidogo tusikize wasikilizaji wetu nao, ama wale wananchi wa, wa, wa, walipa kodi wanasemaje wenyewe. Mimi kwa majina ni David Olelesere, kutoka sehemu ya Sikawa Transmara, katika kaunti ya Narok. Wenyewe kuhusu swala ambapo serikali kama inahusisha wananchi kuhusu utumizi wa pesa, kwa ukweli hiyo haifanyiki, hasa katika kaunti yetu ya Narok. Maana unakuta ya kwamba wananchi hawafahamu kile ambayo pesa ambayo wanatoa vile inavyotumiwa na serikali, maana hata kama ni miradi, tunaona tu kama miradi fulani inaweza temekana, barabara fulani inalimwa, inatengenezwa ama hospitali fulani inakwisha kukarabatiwa. Na hakuna wakati ambayo wanaita wananchi ili waketishe chini wajulishe ni mi, miradi gani mnataka ili mufanyiwe na hizi pesa. Kwa ukweli, hiyo ni kitu ambayo inaumiza sisi wananchi kama walipa kodi. Huu ni msikilizaji mmoja, na naona kuna mwingine pia naye, anasemaje na hebu tueleze kwa jina. Naitwa Nibet Lucas Maore wa Irula, Iringa, Tanzania. Mimi inavyolielewa -mm, hili suala mara nyingi sana ni, ni katika kuhudhuria kwenye mikutano vikao, sijaona kama ni asilimia kubwa kwa kama serikali inawajibika au inahusisha au inawajurisha wananchi kutokana na fedha zinazo kodi ambayo inachangwa au fedha ambazo wanakopa ili waweze labda kufanyia jambo fulani, kwa sababu hawaliweki wazi hili, na ndio maana inafika muda wananchi wanakuwa wapo wapo gizani, hawaelewi labda kodi zao zinafanya nini, au katika hizo walizoandikia labda wamezikopa nchi za nje, zikija katika nchini mwetu zinafanya nini. hivyo Nilikuwa naomba ili jambo lingekuwa jema zaidi, endapo wananchi wangeshirikishwa wakajurishwa, ili wajue kabisa kwamba k kodi zao wanazotoa au hizo pesa ambazo wameandikia wamezikopa nchi za nje zinakuja kufanya miradi gani katika nchi yetu. Hili ingependeza zaidi, na wananchi hawangefika kabisa katika uchangiaji wa kodi. Nam, wasikilizaji, wana maoni mbalimbali mbali. Na kama unajua wakati tulipoamua uh, kwamba hii ndio topic ya live talk hivi leo, wakati tukiandika kwenye pale kwenye uh, ukurasa wetu wa Facebook niliona mara moja tu tulipoandika pale watu kwanza wanauliza je, wakati wanasiasa wana maanake, wale ndio viongozi eh, kwa ngazi za juu kwa wataifa, wanapokuja wakati wa kuitisha kura, hawaulizi hawaambii watu kwamba tutakuja kuwauliza iwapo tutaenda kukopa pesa hizi na zenu zitalipa nini? na, na, sasa... na, na, ni swala ambalo kwa hakika linatoa linaonyesha watu wanaonyesha taharuki kabisa na wasiwasi. Unaona, wasikilizaji wetu hao wawili mmoja mm-hmm. ni kutoka Kenya, mmoja kutoka Tanzania, na jambo moja ambalo wanaonekana wote wako wamesema so, kwamba hawahusishwi na wala hawaelewi mm -hmm. Sasa mgeni wetu Brevius, hebu tueleze shida ya wananchi kutoelewa kwamba fedha ni zao ama kutohusishwa, zaidi viongozi wenyewe wa kisiasa ndio vizingiti vinavyozuia wenyewe kuelewa, ama viongozi wanasaidia wananchi hawa kuelewa? Sasa wenyewe, ndio shida iko wapi? Shida moja iko kwa viongozi wenyewe na sehemu ya pili ipo kwa taasisi ambazo zinapaswa kuwa zinawasaidia e, wananchi, zile taasisi laini soft institutions, kama e, zile zinazoendesha masuala ya haki za kiraia e, masuala kama vyombo vya habari kama nini na wanataaluma pia. Sasa ni kianza la kwanza la serikali, nadhani serikali zetu kwa sehemu kubwa zimegundua kwamba, e, ni muhimu wananchi kuto kuelewa mambo haya, kwa sababu kwa kuto kufanya vile inawanufaisha wao wanaoongoza pamoja na wale wanaowasaidia kuongoza, kwa maana ya watawala. Na hiki ndicho kiwanda kikubwa cha umaskini katika mataifa yetu. Umetoa mfano wa Kenya hapo wakati unaanza. Wakati Rais Uhuru Kenyatta au serikali iliyoko hivi sasa inaingia mamlakani, kwa upande wa swala la deni, ilikuta deni la shilingi trilioni moja nukta nane tisa n yaani fedha za Kenya na kufika hivi sasa tunavyozungumza ni kwamba tayari wanalo deni la zaidi ya shilingi trilioni tano nukta nne na waziri henry rotich waziri wa mambo ya fedha wa nchini kenya mwaka jana kwenye mapendekezo ya bajeti alisema kwamba kufika mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati rais atakuwa anaondoka mamlakani itakuwa wamekopa kama trilioni saba nukta moja saba sasa hii inaendana na kiwango cha ongezeko la mfano moja rushwa ambayo imekuwa ikithiri kwa kiwango kikubwa lakini la pili ni kwamba hoja inajengwa ya kiuchumi kwamba tunataka kujenga miundo mbinu kujenga masuala ya aina hiyo, lakini kwa undani ni kwamba masuala ya kipaumbele ya wananchi wenyewe, uh, hayakuwekwa maanani, kwa sababu hawakuulizwa ama hawafahamu zaidi. Profesa Shivji hapa nchini Tanzania anasema badala ya viongozi kufikiria kwamba wanafahamu zaidi masuala ya maendeleo ya watu, tunapaswa kujifunza kutoka kwa watu. Lakini kuna mfano tofauti nchini Tanzania wakati wa miaka ya sabini mpaka themanini, naam, hoja eh, za kijamaa zikishamili zaidi, na hapa sio kama natokea ya ujamaa, kulikuwepo na uhusishwa mfumo wa kiongozi wa uhusishwaji eh, mkubwa sana wananchi. Nitakupa mfano mrii, kati ya mwaka sabini na mwaka themanini, yaani kwa miaka kumi, Tanzania ilikopa shilingi eh, dola bilioni sita nukta tatu. Matokeo yake katika mifumo ya elimu, mifumo ya kijamii kama uh, afya na masuala ya viwanda yaliongezeka kwa kiwango kikubwa lakini kati ya mwaka elfu mbili na tisa na mwaka elfu mbili na kumi na tatu Tanzania ilikopa kati ya miaka kati ya mwaka elfu mbili na kumi na, na kumi na, kumi na tatu ilikopa zaidi ya, e, zaidi ya shilingi trilioni kumi lakini kiwango cha upungua kwa umaskini na masuala yaliyoonekana katika maisha e, ya watu yalikuwa ni tofauti kabisa na yaliyotokea kati ya mwaka sabini kwenye miaka ya sabini ya mwaka, na mwaka ya miaka themanini. Mmoja, utajua kwamba miaka hiyo mm -hmm. Watu wengi walao kupitia kwenye mifumo ya utawala ya vijiji ambayo ilikuwa ya ina nguvu kubwa, walikuwa wanaweza viongozi kujifungamanisha na matakwa halisi ya watu. Hali ni hivyo hivyo nchini eh, Uganda katika eh, kwa, kwa muktadha wa ushirikishaji wa wananchi kwamba haitofautiani sana na, na miaka ya hivi karibuni nchini Tanzania nchini, eh, nchini Kenya na haitofautiani na miaka hivi karibuni eh, nchini Uganda. Kwa mfano utaona nchini Uganda, naambiwa kwamba kufika mwaka elfu mbili na ishirini wakati Uganda itakapoanza kulipa ile mikopo yake kama ishirini hivi trilioni tatu n pat uwiano kati ya kile kinachokusanya kumbuka kitu kinakusanya kutoka kwa wananchi wenyewe mm -hmm. na hawa ndio wananchi wanaopaswa kulipa hilo deni itafikia asilimia sitini na tano. Kwa hiyo kwa shilingi mia moja ambayo mwananchi ana changia katika pato la taifa shilingi sitini na tano inaenda kulipa deni ambalo sehemu kubwa halijawa na matokeo ya kuondosha umaskini. Sasa kidogo, kwa wanataaluma au ta au taasisi ambazo ni laini, hawa wamejikuta kwamba kwa kufanya vile, kwa sababu zipo tafiti ambazo wao zinajaribu kuonesha, kadiri deni la taifa linavyokuwa ama kadiri kodi zinavyoongezeka, ndivyo daraja la watawala na wasomi na wafanya biashara utajiri wao unavyoongezeka. Kwa hata wale ambao wangechambulisha kama kwa mfano eh, wanataaluma, umma, wafanyabiashara, wanaharakati mm -hmm. bado wasingependa wananchi wafahamu zaidi kwa sababu ndo sehemu pekee na kubwa inayowafanya waendelee. Daktari wa naona, muda unakimbia sana, ndio tuingie katika sehemu ya pili na tuache E, wale washirika wetu ambao wanasikiliza matangazo haya kwa dakika thelathini tu, lakini kuna swala muhimu hapo. Wakati ukizungumza hapo sasa, inaleta taasisi kama vile World Bank, benki kuu e, ya dunia e, kuna hizi taarifa kama nilivyotaja e, kwamba tayari World Bank imeipatia ama ime, imeidhinisha ule mkopo ambao ulikuwa umeumbwa na serikali ya Kenya wa takriban shilingi bilioni sabini na tano sasa kunao wanauliza hasa mitandaoni kwamba je, hizi taasisi ziko na wajibu wowote kuhakikisha kwamba hata kama mikopo hii inapeanwa, e, wananchi hawaumii moja kwa moja? Tuna dakika kama mbili tu zimesadia hizi. Yes, taasisi zina wajibu mkubwa sana, zina wajibu na wakati fulani zenyewe zimesaidia kuhakikisha kwamba kwa kwa kwa mambo haya yanaendelea kuwepo, lakini pale ambapo zimejitokeza kudhibiti, uh, kudhibiti masuala haya zimekuwa na, eh, na athari chanya na moja. Sehemu kubwa ambayo mashirika haya anaweza yakasaidia kwa sehemu kubwa ni katika mifumo ya bajeti ya nchi. Kwa mfano, kwa nchi hiyo wanaohitaji, kwa mfano Kenya eh, na hata hapa Tanzania, ni kwamba katika hatua ya awali za utengenezaji wa bajeti, kabla ya kuenda kwenye utekelezaji na hatimaye na, na, na kwenye eh, tathmini ni kwamba kuna mifumo mingi inayoruhusu bajeti hizo zisiwo halisia ili ziweze kurahisisha maslahi ya daraja fulani na Ma mashirika hayo yamekuwa yakitambua hivyo, lakini unafika wakati ambapo wenyewe wanakuwa na manufaa katika e, masuala haya ambayo wanakuwa e, wanayafumbia macho. Pale ambapo wanatofautiana na viongozi wao ndipo ujaribu e, kuingia katikati. Kwa nadhani yanao wajibu mkubwa zaidi, na sehemu ya pili ambayo ina wajibu mkubwa ni jinsi ya mm -hmm. kuendesha mifumo e, ya uchumi e, wa nchi zenyewe. E, uh, kuna sehemu kubwa sasa kwa mfano za serikali, wakati ambapo ni kuweka urali ma ma ma katika ma, ma, biashara, katika uchumi mpana, mgawanyo wa vipato na mgawanyo wa rasilimali, pale ambapo rasilimali hizi haziwanufaishi watu wanao uwezo mkubwa sana kuchukua. Dkt. Kayoza, usiondoke kwenye laini ya simu hapo, maanake tunakuhitaji katika sehemu ya pili, lakini kama kabla hujafunga sehemu ya kwanza, ni vizuri tuwaeleze wasikilizaji kwamba tume, eh, pia tumetia bidii sana kujaribu kuwapata maafi a wa serikali hasa katika wizara husika kama vile wizara za, za fedha ili pia kupata tathmini yao na pia tulikuwa pia tumtafute eh, bwana mmoja kutoka kule Uganda. Bado tunajaribu kuwapata kutoka eh, kwenye laini ya simu, na tukiwapata tutawashirikisha. Kama unaona, muda umekimbia sana lakini, nafikiri Live Talk imekwenda vizuri sana kwa sehemu ya kwanza. Kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, ambapo leo tunajadilia iwapo wananchi wanaelewa vizuri ama kuhusishwa kwenye matumizi ya fedha za serikali au hata kuelewa madeni ya fedha zinazokopwa kutoka mataifa ya nje, tukiwa na wageni wetu Bi Jacklin Adhiambo akiwa Mombasa, kutoka taasisi ya Shining Hope Communities na vilevile vile Daktari Brevius Kahioza kutoka kule Tanzania, ambaye ni mtaalam wa uchumi. Jina langu nalo likiwa ni Harison Kamau, nikiwa na mwenzangu BMJ Muredhi, ambapo kuanzia hapa tutajitosa kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Kwa hivyo, usiondoke, tukutane kwenye mtandao wa www.voaswahili.com. unaendelea kusikiliza voa kutoka hapa washington dc idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi ni live talk karibu kwenye sehemu ya pili na kama nilivyotaja pale mwisho wa sehemu ya kwanza ni kwamba tunajadilia ama mjadala wetu leo ni je mwananchi wa kawaida anahusishwa kwa kiasi kipi kujua matumizi ya fedha za serikali yake ama pia kujua na kuelewa namna serikali inavyofanya matumizi ya fedha na tulikuwa na bado tunao wageni wetu mm. Daktari Brevis Kaiosa kutoka Tanzania, mtaalamu wa mwasala ya kiuchumi, Bi Jacklin Othiambo kutoka Mombasa uh, kutoka taasisi ya Shining Hope for Communities, ikiwa na mwenzangu bmj Mridhi hapa kwenye studio langu, jina mm. Harrison Kamau. Basi bmj Tuendelee na mjadala. Uh, asante Kamau. Unajua pia wakati tukiangalia ni nini wanachosema kwenye mitandao ya kijamii ambapo tutaangalia baadaye, lakini eh, observation yangu, yani jinsi nilivyoona mambo wanavyozungumza sana lam, lam. Wengi wanasema kwa hakika hatuna habari ni wapi pesa zetu zinakwenda au vipi zinatumika <laughs> ama ni vipi zinatumika. Na wanasema lakini maisha yanaendelea, lakini kuna wengine ambao wanaelekeza kidole cha lawama kwa uongozi pale juu wakisema kwamba hawa wanafaa kuja watueleze vizuri, kwa sababu hizi ni pesa ambazo zimetoka mifukoni mwetu. Ni vizuri tujue zinatumika vipi, zinakwenda wapi, na ni miradi ipi ambayo inafaidika kutokana na, na pesa hizi. Sasa Jacqueline, uh, wacha tuacha tuende tu, kwa Bravious... Jacqueline, huko kwenye laini inaelezwa na mwelekezi wangu kwamba karibu sana Jacqueline uh, kwa sehemu ya pili ya live talk. Wewe mwenyewe unajihusisha na taasisi inayohusiana na wananchi moja kwa moja. Wananchi wengi wanalalamika na kusema kwamba hawaelewi kamwe kinachoendelea kule juu. Je, kuna uhamasishaji wa aina yote ambao wewe kwenye taasisi mnafanya kwa wananchi kuwapa uelewa zaidi wa kwamba fedha ni zao na zinavyotumika, ama kuwaelewesha zaidi kuhusu swala hilo? Sisi kama taasisi tunaelimisha tuna wananchi ndio, lakini unapata kwamba kwa kiwango chetu itakuwa kidogo, ukilinganishana kama serikali ingechukua hilo jukumu kwa jumla, kwa sababu wakati unakopesha una pesa na watakaolipa ni wananchi. Ni vizuri akiwa watakuja chini kwa mwananchi, mwananchi awe anaelewa ya kwamba pesa iliyokopeshwa ni kiwango kadhaa, ambayo imetumika ni kadhaa na italipwa kwa jinsi gani, kwa sababu mwisho wa kuisha hiyo pesa inatoka moja kwa moja kwa mfuko wa mwananchi. Pesa ya serikali ni mfuko wa mwananchi. Na kama Kenya tuko na mfumo wa ugatuzi ambapo tuko na serikali kuu na tuko na serikali, serikali ya akaunti, ambapo kama hiyo pesa inakopwa inakuwa kazi rahisi kujua. Na hata kama ni elimu ya, ya jamii. Mm, lakini Jacqueline kidogo uh, kidogo ni kukatize hapo uh, lakini utaendelea. Kuna kuna wengine nao wanauliza Itawezekanaje kuwahusisha watu wote kwamba kila mtu aje aende aelezwe apewe karatasi asome, eh, eh, labda itakuwa sio sio rahisi, manake nakumbuka hata hapo Kenya wakati watu wanasoma kuhusu uh, kubadilisha katiba ilikuwa ni vigumu sana kwa watu kusema kwamba kweli wamepitia uh, makaratasi yote yale. Je, unadhani kwamba inawezekana kabisa kila mtu akauzishwa na kuelezwa ni hivi hivi tunatumia pesa zenu? Ndio maana ninasema serikali ikuje na mfumo. Hmm. Unajua, tukipata mfumo fulani ambao tunaweza kutumia, ili mwananchi ule wa chini kabisa ajue, kwa mfano kama hii mambo ya huduma namba imeisha tu juzi Mm -hmm. Unapata kwamba pesa imetumika nyingi, lakini kuna watu wamechukua tu huduma namba kwa sababu walikuwa ni kama vitisho, unaambiwa kwamba itawekwa tarehe ya mwisho mwisho, kama utachukua itakuwa hivi na vile. So unapata mtu anachukua, si kwa sababu ameelewa, lakini anachukua kwa sababu ya kufanya nini, ya kukimbizana na ile siku ya mwisho. mm -hmm. Halafu mwisho wa kusho anakuja pata kwamba pesa nyingi imetumika kwa jambo kama hilo, ambapo mwananchi haelewi. Sasa kwanza pesa yake imetumika kwa jambo kama hilo, yeye mwenyewe haelewi ile jambo lina faida gani kwake. Kwa hivyo chenye niomba kwa serikali ni kwamba kama kuja kwa mfumo ambao wana watu hiyo hiyo hiyo ujumbe inaweza fikia watu, kwa sababu kama mambo mengine anafanya si tunatangana, wanatangaza wanatumia hizi ya redio, wanatumia televisheni na tunapata hiyo hiyo ujumbe. Wangekuja na mfumo fulani ambapo wangeleta hizo habari chini, ili kwamba mwananchi ajue, angalau akuwe na ufahamu, hata kama ni kuweka katika mita-katika tuvuti labda, ili mwananchi ajue ya kwamba ni hichi na uambiwe labda tembelea tuvuti fulani utapata hizo habari kamili. Kwa hivyo labda wale ambao kidogo wanaofahamu wanaweza tembelea na wakaweza kujulisha wengine angalau tu ile ufahamu kiasi, kwa sababu mwisho wa kuisha anailipa hizo pesa ni mwananchi. Serikali ni mwananchi. Sasa kama serikali ni mwananchi na wanakopa kwa jina la mwananchi, alafu unasema ya kwamba huyo mwananchi hiyo habari haiwezi kumfikia itakuwaje? Kwa hivyo kinachotakikana ni kwamba kupatikane mfumo ambao huo mfumo utaweka, utapeleka utapeleka hizo ujumbe chini kabisa, mwananchi apate kujua liwalo na liwe lakini, mwananchi apate ufahamu kwa sababu mwisho wa kuisha hiyo uh -huh. Gharama yote inaingia kwa mfuko wa mwananchi. Na Jacqueline, wale wana, wanasema kwamba hawa uh, viongozi wajumbe, kwa mfano, ambao ndio huenda wakazungumzia kwenye bunge eh, ni pesa ngapi tutakopa ili kuweza kugharamia miradi ya maendeleo maeneo mbalimbali mbali. Kunao uh, nilizungumza jana na mbunge mmoja uh, kule Tanzania akisema kwamba eh, ndiyo kazi yao, na wakati wanapochaguliwa na kwenda kwenye eh, kwenye bunge wanaenda kuwakilisha wananchi. Kwa hivyo wananchi wasiuzishwe moja kwa moja kama <laughs> oh, ulishasikia mambo kama, wananchi wabaki na imani kwamba mjumbe <laughs> anazungumza na kutenda mambo kwa niaba yao, kwa niaba yao eh. Mimi kwa mtazamo wangu mjumbe tutazame, kwa mfano kama bunge la Kenya, naam. Wakati wa, wa bunge wanahitaji ku, kuongeza mishahara yao, unapata wote wanapitisha jambo hilo kwa kauli moja, mm -hmm. Lakini kama ni wakati ambao linahusisha mwananchi, unapata wengine hawaendi kwa vikao mwingine anaenda lakini hana mchango wote, yani ule mzito, kwa sababu yetu, kile ambacho anaangalia ni mshahara wake. Kwa hivyo mbali na wajumbe ingekuwa wanapitisha, kwa sababu hizi ni pesa na ni mabilioni za pesa, ambapo zinafikisha nchi mahali ambapo kwamba nchi inaonekana kwamba sasa tumebaki fukara, hatuna kitu, unapata kwamba mimi leo hii mpaka mjukuu wangu atalipa deni ambalo yeye hakutumia. Kwa hivyo hawa wajumbe wangekuwa wanapitisha hizo na wanatafuta mfumo. Mimi kilio changu ni kwamba kama kungekuwa na mfumo ambayo hii, hi, hi, I mean, hii jambo itafikia mwananchi wa kawaida ingekuwa vizuri, lakini kutegemea wajumbe wajumbe wa Kenya hasa wanatushangaza sana, kwa sababu wakati wa mishahara wote sauti yao huwa ni moja, lakini ikifika wakati wa mambo mengine sauti zao si moja. Kwa hivyo mimi kwa mtazamo wangu, wajumbe wapitishe hizo hizo hizo hoja, wakishazipitisha zipitishe, zirudishwe kwa mwananchi mwananchi naye atoe kauli yake, alafu ndo tuendelee kukopa, kwa sababu tunakopa mm-hmm. pesa nyingi, na wale zile taasisi ambao pia zinatoa pesa wangekuwa wanakuja chini hata hizo taasisi pia, kwa sababu ni nam. pesa yao nam. Nam. na mwisho wa kusha lazima kuiregee Lazi, wakuja chini wajue pesa yao itarudi namna gani nam. Tukisubiri kupata kuona kama tutawapata wageni wengine kwenye paneli hivi leo, eh, turudi kwake Dr. Kahioza Dr. Kahioza wajua. Eh, kuna hizi lugha ambazo o, kwa kawaida tunazisikia magazetini na kwenye vyombo vya habari, lakini eh, mwananchi wa kawaida mimi mwenyewe nimezungumza na baadhi, wanasema sisi hatuelewi wanaposema GDP per capita, sijui GDP mm-hmm. kwa taifa eh, wameangalia yeah. kama uh, World Bank, uh, benki kuu ya dunia wakaona kwamba uh, tunaweza kumudu malipo haya. Hebu eh, waeleze wasikilizaji ambao labda E, wanajaribu kuelewa a, ma, ma, tam, e, maneno haya saa zingine wanaziita terminologies ambazo o kidogo ni za watu ambao wamesoma zaidi. Je, wanafahamu, wanafaa kufahamu ni nini hasa wanaposema GDP na World Bank inasema tuko tayari kutoa pesa hizi e, ni nini mwananchi anafaa kufahamu? Kwa kweli wanastahili kufahamu, na unauliza swali ambalo muda mrefu limekuwa likisemwa E, Mwalimu Nyerere hapa hayati aliwahi kusema kwamba masuala ya uchumi ni masuala ya watu kusiyafanye kama ni masuala ya wataalamu. Sasa kuna vitu vya msingi. Kwa mfano, tunaposema pato wakati mwingine tunatumia lugha hizi ili wananchi wenyewe wasiweze kuelewa. Tunaposema tu GDP tunamaanisha pato ghafi la nchi. Ni kile kitu ambacho watu wamekizalisha ndani ya taifa na, na, na wale wa raia wa nchi hiyo na wale ambao wako nje ya nchi. Lakini ule uzalishaji kwa maana ya wastani inawezekana ikawa mimi na wewe na mwingine kwenye nchi yenye watu eh, milioni arobaini au milioni hamsini basi likaitwa eh, pato kubwa eh, la nchi. Lakini kuna swala kwa mfano la uwiano. Mwananchi anapaswa kujua kwa mfano eh, kama unasema umekopa kama taifa unachokosa kuisha kinatoka wapi? Kinatokana na mapato. Kwa hiyo unajaribu kuangalia, unakusanya kiasi gani kwa maana ya mapato, ili uweze kulipa eh, nje deni. Kwa hiyo utajaribu, huo ndio uwiano kati ya deni na kile ambacho wewe unakikusanya, yani deni revenue eh, ratio unachokipata na unachotakiwa kukilipa, lakini kuna wananchi wanapaswa kuelewa uwiano uliopo kati ya uchumi wao kwa maana ya pato lao kwa jumla la taifa. Je, eh, pato lao lina uwezaji eh, kuendelea kulipa eh, deni la taifa? Kusema nchini Tanzania hapa kwa mfano pato letu ni kama eh, trilioni za Kitanzania shilingi trilioni mia moja ishirini na mbili hivi, kwa mwananchi anapaswa kujua kama tunasema Nimesema mmoja ni bunge. Bunge ni sehemu muhimu sana na wanaweza kwa kweli kuwa uwakilishi wazuri wakiamua kufanya vile, lakini sehemu ya pili, nchi zote hizi pamoja na naao zina eh, mkaguzi na mdhibiti mkuu wa mahesabu ya serikali ambayo nah, huwa anatoa zile ripoti za kila wakati na hali zetu zikoje. Ukijaribu kuangalia katika nchi zote, mara zote maoni ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa serikali yanatofautiana na ya waziri ama wanasiasa Juzi nimemsikia waziri Ndrcichi hapo nchini Kenya akisema kila tutakapopata mwanya wa kukopa tutakopa, lakini uh, ripoti ya mkaguzi mkuu na mdhibiti wa hesabu za serikali inasema tofauti. Hapa nchini Tanzania jambo lile lile. Kwa hiyo, labda lugha za kuweza kuwa zinabadilishwa kwa eh, kwa njia rahisi zaidi mm, kuweza no. kuwafikia wananchi, si wanaumu wananchi uh -huh. hata kidogo oh, yes, kwa sababu wakati fulani wame, wenyewe wamefungwa mikono na watawala wanapoamua kufanya vile, mm. na wasiwezi kuwa na sauti nzito ya kuweza kwa kuhakikisha kwamba wanaichi, tofauti na nchi ambazo kwa mfano ninyi e, mnaishi e, hivi pamoja na nar e, na mm -hmm. uh, kidogo tu na kuomba daktari uh, tukaribishe msikilizaji aliye kwenye laini ya simu. Karibu sana Sali Bonzari, hebu tueleze unapiga ukiwa wapi na uchangie kwenye mada yetu. Naam, mimi kwa majina naitwa Asari Bungarifari au maarufu wanaita mtaa yangu hapa, waziri wa shida mpango wa ghafla, huwa napiga simu hapa waziri, waziri wa wa shida mpango wa ghafla yaani, unasimamia shughuli za shida ama vipi? za shida na mpango mipango wa ya ghafla sasa? <laughs> yani, za <laughs> <laughs> eh, eh, <laughs> hebu sa, sa, sa, sa, sa, sa, sa, e, changia na nitakuuliza swali sali Emana, yeah. Mtangazaji, ni kwamba ni kweli mjadala wetu kama tunavyogusa, gusa kuangalia kwamba je, ni uelewa gani labda sana sana kwa upande wa mwananchi kwamba, yeah. anafahamu kwa njia zipi, aidha kama ni fedha za umma, nani fedha za umma zinatumika aee, aidha kwa kumlenga yeye au kwa upande tu wa miundo mbinu inayoonekana. yeah. Mimi katika maoni yangu au mtazamo wangu sana sana kuna mtaalamu mmoja ambaye amezungumzia kwamba unapozungumzia mfano kama mwenyekiti wa serikali ya kijiji ukimuuliza yeye hana uelewa. mm -hmm. Ukienda labda ngazi za juu kidogo labda umuulize mheshimiwa diwani na yeye anajikuta kwamba hana uelewa. Sasa mimi huwa naona kwamba mahali pa kwenda kupata zile, zile nani zile, zile, kwamba hizi hela au hizi fedha huwa zilitumika kwa njia hii kwa ajili ya kumsikia mwananchi linakuwa haipo na mwananchi naye mahali pa kwenda kukusanyika, labda kuhoji kwamba asimame wapi, ahoji ili angao apatiwe jibu, na penyewe panakuwa hakuna hiyo nafasi. Kwa hiyo ikawa kama vile kwamba hakuna mahali pa kwenda kupata hiyo si zi, ya Wali, ninasema, kwamba hizi fedha huwa zina zinatumikaje, ili mwananchi aweze kutambua. Nasema kwamba mwananchi kama mwananchi amefungwa mdomo na mlo kuweza kupata hizo nani hizo fedha kwanza zinafanyikaje Niliondoka, kama Harrison alikuwa na na, najua pia swali kwako, lakini hebu nikuulize kwa haraka hapo. Juzi, sijui wiki mbili tatu zimepita, kumekuwa ule mgogoro kati ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa serikali kule bungeni, wakati akitoa ya taarifa yake, kama alivyoeleza daktari, nao wabunge wanasema hivi. E, je, kule chini kabisa kwa wananchi pale ulipo kwenye hiyo wizara yako ya shida na matatizo na, na, na, na, na na mipango mipango ya, ya ghafla <laughs> mnaposikia mizozo kama hiyo je, mna mna mawazo gani? E, kwa huku chini mwananchi sana sana alimlenga alimlenga huyo mkaguzi um, wa hesabu kwa sababu gani? majibu majibu yalivyotoka yalitoka kinyume, kwa sababu huyo aliyekokotoa hesabu hesabu ikuja kuone, kuonekana kwamba haiko sahihi, kwa hiyo sasa majibu yalipokuja kutolewa, lakini kwa vile mwananchi akawa hana nafasi ya kuweza kuhoji kwamba aenda akahoji wapi, kulingana na jinsi alivyosikia ikawa hakuna hakuna majibu sahihi pale, mtangazaji, hakuna majibu sahihi Nam. pale kwa mwananchi, akabaki tu kusikiza vile litakalotolewa majibu, ndio hilo anafuatia, lakini kiundani, mm -hmm. inawezekana labda anaumia pasipo kupata nafasi ya kuenda kuuliza. Sali kidogo, nauliza sasa. pale umeniambia labda, uh, kiongozi wa mtaa na ukiendelea kwa hizo ukiwauliza hawana habari. Nauliza hivi, hawa ni viongozi, kama hawana habari nani ana habari? Ni kukataa, wanakataa kutoa taarifa za fedha kwa wananchi, ama kwa kweli we unaamini kwamba hawana habari kabisa fedha zinavyotumika kule juu? yaani, nakwambia mtangazaji, mwana nani mwenyekiti tuseme kwamba wa, wa, wa mtaa hana hizo habari, aweza kama habari zitakazokuwa zinagonga kwake kwa, kwa kumhoji sana, labda kutakuwa na mchango ambao inazunguka labda kwa mtaa yake, ndio hiyo ataisemea, lakini kwa hela zinazotoka juu zenyewe hana uweo wote wa kuweza kwamba awape majibu wananchi ii <mimu> nakwambia, mm -hmm, nilioko chini huku yote haya nayasema ukweli. Ah, naam, tumshukuru sana Sali Bunzali Sali. Huyu ni msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Eh, tunakushukuru Sali, lakini tuangalie pia mengine ambayo wanaeleza wasikilizaji kupitia mtandao wetu wa Facebook na, na, mit, na mitambo mingine eh, ya kijamii Nam, naona ni mengi sana maoni watu wameyatoa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nikianza moja kwa moja nawe Marco Embassy wa Kagongwa kule Kahama, Shinyanga, unasema kiukweli, sijawahi kuambiwa kuhusu fedha za serikali mbali na kuwaona wabunge wakisema bungeni. Sayenda Mabula Magesha naye anasema yuko kule Nyangokolwa, Bariadi, ni Tanzania, anasema mimi naamini serikali inapasa Uh, inazo pesa ila kwa lengo la maendeleo mbalimbali mbali ya nchi na pesa uh, zinapangiwa bajeti yayo yao na zinatekelezwa. Huyu anaunga mkono kabisa serikali na jinsi wanavyotekeleza. Ni maoni mseto. E hey, Abel Arimba wa Kenya anasema hapa Kenya ni vigumu sana kufahamu matumizi ya pesa za serikali. Kwa maoni yangu naona mjadala huu ni mjadala unaotakiwa kuangaliwa kwa kina hata zaidi. Stefano Makison Mtawa anasema, yuko Karonga nchini Malawi. Malawi yuko uh, ni mbali kidogo na, mm-hmm. na anasema kwa kweli wananchi wengi hatujui pesa zetu zina tumikaje yeah. Kweli maoni ni mengi sana na hayawezi yakasomeka yote, lakini kidogo ni washukuru baadhi ya wale pia wametuma maoni. Kuna ni Breti Mahuvi, Elias Anyongo Ambogo, kuna Fahiri Kitinusa, Pius Dankala, Gilbert Uh, mpelwa na Ronald Mariongo miongoni mwa watu wengine wengi na Gasa na vilevile zini... vile watu kama Masanja Kanone, wache nisome hii, kama unipe tu sekunde moja. Anasema ni wananchi wachache sana ambao wanatambua kuhusu matumizi ya pesa ya jinsi gani zinavyotumika. Huyo ni masani ya Kanone. Ni kama nilivyoeleza, kama wengi kabisa wanasema hatuna habari kabisa, pesa zetu zinatumiwaje. Tuende kwake Jacqueline. Jacqueline, yupo Jacqueline? Adhiambo ameondoka kidogo, lakini tutarudi, tutarudi kwa aha sasa tuliye naye bado ni Bravius Kahioza, na pia simu, tukipata nafasi nyingine tutasoma mengi zaidi wanaoandika kwenye mitandao. Kweli kabisa. Sasa Bravius, na nakuuliza kwamba wakati tatizo hili linaonekana, kama tulivyosoma maoni ya wengi, wananchi kwa kweli kabisa hawana habari hata kidogo ya fedha zinavyoendelea ama kutumika kule juu, je wakati wananchi wakionekana kuwa mbali na taarifa za fedha zinazowahusu, unaona kama swala hili linawavunja mioyo katika kuweza kuwa na ujasiriamali? Kwa sababu sasa kama unafanya mambo na kodi unalipa na haikusaidii, unaona kama labda inachangia zaidi umaskini, kwa kuwa hawana moyo hata wa kujiendeleza zaidi. Maanake hata wakifanya bidii, watie bidii katika maisha, fedha haziwasaidii. Baadaye unaona kama linachangia maskini umaskini Nawana halihitaji mchumi wa digrii kuona kwamba linasababisha umaskini mkubwa. Nitakua mfano kidogo hapa Tanzania. mm-hmm. E, kwa mfano kuhusu deni la taifa, wananchi wanachosema ni sahihi kabisa kwamba wamekuwa waelewi, kwa sababu kubwa ndiyo nayoisema hawaoni matokeo ya yanayojiri jui kwa miaka kumi na minne ni e, kabla yani kabla ya mwaka elfu mbili na kumi na sita tuache takwimu za kuja huku juu mbele, e, deni la taifa la Tanzania asilimia nne peke yake ya pesa iliyokuwa inakopwa kutoka nje ndo ilikuwa inakwenda kwenye kilimo no. lakini ni nchi yenye watu ambao wanaicha na kilimo kwa zaidi ya asilimia sitini na saba ni asilimia kumi na saba ilikuwa inapelekwa kwenye masuala ya madini na nishati, ni asilimia mbili tu ilikuwa inapelekwa kwenye viwanda, lakini ile tunayosema budget support, ili kuweza kuwezesha hiyo budget waweze kuweka ulwa wa wale ambao wanatengeneza na waongozaji asilimia ishirini na tatu usafirishaji asilimia ishirini na tatu. Sasa ukijaribu kuangalia mgawanyo wa deni lenyewe, kama kwa kweli wamekuwa na uwakilishi sahihi, ambao mwenzetu mmoja amesema hapo kwamba unaenda kumuuza diwani haelewi, ni vigumu kusema, utapeleka asilimia nne peke yake ya pesa uliokopa kutoka nje, na sehemu kubwa italipwa na wananchi maskini, kwa sababu kumbuka, uchumi wetu kwa mfano unaendeshwa, yani katogafi letu jidi tunasema asilimia thelathini kutoka na pesa ya hawa, ni wananchi maskini watakaolipa mkopo ambao mtaalam kama mimi na wewe amelipwa e, pesa ya ushauri ya, ya, ya, ya kubwa, wakati wananchi wa kawaida hawaguswi. Kwa hiyo hili linaweza kuwa ni sababu kubwa sana ya ku, e, ku, kuongeza umaskini kwa sababu kwenye uchumi tunachoweza kusema shimo na fedha la mfumo wa fedha pale ambapo makusanyo mengi sasa ambayo watakuwa wana, wanayalipa kama si wa leo kwa kesho, yanakwenda kwenye kulipa deni ambayo halikutoa mchango wowote katika kuendeleza wananchi wale kuondosha eh, kwenye umaskini kwenye, kwenye kwao, ni sehemu kubwa sana kwa kweli ambayo inaweza ikawa inakatisha eh, tamaa kwa sehemu kubwa. Sehemu ya pili ni mahitajio na hapa nitazungumza uamuzi mrivu pamoja na Kamau, utajua kwamba katika bara letu la Afrika ni kwamba labda hatuamue kuchukua hatua, lakini mwaka elfu moja mia tisa na tisini tulipitisha azimio la wananchi kushiriki katika maendeleo yao e, ambayo mkutano huo ulifanyika hapa nchini Tanzania mwezi Februari mwaka elfu moja mia tisa tisini Arusha. mm -hmm, wakati huo Arusha, na azimio hili ilikuwa linataka kubadilisha mwelekeo wa kiuchumi, kwa sababu watu wengi walikuwa hawawezi kushiriki katika mamdano, lakini miaka mingi baadaye zaidi eh, takriban ya miaka thelathini utajua kwamba hakuna kilichobadilika. Kwa hiyo ile ushiriki wa watu bado haujawa na nguvu, na sehemu kubwa ni kwa sababu kila kiongozi anaingia mamlakani, anafikiria kwamba atapimwa kwa vile hmm, vitu vinavyoonekana hata kama vipunguzio maskini. Vitu hivyo ni vipimo vya kimagharibi na vinavyohitaji msaada wa kimagharibi a ina bado kwa fumbo. Sasa hivi infrastructure mania ndio watu wanafikiria kwamba wakikopa pesa nyingi wakawekeza kwenye miundombinu miundombinu ambayo inaonekana na, na, na nikuulize hapo da, daktari doctor Kayoza, nikuulize hapo asimamia hapo, kwa sababu kuna wasikilizaji ambao, uh, upande mwingine, na hata mimi nikiwa hapa studio sasa, nifanye ile wanasema kwa Kiingereza uh, apply the devil's advocate nikuuni mm, katuangalie ka, mm, upande huu mm, mwingine kunao wanasema wa, wa licha ya kupata mikopo yote hii lakini wanafaidika miradi ile wana wanafurahia , lakini mambo ya kulipa, wasita, wataki kujua, maanake wanasema uh, itachukua muda mrefu. Je, wale tunaweza kueleza nini ha, wanaosema kwamba mikopo hii ina, inaleta maendeleo barani Afrika sio? Naam, naam, nafikiri na, unaweza kusema vile, lakini kama ni relatively, yani kwa ku- kwa kulinganisha, lakini kwa ujumla wote ni kwamba imekuwa na hatua kidogo sana katika kuleta kuleta maendeleo kwa sababu ukijaribu kuangalia e, mikopo mingi ambayo imekuja barani Afrika, kwa mfano kwenye masuala haya ya kimiundombinu e, e, kwa kweli imepunguza umaskini kwa kiwango kidogo. Nirudi hapa Tanzania mwaka elfu mbili, wakati tunaanza malengo ya milenia zile mdijini tuliambiwa <tune> kwa kwamba kama tutawekeza vizuri kwenye miundombinu na uchumi wetu ukakuwa kwa asilimia saba kwa miaka kumi na mitano mfululizo katika mwaka thelathini na tano tungeweza kupunguza umaskini kwa asilimia mm -hmm. hamsini. Leo tupo hapa, umaskini kimsingi haujapungua kwa nusu, na hivi sasa ni kama una una kama kujikita kwenye ia pamoja na kujenga miundo io pesa sasa zile zinazokuja sehemu kubwa para, mm -hmm. kwa kwa kupata, e, sana ni kuhakikisha zinaweza mm kutengeneza -hmm. mazingira ya kuwaadilisha wanaochukua mikopo kwamba tunaweza kuendelea kupata mikopo hiyo vizuri sana. Haijabadilisha mazingira na nimi ningeweza kukubaliana na mchumi Dandisamoi tu pale ambapo daktari, tutakupa nafasi ya mwisho mwisho. Uh, lakini Kamau, kuna jambo anataka kueleza wasikilizaji. Oh, msikilizaji. Oh, oh. Unaendelea kusikiliza Live Talk, eh, matangazo, mjadala wa wiki eh, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington. Kweli muda ambao ninao naona, hata kwanza nimpe msikilizaji ambaye ameingia kwenye laini ya simu. Karibu sana, tueleze jina na eneo unako tokea. Mm-hmm. ma, ma, matumizi, karibu sana kwenye live talk. uh, Hello, unanipata? Aa, sawa sawa, jinsi inavyotumika je? Uh, nasikia kidogo uh, kidogo, tuna matatizo ya kimitambo, lakini tunajaribu kumpata huyo. Naona tumebakiza dakika kama tatu tu uh -huh. uh, uh, uh, lakini uh, kuna point ambayo daktari alikuwa anaelezea, tukijaribu kumpata huyo msikilizaji spiasi uh, mm -hmm. sijui spis, tutajaribu tukupate tu, tusikie kauli yako kabla hatujafunga matangazo haya. Endelea uh, Daktari Kayoza mm, kwa hiyo nilikuwa nasema kwamba kwa kweli mchango wake kwa maana ya kupunguza umaskini umekuwa ni mdogo lakini sababu kubwa ni kwamba mifumo yetu ya kutengeneza uchumi wenyewe, uchumi sahihi wa kuondoa umaskini, kutokana na watu kujua wanatakiwa kuwa kwa nini pesa zinakuja nchini mwao, ni ule mfumo ambao ungekuwa unaweza kuongeza uzalishaji na unapoongeza uzalishaji, kwa mfano kwenye maana yetu unazungumza kilimo, ni uwekezaji ambao ungeongeza fursa za watu kupata ajira kwa miaka mitatu kwa mfano iliyopita nchini Tanzania, uchumi wote ujazalisha uja, uja, ajira zinazofikia hata laki moja lakini beni limeendelea kuongezeka. Sehemu ya tatu ni kwamba ni uwekezaji ambao utaongeza vipato eh, vya e, watu. Kwa hiyo yote haya kwa kweli, kwa maana ya kupunguza umaskini yanawezekana yakawa na matokeo mengine, matokeo kama ya kuona hiyo miundo ni mbinu mikubwa, na tukasema majiji yetu yanakuwa kama huko Washington liko hivyo, vinaweza vikawa ni vitu vinavyoonekana, lakini kwa kweli katika kupambana na umaskini vimekuwa ni tatizo kidogo kwamba sehemu ya mifumo ya uwakilishi wetu na tafsiri zenyewe za e, madhumuni makubwa sana ya serikali, hivi ni tatizo kubwa sana katika e, masuala haya nchini Tanzania. Kwa mfano e, waziri wa mpango mwaka elfu mbili na kumi na sita alivyokuwa akileta ule mpango wa pili wa maendeleo alisema kwamba ukienda ukurasa wa kumi, anasema kwamba ni kufungamanisha maendeleo ya watu na ukuaji wa uchumi lakini kinachotokea kwa mm -hmm. ni kwamba serikali zenyewe zinafikiri lengo la serikali kubwa la kwanza ni kuleta maendeleo. mm -hmm. lengo la serikali ni kuweka kule mazingira mazuri ya watu kuweza eh, kujitawala yani governance. mm -hmm. na hili ndilo tatizo linalosababisha mikopo mingi inayokuja barani Afrika inaishia katika mikono ya watu wachache na haitoi matokeo ya moja Labda kauli kauli ya mwisho kauli kauli ya mwisho, kauli ya mwisho mwisho kabisa, maana naona tuna dakika moja tu imesalia. Daktari, kuna eh, baadhi ya viongozi wa serikali wanasema, wakati tukiuliza au wanapoona maswali kama haya yanaulizwa, wengine wanadhani kwamba ni kama kuchochea eh, wananchi kuhoji zile sera zao. Je, kwa wa viongozi kama hao wa serikali, je, utasemaje ukimalizia? Nadhani wakumbuke maneno ya Napoleon ni yale ambayo ilikuwa eh, ni kwamba viongozi wanashamiri pale ambapo wanaendelea kuweka matumaini au kutunza matumaini ya watu. Kama tutakuendelea kukusanya kodi kubwa, tunauza viwango vya kodi, ah, tunachukua mikopo kutoka nje, lakini matumaini ya wananchi yanaendelea kuwa chini, bila shaka hakuna sababu ya sisi au ya wale ambao nivptuza mm -hmm. viongozi mamlaka ya kisiasa viongozi kwenye taaluma Mm -hmm. Na kushukuru sana kwa muda wako kushiriki kwenye live talk eh, Daktari Brevius Kahioza kutoka kule Tanzania umechangia kweli na umetuelimisha na pia wana wasikilizaji wetu wamepata pia kufahamu mengi kutoka kwako. Vilevile namshukuru ah, Jacklin Othiambo akiwa kule Mombasa ambaye pia ameshiriki kwa muda wa kiasi fulani ndani fulani ya japokuwa eh, tulikuwa na matatizo ya mawasiliano. Basi, hapa studio hiyo ni jina langu Harizon Kamau, tukishirikiana na BMJ Mridhi. Na kwa upande wa pili, tunawashukuru msimamizi wa matangazo wa Dija Riami, produsa wa matangazo Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai, na kukutakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC.