Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon. Kama wakati akirudia tena kuwa ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller imemwondolea lawama zote, rais wa Marekani Donald Trump amemshambulia afisa huyo kuwa ni mwendesha mashtaka aliyechukua misimamo wa kivyake wakati akihutubia wanahabari nje ya ikulu ya Marekani mapema leo, siku moja tu baada ya Mula kuzungumza hadharani kuhusu uchunguzi wa iwapo Rusia iliingilia uchaguzi wa Marekani, Trump amesema kuwa asingechaguliwa kuwa kiongozi maalum wa mashtaka. Trump amesema kuwa Mula hajawahi kumpenda na kwamba alizuia juhudi zake za kurejea kwenye wadhifa wake kwenye idara ya uchunguzi wa makosa ya jinai ya Marekani, FBI. Hata hivyo hakuna dalili zozote zinazoashiria kuwa Mula alikusudia kurudi tena kwenye afisi ya mkuu wa FBI na kwamba hajawahi kutoa maoni ya kisiasa kuhusu rais. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres leo ameteua mjumbe mpya wa Somalia karibu miezi sita baada ya aliyemtangulia kutajwa kama mtu asiyehitajika nchini humo na kufukuzwa. Mwanadiplomasia kutoka Marekani James Swan ametajwa kama mwakilishi maalum wa Guteres pamoja na kiongozi wa ujumbe wa misaada wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia. Swan sasa atachukua nafasi ya Nicolas Heysom kutoka Afrika Kusini, ambaye mwezi Januari aliamrishwa na serikali ya Somalia kuondoka nchini humo, miezi minne tu baada ya kuchukua wadhifa wa huo. Serikali hiyo ilikasirishwa na barua aliyoandika Heysom na kutuma kwa mamlaka kuhusu kufufua kesi dhidi ya Mukta Robo aliyekuwa wakati mmoja kiongozi wa kundi la Al-Shabab na ambaye aligeukia siasa na hata kueleza ari yake ya kushiriki kwenye uchaguzi wa jimbo la Southwest. Balozi aliyeteuliwa leo amefa amekuwa akishughulikia maswala ya Afrika kwa muda mrefu na hivi karibuni alikuwa balozi wa Marekani kwenye jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo ameanza juhudi za kuwarejesha makwao watu waliokoseshwa makazi kufuatia mapigano ya kikabila. Alibaini hayo wakati akikutana na mfamilia ambazo tayari zimerejea makwao huku wafanyakazi wa, wa misaada wakisema kuwa wanahofia hatua wa hiyo huenda ikazua mapigano mapya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters Ahmed aliyechukua madaraka Aprili mwaka uliopita amepata uungaji mkono wa kimataifa baada ya kutangaza mageuzi makubwa, ingawa uhuru wa kisiasa ambao umeendelea kushuhudiwa pia umeandamwa na ongezeko la ghasia za kikabila. Uhasama kati ya makundi ya kikabila ambayo yameishi kwa miaka mingi chini ya ukandamizaji umejitokeza wakati Umoja wa Mataifa ukisema kuwa Ethiopia, wa Ethiopia milioni 2.4 wamekoseshwa makazi kutokana na ghasia hizo. Takwimu zilizotolewa miezi mwezi huu zinasema kuwa watu wengi zaidi walikimbia makwao katika taifa hilo ikilinganishwa na mataifa mengine ya ulimwengu. Zimbabwe inadaiwa na wauzaji mafuta wa kigeni ikiwa ni pamoja na Glen Kototo na Trafigura kiasi cha dola milioni mia mbili na hivyo kufanya uagizaji mpya wa mafuta kuwa mgumu sana kutoka kwa makampuni ambayo hivi sasa yanahitaji fedha mwanzo, waziri wa nishati na gavana wa benki kuu wamesema mapema leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Zimbabwe inakabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta tangu mwezi Septemba na kuwalazimisha wenye magari kupanga foleni ndefu kwenye vituo vya kujazia mafuta. Taifa hilo la kusini mwa Afrika pia limekumbwa na tatizo la kukatika kwa umeme kwa wiki mbili sasa, kutokana na uwezo mdogo wa ugavi umeme nchini, na hivyo kuwakasirisha wakazi ambao wanajitahidi kujikimu kimaisha kutokana na hali ngumu ya kiuchumi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Muda usio mrefu utaungana naye Id Ligongo, tayari kabisa kujitosa kwenye kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. E, katika siku nyingine tena tunapo kukaribisha e, katika matangazo ya Kuundani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika kuundani tunaangalia mapokezi ya mwili wa mwanasiasa mkongwe kabisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Etienne Chisekedi ambaye alifariki dunia miaka miwili eh, iliyopita eh, ambapo ilepo tunavyozungumza watu wamefurika uwanja wa ndege wa Kinshasa kusubiri kupokea mwili wake. Katika sehemu ya pili, tutaangalia ripoti ya mchunguzi maalum eh, wa Uh, uchunguzi uliokuwa ukiangazia kampeni za rais Donald Trump katika uchaguzi wa 2016. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo, nam karibu katika kwa undani, ambapo hii leo Uh, mwili wa aliyekuwa mwanasiasa mkongwe kabisa, mwanasiasa aliyekuwa katika upande wa upinzani upinzani toka wakati Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipokuwa ikiitwa Zaire na ikiongozwa na Rais Mobutu Sese Seko, Tshisekedi ambaye ndiye baba mzazi wa rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo. Uh, siku nzima watu wamekuwa wakisubiri kupokea mwili wake kwa ajili ya maziko rasmi ya heshima katika taifa hilo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwana Milongo ambaye amekuwa yupo uwanja wa ndege eh, kufahamu kile kinachoendelea. Salehe, hebu tueleze kwanza hali ikoje hapo sasa, na je, mwili umefika kama ujafika, muda gani hasa unatakiwa kuwasili? Asante. Uh, hapa tumekuwa kwenye uwanja wa ndege ambako rais eh, Felisi Chisekedi ametoka kuwasili na bado hajashuka kwenye gari zake ameingia sasa hivi na mwili ama ndege inayoleta mwili wa baba yake Etienne e, Tshisekedi imetarajiwa kutua ku, hapa ama kuwasili mnamo dakika kumi na tano zijazo e, kulingana na viongozi e, wa usafiri um, wa, wa anga hapa mjini Kinshasa, kwenye uwanja huu wa ndege wa kimataifa. Na uh, kwa ratiba ambayo inaelezwa hivi sasa ndege itatua hapo muda gani kuanzia hivi sasa? za Salehe. Eh, kwa ratiba iliyopo ni kwamba ndege itatua na saa moja na dakika ishirini yani dakika kumi na tatu kutoka sasa, kwa mujibu wa uh, idara za ndege hapa ambazo zinaelezea kwamba uh, imekuwa karibu na kuwasili hapa kwenye uwanja wa ndege kwa mwanaye eh, Rais Felix Tshisekedi, kunaashiria kwamba ndege inataa kutua na kwa kweli watu wamekuwa wimawima. Watu ambao wanahusika na kamati ya mapokezi ya mwili huo, tayari wote wamekuwa nje kwa ajili ya kuweza hivi kusubiri uh, kuwasili kwa ndege hio, Salehe. Huu msiba umetumia takriban miaka miwili, na watu waliomboleza, watu wakawa na machungu, na wakaendelea na kazi zao kama kawaida, wakisubiri mwili huu kufika. Je, hali ikoje? Imerejesha hayo maumivu Uh, ukilinganisha na kipindi kile ambapo ilitangazwa kwamba amefariki uh, dunia, kwa kweli wengi tunaozungumza nao wameelezea sio maumivu lakini mchanganyiko um, wa yote mawili. Kukawia huko kwa mwili wake nje ya nchi kwa zaidi ya miaka miwili ni kuliwakera wengi sana na wengine wamesema kwamba wameridhika kuona kwa kwamba hatimaye mwili umerejea na atapewa mazishi ya heshima ya kitaifa kwa so, hiyo kumekuwa na mchanganyiko wa wa maoni na ufahamu kwamba, kwa eh, utamaduni wa kwao Tshisekedi, uh, alipotokea huko Kasai, mtu mkongwe kama huyo amekuwa amesherehekewa, sio kwamba kumekuwa na majonzi me na nini, lakini amekuwa amesherehekewa na yeye Uh, wamesema kwamba asilia ya yake ni kwamba ni kutoka uchifu wa jadi, yaani amekuwa ya kama vile uh, uh, uh, chifu wa jadi hii, ijapokuwa hakuweza mwenyewe kufanya kazi hiyo. Na familia yake kaka yake mwingine pia alikuwa ni, eh, ni askofu wa kanisa Katoliki. Kwa hiyo ni watu ambao wamekuwa wa na mchanganyiko uh, wa utamaduni wa imani ya madhehebu ya Katoliki. Mwenyewe alikuwa mshika sala na vilevile utamaduni, lakini bila shaka kinachoonekana kwamba kitakachoendelea kama vile sherehe kwa sababu wanamuziki watafuatana, wata kwa ajili ya kuweza hivi kuimba usiku wa leo hadi mazishi yake. Wanamuziki mashuhuri wakina Werrason, JB Mpiana, Koffi Olomide na wengine wote wamejiandaa e, kabisa kwa tamasha usiku kutwa hadi kesho na Uh, hadi juma Jumamosi ambapo ataweza kuzuia. Na labda, ungetueleza hivi sasa kwa mazingira yaliyopo, uh, uh, sherehe ama naweza nikasema kumbukizi kumbu, kumbu zake na mipangilio yote ya kumuenzi uh, kitaifa zaidi, mipango ikoje Salehe mipango kuwa ni kwamba uh, wiki mwili umefika, kesho utawekwa kwenye uwanja huu wa mashahidi ambao una nafasi elfu themanini kawaida uh, lakini watu wanatarajiwa kuwa wengi zaidi, kwa sababu kisekeli alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na uh, ushawishi sana hapa mjini Kinshasa, mtu ambaye hakuwa anazungumza zaidi, lakini alipokuwa anajitokeza tu barabarani, watu wamerutika kwa maelfu, eh, mamia yani alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na ushawishi wa kipekee hapa mjini Kinshasa, na kwa kweli tumetarajiwa kwamba kutakuwepo na watu wengi, na hata kiongozi wa polisi amesema kwamba wametegemea kwamba itakuwa ni changamoto kubwa kabisa kwa kipindi cha siku tatu hivi, usalama na vilevile kuweza hivi, kila kitu sio salama. Kwa hiyo uh, kumekuwa na hali kama hiyo, kesho itakuwa ni heshima za wananchi eh, ambao mchana kuto wataweka maiti kwenye uwanja huo, wananchi wampe heshima za mwisho, na baadaye itakuwa Jumamosi, itakuwa ni mazishi ya uh, kitaifa, yani ofishali, ambapo maafisa watakuwa wa serikali, wageni, maraisi ambao wametegemea kuja wataweza hizi kutoa heshima zao za mwisho, na vilevile ataenda kuzikwa nje ya mji wa Kinshasa. Kuna taarifa zilikuwepo kwamba kuna uwezekano akajengewa mnara maalum. Je, hizi taarifa ni za kweli? Mnara hilo limekuwa likielezewa kwamba kwanza ataweza kunyanyuliwa kwenye ngazi ya shujaa wa kitaifa, na pili kutakuwa kaburi yake kwanza ni mnara mkubwa kwa sababu mjadala uh, um, la mwingine uliojitokeza ni kuruhusu gharama za mazishi yenyewe ambayo imeelezea kwamba iliweza kufikia dola uh, uh, uh, uh, milioni kumi ambako uh, kaburi yenyewe tu iliweza kugharimu dola milioni mbili na nusu za Kimarekani. Kwa hiyo ni mazishi ambayo yalikuwa ya kipekee kwa ajili ya na kwa kile ambacho unachoweza kutueleza hivi sasa uh, maanake umeshasema kwamba raisi tayari yupo hapo. Kuna habari zilikuwepo kwamba uh, pengine maziko yake yamechelewa kutokana na hali ilivyokuwa ya kisiasa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, kurejea kwa mwili huu kunaonyesha hali yoyote ya mshikamano kwa pande zote ambazo zimekuwa zikikinzana wakati wa uchaguzi au wakati wa siasa za kila siku hapo Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo? Kwa kweli ni ishara iliyopo, tutasubiri kuona eh, kitakachoendelea hadi Jumamosi kabla ya kuzikwa. Alikuwa mpinzani mkali wa rais aliyeondoka Joseph Kabila. Swali kubwa na mtu ambaye t tarajiwa kwa kwa karibu kuonekana ni e Rais Joseph Kabila ikiwa atakuja kwenye mazishi hayo ambayo kwa kweli waandalizi wamesema kwamba imekuwa ni kama vile hatua ya maridhiano ya kitaifa. Itakuwa ni hatua kubwa kabisa ikiwa anaweza kuja, na kumekuwa na wengine ambao wamekuwa wameonekana eh, kwamba wanaweza kuhudhuria ni wapinzani kama vile Mafi Fayulu ambaye yeye alipinga matokeo ya uchaguzi ambayo yalitangaza yali, yali, yali, yali, yali, yali, yali, yali. Mtoto wake kuwa Tshisekedi uh, uh, kuwa rais. Kwa hiyo itategemea ikiwa hao wote wanaweza kuja kuhudhuria mazishi hayo, kwa hiyo inaweza kuashiria kwa kweli kwamba ni hatua kubwa kabisa ambayo imefikiwa kwa katika maridhiano ya, ya kitaifa. Salehe mwana Milongo, uh, kabla hatuja kuruhusu kuondoka, kwa hivi sasa kuna taarifa yoyote mpya? Maanake tumeongea kwa muda kidogo, utueleze kile ambacho kipo hapo uwanjani uan, ya, ni watu wote wamekuwa tayari ni wima kabisa kwa kusubiri ndege hiyo ambayo itawasili muda mchache ujao, yaani nafkiri takapo malizao haya mnamo dakika sita hivi tayari ndege itakuwa imeonekana ama itakuwa imetua. Kwa hiyo aa, kwa kweli kila mtu amekuwa wima hapa ndani ya uwanja wa ndege huu ambapo zimepatikana sasa hivi na matangazo yamekuwa yakipitishwa moja kwa moja kupitia redio na televisheni ya kitaifa. Yaani, wakongomani wote wamekuwa wakifata moja kwa moja kinachoendelea hapa kwenye uwanja wa ndege. Na unaweza kutueleza uh, msafara huo ambao unaleta mwili wa huyu mwanasiasa mkongwe kabisa wa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etienne Chisekedi eh, baba mzazi wa rais wa sasa wa taifa hilo Felix Chisekedi, ni kina nane ambao wanaongozana na huu mwili Umejua mke wake eh, Mark Kisalu uh, alikuwa bado yuko huko uh, Ulaya toka kufariki kwa mmewe mpaka sasa alikuwa hajarejea. Kwa hiyo ndio anaongoza ujumbe uh, huu ambao umekuja na mwili uh, wakiwemo pia watoto wa uh, chen Chisekedi ambao wameishi Ulaya wengine wa pamoja na wajukuu wake, kwa sababu ni mtu ambaye ameacha watoto wengi pamoja na familia kubwa kabisa uh, kwanza uh, ndege sasa kuja na watu mia mbili na ishirini hivi ndege hiyo ya kwanza. Kwa hiyo kumekuja ndege mbili mfululizo, moja imekuja na mwili pamoja na familia chache tu watu arobaini na tano, na ndege eza kuja na watu zaidi ya mia moja ambao pia wametarajiwa kuwa familia ambao wametarajiwa kuja na uh, Salehe Mwana Milongo, maanake tungependa kuwa na wewe kidogo hapo ili tusikie kama ndege itapokuwa imetua. Uh, kwa maelezo ambayo umekuwa ukitueleza uh, mpaka ya hivi sasa, je, kuna kauli yoyote kutoka kwa rais mstaafu Joseph Kabila ambaye uh, tunaelezwa hivi sasa bado ana ushawishi uh, katika serikali ya taifa hilo hasa uh, katika upangaji wa safu ya viongozi waandamizi? Kwa kweli mwenyewe hakuonekana hapa. Tunachoshuhudia ni kwamba spika wa bunge na hivi spika wa bunge ambaye ni kiongozi wa chama cha UDPS na chama kabunda kabundi yuko hapa. Mawaziri wakuu wote, kwa sababu uh, Etienne Tshisekedi pia aliwahi kuwa waziri mkuu kwa kipindi cha miezi mitatu mnamo mwaka wa tisini na mbili. Mawaziri wakuu wote wa zamani wapo hapa, mfano wa kingauju ambaye alihudumu chini ya utawala wa Mobutu kumekuwa na Matata uh, Ponyo pia ambaye ni waziri mkuu wa zamani chini ya Kabila na waziri mkuu wa Tatagizi ambaye ametoka kuteuliwa na waziri mkuu anayeondoka wa uh, wote pia wapo hapa. Kwa hiyo imekuwa na hali kabisa ya kwamba ni sherehe za kiserikali ambazo uh, ama mapokezi ya kiserikali ambayo yamefanyika hapa. Salehe Mwana Milongo, mi nadhani tukushukuru eh, kwa kutueleza hayo ili Uh, tuingie sehemu ya pili ya kipindi hiki na tungependa uh, kuwa na wewe mpaka hapo ndege itakapotua, lakini tunafahamu kabisa, uh, mara tu mwili huo utakapofika, shughuli itakuwa ni uh, pevu kidogo, naweza nikasema eh, kwa maana hiyo tukuruhusu uendelee kujiandaa, uh, kwa ajili ya kuripoti na kuchukua habari mbalimbali mbali, uh, mara tu uh, ndege itakapotua na mwili huo kushushwa, na shughuli ambazo zitaendelea usiku wa leo kuelekea siku hiyo ya Jumamosi ambapo Etienne Tshisekedi atapumzishwa rasmi. Na umezungumzia suala la wanamuziki watakaotumbuiza. Je, katika eneo la tamasha mazingira yakoje hivi sasa? Na, kwa sababu nilimeacha ndumbwendumbwe huko mjini huko kwenye uwanja wa Mashahidi na hata kwenye ngome yenyewe ya UDPS ya, ya, ya, ya, ya, ya yaani kwenye makao makuu ya chama wiki hii nzima walikuwa tu wanafanya tamasha muziki na na nini kuimba. Kwa hiyo kule uh, nimeacha umati wa watu na barabarani. Wakati tulipokuwa tukije, imekuwa hali kama ni hiyo hiyo. Na kwa kweli wakazi wa Kinshasa ambao ni milioni kumi na mbili, ijapokuwa wote hawatajitokeza, lakini kumeonekana kwamba ni mapokezi ya mazishi ambayo yanaweza kuwa ni kabisa miongoni mwa maitisha ambayo yanaweza kutokea ya heshima nchini hapa. Salehe Mwana Milongo, tukutakie kila laheri ya hapo uh, katika uwanja uh, wa ndege wa Kinshasa kwa ajili ya kutupashia uh, pas habari juu ya kile kinachoendelea, na shukran sana kwa kuwa nasi asante. Huyo basi alikuwa ni mwanahabari wetu Simon Simalenga eh, kwa mradhi huyo alikuwa ni mwandishi wetu wa habari uh, Salehe Mwanamilongo ambaye alikuwa akitupasha kile kinachoendelea e, katika uwanja wa Kinshasa hivi e, sasa ambapo wanasubiri e, mwili wa Etienne Tshisekedi, mwanasiasa mkongwe kabisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tutaendelea kupata hayo, e, habari mbalimbali kutoka kwa mwanahabari wetu huyo, Salehe Mwanamilongo. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaangazia siasa za Marekani mara baada ya mchunguzi maalum alikuwa akichunguza kampeni za mwaka elfu mbili kumi na sita ambazo zilimwezesha rais Donald Trump kupata ushindi dhidi ya Hillary Clinton alikuwa mgombea wa chama cha Demokrat na kumweka madarakani na kuwa rais wa 45 wa taifa hili la Marekani. Uchunguzi ulikuwa ukiangazia ni kwa kiwango gani Russia ilishirikiana na kampeni za mgombea Trump katika kumwezesha kupata ushindi. Uchunguzi huo umechukua muda mrefu na kumekuwa na majadiliano kutoka pande zote mbili, hasa uh, swala hili likigubika siasa zote za hapa Marekani, ambapo vyombo mbalimbali vya habari vimekuwa vikifanya uchambuzi vilevile e, vile mabaraza ya Uh, wawakilishi hapa na Senate Marekani yamekuwa ya yakiliangalia suala hili uh, kwa kina kabisa, wademokrat wakitaka eh, kuhakikisha kwamba wanasukuma ajenda yao ya kupiga kura ya kutokuwa imani, kutokuwa na imani na Rais Donald Trump na kumwondoa madarakani. Halikadhalika uh, kwa upande mwingine wa wa Republican wakiona kwamba uchunguzi haujaonyesha popote pale uh, Rais Donald Trump kwamba alihusika uh, kushirikisha uh, Russia na kufanya uhalifu wowote ule ambao unaweza kumwekea matatani katika utawala wake. Katika laini ya simu tunaye Profesa Fulbert Namwamba. Uh, Profesa Fulbert Namwamba, uh, ripoti ama taarifa aliyoitoa Robert Muller hapo jana, ambayo imeleta mjadala mkubwa na tuliona wachambuzi wengi wakipata tabu kutoa tafsiri kamili ya kile ambacho amekizungumza. Tafsiri kwako iliyotolewa nini ni hasa? A, tafsiri umde wangu u iko waziwazi wazi, -wazi. A, Robert Mueller asema hivi kuwa upande wa kusema kushirikiana na Urusi walipata kuwa kulikuwako na mawasiliano mengi kati ya kampeni ya, ya Trump na Warusi, lakini hawakupata uh, hawakupata ushahidi wa kutosha kuweza kusema kuwa kulikuwa na hatia. Haya, la pili ilikuwa, je, kama eh, Rais Trump mwenyewe alifanya njama wala kupinga eh, eh, sheria ah, katika kusimamisha kuweko ushahidi na wakasema kuwa walipata ndio ushahidi mwingi. Na je, Trump ana hatia? Ndio, Trump ana hatia, lakini sheria za ofisi ya sheria ya Marekani e, zasema wazi wazi kuwa rais akiwa kwenye wadfa hawezi kupelekwa kotini. Kwa hivyo njia ya kumshtaki rais kwa kuvunja sheria sio kumpeleka kotini. Uh, katiba inasema kuwa rais aliye madarakani akiwa amevunja sheria ni lazima apelekwe kwenye bunge. Haya, kuna njia mbili za ku- uh, kukabiliana na swali hilo ambalo nitaeleza baadaye. Sasa kile ambacho uh, amekiainisha na na jinsi alivyohitimisha ripoti yake alivyohitimisha taarifa yake. Je, wa Demokrat ama wa Republican wana nafasi nzuri ya, kusogu, ya kusukuma mbele zaidi ya ajenda zao. Uh, kwa hivyo rais amepatikana na hatia. Rais akishapatikana na hatia uh, kuna uh, njia mbili. Njia ya kwanza mnapeleka kwenye bunge la wawakilishi kwenye bunge la wawakilishi wanalijadili hili swala, na wanapiga kura, na waweza kupata kuwa na hatia. Wakisha kuwa wamempata kuwa na hatia, kile kinaitwa impeachment, rais kupatikana na hatia. Wenyewe wanafanya uamuzi. Sasa uamuzi lazima upelekwe kwenye bunge la Senate na bunge la Senate ndilo litaamua kama watamtoa madarakani au wanabaki madarakani. Sasa kizungumkuti ni hivi: upande wa bunge la wawakilishi walio wengi ni Democrat, na wakifuatilia ushahidi ambao umetolewa na Robert Mueller watampata na hatia, lakini hawawezi kuamua. Uamuzi lazima upelekwa kwenye Senate. Sasa huu uamuzi ukipelekwa kwenye Senate, walio wengi kwa Senate ni ma-Republicans na wa marepublicans wakitupilia mbali huwa uamuzi ambao umefanywa kwenye bunge la wawakilishi, basi na jambo linaishia pale, kuwa hawawezi kumtoa Rais Trump kutoka madarakani. Sasa kwa sasa hivi suala hili ambalo limekuwa likishika uh, vichwa vya juu kabisa eh, katika vyombo vya habari na limeanza kugubika pia kampeni uh, za uh, kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani, hasa kwa upande wa chama cha uh, Democrat. Je, uh, ni moja kati ya ajenda muhimu zitakazofanya maamuzi ya uh, uh, uchaguzi ujao, ndio litafanya ajenda na maamuzi ya uchaguzi ujao. Na swali ni hili, je, wapiga kura sasa ndio watakuwa ndio mahakama, kwa sababu kama senate haitamtoa Trump madarakani, ili swali linasukumwa hadi kwenye uchaguzi, na katika uchaguzi wananchi wa Marekani wenyewe ndio wataamua kumtoa Trump madarakani au kumrudisha, kumrudishaika kumtoa Trump madarakani au kumpata naaa ni swali la fitina la kisiasa a, ilikuwa ni e, mashtaka haki. Wananchi wakiamua kuwa hii ilikuwa ni fitina kumsumbua Trump, na wamrudishe Trump kwenye kwenye wadhifa sasa, itakuwa demokrat na kuwa wamepoteza kwa, wame kwa hivyo akina Nancy Pelosi wanasema waende polepole, hii pole swala Nam, naona uh, simu ya profesa Fulbert na Mwamba naona inaleta matatizo kidogo, lakini uh, kile ambacho amechukua amekuwa akikizungumza ni kwamba uh, suala hili litakuwa moja kati ya ajenda ambayo inaweza ikafanya uamuzi wa, wa uchaguzi mkuu wa mwakani, hasa ikizingatia kwamba uh, baadhi ya wananchi wanaweza kueleza kwamba kwa namna moja ama nyingine, suala hili limekuwa likielekezwa uh, kwa Rais Donald Trump ikiwa kama vile eh, kumsingizia masuala ambayo kwa namna moja ama nyingine hakuyafanya na kumchafua kisiasa. Lakini wakati huo huo wapo wale ambao wanaweza wakaonekana E, vitu vimefanywa a, kwa ajili kabisa ya kuonyesha namna gani rais Donald Trump amekuwa akitumia vibaya a, madaraka yake na akicheza mchezo mchafu katika a, kampeni na siasa kiujumla. Tunakamilisha sehemu hii na vilevile kukamilisha matangazo haya ya kipindi hiki cha Kwa Undani, e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami.