Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. nakuambia karibu sana popote ulipo kwenye VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni ishirini na nane mwezi lao ni watano mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Jina langu Harizon Kamau. Zinakwenda zinajimega haraka haraka, zimesalia tatu, tuingie mwezi mwingine. Unajua, kuna yale maswala ambapo mwezi mwaka mwaka ukianza, mtu anasema mwaka huu nitafanya hili hili hili na hili na hili. sasa tumefika katikati, wengine wanasema aanza kuorodesha yale ambayo umefanikiwa Maazimio, si ulisema ah, mwaka ukikamilika nitakuwa nimefanya hiki na hiki na hiki? tupo katikati, kama alikuwa sita orodesha tatu, umegonga hayo? Kama hujagonga tatu, ndugu yangu, panga upya. Ah, mojawapo ni kupata marafiki wapya, nimesha wapata mm. Kwa hivyo mimi nimesha piga hatua katika maazimio yangu, lakini la muhimu upo hai eh, eh, na unapambana na hali yako. Hebu tuangalie baadhi ya mambo yanayoendelea kwanza kutuzunguka na ambayo yanahitajika kujulikana. Sasa Uganda, nasikia kuna nini kule? Kuanzia siku ya Jumapili, Uganda kuna mvua imenyesha, na mm -hmm. jinsi ilivyo katika nchi zingine za Afrika Mashariki. um, mwezi huu ukianza tulikuwa tunasema Tanzania watu wanaogelea wamesema swimming pool, yani simpo, aliposema dada yetu pale Dina Chahali kwamba amemhoji mtu mtu akasema simpo aku amejua kwamba simpo maana yake swimming pool mm -hmm. Kenya pia, Nairobi kulitokea ripoti kama hizo za mafuriko katikati ya jiji. Uganda inaripotiwa sasa nyumba na mali inayogharimu mamilioni ya pesa imeharibiwa kutokana na mafuriko katika mtaa wa Zana, huko ni Lufuka, Zana na Entebe pamoja na maeneo mengine ya katikati mwa jiji, mali ambayo imeharibiwa kwa kiasi kikubwa, na baadhi ya watu wameshindwa pakwenda, wameshindwa pakulala Umeshindwa pa kuingia, hivyo inabidi unaomba kwa jirani akusaidie kama inawezekana, lakini katika tabia za kwetu Afrika Mashariki tunasema serikali ikuje tusaidie. Basi ukiangalia tena kwenye ukumbi nao wa wa viburudisho ama utumbuizaji, tuangalie mambo ya muvi. Kuna muvi bwiri ambayo imetia fora sana na imezinduliwa siku chache tu zilizopita. muvi mm -hmm. yenyewe nilizungumzia ni, ni Aladdin Aladdin ambaye sasa imechezwa ikionyesha wanadamu kinyume na iliyokuwa ya kwanza iliyokuwa ikionyesha wanyama, lakini sasa Aladin hii ambayo inaongezwa inaongozwa na Will Smith tayari baada ya siku kadhaa tu bwire imevunja mm, rekodi ya mauzo ya milioni mia mbili na saba nukta moja, mm -hmm, na hela nyingi hizi zilipatikana wakati wa wikendi iliyopita. Kwa hivyo anasema movie hii ya Aladin imepita fikra hata za wenye kuitengeneza muvi yenyewe. Hakuna aliyetarajia itafika milioni kama hizi. Muvi ambazo zinaikaribia, ziko kwenye milioni kumi, milioni hamsini. Hii sasa tayari imegonga milioni mia mbili nukta saba kwa mauzo katika siku chache sana. Unajua, vitu ambavyo unafanya bila kutarajia kwamba hivi tafaulu ndio hufaulu, na vitu ambavyo unafanya ukijua kwamba hili halitatokea ndilo hutokea. Hilo ni mojawapo, sasa ni mfano Aha, alafu jambo lingine, Bwire, wanaume wanaendelea kupoteza maisha wakiwa katika mlima wa Everest. Wakiwa katika raha zao kupanda mlima na kufika katika eneo ambalo liko zaidi. Lakini sasa juu zaidi ulimwenguni, mtu anataka apande afike juu. Sasa atakuwa amepita mawingu na kwa kwa wengi kwamba kwamba kwamba kwamba huwa wameamua kwamba kwa maisha maisha yangu, ombi langu ningetaka nifike mlima mlima mlima Everest, Everest. Sasa, ehe kuna Marekani mwingine ambaye ameongezeka amekufa leo, na na katika upande upande upande wa wa wa Nepal wakipandia wa Nepal wakipandia. huyu kutoka Utah alisema kwamba yeye ndoto ndoto yake yake kwa maisha anaitwa Don Cash mwenye miaka ya hamsini na tano, kwamba ndoto yake ilikuwa ni kufika mlima Everest. Sasa, alipofika alitua tu kidogo dakika kadhaa inasemekana anza kukosa pumu, lakini wengi wanaofika kule sasa, ambao msimu huu wanasemekana kuwa takriban watu kumi na moja ambao wamekufa msimu huu. Sasa inasemekana kwamba ni kukosa, wanakosa hewa ya oksijeni. Kufika kule juu, inakuwa kwamba sasa hewa iko chini kabisa, aina ya oksijeni ambayo binadamu wanahitaji kukua, unajua. unajua wakati sisi tunakuwa na maazimio ya mwaka mmoja, wengine wanakuwa na maazimio ya maishani. Sasa huyo kama kafika juu, hewa ikamwishia, ametimiza maazimio yake, lakini pole kwake. Na hivi sasa, msikilizaji, inabidi twende Nairobi kwake mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, wa karibu sana. Hebu tueleze, Nairobi mkutano wa umoja wa mataifa, shirika ya UN Habitat unaendelea, na vijana wamehusika kwa njia kubwa. Hebu tueleze, ni yapi ulionayo kuhusu mkutano huu? Nam Kenneth na, na uh, Harrison, leo ni siku ya pili mfululizo kwa mkutano wa UN Habitat baraza la mkutano uh, wa UN Habitat hapa Nairobi, na baada ya kufunguliwa na Rais Kenyatta hapo jana, leo imekuwa zamu ya wajumbe kushauriana kuhusu umuhimu wa wanawake kujitosa katika shughuli za kuboresha miji. Lakini niliweza kuzungumza na vijana ambao pia wako hapa na wame wameshiriki wa, wa, wa, wa katika maonyesho ya bidhaa na huduma ambazo ni muhimu sana zinazotakiwa kuhakikisha kwamba zinafanikisha uboreshiwaji wa miji. Hebu tumsikilize huyu uh, dada anavyoeleza. Naitwa Anastasia Njeri na nafanya kazi na Buildher penye we empower women through construction. Tumegundua kuna gap kubwa sana kwa wanawake ambao wanajulikana katika construction. So ndo ja- tunajaribu kufili hiyo gap e, ndo maana tunawapatia hizi skills waweze pia kujitegemea kimaisha. Tunaangalia wanawake kutoka miaka kumi na nane mpaka thelathini na tano na wanahisi kwamba wana mchango mkubwa sana katika kujenga miji na iwapo serikali inataka basi kujenga miji ambayo ni, ni, ni safi na miji ambayo imeboreka zaidi vijana wanachukua nguzo wanapewa wana, kipaumbele katika nguzo na, na kuwa nguzo muhimu katika utekelezaji wa sera na kanuni za kuhakikisha kwamba miji hiyo inakuwa bora kwao. Lakini wapo pia wengine vijana wengine ambao wanaeleza kwamba maonyesho haya ni muhimu kwao kwa sababu yanaleta watu kutangamana na kuweza kufahamu kipi wanachokifanya katika juhudi zao za kuboresha miji. Hebu tusikilize vijana zaidi. Kwa majina anaitwa Martin Kariuki Kamau. Mimi ni project manager wa Centum Two Rivers project kenye tunafanya. Kwa hii project yetu ya Two Rivers ni tuko na mikakati yenye inafuatilia eh, sustainability. Mojawapo ni mambo ya maji ambayo tunafanya recycling, we recycle at least 80 percent of our waste water. Tunatreat maji yetu uh, before we distribute for consumption pia tuna strategy ya uh, solid waste management ambapo tuna segregate our waste at the source. Iko majina naitwa ya sereganda from Little Cab. So Little Cab is a taxi company, uh, kama Uber, Taxify. Bacha hii iko karibu kidogo, ni nzuri kwa sababu uh, katika hali ya safety iko very safe na tena bei yake si gali, alafu tena wakati kama unapata shida dereva anaweza mtu ambaye ako mbali anaweza pata anaweza angalia katika Google Map na bado upatikane. Sasa wandera, kuna swali ibuka mkutano um, huu kwa kweli, tumewasikia vijana wamehusika kwa njia kubwa sana na kweli wanaonyesha ubunifu wao na uh, maswala mengi ambayo yanaonyeshana hali ya kuendelea, lakini unahusisha vijana wa Kenya peke yake ama ni mkutano wa kimataifa? kuna vijana kutoka mataifa mengine? Naam, huu ni mkutano wa kimataifa ambao unahusisha vijana kutoka mataifa, ambao mataifa yanayokongamana hapa Nairobi ni wawakilishi kutoka mataifa mia moja tisini na tatu ambayo ni wanachama wa Umoja wa Mataifa. Na kwa hivyo kuna vijana wengi sana kutoka mataifa kama Ghana, Nigeria, Kamerun na kadhalika, na wako hapo Nairobi kuonyesha bidhaa zao na huduma ambazo wanatoa kama hakikisho tu la kuonyesha kwamba upo umuhimu sana wa vijana kujihusisha na uboreshwaji, uh, wa miji. Nashukuru sana Wandera kwa wakati wako, nikitumai kwamba vijana kutoka mataifa hayo uliosema mengi tofauti wanaweza kubadilishana mawazo na labda hata teknolojia ili kujikimu katika siku za usoni. Mitima de la Chance, uh, ukiwa Bukavu, karibu kwenye express Asante sana Keebure pamoja na Arison Kamau, mnaandamana ama wanaandamana, kwa nini? <laughs> <laughs> <laughs> wanaandamana <mana, laughs> wana wanaandamana wana wanaandamana, ni eh, wafuasi wa vyama vya uncaio congolas, chama chake Vital Kamere, pamoja na UDPS chama chake rais wa sasa Felix Tshisekedi, wote wakiwa katika muungano ambao wanaitwa Kash ambao uliwahi kuundwa. Uh, tangu uh, siku kidogo kabla ya uchaguzi wa Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane, wanaandamana kwa kuweza kutaka ya kwamba katika siku za usoni Uh, kuwa basi wakati serikali itakuwa imeundwa waweze kuwakilishwa kwa, uh, kwa, kwa asilimia hamsini. Um, hawa wanashakia kwamba huenda muungano mwingine wa FCC muungano ambao unamuunga uh, mkono rais wa zamani Joseph Kabila huenda ukawa uh, uh, uh, na asilimia kubwa kabisa zidi ya asilimia yao, muungano wenyewe ambao ulikuwa unataka kwamba kashi iweze kuwa na asilimia ishirini tu. Sasa hao wafuasi wanasema haiwezekani kwa sababu ni niikipegele ambayo kwa sasa iko madarakani na huenda hatakuwa na uwezo wowote ule katika uongozi wake iwapo hatakuwa kabisa na asilimia kubwa ya mawaziri na kadhalika. Na kualika kusikiliza pamoja, ambayo niliweza kuongea nao mzini hapa, kuna shida. Ilikuwa mapatano kwenye province kama tutakuwa 50, 50, kila watu <tusunyate> niveu ya province, tutakuwa 50, ilikuwa mapatano hata kuna na wabunge wengi lakini ilikuwa mapatano, ilikuwa na wakipasha kuheshimia. Inaonekana you know, you know, hiyo sauti na matatizo kidogo, mwisho wanakia kukoroga bitu. Naona kama ili nakuwa manyanga FCC nataka kufanya so, Tunapenda waheshimie, ili kama hawaheshimie ile asilimia hamsini, si hatuone maana ya ile muungano ya cash FCC mitima inaonekana sauti inagwaruza gwaruza kidogo. Vijana wanatoa sauti zao, wanazungumzia serikali, kwani wao hawapo serikalini? Ni kwamba serikali hao vijana hajiyapo ha, serikali haijatajwa ha, bado na wakati ambapo Uh, kunatarajia basi kutaja serikali mpya baada ya uchaguzi wa Desemba mwaka jana, hiyo kwenye ngazi za kitaifa au kwenye ngazi za majimbo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hao vijana basi wamefikia habari ya kwamba uh, katika makubaliano kati ya HCC na Kash huenda ikawa na asilimia ishirini tu ya mawaziri ama katika timu ambalo litaunda serikali mpya siku za usoni, ndio wamesema ya kwamba haiwezekani sababu ni Rais Felix Tshisekedi wa muungano wa Kash ambayo iko madarakani, na iwapo rais wa zamani ama muungano wa FC wake rais wa zamani Joseph Kabila utakuwa na asilimia kubwa kuzidi, basi Felix Tshisekedi huenda akawa anatukizwa katika uongozi wake, ndo angitaka ya kwamba aweze kupata kabisa asilimia sawa. Nashukuru, endelea kufuatilia taarifa hiyo. Mitima na vijana, unajua wao ndio na nafasi ya mbele kupiga kampeni, wala ambao wanakuja madarakani, wao ndio wanapiga foleni, tena wao ndio wanaandamana. Sasa unashindwa umepata nafasi kumchagua kumpigia kampeni, tena unakuja kuandamana. <laughs> Mambo ya siasa ndivyo yanavyokwenda, lakini sasa tupate habari za dunia. <totipa> Zifuatazo ni habari za dunia. Rais Donald Trump amesema kwamba Marekani na Japan zimejenga uhusiano mzuri sana, wakati akimaliza ya ziara yake nchini humo. Trump na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe, wakiandamana na mke wa rais wa Marekani Melania Trump na mke wa waziri mkuu Aki Abe, wamehudhuria hafla fupi ndani ya manowari ya Japan JS Kanga yenye uwezo wa kubeba silaha katika kambi ya jeshi la majini karibu na Yokosuka. Abe amewaambia waliohudhuria hafla hiyo, wakiwemo wanajeshi wa Japan na Marekani, kwamba tukio la wao kusimama pamoja ndani ya meli hiyo ni ujumbe tosha kwamba ushirikiano nao ni mpana zaidi. Maelfu ya wafanyakazi nchini Sudan wameanzisha mgomo wa kitaifa ili kushinikiza uongozi wa kijeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Maelfu ya wafanyakazi wa serikali, wa benki na sekta binafsi, pamoja na wale wa bandari kubwa ya Sudan, nao wamejiunga kwenye mgomo huo, wakisisitiza kuwa utawala pekee wa kiraia ndio unaoweza kumaliza mgogoro wa kisiasa unaodumu unaoikumba Sudan. Israeli leo imeonekana kuingia kwenye mchakato wa kuitisha uchaguzi mpya wa bunge baada ya wabunge kuanza mmoja hatua tatu zinazohitajika ili kuvunja bunge la sasa. Harakati hizo zinafanyika baada ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kushindwa kuunda serikali mpya licha ya chama chake kujipatia viti vya kutosha kwenye uchaguzi wa bunge mwezi uliopita. Hadi hapo kesho Netanyahu analazimika kufikia makubaliano ya ushirika na vyama vingine ili kuunda serikali, la sivyo rais wa Israeli anaweza kumteua mtu mwingine aunde serikali ya mseto. Na ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inasema wananchi wengi wa Korea Kaskazini wanaendelea kujikimu kimaisha kwa kujiingiza katika masoko yasiyo rasmi, ambapo mara nyingi hushutumiwa kwa rushwa na pia hukumbwa na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Ripoti hiyo ya ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inasema baada ya serikali kushindwa kuweka sheria kwenye masoko hayo ya kibinafsi, wananchi wa Korea Kaskazini wamekuwa wakikamatwa kiholela na kuhukumiwa. Afisa wa serikali wanaolipwa mishahara midogo wanatishia kuwakamata watu ili kuwaomba hongo, hata wale wenye nia ya kulipa kodi kwa njia ya sheria. Mwisho wa habari za dunia. Sasa unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo, VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa leo. Tunalo baraza na barazani kwenye, leo tunazungumza swala ambalo tuliliweka kwenye mtandao wa Facebook hapo jana, tukauliza: je, vijana wanahusishwa vilivyo katika maswala na maamuzi ya kisiasa katika mataifa tofauti wanakotokea? Na sasa hivi tunao vijana kadhaa ambao tunazungumza nao kuhusu swala hilo. Na moja kwa moja tunaelekea kule Rombo, Kilimanjaro, Tanzania, ambapo tunakutana naye Adriani, uh, presenter ndilo jina lake. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu moja kwa moja, tueleze. Wewe, unahisi kama vijana wana husishwa vilivyo kufanya maamuzi ya kisiasa nchini humo? Asante uh, sana ndugu mwandishi. Naam, mi nadhani vijana wanahusishwa, lakini sasa inategemea kwamba vijana wanakuwa na mapoke, wanapokeaje wanapohusishwa maswala ya kisiasa. Sasa kumekuwepo na wa, vijana wengi wanapokea swala hili la kisiasa kwa mirengo tofauti tofauti wengine wakipokea tu kwa ushabiki, lakini wengine wakilipokea kwa uelewa kwamba inaweza ikawa ina manufaa kwao, hususan katika maisha yao binafsi na maisha ya jamii inayowazunguka. Kwa hiyo mi nafikiri, kwa upande wangu mi inahusishwa vizuri na nashiriki inavyofaa. Unaposema unashiriki vinavyofaa, ni juhudi gani, mambo gani ambayo unachukua wewe kama kijana katika utashi wa kisiasa, katika maswala ya kisiasa, unayasukuma vipi? Unashiriki kivipi? <laughs> Kwa mfano mimi ninavyotambua kwamba, uh, katika maisha ya kawaida tu kama kijana huwezi mm-hmm, ukaikwepa siasa, yaani siasa huwezi ukaikwepa, yaani siasa ndo mfumo wetu wa maisha. Uh, kwa mfano tunapozungumzia uh, swala pengine la la ushiriki katika masuala mbalimbali mbali ya kijamii, mfano tuseme katika masuala pengine ya elimu labda za ujasiriamali uh, mara nyingi unakuta zimeambatana na siasa mule ndani unakuta watu wengine hususani vijana tunashindwa kutambua kwamba unapoingia kwenye siasa, ndani ya siasa kuna kuweko na vitu vingi ambavyo vinaweza vikakuletea maendeleo. Kwa mfano mi nishai kuhusishwa uh, katika maswala mbalimbali mbali ya kijamii hususani katika ujasiriamali ndani ya siasa. Humo humo unafundishwa namna bora ya kujifunza ufugaji bora wa kuku, ufugaji bora wa, wa mbuzi na ng'ombe wa maziwa. Kwa hiyo nafikiri Yaani nategemea taarifa zinapokufikia katika ushiriki, kama kijana binafsi, unapokeaje hizo taarifa? Safi kabisa, umesema Adriani presenta, ukiwa kule Rombo, Kilimanjaro. Kutoka Kilimanjaro, Tanzania, moja kwa moja tuelekee jijini Nairobi, ambapo tutakutana naye William Lusige. Karibu sana kwenye Vu Express nchini Kenya. Vijana wanahusika vilivyo kwenye maamuzi na maswala ya kisiasa? Sidhani kama vijana wamehusika sana, lakini pia wao wameweza kufeli vijana wenzao. Maanake ile nyafasi ambayo wameweza kupewa hawajaweza kutekeleza yale majukumu ambayo ni ya kimsingi na ambayo labda yangewapa msukumo wa vijana wengine kuingia katika siasa. Maanake tukiangalia katika bunge la taifa, kuna vijana wengi ambao wachanga wameweza kupatiwa nyafasi, lakini wanapoingia kule ndani hawatekelezi majukumu. Kwa hivyo picha wanayoitoa kwa nje ni kwamba licha ya kwamba vijana wamepatiwa nyafasi na upenyu mdogo kuingia katika siasa basi jukumu lao limekuwa ni sawa na wale wazee, na hata wakati mwingine tunaona wazee wakiweza kutekeleza majukumu bora zaidi. Kwa hivyo imekuwa ni changamoto ya kuwapa msukumo wale vijana wengine ambao wako nje kutaka nafasi zaidi, manake wanakupa mfano, nakuambia fulani ni mbunge, fulani ni diwani, fulani ni gavana na ni kijana, lakini hajaweza kufanya kiasi kikubwa. Kwa hivyo nadhani, kwetu katika taifa la Kenya, vijana wameweza kuhusishwa na ile asilimia ambayo ipo tayari katika uongozi, ndo imefeli changamoto vijana wengine ambao wako nyuma kupata ule msukumo zaidi wa kutaka kuwa katika siasa, maanake wengi wao wamekuwa na shindo na majukumu, na unakuta hata wale vijana ambao ni wanasiasa wanasema, tutafute mzee hapa aweze kutupatia wosia. Kwa hivyo imekuwa ni vigumu kwa viongozi wa kisiasa ambao ni vijana kutekeleza majukumu ambao ni mfano bora kwa vijana wengine. Kwa hivyo imewanyima ile nafasi vijana ambao wako nyuma yao kuweza kuwa na ule msukumo wa kutaka zaidi kuwa katika siasa, lakini kiasilimia ni kweli vijana wameweza kupatiwa nafasi katika uongozi na pia katika kuchangia katika maswala ya kisiasa katika taifa la Kenya. Inakuwa ni msukumo kutoka kwa vijana wenzao, ndio wanaosukuma kuambia mmefeli, ama inakuwa kutojiamini kwamba nimepewa jukumu hili lakini siwezi vijana wana changamoto nyingi kwa sababu nadhani tunaweza laumu wale ambao wapo tayari ndani yake, maanake hao wameonyesha ile ishara ya kufeli tayari. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu kumshawishi kijana mwingine kuingia katika siasa na kujihusisha na maswala ya kisiasa. Wanasema kwamba fulani tuliweza kumpatia nyafasi, hajatufanyia chochote. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu kwao kupata ule msukumo, ikiwa wale ambao wamewekwa kuongoza hawajaonyesha ile taswira nzuri, kwamba vijana wana nyafasi kubwa na mkono zaidi katika siasa. Hmm. Umemsikia Wili, eh? Safi sana Wili. Sasa Wili ni kutojiamini, ni kwamba msukumo kutoka kwetu vijana tena sisi. Lakini mbona inakuwa tena ni vijana wanapiga nduru zaidi kwamba e hey, tumewekwa nje zaidi. Wili, Kenya mmepiga nduru mpaka mmeingia mitaani, munawakosoa watu. Ukiingia kwenye mitandao ya kijamii munapiga nduru jinsi mmeachwa nje, mbona tena Na... Nadhani kosa ni la wale ambao tuliwapatia nafasi, maanake wanapofika mbele wanatufeli sisi vijana ambao tuko majumbani, tuko mitaani, tunafanya kazi na wale ambao labda wanafanya shughuli zao za kikawaida, inawabidi sasa kutumia njia mbadala kuweza kuelezea hisia zao, na ndipo sasa unakuta wakati mwingine tunachukua mawe tunakimbia kwenye mitaa, kwenye barabara, mazungu nyumba a watu na biashara. Asante sana, William Lusige, asante mkuu ambapo sasa okay, kwenye View Express naona kwa njia polepole mziki inaoyaingia hapa, beka flavor sikinai yote haya, tunapoendelea kusikiliza mambo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, tukishirikiana naye kwenye mitandao Harrison, ni wale ambao tunasonga nao tunapiga nao gurudumu. Margaret Mkombozi anasema Kibaha, hapa pamoja sana, tunawasonga nikota. Jacob anasema unawapata vizuri, akiwa Dar es Salaam Tanzania. Na Deston Bakebula Adolija anasema Mwanza Tanzania, tunawapata vizuri sana. Mziki huu una mambo bwana, una kondoo ndani, una kangaru, una jogo, yaani ametaja wanyama lakini sifa zake wasikie. bado niponawe ahirako fanani wakikutia doa nitakupa chiki mami bado niponawe ahirako fanani kwanza unanipetipeti mapenzi ya Tanga ahe kwenye bedi sichoki Wasikia wanakwambia nyama ya kangaruu ukinipa nala sikinai. Umenyewe nenda ukatafsiri ukapate msemo, unasemaje kwenye mtandao? <laughs> Mwingira Matias anasema vijana hawajawa na msukumo katika siasa kutokana na nchi nyingi za kiafrika kufanya siasa chafu. Sasa tunaona kama tunapoteza muda tu, hasa rushwa kuhusi kuhusishwa kwenye uchaguzi. Nasikia hayo Naskia nafikiri ni kufuatia, akizungumza hapo awali ya vijana kuhusishwa kwenye uh, hali ya kisiasa ama maamuzi ya kisiasa. Hamad Omar Lincoln anasema yupo Zanzibar, anapata vizuri sana. Mchango wa vijana huwezi ukahepukika katika jamii, mm. Basi tukiwa hapo hapo, kuna swali kama ilivyo ada yetu, tunauliza swali ili wewe uweze kujibu na kushiriki. Na kuna swali tulilouliza hapo jana, tukauliza tukaulizaj Mizozo kati ya Rwanda na Uganda itatatuliwaje? Naona majibu ni mengi sana. Tunafahamu mwafi... vile vile kwamba Harison, Uganda na Rwanda imekuwa na mizozo ya mpakani, mizozo ya kidiplomasia, mpaka umefungwa hadi naam, sasa mwezi wa pili sasa, mpaka ule wa kuvuka kuingia Rwanda ama kuingia Uganda umefungwa, shughuli zimesitishwa. Juzi kukawa na kisa kwamba raia wa Rwanda, Rwanda, Rwanda, Rwanda, mmoja wa Rwanda mwingine wa Uganda akapigwa risasi kaaga dunia. Sasa ndio swali linakuja na maanake hapa juu, kwa upande wa juu nilimuona Rais Museveni na Rais Kagame wakiwa wanasalimiana vizuri sana, wacheka, lakini mm, chini kwenye miguu yao walikuwa ni kama kuna visu. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, kibonzo kiko pale, alafu msikilizaji akaweze kutafsiri aache ujimbo wake ukibonzo kile, ama kibweka wanasema. Basi tuangalie baadhi ya majibu mliotoa kutokana na mzozo wa rwanda na uganda utatatuliwaje. Basi Thieri Bigirimana anasema huo mchezo wao tushaujua bana wanataka tuzubae, eti wana mzozo, kumbe wao wanapanga kuvamia Burundi na Congo kwa pamoja, wasituchoshe. Paul Sibambo anasema bado hawajamaliza mizozo, waje nyumbani Congo tuwapatanishe. Sisi ni wapatanishaji, kwani tulipewa hiyo vipaji kwa upatanishi wa nchi mbalimbali, haswa majirani jirani. Kwanza tuna uhusiano mzuri na Tanzania na Burundi na Uganda na Rwanda pia. Basi Joshua Kandu anasema ni kupitia ngumi na bunduki ndio kwake, anasema mm. Roi roi anasema Museveni ndiye aliyemsaidia Kagame kuweza kutoa uongozi nchini Rwanda. Inakuwaje tena leo wanafikiria masuala ya damu? Siwazungumze tu. Isaac Kanduli anasema yeye anajua suluhisho. Unajua anasema nini? Lipilo. Suluhisho ni Rais Magufuli Napanyeje, na na Raila Odinga. Yeye hajaeleza zaidi lakini anasema wale ndio watasuluhisha mm hili. Asamu Mzolewa anasema kwanza wachekeshe, wachekecheke kidogo, halafu baadaye wachukue silaha. Aya sasa mambo gani sana lakini, Salivelas anasema historically, Mseveni kamlea Kagame wakati huo Rwanda inakabiliwa na internal war ama vita vya ndani na wakati huo kulikuwa na makabila mawili yalikuwa yanasuguana kwa mwendo mubaya sana na kutikisa upande mwingine, damu ikimwagika iweje. Tena leo hayo maadui, zungumzeni mkapata amani. Na mnashukuru sana kwa wengi ambao walishiriki. Maswali na majibu ni mengi mno, hatuwezi tukayamaliza, lakini naona Kipara Original, Manzi Dadi, uh, Saidi Omari, Estomi Mbise miongoni mwa wengine. Lakini kutoka Washington DC, jina langu Harrison kama unikisema kwa. Nashukuru sana kwa muda tuliokuwa na Express. Tunakuacha na wimbo wa Simi Jorani. Kenneth Bwire jina la kwangu