Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji nime Patrick Ndwiman. Takriban watu 30 wanahofiwa kufa, huku darazeni kadhaa za wenzao hawajulikani walipo baada ya kuzama kwa boti kwenye ziwa lililoko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa awali leo na mamlaka za kieneo pamoja na vyombo vya habari ajali hiyo inasemekana kutokea jumamosi usiku kwenye ziwa la mai ndombe karibu na kijiji cha lokanga kufikia leo miili 30 imepatikana ikiwamo wanawake 12 watoto 11 na wanaume 7 kulingana na ripoti kutoka meya wa jiji, wa jiji, meya wa mji wa inongo kwa mujibu wa mwandishi wa sauti ya amerika mjini kinshasa bado haijabainika ni watu wangapi waliokuwa kwenye boti hilo wakati wa ajali hiyo , lakini maafisa wa uokozi wanakisia walikuwa mamia, kutokana na kuwa tayari manusura 170 waliokolewa wakiwa hai. Wakati mazungumzo yakiwa yamesitishwa baina ya, ya viongozi wa maandamano na viongozi wa kijeshi nchini Sudan ambao wanashikilia mamlaka nchini humo kuhusu kurejesha utawala wa kiraia, vuguvugu za Kiislamu zinaunga mkono utawala wa kijeshi ambao unasema kwamba utalinda sheria za Kiislamu kwa, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP vyama vingi vya, vya Kiislamu vilikuwa pembeni wakati wa maandamano ya kitaifa yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir hapo mwezi April. Tangia hapo vyama hivyo havijashirikiana na muungano ulioongoza maandamano na ambao uko kwenye mgogoro na utawala wa mpito wa kijeshi, uliopangwa kushikilia madaraka kwa kipindi cha miaka mitatu. Wafuasi wa makundi ya Kiislamu wamekuwa wakikusanyika kwenye mji mkuu wa Khartoum katika siku za karibuni, wakionya kuwa hawatokubali mkataba wowote ambao hautazingatia sheria za Kiislamu. Pia wameendelea kuunga mkono suala la kuwa na kiongozi wa kijeshi kwenye baraza la mpito nchini humo hiyo unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vyama ambavyo vimekuwa vikiko, vikikosoa umoja wa Ulaya vinaongoza kwenye kura katika uchaguzi wa bunge la umoja huo nchini Uingereza, Ufaransa na Italy. Kote kwenye mataifa ishirini na nane wa wanachama umoja huo, vyama hivyo vinaonekana kuongoza kwenye uchaguzi ambao hufanyika kila miaka mitano na kwa hivyo kuongeza viti vyao kwenye bunge la wajumbe 751 kutoka 155 hadi 169. Chama cha Matteo Salvini cha Lega nchini Italy kimepata ushindi mkubwa kikielekea kujipatia karibu asilimia 30 ya kura nchini humo, ambapo Salvini amesema kuwa wapiga kura wamempa nafasi ya kihistoria ya kuibadilisha umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, Savini amempongeza Marine Le Pen kutokana na ushindi wa chama chake dhidi ya chama cha rais wa Faransa Emmanuel Macron cha An Marsh, pamoja na ushindi wa chama kipya cha Brexit chini ya uongozi wa Nigel Farage nchini Uingereza. Farage amesema kuwa hatimaye wataweza kuikomboa wa Ulaya kutokana na miongo mingi ya uongozi wa kibepari na sheria za wenye mabenki. Polisi wa Ufaransa wamekamata washukiwa wanne wanayohusishwa na shambulizi la bomu wiki iliyopita kwenye mji wa Lyon lililojeruhi watu kumi na watatu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Castaner amesema hayo mapema leo kupitia ukurasa wa Twitter bila kutoa pamoja na hivyo maelezo zaidi. Ofisi ya mwendesha mashtaka mjini Paris inayoshughulikia masuala ya ugaidi nchini humo baadaye ametoa taarifa za kuthibitisha kukamatwa kwa mwanamume mwenye umri wa miaka 24 raia wa Algeria mjini Lyon. Mshukiwa huyo ambaye inasemekana mwanafunzi wa sayansi ya kompyuta kwenye chuo kikuu amekuwa akisakwa tangu usiku wa Ijumaa baada ya bomu la kienyeji lililojaa misumari na vyuma vingine kuwekwa nje ya duka moja maarufu la mikate mjini humo. Mwisho kwa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo ya kwa undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia e, taarifa za kushikiliwa ama kukamatwa e, kwa wanachama wa chama cha demokrasia Chadema, katika mkoa wa Singida akiwemo vilevile vile mbunge wa zamani wa Singida kaskazini ambaye aliwahi kuwa waziri wa mali asili na utalii Lazaro Nyalandu nchini Tanzania, ambapo hivi sasa taarifa zinaeleza kwamba taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa imemkamata na kumfikisha katika vyombo vingine vya ulinzi na usalama katika taifa hilo, baada ya kutokea tafurani kwamba amekamatwa ama ametekwa na watu wasiojulikana. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki tutaangalia E, juu ya uhusiano uliodorora wa kidiplomasia baina ya taifa la Somalia na Kenya. Mimi ni Idi Ligongo. Karibu, naam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo chama cha demokrasia na maendeleo Chadema baada ya kuzuka uvumi kwenye mitandao mbalimbali kwamba uh, Lazaro Nyalandu ambaye alikuwa ni waziri wa maliasili na utalii wa zamani wa Tanzania eh, katika serikali ya awamu ya tano na akiwa mbunge wa uh, jimbo la Singida Kaskazini kupitia chama cha mapinduzi CCM na kuhamia chama cha CHADEMA ilielezwa kwamba ametekwa na watu wasiojulikana. Ndio habari eh, ambazo zilizagaa katika mitandao mbalimbali, ambapo baadaye ni Chama cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA ambacho hivi sasa Nyalandu ni yeye ni mwanachama Uh, kime, kilithibitisha kwamba uh, Lazaro Nyalandu alikamatwa uh, na kushikiliwa akiwa uh, vilevile na baadhi ya wanachama wengine mkoani humo eh, na kwamba taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa nchini Tanzania ndiyo ambayo ilikuwa ikimshikilia licha ya kutokuwa na taarifa za kina za kile ambacho kilichosababisha yeye kushikiliwa na taasisi hiyo. Kufuatana na hayo, nilimtafuta eh, na nikafanikiwa kumpata na kuzungumza na afisa habari wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, Tumaini Makene, ambaye yeye alithibitisha kwamba awali walipata taarifa ambazo zilieleza kuwa tukio hilo lilikuwa ni la utekaji lakini baada ya kulifuatilia kwa kina e, walielezwa kwamba TAKUKURU ambayo ni taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa ndiyo iliyokuwa ikimshikilia Lazaro na Nyalandu pamoja na wanachama wengine wawili wa chama hicho e, mkoani Singida, ambao walikuwa wenyewe wako katika mkutano wa ndani katika kupanga mikakati ya uchaguzi ambao utakuwa ni uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika mwaka huu nchini Tanzania, lakini Makene haku halieleza kwamba hawakufanikiwa kupata taarifa za kina za sababu ya kile ambacho kilifanya e, hao wanachama watatu wakiwemo Lazaro Nyalandu kushikiliwa na a, TAKUKURU. Na kwa kina nilizungumza naye Makene kutaka kufahamu undani e, halisi wa taarifa ile ambayo walikuwa nayo na alianza kusema haya. Walipofika pale hawakujitambulisha, walikuwa takriban watu tisa na mmoja na silaha. Waliofika pale wakasema, kwanza inasemekana, inadaiwa kwamba walimwita kiongozi wetu mmoja kabla na kwanza kumhoji maswali mengi mengi sana, kwamba kwa nini uh, kwa nini kunafanyika kikao pale, kibali cha kikao hiyo. Ki-kiongozi wetu ambaye ni watawi akawajibu, hiki ni kikao cha ndani ambacho hakihitaji kibali chochote kile. Sasa hivyo wajibu hivyo yeye, yeah, akadhani kwamba wameridhika na wameondoka wame, kumbe hawakuondoka baada ya ie kikao kuelekea kuwa kinaelekea kumalizika, wakiwa bado wako pale nje, watu wametoka pale nje bwana, wakasogea kwenye kikao pale, wakasema wanamhitaji muhitaji Razana Landu pamoja na David Jumbe na mwenyekiti wa kata ambaye ni Samson Mzee Samson kutoka pale, watu watu watu wakujitambulisha kwa, kwa nao sasa, hapo ndio mazingira kwa kwa wa kwa na ya kwamba sasa watu hao wa na kwamba kwa sababu silaha na ni watu mazingira ya Ute kani, nadua, ya utekaji kwa sababu unajua bahati mbaya matukio hivi karibuni ndani ya nchi yamekuwa yakiibua taharuki kubwa, kwa sababu sasa watu wanaona wanachukuliwa, wakati mwingine wanachukua vyombo vya dola katika mazingira ambayo sio rafiki, ambayo ni kinyume cha sheria kwao. Mazingira namna hiyo imekuwa mengi kwa kiasi kwamba inawatia watu hofu, kwa ndio maana taarifa za mwanzo zilisema kwamba watu wametekwa na watu wasiojulikana, kwa sababu ni kweli ya kujitambulisha kumbwa, uh, wa na walikuwa na silaha, na, na wameondoka nao. Tumefuatilia na kupata kwamba Nyalandu pamoja na David Jumbe na huyo mwenyekiti wa kata mzee Samson wamepelekwa ofisi ya TAKUKURU mkoa Singida mjini. Sasa taarifa za awali zinasema kwamba wanatu Arusha ofisi za TAKUKURU. Na taarifa ambazo mmezipata hizo zinazohusiana na maafisa wa TAKUKURU, je, shutuma hizo zinawahusu uh, watu wote waliokuwepo kwenye huo mkutano au ni baadhi tu ya wale waliokwepa kwenye mkutano, maanake taarifa zilizozagaa zina ni zinamhusu Lazaro Nyalandu mwenyewe. Kwa maana hiyo tukio hili limehusisha na hao viongozi wengine wote, ni kweli? Swali lako ni so, so, so swala la msingi kwamba kama ningekuwa ni swali ni swala la rushwa, maanake basi kuna watu wanaotoa na kupokea. Sasa taarifa za awali zinazoonyesha ni kwamba hawa wamekamatwa kwa kutoa sasa kama wa kutoa maanake wanapokea ni akina nani? Lakini uh, kimsingi ni kwamba mpaka sivi tunavyozungumza hapa wanaohusika kwenye uh, wa ambao wamekamatwa na washikiliwa na TAKUKURU au na na polisi vyote vile uh, ni watu watatu, kwa maana lazawa Nyalandu uh, David Jumbe na mzee Samson ndo waliokamatwa kwa hizo tuma za kutoa rushwa za. Sasa kimsingi kama unavyojua kosa ndani ya nchi yetu rushwa uh, ni kosa pande zote, pande mbili kutoa na kupokea lakini sasa bahati mbaya tunaona tu taarifa zaadi zinasema kwamba hawa wamekamatwa kwa kutoa. Sasa waliopokea sijui wako wako wako sehemu gani? Ndo maana tukasema tunajaribu kujiuliza kwenye kikao cha ndani, ambacho masuala yote ya uchaguzi, kikao cha kujenga chama, kwa sababu sasa hivi tuna operesheni kubwa nchi nzima inaendelea ya kujenga chama katika ngazi ya misingi, nyinyi taarifa kwamba hawa walikuwa ni maafisa wa TAKUKURU amewapa nani? Na sisi pia na vyanzo vyetu vya habari vya ndani ndani ya mamlaka tofauti tofauti, ndiyo tukabaini kwamba wamepelekwa ofisi ya TAKUKURU mkoa kwao. Tumepata hivyo kutoka, kutoka, kutoka, kutoka kwa utoka kwa samaria wema ambao wamesema kwamba wako ofisi ya TAKUKURU mkoa, lakini baadaye pia tumetuma viongozi wetu wa chama Singida mjini pale kwenda kuthibitisha na kweli wamethibitisha kwamba wako pale Singida, Singida mjini ofisi ya TAKUKURU mkoa. Je, hao viongozi waliokwenda kufuatilia kwenye ofisi ya TAKUKURU hapo hawajaelezwa undani wa mashtaka yao? Na je kisheria TAKUKURU wana mamlaka ya kuwaweka viongozi hao? Na tukio hili labda ungetupa picha kamili ya muda wake uliotokea mpaka hivi sasa tunavyozungumza na wewe, ambapo ni majira ya jioni hapo Tanzania. Bahati mbaya mpaka sasa, kwa muda mfupi, wakati tunafanya mawasiliano ya mwisho, taka kujua hasa undani wa undani wa tuhuma zinazowakabili ni pewa taarifa kwamba watu walikuwa wanazuiwa kuingia pale eneo hilo, ambao tayari wanashikiliwa eneo la ofisi za TAKUKURU uh, mkoa wa Singida. Ni jambo la bahati mbaya kwamba unaweza kuwashikilia watu hapo wakati huo, uh, ukajaribu kuzuia taarifa za kina zisipatikane, kwa sababu tutegemea kwa kutegemea, uh, kwa jambo hilo jinsi lilivyoibua taharuki kwa muda mfupi mafupi kama ambavyo watu wa mwanzo wanapigia simu kutoka Amerika vitajao angalau kwa wepesi ule wakwenda kuwakamata watu basi, angalau mamlaka zinazohusika iwe ni polisi au TAKUKURU, basi wangesha toka dharani kutoa taarifa angalau ya awali, taarifa rasmi, kwa sababu mbaya, kwamba kama unavyojua siku hizi kuna matukio kadhaa hapa ambayo kama nilivyosema awali amekuwa kibua taharuki kubwa sana, kwamba vyombo vya dola zinaweza kukamata watu vikakaa nao kinyume cha sheria, bila kutoa taarifa yote ya msingi, na watu wakaanza kutafuta kama vile wamepotea, na mpaka baadaye unakuja wanakuja kupatikana, vyombo vinakiwa tuko nao tumewashikilia kitambo. Kulikuwa na wajibu wa kutoa taarifa rasmi kwamba jambo gani hasa, kwa sababu taarifa hii sio ya kawaida na kulingana na matukio uh, ambayo yanaendelea ndani ya nchi ambayo inaibua taarifa, kama nilivyosema, TAKUKURU sasa watambue kwamba wana wajibu wa kutoa taarifa wa kwa umma juu ya swala hasa nini hasa kimetokea, kime, kime, mpaka okimetokea kuwakamata viongozi wa chama ambao walikuwa kwenye shughuli za chama za ujenzi wa chama kawaida kabisa. Labda ungetufahamisha muda ambao tukio hili limetokea mpaka ni muda gani ambao umeshapita hivi sasa? Ni takriban saa ngapi zimepita toka walipofika kwenye eneo la uh, tukio au maafisa ambao unadai kwamba ni watakukuru mpaka hivi sasa ambapo wanashikiliwa? Sisi tumepokea taarifa huku ikiwa kwenye majira saa saa nane saa nane, lakini baada ya kufanya mawasiliano kule, uh, tukio imetokea mapema kidogo, ilikuwa majira ya mchana, kwenye majira ya saa sita saa saba ndo tukio hasa lililotokea kwenda kukamatwa na kile ambacho uh, kipo kwa taarifa ambazo mmepewa na hao ambao wamewapatia hizi taarifa, ni kwamba wako humo ndani wakihojiwa ama wameshachukuliwa kama watuhumiwa, kwa maana hiyo wamewekwa kizuizini mpaka anafanya mawasiliano ya mwisho, kwamba watu wetu wamezuiwa kwenda kuweza kuwaona hasa kwa sababu wamezuiwa kwenda kuweza kuwaona. Mpaka sasa taarifa ambazo kuzitafuta kwa kina. Sasa ni lazima tuambiwe kwamba uh, kwanza hawa watu wana haki ya kupata msaada wa kisheria yaani, hiyo ni swala afas, kwa sababu hawapasi kutendewa kama vile ni wahalifu wa, ni wa, ni wa bado bado. Kwa vyote vile bado kama kuna, kuna tuhuma watendewa kuwa ni watuhumiwa kwa, kwa maanake, kwa kwanza lazima wapate msaada wa kisheria, ndio swala ambao tulikuwa tunajaribu kupambana, ndio maana mojawapo ya swala msingi kwamba angalau watu wafike pale kwenda kuona na wapate maelezo ya kina akibatimbaza za kwana zilio kuingia ndio jambo mpaka sivi, unanipigia simu, tulikuwa tunajaribu kuhakikisha kwamba watu wetu wanakwenda pale, lakini pia wanapata msaada wa kisheria kwa kadiri ya taratibu za nchi. Naam, huyo ni Tumaini Makene ambaye ni afisa habari wa chama cha demokrasia na maendeleo, Chadema, akielezea namna walivyopata taarifa na wanavyolifahamu tukio la kukamatwa kwa wanachama watatu. E, wa chama cha demokrasia na maendeleo ya Chadema mkoani Singida. A, mmoja kati ya wanachama hao watatu ni Lazaro Nyalandu ambaye ni waziri, waziri wa zamani wa mali asili na utalii wa Tanzania, ambapo asubuhi kulikuwa na taarifa zilizokuwa zikieleza kwamba amechukuliwa na watu wasiojulikana. Katika kuendelea kutaka kufahamu undani uh, wake nili uh, mtafuta vilevile kamanda wa polisi mkoani Uh, Singida ambapo licha ya chama cha Chadema kuthibitisha kushukuliwa kwa uh, wanachama wake hao watatu, e, kamanda wa polisi mkoani Singida Sweetbet Njewike Uh, nikiongea naye moja kwa moja kutoka mkoani humo ambapo aliongea kwa kifupi kabisa a, uh, kufahamu kile ambacho anakijua uh, kabla ya taasisi ya kupambana uh, ya kuzuia na kupambana na rushwa haijatangaza uh, hadharani kwamba inamshikilia uh, Lazaro Nyelandu na wenzake. uh, kamanda huyu alikuwa na haya kusema, nafasi ya taasisi hiyo na kile ambacho anakifahamu, uh, na kile ambacho yeye uh, kama kamanda wa polisi hawezi kukifanya kwa kuwa mamlaka ya TAKUKURU yako nje ya uwezo wake ni sahihi, wamekamatwa na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa. Taarifa sahihi watatoa taasisi, ni taasisi hiyo. Siwezi kusemea taasisi, taasisi hilo imemkamata wao. Taasisi kama taasisi iko kisheria na wana mamlaka hayo. Kwa hiyo waulizeni tu taasisi ya kupambana na kuzuia na rushwa, siwezi kusemea taasisi nyingine. Wana mamlaka ya kisheria kama nilivyosema, wana mamlaka ya kisheria kukamata na power zozote wanazo. Nam huyo basi, alikuwa ni kamanda wa polisi mkoani Singida, Sweetbet e, njewike nikizungumza naye kutoka huko. Lakini kwa mujibu wa blogu ya Michuzi hali kadhalika, uh, mtandao wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania wenyewe uh, wamechapisha habari ambazo zinafanana uh, zikielezea uh, kwa kina kile taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa ambayo uh, imekieleza na kukiri kwamba inamshikilia aliyewahi kuwa waziri wa maliasili na utalii Lazaro Nyelandu kwa tuhuma za vitendo vinavyoashiria uwepo wa rushwa. Awali mkurugenzi wa mambo ya nje, itikadi na uenezi wa chama cha demokrasia na maendeleo, uh, John Mrema alisema watu wawili walijitambulisha kama askari polisi, walifika kata ya Itaja, Singida kaskazini kuwakamata wakidai kuwapeleka makao makuu ya polisi mkoa ni Singida, ambapo Nyalandu ambaye kwa sasa ni kada e, wa Chadema, taarifa inaeleza kwamba alikamatwa saa tisa alasiri licha ya taarifa ya Tumaini Makeni, afisa habari uh, wa Chadema, nilipozungumza naye alisema yeye alipata taarifa saa nane mchana. Mitandao hii yenyewe inasema tukio hili lilitokea alasiri mkoani Singida, ambapo baada ya kukamatwa walichukuliwa na kwenda kuhujiwa na TAKUKURU. Akizungumza na blog ya Michuzi kwa njia ya simu jioni hii, mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa mkoani Singida TAKUKURU, Joshua Msuya, amesema Nyalandu wamemkamata leo kutokana na kufanya vitendo vinavyoashiria uwepo wa rushwa, na nukuu kile ambacho kiliandikwa, ambapo alieleza kwamba ni kweli tumemkamata Nyalandu kwa ajili ya kufanya naye mahojiano. Kuna mikutano ya kisiasa ambayo wanaifanya na kuna viashiria vya vitendo vya rushwa, hivyo tumemkamata kwa ajili ya kumhoji. Tunaomba ifahamike, tuna mhoji kwa sababu ya kuwepo viashiria vya vitendo vya rushwa, na si kwamba tumemkamata akitoa rushwa. Mwisho wa, wa kunukuu, akisema huyu mkuu wa TAKUKURU mkoani Singida Bwana Msuya. Na alipoulizwa kama bado wanamshikilia au la Msuya amejibu wao, baada ya kumhoji wamemkabidhi kwa vyombo vingine vya ulinzi na usalama kwa mahojiano zaidi, licha ya kufafanua vyombo hivyo ni vyombo vipi, ni polisi au magereza? Swali hilo bado lipo, tutaendelea kulifuatilia swala hili, swali hili kwa kina, na tukamilishe sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia uhusiano wa kidiplomasia ambao unaendelea kudorora baina ya mataifa ambayo ni majirani, taifa la Somalia na Kenya. Eh, hasa mgogoro ukizuka kuhusiana na mpaka katika bahari ya Hindi, ambapo baadhi sehemu fulani, ah, Somalia inadai inamiliki eneo hilo huku nchi ya Kenya ikidai kwamba himaya hiyo ya bahari ni ya kwake e, ambapo hivi sasa kumezuka vitendo vya hapa na pale vinavyoashiria kwamba mataifa hayo mawili e, ambayo ni majirani ambayo yanashea ama yanajumuisha vitu ambavyo uh, vinaendana katika mataifa hayo mawili. Ninaye hapa mwenzangu BMJ Muridhi kuangalia suala hili uh, kwa kina zaidi. BMJ Muridhi, kwanza hebu tueleze yale matukio ambayo uh, ni ya hivi karibuni ambayo yanatokea na kuonyesha kabisa kwamba Somalia na Kenya hivi sasa uh, hakuna uhusiano mzuri. Shukran uh, Idi Ligongo, ni kwamba hii jana hiyo jana uh, serikali ya Somalia kupitia waziri wa, uh, wa afya natumai, uh, kunradhi, uh, serikali iliandika kwa maafisa wake wote ambao wana shughuli zozote zinazofanyika nchini Kenya na kueleza kwamba uh, sasa shughuli zote zitahamishiwa mjini Mogadishu. Kisa na maana ni baadhi ya mambo ambayo umeyataja na mengine ambayo yamefuatia huo mvutano ambao umekuwepo kuhusu uh, uh, ni himaya ya Kenya na himaya vilevile vile ya Somalia, wakizozania mpaka wa mafuta. Lakini ni kurudisha nyuma kidogo, idi ligongo, ni kwamba hapo Uh, tarehe kumi na saba mwezi Februari mwaka huu kulikuwa mvutano, tulipata habari kwamba mvutano huo umeibuka uh, kufuatia ni yani, mvutano kati ya Kenya na Somalia ulikuwa ume, umeshika kasi uh, siku hiyo uh, baada ya Somalia yenyewe uh, kusema kwamba uh, nchi ya Kenya imechukua nafasi ambayo sio yake katika uh, kupata uh. Kenya yenyewe ndio ilisema kwamba Somalia uh, imeuza mafuta yake katika eneo hilo ambalo linazozanua na ambapo kuna kesi eh, katika mahakama ya kimataifa kule The Hague. Alafu baada ya hapo hidi utakumbuka uh, kulitokea mzozano hata zaidi pale Somalia, nayo ilikanusha kwamba ilikuwa imenadi maeneo ya mafuta hayo yaliyopo kwenye mpaka unaozozaniwa kati ya taifa hilo na, na Kenya. Lakini tutarudi hapo nyuma kidogo, iwapo tutapata muda, yale ambayo yame tumefikia vile pali tumefikia hivi leo ni kufuatia ama ni mwendelezo wa yale tuliokuwa nayo wiki iliyopita. Idi Ligongo, unakumbuka tulikuwa hapa kwa undani tukiangalia ni nini kimetokea. Ikawa kwamba kuna maafisa wa serikali ya Somalia ambao walizuiliwa kuingia mjini Nairobi waliposhuka kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta pale Nairobi, wakaambiwa kwamba hamwezi kuingia. Uh, ni mpaka mrudi kule Mogadishu ndio mpate viza vya kuweza kuingia hapa. Sasa kwa kawaida wale, kwa sababu ni maafisa wa ngazi za juu, walikuwa ni maafisa watatu wa ngazi za juu katika serikali ya Somalia na huwa wanasafiri eh, kwa vibali uh, ama, ama vyeti vya uh, kidiplomasia lakini ikawa kwamba ni tofauti kabisa uh, na wale wengine ambao husafiri uh, kwa vyeti kama hivyo, wakaambiwa lazima warejee kwao ndio waweze kupatiwa kuweza kupatiwa viza wakiwa kule Mogadishu na wala sio Nairobi. Sasa kufikia leo, uh, Idi Ligongo ni kwamba baada ya barua hiyo iliyoandikwa jana uh, sasa kumekuwa imekuwa ni kwamba wale maafisa hawawezi kuhudhuria. Unavyojua, ni kuna mkutano mkubwa ambao unaendelea jijini Nairobi wa uh, kuhusu makazi wa Umoja wa Mataifa, UN Habitat na baadhi ya watu ambao walikuwa wameorodheshwa kwamba wangezungumza uh, pale ni hao kutoka, kutoka nchini Somalia kwa sababu unavyojua, kutokana na hali ilivyo nchini Somalia, na vilevile vile jinsi ambavyo, kwa sababu ya umaskini uliopo, kwa sababu ya vita ambavyo vimekuwa vikiendelea vya wenyewe kwa wenyewe, basi kuna watu wengi sana ambao hawana makao ya kutosha au ambayo yanakidhi yale ama vikwazo ambavyo vimewekwa na Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo Somalia ni moja ya nchi ambazo zilikuwa zizungumziwe sana kwenye kikao hiki. Kwa hivyo hawawezi kusafiri na tumejaribu sana, Idi Ligongo, kuwapata maafisa kutoka Somalia na wengine kutoka Kenya kutueleza hasani nini hiki ambacho kinapelekea kuwa kwamba wameambiwa wasije Nairobi, sasa na maafisa wa Kenya hawazungumzi. Lakini utakumbuka Idi, kwamba tulizungumza na huyu uh, Ababu na Mwamba, waziri mdogo wa umoja uh, waziri mdogo wa mambo ya nje wa Kenya na uh, kujaribu kupata kujua ni nini hasa, ni nini mvutano huo ni nini. Sikiliza vile alivyotueleza, wakati tulimuuliza swali hilo. Swala hili niseme kwamba kana julikana kwamba mimi si msemaji wa idara ya uhamiaji, wa idara ya uhamiaji ana idara ya immigration ile na halmashauri ya viwanja vya ndege authority wako na utaratibu wao wa kuwasiliana na umma, na ninaamini ya kwamba wanaweza na watapata fursa pengine kuweza kutoa taarifa maalum kuhusu swala hili. Lakini niseme kwamba hakuna azma ama azimio yoyote kwa serikali kuzuia maafisa wa serikali ya Somalia kuingia hapa, kwa so hivyo hili ni swala la utaratibu wa idara ya uhamiaji, ya kwamba idara ya uhamiaji iko na utaratibu wake ambayo, ambao unahusu jinsi ambavyo raia um, wa mataifa mengine wanaweza kuingia hapa nchini na kutoka hapa nchini e, ikiwemo masuala ya visa na mambo kama hayo. Kwa hivyo ni suala tu la uhamiaji, si suala la kuzuia ya kwamba pengine kuna azma ama kuna sera maalum ya kuzuia raia ama maafisa kutoka Somalia. Hakuna azma kama hiyo. Nasikia Idi Ligongo hapo wakieleza kwamba sio sera, sio sera kwamba wanazuia watu. Na waziri pia, waziri mwenyewe alisema uh, tuulize swali hili kwa mamlaka inayohusika inayohusika ya uhamiaji na hawajatujibu, tukijaribu ku, kuwatafuta kupata kauli yao. Sasa, BMJ Murithi, uh, Kenya kwa miaka mingi imekuwa ni mdao mkubwa sana uh, wa Somalia, hasa kuhakikisha kwamba inarejea katika hali ya kawaida, eh, hali ya kidemokrasia uh, na hata kuna wakati fulani serikali ya, ya, ya, ya, ya Somalia, bunge la Somalia ilikuwa likifanyika Nairobi nchini Kenya, na mwilingiliano uliopo baina ya Kenya na Somalia ni mkubwa kwa watu wake, hasa eh, maanake kuna jamii kubwa sana ya watu kutoka nchini Somalia iko nchini Kenya. Je, hili ambalo limeshajitokeza, maanake hapa inaonekana Uh, mgogoro ni utajiri wa mafuta ulioko katika eneo la bahari ambalo Somalia inadai kwamba ni la kwake, halikadhalika Kenya vilevile vile inadai kwamba ni la kwake, na wakati huu ambapo bado kuna uh, ile mahakama ambayo inasubiriwa kutoa uamuzi wa kuona nani ni nani na nani, nani anastahili uh, kipi? Je, kuna uwezo wa hili kumalizika? E, tuna, ni matumaini ya pande zote mbili kwamba wataweza kutatua, lakini Idi umetaja jambo la maana kwamba kuna uhusiano kati ya Somalia na Kenya ni wa miaka mingi na wale ni watu wameingiliana kabisa jinsi kwamba ni vigumu sana kuwatenganisha. Ukiingia na Nairobi sasa hivi, eh, eneo linalojulikana kama Eastleigh utadhani kwamba uko Mogadishu kwenyewe, eh, na ukienda upande wa kaskazini mashariki mwa Kenya wanakuwa Wakenya na, na wasomali wa Kenya na wasomali wa, wa Somalia gumu kujua ni nani ni nani. Kwa hivyo kila mtu anatarajia, wengi wanatarajia kwamba mzozo huu utakwisha na pia malumbano, sio kwamba aa, ni mara ya kwanza yamekuwepo, ni kama tu unavyosikia ndugu wanavyozozana wakati wakiishi pamoja. Kwa hivyo haya yatakuwepo, uh, eh, kwa muda mrefu, lakini eh, tu, ni matumaini kwamba wataweza kusuluhisha. Naona muda unakimbia Idi, lakini pia niongeze kwamba kati ya marufuku ambayo imepigwa ni pamoja pia na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya Amepewa siku 30 uh, uh, kuhakikisha kwamba wamehamisha shughuli zote kutoka Nairobi kwenda uh, kwenda Mogadishu. bmg Murithi, shukran sana na tutaendelea kuliangalia swala hili. Tunashukuru na, na tunakamilisha matangazo ya kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.