Kumekucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kule Afrika ya Mashariki Ninakukaribisha msikilizaji wa VOA mahala popote pale unapotusikiliza katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Unasikiliza matangazo yetu haya ya dakika 30 kutoka hapa Washington, leo ikiwa ni Jumatatu, Mei 27 mwaka 2019. Karibuni Ndani ya nusu saa ya matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii: ugonjwa wa Ebola bado ni tishio eneo la Beni huko DRC, na sasa Umoja wa Mataifa ndio utasimamia harakati za kutokomeza ugonjwa huo. Je, mbunge wa eneo la Beni anasemaje? Nataka kwanza kutoa pole kwa wakazi wote wa mji wa Beni, Butembo na kadhalika, ambako malali ya Ebola yameweza kuwaua watu wengi na kutaka kusema habari hii tumeipokea kwa furaha, kwa sababu sisi nia yetu ni kwamba malali haya yaweze kupotea. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, utawasikiliza wakulima wa lunga lunga huko Mombasa wakieleza kilimo cha magugu maji na faida zake. Hii swidi ni chakula, ni kitu ambayo inafanya mambo mengi sana, hasa ukitaka kutengeneza jam, juisi, shampoo utoejelia kutoka hapa kwa swd inahitaji kukaushwa kwenye meza. Ripoti hizi na nyinginezo utazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Kwanza nampisha mpisha Abdu Shakur Aboud akusomee habari za dunia. Na habari muhimu za alfajiri hii leo ni kwamba wizara ya mambo ya nchi za nje ya Qatar imekiri jana kwamba Qatar imealikwa na Saudi Arabia kuhudhuria mkutano wa viongozi ulioitishwa Maka mji wa Kiislamu wa Saudi Arabia hapo Mei thelathini, ingawa ilikanusha kupokea mwaliko huo hapo awali. Wiki iliyopita, Katari ilieleza kwamba haikualikwa katika mikutano miwili ya viongozi iliyopangwa kufanyika katika mji mtukufu wa Maka kujadili athari za mashambulizi yanayofanywa na ndege susan rubani kwenye vituo vya mafuta vya taifa hilo la kifalme na meli zake katika eneo la Dubai na kujadili juu ya mvutano kati ya Marekani na Iran. Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain na Misri ziliiwekea Qatar vikwazo vya kiuchumi na kidiplomasia na kuisusia tangu Juni mwaka 2017 kutokana na tuhuma kwamba serikali ya Doha inaunga mkono ugaidi na inaimarisha uhusiano wake na adui wa kanda hiyo, Iran. Qatar imekanusha tuhuma hizo. Televisheni ya taifa ya Algeria imeripoti kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa Algeria ameomba mahakama kuu kufanya uchunguzi dhidi ya mawaziri wakuu wawili na mawaziri wanne wa zamani kwa tuhuma za ulaji rushwa. Wengi wanasiasa kumi, wengi wanasiasa kumi waliotajwa wana na mwendesha mashtaka walifanya kazi katika, kabla ya rais Abdul Aziz Buteflika kujiuzulu Aprili mbili kufuatia kishinikizo cha wananchi na jeshi. Mawaziri wakuu wawili wa zamani waliotajwa ni Ahmed Uhyaya na Abdulmalik Seleh, aliyekuwa pia meneja wa kampuni ya uchaguzi ya Buteflika. Maandamano na malalamiko ya wananchi ya Algeria yamekuwa yakifanyika kwa zaidi ya miezi mitatu kutaka utawala mpya wa kidemokrasia ufanyike nchini humo, na hadi hivi sasa jeshi lingali lina nguvu nchini humo. Mkuu wa baraza tawala la kijeshi nchini Sudan amekutana na mwanamfalme mrithi wa Abu Dhabi jana Jumapili, ambaye alieleza uungaji mkono wa Umoja wa Falme za Kiarabu kwa Sudan wakati inaandaa serikali ya mpito baada ya kuondolewa madarakani kiongozi wa, wa muda mrefu Omar Al Bashir. Kiongozi huyo yuko katika ziara ya mataifa ya kiarabu kueleza juhudi za kuunda baraza la kiraia na kijeshi kuongoza kipindi cha mpito cha Sudan. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Ziara ya luteni jenerali Abdel Fattah al Burhan huko Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, inafanyika baada ya ziara yake ya Misri na ziara ya naibu wake jenerali Muhamed Hamdan Dagalo nchini Saudi Arabia. Wachambuzi wanasema UAE, Saudi Arabia na Misri zinajaribu kuimarisha ushawishi wao huko Sudan baada ya Bashir kuondolewa madarakani na kukamatwa April 11 kufuatia miongo mitatu ya kuwepo madarakani kiongozi huyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Emirates WAM, katika ziara ya Burhan, mwana mfalme Mohamed bin Zayed al Nahyan alielezea uungaji mkono wa Umoja wa Falme za Kiarabu kwa Sudan na alisisitiza umuhimu wa mashauriano kati ya watu wa Sudan katika hatua hii muhimu. Ziara hizo zikifanyika, waandamanaji wanatoa wito wa kuundwa kwa serikali ya mpito ya kidemokrasia na wanaonya dhidi ya kuingiliwa kati aina yeyote na washirika watatu wa kikanda. Kundi kuu la upinzani la Sudan, Muungano wa Wasomi wa Sudan, ulieleza jana Jumapili kwamba ulifanya mkutano wake wa kwanza na balozi wa Saudi Arabia mjini Khartum wakitoa wito kwa balozi huyo kuunga mkono serikali ya mpito itakayoongozwa kiraia. Wanajeshi na wawakilishi wa waandamanaji wamekwama katika mazungumzo yao juu ya nani inabidi kuongoza kipindi cha mpito. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Vyama vidogo vya kisiasa vya Ulaya vimeweza kuongeza viti vyao katika uchaguzi uliofanyika katika mataifa 28 ya Ulaya hapo jana kwa ajili ya bunge la Ulaya ambao uchaguzi wa wachambuzi wanasema wanakubaliana ulikuwa na athari kubwa na ushindani mkubwa tangu mwaka 7 tisa, wakati wakazi wa umoja wa Ulaya walipoanza kupiga kura kuchangua bunge hilo. Kufuatana na matokeo ya awali, vyama vikuu vimepoteza wingi wao wa bunge hilo lenye viti mia saba hamsini na moja na bunge hilo hivi sasa limegawika zaidi kuliko wakati wote ule, washindi wakuu wakiwa ni vyama vya kutafa, kufuata itikadi za uzalendo zinazopinga umoja wa Ulaya na wahamiaji. Huko Ufaransa kwa mfano, chama cha rais Emmanuel Macron Republican en Marche kimeshindwa na chama cha mrengo wa kulia chenye siasa kali cha Marine Le Pen. Mbunge mashuhuri wa chama cha Republican kutoka South Carolina, Lindsey Graham amesema kwamba ikiwa wapinzani wa, wa Democrat katika baraza la wakilishi watajaribu kumfungulia mashtaka rais Donald Trump, basi rais atachaguliwa mwakani na wa Republican watachukua tena udhibiti wa baraza hilo. Graham ambaye ni mshirika mkuu wa Trump hivi sasa aliambia shirika la habari Fox hapo jana kwamba ikiwa spika wa bunge la wawakilishi Nancy Pelosi na viongozi wa wademokrat wataruhusu swala la uchunguzi wa kumfungulia mashtaka kuanza, basi itakuwa ndio mwisho wa chama cha Democratic. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc habari tuliyopatia uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka hapa nchini Marekani ambapo kama inavyofahamika, Rais Donald Trump akiwa katika ziara rasmi ya kitaifa huko Japan alikaribishwa na Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe pamoja na wake zao kwa chakula cha usiku cha kitamaduni. Karamu hiyo ilifanyika baada ya siku kamili ya kucheza mchezo wa golf na mazungumzo juu ya biashara kati ya nchi hizo mbili, yani Marekani na Japan, pamoja na suala la nyuklia la Korea Kaskazini. Abdu Shakur, wakati ziara hii inaendelea, wakosoaji wa rais Trump wanaeleza ziara hii hadi hivi sasa imekuwa ya maonyesho zaidi kuliko kazi ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Nini hasa kinachotokea hapo? Kwa hakika inavyoonekana katika siku mbili zilizopita, ilikuwa ni ziara ya mapumziko na nusu kikazi, kama wachambuzi wanasema, kwani jana alikuwa mgeni wa heshima wa kwanza wa kigeni na rais wa kwanza wa Marekani kutizama mchezo mashuhuri wa miereka wa Japan unaofahamika kama sumo na kukabidhi mshindi kombe la rais lililopewa jina la Trump. Kulikuwepo na mashabiki elfu kumi na moja ikiwa ni nusu ya idadi ya mashabiki wanaohudhuria mchezo huo, kwa sababu shirikisho la sumo la Japan lilibidi kupunguza watu wanaoingia kutokana na maswala ya usalama. Na kabla ya hapo, Trump alicheza mchezo wa golf na mwenyeji wake waziri mkuu Shinzo Abe kabla ya kukaa kwa mazungumzo mafupi ambayo anasema yalikuwa na mafanikio. Waziri mkuu na mimi tumezungumzia kwa urefu juu ya biashara na masuala ya kijeshi na masuala mengine muhimu, na inadhani imekuwa siku nzuri ya mafanikio na kesho kadhalika itakuwa siku ya mafanikio pia. Rais wa Marekani anafahamika kutoridhika na urari mkubwa wa Japan katika biashara yake, ambapo Marekani haifanyi biashara kubwa katika soko la Japan, wakati Japan inauza vitu vingi hasa magari hapa Marekani. Na kiongozi huyo anatafakari juu ya kuweka ushuru kwa magari ya Japan yanayosafirishwa hadi Marekani, ikiwa hakuna mkataba wa biashara utaweza kufikiwa, sawa na vile alivyofanyia China. Mbali na masuala ya biashara, viongozi hao walizungumzia juu ya swala la Korea Kaskazini, lakini hakuna taarifa iliyotolewa juu ya matokeo hayo. Hata hivyo, wanatarajiwa kukutana tena hii leo na kuzungumza baadaye na waandishi wa habari na pengine patakuwa habari zaidi. Hata hivyo, hapo jana Rais Trump alitofautiana na mshauri wake wa usalama kuhusu kiwango cha kitisho kinachotokana na Korea Kaskazini. Katika ujumbe wake wa Twitter akiwa huko Tokyo, Rais Trump alitoa taarifa inayokinzana na John Bolton aliyesema Jumamosi kwamba hakuna shaka majaribio ya makombora yaliyofanywa na Korea Kaskazini hivi karibuni yanakiuka azimio la Umoja wa Mataifa. Ujumbe wake ulieleza kwamba Korea Kaskazini ilifyatua silaha ndogo ndogo ambayo inawatia wasiwasi baadhi ya maafisa wake na watu wengine, lakini sio yeye na jana vilevile vile msemaji wa ikulu Sara Sanders alisema kiongozi huyo wa Marekani alikubaliana na tathmini ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kuhusiana na makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Rais haungani naye, lakini ninadhani wanakubaliana juu ya thamini yao ya Joe Biden. Kwa hakika, rais anazingatia sana utaratibu unaoendelea katika uhusiano mzuri alionao na mwenyekiti Kim anahisi vyema kwamba mwenyekiti ataendelea na ahadi zake alizompa rais na kuendelea kuangamiza silaha zake za nyuklia. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vilimshambulia vikali Biden wiki iliyopita anayegombania kiti cha rais kwa chama cha Demokrati kutokana na ukosoaji wake wa taifa hilo kikomunisti lililotengwa. Mbali na hayo Rais Trump atakuwa kiongozi wa kwanza hii leo kukutana na mfalme mpya na ruhito wakati wa dhifa rasmi ya usiku. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, pia matangazo haya yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia, zinasomwa tena kwako na Abdu Shakur Abod. Milipuko miwili mikubwa imetokea katika mji mkuu wa Nepal wa Kathmandu hiyo jana na kusababisha vifo vya watu wanne na kwa jeruhi takriban wengine saba. Ingawa hakuna kundi limedai kuhusika na milipuko hiyo ya bomu, lakini polisi wanadhani ilifanywa na kundi la kikomunisti lililopigwa marufuku la The Splinter Communist Group. Afisa wa polisi Shyam Lal Guayal amesema maafisa wa usalama wanachunguza milipuko hiyo miwili iliyotokea katika mitaa miwili ya Kathmandu karibu saa moja baada kati ya moja na nyingine. Kundi la Splinter Communist limejitenga kutoka chama cha Maoist kilichopigana na wanajeshi wa serikali kuanzia mwaka 1996 hadi 2006, wanachama wa Mawis waliacha chini silaha zao na kusalimu amri na kujiunga katika siasa za nchi hiyo. Katika ripoti nyingine, hivi sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Tunaelezwa kwamba Umoja wa Mataifa sasa ndio utasimamia harakati za kupambana na ugonjwa wa Ebola huko mashariki mwa Kongo ili utokomezwe vilivyo, kwani ugonjwa huo sasa umeshaua watu wengi, kukiwa hatari ya kuzagazagaa katika nchi jirani watu zaidi ya elfu moja mia mbili wamekufa tangu mwishoni mwa agosti mwaka elfu mbili kumi na nane ili kujua taarifa hii kwa kina tunajiunga na mwandishi wetu auster malivika hatua hiyo ya kuomba umoja wa mataifa usimamie juhudi za kupambana na ugonjwa wa ebola zimechukuliwa huko geneva kufuatia mwendo kasi wa ugonjwa huo kivu kaskazini pamoja na ituri mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika muji wa butembo ambako ndio kumeshuhudiwa vifo na maambukizi mengi, na kwa sasa ametajwa kama msimamizi wa mradi huo David Gressley, makamu kiongozi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa ni raia wa Marekani ambaye atakuwa kiongozi wa juhudi hizo za kupambana na Ebola katika maeneo haya ya Kivu Kaskazini, Ebola ikiwa ni tishio hivi sasa kwa nchi jirani ikiwemo Uganda, Rwanda, Tanzania, Burundi pamoja na Rwanda. Ituri pamoja na Kivu kaskazini ikiwa ndiyo mikoa inayoshuhudia ugonjwa huo. Nimezungumza naye Kizeribo Kasereka Watevwa, akiwa mbunge kutoka Beni katika Bunge la Taifa. Nataka kwanza kutoa pole kwa wakazi wote wa mji wa Beni, Butembo na kadhalika ambako malali ya ebola yameweza kuwaua watu wengi na kutaka kusema habari hii tumeipokea kwa furaha, kwa sababu sisi nia yetu ni kwamba malali haya yaweze kupotea na watu wasiendelee kufariki na tuliweza kusema lazima wale ambao wanajua kutunza waweze kuwekwa kwa laini ya kwanza, na ndipo siasa itakuja baadaye. Vituo vya afya, madaktari wamekuwa wakishambuliwa kila mara pa Butembo, na watu wanaokuwa na silaha wakishutumu wapiganaji maimai mai. bo watu kushambulia madaktari ni kwamba namna uh, waliweza kukamata huo ugonjwa hawakuweza kushirikisha raia wa, wale waganga wa chini watumikishwe. Idadi ya watu wanaofariki dunia kupitia ugonjwa huo wa ebola imefikia zaidi ya elfu moja mia mbili hadi sasa. Rose Kahambu Tombe yani, ni mmoja wa mashirika ya kinamama katika mji wa Butembo, sababu mbeleni ilikuwa watu wa kizani ni ulozi, kwa sasa wamesema ni vitu vya kunaonekana, ukaidi rahia haiyakuwa na imani na hadi hapo, timu imetumika na watu ambao rahia haina imani ndani mwao. Wananchi washutumu wanasiasa kusababisha wananchi kupuuza uwepo wa ebola katika maeneo ya Kivu Kaskazini. Jerome Malule ni kiongozi makamu mujua wa waendeshaji pikipiki katika muji wa Butembo. Surtu wakada wa lider walikuwa wakitembelea wengine watu, wakawasamba wakawambia kama ule ugonjwa hauko. Kinachohitajika kwa sasa ni kushirikisha wadau wote, mashirika ya kirahia, makanisa, shule, pamoja na makundi ya vijana na wanawake katika harakati hizo za kupambana na Ebola, ili ugonjwa huo utokomezwe katika miji ya butembo kivu kaskazini hapa mashariki mwa kongo hoser malivika kumekucha afrika goma mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na waziri wa mambo ya nchi za nje wa iran muhamed javad zavari zarif aliwaambia waandishi wa habari wakati wa ziara yake ya saa 48 mjini Baghdad, Iraq hapo jana kwamba Iran itajibu kile alichokiita vitendo vya uvamizi vinavyofanywa na Marekani katika pande zote za kiuchumi na kijeshi, lakini inaendelea kuheshimu mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Waziri wa mambo za nje wa Iraq Muhammad Ali Hakim alisisitiza kwa upande wake kwamba Baghdad inapinga vikwazo vya Marekani dhidi ya Teheran, lakini itakuwa kuwa mpatanishi kati ya pande zote kwa wakati mwafaka. Sasa mkamiti ripoti ya mwandishi wa sauti Amerika Edward Irani kutoka Cairo inaeleza nini juu ya ziara hiyo na matamshi hayo? Kwa hakika, ripoti yake inaeleza kwamba ziara hiyo ya siku mbili ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhamed Javad Zarif mjini Baghdad inafanyika muda mfupi baada ya maandamano ya wafuasi wa Imam Muktada Sadri wa Iraq wakitoa wa wito wa kupatikana suluhisho la amani kwa mivutano iliyopo sasa kati ya Marekani na Iran. Basi wakati wa mkutano na waandishi wa habari hiyo jana Jumapili pamoja na mwenzake wa Iraq, Zarif alisisitiza kwamba Teheran bado ilikuwa inaheshimu utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ulioafikiwa na kundi la mataifa matano ya Baraza la Usalama pamoja na Ujerumani yanayofahamika kama P5+1, lakini aliongeza kwamba Teheran itajibu hatua za kiuchumi na kijeshi zinazochukuliwa na Washington. Ma, hamzaman, ba harbune talashi baro ye... Iran itajilinda wenyewe dhidi ya juhudi za kuanzisha vita dhidi yake, kama ni ya kiuchumi au kijeshi, ili kusababisha uharibifu kwa wananchi wa Iran, Iran itajibu kwa nguvu na upinzani mkali. Zarif hata hivyo hakuelezea kwa undani zaidi ni majibu gani ambayo Iran itayachukua. Waziri wa mambo ya nje wa Iraq Mohamed Ali Hakim alisisitiza kwamba Bagdad haiungi mkono kile alichokieleza ni hatua za upande mmoja zinazofanywa na Marekani, lakini ipo tayari na ina nia ya dhati kuwa mpatanishi kati ya Teheran na Washington kama itahitajika na wakati mwafaka. Iraq inapinga hatua za upande mmoja zinazofanywa na Washington na inasimama wima pamoja na jirani wake Iran kutokana na hatua hizo, lakini Bagdad ipo tayari kuhudumu kama mpatanishi kati ya pande zote kwa wakati mwafaka. Waziri Mkuu wa Iraq Adel Abdel Mehdi alisisitiza mwanzoni mwa wiki kwamba Bagdad inapeleka ujumbe kwa miji mikuu tofauti kushinikiza kupunguza mivutano. Iraq inazungumza na wote, Marekani na Iran, na itapeleka ujumbe wake kwa nchi kadhaa ikiwemo Marekani na Iran kwa ajili ya kushinikiza kupatikana hali ya utulivu. Waziri wa mambo ya nchi za nje Hakim amesema ana mpango wa kuhudhuria mkutano wa kilele wa nchi za Kiarabu unaotarajiwa kufanyika Mei 30 mjini Maka kujadili mzozo huo. Mfalme Salman wa Saudi Arabia ameitisha mkutano wa nchi za Kiarabu, mataifa ya Kiislamu na yahuba Leo katika jamii na maendeleo, wakulima zaidi ya mia tano wameungana pamoja katika eneo la Lungalunga kusini mwa pwani ya Kenya ili kufaidika kutokana na kilimo cha kipekee cha magugu bahari yanayopandwa baharini na kuyauza ili kujiendeleza kiuchumi kwa kutengeneza vyakula na sabuni. Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika ya utafiti ya utafiti yamevutiwa mno na mkakati unaotekelezwa na kundi la wakulima hao wa Kenya ambao wengi ni wanawake walio na kisomo cha chini. Mwandishi wetu Josephat Kioko anasimulia taarifa hii. Bahari imekuwa shamba la kilimo, ziwa na mito pia ni mashamba, ni sehemu ya kinachotajwa kama blue economy. Nimezuru kijiji cha Kibuyuni, Lungalunga, yapata kilomita mia moja kutoka mji wa Mombasa. Lengo kuu ni kujionea jinsi wakulima wanavyofaidi kutokana na gugu bahari, yani seaweed. Katika ziara hii, mwenyeji wangu ni mwenyekiti wa Kibuyuni Seaweed Farmers, Bi Fatuma Muhamed. tuwazalisha hiyo kilimo cha seaweed kwenye bahari, ako na masoko kama Amerika, China, kule Belgium. Kwa sisi jamii ambao twaweza kutengeza sabuni kutoka hapa Kibuyuni, sabuni hii ya seaweed zatoka kwenye huu mmea wenyewe wa mwani wakati sehemu nyingi kenya zikiripoti mashamba kunyakuliwa na pia ukame wa mvua maeneo yaliyo na ziwa na bahari kama hii kilimo tofauti kinaweza kuendelea bi fatuma muhamed anaongoza kundi la wanawake 113 wa magugu bahari au mwani asilimia kubwa ni ya wanawake tangu walipoungana mwaka 2010 safari yangu ya kuangazia siwidi kilimo biashara inaanzia katika shamba hili shamba lenyewe ni baharini. Mmoja anayesaidia kina mama hawa ni kijana Usi Bakari. pale kwa maji tunachukua kamba, tunazifunga zile mbegu, kupandisha juu kwa mwamba kidogo, kuzivuna, na baadhi tunaregesha kama mbegu za kupevusha baadaye. unafunga kwa kigingi kimoja na huku nako unafunga kwa kigingi chengine. Mkulima akishatoa kwa maji atapimia kiasi zile kamba ambazo mwenyewe anataka kuregesha kwa maji. Kwa urefu wa kamba moja, huwa kuna hizi kamba zake ndogondogo ambazo zinatimia kwa idadi hamsini. Baada ya siku arobaini na tano tunazi harvest tena. Wakulima hawa wanasema wana ushirika mkubwa na wenzao katika nchi za Zanzibar, Komoro na Pemba, ambako wanaamini kilimo biashara ya mwani imekuwa kwa miaka mingi. Lakini ilikuwaje hata kwanza katika pwani ya Kenya? Taasisi ya utafiti Kenya Marine and Fisheries Research Institute ilihusika pakubwa. Bi Nora Magangi ni afisa kutoka taasisi hiyo. samaki huwa wanaitumia hii mwani kama chakula, itasaidia wavuvi. Wavuvi hawataenda kutafuta samaki mbali, samaki wao watavua karibu na ufuoni, kuliko vile wanaenda kuteseka nje mbali sana, wakiwa wengi wao hawana vifaa vya uvuvi so, Seaweed ni moja ya vitu za muhimu sana katika bahari yetu. Kemfri ilifanya utafiti wakiwa na nia ya kutaka kujua ni nini asua inaweza dhuru hii bahari yetu na huu mwani. Tulipata bahari haitadhurika, ila itakuwa na manufaa mengi. Baada ya kujionea upanzi wa magugu haya ya mwani mm, nimetembelea pia kiwanda mm, cha kisasa ambacho wakulima hawa wamepata kwa ufadhili wa, wa serikali pamoja na mashirika kama vile FAO na Benki ya Dunia yaliyovutiwa na bidii ya kina mama hawa. Inaandamana hapa na mwenyeji wangu Fatma Muhamed. Hii ni green na hii ni brown. Uh, zote ni spanosiam, ndizo ambazo twa zikuuza kwa after 45 days, ikitoka kwa mashamba mpaka zifike hapa. Ni vitanda ni meza za kukaushia hii swidi. Ni chakula ni kitu ambayo inafanya mambo mengi sana, hasa ukitaka kutengeza jamu, juis, shampo utoe jeli ya kutoka hapa kwa seaweed. Inahitaji kukaushwa kwenye meza ikuwe juu, kuzitoa hapa ina maana itakuwa zimekauka, ndio tunapeleka kwa gala. Tumeshatoka eneo pana la ukaushia mwani huu, zinahifadhiwa katika gala ambalo limejengwa kwa msaada wa serikali ya kaunti ya Kwale. Ufanisi mkubwa huu umeshuhudiwa msaada wa maarifa waliopata pia kutoka kwa msomi raia wa Zanzibar, Daktari Flower Msuya, aliyewafunza manufaa zaidi ya kutengeneza bidhaa kutokana na magugu bahari. Hapa katika mtambo huu wa kutengeneza sabuni, natembezwa na Bakari. Tushachanganya ile virutubisho yote tayari kwa kupeleka kwa mfumo wa kutengeneza sabuni hii. Mashini vile ilitengenezwa, tunaileta hapa kwa hii ya kukata hapa kwa maabara. Ukishajua iko sawa tayari, tunaiweka kwa boxes direct paka sokoni. Baadhi ya soko kuu wanaolenga kwa wakati huu ni pamoja na Afrika Kusini. Na ili kufanikisha uchumi huu unaotokana na maji, mchango wa kisiasa kupitia uongozi wa serikali ni nguzo muhimu. Dr David Obura ambaye ni marine ecologist anasema lazima pia kuweka mkakati wa kisayansi kwa kuzingatia manufaa ya maji kwa vizazi vijavyo na ni hayo tu katika makala ya jamii na maendeleo. Mimi ni Josphat Kioko, VOA Mombasa. Muktasar wa habari kabla ya kumaliza Kumekucha Afrika. Waziri wizara ya mambo ya nchi za nje ya Qatar imekiri jana kwamba Qatar imealikwa na Saudi Arabia kuhudhuria mikutano ya viongozi ulioitishwa mjini Maka hapo Mei thelathini, ingawa ilikanusha hawali kuwa haikupokea mwaliko huo. Televisheni ya taifa ya Aljeria inaripoti kwamba mwendesha mashtaka mkuu wa Aljeria ameomba mahakama kuu kufanya uchunguzi dhidi ya mawaziri wakuu wawili wa zamani na mawaziri wa nane wa zamani kwa tuhuma za ulaji rushwa, wakati waandamanaji wanataka serikali ya kiraia iundwe haraka. Milipuko miwili mikubwa imetokea katika mji mkuu wa Nepal wa Katmandu hiyo jana na kusababisha vifo vya watu wane na kujeruhiwa takriban wengine saba. Ingawa hakuna kundi lilodai kuhusika, lakini polisi wanadhani ni kundi la komunisti lilopigwa marufuku The Splinter Communist Group lililohusika na shambulio hilo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki leo, mwelekezi wa matangazo Diodon Chuba Hiro, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Abdu Shakur Aboard. Asanteni kwa kutusikiliza na tunawatakia asubuhi na Jumatatu njema kutoka hapa mjini Washington DC.