Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Cyril Ramaphosa mwenye umri wa miaka 66 ameapishwa hii leo kama rais wa Afrika Kusini kwenye hafla iliyohudhuriwa na marais kadhaa wa kieneo na umati wa takriban watu 32 kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Pretoria. Katika e hotuba yake Ramaphosa, ambaye anaanza mhula wa miaka mitano kama kiongozi wa nchi hiyo, alisema kwamba raia wana matumaini makubwa wa na kuwashukuru wapiga kura ambao alisema walimtunukia hadhi na heshima kuu kwa kumchagua, lakini akaeleza kwamba anafahamu changamoto zilizo mbele yake. Rais huyo alichukua usukani kwa mara ya kwanza mwaka jana, baada ya raia a, rais aliyemtangulia Jacob Zuma kulazimishwa kujiuzulu huku akikabiliwa na shutuma kadhaa za ufisadi, ikiwa ni pamoja na kutumia takriban dola milioni 20 pesa za Marekani kukarabati nyumba yake binafsi. Licha ya kuchaguliwa kwa Ramaphosa, ushawishi na umaarufu wa chama kinachotawala cha ANC umepungua kwa mara ya kwanza tangu miaka ya tisini. ANC kilipata chini ya asilimia sitini ya kura. Kati ya viongozi wanaohudhuria sherehe za leo za kuapishwa kwa rais huyo wa jamhuri ni ni rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Felix Tshisekedi, Rais Yoweri Museveni wa Uganda, Rais John Magufuli wa Tanzania, Paul Kagame wa Rwanda, Sal, Salva Kir wa Sudani kusini Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe na waziri mkuu wa China li Kekiang. Ramafosa anatarajiwa kutangaza baraza lake la mawaziri wiki ijayo. Rais wa Marekani Donald Trump amewasili nchini Japan leo Jumamosi kwa ziara ya kiserikali ya siku nne. Pamoja na kuhudhuria sherehe na kushiriki mchezo wa golf, Trump pia anatarajiwa kukutana na viongozi wa nchi hiyo akiwemo waziri mkuu Shinzo Abe. Afisa wa ngazi za juu wa White House amesema kwamba kutakuwa na mambo muhimu ya kutangaza wakati wa ziara hiyo. Trump na Abe wamekutana au kuzungumza zaidi ya mara 40, kitu ambacho kwa mujibu wa White House hakijawahi kutokea kabisa na viongozi wengine wa nchi hizo mbili. Profesa mmoja wa chuo kikuu cha Keio, tomohiko Taniguchi, mwandishi mkuu wa hotuba za waziri mkuu huyo wa Japan zinazohusu sera za kigeni anasema kwamba mbali na upande wa tafrija wa ziara hiyo, kutakuwa pia na mambo machache muhimu ambayo yatajitokeza. Lakini profesa huyo anaeleza kwamba Abe ni kiongozi pekee wa kigeni ambaye Trump anaweza kutumia masaa kadhaa kwa eh, bila kujiandaa kwa mazungumzo yake. Na hicho kinafanya kuwepo mkakati wenye dhamani kwa diplomasia ya Japan. Na alipoulizwa na VOA iwapo ziara hiyo itakuwa na tija ya kuwepo matokeo ya ushirikiano wa kibiashara na ulinzi, afisa wa ngazi za juu wa Marekani alieleza juu ya ratiba ya Trump na Abe ya Jumatatu juu ya kufanyika kwa mkutano na waandishi wa habari na kusema kuwa watakuwa na matangazo yenye kuvutia sana juu ya kiwango cha mahusiano yao. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Umoja wa Mataifa umetangaza kubuniwa kwa mikakati mipya ya kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa Ebola katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Ripoti ya mpango huo mpya imewasilishwa wakati wa mkutano mkuu wa afya duniani unaofanyika mjini Jeneva, Uswizi. Mpango huo utahusisha maafisa wa ngazi za juu ambao wataratibu operesheni za Umoja wa Mataifa na wahusika wengine wa kimataifa katika kukabiliana na kuenea kwa virusi hivyo hatari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewateua maafisa wawili waandamizi ambao amesema wana tajriba kubwa ya kuwawezesha kuongoza operesheni hizo. David Gresly atasimamia utaratibu au uratibu wa masuala ya dharura huku akishirikiana kwa karibu na naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani anayehusika na masuala ya, ya dharura za kiafya, Ibrahima Asosi Fall. Fall amekuwa akiongoza operesheni za kukabiliana na ugonjwa huo katika mji wa Butembo mashariki mwa DRC tangu mwezi Machi mwaka huu, kwa mujibu wa msemaji wa WHO Tarik Jaravelic. Umoja wa Mataifa sasa unashirikiana kwa karibu zaidi na serikali ya DRC na wadau wengine katika e, juhudi za kuondoa hatari ya ugonjwa huo e, kufika viwango ambavyo havitaweza kudhibitika. Haya yanajiri huku ugonjwa huo ukiwa umesababisha vifo takriban vya watu elfu moja mia mbili tangu mlipuko wake kuripotiwa miezi e, kumi iliyopita e, katika majimbo yanayokumbwa na machafuko ya Kivu Kaskazini na Ituri yaliyo mashariki mwa nchi hiyo. Katika siku za karibuni, wasiwasi umeongezeka kwamba virusi hivyo huenda vikasambaa katika maeneo mengine ya nchi na hata kwenye nchi jirani. Na serikali ya Ujerumani haitaipatia Uganda yuro milioni mia moja ilizoahidi kwa ajili ya makazi ya wakimbizi, kwa mujibu wa idhaa ya Kiswahili ya redio Ujerumani. Uchunguzi wa Umoja wa Mataifa wa mpango wa ufadhili wa wakimbizi wa Uganda mnamo mwaka 2018 uligundua kuwepo ufisadi. Kashfa hiyo ilijitokeza baada ya mtoa mto siri wa ndani wa serikali ya uganda kuwapasha habari wafadhili kuwa kiasi kikubwa cha fedha kilitoweka kutoka kwa akaunti hiyo. Uchunguzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa unaonyesha kwamba serikali ya Uganda iligundua kuwa idadi ya wakimbizi wa nchi hiyo ilizindishwa, uh, kinyume na idadi sahihi ya wakimbizi waliokuwa nchini. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu katika kipindi cha Livetalk tulichofanya jana, hii leo ikiwa ni marudio. Karibuni. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, hii leo, kama kawaida, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunaangalia mjadala wetu wa Ijumaa Live Talk, ambapo hii leo tunamulika mzozo wa kibiashara kati ya Marekani na China, hasa ukilenga simu za aina ya Wawe kutoka huko nchini China. Tukirudi nyuma kidogo, hali hii ilifikiaje, Patrick? tunaangalia ni kwamba siku ya Jumatano rais wa Marekani Donald Trump alisaini amri ya kiutendaji inayokataza kampuni za Marekani kutumia vifaa vya mawasiliano vinavyotengenezwa na makampuni ambayo anatarisha usalama wa taifa wa Marekani. Amri hiyo ilitangaza, ilikuwa ni hatua ya kwanza ya kurasimisha katazo hilo la kufanya biashara na kampuni ya Huawei. Kampuni ya hii ni kampuni ya China. Hata hivyo, kampuni hiyo kwa upande wake ilisema kwamba imeonyesha haina dalili yote ya kurudi nyuma na imekuwa ikitoa ahadi e, kwamba itaweza kuwashinda wakosoaji wake na kukanusha madai ya kuwepo tishio lolote la usalama kwa upande wake. Na kampuni hiyo imesema kwamba itasitisha biashara iwapo itashinikizwa kufanya ujasusi dhidi ya wateja wake, na hivi sasa mwenyekiti wa kampuni hiyo Ling Hua amependekeza kusaini mikataba ya kuto kujihusisha na ujasusi. Sasa basi, haikufahamika wazi moja kwa moja lakini kampuni ya teknolojia kama vile Google na Facebook ambazo zinatoa taarifa zinazohitajika kwa serikali kupitia ripoti za kawaida za umma, kampuni hizo zimeridhia kutekeleza maombi ya serikali ya Marekani. Na wakati ping, pingamizi linaendelea, hakuna taarifa yoyote juu ya aina gani za takwimu ambazo wawe itaweza au ilikuwa ikitoa kuzipa vyombo vya usalama vya be Beijing, iwapo maafisa wa China waliamua kufuatilia masuala kama hayo. Lakini hata hivyo, hili swala pengine lina nafasi gani? Simu za Huawei zina nafasi gani kwenye eneo la Afrika ya Mashariki? Simu hizi zinatumika kwa kiasi kikubwa, na pengine tu sio si simu peke yake, bali kwenye vifaa vifaa kama vile rauta, vifaa kama vile vya usalama, kamera za video na nyinginezo. Sasa basi Katazo hili litaathiri vipi biashara e, kwa upande huo wa Afrika na watumiaji wa simu za Wawe duniani bila kusahau kwamba kampuni ya Wawe ilitangaza pia kwamba inatumia aina ya mtandao wa 5G hapa nchini Marekani. Sasa, basi kuweza kujadili haya tutaungana naye Profesa Fulbert na Mwamba akiwa hapa Marekani, hali kadhalika Mohamed Kira mchambuzi akiwa kule nchini Tanzania. Niwakaribisha wote kwenye live talk, na moja kwa moja bila ya kupoteza wakati e, Profesa Fulbert na Mwamba e, kwa jinsi unavyofahamu swala hili pengine tu utueleze e, unavyoona wewe ni jinsi gani e, watumiaji wa simu hizi wanavyoweza au watakavyoweza kuathirika na hili katazo ambalo linaikumba simu hii Wawe. Uh, nionavyo mimi kwa muda huu wa kwanza watu watumiaji wa simu wa Huawei walio nje ya Marekani hawataathirika uh, mara moja. uh, kama wataathirika itakuwa baadaye. uh, watumizi wa Huawei Marekani hao ndio wataweza kuathirika, sababu uh, hizi sheria zitakapowekwa vile basi uh, vikwazo vitawekwa kwa uuzaji na utumizi na pia kwa utengenezaji wa simu za Huawei na Huawei. E, hii sheria ikipitishwa hawataweza kutumia Google, hawataweza kutumia YouTube na itabidi basi watumi watumiaji wa Huawei kutumia simu za kampuni nyingine. Aa, na kama wamenunua Huawei itabidi warudishe. Hivyo ndivyo nionavyo, sawa kabisa na moja kwa moja basi elekee mpaka kule nchini Tanzania, kwako mchambuzi Mohamed Kira, yale ambayo unayafahamu kuhusiana na simu hizi za Wawe yale aliyotangazwa, pengine tueleze tu utumiaji wa Wawe katika, katika maeneo mengi Afrika Mashariki na pengine nchini Tanzania. Kampuni hii pengine ina ukubwa wa kiasi gani? Watumiaji unaona hivi sasa wako wengi kiasi gani na ni maeneo gani hasa makubwa ambayo pengine yatakuwa na kazi kubwa kutokana na tangazo hili. Um, kwa kweli tangazo hili litawaathiri uh, watumiaji, lakini kama vile profesa alivyosema haitokuwa ni, ni mara moja, kwa sababu Wawe uh, wamepewa muda wa siku tisini. Kuna siku tisini ambao wamepewa kama vile ni eh, wa-yaani waweze ku, ku, kuendelea kutumia na hii ban haitotoke uh, haito take effect lakini, sasa uh, ni kwamba matoleo ya simu zote ambazo zishatoka, mfano kama hivi sasa simu yao mpya ni Huawei P30 Pro uh, watumiaji ambao watakanunua hizi simu hawatoathirika kwa sababu haya ni matoleo ambayo yashatoka, lakini matoleo ya hapo mbeleni baada ya siku tisini ndo kutakuwa ni, ni mtihani kwa wao kwa sababu functionality nyingi. Unajua, Google kama Google wametoa platform ya operating system ya Android ambayo imekubalika na watu wengi na simu nyingi ambazo zinatoka China licha ya Huawei, labda tukichukulia kama Xiaomi, tukichukulia Vivo, Oppo, zote zinatumia Android. Kwa nini watu wanatumia Android? Kwa sababu ni wateja wengi wamezoea. Sasa kuto kutumia uh, operating system ya Google ina maana kwamba itawaathiri wao. Uh, kwa kiasi kikubwa nje ya China eh, kwa sababu nje ya China wateja wao wengi wanatumia Android, lakini kama ni ndani ya China uh, of course, ilhali tunajua kwamba China wenyewe wao toka mwanzo Google, Facebook hawatumii, so haitowaathiri, lakini kwa wateja ambao wanatumia Huawei uh, nje ya China wataathirika, na vile vile kama mteja inabidi sasa ufikirie mara mbili mbili, yeah. Je, utanunua Huawei ambayo kwa sasa YouTube, kutakuwa hakuna Google Maps, kutakuwa hakuna Gmail, vile vile kutakuwa hakuna eh, Lakini lakini eh, lazima tuelewe vile vile Huawei ni kampuni kubwa sana hii, kampuni kubwa sa, uh, sana kwa sababu hivi sasa wao ni wapili baada ya Samsung, na tujue kwamba kuna juhudi ambazo zilikuwa zinaendelea chini kwa chini toka elfu mbili uh, na kumi na mbili Uh, ambao walikuwa wameanza kutengeneza operating system yao wao wenyewe uh, wanasema kwamba mlango mmoja ukifungwa mwingine hufunguka, so ni uh, jambo ambalo litaathiri biashara kwa kiasi kikubwa, kwa sababu tujue uh, industry uh, itayoathirika ita, sio kwamba itakuwa ni upande wa wao kupata uh, ile software ya Android, lakini vile vile ujue kampuni zote zinajishughulisha hata kwa upande wa hardware kwa sababu kama sasa hivi kampuni nyingi kama za Qualcomm, kama za Intel na vile vile ARM ambayo iko responsible eh, katika kutengeneza uh, kuna uh, kutengeneza uh, parts zao za hardware vile vile, na wao wana- wanaufuata wana, wana mkondo wa, wa Google na kusema kwamba sisi, kutokana na order iliyotoka na uh, administration ya Trump, na sisi vile vile tutasita kufanya biashara na uwawe. So challenge ni kubwa sana lakini sasa so. Uh, tunategemea kwamba uh, kutakuwa kuna kuna mengi huko mbeleni na ambayo uh, kwa huwao wao kama wao uh, kwa vile ni kampuni kubwa, nadhani uh, wataweza ku, kuonesha ujasiri wao. Tusubiri hapo. Mahadi Kira, nakushukuru sana hmm. Naam, shukran kabisa Muhamed Kira na Fulbert na Mwamba kwa maelezo yenu kabisa. Kama alivyosema Muhamed Kira, Huawei ni kampuni kubwa kabisa. Uh, takwimu zilionyesha kwamba kampuni hiyo mwaka jana sandei iliuza simu za mkononi milioni mia mbili na nane mm -hmm, na nyingi ziliuzwa nje ya China. Wanaposema nje ya China ni kwamba nyingi zimeelekea katika mataifa mengine yakiwemo mataifa ya Afrika. Na kama tunavyosema, tunataka kuchunguza athari za hatua hii ya Marekani dhidi ya Huawei katika kanda yetu ya Afrika Mashariki. Na hapa kwenye laini ya simu, tunaungana naye mwandishi wa habari wa huko Kigali, Rwanda, anaitwa Emmanuel Masantura. Emmanuel Masantura, karibu kwenye Live Talk. Uh, bila shaka huwa Naam, bila shaka huwa unafuatilia zaidi, uh, habari kuhusu mambo ya biashara biashara kati ya Rwanda au nchi za Afrika na China au na makampuni kutoka China. Uh, vipi kuhusu uh, huyu mkasa ambao umeikuta Huawei uh, huko mjini Kigali, hali ikoje? Na uh, Huawei ipo hapo Kigali, ina, ina soko kubwa kuhusu bidhaa zake tofauti ndio, nashukuru uh, sana kwa fursa hii pia. Huawei imeanza ku- kuonekana. Haikuwa inaonekana zaidi katika uh, simu, ilikuwa inaonekana zaidi katika vifaa vingine ambavyo of course ni elektroni, lakini si kwa simu. Kwa mfano kama kompyuta zilikuwa zinaonekana, lakini katika miaka hivi karibuni, uh, picha ambayo ilikuwa inaonekana zaidi ni kwamba Huawei pia imeanza kuchukuliwa kama moja kati ya Uh, simu za mkononi zinazotumika na watu wengi hapa Rwanda. Ukiangalia kwa haraka haraka tu kupitisha macho kwa jicho langu mwenyewe kuangalia, unaweza kwa ukaona kwamba katika watu o, mia moja, unaweza ukakuta hata angalau, angalau watu saba wanatumia simu wa za Huawei za mkononi, na ambazo zina hiyo ya zinatumia Android. Kwa hiyo kidogo unaweza ukaona kabisa kwamba Huawei eh, ilikuwa inaendelea kukua na kuaminika miongoni mwa watumiaji wa simu za mkononi Uh, hasa wale ambao wanapenda simu ngumu. Kwa hiyo ilikuwa inachukuliwa kama ni simu ngumu sana hivyo, nadhani kutakuwa na athari pia, kwa sababu uh, hao wote endapo itatokea kwamba uh, wa, simu walizokuwa na ajiza zisiwe na mfumo huo ambao umekuwa umezoeleka zaidi kwa watumiaji wa simu za mkononi, hasa hapa nyumbani, hapa Rwanda, ambao eh, asilimia nafikiri naweza nikasema mia moja wanategemea mfumo huo, itakuwa kidogo ina athari kwa iwe kibiashara na iwe katika matumizi ya electronics ambapo Rwanda imekuwa kidogo iki- iki- ikiwa katika nafasi ya juu sana, kwa sababu ya sera zinazoendeleza teknolojia ya kisasa na pengine, nikirudi kwako profesa Namwamba, kampuni hii ya wawe hivi sasa, eh, wanatengeneza vifaa vingine vingi, pengine vya kuweza kunasa mawasiliano au vinatumia vitu vingi tofauti kwenye eh, hii eneo zima la swala la mawasiliano, pengine utuambie tu umuhimu ambao pengine utaleta athari ikiwa haya yatatekelezeka, na pengine kwa upande wao wana uwezo wote ambao wamekusha uonyesha, kuna ambayo wamekusha zungumza kwa upande wao, pengine wanatarajia e, kuyafanya kutokana na hali hii. Wewe waelewa upande wa 5G mobile networks, uh, Huawei imekuwa mbele. Naam. ya kampuni nyingine. Uh, mwenzangu Tanzania ameeleza kabisa kinagaubaga na ameeleza kwa undani uh, ukubwa na maana ya Huawei kwenye biashara ya simu pale. Sasa ubaya ni kuwa hizi simu zao zina njia za kunasa maneno na ikawa kuwa jeshi la Marekani uh, upande wa Pentagon walinunulia hizi simu uh, maafisa wao. Basi wakiangalia vile wakaona kwa Uh, kunaweza kuwa na vifaa vya ujasusi vya kunasa maneno na hiyo ndiyo ilikuwa upande wa uh, usalama, walikuwa wakiogopea kuwa basi itapea Uchina teknolojia ya ujasusi uh, upande wa kibiashara Marekani. Kwanza nizungumze kwa Wei, haijaingia haijapenya vya kutosha Marekani. Marekani uh, takwimu za onyesha kuwa uh, kigao ki chao cha biashara ni zero nukta zero tatu asilimia ya biashara ya Marekani. Kwa hivyo kama ni kuuza vifaa Marekani eh, kampuni yenyewe ya Huawei haitaathirika, lakini kuathirika kwake ni kuwa kama mfumo huo wa wa Android ukisimamishwa kutakuwa na neno, lakini mwenyewe mkubwa wake amesema kuwa wamekuwa waki fanya utafiti na wako tayari kutoa mfumo wao wenyewe. Sasa mfumo wao utaweza kufanya kazi kama zile Google pengine, lakini upande wa YouTube, bila shaka, wataathirika. sababu watu wengi sana wanategemea YouTube kuona video ndogo ndogo, na upande wa Google Maps na kuangalia mapu ni kusema kuwa itabidi kuwa walete wa, wa mfumo mpya wa navigation e, kama ukiwa barabarani na unatumia simu aa, kutafuta njia na dira ambako huendapo, so wenyewe watajikaza, lakini nataka kuangazia jambo lingine no. Na hili ni kuwa ikumbukwe kuwa Rais Trump anataka kutumia hii kama zana za... Mawa... sio mawasiliano zana za mahojiano. Wakati huu Uchina na Marekani wako kwa mahojiano uututaviita ju... Uta... vita vya kibiashara na Trump tayari jana amesema kuwa he siendi kusimamisha, e, Uchina ikikubali e, kupunguza vikwazo, na sisi tutoe vile vikwazo tulikuwa tunaweka kwa Huawei kwa hivyo wanataka wapunguze vikwazo kwa Huawei. Tayari uh, rais Trump ameonyesha kuwa hivi vikwazo vyote ambavyo alisema atafanya hatavifanya vyote, lakini anataka kutumia hii kama zana za mahojiano uh, vya vita vya kibiashara kati ya Marekani na Uchina. Kwa hivyo wakati huu hatuwezi kuamua kuwa imesha amriwa kuwa eh, Huawei itakatwa kwenye teknolojia hizi mbili na, na mifumo Tungojee kidogo. Mi nitasema wasikilizaji, wa, na watumizi wa simu hizi wangojee kama um, juma moja au majuma mawili, ndiko tutajua hivi vita vya kibiashara kati ya uchina na Marekani e, yaenda wapi. Lakini rais Trump mwenyewe mwenyewe amesema kuwa anataka kupunguza vikwazo kwa Huawei na um, upande wa wakubwa wa, wa, wa usalama wa kijeshi na wanabunge wa Congress hawakufurahia hilo neno, kwa hivyo hatujui litaenda wapi. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba. Basi moja kwa moja kuna msikilizaji kwenye line ya simu anataka kuzungumza. Karibu live toke Sauti Amerika, jitambulishe, tupe maoni yako. Mimi ni Dikson Mate nikiwa hapa mjini Bunia na eh, kuhusu mada hii ya Marekani na China, inaweza kusema kwamba vita hivi vya kibiashara vitu ambavyo havitufanikishe sana kwa sababu kwa sababu hali ambamo sisi wa Afrika tunaishi ni hali ambayo sisi kwetu hatuwezi kustahimili kwa sababu vitu vya Marekani huwa vinaomba, vinagharimu kiasi kikubwa cha pesa, na ingawa Waafrika tumeshazoea hali ya kununua vitu vya China. Yani hiyo inaonyesha kwamba tuna rizika na biashara ambazo zinatoka China. Kwa hivi, Marekani ukiingilia kati, hatutakuwa tunazikuta salama. Hii tuta, hi tutaona hali hii kama ukiukwashi wa haki za waafrika na wa uh, China kwa sababu kila mtu anayo haki ya kuzichagulia biashara yake na kila mtu anayo haki ya kuzichagulia soko, yani soko ya ya Marekani ingekuwa soko ambayo inawapendeza Waafrika Afrika, wa Afrika tunge, tungefuata kabisa Marekani na biashara yake, lakini eneo kama tunapendelea China, hiyo inaonyesha kwamba biashara za China zinatorezisha sisi. Msikilizaji wetu wa kutoka huko Bunia ya DRC anaitwa Dikson na hapa anasema kwamba Marekani, hatua iliyochukulia Huawei au kwenye mgogoro huu na China, mgogoro wa biashara inavunja ina, ina haki za, za waafrika ambao wanapendelea zaidi eh, eh, vifaa au eh, teknolojia kutoka China kuliko nchi zingine. Sijui Muhamed Kira, uh, tukizungumzia kuhusu haki ya, ya, ya, ya mnunuzi uh, kununua kifaa anachokitaka kama navyosema, huyu jamaa unasema nini hapa, haraka haraka kabla ya kukamilisha uh, awamu ya kwanza ya live talk. Yeah, kwa kweli itawaathiri, you know, itawaathiri kwa sababu uh, kikubwa hapo ukiangalia bidhaa zinazotoka Marekani na ukilinganisha hasa uh, bidhaa ambazo zimekubalika duniani kote, mfano kama vile Huawei uh, uh, ni bidhaa ambazo ki, kibei Huawei ni nafuu zaidi Kalinganisha na simu kama vile za za kutoka Apple kama vile iPhone. Ni simu ghali sana ambazo kwa nchi za Afrika ni aghalabu sana kuona watu wana, wanatumia uh, simu kama hizi. Labda kuna kuna daraja kuna daraja fulani ambalo watu wanahi, oh, oh, amini, wanahisi kwamba uh, hizi simu wanaweza kuzimudu, lakini kwa Waafrika wengi eh, wanapendelea sana kutumia eh, teknolojia ambayo ni wanaweza kuimudu kifedha na kusema ukweli, uh, uimara wa simu kama za Huawei uh, kwa muda wa miaka ambayo imeenda, mm -hmm. Uh, imeimarika sana. nikushukuru nikushukuru sana bwana Kira, ni kushukuru bwana masantura Emmanuel. Muda wetu umekwisha, Profesa Fulbert na Mwamba akiwa hapa Marekani kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili wa Aida Isa mwenzangu Patrick Nduimana. Natakieni wote usiku mwema, kwaherini kutoka Washington DC. Na usikose kuungana na wenzangu siku ya Ijumaa kwa Livetok, mjadala wa wiki ambao unakushirikisha wewe msikilizaji, kila siku ya Ijumaa. Na kabla ya kutamatisha, matangazo ya sasa hivi. Mimi BMJ Murithi nakusomea muktasari wa habari. Cyril Ramaphosa mwenye umri wa miaka 66 ameapishwa hii leo kama rais wa Afrika Kusini kwenye hafla ambayo imehudhuriwa na maraisi kadhaa wa kieneo na umati wa takriban watu 32. Kwingineko ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump amewasili hii leo nchini Japan kwa ziara ya kiserikali ya siku nne na uh, Umoja wa Mataifa umetangaza kubuniwa kwa mikakati mipya ya kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa wa Ebola uh, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya mpango huo mpya imewasilishwa wakati wa mkutano mkuu wa afya duniani uliofanyika mjini Jeneva, Uswizi na serikali ya Ujerumani haitaipatia Uganda euro milioni mia moja ilizoahidi kwa ajili ya makazi ya wakimbizi. Kwa mujibu wa taarifa tulizozipata muda mfupi uliopita, ni kwamba umoja uh, wa mataifa uh, mpango huo wa ufadhili wa wakimbizi wa Uganda ambao ulizinduliwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane umegubikwa na ufisadi. na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.