hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi naitwa Patrick Nduimana, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Mei 24, mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 fm Nairobi, Kenya, 107.8 fm Mombasa, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mitabendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Nam katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa kama kawaida, msikilizaji, ni mjadala wetu wa Ijumaa au live talk, ambapo hii leo tunamulika athari zinaweza kutokea kutokana na mzozo wa kibiashara kati ya Marekani na China, tukimulika simu za Huawei kuzuia kutumia teknolojia ya Android ya Marekani. Hali itakuwa vipi? Hili tatizo linaweza likaathiri kwa upande wa watu wa Afrika, watakuwa wakishindwa kupata update kutokana na kuzuiwa na hiyo programu kwa watu wa Marekani pia wanatumia simu za Huawei wa pia watapata kuathirika kwa hiyo changamoto. Katika habari nyingine, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May hajiuzulu baada ya kushindwa kuwashawishi wabunge wa Uingereza kuunga mkono makubaliano yake ya, ya kuiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza kabisa tunawaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Patrick Ndwimana. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amesema kuwa atajiuzulu baada ya kushindwa mara tatu kuwashawishi wabunge kuunga mkono makubaliano yake ya kuondoa, ya kuondoka Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit akionekana mwenye majonzi Mei alisema namnukuu, ni dhahiri sasa kuwa taifa hili linahitaji waziri mkuu mpya kuongoza juhudi hizo. Natoa tangazo sasa kuwa nitajiuzulu kama kiongozi wa chama cha Conservative Ijumaa Juni saba, mwisho wa kumnukuu. Shughuli za kutafuta kiongozi mpya wa chama ambaye hatimaye atakuwa waziri mkuu zitaanza wiki moja baada ya kujiuzulu kwake Mei. Kwenye taarifa aliyotoa wakati akiwa nje ya makazi yake May ya ameongeza kusema kuwa siku zote atakuwa na masikitiko makubwa kutokana na kushindwa kuiongoza Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Hatua hiyo sasa itachochea kinyang'anyiro cha kutafuta kiongozi wa kuchukua nafasi yake. Naomba kila la heri, amesema. Naomba kila la heri kwa juhudi ambayo yeye ameshindwa kuitekeleza. Umaarufu wa serikali ya rais Jair Bolsonaro wa Brazil umeshuka kwa kiwango kikubwa kwa mara ya kwanza tangu rais huyo aliyekuwa kamanda wa jeshi kushika madaraka Januari mosi. Miezi mitano ya kwanza ya utawala wa Bolsonaro imekumbwa na uchumi dhaifu ambao ulidorora katika robo ya kwanza, agenda yake ya kuleta mabadiliko ikishindwa kupata uungwaji mkono wa kisiasa, utata na matendo ya aibu ya kiwango cha juu. Kulingana na ukusanyaji maoni uliofanywa na kampuni ya XP na Ipsos iliyowahusisha raia wa Brazil elfu moja kati ya Mei 20 na 21, asilimia 36 ya raia wa Brazil wanaamini kwamba utawala wa Bolsonaro ni mbaya au mbaya sana. Hii ni ongezeko la asilimia 5 ikilinganishwa na utafiti wa mapema mwezi huu. Idadi ya wanaofikiria kwamba serikali ni nzuri au nzuri sana imepungua hadi asilimia 34 kutoka asilimia 35, kiwango cha makosa kwenye utafiti huo kikiwa asilimia 32, kulingana na kampuni ya utafiti ya XP. Kenya, miwili 14 imepatikana kwenye mito ya kaunti ya Nairobi wakati wa zoezi la usafishaji wa mji ambalo limekuwa likiendelea wiki hii. Shirika la habari la Ufaransa la FP limewanukuu maafisa wa serikali ya kaunti ya Nairobi wakisema kwamba miwili mwili wa mvulana wa miaka minane umepatikana hii leo kwenye mto wa Nairobi river siku chache tu baada ya miwili ya watoto wawili mapacha kupatikana kwenye mto huo huo wakiwa wamewekwa ndani ya karatasi za plastiki. Vijana waliokuwa wakiondoa takataka kutoka kwa mto wa Nairobi, Mathare na Ngog wameripoti kupatikana kwa miili mingine hapo awali. Msemaji wa serikali ya kaunti ya Nairobi, Elkana Joseph, ameliambia shirika hilo la AFP kwamba kati ya watu 14 ambao miili yao imepatikana kufikia sasa, wengi wao ni watoto. Pamoja na miili ya watoto tisa, miili tano ya watu wazima iligunduliwa kwenye mito hiyo mitatu. Mto wa Nairobi umejaa takataka za kutoka viwandani na maeneo ya makazi, hali ambayo inaathiri hali ya mazingira. Gavana wa jimbo la Nairobi Mike Sonko alizindua mradi wa kuisafisha mito inayopitia kwenye mji huo mnamo mwaka jana, lakini zoezi hilo halikuanza hadi mapema mwaka huu. Korea Kaskazini inailaumu Marekani kukwamisha mazungumzo ya nuklia na kutishia kutoshiriki kwenye mazungumzo hayo iwapo Marekani haitoachana na masharti yake kwa Korea Kaskazini. Taarifa iliyotolewa leo na msemaji wa afisa wa serikali ya Korea Kaskazini na kusoma kwenye gazeti la serikali ya nchi hiyo, Korea Kaskazini inaishutumu Marekani kwa kuamisha mazungumzo kwa makusudi kwa kutoa masharti yasiyowezekana kwa Korea Kaskazini. Taarifa hiyo ya Korea Kaskazini imetolewa saa chache kabla ya Rais Donald Trump kuanza ziara yake nchini Japan ambapo atakutana na waziri mkuu Shinzo Abe. Na kwenye ratiba ya ziara hiyo suala la mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini litajadiliwa. Rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wamekwisha kutana mara mbili bila pamoja, na hivyo kufikia hatua ya kuridhisha kuhusu mpango wa silaha za nuklia wa Korea Kaskazini. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya wanafunzi nchini Australia na New Zealand leo wamefanya maandamano ili kuanzisha harakati za maandamano ulimwenguni kote dhidi ya hatua chache kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Walioandaa shughuli hiyo walikuwa wanatarajia vijana milioni moja kutoka kaunti 120 za Australia na New Zealand kujiunga na maandamano hayo. Waandamanaji wanaomba viongozi wa dunia na wamiliki wa makampuni na viwanda kuchukua hatua zinazohitajika kupunguza viwango vya joto na gesi mbaya kutoka kwenye viwanda ambavyo vinaharibu mazingira. Wanafunzi wa sekondari wa Ujerumani nao wameandamana mjini Frankfurt, mbele ya makao makuu ya benki kuu ya Ulaya kuomba benki hiyo kutofadhili sekta za viwanda zinazoharibu mazingira. Taiwani imeweka historia leo hii kwa kufanyika harusi za kwanza zinazotambulika kisheria za wapenzi wa jinsia moja na kuzua hisia kubwa kwa wanaharakati waliokuwa wakipigania haki hiyo kwa miongo mitatu. Harusi hizo zimefanyika wiki moja baada ya wabunge kufanya uamuzi wa kuhalalisha harusi za jinsia moja licha ya kuwepo upinzani mkubwa kutoka kwa wakonservative na kuiweka Taiwani katika katikati ya eneo ambalo linazusha harakati za haki za wapenzi wa jinsia moja barani Asia. Dazeni ya wenza walifika katika ofisi za serikali katika, katikati ya jiji la Taipei kuhalalisha mahusiano yao na kuwa na kufunga ku ndoa. Walipigana mabusu mbele ya mkusanyiko wa wanahabari na kuonyesha vyeti vyao vya ndoa kwa ufahari pamoja na vitambulisho ambavyo viliwaeleza kuwa wao ni wanandoa na tukirudi huko Kenya, ni kwamba idara ya umoja wa mataifa inayoshughulikia masuala ya ukimwi UNAIDS imeelezea masikitiko yake kufuatia uamuzi wa mahakama kuu ya Kenya wa kutobadilisha sheria zinazoharamisha mapenzi ya jinsia moja. Mapema leo majaji watatu wa mahakama hiyo mjini Nairobi walisema kwamba vipengele vya sheria za Kenya kuhusu ushoga havikiuki haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja wala kuwabagua. Kupitia taarifa, mkurugenzi mkuu wa UNAIDS Gunilla Carlsson amesema kuwa uamuzi wa leo unawanyima watu wa mapenzi ya jinsia moja haki zao za kimsingi na kwamba idara hiyo itaendelea kutetea haki zao. Waliokuwa wamewasilisha kesi hiyo mahakamani walidai kuwa serikali haina haki ya kuingilia kati masuala ya kimapenzi kati ya watu wawili bila kujali jinsia ya yao kwa mujibu wa vipengele 162 na 165 vya sheria za Kenya, mapenzi ya jinsia moja ni haramu nchini humo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, hii leo kama kawaida, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunaangalia mjadala wetu wa Ijumaa, Live Talk, ambapo hii leo tunamulika mzozo wa kibiashara kati ya Marekani na China, hasa ukilenga simu za aina ya wawe kutoka huko nchini China. Tukirudi nyuma kidogo, hali hii ilifikiaje, Patrick? tunaangalia ni kwamba siku ya Jumatano rais wa Marekani Donald Trump alisaini amri ya kiutendaji inayokataza kampuni za Marekani kutumia vifaa vya mawasiliano vinavyotengenezwa na makampuni ambayo inatishia usalama wa taifa wa Marekani. Amri hiyo ilitangaza, ilikuwa ni hatua ya kwanza ya kurasimisha katazo hilo la kufanya biashara na kampuni ya Huawei. Hii ni kampuni ya China. Hata hivyo kampuni hiyo kwa upande wake ilisema kwamba imeonyesha haina dalili yote ya kurudi nyuma na imekuwa ikitoa ahadi e, kwamba itaweza kuwashinda wakosoaji wake na kukanusha madai ya kuwepo tishio lolote la usalama kwa upande wake. Na kampuni hiyo imesema kwamba itasitisha biashara iwapo itashinikizwa kufanya ujasusi dhidi ya wateja wake. Na hivi sasa mwenyekiti wa kampuni hiyo Ling Hua amependekeza kusaini mikataba ya kuto kujihusisha na ujasusi. Sasa basi, haikufahamika wazi moja kwa moja lakini kampuni ya teknolojia kama vile Google na Facebook ambazo zinatoa taarifa zinazohitajika kwa serikali kupitia ripoti za kawaida za umma, kampuni hizo zimeridhia kutekeleza maombi ya serikali ya Marekani. Na wakati ping, pingamizi linaendelea, hakuna taarifa yoyote juu ya takwimu ambazo wawe itaweza au ilikuwa ikitoa kuzipa vyombo vya usalama vya Beijing, iwapo maafisa wa China waliamua kufuatilia maswala kama hayo. Lakini hata hivyo, hili swala pengine lina nafasi gani? Simu za wawe zina nafasi gani kwenye eneo la Afrika ya Mashariki? Simu hizi zinatumika kwa kiasi kikubwa, na pengine tu sio simu peke yake, bali kwenye vifaa vifaa kama vile rauta, vifaa kama vile vya usalama, kamera za video na nyinginezo. Sasa basi katazo hili litaathiri vipi biashara e, kwa upande huo wa Afrika na watumiaji wa simu za wawe duniani, bila kusahau kwamba kampuni ya wawe ilitangaza pia kwamba inatumia aina ya mtandao wa 5g hapa nchini Marekani. Sasa basi, kuweza kujadili haya, tutaungana naye Profesa Fulbert na Mwamba akiwa hapa Marekani, hali kadhalika Mohamed Kira, mchambuzi akiwa kule nchini Tanzania. Niwakaribisha wote kwenye live talk na moja kwa moja. Bila ya kupoteza wakati e, Profesa Fulbert na Mwamba, e, kwa jinsi unavyofahamu swala hili, pengine tu utueleze e, unavyoona wewe ni jinsi gani e, watumiaji wa simu hizi wanavyoweza au watakavyoweza kuathirika na hili katazo ambalo linaikumba simu hii wawe. Uh, nionavyo mimi kwa muda huu wa kwanza Watu watumiaji wa simu wa Huawei walio nje ya Marekani hawataathirika uh, mara moja. Uh, kama wataathirika itakuwa baadaye. Uh, watumizi wa Huawei Marekani, hao ndio wataweza kuathirika, sababu uh, hizi sheria zitakapowekwa vile, basi vikwazo uh, vitawekwa kwa uuzaji na utumizi na pia kwa utengenezaji wa simu za Huawei na Huawei. E, hii sheria ikipitishwa, hawataweza kutumia Google, hawataweza kutumia YouTube na itabidi basi watumi, watumiaji wa Huawei kutumia simu za kampuni nyingine. Aa, na kama wamenunua Huawei itabidi warudishe. Hivyo ndivyo nionavyo. Sawa kabisa na moja kwa moja basi elekee mpaka kule nchini Tanzania, kwako mchambuzi Muhamed Kira, yale ambayo unayafahamu kuhusiana na simu hizi za wawe, yale yaliyotangazwa. Pengine tueleze tu utumiaji wa wawe katika, katika maeneo mengi Afrika Mashariki na pengine nchini Tanzania. Kampuni hii pengine ina ukubwa wa kiasi gani? Watumiaji unaona hivi sasa wako wengi kiasi gani na ni maeneo gani hasa makubwa ambayo pengine yatakuwa na kazi kubwa kutokana na tangazo hili um, kwa kweli tangazo hili litawaathiri uh, watumiaji, lakini kama vile Profesa alivyosema haitokuwa ni, ni mara moja, kwa sababu wawe uh, wamepewa muda wa siku tisini. Kuna siku tisini ambao wamepewa kama vile ni eh, wa, yaani waweze ku, ku, kuendelea kutumia na hii ban haitotake uh, haito take effect lakini, sasa uh, ni kwamba matoleo ya simu zote ambazo zishatoka, mfano kama hivi sasa simu yao mpya ni Huawei P30 Pro uh, watumiaji ambao watakanunua hizi simu hawataathirika, kwa sababu haya ni matoleo ambayo yashatoka. Lakini matoleo ya hapo mbeleni baada ya siku tisini, ndo kutakuwa ni, ni mtihani kwa wao kwa sababu functionality nyingi unajua, Google kama Google wametoa platform ya operating system ya Android ambayo imekubalika na watu wengi na simu nyingi ambazo zinatoka China, licha ya Huawei, labda tukichukulia kama Xiaomi, tukichukulia Vivo, Oppo zote zinatumia Android. Kwa nini wote wanatumia Android? Kwa sababu ni wateja wengi wamezoea. Sasa kuto kutumia uh, operating system ya Google ina maana kwamba itawaathiri wao Uh, kwa kiasi kikubwa nje ya China eh, kwa sababu nje ya China wateja wao wengi wanatumia Android, lakini kama ni ndani ya China uh, of course ilhali tunajua kwamba China wenyewe wao toka mwanzo Google Facebook hawatumii so haito waathiri. Lakini kwa wateja ambao wanatumia Huawei uh, nje ya China wataathirika, na vilevile kama mteja inabidi sasa ufikirie mara mbili mbili, yeah. Je, utanunua Huawei ambayo kwa sasa YouTube kutakuwa hakuna, Google Maps kutakuwa hakuna, Gmail vile vile kutakuwa hakuna eh. Lakini lakini eh, lazima tuelewe vile vile, Huawei ni kampuni kubwa sana hiv, kampuni kubwa sa, uh, sana kwa sababu hivi sasa wao ni wapili baada ya Samsung, na tujue kwamba kuna juhudi ambazo zilikuwa zinaendelea chini kwa chini toka elfu mbili uh, na kumi na mbili Uh, ambao walikuwa wameanza kutengeneza operating system yao wao wenyewe uh, wanasema kwamba mlango mmoja ukifungwa mwingine hufunguka, so uh, ni jambo ambalo litaathiri biashara kwa kiasi kikubwa, kwa sababu tujue, uh, industry uh, itayoathirika ita, sio kwamba itakuwa ni upande wa wao kupata uh, ile software ya Android, lakini vile vilevile hujue kampuni zote zinajishughulisha hata kwa upande wa hardware kwa sababu kama sasa hivi kampuni nyingi kama za Qualcomm, kama za Intel na vile vile ARM ambayo iko responsible eh, katika kutengeneza eh, kuna eh, kutengeneza eh, parts zao za hardware vile vile na wao wana- wanaufuata wana, wana mkondo wa, wa Google na kusema kwamba sisi, kutokana na oda iliyotoka na uh, administration ya Trump, na sisi vile vile tutasita kufanya biashara na uwawe, so challenge ni kubwa sana lakini sasa so. Uh, ni tunategemea kwamba uh, kutakuwa kuna kuna mengi huko mbeleni na ambayo uh, kwa huwaiwa wao kama wao Eh, kwa vile ni kampuni kubwa nadhani eh, wataweza ku, ku, kuonyesha ujasiri wao, tusubiri hapo. Muhamed, Muhamed, Muhamed Kira, nakushukuru sana naam mm, shukran kabisa Muhamed Kira na Fulbert na Mwamba kwa maelezo yenu. Kabisa kama alivyosema Muhamed Kira, Huawei ni kampuni kubwa kabisa. Uh, takwimu zilionyesha kwamba kampuni hiyo mwaka jana, Sandei, iliuza simu za mkononi milioni mia mbili na nane mm -hmm. na nyingi ziliuzwa nje ya China Wanaposema nje ya China ni kwamba nyingi zimeelekea katika mataifa mengine yakiwemo mataifa ya Afrika. Na kama tunavyosema, tunataka kuchunguza athari za hatua hii ya Marekani dhidi ya Huawei katika kanda yetu ya Afrika Mashariki. Na hapa kwenye laini ya simu tunaongana naye mwandishi wa habari wa huko Kigali, Rwanda, anaitwa Emmanuel Masantura. Emmanuel Masantura, karibu kwenye Live Talk. Uh, bila shaka huwa Naam, bila shaka huwa unafuatilia zaidi, uh, habari kuhusu mambo ya biashara biashara kati ya Rwanda au nchi za Afrika na China au na makampuni kutoka China. Uh, vipi kuhusu uh, huyu mkasa ambao umeikuta Huawei uh, huko mjini Kigali, hali ikwaje? Na uh, Huawei ipo hapo Kigali, ina, ina soko kubwa kuhusu bidhaa zake tofauti? Ndiyo, uh, nashukuru sana kwa fursa hii pia. Uh, Huawei imeanza ku- kuonekana, haikuwa inaonekana zaidi katika uh, simu, ilikuwa inaonekana zaidi katika vifaa vingine ambavyo of course ni electronic, lakini si kwa simu. Kwa mfano kama kompyuta zilikuwa zinaonekana zi, lakini katika miaka hivi karibuni, eh, picha ambayo ilikuwa inaonekana zaidi ni kwamba Huawei pia imeanza kuchukuliwa kama moja kati ya Uh, simu za mkononi zinazotumika na watu wengi hapa Rwanda, ukiangalia kwa haraka haraka tu kupitisha macho kwa jicho langu mwenyewe kuangalia, unaweza ukaona kwamba katika watu o, mia moja, unaweza ukakuta angalau hata angalau watu saba wanatumia simu za Huawei za mkononi, na ambazo zina hiyo zinatumia Android. Kwa hiyo kidogo unaweza ukaona kabisa kwamba Huawei ilikuwa uh, inaendelea kukua na kuaminika miongoni mwa watumiaji wa simu za mkononi uh, hasa wale ambao wanapenda simu ngumu. Kwa hiyo ilikuwa inachukuliwa kama ni simu ngumu sana, hivyo nadhani kutakuwa na athari pia, kwa sababu eh, hao wote endapo itatokea kwamba uh, waa, simu walizokuwa wanaagiza zisiwe na mfumo huo ambao umekuwa umezoeleka zaidi kwa watumiaji wa simu za mkononi, hasa hapa nyumbani hapa Rwanda ambao, eh, asilimia nafikiri naweza nikasema mia moja wanategemea mfumo huo, itakuwa kidogo ina athari kwa ki, iwe kibiashara na iwe katika matumizi ya electronics ambapo Rwanda imekuwa kidogo iki- iki- ikiwa iki katika nafasi ya juu sana, kwa sababu ya sera zinazoendeleza teknolojia ya kisasa na pengine, nikirudi kwako Profesa Namwamba, kampuni hii ya wawe hivi sasa eh, wanatengeneza vifaa vingine vingi, pengine vya kuweza kunasa mawasiliano au vinatumia vitu vingi tofauti kwenye eh, hii eneo zima la swala la mawasiliano, pengine utuambie tu umuhimu ambao pengine utaleta athari ikiwa haya yatatekelezeka, na pengine kwa upande wao wana uwezo wote ambao wamekusha uonyesha, kuna ambayo wamekusha zungumza kwa upande wao, pengine wanatarajia e, kuyafanya kutokana na hali hii. Wewe waelewa upande wa 5G mobile networks. uh, Huawei imekuwa mbele, naam, ya kampuni nyingine Uh, mwenzangu Tanzania ameeleza kabisa kinagaubaga na ameeleza kwa undani uh, ukubwa na maana ya Huawei kwenye biashara ya simu pale. Sasa ubaya ni kuwa hizi simu zao zina njia za kunasa maneno na ikawa kuwa jeshi la Marekani uh, upande wa Pentagon walinunulia hizi simu uh, maafisa wao. Basi wakiangalia vile, wakaona kwa Uh, kunaweza kuwa na vifaa vya ujasusi vya kunasa maneno, na hiyo ndiyo ilikuwa upande wa usalama walikuwa wakiogopea kuwa basi itapea Uchina teknolojia ya ujasusi. uh, upande wa kibiashara Marekani. Kwanza nizungumze, kwa wei haijaingia, haijapenya vya kutosha Marekani. Marekani uh, takwimu zaonyesha kuwa uh, kigao ki chao cha biashara ni 0.03 asilimia ya biashara ya Marekani. Kwa hivyo kama ni kuuza vifaa Marekani, eh, kampuni yenyewe ya Huawei haitaathirika, lakini kuathirika kwake ni kuwa kama mfumo huo wa wa Android ukisimamishwa kutakuwa na neno, lakini mwenyewe mkubwa wake amesema kuwa wamekuwa waki fanya utafiti na wako tayari kutoa mfumo wao wenyewe. Sasa mfumo wao utaweza kufanya kazi kama zile Google pengine, lakini upande wa YouTube, bila shaka wataathirika, sababu watu wengi sana wanategemea YouTube kuona wana video ndogo ndogo, na upande wa Google Maps na kuangalia mepu ni kusema kuwa itabidi kuwa walete mfumo mpya wa, wa, wa, wa navigation e, kama ukiwa barabarani na unatumia simu aa, kutafuta njia na dira ambako huendapo. So wenyewe watajikaza, lakini nataka kuangazia jambo lingine, na hili ni kuwa ikumbukwe kuwa Rais Trump anataka kutumia hii kama zana za mawa... sio mawasiliano, zana za mahojiano. Wakati huu Uchina na Marekani wako kwa mahojiano juu tuta vita vita vya kibiashara, na Trump tayari jana amesema kuwa he siendi kusimamisha. E, Uchina ikikubali e, kupunguza vikwazo, na sisi tutoe vile vikwazo tulikuwa tunaweka kwa Huawei kwa hivyo wanataka wapunguze vikwazo kwa Huawei. Tayari uh, rais Trump ameonyesha kuwa hivi vikwazo vyote ambavyo alisema atafanya hatavifanya vyote, lakini anataka kutumia hii kama zana za mahojiano uh, vya vita vya kibiashara kati ya Marekani na Uchina. Kwa hivyo wakati huu hatuwezi kuamua kuwa imesha amriwa kuwa, eh, Huawei itakatwa kwenye teknolojia hizi mbili na, na mifumo tungojee kidogo, mi nitasema wasikilizaji wa na watumizi wa simu hizi wangojee kama um, juma moja au majuma mawili, ndiko tutajua hivi vita vya kibiashara kati ya uchina na Marekani e, yaenda wapi. Lakini rais Trump mwenyewe mwenyewe amesema kuwa anataka kupunguza vikwazo kwa Huawei na um, upande wa wakubwa wa, wa, wa usalama wa kijeshi na wanabunge wa Congress hawakufurahia hilo neno, kwa hivyo hatujui litaenda wapi. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba. Basi, moja kwa moja kuna msikilizaji kwenye line ya simu anataka kuzungumza. Karibu live tokea Sauti ya Amerika, jitambulishe, tupe maoni yako. mimi ni Dikson Mate nikiwa hapa mjini Bunia na eh, kuhusu mada hii ya Marekani na China naweza kusema kwamba vita hivi vya kibiashara vitu ambavyo havitufanikishe sana kwa sababu kwa sababu hali ambamo sisi wa Afrika tunaishi ni hali ambayo sisi kwetu hatuwezi kustahimili, kwa sababu vitu vya Marekani huwa vinaomba, vinagharimu kiasi kikubwa cha pesa, na ingawa wa Afrika tumeshazoea hali ya kununua vitu vya China. Yani hiyo inaonyesha kwamba tunarizika na biashara ambazo zinatoka China. Kwa hivi Marekani ukiingilia kati, hatutakuwa tunazikuta salama. Hii tuta, hi tutaona hali hii kama ukiukwashi wa haki za Waafrika na wa uh, China, kwa sababu kila mtu anayo haki ya kuzichagulia biashara yake, na kila mtu anayo haki ya kuzichagulia soko, yani soko ya ya Marekani ingekuwa soko ambayo inawapendeza Waafrika, Waafrika tungefuata kabisa Marekani na biashara yake, lakini eneo kama tunapendelea China, hiyo inaonyesha kwamba biashara za China zinaturudisha sisi nam msikilizaji wetu wa kutoka huko Bunia, DRC, anaitwa Dikson na hapa anasema kwamba Marekani hatua iliyochukulia Huawei au kwenye mgogoro huu na China, mgogoro wa biashara inavunja ina, ina haki za, za waafrika ambao wanapendelea zaidi eh, eh, vifaa au eh, teknolojia kutoka China kuliko eh, nchi zingine. Sijui Muhamed Kira, uh, tukizungumzia kuhusu haki ya, ya, ya, ya mnunuzi uh, kununua kifaa nachokitaka kama anavyosema huyu jamaa, unasema nini hapa haraka haraka, kabla ya kukamilisha yeah, uh, uh, awamu ya kwanza ya live talk. Yeah, kwa kweli you know, itawaathiri itawaathiri kwa sababu uh, kikubwa hapo ukiangalia bidhaa zinazotoka Marekani na ukilinganisha hasa uh, bidhaa ambazo zimekubalika duniani kote, mfano kama vile hua Huawei, uh, uh, ni bidhaa ambazo ki, kibei Huawei ni nafuu zaidi, ukalinganisha na simu kama vile za za kutoka Apple kama vile iPhone. Ni simu ghali sana, ambazo kwa nchi za Afrika ni aghalabu sana kuona watu wana, wanatumia uh, simu kama hizi. Labda kuna kuna daraja kuna daraja fulani ambalo watu wanahi, oh, oh, amine, wanahisi kwamba uh, hizi simu wanaweza kuzimudu, lakini kwa Waafrika wengi eh, wanapendelea sana kutumia E, teknolojia ambayo ni e, wanaweza kuimudu kifedha, na kusema ukweli e, uimara wa simu kama za Huawei e, kwa muda wa miaka ambayo imeenda mm -hmm. E, imeimarika sana. No. Ni kushukuru sana bwana Kira, tunakamilisha tu sehemu ya kwanza, usiondoke kwenye laini yako ya simu, na wachambuzi wengine Profesa Fulbert na Mwamba na Masanture Imana kutoka kule Rwanda, tafadhali kaeni kwenye laini ya simu, tunakamilisha sehemu ya kwanza live kutoka, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikilizaji, ungana nasi kwenye www.voaswahili.com kwenye sehemu ya pili. Ni washukuru wote kutoka hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Patrick Ndwimana, kwa heri kwa sasa naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk ikiwa leo ni siku ya Ijumaa e, tukimulika kwenye jadala wetu hii leo, athari za mzozo wa biashara kati ya Marekani na China hasa tukilenga simu za wawe kuzuiwa kutumia teknolojia ya Marekani katika kipindi hiki. Je, hali hii itakuwa na athari gani watumiaji katika bara la Afrika ambao ni wengi hivi sasa wakitajwa e, kwa asilimia kubwa kutumia simu za wawe na simu za China. Kuweza kuzungumza haya, tunaye Profesa Flbert Namwamba akiwa hapa Marekani, hadi kadhalika mchambuzi Muhame ki akiwa kule nchini Tanzania na mwandishi wa habari kutoka Rwanda Masantura. Amalizie wazo lake e, alikuakizungumzia kuusuhaya matumizi simu au ni ilikuwa ni kira, kira, kira ni, ilikuwa ni haki ya, ya, ya, ya muafrika kutumia uh, kile ambacho anaona kwamba kwake ni nafuu. mm -hmm. Ndiyo, kama kama ilivyosema katika sehemu ya kwanza, athari itakuwepo hasa kwa nchi za Afrika uh, ambao wana wa, wa, wa, wa, wa, uwezo, uwezo wa kumudu simu ambazo za bei bei, bei, ya, bei ya ghali Uh, inakuwa sio jambo rahisi kwa wao, lakini ukiangalia simu ambazo za za za Huawei za eh, ambazo hivi sasa zinashindana zina, zina na kama vile simu za Apple, Samsung eh, na zina uwezo vile vile mkubwa sana, lakini vile vile wanaangalia bei. Ina maana kwa mtu ambaye anataka apate simu ya kileo ya kisasa eh, kwa bei nafuu, anaweza akenda kwa Huawei so so hili, hili, hili katazo la Marekani kukubali kuuza bidhaa za Huawei na vile vile Google kuungana nao na kampuni nyingine vile vile, e, litaleta lita athari kubwa e, lakini sasa, kama vile nilivyosema hapo awali e, Huawei ni kampuni kubwa sana, operating system yao nyingine iko njiani na labda tu uh, watangazaji wajue wa mmoja, kwamba unajua Huawei ni kampuni ambayo ilikuwa inategemea hichi kitu na ndio uh, maana toka elfu mbili na kum mwaka elfu mbili kumi na mbili walikuwa wanatengeneza operating system yao katika maabara zao. Ina maana mpaka hivi leo uh, actually uh, kuna kama zile saa zao wanaziita ni smartwatch za Huawei smartwatch za Huawei zinatumia operating system ya kwa wao wenyewe, ina maana Uh, kwa kwa kwa kwa kwa kiasi kidogo tayari wameshaanza kuileta katika soko, lakini sio katika simu. Wameanza kuileta katika smartwatch. Inamaana kama, kama katazo hili eh, halitorudi halito nyuma, inamaana kutakuwa hakuna njia nyingine, hakuna njia mbadala, isipokuwa wawe wao kuhakikisha kwamba wateja wao wanawaweka wana, wana, wana kama wafalme wao na wanawaletea wana solution ambayo itawafurahisha itawafurahisha wao, lakini sio jambo la rahisi, lakini vile vile ni jambo ambalo linawezekana kabisa. Asante sana Mohamed Kira. uh, Sunday, uh, hadi sasa tumeshasikia kwamba huko Kenya uh, mfano kampuni ya Safaricom tayari imekusha uh, tangaza kwamba ita patwa na, na hasara kubwa, lakini hatujasikia kampuni zingine uh, katika eneo la Afrika Mashariki, mfano huko Tanzania au huko Uganda, hatujasikia wanazungumza nini. Sijui uh, Emmanuel Masantura huko Rwanda, kama alivyosema uh, Huawei tayari ipo na wanasoko huko, sijui haya makampuni ya mawasiliano kama mfano MTN sijui na Airtel uh, na zinginezo Uh, au upande wa, wa wale wanunuzi wa uh, wananchi wenyewe ambao wanatumia teknolojia na na vifaa vingine vya Huawei uh, wanazungumza nini? Hali hii imeshaanza kuonyesha kuleta wasiwasi mkubwa huko huko Rwanda? Naam, labda uh, tu nikwambie kwamba pamoja na kwamba tunasikia tunaona simu zile za kisasa na zenye bei kubwa zi, zipo katika soko lakini simu kutoka China ni za bei rahisi ambazo soko la Rwanda e, limezipokea kwa mikono yote miwili na nafikiri teknolojia ya Uchina imekumbatiwa sana na watu wa kima cha chini cha maisha. Kwa hiyo tukiachana na makampuni makubwa ambayo yanahusika moja kwa moja na uuzaji wa simu, kwa mfano labda tukianza na uh, Airtel ambayo kwa, kwa kipindi fulani walikuwa hawaonyeshi kabisa kwamba wana wanapokea wana, wana teknolojia kutoka sehemu nyingine zaidi ya kuleta simu za bei rahisi ili kuweza kuwavutia wateja wa kima cha chini. Na MTN pia waliwahi kuwa na simu za Huawei ambazo walikuwa wanasambaza kwa kwa wateja wake kwa kipindi fulani. Kwa hiyo moja kwa moja hatujasikia tangazo kutoka kwenye makampuni yao kuona kwamba wana wasiwasi kiasi gani kwa, kwa, kwa hatua hizi za makampuni ya Marekani kuanza kwa kuitikia mwito wa Trump, lakini inaweza nikasema tu moja kwa moja kwamba eh, athari inaweza ikafikia hata katika sera za taifa kwa ujumla, kwa sababu kama nilivyoambia, uh, Rwanda imekuwa ikiwa imeweka mbele sera za kuendeleza teknolojia ya kisasa na kuhakikisha kwamba biashara ya kimataifa inashamiri, na hivi karibuni walikuwa wamesaini makubaliano na Alibaba. Ni, ni, ni ile kampuni ya Jack Ma ambayo inatoa platform kwa ajili ya kuuza kupitia mtandao um, na uh, bidhaa ambazo ziliwekwa za kwanza kabisa zilikuwa zinatokana na makampuni ya kiserikali, hasa naebu ambayo ni taasisi ya taifa ya kuongeza bidhaa za kilimo zinazouzwa nje, na waliweka kahawa ya Rwanda ambayo ilikuwa inapokelewa zaidi katika soko la la kimataifa kupitia platform hiyo. Kwa hiyo watu walikuwa wanaangalia kwa kiasi fulani, ukiachana na hizo hivyo wanavyokwenda kuuza nje, lakini walikuwa wanaagiza bidhaa kupitia mitandao, na watu walikuwa wameanza kuona bidhaa zikiletwa moja kwa moja Rwanda, mtu akiwa ametumia simu zake za mkononi kuagiza kwa. Kwa hiyo kama simu hizo zitaachana na teknolojia hiyo ya Marekani au teknolojia ya Marekani ikaacha kutumika katika simu hizo, ina maana kwamba unatakiwa kuanze kufikiriwa sera mpya ya kuangalia jinsi ambavyo wananchi hawataathirika kwa namna moja ama nyingine, lakini kwa upande wawe kama nilivyokwambieni, ilikuwa ndio kwanza inaanza kushika kasi katika soko la ndani. Kwa hiyo labda inawezekana athari isiwe kubwa sana kwa makampuni ambayo yalikuwa ameanza kuagiza simu hizo, lakini kwa upande mwingine inabidi watu ma.. waangalie kwamba teknolojia ya Wachina ndo imeshamiri hapa nchini. Kwa hiyo endapo wanaanza na wawe na baadaye listi ikawa kubwa inezi, mambo yanaweza yanaweza kawa sio mazuri zaidi katika eh, sera hizi za kuendeleza teknolojia hapa nchini Rwanda na biashara ya kimataifa asante sana masantura Emmanuel. Naende kwake Fulbert Namwamba, umezungumzia kuhusu uh, labda hii ni njama uh, au mbinu zinazotumiwa na Rais Trump kuweka shinikizo kubwa kwa China kupitia kuchukua vikwazo dhidi ya Huawei. Huawei imekanusha kwamba haijatumia teknolojia ambayo inafanya ujasusi hapa Marekani. Profes Fulbert, uh, ili watu waelewe imekuaje, mfano Google. Google ambayo ni kampuni ambayo ni kampuni private ambayo ni kampuni binafsi ije kutangaza kwamba imeipatia uh, Huawei siku uh, tisini, yani miezi mitatu, na baadaye haitakuwa na makubaliano na Huawei kutumia uh, uh, hii mitandao au huduma zingine kutoka Google ili watu waelewe imekuwaje mpaka Google inasema inatekeleza uh, hatua ya kiutendaji iliyochukuliwa na Rais Trump. Na wakati ni kampuni binafsi inataka kufanya biashara, ni kampuni binafsi na inafanya biashara, lakini kampuni yeyote nchi yeyote inafanya kwa sheria za nchi ambayo ipo. Kwa hivyo shinikizo linatoka kwa serikali na shinikizo lilitoka kwenye idara za usalama na za ujasusi za Marekani ndizo ziliambia kampuni hizi wasimamishe uh, kuuzia mfumo wao kwa kampuni ya Huawei. Kwa hivyo Google ni kuwa hawana namna. Hatari iko hivi, kama upande wa simu uh, Huawei ina asilimia kumi na tisa ya biashara duniani na Google wakate Eh, kuwapa mfumo huo uh, operating system yake bas. Uh, ni kusema kuwa biashara ya Google nayo pia itaathirika kwa asilimia kumi na tisa. Kampuni za Marekani zenyewe zitaathirika. Kwa hivyo serikali ya Marekani ndiyo itaweka huu mgogoro wa kibiashara, lakini kampuni za Kiamerika zinauza bidhaa na kama haziuzi bidhaa nazo zitaathirika pia. Kwa hivyo sio kampuni zenyewe zimeamua, ni kuwa ni amri ya serikali. Naam, si kampuni zimeamua, ni amri ya serikali kama wanavyosema, eh, na ni kwamba inaonekana hapa kwamba hawa jamaa wenye hii simu ya wawe walitengeneza kwa kiasi kwamba iwe na uwezo, wanasema ilitangazwa kule nchini Kenya, wa kufuata tabia eh, za wale wamiliki wa zile simu katika ununuzi eh, katika kufanya mambo mbalimbali ile simu inakuwa ina kitu anaita artificial intelligence kuweza kufahamu nini wewe mnunuzi wake au wewe unayemiliki unafanya <laughs> katika shughuli za kila siku, siku. Mm. Sasa hayo nafikiri kama alivyosema profesa ameweza kuleta shida kwa sababu pia wanasema eh, kwa mujibu wa Reuters mtaalam mmoja wa Uingereza anayeunda vifaa vinavyonasa mawasiliano wanasema wamesitisha uhusiano wao na kampuni ya wawe ili kuzingatia haya yanayosemwa na Marekani kuhusu kampuni hiyo. Sasa basi hii pengine inaweza kumaliza kabisa uwezo wa kampuni ya wawe kutengeneza vifaa maalum vya kunasa mawasiliano kwa simu zake au kunasa aina yoyote ya utaalamu au kujua tabia za watu katika siku zijazo. Je, pengine pamoja na kwamba wamepewa siku tisini ndio sasa utafika wakati ambapo itabidi waache kabisa utengenezaji wa simu za namna hii au nini ambacho kinatarajiwa hapa katika simu za wawe ambao wao wanajaribu ku na soko la Samsung. Muhammad mm -hmm. Kira, hebu tueleze kwa upande wako na uchambuzi wako unavyoona kwa upande huu uh, kwenye, kwenye ukija kwenye mambo ya ulinzi na vile vile teknolojia ambazo ziko zimewekwa ndani ya teknolojia nyingine uh, ni kitu ambacho Siyo rahisi kusema kwamba uh, kitamalizikia kwa labda kwa katazo fulani uh, lakini vilevile tujue vile kwamba uh, teknolojia ambayo ni ndiyo ambayo itasababisha uh, artificial intelligence kusogea mbele ni teknolojia ya 5G na hivi sasa duniani hakuna kampuni yoyote ambayo ilikuwa ina patent zaidi uh, kama vile Huawei. Wana wana takwimu zinaonyesha kwamba wana patent za asili, as, as, asilimia thelathini uh, na saba, ambapo kampuni za Marekani zina asilimia kumi na mbili nukta tano. Sasa uh, kitu kitu ambacho kilichotoka ndani ya Huawei baada ya katazo lile, waliandika kwenye kwenye kwenye, kwenye e, e, akaunti yao ya Twitter kwamba wao wataendelea ku, ku, ku, ku, kuendeleza teknolojia ya 5G kwa sababu wanajua kitu ambacho kinawauma sana Marekani ni kwamba wao wamesogea wame mbele sana katika teknolojia 5G, na kama ni wao wataendelea katika teknolojia, wao, teknolojia 5G ina maana majaribio yalishafanyika muda mrefu sana. Tuelewe kwamba wao wako mwaka mmoja mbele kuliko makampuni mengi kuliko nchi nyingi. Lakini eh, kwa tuhuma hizi ambazo zimetoka Marekani kuna nchi ambazo vile vile zimewakataza zine, ama zimeweka katazo vile vile kuwa Huawei kuendeleza eh, teknolojia za zao za 5G. Mfano kama Australia vile vile wame- wameleta wame uh, katazo la Huawei uh, ku, kuendeleza uh, hii teknolojia ya 5G. Sasa kwa upande wangu mimi naona ni kwamba uh, ni, kwa vile wao na teknolojia ya 5G, chochote kinawezekana na hivyo basi Uh, hawatosita hapo. Nafikiri kitu kingine lazima watu wakifahamu kwamba Huawei hawana flagship ya simu moja, wana flagship ya simu ambayo ilizinduliwa tarehe ishirini na moja Mei hivi juzi, inaitwa Honor. Honor ni brand ya pili ya Huawei. Sasa unaweza kuona huku Huawei imekatazwa lakini Honor nayo vile vile inaendelea so, ndo maana nikasema kwa vile hii ni kampuni kubwa, wana nyanja, wana njia tofauti ambazo wanajua, sisi wateja wetu tunawafahamu tuna njia ambazo tutawaridhisha, ijapokuwa tumepata uh, tumepata misukosuko so, ni kitu ambacho sidhani kama watakaa kimya. uh, wanaweza kukaa kimya kimaneno kwa kuandika na kusema, lakini uh, katika kuendeleza teknolojia yao sidhani kama watasita, wataendelea na mi naamini kwamba katika miaka ya usoni uh, Huawe vile vile Uh, itakuwa ni katika kampuni ambazo bado utaziona ziko katika anga za juu. Sawa kabisa moja kwa moja. Basi naona wasikilizaji wetu nao wanaendelea kujiunga na kufuatilia mazungumzo haya. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Kwenye laini ya simu nimeambiwa kuna msikilizaji. Karibu, Live Talk ya Sauti Amerika. Jitambulishe jina, tupe mchango wako. Kwa majina naitwa Hosia Matias Mhema, Nipo, napatikana maeneo ya Sadani National Park, nafanya kazi kama mkemia. Mawazo yangu ni kwamba hili tatizo la kibiashara kati ya China na Marekani limepelekea kuiathiri kampuni ya Huawei, kwamba kutotumia application za Android. Hili tatizo linaweza likaathiri kwa upande wa watu wa Afrika ambao wanatumia simu za Huawei, watakuwa wakishindwa kupata update kutokana na kuzuiwa na hiyo program, na pia nafikiri pia kwa watu wa Marekani pia wanatumia simu za Huawei wa pia watapata kuathirika kwa hiyo changamoto, kwani inasemekana kwamba Huawei ni kampuni pia ina wateja wengi wakiwapo Marekani. Kwa hiyo itaathiri pia watu wa Marekani. Asante sana, msikilizaji Osia kutoka kule Saadani, Tanga, Tanzania. Ee, basi baada ya kusikia hayo Patrick, umesema kuna mtu mwingine hapa unataka kuangalia ujumbe wake wa Facebook akitaka kusema kitu. Naam, naona tuanze kusoma ujumbe wa watu walioandika kwenye Facebook tukianza naye huyu David Sechenga, ni kutoka huko Tanzania, huko Tanga, anasema watumiaji wa Afrika wanaathirika pakubwa kutokana na simu hizi kukatazwa, kwani Waafrika wamekuwa wakizitumia kufanya mawasiliano na mambo mengine katika mitandao ya kijamii ikizingatiwa kwamba simu hizi Google wamekataa kufanya kazi nazo. Naye Daniel William anasema yeye, uh, ni kutoka Kiteto, ni hasara kubwa sana kwetu, kwa watu wa nchi wa chini. Mimi binafsi natumia Huawei na sijui nitaweka wapi simu yangu hii. Kwake anasema ni changamoto kubwa. Uh, naye Hede Ngasa kutoka Misonge Tanganyika, Katavi anasema watumiaji wa Afrika wataathirika pakubwa. Ni vyema tu China wakakubaliana na matokeo. Marekani watakiwa kuendeleza kutengeneza bidhaa yao, wala wasisite. Ni vyema tu China wakatengeneza simu ambazo zinadumu, ili waendelee kufanya biashara pasipo kukwama kwama. Na, uh, haya. Uh, hayo ni baadhi tu ya maoni yaliyotolewa na wasikilizaji wetu na ni wengi wameandika, na tunawashukuru kabisa kwa mchango wao. Na waendelee kutuma mchango wao kwa mtandao wetu wa Facebook ambapo matangazo haya yanakwenda moja kwa moja. Haya, basi nikirudi huko kwake Masantura Emmanuel, ameeleza vitu vingi kuhusu matumizi, lakini nakumbuka pia kama tulivyozungumza Patrick, hapo nyuma kwamba kampuni ya Kenya Yeah. Safaricom Safaricom imeeleza kwamba si tu matumizi ya simu hii ni makubwa na wateja ni wengi, lakini pia vipo vifaa vingine ambavyo vinatumia au vinatumika kutumia, wawe kwa mfano routers, kwa mfano mambo ya kamera za usalama, usalama, naam Vyote hivi vinategemea hii kampuni. Hii kampuni kampuni hmm, ni kama kama vile sasa imekushaota mizizi mikubwa sana hmm, na kama kila alivyogusia ni kampuni pengine ya pili kwa ukubwa hmm. Kwa hiyo tunataka kujua masantura uh, hii wapo wana, watu wanapozungumza po, wana wanaona tu upande wa simu za mkononi na huduma ambazo zinapatikana kupitia hizi simu za mkononi. Nafikiri kuna zingine sekta au uh, vifaa vingine ambavyo vinatumiwa vya Huawei vinaweza ku kuathirika navyo au makampuni yanayotumia na, na, na, na idara tofauti za ikiwa ta za serikali au za za usalama zinaweza nazo pia kupata matatizo sana. Yani kama ulivyogusia tena, naweza nikasema kwa pigo kama hili, kama kweli vita hii ya kibiashara itachukuliwa ita, ita tukichukulia kwamba ni vita ya kibiashara, basi naweza nikasema kwamba Marekani amepiga pabaya kwa sababu vifaa vingi ukiachana na hizo simu ambazo tulikuwa tunazungumzia ambazo nimesema si nyingi sana ukilinganisha, japo walionazo pia wanadumu wanadu, wana, wana, wanadumu nazo kwa muda mrefu, lakini hivyo vifaa kama routers ni nyingi sana, sana sana sana sana tena, yani ni kwamba uh, ma uh, mashirika yote yanayodistribute hapa yanayotoa vifaa vya namna hiyo vya kutoa internet, huduma ya internet nimeona mm -hmm, wakiwa wanatumia routers za Huawei pamoja na modems za Uh, iwe MTN wanazogawa iwe Airtel walizokuwa wanatoa hata wakati inafanya kama taiti, nani, shirika la la simu za mkononi la taifa walikuwa wanatoa za Huawei. Kwa hiyo inaonekana kwamba Huawei wamefanya kazi kubwa sana kudistribute hivyo vifaa vingine zaidi kabla ya kudistribute hata hizi simu. Kwa hiyo e, ni pigo ambayo inaweza likawa kubwa endapo matatizo hayo yatagusa katika hivyo vifaa kwa sababu mifumo ya taifa pia inaweza ikaathirika. Hilo ni moja, lakini pili kuna naweza nikasema wae hapa itaathirika zaidi ni pigo kubwa kwao kwa sababu uh, uh, tumekuwa tukiona kwamba vita hii eh, ya, Umarekani, ya ya ya biashara kati ya Marekani na Uchina haigusi sana upande wa Afrika, kwamba Afrika wamekuwa wao wa wanaendelea kutumia vifaa tu vile kutoka Uchina kwa sababu moja ya bei yake, lakini pia wasikudanganye mtu, hivi vifaa pia huwa vinadumu, kwa sababu unapiga China unanyanyua unaendelea na, na kazi yako, wakati hivi vifaa ambavyo tunaambiwa vina bei kubwa huo ukigonga kidogo chini basi, imevunjika na kifaa chake kinakuwa kina bei kuliko simu tatu ama nne za mkononi kutoka Uchina. Kwa hiyo unaona kwamba matumizi, watu wengi wanakuwa wanaamua kutumia vifaa vya Uchina zaidi. Kwa hiyo, lakini hapa nasema wawe itaumia zaidi kwa sababu Google ni shirika kubwa ambalo watu wengine hawajui kwamba kuna kuna sehemu nyingine unaweza ukabrowse ukapata information bila kutumia Google. Kwa hiyo kabla ya kuandika chochote kwenye simu yake, kompyuta yake, popote anaanza na neno Google. Kwa hiyo naweza nikasema mashirika yataangalia kipi kikubwa, kuendelea kutumia simu ambazo ama vifaa vya Huawei ambavyo inaonekana unaweza ukapata option nyingine na ukaendelea kusurvive au kuachana kua kabisa na Google kama shirika kubwa zaidi. Kwa hiyo eh, Google kusema kwamba itashirikiana na uamuzi wa wa serikali ya wa Marekani na ikawaumiza Huawei, inaweza nikasema kwamba inaweza ikatoa athari kubwa sana ambazo si nzuri kwa shirika la Huawei. Naam, asante sana kwa maelezo yako, Bwana Masantura Emmanuel, uh, Fulbert na Mwamba uh, kama unavyomsikia, Masantura anasema hakika kweli, uh, iwapo kuna uh, huduma zingine ambazo zitabanwa na hatua hizi za Google au na hatua eh, ya serikali ya Marekani, basi mambo yatakuwa magumu zaidi. Eh, unafikiri hivi sasa, ni kweli Google imetoa muda wa miezi mitatu kwa Huawei na hatujui kitachotokea baadaye na hatujui mazungumzo kati ya China na Marekani yatafikia ya wapi. Unafikiri upande wetu wa huko Afrika Mashariki, kuna umuhimu watu wanaofanya biashara na Huawei wanaotumia vifaa vya, vya, vya Huawei waanze kuchukua hatua za tahadhari. Lazima afanye tahadhari, Professor... tahadhari. Mm -hmm. Lakini inafaa kaka zetu Afrika wajue kuwa, uh, vita vya fahadi uh, kium uh, kinachoumia ni nyasi. Kwa hivyo vile, uh, sisi waafrika kama wanunuzi, sisi ndio nyasi katika vita hivi. uh, naamini mwenyewe kuwa kama Huawei itaumia au itaathirika, itaathirika kwa miezi sita pengine, na hiyo miezi sita ikipita, Huawei uh, mifumo yao mpya ambao wamekuwa wakifanya majaribio na utafiti yatakuwa tayari. Lakini kusema kweli kuwa e, binadamu watakuja kuzoea Google ni imekuwa ni m, kama kuzoea ni kama ulevi e, watu wamezoea Google kama mvuta bangi au mtumiaji wa miraa. Kwa hivyo kama Huawei itakuja na mfumo mpya ambao utakuja baada ya Google, itachukua mwaka mzima watu kuzoea. Kwa hivyo tuseme hivi kuwa kutakuwa na athari za kama mwaka mmoja lakini huo mwaka ukipita, kutakuwa na suluhu. Aa, subira huvuta heri na kujipanga hakuna ubaya. Kenya yetu, Kenya ndio wanatumia neno kujipanga, watumiaji ni lazima wajipange Sawa kabisa Profesa Fulbert Namwamba na kushukuru sana, lakini vilevile tuangalie swala la kujipanga hilo lile unalozungumzia profesa. Mwanzilishi wa kampuni ya mawasiliano hiyo ya Huawei, Ren Zhengfei alisema kwamba kampuni hiyo imekuwa ikijitayarisha kukabiliana na makatazo ya kibiashara. Sasa pengine kama ndivyo ilivyo, na profesa anasema wanaweza wakaja na mfumo wao, lakini sio kitu ambacho ukianza leo ndugu yangu kila mtu atakifuata. mm -hmm. na na vile vile, ehe, nataji muda, nataji matayarisho, mm -hmm. nataji kupata soko, na soko la wawe, kama unavyosema linaongezeka kukua sasa, ambulo, Muhammad, kila, nije kwako. Ikiwa, hivyo ndivyo changamoto gani wawe hivi sasa watakumbana nayo? Maana yake kuanzisha tu na kusema huu ndio mfumo wangu mpya, chana gugu watu wote kuingia kwako, sidhani kama ni kitu rahisi kwa kila mtu kuitikia. Changamoto hiyo unaionaje? Bwana Mohamed kira kutoka changamoto Tanzania kwa kakua, ye, ni, changamoto ni, ni kubwa kwa sababu uh, tujue kwamba uh, katazo la Google uh, sio kwamba limewaathiri Huawe eh, yani, sio kwamba ni Google peke yake ambayo wamewaathiri Huawe lakini makampuni mengi ambayo yanafanya kazi na Huawe katika nyanja tofauti. Hii tumeiongelea hapa sana, ni Google kukataza ama kwa kunyang'anya leseni ya Android, lakini tujue Huawei, Huawei, kama Huawei simu yao asilimia kubwa vile vile vifaa ambayo wanavitengeneza ni kutoka makampuni kutoka Marekani eh, hivyo basi, hata kama kama nilivyosema mwanzo kwamba Huawei watakuja na operating system yao, lakini mambo ni mengi kwa upande wa Huawei, inabidi lazima wajipange kwa upande wa hardware, vile vile vilevile eh, kitu muhimu katika simu ni ile ile processor chip ambayo ndo ina, ina, tum, ni kama kama ni ubongo ubongo wa simu. Nayo vile vile kuna kampuni ambazo ziko kama mfano Uingereza, ambazo eh, makao makuu yao iko Marekani ambayo inaitwa ARM, nao vile, vile, wametoa statement na kusema kwamba hawatofanya kazi tena na Huawei eh, kampuni ya Intel, vile vile kampuni ya Qualcomm. Sasa hapa ukiangalia, eh, kwa upande wa Huawei inabidi wajipange kwa upande sio tu wa kuwa na operating system yao, lakini kujipanga kwao ni kwamba lazima watengeneze viwanda eh, vya kutengeneza parts zao za hardware ambazo iwe kule kule China. Nayo na sio jambo la rahisi, sio jambo la, ya, la, la la mwaka, sio jambo la miezi sita, ni jambo ambalo linaweza likachukua muda lakini kama vile tunavyojua, kwa watumiaji vile vile e, itawaathiri kwa sababu kama vile e, mnavyosema, unajua mazoea yana, yana tabu. Na kama mtu amezoea kufanya kitu fulani kwa muda mrefu, leo ukimletea simu ya Huawei na kama ni operating system nyingine, sio kwamba itazoeleka moja kwa moja, ni kwa sababu e, mazoea ni ni kwamba mtu amezoea kutumia Android, na amezoea kutumia Google amezoea kutumia Gmail, leo unamletea kitu kigeni itakuwa uh, ni vigumu mno. Eh, tufahamu vile vile katika upande wa wa wa, wa laptop wawe vile vile wanatumia operating system ya Windows eh, ya Microsoft. Na tujua Microsoft ni kwamba wako Marekani na vile vile inasemekana no kwamba na wao Microsoft watamfuata Google na hivi basi kila kitu chao kitakuja kitabadilika. Na kama hivi kitakuja kitabadilika, sio eh, shaka kwamba kitawaathiri wateja kwa kiasi, kwa kiasi kikubwa sana. Nam nam, asante uh, sana Mohamed Kira, tunasalia na dakika kama tatu nne hivi kabla ya kukamilisha live talk, tusome pia maoni yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu hapa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza naye huyu anaitwa Topazne Stori kutoka Tanzania, anasema ni kweli teknolojia inavyozidi kupata soko zaidi, vile hata leo mahitaji ya mwanadamu huwa makubwa zaidi. Mchina amekuja na teknolojia mpya ya G5 katika simu za Huawei. Sasa inakuwaje Marekani aanze kupata wivu kilivyo? <laughs> yanasema Marekani amepata wivu. Haya, wengine anaitwa um, anaitwa James Erasto kutoka huko Tanzania, Mwanza, anasema kiuhakika, China na Marekani waweza kuathirisha watumiaji wa simu za Huawei kwa mawasiliano, kwa maana kati ya nchi hizi mbili kuna mmoja ataporomoka, aidha China ama Marekani. Naye Reovidus Theofil kutoka Kanazi anasema w uh, ina Marekani wakae meza moja wamalize huo mgogoro maana wanawathirika ni watumiaji wote wa Afrika na sehemu nyingine duniani. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja tuwashukuru sana wasikilizaji wetu wa Facebook, wamekuwa wakichangia kwa kiasi kubwa mazungumzo haya eh, lakini kabla ya kukamilisha kabisa niseme tu kwamba balozi wa China nchini Marekani Cui Tiankai amesema kwamba mazungumzo yanaendelea kati ya nchi hizo mbili na akitaka kwamba yawe na msingi wa heshima kwa pande zote hiyo ni kandoni mwa mkutano wa tano magavana wa china wa marekani unaofanyika katika mji wa lexington hapa marekani kwa hiyo mm -hmm. mazungumzo yanaendelea na pengine kama alivyozungumza wachambuzi hapa kuna hizi siku ambazo zimetolewa tisini mm -hmm. hatuwezi kujua kwamba pengine hatima ya jambo hili itafikiwa au kutapatikana mwafaka wa namna moja mm -hmm. ama nyingine na mtumalizie naye emmanuel masantura huko kigali katika hizi sekonda chache zinazosalia emmanuel vipi uh, rwanda wameanza kujipanga uh, kuhusu hizi athari za mgogoro ulioko kati ya Marekani na China na kampuni hii ya Huawei, kiukweli ki naweza nikasema itategemea, uh, labda na wanaoweka sera zaidi, lakini kiuhalisia ni vita ambayo kidogo Wanyarwanda wamekuwa wakichukulia kwamba ni, ni, kuna msikilizaji mmoja amesema ni wivu, si tunaona kama ni wivu na si, hatujafahamu ni kwa nini mataifa makubwa hasa ya Magharibi yamekuwa yanashindwa kabisa ku, kupokea eh, kasi ya maendeleo ya dunia, kwamba pande zote za dunia zinatakiwa kuwakilishwa, kwa sababu tunazungumzia kwamba kuja na, na matumizi makubwa ya 5G kwa kiwango kikubwa kwa Wachina, nafikiri inaonekana kwamba inawakwaza watu wa, ma, ma, mataifa ya Magharibi hasa katika Asante sana ni kushukuru Bwana Masantura Emmanuel, muda wetu umekwisha. Profesa Fulbert na Mamba akiwa hapa Marekani na mchambuzi Muhamed Kira nchini Tanzania kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa mwenzangu Patrick Nduimana. Tutakieni wote usiku mwema, kwaheri kutoka Washington DC.