Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana nami langu Harrison Kamau ni ukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni hii, ikiwa ni tarehe 23 mwaka nao ni wa 2019 mwezi Mei, kupitia internet www.voaswahili.com Redio zetu shirika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki kadhalika, kwenye masafa mafupi kupitia mitembendi 19 na na 22. Karibuni baadhi ya yale tuliyokuandalia, wakati ulimwengu unaadhimisha leo siku ya uzazi pingamizi maarufu fistula nchini Tanzania, wanawake waliopatwa na ugonjwa huo watoa hamasa kwa wenzao wanaoamini kwamba ugonjwa huo ni kutokana na kurogwa. Walio wengi wanaamini kwamba fistula ni ugonjwa, labda ni mtu amerogwa. Lakini kwa mpaka mimi leo nilipofika hapa, ninawambia kwamba fistula si ugonjwa wa kurogwa na mtu, isipokuwa ni changamoto za uzazi. Katika habari nyingine ni kwamba msemaji wa kundi linalopiga vita serikali ya Rwanda akubali mbele ya mahakama mashtaka 16 ya uhalifu wa kigaidi dhidi yake. Basi na kusihi hujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Harrison Kamau anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Rais wa Malawi Peter Mudharika hadi hivi sasa anaongoza kwa kupata asilimia arobaini ya kura katika uchaguzi wa urais uliofanyika Jumanne, huku zoezi la kuhesabu kura likiwa limefanyika kwa asilimia sabini na tano tume ya taifa ya uchaguzi imesema hivi leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Lazaras Chakwera ambaye anaongoza chama cha upinzani cha Malawi Congress amepata asilimia thelathini na tano ya kura, wakati naibu rais Saulos Chilima akiwa amepata asilimia kumi na nane. Hayo yamebainishwa na tume katika mkutano na wanahabari. Malawi pia iliitisha uchaguzi wa wabunge na madiwani leo. Umoja wa Mataifa umemteua mratibu wa majibu ya dharura kwenye Ebola ili kusaidia kuboresha juhudi za kudhibiti mlipuko ambao umedumu kwa takriban miezi kumi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao mpaka hivi sasa umeua watu elfu moja mia mbili, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. David Gressley ameteuliwa katika wadhfa huo mpya, Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani wamesema katika taarifa yao ya pamoja. Grisli atasimamia uratibu wa misaada ya kimataifa kwa mujibu wa Ebola na kufanya kazi kuhakikisha kwamba kuna mazingira mazuri, hasa usalama na hali njema ya kisiasa, ili kuruhusu majibu kwa ebola kuwa na matokeo chanya nchini. Wizara ya ulinzi inapanga kuifahamisha ikulu ya Marekani leo Alhamisi kuhusu uwezekano wa kupeleka maelfu ya wanajeshi wa Marekani huko mashariki ya kati, maafisa wamesema. Ombi la wanajeshi wa ziada limetolewa na kamandi kuu ya Marekani na litawasilishwa mbele ya White House leo, maafisa wamesema kwa misingi ya kutotajwa majina, kwa sababu mipango hiyo haijapitishwa rasmi. Kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari, bado haiko bayana kama ikulu itaidhinisha upelekaji wa idadi yote inayoombwa au ataruhusu kiasi cha wanajeshi pamoja na vifaa vya kijeshi na meli zaidi pentagon imekataa kutoa maoni kuhusu mapigano ya siku za usoni kamanda rebecca ribarich msemaji wa pentagon amesema jana kuwa ni swala ya siku nyingi kuwa si mwafaka kujadili kuhusu mipango ya baadaye ya kijeshi na kiongozi wa waasi anayeshutumiwa kwa mashambulizi kwenye mpaka wa Rwanda leo alikiri makosa ya ugaidi na mengine na kukubali kuwa alishirikiana na serikali kutaka kumwondoa mamlakani Rais Paul Kagame wa Rwanda. Sunday Shomari anaisoma taarifa yake kamili. Calixten Sabimana anayejulikana kwa jina la Sankara ni msemaji wa Forces for National Liberation FLN, kikosi ambacho kimefanya mashambulizi kadhaa nchini Rwanda katika miaka ya karibuni, ikiwa ni pamoja na kwenye vijiji na mabasi. Kukubali makosa huko kwa Kalixte Nsabimana, msemaji wa chama hicho, kunapelekea hatari zaidi ya mvutano kati ya Rais Paul Kagame na majirani zake ambao amewashutumu kwa upelelezi. Nsabimana alikamatwa mwezi uliopita kwa kuhusika kwake na kundi la FLN na amekiri makosa 16, ikiwa ni pamoja na ugaidi mauaji na hatimaye kuomba msamaha kwa makosa yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama Kuu ya Uganda leo Alhamisi imezuia juhudi za serikali kuwasimamisha kazi darzeni ya waandishi wa juu kwa sababu ya kwamba waliandika habari kuhusu kukamatwa kwa mbunge Bobi Wine na wiwo kuhatarisha usalama wa taifa Tume ya mawasiliano ya Uganda, yani UCC, mapema mwezi huu ilizitaka redio kumi na tatu na vituo vya televisheni kuwasimamisha kazi wahariri wao wa habari, wasimamizi wa vipindi na wakuu wa matangazo juu ya kuripoti kuhusu kutiwa mbaroni kwa msanii maarufu na pia mwanasiasa Robert Changulani maarufu kama Bobi Wine. Wanaharakati wawili waliwasilisha kesi mahakamani kwa niaba ya chama cha waandishi wa habari cha Uganda, UJA, Kutaka amri hiyo itupi liwe mbali. Jaji Lydia Mugabe Sali ameambia mahakama iliyojaa watu mjini Kampala kuwa anafahamu kuhusu maslahi ya usalama wa taifa, hata hivyo, kanuni haziwezi kutumia kukandamiza uhuru wa watu na haki za kupata habari. Maamuzi hao yamepongezwa na wanahabari. Zimbabwe imetoa idhini kwa kampuni moja inayohusishwa na bilionea wa Nigeria kutafuta na kuchimba madini ya platinum kama juhudi ya kufufua uchumi wa taifa hilo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hatua hiyo imekuja mwaka mmoja tu baada ya serikali ya rais Emmerson Mnangagwa kutia saini mkataba wa dola bilioni 4.2 na kampuni ya Karo Resources yenye makao yake Cyprus kuchimba madini ya platinum zimbabwe inajikakamua kuzalisha platinum inayotumika kudhibiti moshi hatari kutoka kwenye magari wakati ulimwengu ukielekea kutumia magari yanayotumia nishati ya umeme kupitia betri yenye madini ya lithium wizara ya habari ya zimbabwe hei, imesema kuwa kampuni ya bavura holdings ambayo bilionea wa nigeria benedict peters ni mwanahisa mkuu leo itatia saini mkataba wa kuchimba platinum kwenye eneo la migodi rugrik dyke Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tuanze kupokea habari kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Wanajeshi wanane wa, wa, wa serikali ya DRC waripotiwa kuuawa na nyumba zaidi ya 180 kuchoma moto katika shambulizi la waasi wasiojulikana lililofanyika kwenye kijiji cha Loti katika mkoa wa Ituri huko mashariki mwa DRC. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa huko Goma, Oster Malivika. Makamanda hao wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, wameuliwa katika mapigano inayoendelea siku hizi eneo la Bajere wilayani Jugu, mji wa Loto, mkoa wa Ituri hapa kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwenye njia ya simu naungana naye John Kabwe akiwa Ituri. Ndiyo, kuna maofisa wane waliuliwa, kano wawili, meja moja, luteni kano moja, na hawa jeshi waliwahi kuzikwa jana, ndio waliweza kuwazika na waliuliwa na hawa waasi. Ni jambo la kushangaza kwamba watu wanafariki na wanaua wanajeshi wa ofisa kubwa, na hakuna yote ya serikali ambalo pesa wananchi huweza kuona pengine. Uh, kuna watu huko Kinshasa ambao wanajua hiyo uh, mzozo. Ni nyumba ngapi zimechomwa? saka trevende mezo yenye ilikuwa mia moja themanini na mbili hivyo, ndio nyumba hizo iliweza kuunguzwa eneo la Mukambo, ziwa la pembeni na ziwa la Kialba, mashirika ya kirahia ikiomba serikali mpya kutafuta suluhu kuhusu migogoro hiyo. Kizerbo Mitevo ni mbunge kutoka Beni, akiwa katika bunge la taifa mjini Kinchasa. kitu ambacho kinaweza kufanyika tu ni serikali kuweza kukamata mipango, nia ya kisiasa ikifanyika na mambo yote itaendelea vizuri. Hivi kwetu watu wameteseka sana. E, iwe maeneo ya Ituri iwe maeneo ya Kivu ya, ya, ya, ya Kaskazini, tumeteseka sana hivi. Tunataka amani iweze kurudi kabisa. Mapigano katika sehemu nyingi hutatiza rahia, ni kama wilaya ni Beni ambako rahia wa mbilikimu ama wabatwa waendelea kulalamikia mauaji ama mashambulizi inayotendwa na watu wanaozaniwa kuwa ni ADF. Vita Beni tunashangala na tunateseka siye, bote kule kule kule mugini Minasangala vita Beni, Beni, Beni. Tutafanyai? Munateseka na nini? Na vita hii kukufa bato kukufa bato kila siku kila siku kila siku Wakati hayo yakiarifiwa, mapigano mengine yaripotika katika eneo la Ruchuru kati ya makundi mawili ya waasi. Desire Ngabo Kisuba ni msemaji wa kundi la NDC Renove. Inafanya sasa wiki moja, tunapambana na FDLR ndani ya teritoria ya Ruchuru na Masisi. Na kwa nini mnapambana nao? Tunapambana nao kwani wametuangamiza siku nyingi, wakati wametoka Rwanda wamefika Congo, Kongo wameua, wameua ndugu zetu, wamebaka wamama, wamefanya maarifa nyingi sana, halafu Tukaona ni vizuri tujichukulie uamuzi wa kuwapiga. Sisi wenyewe ndio tunawapiga kabisa. Serikali mpya inayoongozwa na Felix Tshisekedi kwa sasa yaomba wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujenga umoja kwa amani. Sasa hivi wanasiasa wa upinzani waliokuwa nje ya nchi wote wajiandaa kurudi. Baada ya mwezi, Katumbi asubiriwa, Mbusa Nyamwisi ambaye alikimbia kwa zaidi ya miaka misaba. Hoser Malivika, Sauti amerika Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Mkurugenzi mkuu wa kampuni kubwa ya mawasiliano ya simu ya mkononi nchini Kenya ya Safaricom, Bob Colimo, amesema hivi leo kuwa ataendelea kushikilia wadhifa huo kwa mwaka mmoja zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Colimo alibainisha hayo alipokuwa akizungumza na wanahabari na kusema kwamba licha ya kuwa alihitajika kuacha mamlaka mwezi Agosti, yeye pamoja na bodi ya kampuni hiyo ameamua ahudumu kwa mwaka mmoja zaidi. Vyanzo vya kampuni hiyo vilisema mwezi uliopita kuwa Kolimu alikuwa ameamua kuacha kazi mwezi Agosti kwa sababu za kiafya, lakini sisitizo la serikali kuwa mrithi wake lazima awe Mkenya limecheleweshwa tangazo la mtu atakayerithi wadhifa wake. Chini ya uongozi wake Safaricom imetokea kuwa kampuni yenye faida kubwa zaidi katika eneo la Afrika Mashariki, hasa kutokana na huduma yake ya kutuma pesa na kupokea fedha kwa njia ya simu maarufu kama Mpesa. Safaricom inayomilikiwa na kampuni ya Afrika Kusini ya Vodacom kwa asilimia 35 inasemekana kuwa na wateja takriban milioni 30 ambao asilimia 62 ya soko la simu za mkononi nchini Kenya ni ya kampuni hiyo na idara ya safari za anga inakutana na mashirika ya kimataifa ya safari za anga kutoka kote duniani kutathmini hali ya ndege za Boeing 737 Max ambazo zimezuiliwa kuruka na kuona ni hatua gani zitahitajika kurejesha huduma za ndege hizo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, idara hiyo ya safari za anga FAA itatoa maelezo kuhusu ugunduzi wao kuhusiana na ajali mbili za ndege zilizotokea Ethiopia na Indonesia. FAA itatoa, FAA itatoa tathmini kuhusu uchunguzi unaohusu ndege 737 Max na kuelezea marekebisho ambayo yanatarajiwa kufanywa kwa vifaa vya kisasa na madokezo kwa marekebisho kwa Boeing kutoa mafunzo kwa marubani. Takriban mashirika 33 yamekutana pamoja na China, Brazil, Australia, Umoja wa Ulaya, Ufaransa, Ethiopia, Indonesia na Korea Kusini ambao wanahudhuria mkutano unaofanyika huko Texas hapa Marekani. Wapiga kura wa Umoja wa Ulaya leo wameanza kuchagua wawakilishi wao kwenye bunge la Ulaya ambalo litaamua hatma ya umoja huo katika siku zijazo. Mamilioni ya watu katika mataifa ishirini na manane wanachama wanashiriki zoezi hilo litakalochukua muda wa siku nne, huku matokeo ya kwanza yakitarajiwa kutangazwa Jumapili jioni. Ukusanyaji maoni kabla ya uchaguzi umeashiria ushindi kwa wagombea wenye misimamo ya kitaifa wanaonuia kuona umoja huo ukitoa nafasi zaidi kwa wanachama kutunga sera zao wenyewe kama mataifa. Kwa sasa bunge hilo litaendelea kuwa na wabunge 751 kutokana na Uingereza kuendelea kubaki kwenye umoja huo, kinyume na ilivyotarajiwa kwamba ingeondoka mwezi Machi. Uchelewesho una maana kwamba Uingereza bado ni mwanachama wa EU na inashiriki kwenye uchaguzi huo pia. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Harison Kamau, tunaendelea na ripoti zaidi nchini Tanzania. Kati ya wanawake elfu moja na mia mbili na elfu tatu na mia saba hupata uzazi pingamizi kila mwaka, maarufu fistula. Wakati ulimwengu unaadhimisha leo fistula ya uzazi, jamii ya Tanzania na watunga sera unashirikiana kwa kuongeza juhudi za kutokomeza fistula. Ripoti kamili na Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam. Tatizo la fistula ya uzazi husababishwa na uzazi pingamizi hutokanao na ukosefu wa huduma ya afya stahiki kwa wakati, kama vile huduma za dharura wakati wa kujifungua. Inakadiriwa kuwa akina mama zaidi ya milioni mbili wanaishi na tatizo la fistula duniani, hususan chini ya jangwa la Sahara, Asia na Uharabuni, huku takriban akinamama laki moja wakipata tatizo jipya la fistula kila mwaka. Hapa nchini kwa mujibu wa takwimu za wagonjwa wanaofika kwenye matibabu ya fistula, wanawake elfu moja mia mbili hadi elfu tatu mia saba wameripotiwa kupata tatizo la fistula kwa mwaka. Felista Bwana ni meneja programu ya afya ya uzazi shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu duniani UNFPA. watu wengi wataweza kufikiwa na, na pia kutakuwa na wataalamu ambao wamefundishwa. Itasaidia pia kuzuia fistula, kama tunavyojua fistula ni uzazi pingamizi. Ina maana mtu akiweza kupata huduma huduma ya dharura ya, ya, ya uzazi katika wakati mwafaka hawezi kupata fistula. Lakini vile vile tunachosisitiza ambacho ni changamoto kubwa kwenye nchi yetu ni upatikanaji wa wataalamu wa afya wenye ujuzi hapa nchini. Hospitali ya CCBRT imejipambanua katika kutoa matibabu kwa kinamama wanaougua fistula, ambapo imesema imewafikia wanawake wengi kwa sasa baada ya kupata uelewa juu ya ugonjwa huo kuliko hapo awali, ambapo wengi walidhani ni tatizo linaloendana na imani za kishirikina. Brenda Msangi ni mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya CCBRT. Kama kweli tunataka kutokomeza fistula, lazima tuwe na mikakati ya kimataifa na miongozo ambayo itawasaidia wanaotoa matibabu ya fistula waweze jinsi gani kutoa huduma bora za fistula hapa Tanzania. Takwimu zinaonyesha kila mwanamke anayefariki, wanawake ishirini wanapata majeraha wakati wa kujifungua. Moja ya jeraha ni tatizo la fistula ya uzazi. Wanawake ya Rehema Malugo kutoka mkoa wa Mara na Mariamu Yusufu kutoka mkoani Lindi ni miongoni mwa wanaopatiwa matibabu ya tiba ya fistula katika hospitali ya CCBRT jijini Dar es Salaam. Kuna watu hawaamini kwamba vistula labda ni ugonjwa tu ambao upo unatokana na uzazi. Walio wengi wanaamini kwamba vistula ni ugonjwa, labda ni mtu amerogwa, lakini kwa mpaka mimi leo nilipofika hapa, ninawaambia kwamba vistula si ugonjwa wa kurogwa na mtu, isipokuwa ni changamoto za uzazi. Kwanza kwenye ndoa yangu nilinyanyasika mno, mpaka dakika hii nina makovu ambayo sio yn, yani, nimemwagiwa nime, nime, maji ya moto kwa ajili ya mume wangu ananinyanyapaa, lakini tatizo tu nikavumilia nikaendelea tu kuvumilia. Baadaye hapo akatoka yeye, akaenda kupata mwanamke mwingine, nikaendelea tu kuishi pale. Kauli mbiu ya mwaka huu inasema fistula ya uzazi ni ukiukwaji wa haki za binadamu, tuitokomeze sasa. Na huko Kenya, wataalamu wa afya wanasema visa vya fistula vinaendelea kuongezeka kila mwaka. Mwandishi wetu Huba Abdi ametembelea jimbo la Marsabit kaskazini mwa Kenya, ambako wanawake wanasema hali ya unyanyapaa imeongezeka jambo ambalo huwafanya kuogopa kwenda hospitalini kutibiwa. Ni maradhi yaliyomsababisha kuishi na dhiki, aibu na kutengwa na jamii. Saado Halaki aliishi na maradhi ya fistula kwa muda mrefu licha ya kufanyiwa upasuaji mara nne. Kila mtu akanaangalia, anatoa mate, anashika nini pua, kanaengalia tuna macho mbaya, siwezi kutembea, nakaa tu kwa nyumba, lakini zaa zingine unaenda kufanya, unaenda kuosha hata nguo ya mtu ni maradhi ambayo hutokea wakati mama anapochukua muda mrefu kujifungua au hata anapojifungua nyumbani, na safari ya kutibu fistula kwa mama huyu ilikuwa ngumu, kwani kama mjani alilazimika kusafiri sehemu za mbali ili kutafuta lishe ya wanawe, ndiposa ikawa vigumu kwa ugonjwa huu kutibika, japo sasa anaendelea na matibabu baada ya kufanyiwa upasuaji wiki jana. Mwana yangu ameshafariki. Sina bwana. Daktari alinifanyia operesheni, akaniambia usiguze kitu. Sasa watoto wanataka chakula wanataka fisi wanatoa wapi? Katika hospitali ya Moyale, jimbo la Marsabit, muuguzi wa akina mama Abdurahman Halaki anasema wanawake wengi hujificha kwa kuogopa unyanyapaa na aibu, na wengine kuogopa operesheni, ila mara nyingi kampeni dhidi ya ugonjwa wa fistula huwapa elimu kuhusu hatari yake. Wengi kwa the community level huwa wanaficha because of the stigma Dance wengine hata wanakopa wakisema wako shy sana. Wengine wakio, wakiona sasa wako na hiyo shida huwa wanaficha. Licha ya tahadhari na jitihada kubwa zinazofanyika kote duniani kwa nusuru, ugonjwa wa fistula umeendelea kuwa ni jinamizi na ni tishio kwa wanawake wanaojifungua na hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa the backlog, uh, the mrundiko wa visa vya fistula bado uko juu, na ningependa kusema tatizo hili bado linafaa kupewa kipaumbele, na pia ni shinikizo kwetu kuimarisha idara ya afya, kuhakikisha kila mwanamke anapata huduma kwa haraka, hasa wanapokuwa kwenye uchungu mwingi wakati wa kujifungua, na kuangazia nini kinasababisha ugonjwa huo huku wadau wa afya wakisema tatizo hili la fistula linaweza kuepukwa kwa kuzuia mimba za mapema, kuachana na mila potofu kama vile ukeketaji na wanawake kupata huduma za afya ya uzazi mapema katika hospitali. Ulimwengu unapoadhimisha siku ya ugonjwa wa fistula duniani, mashirika mengi yamewekeza katika jimbo la Marsabit kuwahimiza wanawake zaidi kujitokeza ili kutibiwa, lakini unyanyapaa unaendelea kuwafungia wanawake wengi nyumbani kwa kuogopa kueleza matatizo yao. Huba Abdi, VOA, jimbo la Marsabit. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia serikali ya Kenya yaamua kuboresha reli yake ya zamani kutoka Naivasha hadi Malaba, magharibi mwa nchi, kufuatia usitishwaji wa ujenzi wa reli ya kisasa SGR kutoka Naivasha hadi Kisumu. Reli hiyo ya kisasa inajengwa kufuatia mkopo kutoka serikali ya China. Haya yanajiri wakati maswali yamekuwa yakiulizwa kama kuna vipengele vya siri kwenye mikataba ya Kenya na China kuhusu mikopo ambayo China imekopesha Kenya na kama huenda taifa hilo la Asia litaichukua bandari ya Mombasa endapo hawatalipwa deni lao. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedi Wandera, anatupasha zaidi kuhusu China kuendelea kufadhili miradi mingi ya ujenzi biashara uzalishaji wa nishati na uchukuzi nchini humo. And I once again want to reaffirm Kenya's commitment to the ideals of the Belt and Road Initiative that has brought immense benefit to the people of Kenya. Aprili 25 mwezi uliopita, Kenya na Uchina ziliingia makubaliano mapya ya kibiashara yenye kima cha shilingi bilioni 14 na kuifanya Kenya nchi ya kwanza Afrika kusafirisha parachichi kwa nchi hiyo ya Asia. Siku moja baadaye, Kenya pia ilipata mkopo wa shilingi bilioni 67.5 kufadhili miradi miwili Konza Data Center, Kituo cha takwimu cha Konza na mradi wa ujenzi wa miji bora maarufu smart cities project itakayotekelezwa na kampuni ya Uchina ya mawasiliano ya simu ya Huawei kwa gharama ya shilingi bilioni 17.5. Mradi mwingine ule utakaofadhiliwa na Uchina ni ujenzi wa barabara kuu kutoka uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Jomo Kenyatta hadi kwenye barabara ya James Gishuru kwa kusudi la kupunguza msongamano wa magari jijini Nairobi kwa gharama ya shilingi bilioni 51. Mradi wa takwimu wa Konza na mradi wa miji bora unapania kujumuisha ujenzi wa kituo cha kitaifa cha kuhifadhi takwimu, mfumo bora wa kusimamia usafiri wa magari jijini Nairobi na kufanikisha uharakishaji wa utoaji huduma za kibiashara. Hii ni mojawapo wa miradi inayolenga kuafikia ruwaza ya mwaka 2030 kwa kusudi la kustawisha viwanda na makampuni ya kibiashara. Kwa mjibu wa data kutoka kwa serikali ya Kenya, mradi huu unatarajiwa kubuni nafasi za kazi 117 na kukwamua uchumi wa Kenya kwa takriban shilingi bilioni 9 Mradi mwingine unaofadhiliwa na makampuni ya Uchina kupitia ushirikiano wa Kenya na Uchina ni mradi wa nishati mjini Garisa, kaskazini ya Kenya, kwa gharama ya shilingi bilioni 13. Kituo hiki cha kuzalisha umeme kupitia miale ya jua ni kikubwa zaidi katika ukanda wa Afrika mashariki na Kati, na kukamilika kwake kutaongeza umeme kwa zaidi ya megawati 50, na hii ni mara ya kwanza mno Kenya kujenga kituo cha kuzalisha umeme kwa miale ya jua, kuongeza upatikanaji wa umeme na kupunguza gharama za nishati nchini Kenya. Kwa miaka mitano iliyopita Uchina Uchina imefadhili miradi saba ya ujenzi ujenzi nchini Kenya, Kenya mingine iki mingine kumi na mitatu ikiwa tayari imetekelezwa, tano inaendelea kujengwa. Uchina na Kenya wanafanya kazi kwa ukaribu mno katika ujenzi wa eneo maalum la uchumi mjini Mombasa na Naivasha. Maeneo hayo yanatarajiwa kufaidisha viwanda vya Kenya. Awamu awamu ya ya ya ya ya kwanza ujenzi ujenzi wa wa reli ya kisasa uliokamilika kutoka kutoka Mombasa hadi Nairobi iligharimu zaidi ya shilingi bilioni mia tatu huku ujenzi wa awamu ya pili kutoka Nairobi hadi Naivasha, kilomita 120 unaotarajiwa kukamilika mwishoni mwa mwezi huu ukigharimu shilingi bilioni 150. Katika ujenzi huu wa awamu ya pili, benki ya Uchina Exim inafadhili asilimia 85, huku serikali ya Kenya ikitoa ufadhili wa asilimia 15. Usitishwaji wa ujenzi wa reli ya kisasa kutoka mji wa Naivasha hadi Kisumu ulitangazwa punde tu baada ya ripoti nchini Kenya kueleza kwa Kenya ilishindwa kupata mkopo usiokuwa na masharti ya shilingi bilioni 370 kutoka kwa serikali ya Uchina mapema mwezi huu. Serikali ya Kenya imekiri kuwa po utashi wa kiuchumi kuendelea na mipango ya kufufua reli hiyo ya zamani inayounganisha mji wa Naivasha na mji wa Kisumu, magharibi ya Kenya. Kenya ilikuwa imekusudia kuendelea na ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR kutoka mji wa Naivasha hadi Kisumu kabla ya mkutano wa pili wa kilele wa Belt and Road jijini Beijing, Uchina, Aprili, lakini mipango hiyo ikaonekana kusambaratika kufuatia ripoti nchini Kenya kwa serikali ya Uchina ilidinda kuongeza ufadhili wake kwa kushindwa kwa serikali ya Kenya kuweka hakikisho la kiuchumi kuwepo kwa umuhimu wa ujenzi huo. Kenya inaridhia kwa sasa haitategemea ufadhili wa kigeni katika upanuzi wa reli ya kisasa ya SGR kutoka Naivasha hadi Kisumu, na badala yake itazingatia miradi mbadala katika ukanda wa magharibi ambayo itagharimia ujenzi huo iwapo utakuwepo. Miradi hiyo ambayo inategemewa na serikali ya Kenya ni bandari mpya inayotarajiwa kujengwa mjini Kisumu, kampuni ya mafuta ya Kenya Pipeline na kituo maalum cha kiuchumi kitakachojengwa katika jimbo la Kisumu. Waziri wa Kenya wa uchukuzi na miundombinu James Ames Masharia alieleza wiki moja iliyopita kwa ta mpango wa kufufua reli hiyo ya zamani ya Kisumu haupo kwa sababu vipuri vyake vimeoza na huenda ikaigharimu serikali ya Kenya mabilioni ya fedha kuikarabati upya, fedha ambazo zinaweza kutumika kujenga reli ya kisasa ya SGR. Baada ya kuimarisha reli ya sehemu ya Malaba sasa tunaweza kueleza kuwa tumejenga reli iliyo na faida kutoka Malaba hadi Mombasa. Ni mzunguko huu unaweza kutusaidia kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Naivasha hadi Kisumu, ndipo tuepuke ugumu wa kusafirisha bidhaa manne. Akizungumza na vyombo vya habari katika mkutano wake na wahariri nchini Kenya, balozi wa Uchina nchini Kenya Wu Peng ameeleza kuwa hayapo maafikiano ya kisiri yoyote ya kutoa bandari ya Mombasa na miradi mingine muhimu ya Kenya hata ikiwa Kenya itashindwa kulipia deni ililokopa kufanikisha ujenzi wa miradi yake. Na baadaye, Novemba mwaka huu, Kenya itahudhuria kongamano la pili la kimataifa la Uchina la maonyesho ya bidhaa katika mji wa Shanghai, na maafisa wa serikali ya Kenya wanatarajiwa kutumia fursa hii kutangaza bidhaa za Kenya na mazao kama vile kahawa, chai, maua na bidhaa nyinginezo za kilimo na utalii. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kabla ya kutamatisha matangazo haya, tupate muktasari wa habari. Rais wa Malawi Peter Mudharika hadi hivi sasa anaongoza kwa kupata asilimia arobaini ya kura katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumanne, huku zoezi la kuhesabu kura likiwa limefanyika kwa zaidi ya asilimia sabini na tano. Leo Umoja wa Mataifa umeteua mratibu wa majibu ya dharura kwa Ebola ili kusaidia kuboresha juhudi za kudhibiti mlipuko ambao umedumu kwa takriban miezi kumi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Wizara ya Ulinzi inapanga kuifahamisha ikulu ya Marekani mapema mape leo kuhusu uwezekano wa kupeleka maelfu ya wanajeshi wa Marekani huko Mashariki ya Kati, maafisa wamesema. Mahakama kuu ya Uganda leo imezuia juhudi za serikali za kuwasimamisha kazi darzeni ya waandishi wa habari wa juu kwa sababu ya kwamba waliandika habari kuhusu kukamatwa kwa mbunge ambaye ni maarufu kwa jina la Bobi Wine. Zimbabwe imetoa idhini kwa kampuni moja inayohusishwa na bilionea wa Nigeria kutafuta na kuchimba madini ya platinam kama juhudi ya kufufua uchumi wa taifa hilo. Mkurugenzi mkuu wa kampuni kubwa ya mawasiliano ya simu za mkononi nchini Kenya, Safaricom, Bob Colimo, amesema hivi leo kuwa ataendelea kushikilia wadhifa huo kwa mwaka mmoja zaidi. Mwisho kabisa wa matangazo haya ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mridhi, mwelekezi wetu Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai kutoka Washington DC, mlikuwa nami Patrick Nduimana nikiwa na mwenzangu hapa Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu.