Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Muda wako msikilizaji wa kuweza kusema nasi, muda wa kuweza kuandamana nasi, muda wa kuweza kuchangia katika maendeleo ya hapo mahala ulipo. Wanasema unapambana na hali yako hapo hapo mahala ulipo, na unachangia vizuri katika kujiendeleza na kuendeleza wengine maono unayotoa ndiyo huchangia pakubwa katika kuendeleza taifa na kuendeleza dunia. Naitwa Kennes Bwire, karibu kwenye VOA Express siku ya 23 Mei mwaka 2019. Jina langu Harrison kama au basi, kama alivyosema mwenzangu, ikiwa ni siku ya Alhamisi, wanasema Thursday, wengi wanasema ni TBT, ni siku ya kukumbuka mambo ambayo hayasahauliki ya zamani, iwe ni muziki, iwe labda ni sisi wenyewe kukumbuka historia, mambo tuliyoyapitia, lakini yote hayataangalia ndani ya. Unakumbuka nini Harrison? Mengi sana, unakumbuka nini? Mengi sana. <laughs> Alafu tutaangalia bado maswala yanayotuzunguka, tutaangalia maswala ya elimu katika mataifa ya Afrika ikilinganishwa pia na mataifa ya ughaibuni, wanasema kwa mfano hapa Marekani na kule Ulaya, bila uh, kusahau kuangalia barazani kuna nini. Tutajambo, tutazungumzia jambo ambalo leo linaelekea kwenye maswala ya spoti. Nakumbuka wakati nikiwa mdogo nikianza shule ilikuwa ni elimu ya viboko, elimu ambao unakubali lazima uchapwe, lakini sasa naambiwa ni elimu ya bure na kwa uwazi, yani unapokwenda shuleni mwalimu asikuguse na vita dhidi ya vifisadi vinavyoendelea nchini Kenya. Kuna gavana tunavyozungumza pia ametiwa mbaroni, na tutakueleza ni gavana yupi. Yote ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya, tuanze na elimu. Sio umesema TBT, lakini tuangazia yale yaliyopo kwa sasa. Ni kwamba elimu ni ufunguo wa maisha, wanasema hivyo wote, na kila mtu aa, hata mzazi atakwambia usipokwenda shuleni Kamau utapitia matatizo, yaani unapewa habari zile za kukutisha, usiposoma utakutana na matatizo maishani mwako. Unaposoma utakuwa kama kina fulani wale ambao maisha yao yamenawiri sana katika hii dunia. Lakini kweli ya mambo yakiwa hivyo, ni kweli kweli wanafunzi wanaelimika, na hasa kwenye masomo ya ngazi za juu, yani ya vyuo. Lakini lakini swali ni je, mm -hmm, kuna gharama yake tena. Unajua elimu unaipata, ndiyo inaingia kichwani, lakini mm -hmm, kwa upande upande wa wa mfuko ama upande wa kifedha, athari zake ni zipi na ni zinachukua muda upi baada ya ya kuelimika? kuna, kuna mataifa ambayo yamejaribu kufanya elimu kuwa kwa kila mtu so, darasa la kwanza hadi darasa la saba ama la nane kulingana na mtaala wa ile nchi. Ya Afrika Mashariki inakuwa ni masomo ya lazima na kwa kila mtu. Baadhi ya nchi nazo zimejaribu kufanya hivyo katika shule za upili. Kwa mfano, Kenya wamejaribu kupunguza ada, kwamba kila mtu lazima akanyage shule ya upili, asome kidato cha kwanza cha nne. Uganda wamefanya vile, kidato cha kwanza hadi cha nne ni bure kabisa, cha tano cha sita unalipia ada kidogo, lakini bado tisa, kumi wanasema gharama yake ni gari unapokanyaga chuo cha upili wazazi, wanasema hapa hatumudi, inakuwa nin, hatumudu, inakuwa ni ndoto ya wachache, walio wengi wanasalia nje kusoma tu kwamba kuna chuo fulani. Mzazi anaitwa Edun Elimlim, nafikiri nimemtaja vizuri, mzazi nchini Kenya, anaelezea masaibu kama wanayoyapitia mm -hmm. katika kuelimisha watoto wake. In, inategemea na taasisi ambayo kwa kweli umeteua Manake kuna wale wanasoma chuo kikuu na kuna wale wanasoma vyuo anuai. Kwa wanaosoma vyuo anuai, karo iko kiasi cha haja, ni rahisi sana uweze kufikisha na uweze kulipa, lakini ikifika katika chuo kikuu, kiwango cha karo kiko juu sana, haijalishi kama una, unapata mikopo ya elimu ya juu, hata kama unapata mbali na na karo ukiangalia pia masurufu, kulipa kodi, inakuwa ni kama ni gharama kubwa sana kwa mtu wa kawaida, ama kiwango tu cha chini kuweza kukimu ili kukidhi haja ya masomo ya mtoto. Kwa kweli chuo kikuu ni ndoto nchini Kenya. Haya, umesikia kwamba ni ndoto. Huyu ni mzazi anazungumza, kutokana na mwenyewe alivyojishuhudia, akisema ni ndoto nchini Kenya. Sijui kwa nini anasema ni ndoto, lakini sasa, yote tisa hayo, tunazungumza mambo ya elimu Afrika, tukitoa mfano huo wa Kenya. Kuna masomo ambao wanafunzi wa kutoka Afrika pia wameyashuhudia wakiwa katika mataifa ya ugaibuni na hasa Marekani. Tumebahatika sasa hivi kuwa na mmoja wao ambaye ni mwenzetu hanimun aljabri ambaye amepitia masomo <laughs> ya ng'ambo hapa masomo ya chuo kikuu lakini unataka kuzungumzia swala la kifedha je madeni yamo ama wewe mwenyewe mwanafunzi ambaye anakusikiliza ukiwa umetoka Afrika na ume, umeelimikia hapa Marekani mambo yakoje uh, kielimu unapata elimu nzuri lakini ukimaliza shule unabakia na deni kubwa ni kama vile unanunua nyumba ambayo huione mm. Karibu wanafunzi wengi wanamaliza shule, wanadaiwa elfu thelathini na tano, arobaini, hamsini, wengine mpaka malaki za dola. Yeah, inategemea, yani umesoma shule gani. Pia inasa, ina, ina, inakupa nafasi ya kulipa hela nyingi ama Hela kidogo, hebu e, tueleze hanimun, wakati unapomaliza ukiwa na deni kama ulivyosema, hizo si fedha kidogo, labda ni milioni mamilioni. Ikiwa ni Afrika kuanzia milioni hata nne huko Afrika, je, wanakupa nafasi ya kutafuta ajira kwanza ndio uweze kulipa ama kulipia gharama ambayo unadaiwa na shule, ama inakuaje ukikosa ajira kwa mfano itakuaje? Uh, actual, mfano rahisi ni kama hata mi mwenyewe, una unawapigia simu wale wadeni wanao ni kampuni ambayo iko between wewe na government, mm -hmm. kwa sababu hela zinatoka mm -hmm. kwa government, lakini kuna mtu wa kati hapa mm -hmm. ambaye ndo anawakilisha government kwa hiyo mm -hmm. unawapigia simu, unawaambia kwa sijapata, sijapata hela, sina kazi, wanakupunguzia saa nyingine, ila interest inazidi kuongezeka uh -huh. sio kama wanakusamee, yeah. wanazidi kukucharge interest, alafu wanakuambia labda, kwa mwaka huu, kwa sababu hela yako haitoshi, tutakupa tuta, yani kama pardon, next year utaanza kulipa hivi kwa mfano mi nimesomea chuo cha TSU cha Texas, ni elfu ishirini na tano kwa semista moja. elfu ishirini na tano mia mbili sabini na moja kwa semista moja. Naam, hiyo kwa ni semista moja, elfu ishirini na tano e, mia mbili sabini na moja Aha. kwa semista moja ni milioni mbili na nusu za kenya hizo. yeah. mm -hmm. kwa hiyo ukimaliza hapo kumbuka, unasoma zaidi ya, kwa mwaka kuna semista nne Hebu kidogo, kwa sababu swali lenyewe la hesabu ni ndefu na inaonekana kwamba tutakuja kulijadili kwa kina. Kwa haraka, hebu nieleze, iwapo mwenyewe utatoka kwa mfano Marekani urudi Afrika na deni lipo, kuna mikakati ya kuifuatilia ukiwa, ukiwa nje ya nchi, kusema ukiwa nje ya Marekani? In, wana, wanadai kuwa deni likiwa kubwa sana na watakufuatilia na kama umesha kuwa resident wa huku watakufata tu, labda mtu umekuja Mkenya afu umefanya vitu vyako ukaondoka but... sijui kuhusu hilo, lakini kama una resident ya Marekani ama mm, ni raia wa Marekani mm, vyovyote vile deni halifi. Nakushukuru sana uh, Hanimun Aljabri. Nafikiri swala hili tutaalika wanafunzi ni, wa Afrika, muhimu sana uh -huh. na viongozi wanastahili kuliangazia kwamba ndipo nchi yoyote iendelee, wa raia wake wanastahili kuwa wameelimika. Lakini Harrison, muda mfupi uliopita, gavana mwingine wa Kenya amekamatwa kuhusiana na ufisadi, jambo ambalo kila mtu amepiga nduru na kila mtu amelizungumzia kwamba ufisadi unatumaliza. Gavana Ferdinand Waititu wa Kiambu anakuwa gavana wa hivi punde kuwekwa baroni baada akishutumiwa kwa wizi wa pesa za umma. Na baadhi ya shutuma ambazo zina mkabili sasa hivi, wanasema kwamba kuna mali zinazoonekana katika jiji la Nairobi, katikati ya jiji mwa Nairobi, hasusan majengo mapya ambayo yanasemekana dhamana yake ni ya juu sana. Na unakumbuka pia kulikuwa na programu ambayo ilianzishwa Kiambu, walikuwa wakisema ni ya uh, kuondoa walevi katika hali yao ya kulewa. Sasa ikawa kuna hela, walevi wenyewe wanalipwa ili wawache kunywa. Lakini sasa wanasema kwamba hakuna uwajibikaji pia katika hizo hela ambazo zinasemekana kuwa ni mamilioni ya fedha. Ferdinand Waititu anakuwa ni gavana wa hivi punde tu kati ya magavana wengi, na tetesi ni nyingi. Vyombo vya habari vimeandika mengi kuhusu wafisadi na wanaharakati wa ufisadi nao wameweza kuzungumza. Tunaungana na mmoja wa wanaharakati wa ufisadi akiwa Nairobi, wa Idhera wa Wanjiru. Karibu kwenye VOA Express, wa, wa Wanjiru, habari gani? Salama sana, jina langu ni Idhera wa Wanjiru kama ulivyoweza kutaja. Mimi ni mwanaharakati huru, um, katika Kenya katika kukamatwa kwa viongozi hao, wanakamatwa lakini wanatoka, wanaingia wanatoka. Je, kama wanaharakati, kuna imani yoyote kwamba ni vita vya ufisadi hapa vinaendelea, ama kuna swala lingine, mchezo unachezwa katika kuweka majina kwenye vyombo vya habari? Um, nani, kama wanaharakati tunaweza kuona kwamba kumekuwa na tumbo joto na pia tunaweza kuwa na tumbo joto kuhusu um, wa wanaokamatwa uh, katika vita um, ya kupigana na ufisadi, lakini hatuna imani kwamba waliokamatwa hapo mbeleni. Tuliweza kuona gavana wa Migori Okoth Obado aliweza kukamatwa kuhusu kesi zinazohusiana na ufisadi. Pia gavana wa sambo wa Nairobi, um, um, pia uh, aliweza pia kukamatwa, lakini um, akuja kuwa na kesi zilizopitishwa kwamba hawa magavana ama waliokuwa magavana hapo mbele katika kaunti zetu mbalimbali, wanawekwa wanatiwa mbaroni na pia kuhukumiwa. Na hilo ni jambo ambalo sisi kama wanaharakati tumeonelea kwamba hizi zinazokuwa ni siasa za kuenda chini na walio wafisadi ama the small fish ambao wanaonekana ndio wako katika mstari wa mbele kuiba mali ya umma. Ndio maana wanaharakati tumeonelea kwamba ni vyema tuweze kuweka pressure kwa wanaokamatwa, na pia katika vipengele kadha wa kadha uhuru uh -huh. kutekeleza hili jukumu hadi waweze kufanya lililo sasa, Waithera, kabla sisi tuende kwenye habari za dunia, na kuuliza hivi, huoni uh, kama wanasiasa hawa kwa mfano huyu Ferdinand Waititu watachukulia swala hili kuwa labda ni wanatafutwa kisiasa? Maanake kunaonekana kama kuna mirengo tofauti ya kisiasa, kwamba wewe kama hauko kwenye mrengo fulani, basi unatuhumiwa kwa ufisadi. Unaona kama hii uh, itakuwa ni vita dhidi ya ufisadi ama labda laini itachukuliwa kwamba wanatafutwa kisiasa? Ni um, muhimu wananchi wa Kenya wa kuweza kujua kwamba hili uh, ni suala la kisiasa. Na mnapo jana, Auditor General aliweza uh, kuongea katika kongamano la Afrika la kupigana kupatiana uh, hisia zao kuhusu state capture, na aliweza kusema kwamba ndio, uh, uwazi ni jambo muhimu ambalo serikali inafaa kuchukua, ili uh, katika hii uh, vita ya kupigana na ufisadi, hali um, uh, katika um, Uh, majukumu mengine ya serikali ni kuhakikisha kwamba walio wafisadi wanaweza kukamatwa, mm -hmm. So, ilihali kuwa tunaonelea kwamba ni jambo la kisiasa ambalo linatumika ili ku kuweza kutatua mashida ya kisiasa ambayo yako katika mirengo tofauti, katika katika nyanja mbalimbali za siasa Kenya. Uh, ni muhimu wa wananchi Waithera, kwa kwa kifupi tu, mwaka baada ya mwaka, mwaka baada ya mwaka, tunasema haya. Mnajitokeza mijini, mnafanya maandamano, mnabeba mabango, lakini wanashikwa, wanaachiliwa. Ufisadi utaisha kweli Kenya na? Ufisadi tuna matumaini utaisha, na ndio, uh, nadhani na fikra kwamba ndio maana wa Kenya katika nyanja mbalimbali wamekuwa wakisema kwamba wanataka mageuzi na haya mageuzi um, h-hayataweza kuendelezwa kama Wakenya hawataweza kutatua na kuomelea mm -hmm. kwamba ufisadi ndilo jinamizi kubwa ambalo naaa kwanza kupigana nalo na labda, mm -hmm. waendelee katika um, mazungumzo ya mageuzi so. nam, nam. Hii... tunakushukuru sana yeah. Waidhira, kwa muda wako naona muda kwamba hauturuhusu tukaendelea zaidi, labda wakati mwingine tutazungumza zaidi kuhusu swala hilo. Asante kwa wakati wako, na sasa tuende kwenye habari za dunia. Umoja wa Mataifa umemteua mratibu wa majibu ya dharura kwa Ebola ili kusaidia kuboresha juhudi za kudhibiti mlipuko ambao umedumu kwa takribani miezi kumi huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambao mpaka hivi sasa umeua watu elfu moja mia mbili kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. David, David Glesly ameteuliwa katika wadifa huo mpya, Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani wamesema katika taarifa yao ya pamoja. Wizara ya ulinzi ya hapa Marekani uh, inapanga kufahamisha White House hivi leo Alhamisi kuhusu uwezekano wa kupeleka maelfu ya wanajeshi wa Marekani huko Mashariki ya Kati, maafisa wamesema. Ombi la wanajeshi wa ziada limetolewa na Kamandi Kuu ya Marekani na litawasilishwa katika ikulu leo na maafisa wamesema, kwa misingi ya kutotajwa majina, kwa sababu mipango hiyo haijapitishwa rasmi, kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari. Matokeo ya awali ya hesabu ya kura nchini India yanaonyesha kwamba chama tawala cha waziri mkuu Narendra Modi kinaelekea kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu wenye idadi kubwa ya wapiga kura duniani. Tume ya uchaguzi ilianza kuhesabu zaidi ya kura milioni mia sita katika uchaguzi uliochukua muda wa wiki sita, ukiwa ndio uchaguzi mkubwa. Matokeo ya awali yanaonyesha kwamba chama cha Modi cha Baratia Janata kinaongoza kwa viti 280 kati ya 545, baraza kuu la bunge likiwa limepata zaidi ya idadi inayohitajika ya viti 272. Na na Zimbabwe, Zimbabwe imetoa idhini kwa kampuni moja inayohusishwa na bilionea wa Nigeria kutafuta na kuchimba madini ya platinum, kama juhudi ya kutafuta ama kufufua uchumi wa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo imekuja mwaka mmoja tu baada ya serikali ya Rais Amazon Mnangagwa kutia saini mkataba wa dola bilioni 4.2 na kampuni ya Caro Resources yenye makao yake nchini Cyprus. Hey, party people, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, mambo yakiendelea vizuri vilivyo, na tukitazama mambo na maswala mbalimbali kutoka mbali na karibu, hasa yanayotuzunguka na yanayochapa vyombo vya habari. Nikiwa jina langu Harison Kamau, nikishirikiana naye mwenzangu Kenneth Bwire hapa ndani ya studio 15 Washington DC. Unajua Harison, miondoko kama hiyo unapoisikiliza unakuambia watu wa kuyaelewa zaidi ni vijana wa leo, sio vijana wa jana. Mara nyingi wanasema usimwite mtu mzee, kwa sababu wakati mmoja naye alikuwa kijana, lakini miondoko inapopangwa namna hii unakubali kwamba hii ni kazi ya vijana, na katika ujana tuna zungumza masuala ambayo huwa tunang'ang'ana nayo kujipatia maisha. Baadhi ya masuala haya ni michezo ambayo inahusika, riadha, kandanda, hata ndondi pia zipo, yaani unalima mtu ngumi, anatokwa damu, wewe unalipwa. Sasa hii leo, mm -hmm, tunazungumzia masuala ya riadha kwamba kuna wanariadha ambao wanasemekana homoni zao zipo juu zaidi ya michezo wanaostahili kushiriki, na linalojidhihirisha ni kwamba wengi wao waliolengwa ni wanawake na tukitoa mifano ni kama vile Kasta Semenya, huyu uh, bingwa wa mbio za mia nane huko kutoka Afrika Kusini, kuna vile Francin Nayonsaba wa kutoka kule Burundi, tuna vilevile Margaret Wambui kutoka nchini Kenya, uh, ni mabingwa wa Olimpiki, na tuna mwanadondi kutoka nchini Kenya, Fatuma Zarika, ambaye kwa kweli makonde yake sio mchezo. Lakini sasa mm -hmm. wanasemekana kwamba testosterone, ama homoni ya testosterone iko juu zaidi. Kwa jina la kisayansi inasemekana ni hyperandrogenism katika ile hali inaitwa hyper androgenism. Sasa wanaambiwa wapunguze, wapunguze hizo ini, homoni, ini, ili waweze kushiriki vizuri na wenzao lakini kwa ustaarabu na kwa kuegemea sheria zilizopo. Je, sheria hizi ni sawa ama hizi sheria hizi zinakandamiza? Michael Were kwenye line ya simu, ukiwa Nairobi, karibu kwenye Express tujadili maswala yanayotuhusu. Vipi hali? Asante. Mm -hmm. Michael unaposikia kwamba unaambiwa e hey, jamaa nenda upunguze homoni zako mwilini ndio kawezi kushiriki na wanaume wengine inakuwa ndio spoti usawa ama kukandamiza uh, ndani katika ulimwengu wa sasa hatua nadhani dunia imepiga hatua katika mambo na teknolojia na mara nyingi ni katika harakati za kurekebisha sheria kwa ajili ya ku kuleta ule usawa ambao unahitajika sehemu yote ili napo. Kwa sasa nazungumzia michezo ambapo umemtaja uh, Semenya, umemtaja uh, Magret na dada kutoka Burundi, uh, uh, kwamba... kwa maana kabisa huyu, ina maana kwamba sheria hizi, kusema la kweli, zitakuwa itaonekana ya kwamba ina watatiza kiasi ya kaja, lakini kwa mtazamo wangu, unaona ni sawa tu. E, mambo haya yafanyike ikana maana ili angalau kuwepo na kile kinachoitwa uh, usawa ama katika riadha na hata makundi na kadhalika. Maiko, unaposema ni vizuri kuwa na usawa, naelewana na nawe kabisa na kuupata vizuri, lakini nauliza swali basi, unaona kama hatua hii itafungua dirisha basi kwa wengine kusema, labda mimi ni mwanaume najihisi dhaifu, lakini mimi ni mwanaume, mbona nisiongeze nami homoni nikafikia wanaume wenzangu? Unajua, mambo yanaweza kakwenda. Kuna wale wana homoni za juu zaidi zipunguzwe basi, sikutakuja kuwa na wale watasema zangu ziko chini zipandishwe juu hii ni ah, inalenga sana sana kina dada ndio, uwezekano upo. Lakini kwa wanaume nadhani kuna umri fulani wameruhusiwa ku, ah, kushiriki katika viwango tofauti, yani katika mbio za mita mia nane na kadhalika na labda pengine umri wa chini ya miaka ishirini na moja na kadhalika. Lakini ndio kwa upande wa wanaume nadhani wao, wow, ah, sidhani kama ni suala ambalo inaweza ikaibuka na kuleta atekee kiko vyote vile kisa na maana wao e, kimaumbile wameumbwa tofauti na kinadada, lakini inapotokea uh, kwa upande wa kinadada na mtu no, anaonekana kuwa na homoni zaidi, na labda pengine na kwamba kama chembechembe za kiume. Unaona sasa, kuna uh, tetesi za kuonekana kwa kwamba wao wana oh wanapunga wenzao katika michuano ama katika mashindano hayo, na si ajabu wakati wetu, na kuweza kufanya utafiti na utafiti kwa ajili ya kuweza kupata njia mwafaka ya kusawazisha mambo, kama itakuwa Michael... yani ni utetezi ama kuvuruga. Kwa upande wa Mwenyezi Mungu, anapokupa baraka hakuchagulia anakokupa nyingi, si kwamba na yeye mwingine pia apate kiwango eh, sawa na wewe. Ni maumbile ya Mwenyezi Mungu, amekubariki zaidi homoni kuliko mwingine Mbona ulazimishwe kuziondoa tena baraka alizokupa Mwenyezi Mungu? A, katika kuziondoa unajua, swala swala, jambo la msingi hapa unaangalia ni, ni jinsi ya gani? E, hapa tunazama e, zaidi katika kutazama kinadada mbio Eh, tofauti tofauti ama mbio za masafa marefu kopie na kadhalika, lakini hususani kwa upande wa kinadada. Na sasa kuna upande wa kinadada, lazima kuwepo na kiwango ambacho kinastahili. Kwa eh, kawaida unaweza kumwona yabu watazame kimaumbile tu, so, anakani mwenyewe sorry to say ni ka nakana kwamba ni mwanaume kabisa. Ile Semenya unamwona kabisa nikamauni mm -hmm. na kadhalika, lakini sasa wanapokwenda mashindanoni nikana kwamba tayari wanakwenda <laughs> mashindanoni wakiwa na matokeo mfukoni. Oh, nakushukuru sana Mike. Nikuonekana tu. Nakushukuru <laughs> na sana Mike. Mwelekezi wetu anauliza wasipopunguza wale wengine watakuwa kusindikiza tu kwa na hawa wataishinda tuzo siku yoyote ile. Haya basi. milele a siku zote. Nashukuru sana <laughs> kwa muda wako Mike. Sasa naona kwamba ikiwa TBT turudi kwenye miziki ya zama kidogo tuone namna gani na elekea kwa Safari Sounds wanasema mm, mama, lea mtoto wako. Haya, tikisa kabisa. kwamba leo ni leo, tutauona mpambano na kweli si uongo. Mama Kalea mtoto wangu mm? <laughs> uh <-huh. laughs> mm. Kwa Facebook live Daudi Lamba anasema anawapata vizuri sana nikiwa hapa Bagamoyo. Show ipo vizuri Sali Bunzali Sali anasema nawapata sa hiyo sana yani, hiyo <laughs> singeweza kumaliza yani, ingabidi hewa inikate. Alafu eh, Leki Kambale Chavera anasema nawapata nikiwa hapa Kisangani, nashukuru sana mm -hmm. Ah, basi tukiwa katika maswala hayo ya wasikilizaji wetu kwenye mitandao, kuna swali ambalo tuliuliza tukauliza: Je, ni sawa kupiga marufuku spea za magari zilizotumika uh, ni sheria ambayo inatakikana kupitishwa huko nchini Kenya, ama ni wazo ambalo lilikuwa linazungumziwa nchini Kenya, na sasa kuna majibu mengi sana ambayo yamejibiwa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Mm-hmm. Na mwana Duncan M. Muturi anasema sio sawa, na serikali jiulize yenyewe kwa nini iliruhusu biashara hii mwanzoni na mikataba ilikuwaje? Sasa wanasema kwamba mikataba hiyo imevunjika na njia mwafaka ni kuiondoa sheria hiyo ama hatua hiyo ili kuzuia uchumi kuporomoka zaidi. Carlos Mboya anasema kwa sisi walala hoi, jameni, spea mpya, tutapata wapi fedha za kumudu malipo bora? Zile ambazo tunanunua kwa bei nafuu zitatusukuma, tunajikongoja tu na sisi tutapata staftahi. Sasa mkizipiga marufuku, itakuweje? Sasa hapa Kariuki, naye Kariuki Ndegwa anasema ah. Hmm. Rais Uhuru, umetumaliza kabisa mfanyakazi <laughs> wa Kenya, hasa wa Kikuyu naye eh, ukabili ameingisha kidogo, anasema kuisha kabisa kweli, ya mambo yamebadilika nchini Kenya. Ni maoni yake Kariukindesh. Tumaini Mwanamasea Lambo, sawa kabisa anasema, utanunuaje spea zilizotumika huko? Ni kuturudisha nyuma na kuporwa, ni rahisi kwa sababu huwezi kujua hiyo spea imetumika kwa muda gani na kama bado ipo imara. Haya, Anasema sio sawa kwa kweli, vile magari yanayoingia pia yametumika. Halafu isitoshe spea uh, ambazo zilitum, zimetumika ni nzuri, ni original, akisema kwamba zile mpya ni feki. Haya, kabla ya kuelekea kwa yale ambayo yanagonga kwenye mitandao, kuna mwingine anatujuza hapa, kambia e, hey, sisi huku ni baraka ya mvua tunapata anaitwa Juma Masudi wa Arusha Mushoro, anasema anapenda sana kabisa. Tuingie kwa yale ambayo yanavuma kwenye mitandao. Linalovuma zaidi hii kampuni ambayo inaita Huawei. mm -hmm, inaonekana mambo yake ni kampuni ndogo tu, lakini inaonekana mambo yake yanaelekea kutikisa dunia nzima. Harrison, kampuni ikoje? Uh, kwa kweli kampuni hii inaonekana kwamba imekaidi uh amri ama tamko lililotoka Marekani kwamba uh, watazuiwa watazuia kampuni ya Marekani ya Google kuwapa nafasi ya kwamba simu zao zikaweza kutumia uh, apps ambazo zinatoka kwa Android ambayo ni ya, ni ya Google. Na kwa hivyo kampuni hii imesema kwamba haitishiki na imeamini kwamba ina uwezo wa kufanya mambo hata bila kutegemea kampuni ya Marekani ya Android ya ama ya Google, lakini vilevile vile imezua wasiwasi katika nchi nyingi, hasa Afrika Mashariki ambapo watu wameinunua sana simu ya Huawei, wakiwa na wasiwasi kutakuaje? Kutaendaje? Wanasema vilevile vile. Wakati huu huo, tukizungumzia mambo ya Huawei, inaonekana kwamba kuna vita vya ki uchumi ambavyo vimekuwa vikiendelea kati ya Marekani na China katika siku za karibuni. Basi taarifa iliyotolewa leo mm na Wizara ya Biashara ya China inasema kwamba hawataendelea kamwe na mazungumzo ya kuleta uwiano wa kibiashara na Marekani kamwe KG20 mpaka pale Marekani itakapotoa mwelekeo na kutoa tamko kuhusiana na matamshi ya hivi karibuni ya hatua dhidi ya China, mojawapo ikiwa ni ya kampuni ya Huawei kama unavyosema. mm -hmm. na wanasema kwamba wanachotegemea sasa, wanategemea matokeo ya mkutano wa G20 ambao unatarajiwa hivi karibuni huko nchini Japan, kabla ya kujihusisha moja kwa moja na mazungumzo na Marekani. Ni hayo tu kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu Harizon Kamau Kenes. Okay, Bwira anakuambia tunamaliza kwa stailo hiyo hiyo ya buruda