Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Maafisa waandamizi wa utawala wa Trump hii leo Jumanne wanatarajiwa kufika mbele baraza la wawakilishi kwa vikao vya faragha ili kutoa maelezo kuhusu kile ambacho White House inasema ni vitisho vya kijeshi vya Iran huko mashariki ya kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ni mmoja wa maafisa hao ambaye anatarajiwa kueleza wabunge kwamba Iran ilihusika katika hujuma na mashambulizi yaliyolenga malori ya kubeba mafuta yaliyotekelezwa wiki iliyopita dhidi ya vituo vya mafuta vya Saudi Arabia. Mapema leo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif aliukosoa utawala wa Rais Trump kufuatia hatua ambazo umezichukua tangu rais huyu alipoingia mamlakani, ikiwa ni pamoja na kuiondoa Marekani katika mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 kati ya Iran na nchi nyingine. Katika ujumbe wa Twitter, Zarif pia alitoa wito kwa Marekani kuiheshimu Iran. Mwanzilishi wa kampuni ya Huawei ya China anasema imepuuza ripoti ya kwamba Marekani imeweka katika orodha ya makampuni yenye vitendo vibaya kwa sababu ni tishio kwa usalama wa taifa wa Marekani. Katika mfululizo wa mahojiano na vyombo vya habari vya serikali Jumanne, Ren Zengfei alisema hatua za utawala wa Trump zinashusha uwezo wa kweli wa kampuni hiyo kuendelea kufanya shughuli zake na kuendeleza teknolojia ya mtandao wa simu za teknolojia unaojulikana kama 5G. Amri ya wiki iliyopita itazuia usambazaji katika siku zijazo wa teknolojia na huduma za Huawei, kukiwa na uwezekano wa kurudisha nyuma juhudi za kampuni hiyo katika kupanua soko la simu zake duniani na katika mashindano dhidi ya kampuni ya Samsung kama mzalishaji mkubwa wa simu za mkononi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa huko New Zealand wamemfungulia mashitaka uga, mshukiwa uga idia, wa ugaidi anayehusika na mauaji ya waumini 1551 katika misikiti miwili ya Christchurch mwezi Machi. Shitaka moja liliwasilishwa Jumanne dhidi ya raia wa Australia, Brenton Tarrant, ni la aina yake katika sheria mpya ya ugaidi ya New Zealand ambayo ilipitishwa mwaka elfu mbili na mbili kutokana na mashambulizi ya Alkaida mjini New York na Washington DC mwaka wa nyuma yake. Waendesha mashitaka pia wamefungulia mashtaka la ziada la mauaji ambapo muumini mmoja alifariki hospitali mapema mwezi huu pamoja na mashtaka zaidi ya makusudio ya kuwa na kufikisha idadi kuwa 40. Rais wa Malawi Peter Mudharika anagombea muhule wa pili madarakani katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo unaofanyika hii leo. Jumla ya wapiga kura wapatao milioni 6.8 wanashiriki shughuli ya upigaji kura itakayoamua iwapo Mutharika mwenye umri wa miaka 78 ataendelea kutawala Malawi au kumpigia kura naibu wake Salus Chilima au mhubiri wa kanisani legeuka kuwa mwanasiasa Lazarus Chakwera ambao ameahidi kupambana na ufisadi uliokithiri nchini Malawi. Kampeni yake Mutharika imeangazia maendeleo ya uchumi na uboreshaji wa miundo msingi. Chilima alijiondoa kutoka chama kinachotawala cha rais Mutharika cha Democratic Progressive mwaka uliopita na kuunda chama kinachoongoza masilahi ya vijana ambao ni nusu ya idadi ya wa wapiga kura nchini humo. Chakwera kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Malawi Congress Party alishindwa na Mutharika kwa kura chache katika uchaguzi wa mwaka 2014 ameidhinishwa na aliyekuwa rais Joyce Banda. Wengine wanaochaguliwa katika uchaguzi wa Malawi ni wabunge na madiwani. Wakili wa zamani White House, Dan McGahn amekaidi ame hatua ya kisheria ya kumtaka afike mbele ya kamati ya sheria ya bunge ili kutoa ushahidi kuhusu mazungumzo yake na rais Trump. Mwisho wa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, tunapokualika katika matangazo haya ya Kwa Undani, tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi kwa undani, tutaangalia uhusiano baina ya taifa la Kenya na nchi ya Somalia ambao umeonekana ukikuwa wa kudorora siku kadri zinavyozidi kwenda e, baina ya mataifa hayo mawili jirani katika ukanda wa Afrika Mashariki. Na vilevile tutaangalia uchaguzi wa Malawi ambao umemalizika saa chache zilizopita. Ninayekualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi hiki cha Kwa Undani e, kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kenya na Somalia zimeingia katika mgogoro wa mpaka katika eneo la maji, e, mgogoro ambao umesababisha mambo yaonekane yana dorora baina ya mataifa hayo mawili, lakini mgogoro huu ulionekana kusuluhishwa pale tuliposikia mazungumzo yaliyofanyika baina ya kiongozi wa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta, pamoja na rais wa Somalia, Abdullahi Farmajo, ambaye aliingia madarakani na kuadhimia kuleta mabadiliko makubwa ya taifa hilo ambalo limekuwa lipo katika uh, migogoro ya kivita vya wenyewe kwa wenyewe toka alipoondoka kiongozi wa taifa, taifa hilo Said Barre eh, miaka elfu moja mia tisa na tisini. Mwenzangu BMJ Muridhi ameliengelea suala hili na tunataka atuambie kile kilichopo kwa wakati huu ambapo inaaminika kuna hatua ambazo zimefanyika uh, kwa upande wa Kenya ikiwa inaonyesha ni kudorora zaidi kwa uhusiano baina ya mataifa haya mawili. BMJ, tueleze nini ambacho kipo hivi sasa. Shukrani sana, Idi Ligongo. Ni kama ulivyoeleza jinsi ambavyo uh, uh, mahusiano ya kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia Uh, yalikuwa yametulia ka mzozo huo ulionekana kutulia kwa wiki chache, tangu kama ulivyoeleza, uh, kutokee ule mvutano kuhusiana na ni nani anamiliki eneo hilo la Bahari Hindi, ambapo inaaminika kwamba kuna madini ya kila aina na wakapelekana mpaka mahakamani. Sasa baada ya uh, huyu Farmajo rais wa Somalia kuenda kule Nairobi na kukutana na Rais Uhuru Kenyatta Eh, tu kukatulia tu, lakini hapo jana idi ligongo eh, kukatokea habari kwamba kuna maafisa ambao wanatokea huko uh, uh, huko Somalia ambao walizuiliwa uh, walizuiliwa kuingia mjini Nairobi pale kwenye uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta wa kimataifa Ikawa kwamba kuna ile vuta ni kuvute, vyombo vya habari vikiripoti hapa na nukuu, kama gazeti hili la Daily Nation likisema kwamba mawaziri e, kadhaa, waziri mdogo wa maji kutoka Somalia pamoja na uh, wabunge wawili walizuiliwa pale, na hili hapa ni kwamba wale ni watu ambao wanasafiri kwa pasi zile za kidiplomasia uh, ambapo uh, kwa kawaida kulingana na desturi za Uh, mambo ya uh, ma-mambo ma, ya kigeni ni kwamba maofisa ma kama wale wanaposafiri, wanatumia pasi zile na hivyo basi, wakifika kwenye uwanja wa ndege pale ndipo wanapewa ile visa ya kuingia. Kwa hivyo inakuwa ni tofauti na raia wa kawaida ambaye anajaribu labda kutoka Mogadishu kwenda Nairobi. Sasa ikaulizwa ni kwa nini wamezuiliwa. Sasa kuna radio station, kituo kimoja cha habari kule Somalia kinajulikana kama Radio Dalsan, kimesema kwamba hao maafisa walieleza kinaga ubaga kwamba walizuiliwa na wakaambua kwamba mambo yamebadilika, na bila kuelezwa chochote wakaambua mambo jinsi kanuni zilivyo sasa zimebadilika, na kwamba inabidi ninyi mrudi mpaka Mogadishu mpate ile viza, iwapo mtapata, ndio mtaweza kuingia hapa kwa sababu ya shughuli ambazo mko nazo. Na hivi leo, hivi leo waziri wa mambo ya nje alihutubia waandishi wa habari kuhusiana na swala hilo na vilevile masuala mengine kama ulivyosema, Idi, ni kwamba ni mzozo mkubwa huu ambao kila kukicho unasikia kwamba kuna kitu kingine, kuna hiki na kuna kile, lakini hili la jana jioni ndilo limefanya kwamba waziri wa mambo ya nchi azungumzie kuhusu swala hilo. Lakini cha kustaajabisha ni kwamba mimi nikifuatilia, huyu waziri alisema kwamba hana habari kwamba wale walikuwa wamezuiliwa, na iwapo walizuiliwa, sio kwamba ni kwa sababu ya mzozo wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili, ila ni kwamba labda walikiuka kanuni za mambo ya usafiri, na hivyo yeye akasema kwamba hawezi kueleza. Kuna taarifa kwamba uh, hata safari za ndege mm -hmm. eh, za kutoka Somalia inabidi zitue kwanza Uh, eneo la kaskazini eh, mashariki mwa Kenya kabla ya kufika Nairobi, eh, ikiwa ni sababu swala la kiusalama. Je, kwanza taarifa hizi ni za kweli na uhakika wake uko vipi? BMJ Muridhi. Hakika hizo taarifa ni za kweli, hayo yalitokea wiki iliyopita, na labda sijui kama tuende taratibu, manake naona tuna muda. Eh, tuanze na hili ambalo nimemuuliza waziri mdogo wa, uh, naibu wa waziri wa mambo ya nje wa Kenya. Uh, huyu ni Ababu na mwamba. Nimemuuliza moja kwa moja, ni nini msimamo wa serikali kuhusu suala hili la maafisa kutoka Somalia kuzuiliwa kuingia mjini Nairobi. uh, nikamuuliza kama ni sababu za kisiasa au uh, ni sababu tu za kanuni, na hivi ndivyo ameeleza Ababu na mwamba. uh, suala so hili niseme kwamba idara ya uhamiaji ama wa idara ya immigration vilevile na uh, halmashauri ya viwanja vya ndege Civil Aviation Authority wako na utaratibu wao wa kuwasiliana na umma na ninaamini ya kwamba wanaweza na watapata fursa pengine kuweza kutoa taarifa maalum kuhusu swala hili, lakini niseme kwamba hakuna uh, uh, uh, azma ama azimio yoyote kwa serikali kuzuia maafisa wa serikali ya Somalia kuingia hapa. Kwa so hivyo hili ni swala la wajibu wa idara ya uhamiaji ya kwamba idara ya uhamiaji Hupi huyo ababu na Mwamba, waziri mdogo wa mambo ya nje, anakanusha kwamba hakuna uh, hitilafu au um, kutofautiana tofauti yoyote uh, kati ya Mogadishu na Nairobi kuhusiana na swala hilo. Lakini hidi sasa nirejee kwa lile swali lingine kwamba, uh, wiki iliyopita mamlaka inayohusiana na usafiri wa angani ya Kenya ikasema kwamba ni lazima ndege zinazotoka Mogadishu zipite mjini Wajir, kule ni kaskazini mashariki mwa, mwa Kenya e, ndipo pale zitue, iwapo zinaelekea Nairobi zitue pale na zikaguliwe. E, sasa nikamuuliza nalo hilo maanake, ilionekana kwamba ni tofauti na wanavyofanya kwa nchi zingine e, na, na hivi ndivyo na Mwamba alivyoeleza. Authority ina utaratibu wake jinsi inavyofanya inavyotenda kazi na kutekeleza majukumu yake vilevile. Um, ni halmashauri ambayo inajihusisha na kazi inayohusu uh, usalama wa taifa uh, usalama wa wananchi wetu, na tunavyojua jukumu muhimu zaidi kwa serikali yoyote ile ni kulinda usalama wa wananchi wake. Uh, raia wake na raia wa mataifa mengine ambao wamo katika himaya yake na vilevile mali iliyomo katika himaya hii. Kwa hivyo suala la usalama ni muhimu, lakini suala hili linaweza kuzungumziwa kwa undani zaidi na halmashauri hiyo yenyewe ya viwanja uh, vya <laughs> naidi unaona bwana. Mimi nimekuwa nikitafuta halmashauri hiyo tupate msemaji wake lakini hatukufanikiwa. Lakini ukisikiliza na mwamba huyu waziri e, naibu wa waziri wa mambo ya nje ni kama kidogo yeye anasema kwa ujumla, ni kwamba ni kujaribu ku, kudhibiti hali e, you know, kuangalia hali ya usalama kuhakikisha kwamba Kenya iko salama. Si, sikupata kama amenijibu kama nilivyotarajia, na bado kuna swali kwamba Uh, kama ni swala la usalama, kwa nini mm -hmm. limekuja kipindi hiki? Kwa nini siku za nyuma hakukuwa na huo utaratibu? Maanake Kenya imekuwa katika eh, harakati ya kukabiliana na mashambulizi mengi tu ya kigaidi ambayo yanadaiwa kutokea Somalia ambako kuna wanamgambo wa kundi la Al-Shabaab. Sasa kuna mm -hmm. swala lingine ambalo uh, nafahamu BMJ, pia watu wengi wangependa kufahamu msimamo wa serikali ya Kenya kutokana na wale madaktari ambao wamekamatwa kutoka Cuba mm -hmm. E, ambapo wale waliokamatwa walidai kwamba inabidi wapatiwe fedha fulani mm -hmm. kwa ajili ya kuachia hili nalo limezungumzwa vipi? Naam, hili ni kwa labda msikilizaji ambaye anasikia haya kwa mara ya kwanza. Haya ni eh, kufuatia yaliyotokea mapema mwezi uliopita, kwamba madaktari wawili ambao ni kati ya kundi kubwa tu la madaktari waliokuwa wametoka Cuba na wakapelekwa maeneo mbalimbali, uh, taasisi uh, za, za kimatibabu mbalimbali mbali. lakini hawa walikuwa kule Mandera katika uh, kaskazini mashariki mwa Kenya na wak katekwa nyara na ikawa kwamba wale waliowateka ilifahamika kabisa kwamba walikuwa ni watu kutoka Somalia, na wakajitambulisha kama wanamgambo wa Alshabab. Sasa baada ya hapo kumetumwa uh, wale wazee ambao kwa kawaida katika maeneo hayo wazee ndo hutumika, hasa kwa sababu ndio wanafahamu jinsi mambo yanavyofanywa kitamaduni, ili kuenda kuzungumza na wazee wa upande ule mwingine wa Somalia na wale wazee. Wiki iliyopita tukapata ripoti kwamba mmoja wa wazee hao alikuja na taarifa zinazoeleza kwamba wale Alshababu wanamgambo wanataka shilingi milioni 150 za Kenya. Hizo ni kama dola uh, eh, dola mm, moja, milioni moja nukta tano za, za Marekani. Ni pesa nyingi tu kweli kweli. Uh, uh, kwamba ndizo wanataka ili wawaachilie eh, wale eh, wa madaktari kutoka kutoka Cuba. Kwa hivyo wako salama, lakini wanahitaji zile fedha ili waachiliwe. wa Nimemuuliza kwa sababu nilifanikiwa ni kuzungumza na huyu na Mwamba ambaye ni afisa wa ngazi za juu, nikamuuliza swali hilo hilo kuhusu msimamo wa serikali kuhusiana na pesa hizo zinazoitishwa. Alshabab ni shirika la kihalifu, ni shirika ambalo shughuli zake ni hatari kwa binadamu kila sehemu ya, ya ulimwengu hasa katika hii sehemu yetu ya kanda ya Afrika Mashariki na Horn of Africa uh, na ni sera maalum ya serikali ya Kenya ya kwamba ha, ha, hakuna nafasi ya kufanya majadiliano na mashirika ya uhalifu uh, kama, kama Alshababu kwa sababu suala so, hili la kuitisha fedha ama kuteka nyara raia uh, wa Kenya ama raia wa kigeni walioko hapa nchini ni uhalifu wa hali ya juu sana, ambao haustahili, unastahili kupingwa, unastahili ku- kuondolewa um, kabisa. Kwa hivyo hili ni swala ambalo uh, tukipata tukipata kwa sababu sinaona mawasiliano hayo, mawasiliano hayo tukiyapata, tutaweza tukipata, kuyazungumzia kwa undani lakini msimamo wa serikali ni kwamba uh, hatuwezi kuwa serikali ya kujadiliana na, na wahalifu. Lakini usalama wa madaktari hawa, nafikiri kama serikali pia uh, ni kumaanisha kwamba bado mnafuatilia kuona kwamba uh, suala hili linatatuliwa kwa njia ambayo labda hakutakuwa na uh, maisha kupotea kabisa. Usalama wa usalama wa wananchi wa Kenya na usalama wa raia wa kigeni walioko kwenye himaya ya Kenya ni jukumu muhimu sana kwa serikali ya Kenya. Kwa hivyo usalama wa raia hawa wa Kuba na raia wengine wa kigeni walioko hapa ni suala muhimu, na tunafuatilia um, maslahi ya madaktari hawa kwa makini, na bila shaka lengo na azma ya serikali ya Kenya ni kuweza kuwaokoa wakiwa hai na wakiwa kwa hali, kwa hali njema. Nam, shukran sana BMJ Muridhi. Naona tumepata kwa kina kujua hii hali inaendaje, na pia kwa wasikilizaji ambao labda watasema hawakusikia majibu kamili, tunafuatilia bado kupata kujua, na tukipata hawa wengine pia tutawaleta katika matangazo mengine yetu ya baadaye. Shukrani BMJ Muridhi, na tunakamilisha sehemu hii kwanza ya kwanza ya kipindi hiki. Tukirejea tutaingia kwenye sehemu ya pili na tutaangazia uchaguzi wa Malawi. Karibu katika sehemu hii ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangazia uchaguzi e, wa taifa la Malawi, taifa linalopatikana eneo la kusini e, mwa Afrika, taifa linalopakana na nchi ya Tanzania, ambapo rais wake e, Peter Mutharika sasa hivi anagombea e, kupata fursa ya kuongoza taifa hilo e, kwa kipindi ama muhula wa pili, ambapo jumla ya wapiga kura milioni 6.8 e, kwa mujibu wa taarifa zilizopatikana inaelezwa kwamba walikusanyika e, na kuingia katika vituo mbalimbali katika kupi, ya kupigia kura, zoezi ambalo limekamilika saa kadhaa zilizopita. Profesa Mutharika ambaye ndiye rais wa hivi sasa ana umri wa miaka sabini na nane na ataendelea kutawala Malawi au e, kama endapo atachaguliwa kwa kumpigia kura vilevile vile naibu wake Salus Chilima e, au mhubiri wa kanisani aliyegeuka kuwa mwanasiasa Lazarusi Chakwera. Hawa ni wagombea wengine katika uchaguzi huo wa kukabiliana na rais Profesa Peter Mutharika. Mimi nilizungumza na Jifty Chimzi, mkazi wa nchi hiyo ambaye yupo Blantyre, kutaka kujua kile kinachoendelea hivi sasa nchini humo. Hali ya kupiga kula ilikuwa vizuri. Uh, watu wengi wamejitokeza kupiga kula. Tumepata ripoti kutoka sehemu mbalimbali, kama kuna wilaya moja inaitwa, um, Kasungu, bwana mkubwa amesema kwamba wapiga kula wamepiga zaidi ya asilimia themanini ambayo ndiyo habari nzuri kabisa. Na hali ilikuwa nzuri despite kulikuwa matokeo madogo madogo, kwamba baadhi ya vyama walikuwa wanagawa pesa kwa wapiga kura ambao wanaelekea kituoni, lakini tunashukuru jeshi la Malawi kashitan na polisi walidhibiti hiyo hali. Na kuna wilaya moja anaitwa a Nsanje, mmoja mwamakadieti alifanya kitendo cha kugawa pesa, walimpiga na sasa hivi wamewekea hospitalini, lakini a ilikuwa mambo madogo madogo, in short mambo ameenda vizuri. na kile ambacho kinaelezwa na raia wa hapo Malawi juu ya uchaguzi, maanake najua muda mfupi uliopita ndio vituo vimefungwa rasmi hapo, wanasemaje? Uh, wengi wanafahamu na wengi wanasema kwamba, um, uh, tume ya uchaguzi Malawi itatenda haki na kutakuwa hamuna mambo ya um, mambo ambayo sivyo kama jinsi vilikuwa vinaeleza uh, vyombo um, masuala ya mtandao kwamba maybe kuna vyama vingine wanaweza kuuligi hayo matokeo, lakini mkuu wa tume ya uchaguzi hapa Malawi amehakikisha kwamba kila kitu kipo mstari mzuri <mimitra> na watakiki haki itatembeka. Uchunguzi wa maoni umekuwa ukifanywa kuona ni mgombea gani hasa ambaye anaweza kuibuka na ushindi. Kwa hali jinsi inavyoonekana mpaka hivi sasa, wakati ndiyo kura zinaanza kuhesabiwa, bado kuna mwamko wa kuona yule yule ambaye amekuwa akielezewa kwamba ataibuka mshindi kuendelea kubaki kuwa mshindi. Sema ukweli, hali ni ngumu. Um, um, hai ni ngumu kweli kwa sababu vijana wengi wamepiga kula na vijana wengi ambao wanataka mabadiliko. Kuna mashindano makubwa kati ya wale wagombea watatu ambayo ni rais ambaye ipo madarakani Profesa Peter Mutharika, um, lead of opposition Lazarus Chakwera, doctor na yule ambaye ni makamu wa rais Dr. Saulos Chilima kwa hawa watu kusema ukweli competition ipo hai sana. Kisha nilivyokwambia kwamba vijana wengi wanapiga kula mabadiliko yanaweza kutokea, lakini kwa sasa hivi ni, ni hali ngumu kwamba tuseme mshindi ni mtu fulani. Lakini kwa siasa za Malawi jinsi unavyoziona kwa miaka ambayo imepita, miaka ya nyuma, ni nini hasa ambacho unaweza kueleza kwa mazingira yaliyopo, kwa kuangalia hawa uh, wagombea watatu na namna upigaji kura ulivyo afanyika hii leo, kusema ukweli Malawi uh, ina historia nzuri uh, ambapo tumeshawai kuona kwamba rais ambaye ipo madarakani anatetea kiti chake, pia tushawai kuona kwamba rais ambapo ipo madarakani anapoteza kiti cha urais, so kila siasa za Malawi na demokrasia ya Malawi ipo vizuri, na ndio watu ambao wanapenda mabadiriko, na kusema ukweli, na hata huyo rais uko madarakani amejitahidi kadri ya uwezo wake, na pia nindi, na sapoti nyingi uh, na tukumbuke kwamba anatoka anatokea region ambayo ina watu wengi sana. Hicho ni kitu ambacho um, kinakuwa kwamba ni yupo kwenye safe side. kwa sababu hiyo mkoa ambao anatokea pia na wilaya ambayo anatokea ni wilaya zile ambazo zina idadi kubwa ya watu lakini despite that kwa wagombea wengine wawili hawa pia wana mwamko sana, watu watu wanawapenda sana kulingana na hizo, wakati wa kampeni walikuwa watu wanatoa pointi nzuri sana ambazo wengi wanaona kwamba ao mmoja wao wakishinda, utaona Malawi itatoka kwenye hatua moja kwenda hatua nyingine upande wa, wa uchumi. Nini ambacho unaweza kutueleza katika zoezi zima la kupiga kura, waangalizi wa nje mpaka hivi sasa, kuna chochote ambacho Uh, wameshaeleza namna zoezi hili lilivyofanyika kama ilikuwa ni huru na haki, na hakuna uh, chochote kile ambacho kinaweza kuelezwa kwamba ni kitu kisichotarajiwa na kisichotazamiwa kutokea katika uchaguzi. Maoni ya watu wengi, wameshukuru sana, sana timu ya uchaguzi imeandaa vizuri hasa kwa kuhusishwa jeshi. Jeshi ya Malawi imefanya kazi kubwa sana. Kwenye vituo vya kupiga kura vingi kulikuwa wanajeshi na m, polisi polisi wa kawaida. Kwa hiyo kwenye sehemu ambazo watu w uh, wanasiasa uh, wanataka walete, walete vurugu, wanajeshi kushana na polisi waliingia kati na kutuliza ile hali, kitu ambacho up to now watu wanapongeza tume ya uchaguzi na watu wana imani imani, naye sababu wamefanya uh, wameratibu vizuri. Pia kumbuka kuna wanafunzi wa vyoo vikuu ambao wakati tunaandikishwa kmalau walikuwa hawapo shuleni sasa hivi hapo shuleni, shuleni mwanzoni walikataza wali kwamba wasipige kura, lakini leta wamekubalia kwamba aende wapige kura. Ni kitu kingine pia, wameshukuru tume ya uchaguzi kwamba in inatenda haki, kila Malawi ata exercise kila Malawi ata exercise haki, haki yake ya kupiga kura. Wanaeleza sababu ilikuwa ni nini kulishirikisha jeshi la Malawi uh, kusimamia uchaguzi wakiungana na polisi wa hapo hawajaweka sababu ya kuwa wazi sana lakini, matazamo ya watu na maoni ya watu ya wananchi wamesema kwamba jeshi iko kwa imara sana, bila kompea na hawa askari polisi jeshi jeshi ma la malau lijawahi kuhusishwa na masuala ya rushwa kamwe. Kwa hiyo na up to now kwenye media, ukiona popote pale pametokea matukio, unaona kwamba wanajeshi wameingia kati na wameokoa. Kuna sehemu moja inaitwa Kota Kota, ambapo polisi wa kike alikuwa wanaambia kwamba mkachague chama fulani, chama tawala, na wale waliripoti ile ishu, na wananchi walikuwa wanasia, nataka wapige yule polisi, afu jeshi liliingia katikati kuokoa yule polisi, na situation ilikuwa kama naweza kuangalia jinsi jeshi imefanya kazi nzuri, tunalipongeza sana. Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na tume ya uchaguzi, ni lini hasa matokeo yataanza kutangazwa, ama matokeo rasmi yatatangazwa na hatimaye kumtambua yule ambaye ameibuka na ushindi wa kiti cha urais? Um, mheshimiwa mkuu um, um, wa tume ya uchaguzi Malawi justice amesema kwamba kwa leo wataanza uh, matokeo yatakuja, atakuja kwenye uh, tare cente amandi komisaho Blantyre kuanzia uh, saa nne dakika uh, na uh, dakika ishirini na tano za Malawi na pia amesema kwamba yeye ana haki ya kikatiba kwamba wanaweza ku-announce matokeo ndani ya siku nane, na hayo matokeo yatakuwa vilevile yakijumuisha na matokeo ya ubunge Lasini, yatakuwa yanajumuisha na ya ubunge na urahisi. Na kwenye bunge la hapo uh, Malawi, kuna viti vingapi? Labda unaweza kutueleza na uwiano wake ambao umekuwepo kwa siku zote baina ya chama tawala na upinzani? uh, uh, bunge la Malawi liko sofa ni nzuri sana. Mara nyingi wap, wapinzani wanakuwa wanakuwa wengi. Kama sikosei ina viti mia moja tisini na nane. Mara nyingi asilimia kubwa inakuwa wapinzani ndo wanaongoza bunge, hasa bunge lililopita. Hata spika atoka upande wa upinzani, na decision nyingi zilikuwa kwa sababu zilikuwa kulikuwa Hamuna upande ambao un, unafanya maamuzi wenyewe, ambacho ni kitu kimoja ambapo Malawi inafanya. Kama Malawi ina demokrasia nzuri. Naam ni uh, iftm kutoka nchini Malawi eh, katika jiji la Blanta, yake tuelezea ya hali jinsi ilivyo kuhusiana na uchaguzi ambao umefanyika hii leo. Msaa chache zilizopita vituo vya kupiga kura vilifungwa, na tusubiri kusikia kile kitakachojitokeza katika matokeo ya uchaguzi huo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, tukutane tena kesho katika kwa undani.