Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Sandei Shomari, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Mei 21 mwaka 2019 ambapo tunasikika pia kupitia redio shirika za FM kwenye uzima la maziwa makuu ikiwemo 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Si kwenye matangazo yetu hivi leo, wafanyakazi wa serikali pamoja na walimu nchini Uganda waitisha mgomo kulalamikia mishahara pamoja na mazingira magumu ya ajira j baadhi ya wanaoshiriki wanatoa sababu gani za kuchukua hatua hiyo? serikali luga ya kugomaipogoma ni kama hakuna mtu mambo ya kusema mtakaa mkubaliane, hakuna mtu anasema, pengine wakati hapo katikati katikaticapata ile wanaitanga ama hakuna hiyo. Na katika taarifa nyingine vyama tofauti vya kisiasa nchini DRC vimetoa maoni mseto kutokana na uteuzi wa waziri mkuu mpya nchini humo uliotangazwa na Rais Feliksi Chisekedi. Basi hivyo ni vidokezo tu. Kwanza tupate habari za dunia tukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Maafisa waandamizi wa utawala wa Trump hii leo Jumanne wanatarajiwa kufika mbele ya baraza la wawakilishi kwa vikao vya faragha ili kutoa maelezo kuhusu kile ambacho Whitehouse inasema ni vitisho vya kijeshi vya Iran huko Mashariki ya Kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ni mmoja wa maafisa hao ambaye anatarajiwa kuwaeleza wabunge kwamba Iran ilihusika katika hujuma na mashambulizi yaliyolenga malori ya kubeba mafuta yaliyotekelezwa wiki iliyopita dhidi ya vituo vya mafuta vya Saudi Arabia. Mapema leo waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif aliukosoa utawala wa Trump kwamba hukufuatia hatua ambazo umezichukua tangu rais huyo alipoingia mamlakani, ikiwa ni pamoja na kuiondoa Marekani katika mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kati ya Iran na nchi nyingine. Katika ujumbe wa Twitter, Zarif pia alitoa wito kwa Marekani kuiheshimu Iran. Wakili wa zamani wa White House Donald McGahn amekaidi hatua ya kish, hati ya kisheria ya kumtaka afike mbele ya kamati ya sheria ya bunge ili kutoa ushahidi kuhusu mazungumzo yake na Rais Donald Trump ya kupewa amri ya kumfukuza kazi mwendesha mashitaka maalum Robert Mueller katikati ya uchunguzi wa Rusia kuingilia kati ya uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kamati hiyo ya bunge inayoongozwa na, na Wademokrat iliweka kiti kitupu kikiwa kimebendikwa jina la Magan lakini mwanasheria huyo mwenye umri wa miaka hamsini wa Washington ambaye sasa anafanya kazi binafsi alikubaliana na maelekezo ya White House kwamba asiende kutoa ushahidi na ushauri wa kisheria wa wizara ya sheria ya Marekani kwamba bunge aliweze kumlazimisha kuwepo. Mwenyekiti wa kamati ya sheria ya bunge Jared Nadler alishambulia uamuzi huo wa McGahn na kutishia kwenda mahakamani katika juhudi ya kumlazimisha kuweza kutoa ushahidi wake. na wapiga kura nchini Malawi leo wametumia haki yao ya kidemokrasia ya kumchagua kati ya rais aliyepo mamlakani Peter Mudharika, naibu wake Saulus Chilima na mchungaji wa zamani ambaye hivi sasa amekuwa mwanasiasa Lazarus Chakwera. Wananchi pia watawachagua wabunge na wajumbe wa serikali za mitaa. Tuungane na Hatija Riami kwa ripoti kamili. Takriban wapiga kura milioni 6.8 wanachagua na kati ya Mutharika mwenye umri wa miaka 78 ili aendelee kubaki madarakani au kumpa kura naibu rais Chilima au mwanasiasa ambaye aliwahi kuwa mchungaji Chakwera, ambao wote wameahidi kukabiliana na tatizo la rushwa ambalo limeikumba Malawi. Mutharika alifanya kampeni zake akilenga suala la programu za ukuaji wa uchumi na kuboresha miundo mbinu. Chilima aliondoka mwaka jana katika chama tawala cha Mutharika cha Democratic Progressive na kuunda chama ambacho kinalenga zaidi masuala ya vijana wa Malawi, ambao ni zaidi ya nusu ya idadi ya watu nchini humo ambao wanastahili kupiga kura. Chakwera, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Malawi cha Malawi Congress, alishindwa kwa idadi ndogo ya kura na Mutharika mwaka 2014. Aliidhinishwa wakati huo kugombea na rais wa zamani Joyce Banda kumrithi Mutharika. Wapiga kura wa Malawi pia wanachagua wabunge na madiwani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Maandamano ya kokaa yaliendelea jana Jumanne, wakati mazungumzo kati ya majenerali wa jeshi na viongozi wa waandamanaji hao waliopelekea kuondoka mamlakani kwa rais Omar al Bashir kushindwa kufikia mwafaka nchini Sudan. Mazungumzo ya mwisho yalifanyika siku ya Jumatatu usiku baada ya kusimama kwa siku tatu. Majenerali hao na waandamanaji walishindwa kukubaliana juu ya nafasi ya jeshi katika kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Baraza la kijeshi lazima likae pembeni na sio kuweka masharti ya madaraka, alisema mmoja wa waandamanaji hao. Waasi wa kihudhi nchini Yemen wamesema jumanne hii leo kwamba walishambulia ghala la silaha kusini mwa mji wa saudi wa Najran. Msemaji wa muungano unaongozwa na Saudi Arabia, wanaopigana na wahudhi huko Yemen, alisema shambulizi hilo lilikuwa ni pamoja na ndege isiyo na rubani iliyobeba mabomu na ililenga jengo lililokuwa linatumiwa na raia. Ripoti hiyo ya Saudi Arabia haikutaja majeruhi wowote. Jumatatu Saudi Arabia ilisema iliingilia kati na kuzuia makombora kutoka Yemen na kuzuia jingine kutoka mji wa Taif na jingine kutoka Jida. Wahudhi walikanusha kurusha makombora hayo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, yakiwa ni matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, tunapoangalia mambo mbalimbali mbali, kutoka maeneo mbalimbali mbali. Na sasa tunaelekea huko Afrika ya Kati, ambapo siku moja tu baada ya kuteuliwa waziri mkuu mpya nchini humo DRC, kumekuwa na maoni tofauti kufuatia chaguo hilo la Rais Felix Tshisekedi na mtangulizi wake Joseph Kabila. Basi, Upinzani umeelezea kwamba hautarajii mabadiliko yoyote kwenye uongozi, huku wakituhumu Kabila na Tshisekedi kutozingatia changamoto za maendeleo zinazokabili taifa hilo. Basi taarifa kamili na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo akiwa DRC. Silvestre Ilunga Ilunkamba mwenye umri wa miaka 73 ni kutoka jimbo la Katanga. Toka mwaka wa 2014 alikuwa kiongozi wa kampuni ya reli ya kitaifa SNCC na kabla ya hapo alikuwa kiongozi wa kamati ya kitaifa ya mageuzi ya makampuni ya umma COPIREP. Waziri mkuu mpya yuko kwenye siasa kwa zaidi ya miaka 30 sasa, mshauri wa Mobutu na mara nyingi waziri chini ya utawala huo. Ilunga Ilunkamba, licha ya kuwa mwanachama cha cha Kabila, wa chama cha PPRD cha Joseph Kabila, ameelezewa kuwa mchapakazi ambaye hajulikane na kizazi kipya. Mbunge Pius Mwabilu kutoka vuguvugu la FCC lililompendekeza kuwa waziri mkuu amemwelezea Ilunga kuwa mtu mtaratibu na asiyetaka magomvi. Uh, uh, ni mtu mwenye uzoefu mkubwa wa kazi. Sasa tunasubiri kumwona jinsi atakavyotenda kazi. Kufaulu kwake kutatokana na mchango wa kila upande. Nimekubali kitu kimoja, ni kwamba waziri mkuu mpya ni mtu mwenye uwezo mkubwa wa kufanya kazi. Uongozi wake wa hivi karibuni kwenye kampuni ya kitaifa ya usafiri wa reli SNCC umewapa mashaka walio wengi na hasa upinzani. Wafanyakazi kwenye kampuni hiyo wanadai mishahara ya miezi kadhaa. Eve Kitumba kutoka chama cha MLC na msemaji wa vuguvugu la upinzani la Lamuka. Amesema kwamba uteuzi huo unamaanisha kwamba kabila na Chisekedi bado hawajazingatia umuhimu wa kuendeleza Kongo. Deja au niveau de, de la lamuka, c'est un non evenement parce que c'est la continuite du regime FCC. Kwetu sisi watu wa lamuka kutajwa kwa waziri mkuu huyu ni jambo lisiloshangaza kwa sababu ni ushahidi kwamba uongozi mbaya utaendelea kuwa huohuo huo kama zamani. Wenzetu wana tabia ya kuteua watu wasiostahili. Kumbuka kwamba bwana Ilunga ameacha kampuni ya reli katika hali mbovu kabisa. Wadadisi wamehisi kwamba uteuzi huo wa Ilunga Ilunkamba utachangia kudumisha uhusiano wa kisiasa baina ya Kabila na Chisekedi ambao walikubaliana kuweko na serikali ya mseto. Changamoto kubwa inayomsubiri waziri mkuu mpya ni kuunda serikali yake. Serikali hiyo inatarajiwa kuridhisha kila upande, hasa vuguvugu vugu alikotokea la FCC ambalo lina zaidi ya makundi ya kisiasa 18. Duru zinaelezea kwamba licha ya kufikia maridhiano kuhusu jina la waziri mkuu lakini tofauti bado inaendelea baina ya FCC na CASH kuhusu ugawanyaji wa wizara FCC yenye uwingi wa viti bungeni imeomba kushikilia asilimia 80 za wizara na kuachia KASH ya rais Chisekedi asilimia 20. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA e, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuendelea na habari zaidi za dunia. Mwanzilishi wa kampuni ya Huawei ya China amepuuza ripoti kwamba Marekani imeweka katika orodha ya makampuni ya vitendo vibaya kwa sababu ni tishio kwa usalama wa taifa wa Marekani. Katika mfululizo wa mahojiano na vyombo vya habari vya serikali nchini humo siku ya Jumanne, Ren Zhengfei alisema hatua za utawala wa Trump zinashusha uwezo wa kweli wa kampuni hiyo kuendelea kufanya shughuli zake na kuendeleza teknolojia ya mtandao wa simu za teknolojia unaojulikana kama 5G. Amri ya wiki iliyopita itazuia usambazaji katika siku zijazo wa teknolojia na huduma za wawe, kukiwa na uwezekano wa kurudisha nyuma juhudi za kampuni hiyo katika kupanua soko la simu zake duniani na katika mashindano yake dhidi ya kampuni ya Samsung kama mzalishaji mkubwa wa simu za mkononi mtengenezaji huyo mkubwa wa pili duniani wa simu za mkononi, wakati kampuni ya Google ilipotangaza kuzuia wawe kutumia mfumo wake Android kufuata amri hiyo iliyoletea hali hiyo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeaomba mataifa ya kubali kupokea watu wanaokimbia Venezuela, likisema kuwa wengi wao hawapati hifadhi ya kimataifa ya ukimbizi. Mapema leo mjini Jeneva, msemaji wa UNHCR Liza Trossel amezungumzia kuzorota kwa hali ya kisiasa, kiuchumi, haki za binadam, pamoja na hali ya kibinadam kama baadhi ya masuala yaliyopelekea wimbi kubwa la watu kutoroka nchini. Ameongeza kusema kuwa tangu kuzuka kwa mzozo wa kisiasa nchini humo, zaidi ya watu milioni tatu nukta saba wameondoka nchini humo huku takriban laki nne na sitini elfu wakiomba hifadhi rasmi kwenye mataifa ya jirani. Shirika hilo limeomba mataifa kutambua uhalali wa watu wa Venezuela wanaomba kupewa ukimbizi kupitia kama kundi kutokana na changamoto iliyoko na kumtambua mmoja mmoja. Limeomba pia kuwa watu wa Venezuela wasirudishwe makwao kwa wakati huu kulingana na hali ilivyo nchini humo bila kuzingatia hadhi ya kisheria maafisa huko New Zealand wamefungulia mashtaka ya ugaidi mshukiwa aliyehusika na mauaji ya waumini hamsini na moja katika misikiti miwili ya Christchurch mwezi March. Shtaka moja liliwasilishwa Jumanne dhidi ya raia wa Australia Brenton Tarrant, ni la aina yake katika sheria mpya ya ugaidi ya New Zealand ambayo ilipitishwa mwaka elfu mbili na mbili kutokana na mashambulizi ya Alqaida mjini New York na Washington DC mwaka wa nyuma yake. Waendesha mashtaka pia wamefungulia shtaka la ziada la mauaji ambapo muumini mmoja alifariki hospitali mapema mwezi huu, pamoja na mashitaka zaidi ya makusudio ya kuwa na kufikisha idadi kuwa 40. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi tuelekee huko nchini Kenya ambapo serikali imekanusha ripoti kwamba maafisa wa serikali ya Somalia waliokuwa na hati za kusafiria za kidiplomasia walizuiliwa kuingia nchini kwa sababu ya mzozo kati ya mataifa yote mawili. Mapema leo naibu waziri wa maji na wabunge wawili wa Somalia walikiambia kituo, kimo, kituo kimoja cha habari mjini Mogadishu kwamba maafisa katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi waliwazuilia kuingia nchini na kuwalazimisha kurejea Mogadishu ili kupata viza vya kusafiria vya kawaida. Muda mfupi uliopita mwenzetu BMJ Muridhi amezungumza na naibu waziri wa mambo ya nje wa Kenya Ababu Namwamba, na akaanza kwa kumuuliza ni upi msimamo wa serikali ya Kenya kuhusu swala hilo kuna azimio yoyote kwa serikali kuzuia maafisa wa serikali ya Somalia kuingia hapa? kwa so hivyo, hili ni swala la utaratibu wa idara ya uhamiaji, si swala la kuzuia ya kwamba pengine kuna azma ama kuna sera maalum ya kuzuia raia ama maafisa wa kutoka Somalia, hakuna azma kama na Bwana Mamba hi, haya yanaajiri wiki kama wiki moja tu baada ya mamlaka ya usafiri wa angani hapo Kenya kusema kwamba ndege zinazotoka Mogadishu kuuja Nairobi zitasimama kule uajiri ili kufanyiwa ukaguzi wa kiusalama. Sijui kama una kauli kuhusu hilo. Kauli yangu ni kwamba halmashauri ya viwanja vya ndege hapa nchini, Civil Aviation Authority, ina utaratibu wake jinsi inavyofanya inavyotenda kazi na kutekeleza majukumu yake vilevile. Um, ni halmashauri ambayo inajihusisha na kazi inayohusu wa taifa, wa uh, usalama wa taifa, usalama uh, wa wananchi wetu, na tunavyojua jukumu muhimu zaidi kwa serikali yoyote ile ni kulinda usalama wa wananchi wake, uh, raia wake na raia uh, wa mataifa mengine ambao wamo katika himaya yake na vilevile mali iliyomo katika himaya hii. Kwa hivyo swala la usalama ni muhimu. Na mwisho kabisa, ni upi msimamo wa serikali kuhusu taarifa kwamba, uh, wale wanamgambo wa alshababu wamekuwa wakidai ama wanaitisha serikali shilingi milioni mia moja na hamsini da, kama fidia ndio waachilie wale madaktari uh, wa kutoka Cuba mm, sera maalum ya serikali ya Kenya kwamba Ha, ha, hakuna nafasi ya kufanya majadiliano na mashirika ya uhalifu uh, kama kama Alshababu, kwa sababu suala so, hili la kuitisha fedha ama kuteka nyara raia uh, wa Kenya ama raia wa kigeni walioko hapa nchini ni uhalifu wa hali ya juu sana, ambao haustahili, lakini msimamo wa serikali ni kwamba Uh, hatuwezi kuwa serikali ya kujadiliana na na wahalifu. Lakini usalama wa madaktari hawa, nafikiri kama serikali pia, uh, ni kumaanisha kwamba bado mnafuatilia kuona kwamba uh, suala hili linatatuliwa kwa njia ambayo uh, labda hakutakuwa na uh, maisha kupotea kabisa. Usalama wa usalama wa wananchi wa Kenya na usalama wa raia wa kigeni walioko kwenye himaya ya Kenya ni jukumu muhimu sana kwa serikali ya Kenya. Tunafuatilia um, maslahi ya madaktari hawa kwa makini, na bila shaka lengo na azma ya serikali ya Kenya ni kuweza kuwaokoa wakiwa hai na wakiwa kwa hali kwa hali njema. Ni Ababu na Mwamba, naibu waziri wa mambo ya nje wa Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi na tukiendelea kutoka nchini Kenya, tuelekee sasa Uganda, ambapo wafanyakazi wa serikali nchini humo wametishia kujiunga na walimu katika mgomo wakitaka nyongeza ya mishahara. Hii ni baada ya kukosekana pendekezo la wafanyakazi wa umma kuongezwa mishahara katika bajeti ya mwaka ujao wa fedha wa mwaka 2019 uh, hadi 2020 jinsi walivyoahidiwa na serikali huku Rais Yoweri Museveni akisisitiza kwamba serikali haina pesa kamwe za kuongeza mishahara. Basi Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Mgomo wa walimu ukiwa umeingia siku ya pili nchini humo, muungano wa walimu unatu umewataka walimu wa shule za serikali kutoingia darasani baada ya serikali kushindwa kutimiza ahadi yake ya nyongeza ya mishahara. Siku 90, ambazo walimu walitoa kama ilani kwa serikali kutimiza ahadi yake ya nyongeza ya mishahara, zilikamilika Jumapili, bila ya taarifa rasmi kutoka serikalini. Na sasa wafanyakazi wote wa umma nao wanasema wapo tayari kujiunga na walimu katika mgomo, sababu ikiwa moja ambayo ni nyongeza ya mishahara jinsi walivyoahidiwa na serikali. Wilson Owere ni mwenyekiti wa muungano wa wafanyakazi nchini Uganda notu Tumekawa, pole sana, mwaka hiyo yote hii mambo ya agreement. Kama hao hamuna na pesa, wacha wakuja waambie wafanyakazi, sisi mwaka hii hatuna pesa, lakini wacha tufanye agreement ingine alafu tutapata pesa kama inakuja. Wafanyakazi wanasema kwamba serikali imekataa kwa kuongezea mshahara kwa maksudi na kutumia pesa kwa mambo yasiyofaa, huku wabunge wakijiongezea mishahara licha ya kutolipa ushuru. Idadi kubwa ya wafanyakazi nchini Uganda wanapokea mshahara wa shilingi elfu mia mbili hamsini ikiwa ni takriban dola 97 kila mwezi, huku mbunge akipokea shilingi milioni 25, kando na nyongeza ya asilimia 39 waliojipatia kama marupurupu mwezi Aprili. Mshahara wa mbunge mmoja unaweza kuwalipa wafanyakazi wa serikali 400, na hiyo ni mojawapo ya mifano inayotumiwa na wafanyakazi wa kidai malipo zaidi au waanze mgomo. Sam Paul na haima ni mfanyakazi Uganda. Serikali yetu imefika mahali inasikia lugha ya kugoma, nisipogoma ni kama hakuna mtu atawasikiliza. ni mambo ya kusema dialogue, mtakaa mkubaliane na mtaambiwa Mixed financial year. Hakuna mtu anasema pengine wakati hapo katikati tutapata ile wanaitanga sijui emergency fund ama nini, hakuna hiyo. Rais Yoweri Museveni amesisitiza kila mara kwamba serikali haiwezi kuongeza mishahara ya wafanyakazi wa serikali hadi pale uchumi utakapokuwa katika hali nzuri, na hivyo kuwataka wafanyakazi kuwa na subira, akiwaonya wanaogoma kwamba atawafuta kazi kwa kuiteka nyara serikali yake. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya ambako tunakutana na Mama Janet Onyango ambaye anafanya kazi kwenye karakana moja mjini Nairobi, ambapo kazi yake kuu ni kufanya matengenezo kwa pikipiki piki na baskeli, kazi ambayo kwa kiasi kikubwa imewafurahisha wateja wake kwa jinsi anavyoifanya vizuri sana. Mwandishi wetu wa Nairobi, Dennis Wanyonyi, ametuandalia makala ifuatayo. E, kenye kilinipendeza kwa hii kazi ilikuwa ya kwanza ni spare parts, sababu niligundua spare parts, ukiu, yani, hapa inaweza kaa bila kuchukuliwa hata imalize miezi tatu nne lakini ni kenye haiharibiki. Wanasema siku zote kuwa kinole wacho hupata na bendera hufuata upepo, semi ambazo zinaambatana kauli za Mama Janet Onyango ambaye amekaidi dhana kuwa kuna kazi wanaume na kazi wanawake na badala yake kujitosa katika kazi ya kurekebisha baiskeli na pikipiki ambayo kwa muda tangu enzi za kinababu zilitekelezwa pakubwa sana na wanaume. Nipo katika karakana yake katika mtaa wa Dondora uliopo kilomita kumi mashariki mwa jiji la Nairobi, ambapo mama Janet Onyango mwenye umri wa miaka 38 ameamua kufanya kazi hii ambayo anasema kwa muda wa miaka sita sasa umemfaidi pakubwa, yeye pamoja na jamii yake. Lakini je, ni nini kilichompa msukumo na ari ya kujitosa kwenye kazi hii? Kingine kwenye imenivuta kurekebisha baisikeli ya kwanza ni spare parts, ya pili ni Yani, nili- niliona ni hiyo kazi ndio inanipendeza sana kitambo. Hata mimi sikuwa napenda, sababu ilikuwa nilikuwa naona ni kazi ya uchafu, lakini baadaye nikakuja kugundua hiyo kazi ya uchafu ni kazi nzuri sana sana sana, venye tu sahi nimekosa spare parts, lakini nikiwa na spare parts inaweza kuwa ni kazi nzuri sana kama kazi zinginezo tu. Kazi ya kurekebisha baiskeli pamoja na pikipiki hazijakosa panda shuka, pamoja na changamoto za hapa na pale. Janet, mama wenye wana watatu, ananipa simulizi zake. E, changamoto ziko kwa sababu kama venye nakuambia, wababa akienda kazi asubuhi ananiachia baiskeli, atakuja kuchukua jioni. Aliacha baiskeli akijua, ananiambia hiyo baiskeli imetoboka ziba. Mi nimeenda pengine alijua ni shimo moja tu imetoboka kurudi jioni nitamwambia ah, pale nilipata shimo miwili ama mitatu. Anasema hapana, hiyo hiyo hapana, mimi nilijua ni moja na kulipa mbao ambayo ni shimo ngapi? Moja. Kwa hivyo hizo zingine shauri yako eh. Kwa hivyo vitu kama hizo ziko kutokana na hali ngumu ya kiuchumi. Janet, ambaye ameolewa, anatoa wito kwa kina mama wenzake kutochagua kazi na badala yake kujituma katika kazi yote ile, ili mradi wanapata cha kutia mdomoni. Unaambia vitu wanawake wengine ambao wanaona kwamba hii kazi huenda mm. si kazi tu? Nawaambia ya kwanza, mtu asichague kazi. Ya kwanza penda kazi yako enye Mungu amekupea, na ukiipenda au utaona hiyo uchafu, utatarajia utaangalia hii kazi. Kwanza upende kazi yako na kutia bidii, kwa sababu bila kutia bidii pia pengine haitawezekana kwa sababu labda nikuje leo nikose kesho, nikuje nikose kose, kesho kutwa atasema ah, hata hiyo kazi haina haina faida, lakini ukitia bidii baadaye utaona faida yao. Lakini je, mumewe huchukulia vipi kazi hii ikizingatiwa kuwa yeye ndiye mwasisi na mwanzilishi wa karakana hii? Charles Onyango ananipa simulizi zake akielezea ni kwa nini aliamua kumwachia mkewe kufanya kazi hii. kwa upande ya hiyo kazi kwa mama wengi hawaipendi kwa sababu ya uchafu vile amesema na hata watu wengi hupita hapa, wanaume wakiniambia, bwana, we ni kama ulibahatika, kwa sababu kupata mama mwenye anafanya hiyo kazi ni vigumu. Ni vigumu kupata mama mwenye anaweza kubali kufanya hii kazi ya uchafu. Lakini mimi nawaambia, Mungu ndiye alinitenda haya yote ndio sasa akakubali hiyo kazi hmm. So, labda yeye anapokuwa pakifanya hii kazi hmm. kama mume wake huwa unahisi vipi? Huwa nahisi vizuri kwa sababu mara nyingi nilijaribu hata kuajiri watu, niweza wacha hapa nikienda nje, napata si upati fa, upati wamefanya kazi mzuri, kwa sababu sana sana vijana kama kuna mingine niliwacha hapa, unakuja unapata alipata kazi ndio akafanya, lakini akikuja nakwambia alishinda bila kazi. Sasa ni ujanja tu ya vijana, nikaona kama mama anaweza kubali kufanya hiyo kazi, afadhali tufanye na mama na ombi lao kwa sasa, ujumbe wangu kwa serikali ni ya kwamba kama wangeweza pia ku- kuangalia wale wafanyabiashara wadogo kama sisi, na watupatie msaada ya kutuinua, ili pia tuajiri wengine, kwa sababu sio kazi ambayo tunaweza fanya tukiwa wawili. Kama inaweza kuwa kubwa, lazima tuajiri wengine, kazi iendelee na ikuwe kubwa, kwa sababu maono yangu ni ya kwamba hapa ijae, nilete hata mabaskeli ya kununua, wafanyakazi waongezeke, ikiwezekana watupate msaada, tuweze kuweka spare part hapa, inaweza kuwa ni vizuri. Najua saile umesaidiwa, nimesaidiwa, ili na mimi niweze kusaidia mwingine. Sasa nilikuwa naomba msaada kama inawezekana, nipate spare part ya kuweka hapa kwa duka. Mungu anaweza bariki mtu kama huyo. Kutoka Nairobi nchini Kenya aniabaya Sauti ya Amerika. Jina langu naitwa Denis Wanyonye. Fuatao sasa ni muktasari wa habari maafisa waandamizi wa utawala wa Trump hii leo anatarajiwa kufika mbele ya baraza la wawakilishi kwa vikao vya faraga ili kutoa maelezo kuhusu kile ambacho White House inasema ni vitisho vya kijeshi vya Iran huko mashariki ya kati. Wakili wa zamani wa White House Donald McGann amekaidi hati ya kisheria ya kumtaka afike mbele ya kamati ya sheria ya bunge ili kutoa ushahidi kuhusu mazungumzo yake na rais Trump ya kupewa amri ya kumfukuza kazi mwendesha mashtaka maalum Robert Mula. Maandamano ya kukaa yaliendelea jana Jumanne, wakati mazungumzo kati ya majenerali wa jeshi na viongozi wa waandamanaji hao waliopelekea kumwondoa mamlakani Rais Omar, Omar al Bashir kushindwa kufikia mwafaka. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa wakishirikiana na Fiona Wamai, msimamizi Adija Riami kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau na mimi ni Sandei Shomari, tukikutakia usiku mwanana popote ulipo.