Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndwimana. Rais wa DRC Felix Chisekedi leo amemteua Silvestre Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu. Tangazo la rais kumteua waziri mkuu limesoma kwenye televisheni ya taifa. Ilunga Ilukamba mwenye umri wa miaka 73 ni kutoka chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila na amechukua nafasi ya Bruno Chibala aliyehudumu nafasi ya waziri mkuu tangu Aprili 7 mwaka elfu mbili na saba chini ya utawala wa rais wa zamani Joseph Kabila. Wakati huo huo, maelfu ya watu leo walimlaki kwa shangwe na vigelegele Moise Katumbi, mpinzani mkuu wa rais wa zamani Joseph Kabila, alipowasili leo kwenye uwanja wa ndege mjini Lubumbashi akirejea nyumbani kutoka uhamishoni. Katumbi mwenye umri wa miaka 54 mwanasiasa pia mfanyabiashara alikuwa gavana wa jimbo la Katanga kwa muda mrefu. Katumbi alikataliwa kushiriki kwenye uchaguzi wa Disemba mwaka jana baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela akiwa nje ya nchi kwa madai ya kumiliki ardhi kinyume cha sheria, shutuma ambazo alizikana lakini hukumu, hukumu hiyo ilifutiliwa mbali na vyombo vya sheria vya DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif leo amemsihi Rais Donald Trump kujaribu kuonyesha heshima kuliko kutoa kauli za vitisho dhidi ya Iran. Waziri huyo amemtaka, ametamka hayo akijibu twitter iliyoandikwa Jumapili na Rais Trump akisema hapa, namnukuu: kama Iran inataka vita, basi huo utakuwa mwisho rasmi wa Iran. Kamwe msijaribu kuitishia Marekani tena. Zarif amesema Trump akishindikizwa na mshauri wake wa usalama wa kitaifa John Bolton na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anafikiri atafanikisha kile wavamizi wengine walichoshindwa kufanya. Alipoulizwa na wanahabari wiki iliyopita iwapo Marekani itaingia kwenye vita na Iran, Trump alijibu, natarajia hilo halitotokea. Mfalme wa Saudi Arabia, ambayo ni mshirika mkuu wa Marekani, Salman Aliomba kufanyika vi, kufanyike vikao vya dharura baina ya viongozi wa mataifa ya Kiarabu ili kujadili kile anachotaja kama visa vya chokochoko na madhara yake. Saudi Arabia inashuku Iran ilihusika kwenye kitendo cha wiki iliyopita cha kuharibu mabomba ya mafuta yanayopatikana pwani ya Umoja wa Falme za Kiarabu. mabomba, mabomba mawili yaliyoharibika ni ya Saudi Arabia. Kampuni kuu ya mtandao wa intaneti ya hapa Marekani, Google, leo imetangaza masharti kwa, kwa kampuni ya mawasiliano ya China, Huawei, kutumia huduma yake ya Android ili kutekeleza maamuzi ya utawala wa rais Trump kuiweka katika orodha ya makampuni ambayo ni tishio kwa usalama wa taifa. Makampuni ya Marekani na China yamesema Huawei, ambayo mamilioni ya simu zake za mkononi yanatumiwa ulimwenguni kote, itaendelea pamoja na hivyo kutumia huduma nyingine za Google kama Gmail, YouTube na Maps. Wachambuzi wa masuala ya teknolojia wanasema hatua hiyo ya Google itaathiri mauzo ya kampuni ya Huawei kimataifa, na hivyo kufanya wateja wengi kutonunua simu za Huawei ambazo hazitakuwa na huduma muhimu za Google. Marekani ilichukulia vikwazo Huawei kwa madai kuwa teknolojia yake inaweza kutumiwa kwa kuwafanyia ujasusi wa Marekani, madai ambayo yalikanushwa na Huawei. Sweden leo imetoa rasmi hati ya kuomba mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange aendelee kushikiliwa nchini Uingereza. Mwendesha mashtaka wa Sweden Eva Marie Persson amesema ameomba Assange aendelee kuzuiliwa kama hatua ya kwanza katika utaratibu wa kuomba Uingereza nimkabidhi kwa Sweden kujibu mashtaka ya ubakaji dhidi yake. Mwaka 2011 Assange alishtumiwa kuwabaka wanawake wawili baada ya mkutano wa WikiLeaks uliofanyika mjini Stockholm lakini Assange alikanusha madai hayo. Baadaye aliomba hifadhi kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London akidai tuhuma za ubakaji dhidi yake ni njama za kutaka kumfukuza nchini na kumleta Marekani. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea naye ili ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tunaangalia tangazo la kuteuliwa waziri mkuu mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ilunga Ilukamba, ambaye ametangazwa na rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi na katika sehemu ya pili vilevile tutaangalia e, hatua ya moja kati ya mabilionea hapa Marekani Robert Smith kutoa tangazo e, kuwalipia ile e, mkopo wa masomo kwa wanafunzi waliohitimu katika chuo cha Morehouse, cha hapa Marekani. Mimi inayokaribisha jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika kwa undani, na moja kwa moja tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Rais wa Taifa hilo Felix Tshisekedi amemtangaza Silvestre Ilunga Ilukamba, eh, kuwa Waziri Mkuu mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tangazo ambalo limekuwa likisubiriwa kwa kipindi kirefu, eh, kufahamu yule ambaye atashika wadhifa huo. Ilunga Ilukamba anatoka katika chama cha rais aliondoka madarakani e, ambapo vilevile ni swala lilikuwa likitazamiwa kutokana na muungano wao kuwa na viti vingi ndani ya bunge. Hatua hiyo ilitangazwa hii leo na msemaji wa rais Kasongo Mwema Yamba Yamba ambaye ya amesema Ilukamba aliteuliwa E, kupitia makubaliano ya kisiasa baina ya rais Chisekedi na rais aliyeondoka madarakani uh, Joseph Kabila. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu e, Salehe Mwana Milongo. Salehe, kwanza moja kwa moja tufahamishe huyu Silvestre uh, Ilunga Ilukamba ni nani, ni mtu wa namna gani, imekuwaje ateuliwe yeye? Asante sana. Hivi nimepatikana kwenye barabara hapa ambayo ni barabara Lumumba ama boulevard Lumumba, ambapo kwa kweli nitasikia na kelele, kwa sababu nilikuja kuchukua maoni na hisia za wananchi karibu na chama cha UDPS cha rais Chisekedi. Ukirejelea so, swali lako ni kwamba huyu Ilunga Ilunkambani mtu ambaye kwa kweli hajulikani na kizazi kipya kwa sababu amefanya kazi miaka ya themanini chini ya utawala wa Mobutu ambapo alikuwa um, makamu wa, wa waziri baadaye waziri na wa, wa, wa uchumi pamoja na bajeti. Kwa hiyo mtu uh, ambaye kabila amemfahamu kwa sababu alimpa majukumu mengi mwaka elfu mbili na tatu na baadaye mwaka elfu mbili na kumi na tatu akamteua kama vile kiongozi wa shirika la reli la kitaifa, na uh, uteuzi wake kwa kweli ni swala ambalo limewatangaza uh, wengi. Hawakuwa wanatarajia kwamba ni yeye ndiye wataweza kuteuliwa kwenye wadhifa huo. Watu wengi wanaweza wakawa wanajiuliza, umegusia uh, kwamba alihudumu kama waziri wa uchumi ama waziri wa fedha chini ya serikali ya Rais Mobutu Sese Seko ambaye Eh, kwa kweli dunia nzima ilitakuwa inamkumbuka na amekuwa watu akizungumzwa akizungumzwa kwa maoni tofauti tofauti, lakini kikubwa likihusiana na kuwa katika serikali ambayo ni ya rushwa. Je, e, wale ambao wanakumbuka utawala huu hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutangazwa kwake, kuna chochote ambacho wanakizungumza kuwa kwamba uchaguzi huu ni uh, chaguo bora? Kwa kweli wengi na wadadisi wengi wamehisi kwamba ni uteuzi ambao ni wa kisiasa zaidi, kuona kwamba uh, uh, huyu Ilunga Ilunga Kamba ni mtu ambaye hakuwa na uh, kujitolea zaidi kwa masuala ya, ya, ya kisiasa kwa hiyo Uh, watu wamesema kwamba baada ya tofauti baina ya Rais Tshisekedi na Kabila katika uteuzi wa Albert Yuma, jina ambalo lilipendekezwa hapo awali kukataa basi, kwa hiyo Kabila akataka mtu ambaye anaweza kuwa hajulikani na ambaye hana matatizo zaidi na za kisiasa, yaani iliajikaji na wengine, kutokana na umri wa Ilunga Ilunkamba ambaye ana umri wa miaka sabini na tatu. Wengine wameishi kwamba ni ishara kwamba Kabila hana haja ya kumteua mtu ambaye anaweza kuwa kipingamizi kwake ikiwa atatarajia tena kurejea kwenye e, siasa. Kwa hiyo ni maoni uh, ama hisia tofauti kuhusu uteuzi huo uh, lakini wengi wamesema wamemwachia tu, wa, wa, wa muda waone utendaji kazi wake na kipi anaweza akaleta kama vile kipya kwenye utawala wakki na kwa kile ambacho unaweza kutueleza uh, salehe mwanamilongo, vipi kwa kizazi hiki cha sasa? Maanake umegusia kwamba, um, upo hapo barabarani, barabara ya Lumumba, kutaka kusikia kile kinachoelezwa uh, na pengine wakazi wa hapo, nini ambacho anaeleza? Umejua, maoni ya wananchi kwa kweli ni mchanganyiko. Wengi wengi kabisa ambao nimezungumza nao wamesema ndio kwa mara ya kwanza toka kuzaliwa kusikia jina hilo, hawajalisikia. Na ni wengi wa Kongomani ambao kwa kweli walikuwa hawamjui. Umejua, kampuni hiyo ya, ya, ya, ya, ya reli ni kampuni ambayo imefilisika ili, ili kwa miaka zaidi ya kumi sasa na yeye alikuwa akiongoza katika mazingira magumu. Watu wamedai kwamba wana zaidi ya miaka saba ama kumi hivi ya kutolipwa mishahara, na ni kampuni ambayo ngome yake imekuwa huko Lubumbashi jimboni Katanga ambako yeye mwenyewe ametokea. Kwa hiyo kwa walio wengi hapa Kinshasa na hata kwenye majimbo hawamfahamu, hata huko Katanga. Na uteuzi wake umekuja siku ambayo Katumbi amekuwa amerudia, kwa hiyo imehubika uh, Uh, maswala ya kisiasa na kwa kweli imekuwa kwa wengi ni mshangao tu, wameona lakini wamehisi kwamba watasubiri kuona utendaji kazi wake kwa sababu ni mtu ambaye hawamjui, hmm. Sasa kuna uhusiano wowote wa kurejea uh, Moise Katumbi? Maanake ile swala tulizungumzia, Kahozi Kosha najua yupo kwenye laini hivi sasa. Uh, labda Salehu ungetueleza wewe, upo Kinshasa hapo, kuna uhusiano wowote maana yake uh, tangazo hili limekuja siku ambayo tayari Mois Katumbi alishatangaza takriban majuma mawili matatu yaliyopita kwamba atarejea DRC ifikapo uh, Mei ishirini. Ambayo ni leo ndiyo, bila shaka ni mbinu za, za kisiasa, yaani serikali wajiachia Uh, Katumbi kurejea bila kuweko na, na na hatua nyingine ingikuwa ni sifa kwati ambayo ingeingia kwenye vichwa vya raia wote wa Kongo. Sasa hapa taarifa imekuwa ni mchanganyiko toka asubuhi. Eh, televisheni ya taifa ilikuwa ikipeperusha matangazo yake moja kwa moja kutokea ikulu. Hiyo yote ilikuwa tu ni kutaka kuwaonyesha watu kwamba kutakuwa na tukio kubwa, kutakuwa na tukio kubwa ili iliyotokea uh, Katanga ikiwe na uzito zaidi. Kwa kweli, uteuzi wa waziri mkuu leo umeaminika kuwa ni uh, mbinu wa kutaka kupoza uh, mvuke huo wa, wa, wa kurejea kwa Katumbi, na ambayo vyombo vya habari na nina nini vilielekeza kamera na kila kitu huko Katanga kwa ajili ya kurejea huko. Kwa hiyo leo imekuwa ni taarifa ambayo imekuwa na mchanganyiko, kwanza ni kuzungumzia waziri mkuu kabla ya kuzungumzia uh, kurejea kwa Katumbi, na nafikiri ni ni mbinu za kisiasa ambao waliweza kutumia. Asante uh, sana, mi ni kushukuru Salehe Mwana Milongo kwa kutufahamisha hayo kutoka uh, Kinshasa, na moja kwa moja hivi sasa tuelekee Lubumbashi ambapo Kahozi Kosha iko kwenye laini ya simu. Kahozi Kosha, tueleze uh, juu ya mapokezi ya aliyekuwa gavana wa zamani eh, wa jimbo la Katanga Mois Katumbi. Mapokezi yamekuwaje na watu wa hapo wanazungumza nini hasa ukizingatia kwamba waziri mkuu tayari ameshatangazwa. Ah, kwa kweli watu walikuwa wengi wengi, waliomlaki kwenye uwanja wa ndege hapa Lubumbashi, na alitumia zaidi ya masaa matano kabla ya kufanya hotuba kwenye e, mji wa Lubumbashi kutoka kwenye airport karibu kilometa kumi na tano. Katumbi kwanza aliomba dakika moja kwa kuweza kuwakumbuka wote waliofariki, kwa sababu ni miaka mitatu alikuwa wakiishi uhamishoni. E, dakika moja na ki, kumaliza akiomba eh, rais eh, eh, wa jamhuri kumpongeza eh, kwa kuweza kupata passport na kurudi nyumbani. Moizi Katumbi alisema kwenye hotuba yake mbele ya mamilioni ya watu ambao walikuwa timulaki eh, kuambia kwamba eh, inabidi eh, serikali hivi sasa eh, ipate nafasi ya kuweza kuongoza. Yeye amerudi, atakuwa kama vile mpinzani Ikatiba. Na Katumbi kwenye hotuba yake alisema akiweka uh, kama fumbo akisema gari inaongozwa na madereva na, na moja gari moja haiwezi kuongozwa na madereva wawili, hii ikiwa ni namna mojawapo ya kueleza kwamba wamwachi Felisi Kisekedi haiongozi nchi peke yake kama alivyozungumzia mwenzangu Salem na Milongo, huyu waziri mkuu ambaye ametajwa leo ni mzaliwa wa hapa Lubumbashi, ana miaka sabini na tatu. Ilunga Iluka mbaye alikuwa waziri wa wa nini wa reli wa, wa wa, wa. Lakini kwenye hotuba wake Moise Katumbi akigusia hiyo, aliomba tu wakaaji wa North Kivu wasiwaue wa waganga wajitande kwa kupinga ugonjwa wa wa, wa wa ebola ambao wanaua takribani zaidi ya watu elfu moja moise katumbi aliomba vile vile wakaaji wa katanga mbaya atafanya kile wezekanayo ili apromote bei ya unga ya mahindi ambayo ni chakula kinapendelewa hapa hii ilikuwa ni ma, ma, ma, matamki yake e, ileo jioni hapa lubumbashi e, ambapo aliwasii kisa miaka mitatu kuishi amisioni huko belgiji na kahozi nauza kutueleza a, kile ambacho moise katumbi amekieleza juu ya kile ambacho anafikiria katika safari yake ya kisiasa je Aa, bado wanafikiria kuwania urais ama kugombea ugavana ama atajikita zaidi kwenye masuala mengine na kuendeleza biashara zake mwenyewe. Akueleza kabisa atagombania urais au la, lakini amesema kwa sababu utakumbuka katika aa, bunge Katumbi ndio wa kwanza na wabunge wengi e, kuliko UDPS ya Felix Tshisekedi na yeye anasema atasubiri mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu ndiye ataona kama kutakuwa njia mojawapo ya kuweza kugombania urais, lakini hivi sasa ni tofauti kabisa na Marte Fayulu ambaye yeye anamwomba rais wa jamhuri Felis Kisekedi ajiozulu, lakini Katumbi anamwomba yeye uh, ye, kwenye utubwa wake anaomba amwache Felis Kisekedi aongozi nchi na yeye atakuwa atamuunga mkono ili waitimie katiba ya nchi na kile ambacho unaweza kutueleza kwa hivi sasa? Manake amesharejea Mois Katumbi aliyekuwa uhamishoni, wafuasi wake watakuwa wana furaha kwelikweli. Wakati huu rais Felix Chisekedi ameshatangaza waziri wake mkuu. Nini wafuasi wa Katumbi wanachokieleza wangependa kukiona Katumbi anakifanya e, mara alivyorejea, wakati huu ambapo kuna serikali mpya na bado inaendelea kujipanga? Ah, watu wanashangaa kwa sababu hiyo ni tofauti kabisa na mbinu ya wapinzani. Yeye amejitenga kidogo na akina bwana Fayulu, amejitenga kidogo na wengineo ambao hawasapote hiyo siasa, lakini yeye kama vile ana watu, ana vyama vya siasa ambazo inamuunga mkono, anaomba kumsapoti Tshisekedi ili ajenge uh, uh, aendelee ku, kuongoza nchi bila kuingilia kati Asitaki hiyo siasa ya rais wa jamani kuingilia kati ya na kufanya, eh, eh, nafasi, kwa mambo yaye, na hiyo inakuwa kama inaweza kufanya kisekeji kujipatia nafasi wakuwa leo. Hiyo kama ulivyosema hapa awali, kunakuwa waziri mkuu. Waziri mkuu ametoka kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Katanga awakumbusha tu Ilunga Iluka ambaye ametoka katika kijiji kimoja na rais wa zamani e, Felix Tshisekedi katika jimbo la Tanganyika. Hiyo ina njama kuwa wakiungana pamoja na Moise Katumbi ambaye anakuwa kuwasapoti hivi, itakuwa ni njia mojawapo ya kusema kweli demokrasia wanaweza kuwasimia katiba kama anavyodai mwenyewe Moise Katumbi. Tabi, mimi Kahozi Kosha, ni kushukuru sana kwa kutufahamisha yale ambayo eh, yametokea hapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Manake hii leo tangazo kubwa kwelikweli la kutangazwa kwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo, Silvestre Ilunga Ilukamba ambaye ametangazwa na rais Felix Chisekedi, na kurejea vilevile kwa mfanyabiashara gavana zamani wa jimbo la Katanga Mois Katumbi ambaye alikuwa uhamishoni e, mara baada ya kutokea tafaruku za hapa na pale, za kisiasa lakini kubwa, alidaiwa kukabiliwa na mashitaka. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia tukio ambalo bado linazungumzwa sana hapa Marekani. E, tofauti na mataifa mengine e, Marekani hapa watu hupewa mikopo ya masomo na nizungumze kwamba unaweza ukasema kwamba nchi nyingi ambazo zinaendelea bado zinajitahidi, e, kukopesha wanafunzi wake kwa sababu ya uchumi wao kuwa ni mdogo, lakini Marekani hapa kwenda kusoma chuo kikuu ni jambo ambalo watu wengi wanaeleza kuwa ni moja kati ya vitu vinavyochangia kutokuwa na uwiano sawa wa kipato pale watu, watu wanapoanza rasmi kuingia kwenye ajira, kwa sababu popote unapokwenda kwenye chuo cha elimu ya juu unapewa mkopo, ikitegemewa kwamba utakapoanza kazi, basi utaanza kurejesha mkopo huo tukio hilo limewafanya wanafunzi wengi kuwa na changamoto nyingi wanapoingia kwenye ajira. Lakini kwa siku ya mwishoni kwa mwishoni mwa juma la wiki hii ambapo vyuo vingi hapa Marekani vilikuwa vinafanya mahafali yake, e, katika chuo cha Morehouse, wanafunzi 396 walipata bahati ambayo hawataweza kuisahau kabisa katika maisha yao, kwa sababu bilionea Robert F. Smith alitangaza kwa wale wote ambao walihitimu e, katika chuo hicho e, basi atawalipia ata e, zile gharama zote za ada ambazo walizikopa kutoka kwenye serikali. Sasa kutaka kuzungumza masuala haya kwa undani zaidi ninaye naye, uh, Profesa Dr. Patrick Nigula ambaye yeye vile vilevile ni mwanataaluma anafundisha chuo kikuu hapa na atueleze uzoefu wake wa kile kinachoelezwa katika swala zima la kulipia mkopo wa elimu ya juu Marekani. Dkt. Nigula, tueleze nini mapokezi yako juu ya hili? maanake mtu anaweza akasema ni jambo tu la kawaida, lakini ukweli ni kwamba hapa Marekani si jambo la kawaida. Uh, kwanza tu niseme tu kwamba kama ulivyogusia hapo mwanzoni nakubaliana na wewe kwamba hili si jambo la kawaida, ni jambo kubwa sana ukizingatia hasa uh, kuwepo kwa, mimi naweza kusema tu ni kwamba ni mgogoro au crisis kwa neno la Kiingereza kubwa sana katika uh, masuala ya mikopo ya wanafunzi kuongezeka au kukua, uh, kufikia zaidi ya uh, trilioni moja point tano kama deni la taifa hapa Marekani, na hiyo tu ni, ni kusema tu ya kwamba uh, baadhi ya watunga sheria hapa Marekani uh, wameshindwa kulifuatilia suala hili au kulitafua kulipatia ufumbuzi wake, uh, kutokana na kukua kwa uh, ukubwa zaidi, uh, baadhi ya mikopo ambayo inatolewa kwa wanafunzi hapa Marekani. Sasa kwa wanafunzi hawa ambao wamepewa e, ufadhili yani wamelipiwa madeni yao moja kwa moja na huyu bilionea Robert F Smith, kulikoni? Najua swali hili umelifuatilia e, limekuwa limetokea tokea vipi uh, swala hili? Mimi tu niseme tu ni kwamba uh, kama nilivyogusia mwanzoni kwamba kwa madeni uh, au kwa mikopo inayochukuliwa na wanafunzi wengi hapa Marekani, hususan ile ya mikopo ya binafsi, inatokana na baadhi ya wanafunzi wengi kushindwa kulipa mikopo hiyo wakimaliza uh, shahada zao au mafunzo yao shuleni, na wengi wao kusababisha uh, kutokuweza kabisa kulipa uh, madeni hayo. Hii tu inatokana na kutokuwepo kwa kazi ambazo uh, walizozisomea au uh, degree walizozisomea kutokuweza kupata kazi ambazo zinaweza zikalipa madeni hayo. Kwa hiyo huyu bilionea amelifuatilia swala hili kwa karibu, kama nilivyogusia mwanzo, ni kwamba kwa baadhi ya wanasiasa wengi au watunga sheria wameshindwa kulipatia ufumbuzi swala hili na kile ambacho unaweza kutueleza um, kwa utaratibu wa Marekani mwanafunzi anapokopa inaweza ikasema inaweza ikafikia kiasi gani hasa kwa wastani? Hii tu inategemeana na mwanafunzi huyo kwanza, yupo katika uh, mkondo gani wa kupata degree yake. Kama yuko katika kupata degree yake ya kwanza, nafikiri anaruhusiwa kukopa za, si zaidi ya dola elfu arobaini au, au kwenda juu mpaka dola hamsini na yule ambaye ataendelea kupata au kwenda katika mkondo wa wa kupata labda digrii ya ya pili ya juu ya katika master level, nafkiri anaweza akakopa mpaka dola laki moja na arobaini elfu au mpaka laki moja na elfu hamsini Kwa hiyo ukijumlisha tu ni kwamba utaona wanafunzi wengi wanaomaliza uh, wakiwa na digri mbili uh, au digri ya juu hua wanaondoka katika uh, kuondoka na kuingia katika ajira wakiwa na mkopo wa juu zaidi ya karibia dola laki mbili. Kwa hiyo uwiano wa kulipa deni na, na pesa ambazo wataweza kutengeneza kama wakiwa katika ajira ni mdogo sana. Kwa hiyo mi naona tu jambo lililofanywa na huyu bilionea litakuwa ni jambo zuri sana ambalo linaweza likatoa mwangaza kwa baadhi ya matajiri wengine hapa Marekani mikopo hii kwa wanafunzi. Na unaweza ukatueleza, uh, Dkt Nigula, sasa uh, kwa kile ambacho kimejitokeza, maanake hata rais wa cha, uh, rais wa chuo hiko David A. Thomas amezungumza kwamba swala hilo litawawezesha wanafunzi kutumia pesa zao ambazo watakuwa wanazipata baada ya kuhitimu ama waka, katika ajira kufanya mambo mengine ikiwemo kuanzisha biashara na kadhalika. Sasa kwa mazingira yaliyopo, kwa nini mabilionea wengine huwa hawajitokezi kufanya vitu kama hivi? Maanake hili swali ni moja ambalo watu wengi wamekuwa wakilieleza. Ukiangalia Marekani, mabilionea wengi wapo hapa, licha kwamba na wenyewe huwa wanajitolea kwa njia nyingine lakini swala hili bado linaelezwa kuwa ni lina mgogoro mkubwa kama ulivyogusia kwamba ni changamoto watu kurejesha fedha zao. Eh, Rais Barack Obama alimaliza kurejesha pesa zake ambazo alikopa wakati akiwa mwanafunzi, ah, naweza nikasema miaka mingi sana baadaye mara baada ya kuhitimu. Ah, mimi tu niseme tu ni kwamba ah, mgogoro huu unawagusa zaidi Uh, wale wanafunzi ambao uh, wanatoka katika familia zenye kipato cha chini. Kwa hiyo uh, wale ambao ni matajiri au uh, wale ambao walikuwa na uwezo wa familia zao kuwasomesha bila kuchukua mikopo ya wanafunzi au mikopo binafsi au mikopo ya serikali, wao wanakuwa ni kwamba suala hili haliwahusu. Na wengi wa watunga sheria uh, waliokuwepo sasa hivi katika nafasi za useneti na uwakilishi, sidhani kama wengi wao wamechukua mikopo ya na na na, na, na baadhi ya familia zao kama wana mikopo hii. Kwa hiyo hili ni suala ambalo linawagusa wale watu wa kipato cha chini na wanaotoka katika familia za chini. Dr. Patrick Nigula, mimi ni kushukuru sana hii leo kwa kutueleza haya. E, naamini wasikilizaji watakuwa wamepata uelewa wa kile ambacho uh, kinaendelea hasa katika eh, swala so zima la elimu ya juu hapa Marekani, ambapo Dr. Patrick Negula anasema endapo mwanafunzi wa Marekani hapa ataenda mpaka kufikia ngazi ya shahada ya pili, eh, ama shahada ya uzamili, anaweza akajikuta akiwa na deni la dola laki moja mpaka laki moja na nusu ama wakati mwingine mpaka kufikia laki mbili. Kufika hapa tunakamilisha matangazo ya kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Upande wa pili ambaye alikuwa akielekeza matangazo haya ni Saida Hamdun. Msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami. Shukran kwa kuwa nasi, na nakusihi usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha kwa Undani.