idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa inaanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfi nchini tanzania 93.7fm kaya mombasa na bila kusahau fm za voa 107.5 nairobi 107.8 Mombasa 102.8 Lubumbashi 96.2 Goma 97.4 Bukavu na 97.7 kule Kisangani nchini DRC bila kusahau 104.3 Kigali Rwanda. Nawakaribisha leo ni mimi Sunday Shumari. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari muhimu za dunia Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yeye hana msimamo mkali sana wa kupinga utoaji mimba kuliko masharti ya kisheria ambayo amepitishwa na wa conservative katika siku za karibuni. Trump jana jioni aliandika katika Twitter na kujielezea mwenyewe kuwa naunga mkono kuto kutoa mimba, lakini amesema utoaji mimba unakubalika katika mambo matatu yanapomkabili mwanamke mja mzito: pale mwanamke mja mzito akiwa ameupata ujauzito huo kwa njia ya kubakwa au kitendo cha kuingiliwa na mtu ambaye kisheria hawezi kuolewa naye, au wakati maisha ya mama yanapokuwa hatarini. Mtizamo wake si mkali sana kama masharti ya kisheria yaliyopitishwa katika majimbo ya Alabama, Georgia na Mizuri. Ingawaji hana udhibiti wa kile ambacho kinapitishwa na mabunge ya majimbo, Alabama ndiyo yenye sheria kali ambapo imepiga marufuku utoaji mimba wa aina yoyote, ikiwa ni sheria kali kabisa katika nchi. Georgia, utoaji mimba hauruhusiwi pale daktari atakaposikia mapigo ya moyo ya mtoto na Mizuri inapiga marufuku utoaji mimba kuanzia wiki ya nane ya mimba. Takriban watu kumi na sita wamejeruhiwa katika mlipuko kwenye basi ambalo lilengwa karibu na Giza nchini Misri hivi leo Jumapili, vyanzo vya usalama vimesema. Wengi waliojeruhiwa wanaonekana kuwa ni watalii, na raia wa Afrika Kusini walikuwa miongoni mwa walioumia. Hakuna ripoti za haraka kuhusu vifo vyovyote. Mwezi Disemba, watalii watatu raia wa Vietnam na mwongoza wa watalii raia wa Misri waliuawa na bomu ambalo lilipigwa kwa basi huko Giza ka, ambako kuna mapiramid ambayo watalii huenda kuyaona mara kwa mara. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshutumu mashambulizi ya karibuni nchini Mali ambayo amesababisha kifo na kujeruhi walinzi wa amani wa ushirika. Msemaji wa Antonio Guterres amesema katibu mkuu wa UN amesikitishwa sana na kifo cha mlinzi wa amani kutoka Nigeria ambaye amefariki kutokana na majeraha aliyoyapata kufuatia shambulizi la washambuliaji ambao hawajulikani huko Timbuktu. Guterres amemwombea nafuu ya kupata haraka mwanajeshi mwingine wa Nigeria, mlinzi wa amani ambaye alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Katika tukio tofauti walinzi wa Linzo amani wa Chad walijeruhiwa nchini Mali katika eneo la Tesalit kwenye mkoa wa Kidal wakati gari lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini. Guteresh amewatakia nafuu ya haraka. Na kuwalenga walinzi wa Linzo amani huenda ikapelekea uhalifu wa vita, Guteresh amesema na kuwasihi maafisa wa Mali kuchukua hatua za haraka kuwatambua watenda maovu katika mashambulizi haya na haraka kuwafikisha mbele ya sheria. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Benki kuu ya Zimbabwe imefanikiwa kupata mkopo wa dola milioni mia tano kutoka kwenye mabenki ya kimataifa ambayo hayakutajwa ili kusaidia katika shughuli za ndani za kibenki na kupunguza makali ya dola ambayo imechochea uhaba mkubwa wa mafuta na dawa. Gavana wa benki kuu John Mangudia amesema Benki kuu ya Zimbabwe mwezi Februari ilitangaza sarafu mpya ya RTGS dola na kuzindua mfumo wa kibiashara baina ya mabenki, ambapo vanyi biashara na watu binafsi wanaweza kununua na kuuza dola ya Kimarekani, lakini dola imekuwa ni adimu kwenye soko rasmi, ambapo dola ya Marekani ilikuwa ni sawa na dola ya Zimbabwe RTGS 3.4 ukilinganisha na kiwango cha 6.3 katika soko la magendo. Maelfu ya wapiga kura katika majimbo nane walikuwa kwenye vituo vya kupigia kura kupiga kura zao katika duru ya mwisho ya upigaji kura, ambayo inafikisha utaratibu mrefu wa siku 39 wa uchaguzi nchini India. Kati ya viti 59 vya bunge ambavyo vinawaniwa hivi leo Jumapili, wagombea wenye ushindani mkali wako katika jimbo la waziri mkuu Narendra Modi katika mji mtakatifu wa wahindi wa Varanasi kaskazini mwa Utar Pradesh. Wakati ushindi katika mji wa Mahekalu unaonekana kufahamika, matokeo kuhusu chama cha Modi cha Bharatiya Janata Party, ambaye anawania awamu ya pili ya uongozi, yanaonekana si ya uhakika kwa upande wake. Vyama ambavyo vinashindana dhidi ya BJP ni chama kikuu cha upinzani cha Congress Party ambacho kinawania kufufua siasa zake chini ya uongozi wa Rahul Gandhi na vyama vingine vyenye nguvu katika eneo. Baada ya kampeni zilizokuwa na ushindani mkali wachambuzi wa, wa siasa wanasema BJP bado kiko mbele ya vyama vingine. Maafisa wa kijeshi wa Taliban na Marekani wameingia katika mtandao wa kijamii na kushutumiana kila mmoja kwa kufanya vitendo ambavyo ni dhidi ya juhudi za kujenga amani katika nchi iliyokumbwa na mzozo ya Afghanistan. Malumbano baina ya mahasimu wawili kupitia Twitter yamekuja wakati Marekani na wawakilishi kutoka kundi la uwasi la Taliban walikuwa katika mazungumzo kwa miezi kadhaa kujaribu kumaliza vita vya Afghanistan. Lakini mazungumzo yameshindwa kuibadili Taliban kuacha au kupunguza mapambano na mahasimu wake mapambano ambayo yamesababisha vifo kati ya waasi wa Taliban na majeshi ya Afghanistan yanayoungwa mkono na Marekani. Katika siku za karibuni, yameua na kujeruhi mamia ya watu, wakiwemo raia. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid ametweet jana usiku kwamba Washington na si kundi lake wanapinga juhudi za amani. Msemaji wa jeshi la Marekani Kanali Dev Butler Ameandika kwamba Taliban inawaumiza raia wa Afghanistan ambao wanataka amani katika nchi. Nam ni malikia wasukuzi malikia warumba, akipanda jukwa anafanya vitu vingi sana, anaimba na anachapa dansi ya kuvutia. Kinanda kinapolia unatumbuiza zaidi. Yani, ana uwezo wa kuimba wakati huo huo ana uwezo wa kucheza, vitu viwili wakati mmoja. Na wale warembo wanaochapa naye pia walibarikiwa sana, ni ninga wa DRC. Sauti inapotoka ndugu yangu unapenda inatoa nyoka pangoni, anaitwa Yondo Sisters kutufungulia salamu na mziki hii leo. Ntakifanya tofauti kipindi, itakuwa ni zamu ya kutuma salamu kwa watu wasiozidi watano, ili ukatoe fursa kwa wengine nao wakafanye kazi hii tukafurahi sote, sio Naitwa Kennes Bwire, jina la kwangu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nakwenda kwako moja kwa moja, sema ndugu yangu, ama ni dada ni karibu mchuzi kabla hauja mm, shika ladha yake hatujautambua. Kwa mimi la kwangu ni ma, ma, nanlia fundi kinyozi maiko mekononga. Napiga simu kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Twende kwa watu watano. Nataka niziache pa Nzega, mkute James tano mbili, nataka nizipeleke mm, pale Kenya Baraka, mganga mwana michezo tatu, nataka niziache pale Nzuguka, Tabora, na mkute Emmanuel Vumba nne, naomba nizipeleke kwa nizipeleke paka Geita kwa Thomas M Mayungo mwanalolesia tano, na mwisho naomba nizipeleke paka kwa kwa, uh, kwa Alfosi Mtinda mzinda kaya pale Mpa Mpanda Katavi. Ujumbe tukumbukane kupitia nalia mtambo mkubwa wa VOA hey. Asante sana Kenesi Bwile, karibu ndugu yangu haya eh. Asante asante. Na msikilizaji, leo tunagonga tano tano tano, baada ya tano, yaani ukizidisha tano itakuwa umewanyima wengine raha na starehe, nao waweze kusikiliza. Kwa hivyo ukipata fursa, unagonga tano baada ya tano. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kituo nambari moja ambacho kinakupa fursa kimataifa kuweza kusikiliza na kuburudika mziki unapotuma salamu. Salamu na mziki hewani Mheshimiwa, hali vipi? Salama kabisa, salama kabisa. Ndugu, sema jina la kwako waliokupa wazazi ni lipi? Salamu uteremshe kwa watu watano tu. Kwa jina naitwa Hede Ngasa, nipo Misonge, wilaya ya Tanganyika, mkoani Katavi, Tanzania. Napenda kuwatumia salamu wafuatao: kaka yangu Ntawina Ngasa akiwa Mkanga, Komye Ngasa akiwa Mkanga, Juma Kasika Kioka Mcimbo tadamasi aki, akioileemo Mpanda, Katavi, pamoja na Singuhende, katika ujumbe ukumbukane kupitia VOA. Si jambo si jambo, hali yako salama, urasbar twende kazi mkuu mahala ulipo. Alafu salamu kwa watu watano, niko mi nikofurigia kutoka Kenya. Salamu zangu ni kwa mke wangu rasadi wa msani bll Mama yangu Farida na baba yangu Dwer. Vipi, lipo la ziada mkuu? Salama anatingisha sitingishiki, nimeng'ang'ania siti bahari ikichafuka inakuja tsunami. Usipoelewa somo watu wanakupika eh. Nauliza majibu kupata, heshima unachimba divu, ila ukitaka dharau ni veri chipu. Rudisha kili uliko wazima, wezi ukakutanisha milima, tafuta kitu cha kujipima. Ukishindana napombe, kusima. Ushindan, me, na pombe unataka kuzima, weka ushindani fine, me I don't mind. Ushindan nauza sura mtaani people don't buy and you know what, sema bye bye Uwe uchizi umekuanza lini? au umefuata mambo ya mjini? Ha? uliwaza nini Kacha viwanja ukaja kucheza lerini? Eh. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Niachia njia, kazi yake darasa msanii kutoka Tanzania. Mafumbo kweli kweli. Kalele Lugembo wa Igunga, kwa sasa unasema upo Dar es Salam. Unasema shukran kwa VOA Swahili kutoka Washington DC, Marekani, kwa kukupa nafasi ya kutuma salamu zako, na unasema salamu zikuendee mama yako mzazi Kalele, mama Kalele, pamoja na dada yako mbali Lugembe, bila kumsahau kaka yako ni kwambi Lugembe, na rafiki yako mimwani Kenneth. Ujumbe unasema tukumbushane na tukumbukane zaidi kupitia VOA Swahili, unasema ubarikiwe sana. Kenneth Bwira anasema shukran. Kariuki Ndesh unasema kama kawaida, unaitwa Kariuki Ndesh. Salamu zako zimfikie bosi wako sana Bob Donga Gakuro dhuo Mama Njeri akiwa Moise Bridge, pia wewe yani, unanitumia mimi Kenneth Bwire, pokea salamu za kwako. Nasema shukrani sana. Unasema kweli tabu haina mizizi. Mm, haya tumeupokea ujumbe. Mnazareti Chando, unasema wewe ni kiongozi wa kinga Afrika Mashariki ya Kati, ukiwa safarini kuelekea Arusha, Tanzania. Unasema salamu zako ungezipenda zimfikie dada yako Jestina Msuya na Gatruda Chando pamoja na wazazi wako wakiwa Une Mwana Makete, Njombe, Tanzania, alafu unasema salamu zako zifikie Jafari Kopo, Solomoni Njiku, Edward Maenga, Nishashi Franka Shiku na mpendwa Kachumbali nasema siku zote ujumbe uokovu ni sasa, neema ni kwa Mwenyezi Mungu. Habiba binti Sodo Morogoro, unasema unawakumbuka baba yako Swed na mama yako Ashura Mustafa wakiwa Bukoba Kilinyanga, na pamoja na Kashinje mjomba wa watu, Baraka Mganga Anakleti Ferdinand Maka Mihayo Donald na Jekita Miraji Zakariam Mjuanga wa Itigi Singida unasema salamu zako za Jumapili basi ziwafikie Mashaka Juma Kayungilo, Baraka Rabani, Kashinje mjomba wa watu na mali Joas. Eh, ujumbe unasema tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Johannes John wa Kagogo, Muleba, Kagera, Tanzania, unasema salamu zako zoendee ndugu yako Aziza akiwa Marekani, Filibert Jonathan Shamba, wana kitongoji wote Kagogo. Unasema Mimwani Kenneth, nawe salamu zikufikie wahitimu wote wa kidato cha nne Nyakatanga mwaka elfu mbili kumi na tatu amewakumbuka Johannes John Jacobo safari akiwa Ujerumani na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Hamis Ramadani Bukuru unasema upo Mwanza, unataka kumsalimia Kasta Mkunge wa Dodoma Tanzania. Ujumbe unasema asiyefanya kazi basi asipanue kinywa kutafuta chakula eh. Moses Edward Mdela, wa Power family group, balangadalu E, Manyara, Tanzania, unasema salamu kwa mtangazaji wa zamu, nimezipokea shukrani sana. Unasema Jafari Kopo na kukumbuka Gathambale, Danford Edward, Emmanuel Mwaya, Mnyampala, Elia Edward, Alifadhili Edward, pamoja na wote ambao wanakupenda hata wanaokuchukia pia. Jim, ndugu yangu wakumbuke katika salamu ili upendo ukaweze kuimarika. Meladi Baligumia kutoka Buhigwe, Kigoma, unasema unapenda kupeperusha salamu zikawafikie ndugu zako Benedikto Buke akiwa Dar es Salaam, Josofina Eliud akiwa Moshi, dada yako Alimafu, mama Isa akiwa Kigoma mjini, Zamda Silvesta akiwa Mbeya, Janita Higa akiwa Nyenge Kasulu, mjumbe umoja unasema huleta amani. Mwimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unasema salamu zako ziwafikie mama yako mzazi Joyce Kurosari akiwa Bukoba Bugabo, mke wako na watoto wako wakiwa hapo hapo Nyakato Bukoba, marafiki zako akina Edward Mayenga, Hamisi churi kili kili, Yanga mpiga picha, na Franco Robati Ibinga, pamoja na kelele Lugembe wa Igunga, Hamisi Hamisi Nyondo Mnyausi. Aha, Celestine Kajuna na walimu wote wa nyakati, ujumbe unasema tuzidi kukumbukana. Victor B Msalabuye wa Geita, Tanzania unasema Solomon Njiku unamkumbuka kwa salamu Goligota Magabe, mkono Mariamu, Lutemagula Thomas, Mayunga Luanga, Luang, Doresia Kingi, Sofa Nyegezi Mwanza Tanzania, Bonfa Steven baba Sarapia Kingi, Majuto Habiba binti Saudi, Elias Juma Kigami, Jafet Emanueli Sombi Mtemi Fitina, Paul Wakatoro Geita, David Wilson wa Lwamgasa Geita Tanzania, kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru wa Maimuna Mosigisi, ujumbe unasema mama akizeeka ni mama tu, huwezi kumbadilisha hata kidogo. kwako kwa mahala ulipo. Salamu kwa watu watano. E, kwa jina naitwa Juma Yasini, napatikana pande za Mbogwe, Geita, nchini Tanzania. Salamu zangu za kwanza kwa Maige Mbona Ntemisemi akiwa Nyamongo Mara. Za pili ni kwa Katambi James akiwa Ushirombo Geita. Za tatu ni, ni kwa Boniface Steven baba Serapia akiwa Katoro Geita za nne ni kwa mperwa sekera nyanda akiwa rurembela geita za tano ni kwa paskali luka sichambi akiwa mo, mondo kahama ujumbe tupendane watu masalamu wote wa VOA nashukuru sana kaka kenesi bwile kwa kunipa hii nafasi karibu mkuu hii nafasi yako simi nimekupa umejipa mwenyewe tu <laughs> nashukuru sana mkuu <laughs> tuko hapa kwa ajili yako. <laughs> nashukuru sana mkuu <laughs> na wewe usipokuwepo, sisi hatupo, si unajua. Kweli kabisa, kweli kabisa. Haya, nashukuru ah, wasalimie huko hapo VOA, wanasikia wamejisalimia. Haya. <laughs> Hivi nakuuliza, hali yako vipi? Hali yangu iko poa, hali yapo mjengoni salama. Unaongea na, na Samson <coughs> Juma Kidele kutoka hapa men anabara moja. Nitaanza kwa masumbuko Ndoreli Bukene ya Nzega, mwambia kiongozi tuko pamoja. Pili Magendise Arusha kule tamtamu salamu kilabu za tatu. Naziteterusha kwa mwalimu Kennedy Mpenda Kagongwa Kahama wa huyu Ugembe Masasira Busenda kutano na mwisho, kuna huyu Kachinja mjomba wa watu bahasi Kagongwa pale, niambia tuko pamoja sana. Vipi, umelala ah? Kimtindo, niambie mapema sana ndugu yangu Kimtindo. Naitwa Kenneth Bwire, tueleze la kwako, naitwa nani? Kwa jina na naitwa Lucas wa Ilula, Iringa, Tanzania. Naona nguvu zimeongezeka zaidi, yaani salamu zimekupa nguvu, ulikuwa umeishiwa nguvu. <laughs> Ah, nimetoka kufanya kazi nikasema ngoja nipumzie kidogo. Gonga <laughs> zako tano, ziwaendee watano tu, usizidishe. Twende kazi. Ah, salamu yangu ya kwanza kwa Barnaba, zungu la mjini, Mauli kutoka Ilula Iringa, Tanzania. Salamu zangu za pili kwa Dino Dizok Majombe kutoka Mbeya, Tanzania. Salamu zangu za pili kwa Padri Moshi, za tatu Padri Moshi kutoka pale kutoka pale Shinyanga. Na salamu zangu za nne na kunda kwa Ebeneza Venda kutoka Iringa Ilula. Salamu zangu za mwisho kwa Jafaidi yupo Mbeya. Umemaliza, sio? Ndio. Haya, rejea kitandani ukapumzike. <laughs> Okay, nashukuru nashukuru. Huyu karibu mheshimiwa. Vipi? Poa sana. Habari? Salama sana. Naitwa Kenneth Bwire mimi, kwa majina naitwa Joshua Semali. Niko hapa Nairobi Kenya. Nawasalimia baba yangu anaitwa Semali akiwa Tanzania. Namsalimia mama yangu pia akiwa Tanzania. Namsalimia kaka yangu anaitwa Kipara Semali akiwa Tanzania namsalimia mka wangu anaitwa Jessica Joshua akiwa Tanzania, alafu namsalimia mzee mmoja anaitwa Sharif lit ama kwa majina mengine mengina naalize kiwa baru Tanzania. umemaliza kazi sio? E, nashukuru sana karibu Baby, Naam, asante sana Kenneth Bwire. Na sasa basi, kabla ya kufunga matangazo yetu na kusomea mukhtasari wa habari, msomaji wako ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump anasema yeye hana msimamo mkali sana wa kupinga utoaji mimba kuliko masharti ya kisheria ambayo yamepitishwa na wa conservative katika siku za karibuni. Trump jana jioni aliandika katika Twitter na kujielezea mwenyewe kuwa anaunga mkono kutotoa mimba, lakini amesema utoaji mimba unakubalika katika mambo matatu yanapomkabili mwanamke mjamzito: ni pale mwanamke mjamzito akiwa ameupata ujauzito kwa njia ya kubakwa au kitendo cha kuingiliwa na mtu ambaye kisheria hawezi kuolewa naye, na wakati maisha ya mama yanapokuwa hatarini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameshutumu mashambulizi ya karibuni nchini Mali ambayo amesababisha kifo na kujeruhiwa kwa walinzi wa amani wa ushirika. Msemaji wa Antonio Guterres amesema katibu mkuu wa UN amesikitishwa sana na kifo cha mlinzi wa amani kutoka Nigeria ambaye amefariki kutokana na majeraha aliyoyapata kufuatia shambulizi hilo lililotokea huko Timbuktu. Benki kuu ya Zimbabwe imefanikiwa kupata mkopo wa dola milioni mia tano kutoka kwenye mabenki ya kimataifa ambayo hayakutajwa ili kusaidia katika shughuli za ndani za kibenki na kupunguza makali ya dola ambayo imechochea uhaba mkubwa wa mafuta na dawa. Gavana wa benki kuu John Mangudia amesema Maelfu ya wapiga kura katika majimbo nane walikuwa kwenye vituo vya kupigia kura huko nchini India katika duru ya mwisho ya upigaji kura, ambayo inafikisha mwisho utaratibu mrefu wa siku 39 za uchaguzi nchini humo na maafisa wa kijeshi wa Taliban na Marekani wameingia katika mtandao wa kijamii na kushutumiana kila mmoja kwa kufanya vitendo ambavyo ni dhidi ya juhudi za kujenga amani katika nchi iliyokumbwa na mzozo ya Afghanistan. Huo basi ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.