Nazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Mafuriko yameua watu watano na kusababisha ukosefu wa makazi kwa zaidi ya watu elfu mbili na mia tano kufuatia mvua kubwa kunyesha huko nchini Tanzania. Shule kadhaa zimefungwa katika wilaya ya Kela karibu na mpaka wa Malawi, huku mali nyingi zikiwa zimeharibiwa. Katibu tawala katika wilaya ya Kela, Salome Magambo ameliambia shirika la habari la AFP kwamba mafuriko hayo yamesababisha uharibifu mkubwa tangu mwanzoni mwa wiki hii. Mashamba katika wilaya hiyo yanayojulikana kwa kilimo cha mpunga yamefunikwa na maji, mimea ikiwa imeharibiwa kabisa na kuzua hofu ya kutokea uhaba mkubwa wa chakula. Waathiriwa wamepewa msaada wa chakula na madawa. Ripoti ya siri ya Umoja Mataifa inasema kwamba wapiganaji wa Kiislamu nchini Somalia wanajitengenezea mabomu wenyewe, huku wakiimarisha mashambulizi ya kila mara. Ripoti hiyo ya utafiti ni pigo kubwa kwa juhudi za kimataifa kupambana na kundi la al Shabab ambalo limetekeleza mashambulizi ya kila mara maeneo ya Afrika ya mashariki na kuwa darazeni ya watu nchini Somalia mwaka huu, licha ya ongezeko la mashambulizi ya angani yanayofanywa na jeshi la Marekani. Vipimo vya maabara vilivyoangazia mashambulizi ishirini tangu Julai mwaka 2018 vinasema silaha zotumia al Shabab ni za kujitengenezea. Vipimo hivi vya maabara vilifanywa na wataalam wa Umoja wa Mataifa, maafisa upelelezi wa FBI miongoni mwa wengine. Kundi la Alshabab imetekeleza mashambulizi yapatayo 19 tangu mwezi Septemba mwaka uliopita na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Afisa eju, wa ngazi ya juu katika kikosi maalum cha ulinzi wa mapinduzi cha Iran kinachojulikana kama Revolutionary Guards amesema kwamba makombora ya Iran ya masafa mafupi yanaweza kwa urahisi kufika, kufikia meli za kivita zilizopo katika ghuba ya Uajemi. Matamshi ya naibu kiongozi wa kikosi hicho Saleh Jokar yanakuja huku mivutano yakiongezeka kati ya Iran na Marekani. Marekani inaongo, imeongoza shughuli zake za kijeshi katika eneo hilo kwa kupeleka manuari za ziada na kuimarisha vikwazo dhidi ya Iran ili kukabiliana na madai ya vitisho kutoka Jamhuri ya Kiislam. Ghuba ya Wajemi ni mojawapo ya njia muhimu duniani kwa usafirishaji wa mafuta. Joker ameionya Marekani akisema haiwezi kumudu gharama ya vita vipya na kwamba mgogoro huo unaweza kuathiri kabisa usafirishaji wa mafuta kote duniani, akisisitiza kwamba endapo vita vitatokea, dunia nzima itateseka. Bunge la Taiwan limepiga kura kuhalalisha ndoa kati ya watu wa jinsia moja ikiwa ndio nchi ya kwanza barani Asia kupitisha sheria hiyo. Idadi kubwa ya wabunge wameunga mkono sheria hiyo na kuruhusu ndoa ya kudumu kwa watu wa jinsia moja inayoruhusu kuomba cheti cha usajili wa ndoa. Hatua ya bunge ni ushindi mkubwa kwa watu wa jinsia moja walio katika uhusiano wa kimapenzi ambao wamekuwa wakifanya kampeni kwa miaka kadhaa wakitaka uhusiano wao utambuliwe kisheria. Mamia ya watu wanaounga mkono uhusiano wa mapenzi au ndoa ya jinsia moja wamekusanyika nje ya bunge wakisherehekea hatua hiyo licha ya mvua kubwa kunyesha. na kesi dhidi ya tangazo la hali ya dharura ya nchi iliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump kwa lengo la kutumia dola bilioni sita kwa ujenzi wa ukuta kwenye mpaka na Meksiko inaanza kusikilizwa leo. Wawakilishi wa majimbo na makundi yanayopinga hatua hiyo wanatarajiwa kuishawishi mahakama kufutilia mbali hatua hiyo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Idi Ligongo kwa kipindi cha kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia mpango wa uhamiaji ambao uliwasilishwa jana kama mapendekezo na rais wa Marekani Donald Trump na vilevile katika sehemu ya pili tutaangalia vuta ni kuvute, ambayo inayoikabili kampuni kubwa ya mawasiliano ya China ya Huawei, ambapo hii leo imeionya Marekani baada ya utawala wa Trump kutangaza marufuku ya kampuni hiyo kutengeneza mtandao wa 4G nchini mwake. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu. Naam, basi katika kwa undani hii leo moja kwa moja, tunaangalia mpango wa rais wa Marekani Donald Trump ambao aliutangaza hapo jana, ikiwa ni pendekezo lake la sera mpya ya uhamiaji katika juhudi za kudhibiti aina ya watu wanaoingia hapa Marekani. Mpango huo wenyewe ameelezewa na lengo la kuondoa utaratibu wa wahamiaji kuidhinishwa kutokana na mahusiano ya kifamilia na mahitaji ya kibinadamu na badala yake kuangazia taaluma na ujuzi wa lugha. Mambo yamezungumzwa mengi kwelikweli, lakini kwenye laini ya simu tunaye Profesa Fulbert na Mwamba. Profesa na Mwamba, uh, Mwamba, moja kwa moja mpango huu umefuatilia umefuatilia hotuba yake na ni mjadala mkubwa ambao mpaka hivi sasa, pande zote mbili za chama cha re- Republican na Democrat, wapo baadhi ya wawakilishi wanaonekana kupinga kile ambacho unaweza kusema ni kitu ambacho kinaweza kubadilisha kabisa, uh, sheria za uhamiaji hapa Marekani. ni nini? um, ni kwa anataka kuidhinisha njia za kufunga mpaka huko uh, kusini uh, hajakubali kabisa uh, sababu hakuna fedha, hajapewa fedha za kutengeneza ukuta wake. Kwa hivyo anataka apate amri mpya ya kuongeza ukuta. La pili, anataka atengeneze, eh, mahali ambako wanaoingia wahamiaji ambao hawajaidhinishwa watafungiwa, maanake hakuna vizuizi vya kutosha na wahamiaji wanaumia pale kwenye mpaka. Tatu, anataka kupunguza wale wanaopata, wanaotoka ng'ambo ambao walikuwa wakipata visa, e, lottery visa, anataka wapunguzwe e. Tatu, kuna wale ambao wahamiaji wanakuja huku ambao walikuwa wanakuja kama wakiwa na, tuseme wakiwa wataalam wa mbinu fulani fulani, anataka wapunguze. Uh, pili, uh, la mwisho ni anataka apunguze watu wanaokuja kama wakimbizi. Sasa wale wanakuja kama wakimbizi, tuseme sio wahamiaji bila idhini, lakini wanakuja na kujiandikisha kama wa, wa, wa, wakimbizi, anataka pia ipunguzwe. Sasa profesa, uh, katika kile ambacho watu wengi walikuwa wakikisubiri ni kwamba kuna ile bahati nasibu ya kila mwaka ambayo imekuwa ikichezeshwa, uh, kuwawezesha watu mbalimbali mbali ulimwenguni kupata fursa ya kuhamia hapa Marekani na kufanya makazi na kuendeleza maisha yao. Kwenye upande wa hili, uh, nini hasa ambacho ameegemea, japokuwa umeligusia kwa muktasari, uh, hili anataka kulipunguza kabisa, uh, anataka tuseme sio kupunguza, anataka kusimamisha Uh, na mimi nilijua amejaribu sasa mara mbili uh, kuli, kulisimamisha lakini wakati huu anataka kufuatilia kisheria lisimamishwe kabisa, na kwa kuangazia uh, namna ambavyo uh, kuna wale ambao wa Marekani uh, watu ambao wako wa hapa Marekani walikuja wakiwa watoto kabisa. E, mpango huu ambao unafahamika kama uh, daka kwa kipindi kile ambacho rais Barack Obama alipokuwa madarakani, ni jambo ambalo alikuwa akitaka kuona kwamba wali wote ambao walikuja Marekani wakiwa watoto wanapewa vibali maalum vya kuishi hapa na ikiwezekana kufikia hatua ya kupata uraia wa Marekani. Kwa upande wake hili analizungumziaje hasa kwa undani, Profesa? Hawa wanaongea wana kuifanya iwe haramu mtu kwanza wale waliokuwa wamepata daka na wakawa wamepewa idhini ya kufanya kazi na kuendelea na shule, sasa anataka isimamishwe. Alafu sasa anataka wale ambao walikuwa wanajaribu kufuatilia wapewe uh, wapewe hiyo hali hiyo yote isimamishwe, na wale waliopewa anataka uh, ile kile kibali walipewa hivyo vibali vichunguzwe, kusema kuwa si wote watabaki kuwa na kibali, watanyang'anywa au eti mnarudi kwenye nchi ulikotoka, u, upewe idhini pale ndipo urudi, na kwa mapokezi ambayo yapo. Uh, maanake tunaona wabunge kutoka vyama vyote viwili vya hapa Marekani wenyewe wanadai hawaoni uwezekano uh, wa kuidhinishwa mpango wa mageuzi ya mfumo wa uhamiaji uliotangazwa hapo jana na, ra, na Rais Donald Trump. Na rais anauelezea mfumo wake kwamba wa uhamiaji kuwa na lengo la kuondoa utaratibu wa kuidhinisha uhamiaji kuzingatia uhusiano uh, wa kifamilia, mahitaji ya kibinadamu na kuweka kipaumbele cha ujuzi wa mtu. Mapokezi yake yamekuwaje? Sera hii, sera hii ni ubaguzi na uhasama. Uh, mimi nitasema waziwazi na ubaguzi wanaona kwa wale walio wengi weupe ambao wengi ndio wanapigia chama cha Trump. Wanaona kuwa wale ambao ni wachache wanaongezeka na itakuwa kuwa California na Texas kufikia miaka mitatu sasa, weupe watakuwa wachache. Nafikiri hata Texas saa hii weupe ni wachache. Sasa hawa wanafikiria wakipunguza hawa watu wakiidhinishwa na kupata kura chama cha kiti cha Republican hakitashikilia haya majimbo mawili ya California na Texas kamwe. Kwa hivyo wanajaribu kupunguza vile walio pale. Wanaona kuwa uchumi wa majimbo ya kusini mwa Marekani, hata tuweke California, Texas na mengine yaliyo kwenye mpaka wa Mexico, wakati huu, wafanyikazi wote wa shamba na wanaofanya kazi za mkono, wengi ni wahamiaji kutoka nchi za kusini mwa Marekani kwa hivyo hawa wanaona uchumi wao utakuja zorota wakifuatilia hizi sheria za Bwana Trump. Kwa hivyo hizi sheria kuidhinisha ni kitu kimoja, kuidhinisha hiyo sheria kufanyika ni jambo lingine. Kuzorotesha uchumi ndilo jambo jambo linatisha kabisa, na kwa mazingira yaliyopo, endapo mpango huu utapelekwa kwenye uh... Uh, vyombo vile viwili vya hapa Marekani vya uwakilishi, yani baraza la wawakilishi na senate. Je, kuna u, uh, kuna hali yoyote ambayo inaweza ikapita mpango huu? Baraza la uwakilishi House of Representatives, haitapita kamwe, haitapita kamwe. Haya, na baraza la senate, tunaweza kusema ni nusu bini nusu, lakini kusema kweli mimi naona hiyo itafikia ikiwa nusu kwa nusu, ni kusema kuwa haiwezi kupita kwa wingi wa maseneta. Kwa hivyo hapo ni ngumu, sioni kama itapita vile ilivyo. Kwa hivyo mi naona kuwa hii sera ametangaza ni sera ya kufurahisha wapiga wa kura wake, lakini kupitisha kwenye baraza mbili la bunge itakuwa ni ngumu sana. Sasa kulingana na uh, Rais Trump kwamba wapinzani wake wa chama cha Demokrat wanapendekeza kufungua mipaka, kuweka uh, mishahara ya chini na hakika kuleta vurugu, kwa madai yake yeye, ambaye mpango huo anasema kwamba ulitayarishwa na timu inayoongozwa na uh, mkwe wa rais wa uh, kiume, ambaye ni Jared Kushner uh, ambaye kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kweli kujishughulisha kwake na mpango wa kuwalinda watoto wahamiaji uliotolewa kinyume cha sheria na wazazi wao. Wow, yani, daka katika kile kinachoitwa dreamers. Sasa jambo ambalo halikubaliki na idadi kadhaa ya wabunge. Spika wa Baraza la Wakilishi yani Nancy Pelosi anasema mpango huo unakejeli familia kwa kueleza kwamba familia haina sifa nzuri eh, kuliko watu waliosoma eh, je kwa maneno haya Uh, yanaweza yakabadilisha kile ambacho Rais Donald Trump anaona uh, kinastahiki na kuelekea uchaguzi, swala hili linaweza likawa ndio moja kati ya masuala makuu ya uh, kampeni hii, hii, hii ni kampeni hii yenyewe ni kampeni na hii yenyewe kuwa kampeni ni kwa Demokrat, wanajaribu kutengeneza mada ya sera zao ambao watakuja kwenye kampeni kile Donald Trump anafanya ni kuwashughulisha na vitu vya kando. Kwa hivyo kama watajadiliana hili swali miezi minne inayoenda, hawatapata nafasi ya kutengeneza mada ya mada ya sera zao za kura. Na kumbuka, Mademokrat wamechagua wasima wanaosimama urais karibu ishirini na tatu. Kwa hivyo itabidi kabla hawajachuja na wawe na mwakilishi mmoja na awe na sera. Ni lazima wazungumze kwa sauti moja. Kwa hivyo kile Trump anachofanya ni kama ukikutana na mbwa, halafu uchukue kipande cha nyama kinofu, kikubwa cha nyama, utupe katikati. Sasa wana, wale mbwa wanaposhughulikia kinofu hawakuangalii. Kwa hivyo ni njia za kusukuma muda. Mimi sioni kwa hii hii sera wala hili tangazo linaenda popote. Sasa tukirejea kwenye ile swala la bahati nasibu ya kila mwaka ambayo kwa sasa ni asilimia kumi na mbili ya wahamiaji ndio wamekuwa wakipewa fursa ya kuja hapa Marekani kulingana na ujuzi wao, na asilimia sitini na sita kwa sababu ya uhusiano wao aa, na familia ambazo zipo tayari hapa Marekani. Kwa Marekani wa kawaida uh, yeye maoni yake ni nini juu ya hili? Ni swala ambalo maanake wapo baadhi ambao wanasema sa, sasa ni... hapo hapo hapo nitasema ni tofauti upande huo. E, ataweza hata kupata ufuasi wafuasi upande wa Demokrat, sababu uh, hii sera imesaidia sana nchi ndogo ndogo kama za Afrika zingine za kutoka Asia na kwinginepo, wahamiaji halali wamekuwa wanakuja, lakini wanapoona wahamiaji halali, hawa wahamiaji halali huwa wameelimika, sababu hawakukubali kama huna elimu. Kwa hivyo upande huo utaona muungano kati ya Demokrat na Marepublican, lakini sasa jambo ni kuwa, je, hii sera itaangazwa ita, ita tofauti na sera yote? Wakisema ni sera yote ya Trump, hapo haiwezekani. Wakisema ni hii tu mi naona kama hawa Demokrat wanaweza ku unajua, itakuwa nipe nikupe, nikuwa tukubaliane, uchukue, hi, uchukue hi, hii tuchukue hii. Kwa hivyo hii iko hatarini na, na, na narudia kuwa hii sera ambao wahamiaji wa bahati nasibu iko hatarini. daktar ni kushukuru sana kwa kuweza kuwa nasi eh, na nikutakia kila laheri kwa mwishoni mwa juma. Huyo alikuwa ni uh, Profesa Fulbert Namwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, katika jimbo la Maryland, tukizungumzia uh, mpango wa rais Barack, mpango wa rais uh, Donald Trump kwa ajili ya, kwa ajili ya suala la uhamiaji. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ambapo, katika sehemu hii uh, tunaanza kuangalia shauri la vuta ni kuvute baina ya kampuni ya Huawei na taifa la Marekani ambayo imepinga uh, vikali kampuni hiyo kufanya shughuli zake ikidai kwamba vifaa vyake vimekuwa vikitumika na serikali ya China kukusanya uh, taarifa za kijasusi. Vilevile, Marekani imezisihi uh, wa nchi washirika wake kuachana kabisa na kampuni hiyo, licha ya kwamba Uingereza wiki mbili tatu zilizopita kupitia waziri wake mkuu Teresa May iliweka bayana kwamba walikuwa wanania ya kuipa kandarasi kampuni hii uh, kwa kufanya kutengeneza teknolojia kwa kifu kidogo tu ya miradi ambayo ya 5G ilikuwa ikifanyika hapo. Vilevile, vile kampuni hii kubwa ya mawasiliano ya China Huawei imeionya Marekani baada ya utawala wa Trump kutangaza kama marufuku kampuni hiyo ya kutengeneza mtandao wa 5G nchini mwake na kusema kwamba hatua hiyo ina dhuru ajira za Wamarekani. Nimezungumza na Dr. Timothy Sadera nikataka kujua kile ambacho kipo juu ya swala hili. Ama kweli, kuna mambo matatu ambayo tunaweza kuyapata kutoka hapa. Kwanza ni jambo la kwanza ni vita hivi ambavyo vimekuwa vikiendelea kuhusu biashara, nani atakayeweza kutawala katika ulimwengu kama mtandao huu wa biashara. Na jambo la pili, jambo hili linaonekana ya kwamba linaingilia kwa undani haswa, sasa kuhusu nani atakayetamalaki biashara hii. Na jambo la tatu ambalo naliona hapa naweza kuwa ya kwamba ni kweli jambo hili linaweza kuwa ni kwamba hawa ama kampuni hii inatumia jambo hili kama kufanya ujasusi kinyume cha matakwa ya makubaliano yale yaliyokuwa yamewekwa katika mkataba wa mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ambapo biashara zote zilikuwa zifanyike kulingana na maelezo. Kwa hivyo naona hapa ya kwamba kuna shida, na shida hii zaidi sana ni biashara, nani mtawala, nani bambo katika biashara hii. Kampuni ya wawei ndiyo inayoongoza kwenye teknolojia hivi sasa ulimwenguni hasa katika matengenezo um, ya hizi simu za mkononi za kisasa. Kwa kile ambacho kipo mtu anaweza akasema kwamba uh, kwa nini Marekani imekuwa inahofia kampuni hii? Maanake imeshapiga marufuku uh, hapa Marekani, hata kwa wafanyakazi wa serikali, idara za serikali, kununua vifaa vinavyotengenezwa na kampuni hii. Uh, ukiangalia serikali ya Marekani haina uh, kiwanda chochote cha teknolojia hiyo. Kwa nini inaweka hili? Unaweza ukasema Uh, naweza kuona ni kwamba kuna kusudi la kuweza kusimamisha ama kusitisha biashara hii, uh, jinsi ya utumizi wa simu hii, kwa sababu uh, kwanza wanavyotaka wa China ni kwamba wangependa waweze kutamalaki katika laini hii, lakini ukiangalia pia isipokuwa tu ni Marekani, katika nchi zingine kule India, kule Uingereza na kwingineko, wote wameanza kutilia mashaka kwa sababu kampuni hii yatengeneza ndio simu za mkono, na pia ndio inatengeneza hizi kamera za CCTV, kwa hivyo inaonekana ni kwamba wanachukua jumbe ama wanaweza ku, ku, kuchukua taarifa hata kama wewe mwenyewe wewe mwenyewe kujitambui. Kwa hivyo, wanaarifa ile, wanaweza kaingia kwenye simu yako, wanaweza kaingia kwingine hapo, maanake teknolojia yao ni ya hali ya juu, na hapa ndipo siri imeweza kugundulika. Kwa hivyo, inaonekana ya kwamba hawako tayari kukiri ya kwamba wanafanya jambo kama lile. Kwa hivyo, naona pana kivundi hapa. Ukiangalia kampuni hii ya wawe inafanya sana biashara maeneo mengine ya ulimwenguni, na ndio maana imekuwa pengine nambari moja kwa kampuni kubwa za mawasiliano Uh, ulimwenguni hivi sasa. Sasa kwa kile ambacho Marekani imekuwa ikisisitiza kwa washirika wake uh, kwamba wasishirikiane nayo, Uingereza uh, wiki tatu mbili zilizopita uh, waziri wake mkuu Theresa May alikuwa yuko tayari kabisa kuipa mkataba kwa vitu ambavyo yeye alivyoviita si vile vya ndani sana katika uh, kuanzisha hii teknolojia ya 5G je, Katazo la Marekani, uh, hii nia ya Marekani inaweza kabisa kuangusha kampuni hii, au itaendelea kuwa si kampuni maarufu kwenye nchi zile zilizoendelea sana na sehemu nyingine kuendelea kwa maarufu. Uh, kwa maoni yangu ni kwamba kweli sisitizo la Marekani kuingilia kati laweza pia kuwa kuleta kampuni hii ya Huawei chini, kwa sababu kuna wale wanaofuatiliza na kweli wanadhibitishwa. Kwa mfano ukiangalia vile bwana Pompei alivyokuwa akizungumzia kuhusu kampuni hii ni kwamba ya kwamba wanailaumu kwa kwa kukiuka mikataba haswa kama kule Iran walikuwa wameambiwa kwamba wasiweke ama, kwa hivyo wakakiuka na kwenda kuukabidhi mkataba ule. Kwa hivyo yaonekana ya kwamba popote washirika wa Marekani walipo ni kinyume chao, kwa hivyo inamaanisha ya kwamba wote wakiamua kususia kampuni hii ni kwamba mapato yake yataenda chini. Na pia tukirudi katika stock exchange hapa Marekani, tuliona wiki hii ya kwamba mambo haya yalipoanza kutokea ile doo ilianguka sana. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba kuna vitishio vya kibiashara. Ukiangalia pia siku ya Jumanne kule London, watu wengi ambao walikuwa wakiangalia pale katika kongamano waliweza kuona ya kwamba jambo hili linaweza kuleta vitishio pia vya usalama wa nchi yao. Sema wa kwa hivyo wanavyosema Wamarekani ni kwamba panapokuwa na nia pana njia. Kwa hivyo kama wamegundua, wataalamu wa kimarekani wamegundua ya kwamba kuna ujasusi fulani unaoendelea, basi wanataka kuzungumzia kiwazi. Lakini kumbuka pale nyuma, kabla rais Trump hajaanza kuzungumzia kuhusu mambo haya, ni kwamba kampuni hii ilitokea kiwazi na kusema ya kwamba haitaweza haijachukua jambo lolote ama kuchukua kutumika katika jambo lolote lile, wakihofia pia wananchi wa ile nchi yao wasije wakagundua kinachoendelea. Kwa hivyo naona pale kuna utata fulani, na kuna picho ambapo, pia waswahili wanasema mjinga ndiye atakayopumbua. Kwa hivyo merevu, mjinga akierevuka, mwerevu huwa mashakani. Ukiangalia kwenye soko la hapa Marekani kwa mfano, kwenye uh, upande wa simu za mkononi, utaona kampuni ya Apple ya hapa Marekani, uh, licha ya kwamba, uh, teknolojia yake nyingine inazalisha nchini China na kampuni ya Samsung ya Korea ndiyo ya, makampuni yanayofanya biashara kubwa sana. Je, kamp, uh, simu za kampuni hii ya Huawei, endapo zitaingia uh, kwenye soko la Marekani, unadhani kuna hofu ya kufunika uh, masoko ya kampuni hizi kubwa mbili za Samsung na Uh, Apple. Hapa kuna utata ama kuna ubishi wa kibiashara hapa, ni kumaanisha ya kwamba Marekani ndio vyombo vyao vingine vyatengenezewa kule, lakini pia Samsung ina- inaingiza vyombo vyake hapa ama timu zake hapa. Jambo kuu ambalo tunastahili kulitazama hapa ni kwamba aa Hawa, inapokuwa inapokuwa kwamba inaonekana kama itatamalaki katika katika biashara hii, lakini baada ya mzukasuko huu yaonekana ya kwamba Apple inaweza kwenda kupata wateja wengi, lakini kumbuka, rais wa China pale ali taarifa hizi akasema ya kwamba Wamarekani waliongeza pale uh, waliweza kuongeza kodi kwa dola bilioni mia, mia mbili. Nao China wakaongeza kwa bilioni sitini. Kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba sasa wa Chaina ndio ndio nao watakaotilia mkazo matumizi ama vitu vyote vinavyotengenezwa kule Chaina pamoja na Apple. kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba pia ya kwamba Apple na Samsung sasa watachukua ile teknolojia na waanze kuitumia ili kuweza kujisambaza kibiashara angazia hii teknolojia ya 5G ambayo uh, ndio inaweza ikawa imesababisha huu mkanganyiko mkubwa uh, kutokea. Maanake kampuni ya Huawei yenyewe imeendelea kwa mujibu wa wataalam mbalimbali wa masuala ya teknolojia ambao wameangazia uh, teknolojia ya 5G kutoka kwenye kampuni hii, kwa kile ambacho uh, kipo hivi sasa tutarajie kuzorota ama tutarajie kuimarika zaidi kwa a, teknolojia hii. Nadhani teknolojia hii maana yake ni mpya, inaonekana ya kwamba bado yaweza kustawi, maanake sasa makampuni haya mengine, tuseme Samsung na pia a, na pia Apple, watakimbia pale wakiona ya kwamba huyu a, hawa, hawawi awaendelei vizuri, kwa hivyo inaonekana ya kwamba watachukua ile teknolojia na kuanza kuitengeneza, ijapokuwa ya kwamba sasa itakuwa ni ya bei ya juu, maanake vitu vinavyotengenezewa China mara kwa mara huwa vina bei ya chini. Kwa hivyo inamaanisha ya kwamba pia sasa mabishano ama mashindano yataanza kati ya Samsung na Apple. Kwa hivyo kati ya biashara zote utaona pale, ijapokuwa kwa kweli, Huawei vyombo vyao vinaweza ama simu zao zaweza kwenda chini, na pia zile simu zao uh, kamera zao za CCTV pia zaweza kukosa kununuliwa kwa wingi katika nchi washirika wa, wa Marekani, lakini sasa wataanza kutumia vyombo hivi vingine vinavyotengenezwa na Apple. Ama simu za Apple na pia simu za Samsung. Jambo jingine ambalo linajitokeza waziwazi kuhusu kampuni hii ya Huawei na pia biashara hii inayoendelea kati ya vyombo ni kwamba vitishio vinaingiliwa kama kisiasa. Kuna ile siasa ya kuonyesha ni nani mtawala katika biashara ulimwenguni. Kwa hivyo japokuwa kuna vita hivi vya Marekani na China, lakini sasa Rais Trump analenga sasa yale makampuni ambayo yanaigiza vitu kwa wingi katika nchi hii. Kwa hivyo tunaona ya kwamba jambo hili kiendelea hivyo, pia mwananchi wa kawaida atasumbuka, atateseka na pia kulipia gharama itakuwa ni kubwa. Maanake sasa uh, zinapoongezwa kodi, basi ni kumaanisha kwamba mwananchi wa kawaida ataweza kuingia, na sio tu biashara hii peke yake ya simu za hawi, basi ni kama pia mbolea na vyakula vingine ambavyo vyote vyaagizwa kutoka nchi ile. Kwa hivyo, kwa ujumla, ni kumaanisha ya kwamba ni jambo ambalo litaenea katika mtandao wote wa biashara hapa Marekani na pia duniani kote. Naam, basi ni Dr. Timothy Sadera akizungumza eh, nasi juu ya suala hilo la kampuni ya Huawei ambayo hivi sasa iko matatani eh, katika kukabiliana na shutuma kwamba imekuwa ikitumika na serikali ya China katika kukusanya taarifa za kijasusi na kuipatia serikali ya nchi hiyo, ambapo kampuni hiyo hivi sasa inakabiliwa na changamoto ya kufanya kazi katika mataifa ambayo ni washirika wa taifa la Marekani. Kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo na kwa wiki nzima. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena siku ya Jumatatu.