Sauti ya ikitangaza moja moja kwa kutoka hapa Washington DC. Jina langu mimi ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa Mei 17 mwaka 219 tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo la maziwa makuu ikiwemo 175 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana. Basi leo ikiwa Ijumaa, ni siku ya live talk ambapo leo tunazungumzia swala lililoleta utata la iwapo viongozi wa kisiasa au hata wafanyabiashara wanafaa kutoa fedha za michango kwenye majengo ya imani, yaani iwe makanisani au kwenye misikiti. Baadhi yao tayari wanaendelea kutoa maoni na tutaangalia suala hilo kwa kina zaidi wakati wa live talk kabla ya mjadala. Katika taarifa nyingine, mafuriko yaua watu watano huku wengine takriban elfu mbili mia tano wakikosesha makazi nchini Tanzania. Basi kabla ya kujitosa kwenye live talk, kwanza tupate habari nyingine za dunia zikisomwa hapa studioni na mwenzangu Kenneth Bwire. afisa wa ngazi ya juu katika kikosi maalum cha ulinzi wa mapinduzi cha Iran kinachojulikana kama revolutionary Guards amesema kwamba makombora ya Iran ya masafa mafupi yanaweza kwa urahisi kufikia meli za kivita zilipo katika guba ya Uajemi. Matamshi ya naibu wa kiongozi wa kikosi hicho Sala Jokahan yanakuja huku mivutano ikiongezeka kati ya Iran na Marekani. Marekani imeongeza shughuli zake za kijeshi katika eneo hilo kwa kupeleka manowari za ziada na kuimarisha vikwazo dhidi ya Iran ili kukabiliana na madai ya vitisho katika jamhuri ya Kiislamu. Guba ya Wajemi ni mojawapo ya njia muhimu duniani kwa usafirishaji wa mafuta. Joka ameionya Marekani akisema haiwezi kumudu gharama ya vita vipya na kwamba mgogoro huo unaweza kuathiri kabisa usafirishaji wa mafuta kote duniani, akisisitiza kwamba endapo vita vitatokea, dunia nzima itateseka. Mafuriko yameua watu watano na kusababisha ukosefu wa makazi kwa zaidi ya watu 2500 kufuatia mvua kubwa nchini Tanzania. Shule kadhaa zimefungwa katika wilaya ya Kiela karibu na mpaka wa Malawi, huku mali nyingi zikiwa zimeharibiwa. Katibu utawala katika wilaya ya Kiela Salome Magambo ameliambia shirika la habari la AFP kwamba mafuriko yamesababisha uharibifu mkubwa tangu mwanzoni mwa wiki hii. Mashamba katika wilaya hiyo inayojulikana kwa kilimo cha mpunga yamefunikwa kwa maji, mimea ikiwa imeharibiwa kabisa na kuzua hofu ya kutokea uhaba mkubwa wa chakula. Waathiriwa wamepewa msaada wa chakula na madawa. Mamia ya waandamanaji walifanya kazi kwa usiku mzima hapo jana mjini Kartum, nchini Sudan, kuondoa matofali na vifusi baada ya utawala wa kijeshi kuwataka kuondoa vizuizi vya barabarani ambavyo vimedumaza jiji hilo na kusema hili ni vyema lifanyike kabla ya kuendelea na mazungumzo kuhusu mashauriano ya kuunda baraza jipya la uongozi. Baraza la kijeshi limesimamisha kwa muda mazungumzo muhimu na viongozi wa maandamano siku ya Jumatano kwa saa sabini na mbili na kusisitiza kwamba usalama katika mji mkuu umedora, umedorora baada ya wa waandamanaji kuweka vizuizi kwenye barabara kadhaa mjini Khartum. Ripoti ya siri ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba wapiganaji wa Kiislamu nchini Somalia wanajitengenezea mabomu wenyewe, huku wakiimarisha mashambulizi ya kila mara. Ripoti ya utafiti huo ni pigo kubwa kwa juhudi za kimataifa kupigana na kundi la Al Shabab ambalo limetekeleza mashambulizi ya kila mara Afrika Mashariki na kuua darzeni ya watu nchini Somalia mwaka huu licha ya ongezeko la mashambulizi ya angani yanayofanywa na jeshi la Marekani. Vipimo vya maabara vilivyoangazia mashambulizi ishirini tangu Julai mwaka elfu mbili kumi na nane vinasema silaha zinazotumia ama kutumiwa na Al Shabab ni za kujitengenezea. Vipimo vya maabara vilifanywa na wataalamu wa Umoja wa Mataifa, maafisa wa upelelezi wa FBI miongoni mwa wengine. Kundi la Al Shabab limetekeleza mashambulizi kumi na tisa tangu mwezi Septemba mwaka uliopita na kusababisha vifo vya watu kadhaa. Kesi dhidi ya tangazo la hali ya dharura ya nchi lililotolewa na Rais wa Marekani Donald Trump kwa lengo la kutumia dola bilioni sita kwa ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wa Mexico inaanza kusikilizwa leo. Wawakilishi wa majimbo na makundi yanayopinga hatua hiyo wanatarajiwa kuishawishi mahakama kufutilia mbali hatua hiyo ya kutenga fedha. Swala kubwa katika kesi hiyo ni uwezo alionao Rais Trump kujenga ukuta mpakani akitumia pesa ambazo baraza la wawakilishi lilikataa kuidhinisha. Mwezi Februari, baraza la wawakilishi liliidhinisha dola bilioni 1.375 kwa ujenzi wa kizuizi kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, kusini mashariki mwa Texas wakati Trump alitaka kupewa dola bilioni 5.7 kujenga ukuta Arizona, New Mexico na Texas. Na ili kupata pesa zaidi, Trump aliamua kutangaza hali ya dharura ya kitaifa na kupanga kutumia dola milioni 601 kutoka kwa hazina ya pesa zinazokamatwa, dola bilioni 3.6 kutoka kwa ujenzi wa kijeshi na dola bilioni 2.5 zilizokuwa zimetengewa idara ya kupambana na dawa za kulevya. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Biashara ya nyumba ya rais wa Marekani Donald Trump ilipata mamilioni ya dola mwaka jana na kuzua maswali kuhusu faida ambayo biashara ya rais zinapata kutokana, ama kutoka kwa maafisa wa serikali na walio nje ya nchi. Ripoti kutoka kwa ofisi ya maadili ya serikali inaeleza kwamba hoteli ya kifahari ya Trump International ya Washington DC ilipata karibu dola milioni 41 mwaka jana, ikiwa ni kiasi kikubwa zaidi ikilinganishwa na mwaka jana. Maafisa wote wa ngazi ya juu serikalini wanahitajika kueleza mapato yao, na ripoti inatoa nafasi kwa biashara za Trump kueleza kwa upana mali zake, madeni na mapato. Ripoti inaonyesha kwamba mapato kutoka kwa jumba la Trump Winter White House huko Marlago Palm Beach lilipata hasara ya dola milioni mbili nukta tano hadi dola milioni ishirini na mbili nukta saba. Tangu alipoingia madarakani, Trump amekabiliwa na shutuma za kukataa kutangaza mali yake. Bunge la Taiwan limepiga kura kuhalalisha ndoa kati ya watu wa jinsia moja, ikiwa ndiyo nchi ya kwanza barani Asia kupitisha sheria hiyo. Idadi kubwa ya wabunge wameunga mkono sheria hiyo na kuruhusu ndoa ya kudumu kwa watu wa jinsia moja, inayowaruhusu kuomba cheti cha usajili wa ndoa. Hatua ya bunge ni ushindi mkubwa kwa watu wa jinsia moja walio katika uhusiano wa kimapenzi, ambao wamekuwa wakifanya kampeni kwa miaka kadhaa wakitaka uhusiano wao utambuliwe kisheria. Mamia ya watu wanaunga mkono uhusiano wa kimapenzi wa ndoa ya jinsia moja wamekusanyika nje ya bunge wakisherehekea hatua ya bunge licha ya mvua kubwa kunyesha. Kampeni kubwa ama kampuni kubwa ya mawasiliano ya China Huawei imeonya Marekani kwamba hatua ya kuizuia kujenga mtandao wake wa simu wa 5G nchini Marekani itakuwa na athari kubwa kwa nafasi za kazi ndani ya Marekani. Rais Donald Trump alisaini amri ya utendaji siku ya Jumatano na kuzizuia kampuni za Marekani kutumia vifaa vya mawasiliano vilivyotengenezwa na kampuni zinazoweza kusababisha hatari kwa usalama wa taifa. Amri hiyo iliyotangaza hali ya dharura kitaifa ni hatua ya kwanza katika mchakato wa kupiga marufuku biashara kati ya kampuni za Marekani na kampuni ya Huawei. Mkurugenzi wa kampuni ya Huawei anasema kampuni yake inaasilishwa visivyo na shambulizi la anga kutoka nje ya Afghanistan limeua wanajeshi kumi na saba wa serikali na kujeruhi wengine kumi na wanne katika jimbo la kusini na Helmand linalokumbwa na migogoro kusini mwa Afghanistan. Afisa wa usalama ambaye hakutaka jina lake litajwe ameambia Sauti Amerika kwamba shambulizi hilo baya limetokea nje ya mji mkuu wa jimbo hilo la Laksharga, ambapo maafisa wa polisi wanapigana na waasi wa Taliban. Atola Afghan, kiongozi wa baraza ya jimbo huko Helmand, ameambia sauti ya Amerika kwamba kamando wa kikosi cha polisi wa kukabiliana na uhalifu wa barabarani ni miongoni mwa waliouawa. Msemaji wa kundi la Taliban Kwari Yosef Ahmadi katika taarifa amesema kwamba muda mfupi baada ya wapiganaji wake kushambulia kambi ya polisi magharibi mwa Lasha Gara, shambulizi la anga la Marekani limeua maafisa wa usalama 35 na kwamba maafisa wa ngazi ya juu wanne wa usalama ni miongoni mwa waliouawa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa wa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Live Talk ambacho hufanyika kila Ijumaa saa moja na nusu hadi saa mbili na nusu za jioni, saa za Afrika Mashariki. Leo hii, kama ulivyosikia kwenye vidokezo, tukizungumzia swala la viongozi wa kisiasa au hata wafanyabiashara kutoa fedha kwenye maeneo ya ibada, iwe ni kwenye makanisa au hata misikitini au kwingineko katika siku za hivi karibuni na hasa wakati wa kampeni, kwenye mataifa mengi siasa huonekana zikiwa na ushawishi fulani kwenye utawala wa kidini, na hilo hudhihirika kupitia utoaji wa fedha kwa jina la kufadhili miradi mbalimbali mbali. basi nchini Kenya kwa mfano, kumekuwa na majibizano makali ya kisiasa miongoni mwa viongozi wa kisiasa hivi karibuni baadhi wakilalamikia hatua ya baadhi ya viongozi wengine wanaozunguka nchini huku wakichangia makanisa na misikiti kwenye miradi mbalimbali mbali. Basi kwenye Live Talk hivi leo kuzungumzia swala hilo kwa kina tunao wageni wetu. Tunaye mchungaji Sebastian Mutuku kutoka Jesus Celebration Center, mtaa wa Donholm huko Nairobi. Tunaye na Bende wa Moto ambaye ni mkuu wa wilaya mstaafu na pia mchanganuzi wa masuala ya kijamii kutoka Uganda, bila kusahau Jiki Kibira akiwa mjini Goma kule Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye akiwa kiongozi wa vijana. Basi mara moja, naona kwamba tuanze bila kupoteza wakati kuzungumzia suala hili lakini nitaanza kwa kumkaribisha J Kibira akiwa DRC. Karibu sana kwenye live talk. Umesikia swala ambalo tunalizungumzia, lakini unapo uh, anza kushiriki kwenye live talk, ningetaka kukuuliza labda, katika shughuli zako za kawaida na wakati unapotangamana na watu na kutembea maeneo mbalimbali mbali, tatizo hili limo ama halimo huko DRC? Kwa kweli nashukuru kwa kunipa pia fursa ya kuweza kushiriki maongezi hii kuhusu hii mambo inahusu wafanya siasa kuleta msaada kwa makanisa mbalimbali. Inapaswa nikakuambia bila kupoteza muda ya kwamba hii jambo linaonekana katika nchi ya kwetu na katika jimbo letu l la, la Kivu la, kaskazini, kwa sababu unajua kwanza katika nchi e, la kwetu tunakuwa nchi la hiki ya kusema kanisa zote zinaruhusiwa kutumika, lakini inaonekana mara na mara kunakuwa upendelevu ya makanisa mbalimbali kutoka waongozi, na ni hapo kumetoka hata uhum, mambo ya wafane, wafanya fay uh, wa, wa, wa, viongozi wa kanisa kuingia hata katika mambo ya siasa ya ya nchi ya kwetu nikisema kunakuwa kuna upendelevu inaotokana na wafanyasiasa siasa wenye kwa... kutegemea ngambo zaidi ya makanisa ambazo zinaita makanisa kuu. Ni kama ka... ivo... i... vile hii kanisa ya Katolika ni kama hivo vilevile, kanisa hii ya ya Waprotestanti, na pia leo inaezaonekana wanazogelea pia kanisa wa misulmani wa... Wa... Wa... Wa... Wa... Wa... Wa... Nikisema kabisa hii ni jambo ambayo inaanza kuleta sikitisho na hata inaleta watu wengine kuwa na manunguniko kutoka kanisa ndogo ndogo fulani ambazo zinawaza kunakuwa makanisa ambazo zinakuwa na na na, na, na, na, na, na na na faida zinafaidika zaidi na wafanyasiasa kushinda zengine makanisa. Ni jambo kama hii ambayo inasikitisha ina sana na ambayo inaacha wafanya wafanyasiasa wanakuwa na funga siri moja katika pamoja na wale wafanya eh, kazi za kanisa la Mungu zaidi za kanisa za, za, za, za, za, za, za, za, wanaendelea kuwa wanajiingiza uh -huh, katika mambo ya siasa na kwa sasa inaleta sijue ma, ma, ma, ma, ma, masikitisho na sijue, uh, tunaita kwa nini katikakisaa wanaita matansio mbalimbali katika jamii zetu mm, za wakongomani na sijui kama jii wewe mwenyewe umepata kuona ama kushuhudia malalamishi kutoka kwa wananchi, ama labda sifa wengine wakisifu kwamba hatua ya viongozi kuja makanisani au kwenye misikiti na kuchangia watu ni nzuri. Sio wote wanasema ni vibaya, na kuna wale wanalalamika. Sijui wewe, wakati unapotembea, umeshuhudia wanaolalamikia hatua hiyo ama wale wanaoiunga mkono? ninapaswa nikakuambia kwamba katika nchi ya kocha ya kidemokrasia ya Kongo makanisa zimepangiwa pamoja na hizi wanaita maasbel ya kusema vikundi vinavyo kutumika kwa mafaa ya watu bila kutafuta kuta faida lolote na inafanyika kupitia eh, sheria wanaita zero zero nne nikusema uh -huh. Misana... E, malalamiko hiyo kweli inakuwapo inakuwapo, na inasikitisha watu kusema eti kwa nini watu wanakuwa wanajihusisha sana mambo ya makanisa zaidi wale wafanyasiasa ma zaidi na mambo ya kanisa hata wanashindwa kusaidia hii uh -huh. Kamati ya ya ya ya ya, ya, ya, ya societe civil uh -huh. Katika nchi la kwetu, lakini wakisikia eti ni eh, evet fulani ambaye anahitaji kuona na, na mfanya siasa wanamtokelea karibu uh ika -huh. Prezidenti wa hii eh, chumba cha, cha, cha, cha raia hawa umwangaikie hata kidogo. Asante sana, hiyo ambayo inasikitisha. Kibira, usiondoke, usiondoke kwenye laini ya simu, maanake tuna wageni pia wameingia, nataka kuwakaribisha na tuna wasikilizaji wanaopiga. Usiondoke kwenye simu kabisa, tutaangalia swala hilo kwa kina kabla ya kukukaribisha na bende wa moto ukiwa Uganda. Uh, tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye Live Talk, toa mchango wako, kisha nimkaribishe mgeni wetu kutoka Uganda. Okay, asante sana vio we kwa kunipatia hii nafasi, kwa majina ni Amiani pati kutoka Tarbo, Kakamega County. Hili suala la hili swala la wanasiasa kuenda kasi, eh, kasi, kanisani ama msikitini kuchangisha pesa inaweza kuchukuliwa upande mbili. Kwa mfano sasa hapa Kenya mimi mwenyewe ni Mkatholiki uh -huh. na tumeona viongozi wa Katholiki tangu zamani wakipika swala kama hilo, tuseme kwa mfano kama yule Okulu alafu Mwana Nzeki na uh -huh. wengine wengi Nga na imesaidia kwa sababu kawaida ya kanisa imesaidia upande wa siasa mwanzoni, lakini itaonekana wanasiasa wakienda pale ni kama wanahonga makanisa alafu baada ya hapo wapate kura. Labda mimi upande wangu mimi naona sio vizuri sana, kama ni siasa kupigwa, sio ndani ya kanisa, iwe nje ya kanisa kwa sababu hii itakuwa ni kama kishawishi kwa uhum. wale waumini wapigie muhusika Kura. Aya. Ni maoni yangu, asante. Sawa sawa, endelea kusikiliza live talk, na nina hakika kwamba wageni wetu tunapoendelea kuzungumza maswala haya wataangazia. Basi karibu sana na Bende wa Moto kutoka kule Kampala kwenye live talk tukizungumzia swala hilo ambalo kwa hakika najua kwamba umesha lifahamu, na sijui kama tatizo hili liko nchini Uganda na mambo yanachukuliwaje ifikapo ni viongozi au wafanyabiashara wenye ushawishi mkubwa wanapofanya michango kwenye majengo ya ya ya kikanisa au ama iwe ni misikiti? Ndio. Yeah, asante sana ndugu uh, mtangazaji na wasikilizaji wote wa VOA hapa uh, Uganda. Uh, jambo hilo la viongozi wa kisiasa kuenda kufanya michango kwenye vyumba vya ibada ni jambo la kila siku. Uh, jambo la kila siku, nafikiri ni uzembe wa viongozi wa aina zote mbili, kwa sababu wanasiasa wana wanatumia vyumba vya ibada kama viwanja um, vya kutafuta kura, wanaelewa kwamba viongozi wa kidini wako na watu kila mara, sio siku moja, wako na watu ambao wanawafata, wana wafuasi wao wa kila siku na kila saa, kwa hivyo sauti zao zinasikika na watu wengi zaidi. Hilo ni la kwanza. La pili, hmm, kuna uzembe kwa upande wa viongozi wa kidini siku hizi sio siku zile. Naam, unajua mtangazaji, mimi nilikulia sehemu za huko Kenya. Aha, kulikuwa na akina askofu ambao walikuwa na msimamo wa juu zaidi, msimamo wa kuogopa Mungu. Naam, askofu kama Timothy Joya walikuwa wakitoa sauti hata serikali inatetemeka. Kwa wakati huo hatuna viongozi wa kidini aina hizo kwanza wanataka, wanapendelea sana kuwa karibu na wanasiasa. Aya, wanataka wajulikane zaidi na wanasiasa. Uh, moto tutarudi kwako, wanaomba omba zaidi, tutarudi kwako. Oh, eh, kwa moto tutarudi kwako, magari mema. Aha, wanataka wanataka kuvaa vyema, wanataka kujenga nyumba za hali ya juu zaidi. Nam. Kwa hivyo nao wanasiasa wanatumia nafasi hiyo kuweza kuwasongeza karibu kwa ajili ya kupata kura kutoka kwa wafuasi wao. Hebu uh, tutarudi kwako kwa, tutarudi kwako bwana wa moto, maanake pia kuna upande mwingine, upande unaosemekana kwamba nao pia wanaombea wale viongozi, sio lazima mm, kwamba wanafaidika mm, kupandwa fedha nao lakini, kuna me, wale wanadai kwamba ni maombi wanapeleka, lakini kwanza tuna msikilizaji kwenye laini ya simu uh, <laughs> Sali Bonzari, karibu sana kwenye live talk, uh, toa mchango wako kuhusu swala uh, tunalolizungumzia. Naam, asante sana asante sana ni e, kweli kipindi e, hiki tunaangazia sasa, hii hizo ambayo tunaiona kwamba sana sana, sana siasa siasa kama siasa zinaingilia kama muhimili mwingine, kwa sababu <tipindihiki> unapokuja kuangalia masuala inapofikia uchaguzi ni kweli kuna baadhi ya viongozi huo wana, wanajikita kwenda kutoa mchango mbalimbali mbali kwenye makanisa, lakini hiyo mchango ukiangalia kama iko halali unaangaliaa sasa, kwa nini anakimbia kwenye vyombo vya habari kutangaza kwamba mimi nilichangia hiki na hiki hiki na hiki? Kwa hiyo pale moja kwa moja inaonekana kwamba mchango ule kumbe haukuwa mchango, haukuwa mchango kwa ajili ya, kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba ni kweli siasa zinaingilia zi, zina mhimili mwingine, ila pale mahali itakapokuja kufikia hatua kwamba labda zichambuliwe, nadhani makanisa yatabaki au ya madhehebu yatabaki yale ambayo yatakuwa na ustawi wa kuweza kuendesha kikanisa ki, na yale makanisa ambayo yatapokea yata labda mawazo kutoka kwa upande wa siasa, nayo yataongoza kwa upande wa mvutano wa, wa siasa. Mi nadhani mchango huu kwa leo nitaishia hapo, mtangazaji. Asante. Ah, tuna shukuru sana sana, tunafahamu Harison kwamba tulikuwa na askofu Sebastian Mtuku, lakini kwa sasa hatumpati kwenye laini ya simu. Lakini kwa wanasiasa ambao wanaonekana ndio wanalengwa zaidi kwamba wanatoa mchango kanisani ni wale ambao wapo nchini Kenya, nchini Uganda pia kunasemekana Rais Mseveni anakuwa mstari wa mbele, lakini yake inakuwa kutolewa kwenye bahasha hadharani. Tumsikie naibu wa rais William Ruto nchini Kenya wakati anapata shutuma kwamba yeye ndiye anaongoza katika kutoa michango makanisani. Kwenda kanisani ni kwa hiari, kutoa kanisani ni kwa hiari. Hakuna mtu amelazimishwa kwenda kanisani, hakuna mtu amelazimishwa kutoa kanisani hatujawaambia watusindikize saa ile tunaenda kanisani, ati tunawasumbua, ati mbona mnatuwambia tuwasindikize kila siku, kabla hatukuja kwenda kwako. Chengi George, shikilia hapo kwenye laini ya simu. Adan Duale ni kiongozi walio wengi bungeni, naye ana msimamo wake. Tuko na Mwenyezi Mungu ambaye atuambia tujenge nyumba yake, kama ni madarasa, kama ni misikiti, kama ni kanisa kwa wenzetu wa Kristo yeye huyo, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Kama wewe ukisema umepingana na hiyo amri ya Mwenyezi Mungu, basi wewe ujitangaze hadharani. Wachambuzi wetu, wakati ambapo mna mnatafakari kuhusu misemo ya hao viongozi wawili wenye ushawishi mkubwa nchini Kenya, Ocheng George kwenye line ya simu, karibu kwenye Live Talk. Halo, halo, tunakupata, tunakupata George. Halo, halo, endelea George. Asante sana. Mimi nikizungumzia suala hili la wanasiasa kuingia makanisani, hasa pale eneo takatifu, kwanza wanasiasa wanapotoa fedha hizi, swali la kwanza ambalo mimi kama muumini ninajiuliza ni kwamba hizi fedha zinatoka wapi, na baada ya wao kuzitoa pale, mimini wao huzungumza pale kwenye madharau, eneo ambalo ni takatifu, basi wanasiasa hawa hutaka tu. Mimi kulingana na maoni yangu, ni kwamba wao hunyakwa fedha ama hata fedha za ufisadi, basi ili kuhakikisha nayo wanafurahisha nayo jamii, wanafurahisha nayo wale waumini, na kufurahisha nayo wananchi, basi wao wanaipeleka kanisani. Lakini kanisani ni eneo takatifu, ni eneo ambalo halipaswi kupelekwa fedha ambazo labda zina ni za ufisadi ama fedha zisizofaa, kwa sababu imeandikwa katika Bibilia ya kwamba ndio Mungu anahitaji sehemu yake ya kumi atolewe. Lakini je, unapotoa milioni kumi hii wiki, wiki ijayo umetoa milioni kumi wiki ingine umetoa milioni kumi hiyo ni, ni ile kumi inayozungumziwa kwa Bibilia? Hiyo sio ile kumi Kilichopo hapo ni kwamba hawa wanasiasa hutumia kanisa kama pango la kujificha, ili kuhakikisha kwamba wanajaribu kufunika dhambi zao, lakini dhambi zao tayari ziko dhahiri. Kwa hivyo mimi naungana naunga mkono sana msimamo ya kanisa Katoliki iliposema kwamba hawataruhusu wanasiasa kusimama kwenye madhabahu yao na kuanza kuzungumzia maneno yasiyofaa, kuanza kukashifiana baada ya kutoa fedha hizi. Wanatumia ile madhabahu ubaya. Asante sana ni Uchin George nikiwa Kakamega katikati mwa mji huu hapa magharibi mwa Kenya. Asante eh, sana Uchin George, maoni mazuri sana lakini kuna wale pia labda wataondelea <coughs> maoni tofauti. Hebu nirudi kwako J <coughs> Kibira. Uh, Uchin George ametaja kanisa Katoliki na akalisifu akasema kwamba lilisema nafikiri nchini Kenya kwamba halitakubali labda wale viongozi wasimame kwenye madhabahu yake nchini DRC wakati wa kampeni na kwenye ushawishi wa kisiasa. Kanisa Katoliki lina uwezo mwingi sana uhusiano wa kanisa Katoliki nchini humo na serikali ama viongozi ni upi? wanachangisha kwenye makanisa ya Katoliki ama kanisa la Katoliki limesimama kidete kukosoa labda maneno ambayo ha hayaendi sawa serikalini na kwenye uongozi li katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo, inabidi kwanza kuwakumbusha wasikilizaji wetu ya kwamba katika historia yetu ya Afrika ni makanisa zimekuja kabla uongozi wa kisiasa ukuje. Nikisema eti kwa ku- kwa kushimamisha kwa kushimika mambo ya siasa, wakolonia walitumikisha zaidi makanisa kwa kuweza kusimamisha mambo ya siasa, na kufuatana na hiyo wale watumishi wa Mungu kupitia zaidi kanisa za wa Kikatholika wamekuwa wale ambao wamekuwa na neno kubwa ya, ku, ya, ya kusema kufuatana na mambo ya uongozi wa nchi, na kupitia hiyo katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo imebaki hiyo hali ambayo inaonyesha ya kwamba wafanya siasa mara na mara wamekosa katika hizi machana zao mbalimbali mbali. Wale wana wa, wa, wa, wa, wa memba wakwao wawenye kuwa na msimamo sio kama katika makanisa ambao ni watu ambao wanakuwa wanabaki wanafuata mambo ya Mungu, wanakuwa watumishi wa Mungu na wanatumika kwa mafaa ya, ma, ya maendeleo ya kanisa. Alafu wafanya siasa katika nchi yetu mara na mara wakejua ya kwamba eti hawana ma, wana memba ambao wanakuwa na msimamo kamili wamejishusha mbele ya wafanya eh, ya watumishi wa Mungu kama vile kanisa Katolika wakijua ya kwamba eti kwa kupiga kura wakiwa uh -huh, na nia ya kusema eti waende mbali uh -huh, wanapaswa wakapita kwenye watumishi wa Mungu kama vile waskofu wa na, wa, na wapadi kibi, mbali kibi, kibi, mbali. Kibira kidogo kibira kibira kibira kiyata, kibira shikilia hapo Josphat Ayora kwenye laini ya simu kwa muhtasari tu, karibu Kibira. Bila shaka micosiakayora kutoka karibu Kenya. E, neno la kwanza nataka viongozi e, wetu wa kenya wote tuweze kufuata mfano wake rais mstaafu Daniel arap Moi alipokuwa naenda kanisani kila Jumapili, ilikuwa aweze kuongea mambo ya siasa akiwa katika altari ya Bwana, ilikuwa kama ni maneno yoyote au ametoka nje ya kanisa aweze kuongea. Naomba viongozi wote wafuate mfano. Kitu kingine afadhali pesa ya wanasiasa kutokana na mafundisho ya Bibilia ya Mwenyezi Mungu mwenye anatakikana kutengeneza kanisa na kutenga kanisa na kufanya chochote, ni Mkristo ili aweze kuonyesha ule msalaba wake Yesu Kristo aliyo ubeba akava juu yake ndiyo akakita kukombaa ulimwengu. kwa hivyo -hmm. Mkristo ndiyo anatakikana atenge kanisa, sio pesa ya mwanasiasa. Nakiuliza leo hui mwanasiasa akikosa pesa na alikuwa ametusoeza Ayora, ayora kama utaweza kupiga tena katika sehemu ya pili. Harrison funga sehemu ya kwanza. Kweli kabisa, ni tu sehemu ya kwanza tunatamatisha kwa nusu saa kwa njia ya redio ambapo kwa sekunde chache zijazo tutajitosa kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Live Talk ambapo kitapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com tukiwa na wageni wetu na bende wa moto akiwa DRC na G Kibira, akiwa, akiwa, akiwa Uganda na IGB, kikibira, akiwa D DRC ambao tutaendelea kuzungumza nao pamoja na wewe msikilizaji, popote ulipo. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Harizon Kamau tukiwa naye Kennes Bwire. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Talk, ambapo sekunde chache zimepita, tumekuwa tukiendelea kujadilia swala la iwapo, uh, viongozi wa kisiasa uh, au wafanyabiashara wanahitajika kwenda kwenye majengo ya aidha kanisa au misikiti, uh, majengo ya imani na kutoa michango yao, swala ambalo limezua mijadala mingi katika mataifa tofauti katika siku za karibuni, na tumekuwa tukijadiliana uh, wageni wetu pamoja na wasikilizaji wakitoa maoni tofauti. Na kabla ya kuingia katika sehemu ya pili, tulikuwa naye na Bende wa Moto ambaye ni mkuu wa wilaya ambaye mstaafu, na pia mchanganuzi wa maswala ya kijamii akiwa Kampala, Uganda. Tunaye Ji Kibira ambaye ni kiongozi wa vijana huko Kivu Kaskazini. Basi karibuni kwenye sehemu ya pili, tukiendelea na mjadala wetu wa moto. Umemsikiliza naibu wa rais William Ruto katika sehemu ya kwanza, ukamsikiliza mkiongozi wa wengi bungeni Aden Duale wanatuambia, vya Kaisari mpe mm. Kaisari, vya Mwenyezi Mungu mpe Mwenyezi Mungu. Wahubiri wanapotwambia mm. vya Kaisari, wanatuambia baadhi ya vya Kaisari ni kama pesa ambazo zinakuja, na wengine wanasema ndizo baraka ambazo Mwenyezi Mungu humpa binadamu na unapozipokea mkumbuke Mwenyezi Mungu aliyekupa. Wanapopeleka kanisani mm. michango, michango hii wanapotoa kwa hiari walivyosema, ndivyo wanavyotufunza mm, na wanaposema kwamba mkono mm. wa kulia unapopata ama kutoa wa kushoto usijue, kuna kosa lolote mm, hapa kuna kosa kubwa sana bwana mtangazaji, ila kwanza Biblia ilipoongea kwamba ya Kaisari ni ya Kaisari, hiyo ilikuwa kodi ya nchi haikuwa mchango kuendeleza kazi ya Mungu. Hiyo ni moja. Ukitoa pesa kwenye kanisa, lazima utoe kwa unyenyekevu, sio kwa mpangilio kwamba utatangazwa kwa sauti ya juu. Ukitangaza kwa sauti ya juu hiyo sasa inaitoa kutoka mikononi mwa Mungu kuichukua kwa mfuko wa Kaisari. Kwa hivyo hayo mawili yanachanganyika. ya, ya ya la pili, viongozi niliwasikia niliwasikia kwamba wanaenda kwa hiari hiari. Kwa macho ya Mungu, uso wa Mungu ni kwamba kila kitu unachokifanya kwenye kanisa kinafanyika ndani ya usiri kati ya mtu binafsi na Mungu wake. Kwa hivyo ukitaka kukaa mbele ya kanisa kwa kiti kikubwa hicho huu wakati huo wewe unajiita mungu wa hapa duniani, unachukua nafasi ya Mungu. Wakati nilipokuwa mkuu wa wilaya, nilikuwa naenda kanisani na nani? Nakaa na, na, na wale wa, wa, wa, wa waombaji wengine wale. Hata kama wangeliniwekea kitu kikubwa kwenye kanisa hapo mbele, singekubali kukaa huko. Hiyo ni nyumba ya Mwenyezi Mungu. Nikitoa pesa, natoa pesa kama waombaji wengine wale, kwa usiri. Mkono unaotoa usiueleze mkono wa pili, hulo. Kwa hivyo tunasikia wakati huo hapa nchini Uganda, wakati tunaendelea kwa karibu na uchaguzi unaokuja, watu wameanza sasa kujiingiza kwenye vyumba vya ibada, hata ingawa hawakuwa wakienda huko siku zilizopita. Ukifikiria uki, uki, sana, tukimaliza uchaguzi kila mahali, nafikiri sio Uganda peke yake, watu viongozi wa kisiasa hasa wanakoma hapo kwenda maombili wanaenda maombini zaidi tukiwa tunakaribia uchaguzi unaofata. Hiyo inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba wako kanisani kimwili, sio uh -huh. kiroho, na hayo ndio mimi nayapinga, na kama mutu binafsi, jui wenzangu, lakini wamoto kidogo. Hebu kumbuka kwamba kuna swala linalosemekana kwamba njia moja, wakati mtu anatoa kwa wazi kama unavyosema, mm -hmm. mm -hmm. Wanasema hata tumesikia kwa baadhi labda wa viongozi wa kanisa wakisema kwamba ni njia moja ya kuelezea Mungu alivyokubariki, kwamba unaoneshana wazi mm -hmm. bila kuficha, unasema Mungu amenibariki kweli, nimefika kiwango hichi, kwa hivyo sifichi baraka. Na nimeleta kiwango na nimeleta baraka na nimekuja Aha. kushukuru kwa sababu mimi nime, nimefika kiwango hichi na nimebarikiwa hivi. Aha. Harrison, naam. Mungu akishakubariki naam Huwezi tena kujitangaza. Baraka zinatoka kwa Mwenyezi Mungu, sasa unamtangazia tena yeye kwa nini? Na yeye ni mwenye alitolea wewe. Kwa hivyo hata kama unamupa mchango wako kwa usiri zaidi, uhum, Mungu yeye mwenyewe aliyekupa hizo baraka tayari ameelewa. Kwa hivyo ukishafanya matangazo kwamba hayo ndiyo wewe ulibarikiwa na Mungu. Matangazo hayo sasa hayaelekezwi kwa Mungu, inaelekezwa kwa watu, na hayo ndio sisi tunasema watu hao ndio wanapanga kupata kura kutoka kwao. Navendo wa moto, shikilia njimu. Hapo shikilia hapo, navendo wa moto. Tumkaribishe Jospat Ayora. Msikilizaji karibu. Asante, bila shaka ni Jospat, wakati ule muda ulikuwa umeisha. Eh, mambo ya Mungu tuyaache kuwa ya Mungu. Mara mingi kulingana na kile mimi nachua eh, mambo ya Mungu na ya Kaisari kuna tofauti yenye uko kubwa kabisa sana sana. Mimi ni Mkatoliki. Katika nchi yetu ya Kenya zamani hapo ilikuwa tuko na heshima kubwa sana, watu hawakuwa wanapewa na vazi wanasiasa ama nini, lakini leo hii leo hii viongozi ambao ni wachungaji wamezoea mambo ni kama pengine rushwa. Utaona leo kiongozi fulani amekuja katika kanisa siku ya Jumapili, hiyo siku kama ni ibada itakimbizwa mbio mbio mbio mbio, mbio, mbio. Baada ya, ya, ya ibada unaona watu wamekimbia, viongozi wamekimbia kwa mchungaji yule, wananchi wanakimbia, wale Wakristo wanakimbia kwake, na wakitoka pale wanatoka na paaza paaza paaza na nini ama wanapewa fedha na ya hii ni nini? Hapa kuna utukufu wa Mwenyezi Mungu kweli? Tunaongoza, kuna kitu fulani hapa, tunaonyesha kweli vizuri. Wacha neno la Mungu liwe neno la Mungu, wacha utukufu wa Mungu ewe wa Mungu, wacha heshima iwe katika mahekalu za Bwana, ili naye Mungu aweze kutupatia zile faraja zake. Lakini tukisema leo hii, kama mimi ni kiongozi, nivite katika kanisa, niende nilete matuzi pale, tumehubiriwa vizuri kule matuzi na kuto napata mtungaji hapo pale, ameweka miru, amekuta anapiga makuzi, anasindikisha yale matuzi. He, neno la Mungu litakuwa limeingia katika masikio ya, ya wale wa Kristo? Hapana, tutakuwa tumeliondoa. Kwa hivyo, katika hii hali, kwa ufupi, tumechanganya mambo ya Kaisari na ya Mungu, hata tumekosa mwelekeo, okay. Utukufu wake Mwenyezi Mungu tutauonyesha namna gani? Nashukuru eh. Hey maneno mazito. Nashukuru sana Ayora Josfat, shukran kwa mchango wako. Nafikiri wachambuzi wetu wameasikia, wasikilizaji wameasikia, ni mazito. Lipo swala pia la mwanasiasa kwenda pale mbele, anavyosema Ayora, na, na kuweza kutoa matamshi yake, kuweza kupiga kampeni, kuweza kuomba kusema, naomba kura na mengine kama hayo. Gikibira, je, katika swala la uongozi, mwanasiasa anapokuja kanisani halafu baada ya ibada anaposema, Yora anatoa sera zake kwamba kati ili niweze kuongoza vizuri watu wa Mungu kanisani, naomba mnipe kura zenu, ziwe hivi ntawatendea hivi na lile na hile kwenye madhabahu, kuna makosa gani hapo? Kibira mkristo Sio kama kuna kosa. Wakati mfanya siasa unafika kwenye kanisa madhabao, sijue sujui muskito akisema eti yeye anakuja na mchango kwa maendeleo ya kanisa, lakini imeonekana katika siasa jinsi gani inapitika katika nchi la kwetu, wafanyasiasa wengi wamekuwa na shida ya kuweza kukuwa na, uh, na, na, na, na, na maneno yeni kukamilisha, yaani yeni ku, kuhakikisha eti wanakuwa katika eh, komunio wanasema neno moja, na wale wafanya siasa wanyeozao yaani wanyamemba wa hiyo wa, wa kundi zao za siasa, na kupitia hiyo wanakimbilia kwenye makanisa, wakijua eti kunakuwa wakristu ambayo wanatumaini kwa viongozi wao wa kanisa, na wanajua eti viongozi wao wa kanisa wakisema neno, watu wote watafuata hiyo neno Nikisema mara na mara wanapoenda kwenye mazib, ma, ma, madhabahu, wanaenda kwenye makanisa ama kwenye misikiti, sio kama wanaenda kweli kwa sababu wanakuwa wakristo wamekamilika, lakini ni kwa sababu wamejua eti wale waongozi wa makanisa wanakuwa na neno juu ya wale wakristo wakwao, ambao watasikiliza hiyo ambao watawaambia. Eti imetoka kwa Mungu. Nikisema mara na mara wafanya siasa katika nchi la kwetu wamekimbia kazi la kwao, wakiwahimiza wanamemba wa hizo kundi za siasa za kwao kuwakumbusha ni nini wanapaswa kufanya kwa maendeleo ya nchi. Ndio maana wanakimbilia kwenye makanisa. Na kufatana na hiyo, nina waza ya kwamba inabidi pia wale wafanyasi wa, wa, wa, wa, viongozi wa makanisa waweze kukumbuka ni nini wanakuwa na kazi ya kufanya kama vile uviongozi wa makanisa, kwa sababu kama vile huyo ndugu amesema eti ya Kaizari umpe Kaizari, ya Mungu umpe Mungu ni kusema wasiende wanaongoza Wakristo wa, wa, wa kwao vibaya, kwa sababu ni kupitia pia mwenendo wa kwao inaacha Wakongomani zaidi na Wanaafrika wanaangamia kwa kuwafata wafanyasiasa wa wabaya wa wa, wa ambao hawana kazi ya kufanyia raia, lakini wanapita nyuma wa viongozi wa kanisa, mm-hmm. kwa kuwavuta kuwa wale wakristo mbalimbali kusudi waende nyuma zao, kwa kupiga tu kura. Ni hiyo maoni kidogo ninayo kwa kusema, kwa sababu kweli ni mambo ambayo inasikitisha na ambayo inaleta mchanganyiko kati ya wafanya siasa mm -hmm. na watumishi wa Mungu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk, tukizungumzia iwapo ama swala la viongozi pamoja na wafanyabiashara kutoa fedha nyingi kwenye nyumba za ibada ni vizuri au ni vibaya, ama unaendelea vipi? Na tunaendelea na mjadala wetu, lakini vilevile naona wengi wamejibu kupitia mtandao wetu wa Facebook, na tutasoma baadhi ya maoni kupitia mtandao wa Facebook kwa wale ambao wamejibu ama kuchangia swala hili. Edward Saliga anasema kwamba yeye anaamini mwanasiasa kila mahali anapotoa mchango wake wa kifedha, si lengo lake kusaidia mm, bali ni kutaka aweze kujipenyeza na kuwaonyesha watu hao kuwa yeye anawajali, anatambua na kuthamini itikadi za wananchi, lakini ukweli ni kwamba mwanasiasa anapotoa kitu kusaidia ni kujaribu kuwahamasisha waumini waweze kumpa kura. Basi Evans Wanyela kutoka Korosha Det kule Bungoma County anasema, kusema kweli, hili swala la wanasiasa kutoa michango katika sehemu za ibada haswa kanisani limezua ngumzo humu nchini Kenya, baadhi ya makundi ya watu wanapinga hilo, ilhali waumini wamekubaliana na suala hilo, wakisema kuwa hakuna tatizo kumtolea Mungu fungu la kumi kutoka kwa wanasiasa. Wanaopinga michango hii kutoka kwa wanasiasa wanadai kuwa nyingi za hela zinatolewa kanisani ni za ufisadi. Aa, ndiyo maoni yake huyu Evans Wanyela. Dickson Madhe kutoka Bunia, DRC anasema, kwa mtazamo wake hali ya siasa nchini mwake hiyo DRC anaposema kwamba ataweza kusema kwanza, inategemea kwa mwanasiasa mwenyewe kuingilia mambo ya kujenga jengo la ibada. Kwanza ifahamike kwamba badala ya kuwa mwanasiasa mtu anakuwa kwanza ni muumini na katika lile kanisa, na ana mchango wa kutekeleza katika kanisa hilo. Na sio vibaya kusaidia mahali mtu anapoabudia, ila kuna wanasiasa ambao wanafanya hivyo kutafuta wapigie kura, na wala hawasukumwi na roho ya kiutu kusaidia dhehebu na mali yao hali ni kwamba wanataka wajibinafsishe wao wenyewe. Dikson Mathe kutoka Bunia, DRC. Moses lao akiwa Arusha, Tanzania, anasema kutoa pesa si tatizo, inategemea nia ya mtoa pesa zenyewe. Basi nawashukuru sana, maoni ni mengi sana, hatuwezi tukayamaliza sasa hivi kuyasoma, lakini tuwashukuru sana kwa kushiriki kwenye mtandao wa Facebook, VOA Swahili Facebook. Endelea kusikiliza kipindi kupitia www VOA swahili com tunapoendelea hmm na mjadala huu na, na kwa maoni ya Dikson Mathe na kuja kwake na vondo wa, wa, wa moto kwamba haya ni majengo ambayo yanajengwa na bin Adam, ni majengo ambayo wanaokwenda mle ndani wanampa imani yote yule anayewaongoza, kama askofu, padri ama shekh ama mtu yoyote yule ambaye amepewa jukumu la kuwaongoza. Lakini majengo haya yanahitaji pesa kujenga na kutosheleza kila kitu. Dikson anasema si vibaya mwanasiasa atoe pesa ndani ya lile kanisa, msikiti, jengo lolote la ibada liweze kujengwa. Je, kwa sababu pesa zinahitajika, hawa wanasiasa wanakuwa wamealikwa na hawa viongozi ambao wametwikwa majukumu, na hawa waumini wanapoingia mle ndani hawajajituma, wamepokelewa, hawajajilazimisha mle ndani Inakuwa ni mzigo wa muumini, ama unakuwa ni mzigo ya yule ambaye mmemwamini kwamba atuongoze, kamwalika mwanasiasa, ama ni mwanasiasa sasa ambaye amejileta pale kuleta mchanganyiko? Wapi uzito unakuwa? Uzito ni kwamba nia, kama mwenzangu alivyosema nia nia ya huyu mwanasiasa ilikuwaje, akiwa anatoka nyumbani kwake kuendelea kuenda kwa jumba la maombi? Tuseme hivi, Mungu hajatangazwa kuwa amefilisika. Pesa zote ambazo ziko na binadamu duniani yote ni mali ya Mungu. Kwa hivyo, nia ndiyo kitu cha muhimu zaidi. Uende ombe, toa mchango wako kwa unyenyekevu kama wenzako ambao sio wanasiasa, na utembee, uende nyumbani. Hata kama unataka uongozi wa kisiasa, Mungu akiwa amependa, unaweza kuwa kiongozi wa siasa bila kujitangaza, ukitumia jumba la Mungu, jumba la ibada, jumba la maombi. La tatu tuseme hivi, tukiwa havu, hatuna viti maridadi duniani, vyumba maridadi duniani, maombi hayatakoma kuendelea. Yesu Kristo hakuwa anaombea kwenye majumba haya ambayo maridadi ya wakati huu, lakini maombi yalikuwa anaendelea wakati huo. Tuseme hivi hao wanasiasa ama viongozi wa duniani wakishakwenda maombili wauwe kama sisi watu wa kawaida. Unajua, neno la Mungu huongea juu ya ule mwanamke ambaye alitoa pesa taslimu iliyokuwa ya kiwango cha chini zaidi, na tulikuwa na matajiri hapo ndani, na Yesu akawaambia watu wake ambaye alikuwa akitembea nao kwamba yule mwanamke mzee ndiye alikuwa anatoa, alikuwa ametoa kitu cha muhimu zaidi. Uhum. Na watu wa wakati huo walikasirika kwa sababu walikuwa ni viongozi wa hapa duniani, na tuko nao wakati huu hapa Uganda, tunao wengi. Askofu mkuu, mwaka uliopita, alilalamika kwamba serikali viongozi wa hapa wa, wa wa duniani walikuwa wametuma wapelelezi kuenda kupeleleza ni nini na endelea kwenye kanisa kwenye kerejia. Kwa hivyo unaona kwamba nia siyo ile ya kupenda Mungu, na ikiwa wanao nia ya kupenda Mungu wakome, lakini hakuna lakini kujitangaza, na sisi na nawende hawa wanasiasa mm-hmm, wanapokelewa wanapata wanafuata ratiba ya viongozi wa dini wale viongozi katika haya makanisa na misikiti hawajipeleke wenyewe. Na hawa viongozi wanajua sheria inasema nini, wanajua kilicho chema na kilicho kibaya kwa hawa ambao wanaongoza, sio? Hayo ndio mapungufu kwa upande zote mbili, mapungufu kwa upande wa viongozi wa siasa na mapungufu kwa upande wa viongozi wa kidini kwa wakati huu, tunaelewa kwamba una, kuna ufisadi wa hali ya juu kila nchi hapa Afrika, lakini wanakubali pesa hizo. Hatusikii hata kwa maombi wakiombea hizo pesa wakisema, ewe Mungu kubali zawadi za waumini zote, waongeze na kwamba zikiwa zimetoka sehemu ambayo wewe unapendelea mm -hmm. Hayo ndio tunataka viongozi mm -hmm. wa kidini waseme, wakiombea hizo pesa za wanasiasa na watu wengine waongeze, kwamba ikiwa hizi pesa ambazo zimetolewa zote zimetoka sehemu nzuri mm -hmm. Ewe Mwenyezi Mungu, uliyoona yote yes. unayoona yote mm -hmm. unaojua mapungufu, usikubali. Watakimbia, mtu ataelewa kwamba mtu ataelewa kwamba ukitoa pesa za ufisadi hmm. Ukitoka ukitoa pesa ambazo umetoa kwenye rushwa, Mungu hawezi kuzikubali, hata hata kiongozi wa kidini aliomba um. akiuliza mm-hmm. aki, aki, aki, aki Mungu, kama pesa zote ni nzuri o so, tumeelewa kwamba watu wanatoa hizo pesa, lakini pesa ni chafu zote Uh, hatuwezi uh, maoni ya <gulia> yanavendo wa <gulia> moto uh, uh, itakuwa ni vigumu labda kujua safi na chafu. Hatuta wafanyia kesi wale, lakini jambo ambalo nimeshika vizuri kutoka kwako ni kwamba labda pengine kuwe na maombi moja kwa moja kwamba hizi e, zilipotoka Mungu unajua sasa, eh, pale itakuwa kama zimetoka pabaya. Aliyezileta itakuwa ni kesi ya mwenyewe na, na, na, Mungu wake. Lakini ji Kibira, sasa wewe ni kiongozi wa vijana, natumai uko kwenye simu ukiwa DRC, yupo Kibira? Eh, ndiyo, na kufo, na kufo ndiyo, bas, kitu basi sasa, eh, nilikuwa nataka kuuliza, nilikuwa kidogo tu nataka kukuuliza hivi, nilisikia mwanzoni ulizungumza na ukasema kweli kanisa Katoliki linajaribu sana kuwa limesimama na maadili yake kama dhehebu, lakini nauliza kuna makanisa mengi ya vijana ambayo yamechipuka katika siku za karibuni, na sijui kama vijana makanisa yao yanachukuliaje swala la michango kwenye uh, makanisa yanakubali ama hayakubali? Sijui kama swala hili limechukuliwaje, limepokelewaje na waumini vijana, wawe Wakristo wawe Waislamu ama wawe wanalichukuliaje? Kwa oh, kweli unajua siasa kubwa inapitika katika DRC kwa sasa ni ya kusema wa, wa, wa raia wanapasha wakajitegemea wenyewe. Hata pia Wakristo kama vile wale waamini mbalimbali wamehimizwa wa, wame kufanya sio wanaita kujua kujigharamia wenyewe, ni kusema sio kama kanisa leo inaendelea kupoas, kupata msaada kutoka nchi jirani nchi za kigeni, ni kusema waamini mahali wanapopatikana wajigharamia, lakini kufatana hiyo na kuhusu, kuhusu pia hali ya kiuchumi na kijamii katika DRC, inaonekana ukosefu wa kazi imeacha imetuma watu wengi kuweza kuunda makanisa, sio kama wanakuwa na nia ya kusaidia Wakristo wa mm -hmm. yaani raia kuweza kuokoka kuamini na kumtumikia Yesu mm -hmm. lakini wanakuwa zaidi na nia ya kufanya biashara na hapo inaonekana mara na mara wanapotia vibweti mbalimbali, wanasema eti vijana, kibweti cha vijana ndio hichi, kibweti cha wamama ndio hichi na kibweti cha waba, wababa ndio hichi. Ni kusema wale ambao wataleta eh, msaada zaidi ndio wale wataonekana kama wanakuwa waamini ama wanamtegemea Mungu kushinda watu wengine wa, lakini hii yote inakuta kuonyesha ya kwamba ni kazi ya biashara inafanyika katika makanisa mbalimbali na onekana ya kwamba inakuwa ina kama rushwa zaidi inapotoka kwenye kwa wafanyabiashara yani, ama pia kwenye wafanyasiasa, inakuwa kama rushwa ambayo inapanwa kwa wale waongozi wa makanisa kusudi wa waombe waamini wa kwao waweze kuwasaidia, waweze kupiga kura na wakashindana. Ni hii magumu kubwa tunayo, lakini wa vijana wao hawana lolote ya kusema, eti wana- wanakubali ama hawakubali, kwa sababu wafanyasiasa wengi na wafa, wa, viongozi wa makanisa wanatumia neno la Mungu kwa kuvuta wa raia na zaidi vijana mm -hmm. Wakiwaambia eti wanawabeba kwenye Yesu Kristo, yaani ufalme wa mileni ni mm -hmm. hi, hii hi, inaonekana eh, ukorofi inapichika katika makanisa na kutoka kwenye kwenye siasa. Wafanya siasa nakua kama ni rushwa pekee yake inafanyika. Naam, Kibira, Kibira hakuwa na maneno matamu sana kwa hawa viongozi wa, wa dini wala wanasiasa, maneno yake yana ukali kweli. Lakini uh, Harison, tunafahamu kwamba nchini Rwanda tabia kama hii ni kidogo sana, viongozi wa kisiasa kwenda makanisani kutoa pesa na kutoa siasa <laughs> Ipo chini Tanzania inashuhudiwa sana, unapoelekea uchaguzi mkuu, wanasiasa wanapiga foleni ndani ya majumba ya ibada kuweza kutoa mchango na kuambia nataka, lakini kwa nyuma ni tunajua ni msimu wa uchaguzi. Burundi yapo vilevile, Kenya inaongoza kawaida, kila manayosea aliyeandika humu na aliyezungumza inaonekana ni wazi wanavutana. Uganda, rais Museveni anaongoza waumini wengine kutoa bahasha katika kwa viongozi amesema na vendo wa moto hapa kwamba wanapewa kiasi kikubwa cha pesa, si kidogo tu. Unapoziona ni naomba kidogo, msikilizaji wetu, unapozungumza na mwenzako hapo kando, inakuwa tunakusikia huko, haikui ni siri tena. a, DRC anavyosema Kibira ni kawaida, jambo ambalo limeongezeka na vendo wa moto. Katika maneno yako ya kumalizia ni biashara mashindano, ama ndivyo inavyohitajika tukuje pamoja, kile ambacho umepata kila ambacho umepata kutoka kwa marafiki zako, kazi yako, shughuli zako, leta kwa nyumba ya Mungu ikaweze kufanya kazi yake. No, no, kila kitu ambacho likitaja, lakini nitakupa mfano wa haraka uh, mfano wa haraka ni uh, marehemu jana ni luhumu alikuwa ni alikuwa ni mwanadini ambaye alikuwa na msimamo kamili ya ki, ya ki, kidini. Naam. Alikataa na kukemea alikataa na kukemea rais waka wakati huo Idi Amin, ambaye kila mtu karibu alikuwa anaogopa, na akamwambia mapungufu yake na akiweka mm -hmm. kwenye maandishi. Kwa hivyo hiyo ikamletea yeye kupoteza uhai wake. Kwa wakati huu huwezi kupata mtu ambaye anaweza kukemea hata, ha, hata hapa Guweto Uganda, kukemea mwana siasa kwamba tunayoyafikia hapo pembeni, yanayohusu tabia zako ni kwamba unapata rushwa zaidi ama wewe ni mufisadi. Hakuna mtu anaweza toa sauti kama hiyo. Kwa hivyo tunaomba wanadini, viongozi wa kidini kwa wakati wenzetu wa wadrosema na wakamwambia rais wa zamani bwana Kabila kwamba wakati wako umekwisha, na hatuwezi kutaka nchi yetu imwake dabu na, na sio kwamba Kongo ndio ilikuwa kwenye shida hapa Afrika pekee yake. Hapa kwetu Uganda tuna shida kwa wakati huu, nafikiri na hapa Kenya. Kenya sijui kwa wakati huu, na kwa sababu Kenya viongozi miaka kumi wanatoka wanaleta wengine Tanzania nafikiri namna hiyo pia, lakini uh, Kabila ka alijaribu, lakini watu viongozi wa, wa kidini wa wakasema hapana, hatutaki na, hatu, na wakasimama kiteke mpaka wakakataa. Asante sana kwa hivyo, nafikiri la, la, lazima tupate sauti hiyo kijua kwamba Mungu yuko na naam. Asante sana bwana Nabende wa moto, ukiwa Kampala ni kupe dakika moja ji. Uh, Kibira ukiwa DRC utoe maneno yako ya mwisho, swala hili unasimamia wapi? Waendelee wasiendelee au vipi? Eh, unajua kama vile Biblia inasema ya Kaizari, mpe Kaizari na nayake Mungu mpe yake Mungu, kwa sababu inaonekana mara na mm, uh, inaonekana mara watu wanaenda, wanaenda wakachambua mipengo mambo hiyo ya, ya kanisa. Kwa kifupi, naomba wale ambao wanakuwa na msaada kutolea Mungu waitolee na nia kweli ya kumsaidia, no, ya kuwasaidia watu wengine, isiwe kama wanafanya mambo kwa kuchunga faida fulani, kwa sababu kama vile biblia inasema mkono wa kuume usipana, inabidi mkono wa kushoto usijue mkono wa kuume umepana nini. Hiyo kwa kifupi, hiyo nashutumu ni kusema, watu wanapoenda kupana msaada mbalimbali kwenye makanisa, wanapana wakiwa na nia ya kutegemea kupokea kitu fulani. Unazua msaada kwenye kanisa sio kama kodi, sio kama kodi ambapo nalipa kodi, unasema eti viongozi wataleta usalama, eti wataleta sijue uchumi, wataleta faida fulani kwa raia. Ni mm kusema -hmm. Kwa kifupi, nashutumu hiyo na ninaomba watu wanapofanya mchango kwenye kanisa waifane na nia ya kuleta mchango kwa kusaidia kanisa kuendelea mbele, yeah. Na wale wa, wa, wa, nakushukuru sana wa, wa, wa, wa, wa nakushukuru sana wa, wa, wa, Kibira waweze pia wakafaidi Kibira. Nakushukuru sana nakushukuru sana. Nakushukuru sana. Nakushukuru sana kwa muda wako na mchango mm, na maoni mazuri ambayo mmewatoa mkiwa na Bwana Nabende wa moto, uh, na wengine wote walio shiriki uh, live talk siku ya leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa naye uh, Kenneth Bwire na upande Pili pale, kukiwa na maprodusa wetu Fiona Wamai na Aida Isa, bila kumsahau mwelekezi wetu BMJ Muridhi. Hadi wakati mwingine, na kutakia mwisho wa wiki wenye baraka na fanaka.