Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum pena msikilizaji popote pale ulipo, ni saa 11 alfajiri saa za Afrika kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hapa studio inayokaribisha katika Kumekucha Afrika, mimi ni abdushakur Abud na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Ijumaa, Mei 17 mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Jumuika nasi hivi sasa popote pale Ulipo. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii, tuna ripoti juu ya wapinzani nchini Burundi walaani uamuzi wa mahakama kuu nchini humo kuamrisha mali za waliohusika na mapinduzi kuchukuliwa hiyo ni batili na haina msingi wowote, na tunachukuliwa kwamba ni hatua ya kisiasa, sio hatua ya sheria. Umoja wa nchi za Ulaya unaongoza juhudi za kusitisha mapigano Libya kuepusha mzozo wa kibinadamu nchini humo. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, wakazi wa Uvira huko mashariki ya Kongo wanataka watu wampatie fursa Rais Felix Chisekedi kuweza kuunda serikali nzuri. Ya, nchi hiyo tumwache tu pole polepole, vitu vinaenda na badirika polepole. Hii nchi iko miaka makumi mbili na kufa haiko leo njoo atarudisha vyeviliaribikaka mbele, kwa hiyo tumwache polepole pole. Naam basi, bila shaka wampe nafasi Chisekedi aunde serikali. Basi hapo ni mojawapo ya ripoti za kuandalia alfajiria hii leo, lakini kabla haya yote, huyu hapa mkamiti na taarifa ya habari. Katika habari za dunia asubuhi hii, wabunge kutoka vyama vyote viwili hapa Marekani wanadai hawaoni uwezekano wa kuidhinishwa mpango wa mageuzi ya mfumo wa uhamiaji uliotangazwa jana Alhamis na Rais Donald Trump. Rais anaueleza mfumo wake wa uhamiaji kuwa na lengo la kuondoa utaratibu wa kuidhinisha uhamiaji kwa kuzingatia uhusiano wa familia na mahitaji ya kibinadamu na kuweka kipaumbele cha ujuzi wa mtu, jambo ambalo litasababisha kuwavutia wasomi na watu werevu kutoka pembe zote za dunia, kulingana na rais Trump. Wapinzani wa chama cha Demokrats wanapendekeza kufungua mipaka, kuweka mishahara ya chini na kwa hakika vurugu. Mpango huo ulitayarishwa na timu inayoongozwa na mpwe wa rais wa kiume Jared Kushner kuyashughulikia mpango wa kuwalinda watoto wahamiaji walioletwa kinyume cha sheria na wazazi wao, daka katika kile kinachoitwa Dreamers, jambo ambalo halikubaliki na idadi kadhaa ya wabunge. Spika wa Baraza la Wawakilishi Nancy Pelosi anasema mpango huo unakejeli familia kwa kuelezea familia hazina sifa nzuri kuliko waliosoma. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso, Alfa Beri, anatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutafakari juu ya kuunda ushirika wa kupambana na ugaidi kama ule wa Iraq na Afghanistan ili kupambana na njia bora zaidi. hivi sasa kupambana na njia bora zaidi za ugaidi katika kanda ya Sahel barani Afrika. Kanda hiyo ya Afrika hivi sasa ina kikosi cha pamoja kiitwacho G5 Sahel Joint Force, ambacho kinajumuisha wanajeshi kutoka Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger. Wanajeshi hao wana jukumu la kupambana na kitisho kutoka makundi yenye itikadi kali na yenye silaha. Lakini katika miaka miwili tangu kuundwa kwake, jeshi hilo linakabiliwa na kucheleweshwa sana utekelezaji wa mpango wake na vizuizi, ikiwa ni pamoja na kulipuliwa makao makuu yake kwa bomu lililotegwa kwenye gari. Umoja wa Mataifa unasema hivi sasa ipo asilimia 75 ya operesheni, lakini upungufu unaoendelea na vifaa pamoja na mafunzo unarudisha nyuma maendeleo yake kuelekea operesheni yenye uwezo kamili. Sahel pia inawalinda amani elfu kumi na sita nchini Mali na wanajeshi elfu tatu wa Ufaransa waliopo nchini Chad kusaidia kurejesha uthabiti. Lakini licha ya kuwepo kwa vikosi vitatu vya jeshi, waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso, Alfa Barry, aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba hali iliyosababishwa na ugaidi pamoja na ghasia za makabila mbalimbali mbali inatia wasiwasi na kuzorotesha. Mataifa ya Ulaya yanatafuta njia za kusitisha mapigano yanayoendelea hivi sasa mjini Tripoli huko nchini Libya na kuzirudisha pande zote kwenye meza ya mazungumzo. Waziri mkuu wa Utaliano Giuseppe Conte alikutana na jenerali Khalifa Haftar hapo jana siku ya Alhamis, katika juhudi za kumrai kukubali kusitisha mapigano. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti hiyo. Waziri Mkuu wa Italiana Conte alikutana na Haftar mjini Rome na kusitiza haja ya kukubali kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano baada ya wapiganaji wake kuanzisha uvamizi wa Tripoli hapo tarehe tano Aprili, lakini hadi hivi sasa hawajafanikiwa kuuteka mji mkuu huo. Ofisi ya Konte inamshauri Haftar kusitisha mapigano ili kuepusha mzozo wa kibinadamu kutokea wakati mataifa ya Ulaya akijaribu kuokoa mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kurudisha amani nchini humo. Haftar anatarajiwa na kukutana pia na rais Emmanuel Macron katikati kati ya wiki ijayo juu ya swala hilo hilo la jinsi ya kuanzisha tena mazungumzo ya amani. Macron alishakutana wiki iliyopita na waziri mkuu wa serikali inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa Faiz Al Seraj na kutoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja. Haftar anaunga mkono serikali yenye makazi yake Bengazi, mashariki mwa nchi. Alianzisha mashambulizi dhidi ya serikali ya Tripoli akidai inadhibitiwa na magaidi. Tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka 2011 Libya haijawa na utawala uliothabiti taifa zima, na juhudi za kupatikana serikali ya umoja wa kitaifa chini ya upatanishi wa Umoja wa Mataifa zilivunjika mwezi uliopita kutokana na uvamizi huo uliofanywa na wapiganaji wa Haftar kutoka mashariki mwa nchi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido alithibitisha jana Alhamis kwamba alituma timu ya wapatanishi kwenda Norway ili kusaidia upatanishi wa mzozo katika taifa hilo la Amerika Kusini, lakini amekanusha watu hao walikuwa kwenye mazungumzo na wawakilishi wa serikali ya rais Nicolas Maduro. Guaido alieleza kwenye mkutano wa kisiasa mjini Caracas kwamba baadhi ya wajumbe huko Norway wanajaribu kufanya upatanishi wa mzozo wa kisiasa na kiuchumi unaoendelea nchini Venezuela. Ilikuwa uthibitisho rasmi wa kwanza kwamba kuna juhudi za kuanzisha mazungumzo kati ya pande mbili baada ya miezi kadhaa ya kugombania madaraka. Wawakilishi wa serikali ya Venezuela na upinzani wapo Norway. Maafisa wa Venezuela walieleza Jumatano kwamba waziri wa habari George Rodriguez anamwakilisha Rais Maduro, wakati mbunge Stalin Gonzalez anaongoza ujumbe wa upinzani. Rais Maduro alieleza kwenye hotuba yake ya televisheni siku ya Jumatano kwamba Rodriguez alikuwa kwenye kazi muhimu sana, lakini hakutoa taarifa za kina. Rais wa Marekani Donald Trump anasema ana matumaini Marekani haitakwenda vitani na Iran kufuatia kuongezeka mivutano huko Mashariki ya Kati, wakati mwanadiplomasia wa Iran hapati umuhimu haipatii umuhimu suala hilo. Rais Trump alisema hatarajii nchi yake kufanya hivyo wakati alipoulizwa kuhusu uwezekano wa vita na Teheran alipoanza mazungumzo na rais wa Uswisi. Well, morel hiyo jana aliendelea kusema kwamba Marekani na Iran hazina uhusiano wa kidiplomasia lakini Uswisi inawakilisha maslahi ya Marekani katika nchi hiyo ya mashariki ya kati. Msemaji wa White House Sarah Sanders alirudia kuwaeleza waandishi wa habari mapema jana kwamba rais Trump anataka mabadiliko ya tabia kutoka Iran na atapinga hatua zozote za uchokozi zinazofanywa na jamhuri ya Kiislamu. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa, Majid Takter Ravanchi, alisisitiza juu ya kuto kuwepo na uwezekano kama huo jana Alhamis, wakati alipohojiwa kwenye kipindi cha Morning Edition cha redio ya taifa Marekani, NPR, kwamba nchi yake haina nia ya kuongeza mivutano ya kieneo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Asante Mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari. Na sasa habari yenye uzito hii leo ni kwamba tunaelekea huko Burundi ambapo upinzani unalaani hatua ya mahakama kuu kuidhinisha pendekezo la serikali ya Burundi kutaifisha mali ya wale wote wanaotumiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi la serikali mwaka elfu mbili kumi na saba. Kutokana na hayo mwenzangu, Harrison Kamao alizungumza na Shovine Mubengezo ambaye ni mwanasiasa upinzani aliyoko Brussels, Ubelgiji, na kwanza maoni yake juu ya uamuzi huo. E, kwanza tueleweshani kidogo kwa sababu hali iliyojiri mwaka elfu mbili na kumi na tano ilikuwa ni hali ambayo raia waliingia barabarani katika harakati ya maandamano ili kuweza kumzuia Nkurunziza kuweza kunyakua muhula watatu ambao ni haramu kabisa kulingana na katiba. Kwa hiyo hamna aliyotaka kugeuza utawala kadiri na gicha wanavyojuaza wanavyofikiria wenyewe. Sisi binafsi tuko wanasiasa na kama tuliwajibika kuweza kuingia barabarani, mimi mwenyewe nikiwa kiongozi wa maandamano, sina lengo la kupindua utawala, isipokuwa ilikuwa ni lengo la kumkataza Pita Nkurunziza kuweza kuchukua na kunyakua kiharamu eh, muhula watatu ambao ni tofauti kabisa na, na, na makubaliano ya Arusha mm -hmm. na ka, katiba mm -hmm. ya taifa letu. Na wakati hatua hii imechukuliwa na serikali kupitia mahakama, je, kuna ukiukwaji wa sheria fulani ama katika katiba au sheria za Burundi kuna haki ya kuchukua mali sheria au ni jambo lingine kando na sheria? Hatujasikia Atu, sisi binafsi kwamba Wizara ya sheria imeweza kubuni ikaitisha watu mahakama ili kuweza kuwahukumu kwa kile ambacho labda watashutumiwa kwamba, wametaka. Hizi habari hatujazipata, isipokuwa tumeona jana orodha ambayo inaorodhesha watu, wanasiasa na wale ambao wako katika mashirika ya kiraia ambao ambao pia tulishirikiana nao katika maandamano. Na orodha hiyo inazungumzia kwamba eh, toka leo wizara ya sheria imechukua hatua ya kuweza kunyang'anya kila kilichokuwa mali, au iweze kuwa ni, ni manyumba au mali zingine. Tunasema kwamba hiyo ni batili na haina msingi wowote, na tunachukuliwa kwamba ni hatua ya kisiasa, sio hatua ya sheria. Watajuaje kwamba mali hizi ndio za za huyu na zimefika hapa? Kuna njia fulani labda mikakati ya kuweza kuelewa kwamba mali za huyu ndio hizi ili tuweze kuzichukua? Ni wazi na ni rahisi sana, kwa sababu kuna idara ambayo inahusika kujua asilimali ya nyumba, viwanja na kadhalika. Hiyo idara ipo na ni, ni vyepesi sana kuweza kushirikiana na idara hiyo na kuweza kujua nyumba ya, ya fulani iko sehemu gani kiwanja cha fulani ambao wanashutumiwa hivyo iko sehemu gani. Je, baada ya kupata taarifa hiyo, mume ipokeaje, hasa ukiwa kiongozi aliyowahi kuwa kiongozi wa kisiasa ama bado kiongozi wa kisiasa na mwanaharakati, na pia kama raia wa Burundi? tunataka pia tufahamishwe kwamba hatua hii ni hatua ya siasa, na siku yoyote ile katika mapambano tulio nayo leo itatokea kwamba pachukuliwe ingine hatua ya kisiasa ambayo itaturudisha mahali zetu. Naam, huyo ni Shovine Mubengezo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Brussels, Ubelgiji. Nam, napenda wasikilizaji mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hivi sasa basi, tuendelee na habari za dunia. Baraza la seneti la jimbo la Mizuri hapa Marekani linaungana na mabaraza ya majimbo mengine kuchukua hatua ya kuunga mkono muswada unaopiga marufuku utoaji mimba, na hivyo kuongeza matumaini ya vuguvugu la kitaifa la Warepublican kwamba huenda juhudi zao zikapelekea kufutiliwa mbali sheria ya kihistoria ya mwaka 1973 inayohalalisha utoaji mimba. Baraza la seneti linaloongozwa na Warepublican katika jimbo la katikati ya nchi walipiga kura 24 dhidi ya kumi mapema jana, kupiga marufuku utoaji mimba baada ya wiki nane za uja uzito. Mswada unaruhusu utoaji mimba katika kesi maalum kama dharura kutokana na ugonjwa, lakini sio ujauzito unaosababishwa na jamaa wa familia au ubakaji. Baraza la wawakilishi katika jimbo hilo linaloongozwa na Republican lazima liidhinishe hatua hiyo kabla ya kupelekwa kwa gavana mrepublican Mike Person kutia saini kuwa sheria. Person alizungumza Jumatano kuunga mkono mswada huo. Nam, tukirudi katika ripoti zetu za waandishi wa habari ni kwamba chini ya kipindi cha siku kumi na mbili Kenya itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa baraza la shirika la makao la Umoja Mataifa UN Habitat jijini Nairobi kuangazia mkakati wa kuhimiza na kuafikia maamuzi yanayozingatia ukuaji endelevu wa miji katika nchi mia moja tisini na tatu wanachama wa Umoja Mataifa. Kenya imepongeza na kuiona fahari hatua ya Umoja Mataifa kuleta jiji kuu katika jiji kuu la Nairobi mkutano kama huo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amehudhuria mkutano wa maandalizi na ametutayarishia ripoti ifuatayo. Kati ya tarehe 27 na 31 Mei mwaka huu jiji la Nairobi litakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa baraza hili na kuwaleta katika ukumbi mmoja wa jumbe elfu mbili kutoka mataifa 193 wanachama umoja wa Mataifa. Wajumbe wanaotarajiwa kutoka nchi wanachama ni marais, mawaziri, wabunge, mashirika ya kiraia, mamlaka za mitaa, wataalamu na watafiti wasomi, mashirika ya wanawake, mashirika yasiokuwa ya kiraia, makundi ya vijana, vyama vyawafanya wafanyakazi, makundi ya watu wenye ulemavu taasisi za kifedha na sekta za kibinafsi. Mkutano huu unatarajiwa kutangaza kuafikiwa kwa, kwa mfumo wa utekelezaji wa kanuni na sera za kimataifa zitakazoongoza utaratibu, mipango na usimamizi thabiti wa ukuaji wa miji. Maudhui ya mkutano huu ni kukumbatia ubunifu, kuafikia ubora wa maisha mijini na katika jamii pana kama suluhu ya kuafikia utekelezwaji wa ajenda mpya, kuharakisha maendeleo endelevu. Madhumuni mahususi ya mkutano huu ni kutambua na kufuta changamoto za maisha ya watu mijini kama vile umaskini mijini ukosefu wa ajira, upungufu wa ardhi, mabadiliko ya tabia ya nchi na migogoro ya kibinadamu. Shirika hili la UN Habitat linatekeleza miradi 34 katika majimbo 28 nchini Kenya, na takwimu za umoja huo zinaonyesha kuwa asilimia 34 ya Wakenya wanaishi mijini, huku takriban Wakenya milioni 6.4 wakiishi katika mitaa duni. Lakini shirika hilo linakadiria kuwa ifikapo mwaka 2050 asilimia 50 ya Wakenya watakuwa wanaishi katika miji iliyoboreka zaidi. Akizungumza katika kikao cha kuelezea hatua za matayarisho ya mkutano huo ambao utafunguliwa rasmi na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, Waziri wa Uchukuzi James Mashari ameeleza kuwa Kenya inajionea fahari kwa mwandalizi wa mkutano huu kwani unawiana na harakati za serikali ya Kenya kuwajengea wa Kenya nyumba bora na nafuu laki tano katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Tuko na bahati sana kwa sababu uh, headquarters ya UN Habitat iko hapa hapa Nairobi. Kama umesikia ni Kenya, peke yake inao hii uh, facility uh, katika developing country. Kwa hivyo tuna bahati sana, ni baraka sana kwetu kuwa na hiyo na Habitat kwa sababu miradi yao na yetu ya kujenga manyumba iko iko sawa sawa. UN Habitat linaeleza kuwa limekuwa likipokea maombi mengi kutoka kwa serikali za majimbo kutoa fursa ya kupanua usaidizi hususan katika mipango ya mazingira, maendeleo ya kiuchumi, usimamizi na uondoaji wa taka na vilevile kutoa misaada kwa vijana. Mkurugenzi mtendaji wa UN Habitat Bi Maimuna Sharif anaeleza kuwa upo mwongozo unaofuatwa na shirika hilo kutafuta ufadhili wa serikali na kutoa msaada wa kutekeleza miradi kadhaa. Katika mkutano huo wa siku tano mfululizo patakuwa na maonyesho mbalimbali mbali, kama vile mifano ya nyumba za kisasa zilizojengwa kwa kuangazia utunzaji wa mazingira, maonyesho ya bidhaa, mikutano tofauti yenye maudhui tofauti na mashauriano kati ya viongozi wa nchi mbalimbali. Na baada ya mikutano hiyo, siku ya mwisho, wajumbe wataweka peupe azimio la Nairobi litakaloangazia hadi zilizotolewa na nchi kadhaa kutekeleza sera na kanuni za upatikanaji wa makao bora mijini. Kenneth Wandera Sauti ya Amerika Nairobi. Na tukibaki huko huko Kenya, ni kwamba za kwa muda fulani hivi sasa, kwa miaka kadhaa iliyopita, maafisa wa nchi hiyo wamekuwa wakitoa wito wa kufungwa kambi kubwa kabisa duniani la wakimbizi Dadab. Kambi iliyoko mashariki mwa nchi hiyo ina wahifadhi zaidi ya wakimbizi laki mbili na watu wanaotafuta hifadhi, wengi waliokimbia vita vya Somalia wakati au tangu mwaka 1991 katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mwezi Februari, serikali ya Kenya iliandikia barua shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR kutaka kambi hiyo ifungwe, lakini mpaka hivi sasa hatua haijachukuliwa. Rael Omburu ametuletea taarifa kutoka Nairobi, na inasomwa hapa na Meri Mgawe. Muhamed Aden amesema wazazi wake walikimbia eneo la Gedo nchini Somalia kwenda Kenya miaka ishirini na saba iliyopita. Alikuwa na miaka mitatu wakati huo walipowasili Kenya. Sasa Aden ana miaka thelathini. Anasema ameweza kupata elimu, huduma bora za afya na kuwa na familia yake binafsi, ambao hawajui mahali pengine zaidi ya Dadabu. Vitisho vya mara kwa mara kuhusu kufungwa kambi hiyo anasema vinawakosesha usingizi. Hatuna mahala pazuri nchini kwetu. Tumekuwa hapa kwa takriban miaka 27. Kitu tunachopewa hapa muhimu ni elimu, huduma za afya na maji ya kunywa. Hata chakula pia tunapewa na UNHCR. Kwa hivyo kama tutarudi nchini kwetu, hakuna maisha hata kidogo, hatutopata vitu hivyo vyote. Kambi hiyo itafungwa katikati ya mwezi wa nane, kama mipango ya Kenya itakwenda sawasawa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linafanya kazi pamoja na serikali ya Kenya kutafuta suluhu. Mwakilishi wa UNHCR Fadhia Abdalla amezungumza na waandishi wa habari. You know, uh, kama unavyojua generation... Daadabu imekuwa hapo tangu mwaka 1992. Kuna watu waliozaliwa Daadabu na kuna idadi kubwa ya wakimbizi wanaoishi Daadabu kuna zaidi ya wa wakimbizi laki mbili na themanini. Kwa hiyo tunatafuta suluhu kuhusiana na hali hii. Kila mtu anakubaliana kwamba tunahitaji suluhu hapa la mkakati tofauti. Kwanza ni kurejea nyumbani kwa hiari. Unajua, idadi kubwa ya wakimbizi huko Dadaab wanatoka Somalia na programu hiyo inaendelea. Abdalah anasema kuwahamisha baadhi ya wakimbizi katika maeneo mengine ya Kenya ni njia nyingine mbadala. Tunatarajia kuwahamishia wakimbizi wa Dadaab katika kambi ya Kakuma na hiki sio kitu ambacho tutakilazimisha. Tutazungumza nao na kuona nani anayetaka kwenda Kakuma kwa sababu tuna ofisi kule na programu, na yote haya tunashirikiana na serikali. Mwaka 2016 serikali ya Kenya ilisema itafunga kambi ya Dadaab, lakini mwaka 2017 mahakama kuu ya Kenya ilisema hatua hiyo ni kinyume cha katiba na ukiukwaji wa makubaliano ya Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi. Baada ya shambulizi katika hoteli ya Duset mjini Nairobi mwezi Januari, kulikuwa na mwito mpya wa kufunga kambi ya Dadaab baada ya watuhumiwa kumi na mbili kuhusishwa na tukio hilo wakitokea Dadaab. VOA, mitaani. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc wakati sasa umefika kuleteni vyoe mitaani ambapo tunaelekea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mwandishi wetu oster malivika alielekea mji wa uvira kivu kusini ambako wananchi wanatoa maoni na kueleza wasiwasi wao kwa nini rais felix tshisekedi miezi mitano baada ya kuchukua madaraka hajaweza kumchagua waziri mkuu au serikali nini kinatokea wanaulia Mtazamo wangu bamwache kwanza, kule bwana afanye kazi juu tulisona ni mutu mwenye kwana akiri na busara. Bamwache hiyo probleme ya, ya kusema kuchagua wa premie ministre itakuya baadaye. kuna kitu kenye wasaie kizuio, ok, bamwache atatumika. Mie yangu maoni ni kusema tumwache tu, polepole vitu vinenda na badirika polepole, nchi ko miaka makumi mbili na kufa nakufa, aiko leo njo atarudisha mbele kwa hiyo tumwache polepole, eh, mimi kwa mtazamo wangu nachunga eh, prezida mupya Felix Chisekedi aweze kutia premier ministre kusudi tuangalie kama tutone ile mabadiriko yenye alitwambiaka kwa wakati ya kampanya yake. Mimi mtazamo wangu naona kama angali anajiandaa kwa kupanga guvernema yake vizuri, kwa maana alikuta na guvernema nyelikuwa ilikuwa iliharibisha mambo mengi, na bamwachi muda apange guvernema yake kusudi bana msonga sana Ningelipendelea bamwachi muda pange guvernema yake gisi tunastahili kuishi. Jina langu Theodor Katembo. Ni kwa kuwa uh, asamblee nationale ilikawa kwa ukonstitue bureau definitif yake paske uh, premier ministre anapasha kuwa installe na bureau ya, ya parlement. Mtazamo wangu ni kuwa ni premier ministre atakuwa tu atakuwa na entre temps même si haiko makazi zinaendelea kutumikwa kutumikwa kama kawaida. Kuchelewa Felisi Chisekedi miezi mitano iko na sababu. Basi Chisekedi alikuta mwingine kauli ya kriki akibuskule mtugari taanguka, ile mtugari ni Kongo alikuta miaka makuu mbili mwingine lishaka akianguka zamani, hakuna kwa kukamatia. Bamwachie muda yaye kutengeneza mambo yake mengine yote. Mungu anajua, si ni raia ya Kongo tunaomba kisekezi apange guvernema. Mpaka leo angala nachunga nini wala iko natafuta nini? Tunaomba apange guvernema, sisi ni wananchi na tunatarajia, kwa sababu tutie kwanza imani ya kusema yeye anaweza katumika na hii serikali itatoka. Tuna imani nayo kwamba itafanya vizuri. Sasa kukawia kwa serikali kukawia kwa serikali ingaliki ni miezi michache tuchunge mpaka karibuni mwaka hii tuone gisi maendeleo itakuwa sisi, kwa sababu tuliishi siku nyingi tuko mumatatizo, na hiyo matatizo tuivumilie kwanza. Mimi mtazamo wangu, naona kama ngali anajandaa kwa kupanga guvernema yake vizuri, kwa maana alikuta na guvernema enye ilikuwa iliharibisha mambo mengi, na bamwachie muda apange guvernema yake, kusudi banamusonga sana. ningelipendelea bamwachi muda pange gouvernement ke gisi na stari kuishi. Jina langu Theodore Katembo, ni kwa kuwa uh, assemblée nationale ilikao kwa, kwa, kwa constituer bureau définitif yake parce que uh, uh, premier ministre anapasa ku ku installé na bureau ya, ya parlement. Mtazamo wangu ni kuwa na, ni premier ministre atakuwa tu atakuwa na entretemps meme si haiko makazi zinaendelea kutumikwa kama kawaida. nam hayo ni maoni ya watu katika mji wa Uvira, Kivu Kusini, katika vyoe mitaani iliyokuswanywa na Oster Malivika. Asante na hivi sasa naona muda umemalizika, na mpisha mkamiti kutusomea muktasari wa habari kabla hatujaondoka hapa studio. Ofisa mmoja wa China anakanusha tuhuma za wanaharakati kwamba serikali ya Uchina inawazuia Waislam kutekeleza dini yao katika jimbo la mbali la Xinjiang wakati wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Wabunge kutoka vyama vyote viwili hapa Marekani wanadai hawaoni uwezekano wa kuidhinishwa mpango wa mageuzi ya mfumo wa uhamiaji uliotangazwa jana Alhamis na Rais Donald Trump. Mataifa Ulaya ya Ulaya yanatafuta njia za kusitisha mapigano yanayoendelea hivi sasa mjini Tripoli huko Libya na kuzirudisha pande zote kwenye meza ya mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso, Alpha Barry anatoa wito wa jumuiya ya kimataifa kutafakari juu ya kuunda ushirika wa kupambana na ugaidi kama vile wa Iraq na Afghanistan ili kupambana kwa njia bora zaidi ugaidi katika ukanda wa Sahel barani Afrika. Kiongozi wa upinzani wa Venezuela, Juan Guaido, alithibitisha jana kwamba alituma timu ya wapatanishi kwenda Norway ili kusaidia upatanishi wa mzozo katika eneo hilo la Amerika Kusini, lakini amekanusha watu hao walikuwa kwenye mazungumzo na wawakilishi wa serikali ya rais Nicolas Maduro. Na, asante sana Mkamiti, kwa muktasari wa habari, ndokamilisha kumekucha Afrika kwa wiki hii. Asante kuungana nasi, msikose kuwa nasi tena siku ya Jumatatu. Kwa niaba ya wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema kwa hereni.