Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, kama usiku ya ngapi leo ya 14 ha? una uhakika sio? Kwa kweli kabisa, mwezi ukiwa wa tano, mwaka nao ni wa 2019 ambapo tunaendelea kufurahia hali ya hewa jotojoto, joto hapa Washington DC, japo kumekuwa na mvua nyingi lakini pia haina maana kwamba kuna baridi, msimu wa baridi umeshaondoka, umeshaondoka lakini nyuzi joto naona bado zimepungua bwana, hazijaingia thelathini, kwa hivyo ziko chini ya kiwango cha binadam. Hapa Washington DC ni saa tatu na nusu saa za asubuhi hivi, Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu, Afrika ya Kati saa tisa na nusu. Karibu kwenye VOA Express, unasikika kwenye redio, kwenye mtandao www voaswahili com, kwenye Facebook ingia VOA Swahili Facebook live, share tuweze kwenda na majirani. Ongeza sauti, usiwe mchoyo kabisa kama alivyosema mwenzangu, jina langu Harrison Kamau, na mwenzangu hapa uh, Kennedy. naitwa Kennes Bwire, jina la kwangu hilo <laughs> <laughs> karibu sana kwenye VOA Express. Mambo yakiwa mengi, kuanzia Tanzania, DRC, tukielekea nchini Kenya na kwingineko, yote yatafanyika ndani ya VOA Express, bila kusahau mziki ndani ya VOA Express. Na moja kwa moja Bwire, nafikiri uh, kati ya yale tuliyo nayo kama mwenzangu bado anatafuta, amempata, amempata. Dina cha Hali, Dina cha Hali, dada yetu, ukiwa Dar es Salaam, sijui anaogelea. Karibu sana, nipo mzima. Unaogelea vipi? <laughs> Yani kwa kweli kwenye mitumbwi tu ya kwenda sehemu moja kwenda ningine ni hatari. najua kuna baraka huko <laughs> Mwenyezi Mungu ameteremsha maji yote kutoka anga zimefunguka. Lakini kuna ripoti hii ambayo inahusiana na haki za watoto, twarifu ripoti yenyewe inatoka wapi na inasema nini? Ripoti hii inazinduliwa na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. Ni taasisi hiyo isiyo ya kiserikali ambayo inaandaa ripoti za mwaka kila wakati kuhusiana na haki za binadamu. Kwa hiyo leo hii amezindua ripoti ya haki za binadamu ya mwaka elfu mbili na kumi na nane mwaka jana maana yake. Lakini ripoti hiyo walielekeza zaidi kwenye masuala ya haki za watoto. Kwa hiyo katika ripoti hiyo amesema bado Tanzania ina shida katika utekelezaji wa haki za watoto. Kuna ukatili sana wa kingono kwa watoto ambao umeongezeka kwelikweli hapa Tanzania kutoka mwaka jana mpaka mwaka huu, ukatili mm, wa watoto tena. Kuna maeneo ambayo wanataja ama ni ukatili wa aina gani? ni ukatili wa kingono, ubakaji na ulawiti. Wamesema maeneo yaliyoongezeka ni sehemu nyingi mbalimbali, lakini hasa katika shule za bweni. Kwa hiyo kwamba ukatili hilokwamba na ripoti pia zinatoka kutoka polisi, wanatoa ripoti kutoka sehemu mbalimbali na shule, ndio wanasema ukatili wa ubakaji na ulawiti kwa watoto wadogo umeongezeka sana. Hebu msikie mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, huyu ni wakili Anna Henga, alizungumzia hayo. Ripoti ya, ya mwaka huu imebeba jina hilo la ukatili wa kingono limekuwa tishio na kwa ustawi wa mtoto wa Tanzania. Hii inatokana na kuongezeka kwa kiasi kikubwa kwa matukio ya ukatili dhidi ya watoto, hususani ukatili wa kingono unaopelekea ukatili wa kisaikolojia. Swala so, hili linatia uchungu sana, kwa kuwa limeonyesha hazijafanyika jitihada za kutosha, kama sisi kama wananchi na taasisi mbalimbali katika kuwalinda watoto wetu. Hivyo basi, juhudi za haraka zinatakiwa kufanyika kuimarisha ulinzi kwa watoto ili waweze kufurahia haki zao kama binadamu wengine. Serikali na wananchi tuna wajibu chini ya mikataba ya kimataifa na kikanda pamoja na sheria ya mtoto wa mwaka 2009 kuwalinda watoto wa aina zote. dina ni ukatili ambao upo katika mm, kila sehemu ya nchi ama maeneo hususan, ambao watafiti wanasema eneo hili eneo hili na hili ndio kuna ukatili huu mm maeneo hasa yaliyozujiwa na ukatili huu ni maeneo ya kanda ya ziwa, mikoa ya kanda ya ziwa na mikoa ya kanda ya kusini, ambayo bado kuna mifumo hiyo, kuna mila na desturi, kuna mifumo kandamizi ambayo inaendeleza hizo hizo hayo matukio. Kwa hiyo kuna maeneo makubwa ambayo yameainishwa kanda ya ziwa huko, maeneo ya Mara huko Shinyanga na huko kusini kusini huko Mtwara na Lindi, lakini Sehemu kubwa pia za Tanzania wanasema kama kwamba walivyosema shule za mabweni kwa watoto ambao wanalala huko, pia kuna huo ukatili unaendelea katika katika, katika maeneo mbalimbali hapa nchini na, na takwimu hizo pia zimetolewa na Fundikira wa Wazambi ambaye ndiye aliwasilisha hii ripoti lakini, yeye pia ni mwanasheria wa kituo cha haki za binadamu, alizungumzia hizo takwimu walizozi, walizozikusanya kutoka maeneo mbalimbali na kuunda ripoti yao. Kuna eh, wastani wa watoto wastani wa matukio wakati dhidi ya wa watoto elfu moja eh, yalikuwa yali yanatokea kila mwezi kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Bahatimbaya tukupata e, taarifa za takwimu za uhalifu kutoka polisi kwa mwaka mzima. Hii ni kwa miezi sita ambayo kufikia mwezi Juni, lakini haya ni matukio yako mengi sana. Na upande wa matukio ya ubakaji kama mnavyoweza kuona hapo yameongezeka eh, kuangalia kipindi cha nusu mwaka elfu mbili na kumi na nane na nusu mwaka elfu mbili na kumi na saba ukijumlisha na matukio mbalimbali yaliyoripotiwa e, kwenye vyombo vya habari pamoja na, na, na, na mikoa mbalimbali ambayo kituo kimetembelea, matukio yanaonekana kuwa ni mengi ya ukatili dhidi ya watoto, hususan ni ukatili wa kingono kimuhtasari kabisa. Dina kuna pia imani za kishirikina ripoti ambazo zimeripotiwa kwa muda mrefu tu, hasa mikoa ya Njombe na Simiu. Je, haya yamezungumziwa? Yamezungumziwa no, yamezungumziwa. Nasema kwamba mikoa hiyo ina, ina, ina inakuwa ina na mfumo huo ambao unachochea una, una, una, una kuwepo hususan imani za kushirikina inachochea kuwepo matukio hayo ambayo watoto wanalawitiwa. Anasema pengine mtu taaa kwa mganga wa kienyeji, unakuta mtu anamfanyia ukatili wa kingono mtoto wake alio so mzaa. Kwa hiyo hayo matukio pia yamezungumzwa, hasa mauaji ya watoto pia yaliyotokea mwaka huu katika mkoa so wa Njombe. Eh, kwa ma, hiyo hayo ni miongoni mwa matukio ambayo yanahusiana na haki za binadamu. Lakini kwa leo hiyo ripoti ilijikita zaidi katika matukio ya ukatili wa kingono, ubakaji na ulawiki pongeza dati sana na kushukuru zaidi. Dar es Salaam anga zinapofunguka na baraka chungu nzima, pia na watoto wakapokea hizo baraka, ukatili ukepungue. Amina, asante nashukuru. Endeleeni na kipindi. Salam, asante sana, Dina. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tukitoka huko Dar es Salaam, moja kwa moja tuelekee huko DRC ambapo tunapatana naye Saleimana Milongo. Karibu sana kwenye VU Express. Hebu tueleze, rais mpya Felix Tshisekedi inasemekana amefanya mkutano na magavana ambao walichaguliwa hivi karibuni. Hebu tueleze kuhusu mkutano huu na ni yapi yamejiri kufikia sasa? Mkutano ni katika kuwapa uh, nidhamu magavana hapo uh, na kwa hiyo ndio rais Felix Tshisekedi amewatolea mwito kwamba ni lazima waweze kupambana na rushwa na vilevile kuhakikisha um, uh, taifa la haki nchini hapo, na amesema kwamba baada ya miezi mitatu atakuwa na tathmini kila gavana kujua jinsi uh, anavyo uh, endesha uongozi wake kwenye majimbo hayo. Hebu tueleze kidogo, Salehe, katika uongozi ama mfumo wa uongozi wa DRC, magavana hawa wako chini ya ofisi ya rais au vipi? Maanake nimesikia ukisema kwamba watakuwa wakiwajibika na rais atahakikisha kwamba uh, maswala ya ufisadi na mengine yote yanapambana nayo. Wanamjibu moja kwa moja rais? Kwa kweli katiba inawapa uh, nafasi zaidi magavana, kama vile wameendesha wame majimbo yao wenyewe eh, na wamekuwa na ushirikiano na serikali kuu kupitia jeshi na, na, na eh, maswala ya kifedha oh, eh, na vilevile masuala uh, ya kiusalama. Lakini kuhusu miradi ya ujenzi eo na mipangilio ya uendeshaji serikali majimbo ama magavana wamekuwa uhuru kuendesha shughuli zao wenyewe na jama, uh, uh, jambo lingine ambalo watu wamekuwa wamejiuliza kuhusu iliyo ya rais Tshisekedi ni kuona kwamba takriban asilimia tisini ya magavana ni kutoka chama cha rais aliyestaafu Joseph Kabila. Kwa hiyo wamehisi kwamba ni nia njema tu, lakini hana mamlaka yote ya kuwalazimisha kwamba waweze kufuata mtazamo wake katika uongozi. Uh, lakini kuna mambo mawili matatu labda ambayo rais amesema hatua ambazo anakusudia kuzichukua ili kupambana na mambo ya ufisadi au rushwa na pia kusema labda adhabu ambayo inaweza ikampata gavana ambaye atakiuka maadili ya kupambana na masuala hayo. Katiba iko wazi, adhabu ni vyombo vya kisheria ambavyo vinaweza wazogohio lakini unajua siasa imekuwa na nguvu yake, eh, kwa ye ee rahisi hatu pekee huenda kupitia kwenye bunge za majimbo, ikiwa anataka kwamba gavana huyo aondoke ama afunguliwe mashtaka kupitia kwenye bunge eh, za majimbo, ambalo linaweza kupitisha uh, azimio la, la kutokuwa na imani naye, hapo ndio gavana anaweza kuondoka, lakini nia uh, nzuri wa magavana wenyewe, baada ya mkutano huo, walielezea uh, kwamba amekuwa na nia nzuri, lakini kinachotarajiwa pia ni kuwa na uwezo wa kuweza kukamilisha miradi. Nakushukuru sana Saleh ukiwa DRC kwa ripoti hiyo. Kama kuna ripoti zaidi kutokana na mkutano huo wa lai, Rais Felisi Tshisekedi na magavana wa DRC, basi tunabudi kuileta baadaye, lakini sasa tupate habari za dunia. Katika habari za dunia, rais Donald Trump amesema Marekani inaweza kufikia makubaliano ya China hapo kesho kusuluhisha mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana duniani, na kuongezea shutuma kwamba China imezuia pande hizo mbili kukamilisha mkataba. Katika mfululizo wa twiti zake hivi leo, Trump alionyesha kuwa Marekani iko katika nafasi nzuri hivi sasa kuliko makubaliano yoyote ambayo yamefanywa, na kuelezea kuwa kujiweka kando kwa utawala wake kusizifanye nchi nyingine kuchukulia fursa hiyo kwa Marekani, hasa linapokuja suala la biashara. Matamshi ya karibuni yamekuja baada ya kuongeza kodi kwa takriban bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili ambazo zinaingia hapa nchini Marekani na kuweka ushuru kwa bidhaa zingine za takriban dola bilioni mia tatu zinazoingizwa kutoka China. Baraza la mpito la kijeshi la Sudan linaloongoza nchini humo limewashutumu wafuasi na utawala wa rais Omar Al Bashir kwa njama za kujaribu kudhoofisha juhudi za mpito kwenye utawala wa kiraia. Shutuma hizo zimekuja wakati baraza hilo na muungano wa upinzani wa Freedom and Change Forces wakitarajiwa kukutana leo kujadili maswala mawili muhimu, nayo ni mgawanyo wa madaraka kati ya raia na jeshi na muda au kipindi cha mpito kabla uchaguzi lampito ya uchaguzi mkuu kufanyika. Msemaji wa baraza la mpito la kijeshi ameelezea kuhusu kuwepo kwa vikundi vilivyofichika vya utawala uliopita na vinahusika na ghasia zinazoongeza, amesema mapema leo. Polisi nchini Somalia wanasema watu wanne wameuawa hivi leo Jumanne wakati mlipuaji mbomu wa kujitoa mhanga aliposhambulia ofisi katika wilaya ya Watanabada mjini Mogadishu. Walioshuhudia wameambia VOA kwamba gari ya aina ya Toyota Noah iliyojaa milipuko ilivurumishwa kwenye makao makuu ya wilaya wakati wa ugawaji wa chakula kwa ajili ya mfungo wa Ramadhan. Polisi wanasema watu tisa wamejeruhiwa katika mlipuko lakini walioshuhudia waliitaja idadi kuwa ni ya watu 30. Maafisa wa usalama wa Marekani Jumatatu wamejaribu kuwakamata na kuwaondoa wafuasi wa rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo ambao wamekita kambi kwenye ubalozi wa Venezuela hapa mjini Washington DC kwa wiki kadhaa sasa. Wafuasi wa rais Nicolas Maduro wamekuwa wakijifungia ndani ya ubalozi huo kupinga hatua ya Marekani ya kutambua Juan Guaido kama rais wa Venezuela, na wanadai kuwa Maduro ndiye kiongozi halisi wa taifa hilo la Amerika Kusini. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba maafisa wa polisi hapa Washington wakishirikiana na maafisa wa usalama wa serikali kuu walizingira walizi ubalozi huo, lakini baadaye ilionekana kama waliruhusu watu hao kuendelea kukaa ndani ya ubalozi huo kwa siku nyingine. Unasikiliza voa express, kutoka jiji kuu la Marekani, washington DC. Msikilizaji, nimekuarifu kwamba tunapatikana kwenye facebook live voa swahili, unaporambaza kisha unashea. Kariuki Ndeshu unasema uko mois bridge, unasema unasikiliza vizuri sana ukitumia maneno niko ndani. Kiparo Original unasema Kongo bado kuna mizozo, jameni, kila mara haipungui. Na Akram Mbaga unasema unasikiliza, na kwa, kwa, unasikiliza na unafuatilia kwa utaratibu zaidi nam unajua katika maisha yetu, mtu akitoweka ye tu ghafla, anaanza kujiuliza huyu kakwenda wapi? Huyu mbona siku hizi hatumwoni? Lakini unajua inategemea sana kama mazoea uliokuwa nayo, hasa kwa viongozi. Tuseme kama mm. kiongozi amezoewa kuonekana mm. kila siku na kuzungumza mm, asipoonekana siku mbili tatu, basi kunakuwa na maswali na ma, pia na kama anapanga <laughs> mengine ya kuzungumza. Uh, sasa ndio pale hatujui, lakini najua kwa sababu mitandao ya kijamii nayo imekuwa ni yenye shughuli kila wakati. Kuna maswali yanaulizanwa kupitia mitandao ya kijamii kwa mfano, kama usipomsikia labda kwenye. <laughs> kwenye VW Express maswali kwali ya kwenda kwenye kupitia tu mitandao hii kama mbona simsikii siku hizi. Tunazungumzia nini? Kama ah, tunazungumzia Rais Uhuru Kenyatta ambaye katika siku chache ambazo zimepita amekuwa hajatokea kwa, kwa, umma au labda kuzungumza mbele ya umati wa watu na sasa kupelekea Wakenya hasa kwenye mitandao ya kijamii kuanza kubashiri wamepotelea, watu wamejificha. Lakini sasa kutokana na swala hilo mwenzetu Josephat Kioko akiwa Mombasa amezungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanazungumzia, je, Rais Uhuru Kenyatta yuko wapi? Lakini Ikulu ya rais hapo jana ilitoa ripoti kwamba hmm. yumo ofisini akichapa kazi. Basi hmm. tuwasikie sti Wakenya yeah. katika hoja zao. Naitwa Steve hmm. anasema rais si lazima aonekane, akae tu kwa ofisi afanye kazi tu, sahi umejua kuna shughuli mingi huku, akika pale ndo atafanya kazi vizuri. Uh, sasa mimi naona tu akae tu ofisini afanye kazi. Kwa majina anaitwa Malcolm. Ni vizuri wa, wa, once in a while hawa wanasiasa wakichangamshwa na rais MCA nani na nani wakichangamshwa na rais, rais akitoa rambi, rambi zake huku na kule hiyo kwa TV kila siku inasaidia Wakenya sana at least president yetu yuko. Saizi tujua kwa wapi? Kama kweli yuko ofisini sawa sawa. Kama yuko ofisini mimi bado kuna shughuli zake sawa sawa lakini ni vizuri pia akionekana katika TV kuchangamsha wanasiasa. Hata pia wanasiasa wengine wanakuja mabijana kaa sisi, ni vizuri pia tukichukua mawaidha zake, pia inatusaidia. Akikaa huko kwa ofisini kwake ndio utapata kana nafanya kazi vizuri, unaona. Hii historia kuja kuonekana kwa TV hii tu ni showbiz tu. sa so akikaa kwa ofisi ndio atakuwa na kazi yake, anafanya kazi vizuri, na anapata na time kushughulikia nchi yetu yaka yuko ofisi afanye kazi, aache hao wengine ndo waranderande. Yeye e, kazi yake afanye ofisi. Alafu umejua vile sai kuna mswada mingi analetewa e, saa afadhali akaituka ofisi azisome vizuri, azielee, ndo akitia sahihi e, ikuwe kitu ingine mzuri yeah, labda ni mgonjwa, lakini mimi napinga, wacha onekane kwa TV. Tumezoea kelele zake, tumezoea kila kitu zake, asinyamaze. Asi, sana wacha aonekane, hata pia watu wajue rais wetu ako ako around so na mtu akumuuliza, ni uko wapi, mbona uonekani? Jionyeshe hata kama si kila siku, maybe once in a while ah, mimi nasema tu akae tu pale ofisini, kwa sababu umejua, si lazima ati ukikoa huku nje ndio unafanya kazi. Unaweza kuwa ofisini na unafanya tu kazi vizuri na kazi inaendelea. So ni poa tu akika ofisini afanye kazi, si lazima akae huku nje akionekana. Anaweza kaa huko nje, watu wanamwona, lakini afanyi kazi. haya Umesikia? si kwamba kama huongei hufanyi kazi. Anachapa kazi, lakini alichapa kwa style tofauti, ambayo watu wengi hawajaizoea. Sasa ni ya kuchapa kazi akiwa ndani ya ofisi, unajua. No, no, ndio boss Haya mambo ni ndani ya Vu Express, lakini wakati umefika, mziki na kama kiashiria unavyosikia ngoma moja kwa moja. Nani huyu jamaa? Huyu anaitwa Darasa, anasema achia njia. Na bahari ikichafuka, unajua kuna tsunami inakuja. Usipoelewa somo wetu anakupiku na kupata heshima, una chimba deal, na ila ukitaka darau ni very cheap funga virago ya job izani, bahari ikichafuka inakuja tsunami. Usipoelewa somo watu wanakupiga eh, nauliza majibu kupata. Heshima unachimba deep, ila ukitaka dharau ni very cheap. Rudisha kile uliko asima, wewe ukakutanisha milima, tafuta kitu cha kujipima. Ukishindana na pombe unataka kusima, weka ushindani fine, me i don't mind na uza sura mtan, people don't buy and you know what, sema bye bye Hangamata biashara hailipi, una kataa? Hapana bana mi don't like that, sini jaribu kama nguo ya kuvaa na break it down. Ha. Macho juu macho chini chini, vipi umepoteza displini? Tachekesha kama Mr Bean, acha kuchimba chimba watu, chimba madini. Uwe uchizi umekuanza lini? Au umefuata mambo ya mjini? Ha? Uliwaza nini? Kacha viwanja ukaja kucheza rerini. Eh. Achia njia. Achia, achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Achia njia. Eh. Achia njia. Achia, achia njia. Wanakwambia kwamba acha kuchimba watu chimba madini sio? Acha kuchezia kiwanjani aua kuchezea kwenye reli, na ukicheza na pombe itakumaliza, ndugu yangu. <laughs> <laughs> <laughs> Nakwambia, darasa ameangusha vitu vizito. Achia njia, Gilbert <laughs> <Ayla. laughs> Mm, Makodera anasema kweli, anafuatilia swadakta vyema kabisa, anaachia njia. Mm, hiyo umesikia. -hmm. pingie kama huna kazi unakuaje? Sasa kama una kazi mm, ndugu yangu mnaachia njia. <laughs> <unaachia> njia. <laughs> <laughs> Lakini kwa kweli ni kwamba kama ajira imekuwa ni adimu na labda pengine kabisa haipatikani, riziki lazima iendelee kutafutwa, na pale ndipo mtu anajituma. Kama huna kazi, basi unatafuta cha kufanya ili kutia, kinywa, aa, kutia chakula kinywani. Sasa wakati huu tunapoendelea na mwezi mtukufu wa Ramadhani, basi aa, mambo ya chakula yamekuwa kweli ni jambo ambalo ni la maana. Siongea zaidi, na katika shughuli hizo kuna uh, ajira ama riziki inayopatikana katika hizo shughuli. Hebu tumakinike zaidi. Um, haswa mimi ni mpishi, napenda kupika sana, na ni mwezi wa Ramadhani imekuja na bahati nzuri, kwa sababu saini kama nishapigiwa oda karibu nyingi ya Ramadhani kubukiwa ya kupika. Kuna ile unaweza pata umebukiwa, ile ni oda upike, maybe ni familia ya watu kama ni ishirini ama watu hamsini watumia bana ukapika kilo hamsini ama kilo ishirini Sasa kama kuna wengine wamenitisha oda kama hiyo, tarehe kumi na oda mbili na pia kumi la ya mwisho ya Ramadhani. Sasa hiyo ni ambao washanibook na mapema. Asa kuna ile maybe kwa mfano mtu anataka kupikiwa lakini maybe imefika kama Ramadhani ya sita, nane mtu za kupiga simu. Bwana Musa mimi nataka kupikiwa biriani bwana, kesho kutwa, anakupa in advance siku mbili kabla. Sasa Ramadhani huwa opportunity ya kupika inakuwa ni nyingi kwa sababu sio kila mtu ana uwezo wa kupika. Kuna watu wengine hawapendi kuhusika wao ah, kupika. Haswa kama mfano ile tunatumia kuni ule moto, sasa kuna wengine hawataki ule moto na ule moshi. Lakini kama sisi mimi napenda kupika sasa, hata sijali kuhusu kuchoka, sijali kuhusu ule ni moto ni mosha, kwa sababu napenda. Kuna wengine hajui, na kuna wengine hataki hizo kazi nyingi. Nikipika inategemea, kuna yule ambaye zakaza nipikie, nitakuja kufata mwenyewe na tuk-tuk ama na gari, na kuna yule akasema, bana nipikie, nakupa na pesa ya transport niletee mpaka hapa nipo. Inategemea na mtu mwenyewe, customer anavyotaka. Watu wanasema Ramadhani watu hawali, lakini Ramadhani watu wanakula sana kusema ukweli, kama mimi haswa hii kazi yangu ya kupika ina pesa kwa sababu unaweza kupata oda maybe, hii katika mwezi wa Ramadhani, mwezi mmoja umepata oda kama ni nane ama tisa kumi, lakini hiyo pesa ambayo nimepata, nimemshinda yule ambaye iko ofisini, ama nimepata pesa yake ofisini ya miezi miwili. Kama ni kizuri na kitamu, utashangaa watu watakuja kwa wingi, kwa sababu hakuna mtu ambaye anaipenda chakula kibaya. Kila mtu anapenda chakula kizuri, na bei iwe ni nafuu, utapata watu wengi. Najua ukitaka kupata marafiki wengi, anavyosema huyu kijana ni chakula. Chakula ndio hivo, hata wewe na kujua <laughs> lakini unajua joku... <laughs> kuna msemo huo unasema kwamba njia ya mwanaume ni... kupitia <laughs> tumboni, ndio tumbo hivo, chakula mm -hmm. kizuri lakini tuna swali ambalo sisi huuliza kila wakati, na swali hili la wakati huu tulikuuliza, nini kinachokuudhi sana kwenye mitandao ya kijamii? Karibu Kindesha anasema matusi, kuchapisha picha mbaya kwenye mitandao, nachukia sana Albato Chadafa anasema tabia za wanadada, unakuta kutoka katoka kuzaa mtoto ana siku mbili tu, anaanza kupost na kusambaza picha za mtoto huyo mitandaoni, yani utafikiri anamuuza kwa shetani ha. Vile ipo namna nzuri ya kupost kutokana na tukio fulani, binafsi inanikera sana. Na Jackson na mdugo mdugo anamjibu huyo Albato, aliandika akasema kweli kabisa ni mbaya mno. pamoja na sahani Paul, pia anamjibu Alibato akasema yani, kweli bro, yani sijui yani, yani shida gani kwani? Ninazimaa, kila mtu anafahamu kwamba wana watoto. tabia hii mimi siipendi. Abdalla Flago anasema ile tabia ya wasanii wanapodai kuwa like share na ucomment kuhusiana na posti yao, alafu mwishowe anatoa zawadi ya simu uh, hapendi sana, afurahishwi na, na, na swala hilo. Katoto hivo anasema anakerwa na wale wenye tabia ya kuposti kila baada ya dakika dakika tano, alafu posti zenyewe ai, jameni, anasema hizo zinakuja unasikia Aa. Usipoposti hii usiposhea ama usipomwelekea mwenzako kitu kibaya kinaenda kutendekea familia yako. Nakerwa sana mimi. Sijui kama ulikuwa umeona hii ya precious glory, unasemaje? Wa anasema watu ambao hawawezi kupost picha bila kuedit kwanza vizuri <laughs> <laughs> alafu pia wapate swifa za urembo. Kumbe lakini hata pia pa, amezidi kidogo. Anasema kumbe ni viatu tu, kuwa anaongeza matusi yeah, tena lakini anasema kuwa nachoro mpaka wanaume sio poa. Ndio, anasema ni baadhi tu. Ab Abdalla Flago anasema ile tabia ya wasanii wanapodai kuwa like share ni comment Dio, yu, alafu za anatoa <laughs> zawadi ya simu kwamba ukishare ukilike nitakupa zawadi ya simu. Abdalla anasema inanikera, lakini John Joro anamjibu Abdalla, anasema ic Se, upo kama mimi nakerwa zaidi. Mariam Mgawe anamwambia Abdala Abdala Fago kabisa, mimi nakerwa zaidi nakwambia unapoguza mambo ya mitandao ya kijamii kweli, mm, inachangamsha kweli, na majibu mengi mazuri yametoka kwako wewe. Mwana VOA Express, popote ulipo, endelea kuoteotea VOA Express, maanake hapa mambo yanatoka mengi kutoka hapa Washington DC. Na kabla ya kutamatisha, Bwire, naona tutazame baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. nini yanavuma Mambo ni mengi lakini, mimi nitaendelea, ama nianze huko sasa. mm -hmm. Huko nchini Kenya kuna nini? Kuna afisa mmoja wa fedha, mm -hmm. aliyekuwa afisa mkuu wa kusimamia fedha kutoka shirika la kitaifa la uhifadhi wa maji na mabomba. Namzungumzia jamaa anajulikana kama Stanley Mombo Amuti ambaye yuko kwenye magazeti ya Kenya Standard Nation, na Nation. Basi yule jamaa amejipata matatani baada <laughs> ya kushindwa kuelezea mahakama mm -hmm. alikotoa milioni arobaini na moja pesa za Kenya ndani ya kipindi cha miezi kumi. Milioni ngapi? Arobaini na moja. Miezi ngapi? Kumbi peke yake. Sasa katika kisa kimoja anasemekana kupeleka jumla ya shilingi milioni moja na nusu pesa taslimu kwenye benki yani kuweka deposit siku moja. Usiku siku hiyo hiyo akatumia ATM karibu mara 15 akijaribu ah, tena kuweka fedha nyingine. Unaona na haa. kuna wakati alijaribu kuweka hata laki moja kupitia ATM yani kudiposit ku, kuweka ku, na siku hiyo hiyo bado ndio aliweka milioni moja yeye mwenyewe kwenye, pesa ama ni ni, ni halali, lakini sasa sikiza. Mm. Amuti anasemekana kushindwa kueleza alikotoa fedha hizo licha ya kuwa mshahara wake mm. ulikuwa ni shilingi laki moja na elfu themanini <laughs> kwa mwezi. Basi sasa jamaa huyo amepata eh, milioni arobaini na moja. sasa sasa eh, mahakama, ni mahakama ya rufaa eh, imeamua kwamba mali zake ambazo zinashukiwa kuwa alipata kutokana na fedha alizoshindwa kueleza zitatwaliwa na serikali. Kwa hivyo serikali itachukua mali yake. Sasa kwenye mitandao ya kijamii watu wamezungumza sana kuhusiana na hatua hii. Ninaona hapa Kaisa Mudhiki anasema hiyo ndio njia tutaelekea, ndio hiyo, natumai musikiria. kwamba wengine wote ambao mali hawawezi kueleza ichukuliwe mara moja na ipelekwe ichukuliwe na serikali mm -hmm. Musa wa Musa anasema jina lake ni ya mti mm -hmm. jina lake ni ya mti sasa sikia mm -hmm. baadhi hawa jamaa hawaelewi mchezo huu unachezwaji. Ukishaingia kwenye hali ya juu ya ufisadi nchini Kenya unahitaji mtu mwenye nguvu kisiasa ili aweze kukufunika. Aama, ni mwanzo mzuri kwa wakisema, uh, uh, ita... mm -hmm. kwamba wanaelekea vilivyo, na ufisadi utamalizika iwapo hatua zitachukuliwa za aina hiyo. Kwa muda wako, msikilizaji, kuwa pamoja nasi Harizon Kamau nikikutakia usiku ama jioni njema popote ulipo, kutoka Washington DC.