Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji katika kipindi cha Kumekucha Afrika hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwa pamoja na mimi Abdu Shakur Abud, ambapo unaweza kusikiliza matangazo yetu ya dakika 30 ya hivi sasa, Washington DC. Leo Ijumanne, Mei 14 mwaka 2019. Karibuni ndani ya nusu saa ya matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii. Kufuatia ukosefu wa umeme kwenye mji wa Kisangani huko Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo DRC, wakazi wanatoa wito kwa serikali kuliangalia eneo hilo. Uh, rais eh, Felix Antoine Tshisekedi, tunawasema kama i tu Kisangani atusaidie kama umeme haiko ile la morgue, maiti itaoza ndani ya morgue oh. Chakula inewe wanatia kani tu watu wa kule wasamaki, wanyama itaoza na katika ripoti nyingine, mshauri mkuu wa uchumi wa White House amekiri ushuru mpya unaotozwa bidhaa kutoka China utalipwa na wananchi na wafanyabiashara wa Marekani. Ni baadhi ya ripoti ambazo tumekuandalia hivi sasa ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, lakini kwanza utasikiliza habari za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abod. Habari muhimu alfajiri hii leo ni kwamba waandamanaji watano wa Sudan na afisa mmoja wa jeshi waliuliwa kwa risasi mjini Khartoum saa chache baada ya viongozi wao kufikia makubaliano na wakuu wa jeshi juu ya utawala wa mpito hapo jana. Na matukio haya yametokea wakati ofisi ya mwendesha mashtaka wa taifa kutangaza kwamba inamfungulia mashtaka rais Omar Al Bashir aliyepinduliwa na kushtakiwa kwa mauaji ya wa waandamanaji wakati wa maandamano dhidi ya utawala wake yaliyopelekea kufikisha kikomo utawala wake wa muda mrefu mwezi uliopita. Mapema jana, maafisa wa baraza la kijeshi na wawakilishi wa upinzani wanasema wamekubaliana juu ya namna ya kuunda utawala wa mpito, lakini bado hawajafikia makubaliano juu ya muda wa utawala huo wa mpito. Wanasema wanakutana leo tena kujadili muda wa mpito na vipi watakaposhirikiana kwenye baraza la mpito. Wamekubaliana kutakuwa na baraza kuu la utawala, baraza la mawaziri na bunge. Wanajeshi watatu wa Nigeria pamoja na kamanda wa jeshi waliuliwa jana wakati lori rao lilipokanyaga bomu lilotegwa ardhini na wanamgambo wanaodhaniwa ni wa kundi la Boko Haram katika jimbo lenye kukabiliwa na ugaidi la kaskazini mashariki ya Nigeria, kulingana na maafisa wa jeshi. Lori hilo la jeshi liligonga bomu lilokuwa linapig... wakati ilipokuwa linapiga doria pamoja na magari mengine matatu katika wilaya ya Dambo, jimbo la Borno. Wanajeshi wanne walijeruhiwa na kusafirishwa mara moja hadi Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno. Wapiganaji wa Boko Haram wameongeza mashambulizi yao mnamo wiki za hivi karibuni dhidi ya shabaha za kijeshi na kiraia kwa kushambulia kambi na vijiji katika sehemu hiyo hiyo. Mwana diplomasia mkuu wa Ulaya Federica Mogherini ameeleza dhamira ya wazi ya EU na wanachama wake na 28 kuendelea na utekelezaji kamili wa makubaliano ya nuklea na Iran. Mogherini, mwakilishi wa masuala ya kigeni wa EU, pamoja na mawaziri wa mambo za nje wa EU walikutana kwa mazungumzo yao ya kawaida jana mjini Brussels na kujadili juu ya hali ya Libya na mkataba wa nyuklia wa Iran. Mwanda ya diplomasia huyo alikutana baadaye na mawaziri wa Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo na kutoa msimamo huo huo wa kuunga mkono mkataba wa Iran na kuionya Marekani dhidi ya kuongeza ugomvi uliopo. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Wanadiplomasia wa Ulaya walikutana na Pompeo baada ya kuakhirisha ziara yake ya Mosco ili kuwaeleza juu ya hatua mpya zilizochukuliwa na Washington. Mazungumzo haya yanafuatia onyo lililotolewa wiki iliyopita na rais wa Iran, Hassan Ruhani, ambaye alieleza kwamba Tehran itaweza kurudia katika kurutubisha uranium ya kiwango cha juu kama Umoja wa Ulaya, China na Rusia hazitaunda mpango wa kuzuia adhabu ya vikwazo vya vi Marekani kwa mabenki ya Iran na sekta za nishati. Akizungumza na waandishi wa habari baadaye, Mogherini alieleza mawaziri walimweleza Pompeo wasiwasi wao mkuu ulikuwa ni kudumisha amani na utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa Iran wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Onyo la EU kuhusu kuongezeka hali ya mivutano limetolewa wakati Marekani ambayo ilijitoa kutoka mkataba wa kimataifa kupunguza nia ya Iran kumiliki silaha za nyuklia imepeleka manuari ya kubeba ndege za kivita ya USS Abraham Lincoln na ndege nne za mashambulizi ya aina ya B52 huko Mashariki ya Kati, katika kujibu wasiwasi kwamba Iran huenda inapanga shambulizi dhidi ya vituo vya Marekani. Ratiba ya Pompeo kuelekea maeneo mengine inaendelea kama ilivyopangwa. Safari ya Pompeo inafanyika wiki chache kabla ya mkutano wa G 20 mjini Osaka nchini Japan, na wote rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin wanatarajiwa kuhudhuria. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais Donald Trump amekutana na waziri mkuu wa Hungary Victor Orban katika Ikulu, ikiwa ni ziara ya kwanza ya kiongozi huyo mwenye utata na msimamo mkali wa kulia tangu kuchaguliwa tena mwaka elfu mbili na kumi. Orban aliyekuwa waziri mkuu wa Hungary kati ya mwaka 1998 hadi 2000 na kwa mara nyingine 2010, amekosolewa vikali na Umoja wa Ulaya ambapo nchi yake ni mwanachama, pamoja na makundi ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu kwa kile kinachoonekana kuporomoka kwa haki za binadamu na demokrasia nchini mwake. Akizungumza alipokuwa anamkaribisha Whitehouse, Trump alipongeza na kusifu sera za serikali ya Orban dhidi ya uhamiaji ambayo imekosolewa na makundi ya haki za binadamu kote duniani, akisema Orban anafanya jambo sahihi kuhusiana na uhamiaji. Baada ya mazungumzo yao, White House ilitoa taarifa inayoeleza kwamba viongozi hao wawili walithibitisha tena dhamira yao kuendelea kuimarisha NATO na mfumo wa kidemokrasia katika nchi zao. Afisa mmoja wa usalama wa Marekani anasema wataalamu wa kijeshi wanaamini milipuko ndiyo iliyosababisha uharibifu katika meli nne nje ya pwani ya Umoja falme za Kiarabu siku ya Jumapili, na wanadhani ni Iran huenda ilihusika, lakini hawana ushahidi. Meli mbili za mafuta ni mali ya Saudi Arabia, ambayo inaeleza kwamba meli zimeharibiwa sana katika kile inachokieleza pamoja na Umoja wa Falme za Kiarabu kuwa ni ufujaji. Waziri wa mafuta wa Saudi Arabia Khalid Al-Falih amesema shambulio lilikuwa la lengo la kuhujumu usalama wa kusafirisha mafuta kwa wateja kote duniani. Maafisa wa Marekani hawajatoa maelezo yoyote rasmi juu ya kile kilichotokea kwa meli hizo nne na hawana ushahidi nani aliyehusika, lakini afisa mmoja anasema Washington inaidhani Iran kuhusika. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, Abbas Musavi, anasema jana kwamba mashambulizi ni ya kusikitisha na kushtusha. Ametoa wito wa uchunguzi kamili kufanyika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Ni matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na moja alfajiri kule Afrika ya Kati, ambapo huanza saa kumi na mbili kamili Afrika ya Mashariki. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu, ni hapa nchini Marekani. Mshauri mkuu wa kiuchumi wa White House kiri kwamba ushuru mpya unaotozwa bidhaa kutoka China utalipwa na wafanyabiashara wa Marekani, kinyume na madai ya rais wa Marekani Donald Trump kwamba China ndiyo ingegharamia ushuru huo. Mwenzangu BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo ya kibiashara kati ya China na Marekani yalimalizika hapa mjini Washington mwishoni mwa wiki iliyopita bila kufikia mwafaka. Hayo yalijiri saa chache tu baada ya rais Donald Trump kuongeza ushuru na kufikia asilimia 25 kwa bidhaa kutoka China zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 200. Naamini kwamba ushuru katika nchi yetu ni muhimu sana Unajua, sisi ndio mfuko ambao kila mtu anataka kuiba kutoka kwake ikiwa ni pamoja na China. Ushuru ambao Marekani ilitoza bidhaa za China za dhamani ya dola bilioni mia mbili na ule wa kulipiza kisasi ambao China ilitoza kwa bidhaa za Marekani za zaidi ya dola bilioni mia moja zimeathiri baadhi ya biashara za Marekani kama vile kampuni ya ununuzi wa samaki aina ya kamba itwayo The Lobster Company iliyo katika jimbo la Main. Msimu wa baridi wa mwaka huu ukilinganisha na ule wa mwaka uliopita, biashara yetu imeshuka kwa asilimia 60, na kushuka huko ni asilimia mia ya bidhaa tunazouza China. Senata mrepublican wa Marekani, Rand Paul, ameeleza wasiwasi wake kwamba ushuru huo mpya kwa bidhaa za China utaathiri ukuaji wa uchumi wa Marekani. A, uh, a Rais anafanya mazungumzo na China, na nadhani anafikiri kwamba hadi hapo tulipofika hawezi kurudi nyuma. Nafikiri kuna jinsi soko la China linaweza kufunguka, na hilo ni jambo njema, lakini nimeushauri utawala huu kuharakisha mazungumzo hayo, kwa sababu kadri tunavyokawia ndivyo kuna uwezekano wa kupata mfumuko wa bei. Mshauri mkuu wa kiuchumi wa Trump, Larry Kudrow, alikiambia kipindi cha televisheni cha Fox News Sunday kwamba China huenda ikalipiza kisasi even, huenda uh, tukajua mengi leo uh, uh, au hata leo jioni ama kesho. Nadhani watalipiza kisasi, tutaona ni nini watakachofanya. Kwa sasa hatujasikia ni nini watafanya. Baadhi ya wachambuzi wa, wa maswala ya uchumi wanasema kwamba Marekani itaathirika zaidi na ushuru huo kuliko China. Trump... wanaendelea kufanya biashara huru na nchi zingine duniani. Na hatua za kifujo za Rais Trump kwa njia fulani zimetenga Marekani kutoka kwa washinika wake ambao kwa kawaida wangekuwa wakishinikiza China kisiasa. Kama nchi ambayo haina demokrasia, ni rahisi kwa China kustahimili uchungu wa athari hizo kuliko utawala wa Trump. Lari Kudro hata hivyo, amesema kwamba kuna umuhimu wa kuendelea kuishinikiza China kwa sababu ndio iliyokosa kuheshimu makubaliano ya awali. China imesema haitainua mikono yake juu kutokana na shinikizo kutoka nchi za nje, kufuatia hatua hiyo ya Marekani ya kuongeza ushuru unaotozwa bidhaa zake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Geng Shuan, amewaambia waandishi wa habari kwamba China itachukua hatua mwafaka kwa wakati ufaao. Kwa sasa ulimwengu unasubiri kuona kama China itachukua hatua zozote za kulipiza kisasi. na msikilizaji, tunaendelea kukupatia habari na ripoti mbalimbali katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abod kwa kusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Venezuela imejibu kwa hasira tangazo la upinzani kuomba msaada wa kijeshi kutoka Marekani, ambapo serikali imelani na kueleza ni jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya taifa hilo linakabiliwa na mzozo wa kisiasa. Makamu rais Delcy Rodriguez ameshambulia vikali hatua ya mwakilishi wa kiongozi wa upinzani Juan Gaido mjini Washington, akimtuhumu kwa kupanga njama ya uvamizi wa Marekani. Mwakilishi wa Guaido, Carlos Vecho, amempelekea barua kamanda mkuu wa kikosi cha kusini cha Marekani, Jenerali Craig Fole, akiomba mkutano ili kujadili ushirikiano wa karibu zaidi kwa lengo la kupunguza maafa yanayokumba wananchi wa Venezuela na kudumisha tena demokrasia. Uingereza na New Zealand zimewekwa chini katika orodha ya kutoheshimu haki za watoto chini kulingana na shirika la lisilo la kiserikali la Uholanzi Kids Right. Uingereza na New Zealand zimewekwa karibu sawa na Siria na Korea Kaskazini, ikielezwa kwamba Uingereza na New Zealand zinashinda kuwalinda watoto wa wahamiaji wasio na kibali. Uingereza imewekwa orodha ya mia moja sabini na New Zealand mia moja sitini na sita 69 katika orodha ya mataifa 181 Iceland iko juu ikifuatiwa na Ureno, Uswisi, Finland na Ujerumani. Afghanistan ndo ya chini kabisa ikifuatiwa na Sierra Leone, Chad, Equatorial Guinea na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen imeleta athari kubwa kwa wanawake na wasichana nchini humo. Wengi wamebaki wajane na kulazimika kusaidia familia zao wakiwa na elimu ndogo. Kwenye kijiji cha Ras Amran, shirika la misaada na uokoaji la Marekani, IRC, limeanzisha kituo cha mafunzo ili kusaidia wanawake na wasichana hao kupata ujuzi unaohitajika kuweza kusaidia familia zao. Ripoti ya mwandishi wa VOA Neha Wadekar inasomwa hapa studio na mwenzangu Meri Mgawe. Intikab al Abdulwasi, mama wa watoto watano, alikimbia nyumbani kwake kwenda Tais kwenye kijiji cha Ras Amran. Wakati wanaume wengi wa Yemen wamepoteza makazi yao na kwa wengine maisha yao pia, wanawake na wasichana wanajikuta katika mazingira yasiyotarajia na kuwa watu wanaolisha familia zao. Mume wa Abdul Wasi yuko salama, lakini ni mgonjwa sana, hawezi kufanya kazi. Yeye na binti yake wanajifunza ujuzi mpya. Tunajifunza ili tutoke kwenye umaskini na kusaidia familia zetu. Niangalie mimi, mume wangu anaumwa, kwa hivyo binti zangu na mimi tunasaidia familia yetu. Abdul Wasi na watoto wake wakike wanahudhuria madarasa katika kituo cha Alboreka cha kusaidia wanawake kilichoanzishwa na shirika la misaada na uokoaji la IRC lenye makao yake jijini New York wafanyakazi wa kituo wanasema wanawake na wasichana 50 wanapata mafunzo kila siku. Kituo ni hapo ambapo ni salama na karibu na majumbani mwao Kaman, Mantika, Mantika... watu wa hapa wana utamaduni wa jadi, wanawake hawatoki nje, na hii ni kwa sababu hawataki kuchanganyika na wanaume. kama wakienda sehemu nyingine kwenye mafunzo kama Shekh Aden na Karate, lazima watumie usafiri wa umma lakini wako na wanaume zao nyumbani ambao wanawakataza kutoka nje. Kwa wanawake kama Abdulwasi, hii ni nafasi ya kujitoa katika utamaduni wa zamani na kuingia kazini kwa mara ya kwanza. Alharb, kabla wanawake walikuwa wamesahaulika, lakini mashirika haya yalipokuja kwa sababu ya vita, tumeweza kujifunza na kupata ujuzi mpya. Kituo pia kinatoa ushauri kwa mambo ya kijinsia na unyanyasaji, ambapo wafanyakazi wa IRC wanasema kesi zimeongezeka kutokana na mapigano Yemen. Tunaona uh, hivyo kwa sababu ya shinikizo ambalo wanaume wanapata kutokana na machafuko, wanaume wanapeleka hasira zao kwa wake zao, kwa wanaume ambao wanaishi nje ya nyumba zao kwa muda mrefu wanawake wanakuwa kila kitu halafu wanahangaika na matatizo ya akili kwa sababu ya vita, na anafika mahali hawezi kuhimili zaidi, na hayo ndiyo yanamleta hapa. Kituo tayari kinabadilisha mienendo ya kijinsia katika jamii. Abdulwasi anasema mume wake anamsaidia na kumhamasisha katika mpango wake na binti zake wa kufungua duka la kushona nguo. Nam. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilikutana jana katika kikao kisicho rasmi kujadili kuongezeka kwa ghasia huko Kamerun, ambako idadi ya wanaohitaji msaada wa dharura imeongezeka kwa asilimia thelathini kutoka mwaka jana, ambapo kulikuwepo na watu milioni nne laki tatu waliohitaji msaada. Marekani iliitisha mkutano huo licha ya upinzani rasmi kutoka mataifa matatu ya Afrika wanachama wa muda wa Baraza la Usalama na upinzani mkali kutoka serikali ya Kamerun. Mkamiti mkutano huo umefanyika wakati hali ni mbaya kwa wakamerun wengi wanaoishi katika majimbo yanayozungumza Kiingereza. Sasa nini kilichopatikana kwenye mkutano huo wa jana? Kulingana na naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya huduma za dharura Mark Lowcock, majimbo manane kati ya kumi yameathirika na mzozo huo wa dharura huko Cameron. Anasema hali imezidi kuzorota katika majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi kutokana na mapigano na kiwango cha mzozo ni cha kutisha. Wakati huo huo, mwandishi wa VOA Moki Edwin Kidzeka anaripoti kutoka Yaunde kwamba waziri mkuu Joseph Dion Gute aliutembelea mji unaozungumza kiingereza wa Bamenda mwishoni mwa wiki akiwasii watu kuwaomba ndugu zao ambao wamejiunga na wapiganaji wanaotaka kujitenga kurudi nyumbani. Dion Gute anasema rais Paul Bia amemtuma huko kuwaeleza kwamba Bia yupo tayari kwa mashauriano yote, lakini hatazungumzia kujitenga Cameron. Wakati waziri mkuu alipokuwa huko akisihi kuwepo kwa amani, jeshi lilitangaza kwamba vita dhidi ya wanaojitenga vimeongezeka na makambi yao mengi yaliharibiwa na takriban darzeni mbili za wapiganaji waliuwawa. Huyo ni mtoto wa Flora Yenus mwenye umri wa miaka thelathini na minane analia ndani ya kanisa la Katoliki la Obili katika mji mkuu unaozungumza Kifaransa wa Yaunde. Anasema alikimbia mapigano wiki iliyopita kutoka kijiji chake cha Bafanji katika jimbo la Northwest linalozungumza Kiingereza. Anasema alimpoteza mume wake katika mapambano na jeshi. Anasema wakati alipofika huko Yaunde, yeye na watoto wake wanne hawakuwa na kitu chochote cha kula wala kunywa, na walikosa mahala pa kulala. Anasema kanisa Katoliki liliwaruhusu kukaa kwenye chumba cha shule, na aliwaomba Wakristo kumchangia mahitaji yake baada ya ndugu zake wote kumweleza kwamba hawawezi kumsaidia kwa sababu walikuwa tayari wameshawasaidia watu wengine waliokoseshwa makazi ndani ya nchi IDPs. Anaendelea kusema kwamba watoto zake wanaumwa sana na wana ukosefu wa chakula. Ghasia za Cameron zilianza mwaka elfu mbili kumi na sita wakati waalimu na wawakili wanaozungumza Kiingereza walipoandamana dhidi ya kuongezeka utumiaji Kifaransa katika nchi inayotambulika yenye lugha zaidi ya moja serikali ilijibu kwa kuukandamiza upinzani huo, na hapo wale wanaotaka kujitenga walianzisha vuguvugu vugu la kupigania uhuru, wakisema walikuwa wanatetea haki za watu wao. Umoja wa Mataifa unasema takriban watu laki tano wamekoseshwa makazi kutokana na mapigano hayo. Naibu katibu mkuu Lokuk analiambia Baraza la Usalama kwamba changamoto kubwa ni ukosefu wa fedha akitaja kwamba wito wa mwaka jana wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Kamerun ndiyo ilikuwa ya chini miongoni mwa miradi yote duniani iliyochangiwa fedha. Anasema Umoja wa Mataifa mwaka huu na makundi yasiyo ya kiserikali yameomba dola milioni mia mbili tisini na tisa ili kuwahudumia watu milioni mbili nukta tatu. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. msikilizaji kumbuka kwamba leo saa kumi na nusu kwa saa za afrika mashariki tutakuletea kipindi cha voa express kutoka hapa mjini washington dc ambapo itakuwa ni saa tisa na nusu kule afrika ya kati na saa moja na nusu usiku wa leo utasikiliza matangazo yetu ya jioni ya sauti amerika usisahau saa tatu kamili usiku kwa saa za afrika mashariki ambapo itakuwa ni saa mbili kamili kule afrika ya kati katika kipindi cha kwa undani na na kwa sasa ripoti ndiyokuwa nayo mkononi ni kwamba sehemu kubwa ya mji wa Kisangani, mji wa tatu kwa ukubwa huko DRC, haina umeme tangu wiki moja. Hali hiyo imezorotesha shughuli nyingi kwenye viwanda na mahospitali na kuleta hofu kubwa kwa wakazi wa Kisangani wanaotumia chakula kinachohifadhiwa kwenye jokofu au friji. Mwenzangu Patrick Nduwimana amezungumza na mkazi Makolo Kotambula, kwanza akamuuliza sababu ya ukosefu huo ni nini. Ni kweli, ni kweli, hatuna umeme. Kisangani inakosa umeme, inafanya leo witu uh, mzima na watu wanapata tabu sana, na uh, lomba serikali watutengeneze ile umeme asiki. Kama umeme haiko, tutapata maneno mingi, tutapata maswali mingi ku mahospital, ku makompani. Maisha haitakuwa mzuri kama umeme haiko. As mm -hmm. Watu wa Kisangani wanashurudika wana sana wanalia, wana wanalia na wanalomba ile turbine moja ilibaki santrali idroelektriki ya Kisangani ndio inaleta umeme kwa town ya Kisangani. Alo ilikuwaka saa walijenga wakati wa kolonizasion, ilikuwaka na turbini tatu e, mbili inaesha kufa, ilibaki moja, na ile moja njo inaa ina, inakufa hapa sasa yao ndio ina plonge sasa, mwingine mzima ya Kisangani ndani ya, ya, ya giza kabisa kabisa. Na ile Kisangani iko jili uh, ya tatu ya Republique Democratique du Congo, uh, ipate umeme na ipate umeme ya kweli, kuna hii mamlaka ambayo uh, inahusika na mambo ya kugawa umeme inaitwa SNL. Uh, hawa watu wa SNL waliwambia nini? Wamesema wanashughulikia vipi tatizo hili? kila mara wale watu wanasema tutatengeneza tutatengeneza, na kila mara madelestage, uh, na watu wanye wanapata umeme ni watu wanye yuko na wa wagrupe elektrogene yabo wagenerateur zabo peke yao, lakini tau mzima muzima sinela ilete ile umeme. Tunalomba tunalomba kabisa, hii mara gouvernement central iangalie maneno ya Kisangani. President wa sasa uh, rais uh, Felix Antoine Tshisekedi alisema kisha siku mia moja uh, ya atafanya vitu alienda mpaka Kisangani iipia uh, lakini ya kuangalia ile maneno ya umeme, tunasema kama tu watuka Kisangani, tunasema tunamuomba atusaidie tuko mm -hmm. pale na bamorge kama umeme haiko, ile mamorge maiti itaoza ndani ya morgue. chakula ine wanacia anituu watu wa kule, u, kule kusoko u, kuwafrigo ya, ya samaki wa nyama itaoza. Alafu watapata misharabaka sana na ma, ma, ma entreprise iko pale wakompani iko pale inatembea na umeme. Kama umeme haiko, itacreye shomage teknike watu awatenda kukazi ni Makolo Kotambula, mkazi wa Kisangani huko DRC. Na sasa msikilizaji, ka tayari kusikiliza muktasar wa habari. Waandamanaji watano wa Sudan na afisa mmoja wa jeshi waliuliwa kwa risasi mjini Khartoum jana, saa chache tu baada ya viongozi hao kufikia makubaliano na wakuu wa jeshi juu ya utawala wa mpito. Wajumbe wa upinzani na wanajeshi wanakutana tena hii leo kujadili juu ya muda mpito huo unabidi kuwepo na namna ya kugawanya madaraka. Wanajeshi watatu wa Nigeria pamoja na kamanda wa jeshi waliuliwa jana wakati lori lao lilipokanyaga bomu lilotegwa ardhini na wanamgambo wanaodhaniwa ni wa kundi la Boko Haram katika jimbo lenye kukabiliwa na ugaidi kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini ameeleza dhamira ya wazi ya Umoja wa Ulaya na wanachama wake 28 kuendelea na utekelezaji kamili wa makubaliano ya nyuklia na Iran. Rais Donald Trump amekutana na Waziri Mkuu wa Hungary Viktor Orban katika ikulu ikiwa ziara ya kwanza ya kiongozi huyo mwenye utata wa siasa kali za kulia na msimamo wake dhidi ya wahamiaji tangu kuchaguliwa mwaka elfu mbili na kumi. Trump amesifu sera zake kali za kupambana na uhamiaji usio halali. Afisa mmoja wa usalama wa Marekani anasema wataalamu wa kijeshi wanaamini mlipuko ndio uliosababisha uharibifu katika meli nne nje ya pwani ya Umoja Falme ya Kiarabu siku ya Jumapili. Mwelekezi wa matangazo ya Kumekucha Afrika alikuwa ni Diodon Chuba Hiro, nimeshirikiana na Abdul Shakur Aboard kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Hivi sasa mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.