Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia ya msomaji wako Harison Kamau. Idara ya sayansi kuhusu uhalifu nchini Somalia imesema mapema leo kuwa taifa hilo kwa mara ya kwanza limetumia ushahidi wa vinasaba vya DNA kuwapata na hatia wanaume watatu walioshiriki kwenye ubakaji na hatimaye mauaji ya msichana mwenye umri wa miaka kumi na miwili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Somalia ilipata maabara ya kisayansi yenye uwezo wa kukusanya vinasaba mwaka wa 2017 kwenye jimbo linalojitawala la Puntland ili kukabiliana na visa vya ubakaji kwenye taifa hilo lililosababishiwa ukosefu wa sheria na mapigano pamoja na kasi ya kwa zaidi ya miongo miwili. Idara hiyo imesema kuwa sasa Somalia imejiunga na jamii ya kimataifa katika kutumia sayansi kutatua vita, visa vya uhaini. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeelezea ubakaji kuwa kitu cha kawaida nchini humo na kwamba polisi hawachukui hatua yoyote madhubuti kila wanapopashwa habari za kutokea kwake. Waendesha mashtaka wa Sudan wamemfungulia kiongozi aliyeondolewa madarakani Omar al-Bashir mashtaka ya kuhusika kwenye mauaji dhidi ya waandamanaji. Kwenye taarifa iliyotolewa awali hivi leo Ofisi kuu ya waendesha mashtaka nchini humo imesema kuwa Bashir pamoja na wenzake wamefunguliwa mashtaka ya uchochezi pamoja na kuua waandamanaji. Jeshi la Sudan lilimwondoa Bashir madarakani Aprili kumi na moja baada ya miezi minne ya maandamano makubwa dhidi yake pamoja na utawala wake. Kundi la kutetea haki za binadamu la Physicians for Human Rights linakisia maafisa wa usalama nchini humo waliua zaidi ya watu 60 wakati wa jaribio la kuzima maandamano. Bashir alihamishiwa kwenye jela kuu mjini Khartoum siku kadhaa baada ya kuondolewa madarakani, kulingana na familia, huku akiwa hajaonekana hadharani tangu wakati huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 105.7 107.5 FM huko Nairobi, Kenya. Ripoti zinasema kuwa vikosi vya dharura pamoja na polisi nchini Sudan wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kutawanya darzeni ya waandamanaji waliokuwa katika eneo la Khartoum North huku wakitoa vizingiti vilivyowekwa kwenye barabara kuu mjini humo kulingana na shahidi aliyezungumza na shirika la habari la Reuters. Baraza la kijeshi la mpito lililochukua usukani baada ya kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir kuondolewa madarakani mwezi uliopita limekuwa likionya waandamanaji dhidi ya kufunga barabara wakati likiendelea na mashauriano na upinzani kuhusu uwezekano wa kuundwa kwa utawala wa muda utakaojumuisha jeshi na raia. Mpatanishi mkuu wa Taliban amesema kupitia taarifa mpya iliyotolewa kuwa Marekani inakaribia kushindwa na kwamba itaondoka Afghanistan hivi karibuni kwa hiari au iondolewe kwa nguvu. Shahr Muhammad Abbas Stankezai alitoa madai hayo Aprili 28 wakati wa hotuba mjini Doha, Qatar, siku mbili tu kabla ya kuongoza timu yake ya wanamgambo kwenye mazungumzo mapya na wapatanishi wa Marekani. Mitandao ya kijamii inayoendeshwa na Taliban Ijumaa iliyopita ilitoa video za hotuba hiyo siku moja tu baada ya ujumbe maalum wa Marekani ukiongozwa na Zalmi Khalilzad kukamilisha mashauriano ya wiki moja na wawakilishi wa Taliban kwenye mji mkuu wa Qatar. Kwenye video hiyo, Stan Kezai anasifu ujasiri wa watu wa Afghanistan kutokana na ushindi wao hapo awali dhidi ya Uingereza na mataifa ya Sovieti pamoja na kupinga wanajeshi wa kigeni akiashiria muungano unaoongozwa na Marekani unaotoa mafunzo pamoja na kushauri vikosi vya serikali kwenye vita dhidi ya kundi la Taliban. Na serikali ya Sri Lanka ilisitisha kwa muda huduma za mtandao wa Facebook na WhatsApp baada ya mashambulizi dhidi ya msikiti pamoja na maduka yanayomilikiwa na Waislamu wa kufuatia taarifa iliyosambazwa kupitia ukurasa wa Facebook. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau. Sasa na kupisha kwa mwenzangu Idli Gongo, tayari kabisa kwa kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia shauri la Mahakama Kuu ya nchini Tanzania kusema kwamba vifungu vya sheria inayounda tume ya uchaguzi na kuteua wakurugenzi wa wilaya, miji, halmashauri na majiji E, imekuwa ni batili na iko kinyume cha katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia vita ya kiuchumi baina ya Marekani na China. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo, naam. Kwa undani hii leo, tunaanza moja kwa moja kuangalia shauri la Mahakama Kuu ya Tanzania kanda ya Dar es Salaam ambayo ilitoa uamuzi hapo tarehe 10 mwezi Mei mwaka 2019 kuhusu shauri la kikatiba namba 17 la mwaka 2018 lililofunguliwa na Bob Chacha Wangwe kupinga baadhi ya vifungu vya sheria ya taifa ya uchaguzi sura 343 kama ilivyorekebishwa vinavyohusu uteuzi wa wasimamizi wa uchaguzi vinakinzana na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 kama ilivyofanyiwa marekebisho wakati huo ilipo na jopo la majaji watatu ambao nimeheshimiwa, uh, Jaji Dr. Agustin F. Ngwala Jaji uh, Dr. Beni Haj Masud na Jaji Firmin Matogolo. Shauri hilo lilifunguliwa chini ya sheria ya haki za msingi na wajibu, sura ya tatu ya sheria ya Tanzania ambayo shauri, shauri hilo lilifunguliwa na mwanasheria m shauri hilo lilifunguliwa dhidi ya mwanasheria mkuu wa serikali ya Tanzania, tume ya taifa ya uchaguzi na mkurugenzi wa uchaguzi. Bob Chacha Wangwe, ambaye alijitambulisha kama mpiga kura, alitaka Mahakama Kuu kuvitaka na kuvifuta baadhi ya vifungu vya sheria ya uchaguzi kwa madai kuwa vinakinzana na ibara za katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na mara baada ya mahakama hiyo e, kupitia shauri hilo, mahakama hiyo ilibatilisha kifungu cha saba moja na saba tatu vinavyowataka wakurugenzi wa majiji, halmashauri, miji na wakurugenzi wa wilaya na wateuliwa wa tume ya uchaguzi kutoka katika utumishi wa umma kusimamia uchaguzi kwa kuwa vinakinzana na ibara ya katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Vilevile vile sheria hiyo kifungu cha saba moja ya sheria ya taifa ya uchaguzi ya Tanzania kinawataka wakurugenzi wa majiji manispaa na halmashauri za wilaya kusimamia uchaguzi kwa madai kuwa kifungu hicho kinakinzana na ibara ya 211, 212 na ya katiba ya Tanzania kifungu cha saba mbili kinachoitaka Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuteua watumishi wa umma kusimamia uh, chaguzi zinazoratibiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa madai kuwa kinakinzana na kuvunja haki ya msingi ya uhuru na wajibu ulioandaliwa na ibara ya ishirini na moja moja ishirini na moja mbili na ishirini na sita moja ya katiba ya Tanzania. Uh, vilevile kifungu cha saba tatu kinachoipa Tume ya Taifa ya Uchaguzi mamlaka pale inapona inafaa kuteua wasimamizi wa uchaguzi kutoka miongoni mwa watumishi wa umma kwa kuwa wasimamizi wa uchaguzi badala ya wakurugenzi wanaotajwa na sheria kusimamia uchaguzi, pale ambapo tume inawateua watumishi wa umma, basi wakurugenzi tajwa wanapokuwa wasimamizi wa uchaguzi, basi ni vifungu hivyo ambavyo mahakama kuu imeona ni batili, na mahakama hiyo ilitangaza bayana. E, wiki iliyopita na mwanasheria wa chacha uh, Bob Wangwe ambaye alifungua shauri hili, e, Fatuma Karume alikuwa na haya kusema ya kusema mara baada ya mahakama kuu kutangaza kuondoa ama kufuta vifungu hivyo vinavyotaka wakurugenzi wasimamie uchaguzi Sheria haijaweka utaratibu kuhakikisha kwamba hawa watu hawana upendeleo wa kisiasa sheria ya, ya tume ya uchaguzi haijaweka vipengele vyovyote au taratibu yoyote kuhakikisha kwamba wasimamizi wako chini ya tume yenyewe na sio chini ya serikali. Kwa hivyo wamesema hii sheria ni batili kwa sababu ya hivyo. Kwa hivyo kwa sasa hivi iliobaki wakate wa, wa, wa rufaa au wabadilishe sheria, maana hatuna returning officers eh, itabidi national executive, tume ya uchaguzi itumie section 72, eh, kwenye uchaguzi eh, kuchagua wasimamizi huru wa chaguzi zetu, kwa sababu, na hii ni kitu nilikuwa nagombana nayo sana, kwa sababu usabu, wasimamizi wa chaguzi zetu, wale watu wanaohesabu, wanaohesabu, wanaohesabu kura, wale watu wanaoamua, wanaotangaza kura kashinda nani sio huru na hawapo accountable kwa tume huru. Kwa hivyo kwa sasa hivi mahakama haijatoa muda wa amendment, imesema hii sheria ni batili na wameifuta hivi vipengele vi viwili saba, sa saba moja na saba tatu. Nam, ni mwanasheria aliyekuwa akimsaidia Bob Chacha Wangwe ambaye alifungua a, shauri hili katika mahakama kuu ya Tanzania. Lakini hii leo serikali ya Tanzania kupitia mwanasheria wake mkuu imetangaza kwamba yenyewe imepitia yale yote na kutoa ufafanuzi na utetezi wake, lakini mwanasheria mkuu wa serikali kupitia ofisi ya wakili mkuu wa serikali yenyewe imetangaza kuanza utaratibu wa kisheria wa kukata rufaa kwenda mahakama ya rufani Tanzania ili sehemu ya uamuzi huo uh, ipitiwe upya ambapo leo tarehe kumi na tatu Mei, ofisi ya wakili mkuu wa serikali imewasilisha mahakama ya rufaa Tanzania notisi ya kukata rufaa kupinga sehemu ya uamuzi uliotolewa na mahakama kuu. Aidha, pamoja na notisi hiyo serikali imeomba kupatiwa nakala ya uamuzi wa mwenendo wa shauri hili. Kwa hiyo shauri, shauri hili mahakama kuu imebatilisha vifungu hivyo Uh, cha saba, moja, saba mbili n -n -n, katika sheria za tume ya uchaguzi kutokana na hilo nikamtafuta mwanasheria eh, Alex Mgongolo kupata kujua, kutaka kujua wakati huu serikali imefanya uh, maamuzi ya kukata rufaa kwa upande wake maana yake ni nini? Kwa kawaida, mwanasheria mkuu akishaonyesha kwamba anataka kukata rufaa, na hiyo kusudio lake huwa analifanya kwa njia ya maandishi, ambayo hiyo huwa ni taarifa ya kukata rufaa kwa mujibu wa kanuni za mahakama ya rufaa. Hiyo taarifa peke yake huwa inatosha kuanzisha rufaa, lakini pia katika kesi zinazohusiana na haki za binadamu ni kwamba pale mwanasheria mkuu anapokata rufaa, anapopeleka hiyo taarifa, kwanza ule uamuzi huwa unasimama kutekelezeka mpaka pale ambapo maamuzi ya mwisho yatakapo me, yametokea. Lakini kanuni hii inamaanisha nini? Kanuni hii inamaanisha kwamba mahakama ya rufaa imepewa mamlaka ya mwisho ya kufanya maamuzi ya mashauri yote, na rufaa ni haki ya, ya ya ya kila mdawa au kila mtu aliyekuwa kwenye sehemu ya shauri pale ambapo sheria inatamka kwamba kuna haki ya rufaa. Lakini uhalisia ni nini? Uhalisia ni kwamba mahakama kuu imepewa mamlaka kwa mujibu wa katiba kutamka sheria yoyote ambayo imetungwa na Bunge kwa sababu uh, katiba imetoa mamlaka kwa Bunge kutunga sheria yoyote ile, lakini sheria hizo zinazotungwa na Bunge sio kwamba ni, ni za mwisho kwa maana ya kwamba haziwezi kuhojiwa. Mahakama kuu ina uwezo wa kuzihoji hizo sheria kwa kuangalia vigezo vilivyowekwa kwenye kile kifungu cha kumi na tatu Ibara ya kumi na tatu ya katiba, kwamba je, sheria hiyo inakinzana na katiba? Kwa hiyo kinachoangaliwa pale ni kwamba moja, uh, kuna suala la usawa, lazima sheria inayotungwa iwe imezingatia misingi ya usawa. Lakini pili, lazima iwe imezingatia misingi ile ambayo uh, siyo ya kibaguzi. Sheria yoyote ambayo itakuwa na ubaguzi wa aina yoyote ile, utakayotoa nafuu kwa mtu yoyote ile yule, zaidi ya vile ambavyo inatakiwa inakusudiwa basi mahakama kuu ina uwezo wa kutamka kwamba ni kinyume cha katiba. Mwaka huu kuna uchaguzi wa serikali za mitaa, halikadhalika mwakani elfu mbili na ishirini kuna uchaguzi mkuu nchini Tanzania, na wakati mwingine haya masuala ya kisheria huchukua muda a, mrefu kukamilika. Je, kwa hivi sasa kisheria, kwa sababu serikali imeonyesha nia ya kukata rufaa, endapo itakata rufaa kimaandishi kwenda mahakama ya rufaa na shauri hili kusikilizwa, ina maana hivi vyote ambavyo vimeelezwa na mahakama kuu havitatekelezwa na uchaguzi utafanyika kwa kufuata zile sheria za zamani. Kama uamuzi huo haujatolewa na mahakama ya rufaa, bado msimamo wa sheria unakuwa ule ambao unasomeka sasa hivi. Uh, tunachokitazamia hapo katika misingi hii ya kama ulivyoieleza vizuri kwamba ni mwaka wa uchaguzi na chaguzi zinakuja, busara na hekima kubwa ya utendaji wa kimahakama itakuwa ni kwamba maamuzi hayo yafanyike mapema ili uh, uh, watendaji waweze kujua msimamo wa sheria ni nini lakini vinginevyo sheria hiyo itasomeka kwa mujibu wa, wa, wa hali iliyopo sasa hivi mpaka maamuzi ya mwisho yatakapokuwa yamefanyika. Lakini kwa upande wa nyinyi wanasheria, hivi vifungu ambavyo vimeainishwa uh, na mahakama kwamba vilikuwa vinakiuka uh, katiba ya okay. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika uteuzi wahawa wakurugenzi wa kurugenzo, halmashauri mikoa aa, na vinginevyo kusimamia uchaguzi ni jambo ambalo mmekuwa mkiliona kwa kipindi kirefu, ama hivi sasa limeibuliwa kutokana na pengine watu kuwa makini zaidi kuangalia zile sheria ambazo zinakinzana na katiba ya Tanzania? Sisi tumeviona muda mrefu, kwa maana ya kwamba kisheria, unajua huwa kuna ushindani wa kihoja kwamba wakati wewe unaona kwamba pengine sheria fulani ni kinyume cha katiba, mwingine anaona kwamba sio kinyume cha katiba. Na ndio maana katiba yenyewe imetoa mamlaka ya tafsiri, ambayo mamlaka ya tafsiri ni mahakama. Kwa hiyo wewe unaweza ukawa na hoja inayoonyesha kwamba uh, sheria hiyo inapingana na katiba, na mwingine ana hoja kwamba haipingani na katiba. Kwa hiyo mstakabali wetu au uh, majawabu yetu tunayapata mahakamani. Kwa hivyo vyote vile ambavyo tunazipeleka hoja tofauti, mwisho wa yote kisheria ni kwamba lazima mfike mahakamani. Zipo sheria nyingi, kama nakumbuka tume ya Nyalali mwanzoni mwa miaka ya tisini iliainisha sheria nyingi sana, na bado sheria nyingine zinaendelea zi, zi, zina kutumika kwa sababu hakuna mtu aliyekwenda mahakamani kutaka kuzihoji na hakuna mahakama ambayo imewahi kutamka kwamba sheria hizo ni ni kinyume cha katiba. Na mahakama kiutendaji wake wa kazi huwa inasubiri mpaka mlalamikaji afike kuilalamikia kuhusu jambo fulani, huwa haiwezi tu yenyewe ikaamua kutoa tamko. Kwa hiyo yenyewe inasubiri mpaka pale ambapo mlalamikaji amepatikana na akatoa hoja hizo ambayo itakubaliana nazo. Tumeona kwamba mahakama imebatilisha kifungu cha saba moja na saba tatu ambavyo vinataka ukurugenzi wa majiji, halmashauri miji na wakurugenzi wa wilaya. Vilevile vile katika shauri lingine, kifungu cha saba moja sheria ya uchaguzi kinachowataka wakurugenzi wa majiji wa manispaa wa halmashauri kusimamia uchaguzi ama kuwateua wafanyakazi ama watumishi wengine wa umma kushiriki katika kusimamia uchaguzi. Sasa, je, endapo hili litakuwa limeondolewa rasmi kwa mazingira yaliyopo, tume ya uchaguzi wanapaswa kufanya nini uh, kufidia hizi nafasi ambazo zitaacha wazi? Tume ya uchaguzi inapaswa kufuata masharti ambayo yamewekwa ya na mahakama, inapaswa iwe na, na uamuzi huo wa mahakama pembeni yake wakati inafanya uteuzi huo, kwa sababu kinachokatazwa pale, kinachozuiwa pale ni ile kuonyesha kwamba uh, upande mmoja unanufaika zaidi kuliko upande mwingine. Mtu anayetakiwa kuwa msimamizi anatakiwa awe ni mtu ambaye uh, hayuko hafungamani na upande wowote, ni mtu ambaye ni neutral. Kwa hiyo kigezo hapo ni kuto kufungamana na upande wowote. Wanaweza wakawachukua kutoka, wakatangaza hata uh, taratibu za kawaida, na moja katika masharti ni kwamba usiwe unafungamana na upande wowote. Ni kama walivyo wanajeshi kwamba wanakatazwa kujihusisha na mambo ya, ya, ya siasa lakini pi kura wanapiga kama kawaida. Watu wa idara ya mahakama wanakatazwa pia lakini, uh, kura wanapiga kama kawaida. Kwa kigezo kikubwa ni kuto kufungamana na upande wowote. Kwa hiyo tume itatakiwa kuzingatia yale yaliyotamkwa na mahakama kwamba nizuiwa. Ni mwanasheria Alex Mgongolo akizungumza nami juu ya swala hili ambalo serikali imefungua e, rufaa ya kupinga hukumu iliyotolewa na Mahakama Kuu ambayo inasitisha matumizi ya wakurugenzi wa majiji miji wilaya na halmashauri kushiriki ama kusimamia uchaguzi wa Tanzania. Tunakamilisha sehemu hiyo ya kwanza, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia vita ya kiuchumi baina ya taifa la Marekani na Uchina ambapo siku ya Ijumaa, Marekani iliongeza ushuru kutoka asilimia kumi mpaka ishirini na tano ya bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni Uh, mia mbili. Na muda mfupi uliopita nayo China imetangaza eh, kuongeza vile vile ushuru eh, kwa bidhaa za Marekani zinazoingia katika taifa hilo eh, kwa kile ambacho kimeelezwa inakadiriwa ni za dola bilioni, uh, sitini ambapo katika tangazo hilo China imefafanua kuwa bidhaa hizo zipo katika vipengele vinne kipengele cha kwanza ikijumuisha bidhaa za pamba, mashine na nafaka ambayo imetoka asilimia kumi mpaka ishirini na tano kipengele cha pili kikijumuisha vifaa vya ndege e, na mashine nyingine pamoja na fenicha e, kutoka asilimia kumi mpaka ishirini. E, kipengele cha tatu kikijumuisha bidhaa za unga wa mahindi e, mvinyo kutoka asilimia tano mpaka asilimia kumi, na katika kipengele cha nne ni bidhaa zinazohusiana na kemikali, vifaa vya hospitali kama vile mashine za uh, ut ultrasound na MRI kutoka uh, yenyewe imeeleza kwamba itaendelea kubaki kuwa hapo hapo katika asilimia Uh, tano. Katika laini ya simu uh, ninaye Dr. Patrick Nigula, hali kadhalika ninaye uh, Dr. David Monda. Karibuni sana, na moja kwa moja tukianza kuliangalia hili swala hivi sasa, mjadala umeshakuwa mkubwa kweli kweli wa vita hii. Tukianza na Dr. uh, David Monda, athari za hili ni nini hasa? athari za hizi ni kwamba uh, serikali ya Marekani Uh, huenda pia ikaongeza uh, vikwazo kwa bidhaa za Uchina zinazoingia Marekani, nayo pia Uchina iendelee kuongeza vikwazo uh, kwa bidhaa za Marekani zinazoingia uh, Uchina, na kwa dunia nzima, kwa uchumi wa dunia, maanake tunajua uh, Marekani na Uchina ndizo chumi mbili kubwa duniani Huenda italeta utata, manake kukiwa na hivi vita kati ya Marekani na Uchina kibiashara, uh, kila wakati, huenda inadhofisha ukuaji uh, wa uchumi wa, wa dunia. Na hivi leo, kwa mfano, hapa New York, Dow Jones imeshuka karibu pointi mia saba uh, ikitishika kwa hivi vita kati ya Marekani na Uchina. Dkt. Patrick Nigula, mtu ambaye anaweza akawa anatafakari hili swala uh, imekuwaje tumefikia hapa? Uh, kwanza tu ukiangalia kiang, kwanza ni unge tu mkono uh, mwenzangu aliyetangulia aliyoyasema, ni kwa sababu ambazo uh, kubwa zimetufikisha hapa, ni kwamba ni baadhi tu ya malalamiko ambayo yalikuwa yakitolewa na rais aliyekuwepo madarakani dhidi ya serikali ya China, uh, ku uh, kuwalinda uh, uh, wafanyabiashara au makampuni makubwa ndani ya Uchina, pamoja na kuna baadhi ya sababu iliyotolewa ni kuiba mali miliki kutoka kwa makampuni ya Marekani, na hiyo basi imeweza kuongeza kasi kubwa ya kupanda kwa uh, biashara uh, katika nchi za Uchina. Sasa tukija kuangalia kwa hiki ambacho kimekuwa kikitokea maanake, rais Donald Trump ameonekana ndio kulishikia bango kwelikweli kweli swala hili, na mara kadhaa amekuwa akieleza e, toka wakati akiwa katika kampeni kwamba China imekuwa ikinufaika zaidi e, katika mikataba mbalimbali mbali ya kibiashara baina yake na Marekani na kufanya uamuzi wa kuongeza ushuru kwa asilimia hiyo ishirini na tano kutoka Uh, asilimia kumi ambayo ilikuwa. Sasa, Dkt Munda, kwa kuangalia eh, nani anaumia zaidi kati ya Marekani na Uchina kwa kuangalia zile bidhaa ambazo zimekuwa zikiingia hapa Marekani na kutoka Marekani kwenda Uchina? Nafikiria ni pande zote mbili ambazo zitaumia. Uh, upande huu wa Marekani uh, sana sana huwa tunaagiza bidhaa nyingi kutoka uh, Uchina. Uh, hapa Marekani wale watu wa pato la chini uh, huwa wananufaika sana kutokana na hizi bidhaa za bei nafuu zinazotoka kule Uchina. Na kwa upande wa Uchina pia wataathirika sana, maanake kukiwa na hivi vikwazo pia Uchina nayo haiwezi kuongeza ajira na kuweza ku, kushughulikia masilahi yake ya kiuchumi kule Uh, kwenye miji yake mikuu. Kwa hivyo kwenda mbele, inaonekana ya kwamba Bwana Trump anajaribu kuongeza motisha kuhakikisha kwamba kwenye haya mazungumzo kati ya Uchina na Marekani, Uchina iweze ku, kupunguza uh, ile kodi ambayo uh, inaziwekea ina, ina, ina, ina, ina bidhaa za Marekani na pia ile hali ya uh, mali miliki na Uchina nayo haitaki kutishika, maanake pia kwao kwa haya mazungumzo yanayoendelea, wanataka kuonyesha Marekani ya kwamba hawatasukumwa kila kukicha, nao watakaa kidete kuhakikisha kwamba nafsi na masilahi yao ya Uchina pia yanatiliwa mkazo. Sasa tukiangalia hapa, ushuru ambao Marekani ilitoza bidhaa za China za thamani ya dola bilioni mia mbili na ule wa kulipiza kisasi ambacho China uh, ilitoza kwa bidhaa za Marekani za zaidi ya dola bilioni mia moja zimeathiri baadhi ya biashara za hapa Marekani, kama vile kampuni ya ununuzi wa samaki aina ya kamba Itwayo Lobsters Company iliyopo katika jimbo la Maine. Sasa Patrick, Dr. Patrick Nigula ukiangalia China hivi sasa imekuwa ikijitanua kweli eh, sehemu mbalimbali ulimwenguni kujiongeza uh, kibiashara, kuongeza ushawishi uh, na vitu kama hivyo, je, kwa hili sasa linapoelekea uh, nini ambacho unakiona mwelekeo wa China katika kuongeza nguvu ya kujiimarisha katika sehemu nyingine duniani uh... Uh, ukifuatilia tu kwa karibu zaidi uh, taifa la la la, la China linachokifanya sasa hivi ni kuongeza nguvu zake za kibiashara na uwekezaji katika bara la Afrika uh, kwa sababu ukiangalia uh, uh, baadhi ya makubaliano au kuwekwa kwa uh, ushuru kwa baadhi ya bidhaa zao, kama ulivyogusia hapo mwanzo, kama samaki, mikoba, nguo na viatu, inapunguza zaidi ununuzi uh, wa bidhaa zao na kupunguza zaidi ukuaji wa, wa biashara katika taifa la, la Uchina. Kwa hiyo sasa hivi wamejikita zaidi katika kuwekeza katika bara la Afrika, na hivyo basi utaona kwamba, unaona, wanaingia zaidi katika biashara za madini pamoja na bidhaa mbalimbali za ununuzi wa bidhaa za mazao ya mashamba na kadhalika. Sasa Dr. Patrick, Dr. Profesa uh, David Monda uh, nikirejea kwako kwa kuangalia mambo jinsi yalivyo hivi sasa, wasiwasi umezuka kwelikweli, manake China wameshajibu na inawezekana Marekani wakajibu tena China nayo ikajibu kivingine. Je, swala hili ama vita hii ya kiuchumi inaweza kusonga mbele na kuzusha maswala mengine ambayo yanaweza kuhatarisha Uh, mambo ya ambayo yapo nje hata ya masuala ya kibiashara kama vile diplomasia na vitu vingine. E, nafikiria uh, ni kweli kabisa maanake, vita hivi vya kibiashara huenda pia zikadorora uh, ile hali ya kufanya mazungumzo kwa mazungumzo kati, kwa mfano, na Marekani na Korea ya Kaskazini. Uh, Uchina ina ushawishi mkubwa na rais wa Korea Kaskazini kwa hivyo, kukiwa na patashika uh, hizi za kisiasa, mkutano kama huu huenda pia eneo ya kidiplomasia uh, suala la usalama uh, kule Korea Kaskazini huenda ikadorora mazungumzo hayo, na pia kwa ujumla, kwa mfano kwa bara la Afrika, kukiwa wahenga wa husema fahali wawili wanapopigana wa ndizo nyasi huumia. Uh, uchumi wa Uchina pia ukidorora, uwekezaji uh, Afrika huenda ukaenda chini, manake biashara kati ya uh, Uchina na Marekani ikidhofika, biashara kati ya Afrika na Uchina wakati mwingine itadhofika, uwekezaji utaenda chini, manake Uchina itapata ile faida inayoipata kwa uh, kufanya biashara na Marekani, huenda ikazua ika balaa kwa uchumi wa dunia na hususan uwekezaji Afrika na uwekezaji kwenye mataifa mengine kote duniani. Mimi ni washukuru sana uh, uh, Dr. Patrick Nigula kwa kujumuika nasi leo hii na vilevile Profesa Davin Monda E, kuangalia swala hili ambalo bado linaendelea e, kugubika siasa za hapa Marekani na vilevile kuendelea kuangazia namna gani hili swala linaweza likazusha maswala mengine, lakini a, China kama nilivyogusia hapo mwanzo, na yenyewe imejibu mapigo na kuongeza ushuru e, katika bidhaa ambazo yenyewe imegawanyisha katika vipengele vinne zikiwa e, na thamani ya dola bilioni 60. Kufika hapa tunakamilisha uh, matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.