sana ni mchana katika studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia ambazo zinaletwa kwenu, nami Patrick Ndiman. Kiongozi walio wengi katika seneti nchini Marekani, Mrepublican Mitch McConnell, amesema kwamba wakati umefika kwa wabunge kuachana na uchunguzi wa muda mrefu wa Rusia kuingilia uchaguzi mkuu wa mwaka 2016 licha ya kuwepo juhudi pana za Wademokrat kumchunguza Rais Donald Trump na utawala wake. Ripoti ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller imesalia kuwa kitovu cha mgogoro katika baraza la wakilishi linalodhibitiwa na, na Wademokrat. Gerald Nadler, mwakilishi katika bunge, anasema kamati ya sheria katika baraza la wakilishi itapiga kura Jumatano kuamua iwapo bunge linastahili kumfungulia mashtaka mwanasheria mkuu William Barr ya kudharau bunge kwa kushindwa kuwasilisha ripoti kamili ya uchunguzi Nadler na hata hivyo, amesema atakutana na maafisa wa wizara ya sheria kumaliza mgogoro iwapo wabunge wanaweza kuisoma ripoti nzima ya uchunguzi au sehemu kubwa ya ripoti hiyo. Waziri wa fedha Steven Mnuchin naye amekataa kutoa hesabu ya miaka sita ya ulipaji kodi wa Rais Donald Trump wanavyotaka Wademokrat. Kaimu wa mkuu wa polisi nchini Sri Lanka amesema kwamba wahusika wote katika mashambulizi ya mabomu wakati wa maadhimisho ya Pasaka wameuawa au kukamatwa. Katika ujumbe wa sauti uliotolewa kwa umma cd Wiki Ramarathe amesema washukiwa wote wametambuliwa. Katika muda mfupi baada ya mashambulizi hayo watu mia moja na sitini waliuawa na wengine zaidi ya 400 kujeruhiwa vibaya. Jumapili ya Pasaka mashambulizi manne ya mabomu yalipotekelezwa dhidi ya makanisa na hoteli nchini Sri Lanka ambayo kundi la Islamic State limedai kuhusika. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Watu 33 wamekufa kwa kuungua moto ulioteketeza vijiji vinne katika jimbo la magharibi la Bahr al Ghazal nchini Sudani Kusini. Msemaji wa rais Atini Weke Atini amesema moto huo umeanzia katika sehemu za msituni Jumapili kabla ya kusambaa kwa kasi kutokana na hali ya kiangazi na upepo mkali, akiongezea kwamba idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Watu sitini wamejeruhiwa vibaya na wako katika hali mautiuti hospitalini katika maeneo ya vijijini. Inaripotiwa kwamba vifaa vya matibabu havitoshi. Waziri wa habari katika jimbo la Lol, Mathok Wal, amesema moto huo umeteketeza nyumba 138 na kuua ng'ombe elfu kumi katika jimbo la Korok Mashariki. Washukiwa watatu katika mauaji wachunguzi wawili wa Umoja wa Mataifa, ya ya Kongo, wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoroka jela usiku wa kuamkia leo. Evariste Ilunga Kanowa Chiaba na Mbai Amoxi Chikangu wanashutumiwa kuua Marekani Michael Sharp na Zaida Catalan, raia wa Sweden hapo Machi 2017 wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wakichunguza mauaji wakati wa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji katika sehemu ya Kasai nchini humo. Mmoja wa washukiwa Evariste Ilunga alikiri kushiriki katika mauaji ya wachunguzi hao. Zaidi ya darzeni ya watu wamekamatwa wakihusishwa na mauaji hayo, akiwemo afisa wa jeshi anayeshikilia ngazi ya kanali na afisa wa upelelezi wa serikali. Hata hivyo kanali na afisa wa upelelezi hawajafunguliwa mashtaka, ambayo waendesha mashtaka wanasema yalitekelezwa na kundi la wapiganaji la Kamuina Nsapu. Waandishi wawili wa habari wa shirika la Reuters wameungana na familia pamoja na wafanyakazi wenzao leo Jumanne, baada ya kuachiliwa kutoka gereza la Myanmar kufuatia msamaha wa Rais Win Myint kwa maelfu ya wafungwa nchini humo. Mwisho kabisa wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni, nikiwatakia usiku wa amani na utulivu. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia e, uchaguzi wa Afrika ya Kusini ambao wanatarajiwa kufanyika hapo kesho, na hii itakuwa sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na katika sehemu ya pili tutaangalia maandalizi mara baada ya kutolewa kwa tangazo la mwanasiasa na mfanyabiashara mkubwa ambaye amewahi kuwa gavana wa jimbo la katanga nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo moise katumbi aliyoko uhamishoni ametangaza kurejea e, nchini humo mei 20 tutaangalia juu ya nini kinaendelea baada ya tangazo hilo ndani ya kipindi hiki cha kwa undani lakini inayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani. Kama nilivyokueleza hapo katika utawala katika utangulizi wa kipindi hiki hii leo, ambapo leo tunaanza kuangalia uchaguzi wa taifa la Afrika Kusini, taifa la pili kwa ukubwa kiuchumi barani Afrika ikiwa nyuma ya taifa la Nigeria ambapo hapo kesho watu takriban milioni 26.7 wanatarajia kushiriki katika uchaguzi wa kuchagua viongozi mbalimbali mbali, lakini kubwa zaidi wakichagua kiongozi atakayeongoza taifa hilo. Vyama vikuu vitatu vya siasa vyenyewe vinaingia katika uchaguzi hapo kesho e, siku ya Jumatano ambapo viongozi wake wa vyama hivyo wametoa ujumbe e, unaokinzana na kuonyesha mgawanyiko katika ajenda za nchi na vipaumbele kwa taifa hilo la Afrika ya Kusini. Chama tawala cha African National Congress ANC ambacho chenyewe ndicho kinaonekana kuwa kinara na kimekuwa kikiongoza e, katika chaguzi mbalimbali katika taifa hilo, vilevile kitakuwa kikikabiliana na chama cha aa, Democratic Alliance, DA na vilevile vile chama ambacho hivi sasa kinaelezwa kukua kwa kasi e, katika taifa hilo cha Economic Freedom Fighters EFF, ambapo aa, vyama vyote hivi vitatu vilifanya mikutano yake ya kampeni e, katika jiji la Johannesburg mwishoni mwa juma na kuelezea yale ambayo wanatarajia kuyafanya endapo watapata ridhaa ya kuongoza taifa hilo. Chama cha ANC chenyewe kimekuwa madarakani kwa kipindi kirefu e, toka mwaka 1994 lakini vilevile kimekuwa kikikabiliana na changamoto nyingi na ukosolewaji mkubwa juu ya masuala ya kashfa mbalimbali za rushwa ambapo kiongozi wake e, rais wa sasa Cyril Ramaphosa ameeleza kwamba hilo kweli ni tatizo, na anaamini kabisa endapo atachaguliwa atalishughulikia. ANC yenyewe imeendelea kusisitiza kwamba yenyewe itajikita katika kuhakikisha kwamba e, uchumi unakuwa, e, licha ya kwamba taifa hilo hivi sasa linaonekana kugawanyika e, kijamii na kiuchumi, ambapo maandamano mbalimbali yamekuwa yakiendelea, ikiwa e, tayari ni takriban E, robo karne toka kumalizika kwa ubaguzi wa rangi katika taifa hilo. Lakini kwa upande wa chama cha EFF, kiongozi wake Julius Malema, yeye amewasihi e, wananchi wa Afrika Kusini kujitokeza kwa wingi kushiriki uchaguzi akitolea mfano kwamba kuto Uh, jitokeza na kupiga kura ni sawasawa na kujiua mwenyewe kwa sababu ili kuleta mabadiliko lazima watu watoke na waende kupiga kura. Lakini kwa upande wa kiongozi ambaye anasimamia e, chama cha DA katika uchaguzi huu katika ngazi ya urais, Mosi Maimane, yeye amewasihi wapiga kura wasiangalie sura e, wala kuona nani anafanana na nani E, katika uchaguzi wao wa kuchagua kiongozi wao bali wahakikishe kwamba wanamchagua kiongozi ambaye anaweza kuwaletea maendeleo na kuondoa matatizo ya Afrika Kusini ambayo yana aa, ikabili taifa hilo, na hasa ukiwemo ni mgawanyiko ama kugawanyika kwa swala zima la kiuchumi kwa taifa hilo. Ili kufahamu kile kinachoendelea kuelekea uchaguzi huo e, wa kesho e, nimezungumza na mmoja kati ya wakazi e, wa taifa hilo la Afrika Kusini Amir Sheikh, na nikataka kufahamu kile ambacho kinaendelea hivi sasa nchini Afrika Kusini e, kuelekea katika uchaguzi huo. Kidogo inaonekana imetulia sana na inaonekana wengi wania, wanajita, wanajitayarisha huku wakiwa kesho kupiga kura. Uchunguzi wa maoni unavyoonyesha hali ya wapiga kura, inaonekana ushindi unaweza ukapatikana kwa nani hasa e, katika kinyang'anyiro cha urais, ingawa vyama vyote wanasema uh, kuwa washindi, lakini ripoti iliyotolewa na Ipsos inaonyesha kwamba chama tawala cha African National Congress itashinda asilimia sitini na moja sawia na idadi ya kura iliyopata miaka elfu kumi na nne, lakini wapinzani wanapuuza na kusema hiyo sio tarakimu, na huenda kawa wote wakajenga serikali baada ya kura yake, na kwa hali jinsi ilivyo, maana chama cha EFF kinachoonekana kimekuwa kikipata umaarufu siku kadri zinavyozidi kwenda na kiongozi wake mwenyewe. Je, kwa hali ya mambo ilivyo, kwa nini ANC mpaka hivi sasa inaonekana bado ina nguvu? na uh, kama ulivyozungumza uchunguzi wa maoni wa Ipsos unaonyesha kwamba asilimia uh, zaidi ya 60 zita kwa ANC. E, hivyo ndio taasisi ilivyotoa hivi uzi, lakini vyama vyote wasema kwamba si wako na nafasi nzuri ili kuunda serikali, lakini hali vile inavyo e, umaarufu unaonekana wazi ilishwa na iwe tarakimu, huenda kawa haitakuwa zaidi ya asilimia, lakini vile hali ilivyohwenda chama cha Julius Malema ikapata viti vingi, na huku ikiongea idadi ya asilimia kama tatu ama tano iliyopata hapo awali. Chulopita. Kwa nini ANC bado ina nguvu hapo Afrika Kusini? E, inaonekana kwamba ANC kwa sasa ina gombe ya uchaguzi ni maarufu nchini mfanyi biashara ambaye kwa sasa atakua mstari wa mbele e, kupiga vita dhidi ya ufisadi na vile vile ataboresha e, uchumi wa inna, na vile vile hivi majuzi tuliona rais wa awali kama rahis kama Mbeki ambaye kwa muda hakuonekana katika E, kurudi na kupatia e, support chama tawala. So inaonekana kwa manifesto na vile rais alijitokeza, huenda akawa uchaguzi ikaongeza asilimia nne kupitia uchaguzi uliopita, na mazingira jinsi yalivyo, endapo chama cha EFF kitaongeza uh, idadi ya viti ndani ya bunge, umegusia swali kwa serikali DA ya ya na Hauten ambaye uchaguzi uliopita wa udiwani chama cha DA kiliwali ya manispaa, huenda kawa hakuna chama itajitokeza na kupata asilimia hamsini eh, ukiongeza asilimia moja hamsini na moja Kwa hivyo kuna uwezekano mwingi eh, mkoa huu ambayo tunaishi ambayo ni mji mkuu ni Pretoria wa Gauteng utakuwa na serikali wa umoja kwa kuangalia mazingira uh, jinsi yalivyo hivi sasa manake Uh, umegusia rais mstaafu Thabo Mbeki amekuwa haonekani mara nyingi, lakini ameshajitokeza kuonyesha uh, kwamba wao wanataka Cyril Ramaphosa achaguliwe kuwa raisi uh, ajae wa Afrika Kusini akiendeleza kipindi chake kile ambacho amekichukua kutoka kwa uh, rais mstaafu Jacob Zuma kwa mazingira yaliyopo um, mgawanyiko wa watu wa Afrika Kusini, una uelezaje juu ya hili kwa kuangalia umaarufu wa Ramafosa? E, umaarufu wa Ramafosa na vile kusema atakuwa atapiga vita dhidi ya e, ufisadi na kuboresha uchumi wa nchi inaweza kuwa ikaijengea wao kupata asilimia, lakini ukiangalia hali vile ilivyo, wananchi wa kawaida wamegawanyika sana na na wengi wamejitokeza kwa vyombo vya habari wakisema hakuna mabadiliko walioona miaka ishirini na tano iliyopita na hakuna sababu yoyote ambayo wataenda kupiga kura kesho. Kuna mgawanyiko kati wa chama cha matawala yenyewe, so hizi zote zikiguzia, lakini kwa tafiti zilo zilizofanywa na taasisi kama Ipsos inaonekana ya kwamba chama cha Afrika Kusini chama cha African National Congress kitaibuka mshindi na huu mgawanyiko hasa unasababishwa na nini unaweza kutueleza? E, mgawanyiko unasababishwa na kwamba mwaka uliopita, wakati ANC ilienda uchaguzi wa chama waligawanyika vikundi viwili, na kwa sasa e, katika ile e, chama tawala yenyewe kuna kikundi ambayo wanaunga mkono e, Nkosazana Dlamini Zuma wakiwemo e, E, waki, wakiwemo sekretari jenerali wa chama na wengine, na kuna wengine ambao wanaunga mkono Cyril Ramaphosa. Bado huu uchaguzi unakana, kuna tofauti kabisa, na vile kubaguliwa kwake kwa wengine wanasema Raisi mstaafu Jacob Zuma naye itachangia kwamba chama kuipoteza. Lakini kwa hali yoyote sasa utafiti unaonyesha kwamba chama cha tawala kita ibuka mshindi, lakini tunaona Bi Zuma alishindwa katika ule uchaguzi wa kiongozi wa chama uh, na bwana ama Rais Ramaphosa sasa. Mpaka hivi sasa bado kuna hali ya upinzani ama wao wameshatangaza kujiunga pamoja na nguvu zao kuziweka pamoja ili kuhakikisha kwamba wanapata ushindi e, hali ya utofauti na upinzani bado umo, na ni hivi majuzi tu miezi takriban mbili iliyopita ambaye, e, wafuasi wa chama hasa wanaotoka mkoa wa Northwest walienda mahakama wakipinga kuchaguliwa kwake rahisi. So, kwa undani kabisa, taswira ama picture ya juu wanaonyesha kuna umoja, lakini ukiangalia ndani kabisa kuna upinzani na kuna tofauti kati ya chama na kuna hili swala ambalo uh, huyu kiongozi wa EFF Julius Malema alikuwa akilishikia bango sana wakati yalipotokea machafuko ya wenyeji wa hapo wakitaka kuona wale wa Afrika wanaotoka katika sehemu mbalimbali ama nchi mbalimbali za Afrika wanaondoka hapo Afrika ya Kusini. Malema alikemea vikali uh, suala hilo. Je, kwa kukemea kwake huku kunaweza kumwongezea umaarufu ama kura au kunaweza kukampunguzia kura zake za uchaguzi wa kesho? Inawezaenda uh, kokote. Inaweza, inaweza ikamwongezea ama ika actually punguza, lakini tarakimu inaonyesha ya kwamba hata akiongeza zaidi hataongeza zaidi ya asilimia tatu, lakini amepata umaarufu eh, katika jumuia ya wahamiaji nchini, na ni kwa mara ya kwanza ambayo wahamiaji nchini wamejiunga eh, wame, wameunga mkono na kujiunga katika chama cha EFF. Kwa hivyo inaweza ikasemekana huenda asipate asilimia nyingi kupitia kukemea kwake, lakini amepata umaarufu nchini na amepata vile vile umaarufu nchi wa nchi ambako nilikuwa naona wanamuziki mwanamuziki eh, hodari wa Nigeria akimuunga mkono, na anapata umaarufu zaidi nchini kwa msimamo wake. Basi mi ni kushukuru sana ndugu yangu kwa kunifahamisha haya. Naam, basi huyo ni Amir Sheikh ambaye ni mkazi wa Uh, katika nchi hiyo ya Afrika Kusini ambayo kesho inaingia katika uchaguzi wa kuchagua viongozi wake, uchaguzi unaotarajiwa e, kuwa wa kuvuta ni kuvute, kulingana na hali ya mambo inayoendelea katika taifa hilo la Afrika Kusini, ambapo kuna masuala mengi yameleta mgawanyiko, uh, swala kubwa likiwa ni swala la kiuchumi, e, baadhi ya watu wakiona kwamba hali ya uchumi E, si ya kwao kwa sababu wamekuwa wakiishi katika maisha ambayo yanataabisha maisha yao ya kila siku, kila laheri. Uh, raia wa taifa hilo la Afrika Kusini. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo gavana wa zamani wa jimbo la Katanga na mfanyabiashara biashara maarufu e, wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Moise Katumbi Chapwe ametangaza kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo ifikapo Mei ishirini Ametangaza tangazo hili la kurejea nchini humo akiwa e, katika nchi ya Ubelgiji, ambapo amekuwa yuko nchini humo kwa kipindi kirefu e, toka pale mahakama ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipomtia hatiani e, kwa makosa ya uhaini e, jambo ambalo alikimbia na kwenda kuishi uhamishoni Afrika Kusini na baadaye kuelekea Ubelgiji katika harakati za kuhakikisha kwamba anashiriki uchaguzi uh, uliopita wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mfanyabiashara huyu na gavana huyu wa zamani wa jimbo la Katanga alijaribu uh, kurejea nchini humo, lakini serikali iliyokuwa Uh, ikiongozwa na Rais Joseph Kabila wakati huo ilimzuia kuingia nchini humo na kuishia katika mpaka wa DRC na taifa la Zambia. Hata hivyo, ameshiriki katika shughuli nyingi tu za kuhakikisha kwamba wapinzani wanaungana na kutoa mgombea mmoja, japokuwa jaribio hilo halikufanikiwa. Na nimezungumza na mwanahabari wetu wa huko eneo la Lubumbashi, eh, Kahozi Kesh Kosha, nikataka kufahamu kile ambacho kipo hivi sasa juu ya uji wake eh, kwa kweli hivi eh, maoni ni tofauti ya wakaaji wa mji wa Lubumbashi, kwa sababu mwenyewe umewizi Katumbi kwenye mkutano wa jarida ama kwa mbele ya waandishi wa habari huku Ufaransa ijana, alionyesha pendekezo lake la kurudia nyumbani mnamo tarehe ishirini mwezi tunao kupitia mji wa Lubumbashi, hiyo mji wa pili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ama mji mkuu wa uchumi wa hapa uh, DRC. Maoni tofauti, wakaaji wa mji wa Lubumbashi, mahali ambapo amekaa amezaliwa Moise Katumbi, maoni ni tofauti. Wengi ambao niliwahi kuzungumza nao leo wanasema hawaamini sana kama Moiz anaweza kurudia kweli kweli tarehe ishirini, kwa sababu ni mara kadhaa Mois ana- anaonyesha yupendekeza kurudi nyumbani kisha miezi kisha miaka tatu kuishi wa mishoni huko Ulaya. Hawaamini e, sana wanasema watasubiri kama Thomas kuona kama kweli kweli mara hiyo Mois anaweza kurudi hapa e, DRC. Wengi nao pia wanasubiri kwa ama kwa sababu Unakumbuka, mawizi Katumbe alikuwa liwali hapa jimbo la Katanga, na na timu yake ya Titi Mazembe inapendelea na watu wengi wengi, wanasubiri kwa ama. Wakati tumezungumza nawe, nimepata redio za hapa nyumbani Lugumbashi imeanza kuleta hiyo eh, taarifa ya ku, kuomba watu kwa wa mulaki kwa kwa mulaki wengi huko uwanja wa ndege, watu wana wana ma radio ambayo inamuunga mkono redio za zamani za vyama vya upinzani fanya kampeni tangia kile ambacho watu wanakuwa na wasiwasi nacho, maanake wamegusia kwamba mara kadhaa ameshatangaza uh, kurejea, lakini haiwi hivyo kwa wakati huu ambapo tayari serikali ama rais mpya ameshatangaza kusamehe wale wengi walikuwa wanaonekana kwamba wameingia matatizoni kutokana na mambo yao ya kisiasa. Je, hili haliwapi watu uh, fursa ya kuona kwamba hivi sasa Katumbi atarejea kweli? Alihukumiwa jela miaka mitatu kwa mambo ya kutumia mamuluki. Hapo ndipo serikali ya, ya rais Kabila alitumia vilevile vile kupora manyumba za watu, ndio watu wanaona eh, ingawa hiyo amesamehewa eh, lakini watu wanashika, kwa sababu viongozi wa serikali ya zamani ya rais Kabila wanasema hiyo ni mtego wa panya, anaweza akifika hapa wanaweza kumlaki kwa, kwa, kwa, anaweza kushikwa na kutupa jela, kwa sababu kuna mambo kadhaa rushwa ambayo inamsubiri hii, hatujue itakuwaje. Ndio watu wengi wana mashaka eh, ingawa amesamehewa, amepewa passport kwa sababu hakuwa na passport mamoizi katumi ni kukumbushe lidi, alikuwa akijaribu kuingia kwa nguvu eh, mwaka uliopita, lakini alizuiliwa kwenye kwenye boda ya Congo na Zambia eh, hiyo ndio watu wanaona kama wenda eh, wanapenda kumwona na kuhakikisha, kwa sababu hawaamini kabisa kweli kama Moisi anaweza rudia nyumbani kwa sababu ingawa meewa eh, ingawa eh, kuna yeye yeah, anasema ni mpinzani wa Rais Felix Kisekedi. Watu wanaona kama kuwa eh, mpinzani na yeye ndio amesameewa ame na Kisekedi. Hiyo inakuwa ni siasa kali, ya ambayo hatujui itakuwaje kurudi kwake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, je, bwana Katumbi anaonekana atakaporejea, ataingia moja kwa moja, ama ataendeleza shughuli zake za kisiasa, ama ataendelea kubaki tu kuwa kama mfanyabiashara mkubwa? Mwenyewe niliwahi kuzungumza naye, aliniambia kuwa yeye anabaki mpinzani wa serikali na atakuwa spika wa wapinzani wa, e, wa, wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwenye hiyo vyama vinavyomuunga mkono vya Lamuka. Na hiyo, unaona kama inaweza kuwa shida kwa sababu E, mwenyewe aliyopewa alio hiyo mamlaka kina Fayulu, yeye anampinga rais Kisekedi, anamwomba ajiuzulu. Lakini mw, mw, mw, e, Fayulu ambaye amekuwa pamoja kisiasa na Moizi Katumbi, inaonekana kuwa Moizi Katumbi ana hiyo e, hiyo shabaha ya Fayulu anaemba kumwomba kwa sababu Felix Kisekedi leo anabana mbavu kisiasa, hana na bunge, hana wabunge kwenye baraza la bunge, hana na kwenye seneti na e, Moise Katumbi chaku. Lakini kwa maandalizi ya wananchi wenyewe, hivi sasa kurejea kwake, kuna chochote rasmi kimeelezwa kutoka kwenye chama chake ama wale ambao wamekuwa ni wafuasi wake kwa kipindi kirefu? Niliwahi kuzungumuza na vilevile na e, Gabriel Kyungu wa Kumwanza ambaye alikuwa naye vilevile gavana na ni mzee wa kazi wa kisiasa hapa DRC, anaomuunga Moise Katumbi, yani nitangazisha sana leo wakati nimemuuliza je, Mois anarudi nyumbani wewe kama kiongozi wa Lamuka au kiongozi wa asambli hapa Lubumbashi, je, maoni yako? Alisema kaozi, subiri. Nilimuona ana baridi sana. Hiyo ina maana kuwa kweli siasa kitu kibaya kabisa. Mtu kama eh, mtu kama Chungwa Kumwanza leo, Moiz anasema atarudi nyumbani. Yeye ndio alimsapoti Chungwa Kumwanza, alikuwa na mambo chungu zima, alifanya zaidi ya mwaka moja bila kuto Hozi, lakini kwa upande wa serikali uh, kuna nini ambacho kimeelezwa kwa hili tangazo la kurejea kwa Katumbi? ha, serikali haisemi lolote. Niliwahi kuzungumuza na eh, wanamemba wa zamani wa Rais Joseph Kabila, walisema mwizi ni mtoto wa nyumbani, anaweza kurudia nyumbani, hakuna eh, shida lolote, ila ajua ya kwamba ana, kuna, kuna maswali ambayo inamkabili. Sheria inabaki sheria ikiwa kama atakuwa na na tuhuma zozote anaweza kushikwa na kutoka korokoroni, lakini wao wanasema anaweza kurudi nyumbani. A, leo hiyo amefutiwa ma, ma, makosa yote. Sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefuta ma, makosa yake yote, lakini kuna mambo ambayo ya rushwa ambayo bado, e, ina inamsubiri. e, mara tu atakaporudi huenda e, viongozi wa wa kurti kuu wanaweza kumwalika mwizi ili ajieleze Muda wa miaka mitano miaka mnane alitumika na rais Kabila, walikuwa alikuwa na tuhuma ya kusema aliiba pesa e, za umma. Hiyo nto atoyajua itakuwaje e, lakini wanasema anaweza rudi nyumbani, ni mtoto wa nyumbani e, mara hiyo hakuna shida lolote, lakini ajua ya kwamba kuna kesi ambayo inamsubiri i-ingawa anafutiliwa kesi ya mamluki ingawa alifutiliwa kesi ya kupora nyumba ya mugiriki, lakini kuna kesi inamsubiri kuhusu rushwa ya fedha ya umma. Naam, ni Kahozi Kosha, mwanahabari wetu wa eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akituelezea matarajio kufuatia tangazo kwamba gavana wa zamani wa jimbo la Katanga na mfanyabiashara maarufu Mois Katumbwi Chapwe atarejea katika taifa hilo hapo Mei 20 baada ya kuwepo uhamishoni kwa muda mrefu na kusamehewa makosa yake na rais wa sasa Felix Chisekedi. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.